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MAANA YA MANENO 

Sekta Isiyo Rasmi: Ni shughuli au rasilimali inayomilikiwa bila kuwa na usajili maalumu 

kisheria, bila kuwa na leseni ya uendeshaji inayosajiliwa na mamlaka 

za serikali za mitaa au wizara za kisekta. 

Sekta Rasmi: 

 

Ni shughuli za kiuchumi ambazo zimesajiliwa kisheria na taasisi 

zinazohusika na usajili wa shughuli husika na zenye leseni kutoka 

katika mamlaka zinazotambulika kisheria kwa ajili ya utoaji wa leseni. 

Aidha, Sekta Rasmi kwa upande wa rasilimali ardhi ni ardhi 

inayojumuisha majengo, viwanja na mashamba yanayomilikiwa na mtu 

binafsi, kampuni au kaya ambayo imepimwa na kusajiliwa kisheria  na 

mamlaka za serikali za mitaa au wizara za kisekta. 

Rasilimali Ardhi: 

 

Inajumuisha rasilimali zote zilizo katika ardhi zinazomilikiwa na 

wananchi ikijumuisha majengo, viwanja na mashamba. 

Hati ya Kiwanja/Shamba:  

 

Ni nyaraka anayopewa mmiliki wa rasilimali na kutambulika kisheria 

kwa kuidhinisha uhalali wa kumiliki rasilimali ardhi (kiwanja au   

shamba). 

Leseni: Ni hati, kibali au idhini ya kumruhusu mmiliki wa shughuli ya 

kiuchumi kuendesha shughuli hiyo kihalali kwa mujibu wa sheria na 

kanuni zilizowekwa. 

Wanakaya: Ni mtu au kikundi cha watu ambao kwa kawaida huishi na kula 

pamoja. 

Mkuu wa Kaya: 

 

Ni mtu ambaye wanakaya wanamtambua na wanamtegemea kuwa 

ndiye kiongozi wao na mara nyingi huwajibika kwa ajili ya kaya hiyo. 

Kijiji: Ni eneo lenye usajili wa kudumu lililosajiliwa na Msajili wa Vijiji 

ambaye ni Waziri mwenye dhamana ya TAMISEMI kwa mujibu wa 

vigezo vilivyowekwa na mamlaka za serikali za mitaa.  

  

Shilingi Shilingi ya Tanzania 

Jedwali la Kish (kish grid) Ni njia inayotumika kuchagua sampuli ya vitu vya kuhojiwa kwa 

namna ambayo kila kitu huwa na nafasi ya kuchaguliwa kwenye 

sampuli. 

Taasisi  Ni mamlaka ya umma au binafsi inayohusika katika utaratibu wa 

kurasimisha shughuli za kiuchumi au rasilimali ardhi nchini. 
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SURA YA 1 

UTANGULIZI 

Sura hii inatoa maelezo ya awali ambayo 

yanamuwezesha msomaji wa ripoti hii 

kufahamu historia ya sekta isiyo rasmi 

Tanzania. Aidha, sura hii inafafanua jitihada 

za Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania katika kupunguza ukubwa wa sekta 

isiyo rasmi nchini. Sura inatoa maelezo ya 

mantinki ya Tathmini ya  Sekta Isiyo Rasmi 

wa Mwaka 2018 pamoja na kutoa tafsiri ya 

dhana mbalimbali zilizotumika katika utafiti.  

 

1.1 Historia ya Sekta Isiyo Rasmi Tanzania 

Shughuli za kiuchumi pamoja na umiliki wa rasilimali nchini unafanyika katika Sekta Rasmi na 

Sekta Isiyo Rasmi. Sekta hizi zimekuwa zikiongezeka au kupungua katika viwango tofauti 

mwaka hadi mwaka. Aidha, Serikali ya Tanzania imekuwa ikifanya jitihada mbalimbali kwa 

lengo la kupunguza ukubwa wa Sekta Isiyo Rasmi ili kuwawezesha wananchi kuendesha 

shughuli za kiuchumi na kumiliki raslimali katika sekta rasmi. Jitihada zilizofanywa ni pamoja 

na kufanya tafiti mbalimbali ili kubaini ukubwa wa Sekta Isiyo Rasmi na changamoto zake. 

Aidha, Serikali ya Tanzania imeanzisha Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara za 

Wanyonge Tanzania (MKURABITA) ili wananchi wanaomiliki rasilimali na shughuli za 

kiuchumi katika sekta isiyo rasmi waweze kuzirasimisha.  

 

Tanzania ilifanya Tathmini ya  kwanza wa Sekta Isiyo Rasmi mwaka 1991. Utafiti huo, 

ulionesha kwamba kwa wakati huo watu 2,370,000 kati ya 22,533,000 (asilimia 11) walikuwa 

wakijihusisha na uzalishaji wa bidhaa na kutoa huduma katika Sekta Isiyo Rasmi1.   

 

Utafiti mwingine wa Sekta Isiyo Rasmi ulifanyika katika jiji la Dar es Salaam mwaka 1995 

ukilenga kubaini ukubwa wa sekta hiyo katika miji na majiji ya Tanzania. Matokeo ya utafiti 

yalionesha kuongezeka kwa Sekta Isiyo Rasmi katika miji na majiji ya Tanzania ambapo katika 

                                                 
1 Utafiti huu ulifanywa na Tume ya Mipango na Wizara ya Kazi na Maendeleo ya Vijana, 1991 

Muhtasari 

 Kabla ya utafiti huu Tanzania iliwahi kufanya tafiti 

tatu (3) za sekta isiyo rasmi kwa miaka ya 1991, 1995 
na 2005. Tafiti zote zilibainisha kukua kwa sekta isiyo 

rasmi nchini. 

  Mwaka 2005, Tanzania ilifanya uamuzi wa 
kurasimisha sekta isiyo rasmi ili kupunguza ukubwa 

wa sekta hiyo na kuwawezesha wananchi kumiliki 
rasilimali na kuendesha shughuli za kiuchumi katika 

mfumo rasmi.  

 Mwaka 2017, Serikali ilifanya uamuzi wa kufanya 
Tathmini ya Sekta Isiyo Rasmi Tanzania ili kutathmini 

hali halisi ya sekta hiyo baada ya utekelezaji wa 

urasimishaji kwa zaidi ya miaka 10. 
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Jiji la Dar es Salaam ilibainika kwamba, asilimia 9.5 ya watu walikuwa wanajihusisha katika 

Sekta Isiyo Rasmi2.  

 

Licha ya kuongezeka kwa sekta isiyo rasmi katika miji na majiji, Tanzania iliendelea kupata 

matokeo mazuri ya kufuatana na viashiria vya uchumi mkubwa (macro economic indicators) 

hususan katika Pato Ghafi la Taifa (GDP) na mfumko wa bei wa tarakimu moja mwaka 19953.  

 

Katika Miaka ya 2000, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilibaini kuendelea 

kuwepo kwa umaskini wa kipato kwa Watanzania walio wengi kutokana na kuendelea 

kuendesha shughuli za kiuchumi na kumiliki rasilimali nje ya mfumo rasmi. Hali hii iliashiria 

kuwa ukuaji wa Pato Ghafi la Taifa (GDP) haukujumuisha shughuli za kiuchumi na umiliki wa 

rasilimali katika Sekta Isiyo Rasmi. Aidha, matokeo mazuri ya viashiari vya uchumi mkubwa 

hayakuweza kuleta mabadiliko ya moja kwa moja katika maisha ya kila siku ya mwananchi.  

Mwezi Septemba 2003, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilifanya uamuzi wa 

kutekeleza ajenda ya kurasimisha shughuli za kiuchumi na rasilimali zinazomilikiwa katika 

Sekta Isiyo Rasmi. Katika kutekeleza uamuzi huu, Serikali ilianzisha MKURABITA kwa lengo 

la kuwawezesha wananchi kumiliki rasilimali na kuendesha shughuli za kiuchumi katika mfumo 

rasmi. Utekelezaji wa MKURABITA ulifanyika katika awamu kuu nne ambazo ni Tathmini ya 

Sekta Isiyo Rasmi, Maandalizi ya Mapendekezo ya Maboresho ya Kisheria na Kitaasisi, pamoja 

na Utekelezaji na Ukuaji wa Mitaji na Utawala Bora. 

 

Katika utekelezaji wa MKURABITA, mwaka 2005 Serikali kwa kushirikiana na taasisi ya 

‘Liberty and Democracy (ILD)’ iliyoko Lima, Peru, ilifanya utafiti kwa lengo la kutathmini  

ukubwa na mchango wa Sekta Isiyo Rasmi nchini katika ukuaji wa uchumi wa Tanzania. Utafiti 

ulibaini asilimia 98 ya biashara za Tanzania zilikuwa zinaendeshwa nje ya mfumo rasmi. Aidha, 

Utafiti ulibaini pia kuwa asiliamia 89 ya rasilimali za wananchi wa Tanzania zilikuwa 

zinamilikiwa nje ya mfumo. Utafiti pia ulibaini ya kwamba asilimia 100 ya wananchi wa 

Zanzibar walikuwa wanamiliki rasilimali nje ya mfumo rasmi. Aidha, utafiti ulionesha kuwa 

thamani ya rasilimali na biashara zilizokuwa zinaendeshwa nje ya mfumo rasmi zilikadiriwa 

kufikia Dola za Kimarekani bilioni 29.3.  

 

Utafiti ulibainisha sababu kuu mbili ambazo zilisababisha wananchi kuendelea kuendesha 

shughuli za kiuchumi na kumiliki rasilimali katika mfumo usio rasmi ambazo ni;  

                                                 
2 Ripoti Kuhusu Sekta Isiyo Rasmi na Muundo Tanzania Bara, ILO, Dar es Salaam, 1995 
3 Ripoti ya uhakiki wa uchumi ya 1995 
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i. Sheria na kanuni za kumiliki rasilimali na biashara ni za mchakato mrefu na zinasumbua, 

sio rahisi kwa mtumiaji kuzitekeleza kwa kuwa zinachukua muda mrefu na ni utaratibu 

wenye gharama;  

ii. Wananchi katika mfumo usio rasmi walikuwa wameunda mfumo wao unaofanana ambao 

ulikuwa rahisi kuutekeleza.  

1.2 Mantiki ya Tathmini ya Sekta Isiyo Rasmi wa Mwaka 2018 

Baada ya matokeo ya Tathmini ya  kutathmini ukubwa wa Sekta Isiyo Rasmi wa mwaka 2005, 

Serikali iliamua kupunguza ukubwa wa sekta hiyo kwa kuanza utekelezaji wa Mapendekezo ya 

Maboresho ya Kisheria na Kitaasisi ambayo yaliandaliwa baada ya Tathmini ya  mwaka 2005. 

Mapendekezo ya maboresho hayo yalilenga kupunguza urasimu, muda na gharama katika kupata 

huduma zinazotolewa na taasisi za Serikali ili kuwawezesha wananchi wanaoendesha shughuli 

za kiuchumi na kumiliki rasilimali katika Sekta Isiyo Rasmi kuzirasimisha. 

 

Urasimishaji wa shughuli za kiuchumi na rasilimali Tanzania umetekelezwa kwa kipindi cha 

zaidi ya miaka 10 tangu mwaka 2008. Utekelezaji huu umefanywa na MKURABITA, wizara za 

kisekta za Serikali za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, 

asasi za kiraia pamoja na Sekta Binafsi. Pamoja na jitihada hizi za Serikali na Sekta Binafsi, 

bado wananchi wameendelea kuendesha shughuli za kiuchumi na kumiliki rasilimali nje ya 

mfumo rasmi.  

1.3 Malengo ya ya Tathmini ya Sekta Isiyo Rasmi 

Serikali ya Tanzania iliamua kufanya Tathmini ya  Sekta Isiyo Rasmi wa Mwaka 2018 ili 

kubaini hali halisi ya sekta hiyo na kutathmini utekelezaji wa maboresho ya Kisheria na 

Kitaasisi, yaliyotekelezwa na Serikali pamoja na Sekta Binafsi katika kipindi cha miaka 10 

iliyopita. Utekelezaji wa maboresho ulilenga kuwawezesha wananchi kurasimisha shughuli zao 

za kiuchumi na rasilimali ili zifanyike katika mfumo rasmi unaotambulika kisheria. Tathmini ya  

Sekta Isiyo Rasmi Tanzania umefanyika ukiwa na malengo matano (5) kama ifuatavyo:  

  

i. Kubainisha idadi ya wamiliki na thamani za shughuli za kiuchumi na rasilimali katika 

Sekta Isiyo Rasmi Tanzania;   

ii. Kubainisha vikwazo vya utekelezaji wa urasimishaji wa shughuli za kiuchumi na 

rasilimali katika maeneo ya mijini na vijijini nchini Tanzania;  

iii. Kubainisha taasisi husika, muda na gharama zinazotumika kurasimisha shughuli za 

kiuchumi na rasilimali kwa sasa Tanzania; 
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iv. Kutathmini utekelezaji wa Maboresho ya Kisheria na Kitaasisi kuanzia mwaka 2008 

yaliyolenga kupunguza ukubwa wa Sekta Isiyo Rasmi Tanzania; 

v. Kutathmini matokeo ya urasimishaji wa shughuli za kiuchumi na rasilimali katika 

upatikanaji wa mikopo, usajili wa biashara, upatikanaji wa taarifa za kodi na kiasi cha 

kodi kinachotakiwa kulipwa pamoja na usalama wa miliki. 

utafiti huu ulifadhiliwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na unatoa matokeo 

kwa nchi nzima katika ngazi ya taifa na mikoa yote 31 nchini (mikoa 26 ya Tanzania Bara na 

mikoa 5 ya Zanzibar). Matokeo haya yatasaidia katika kupima hali halisi ya Sekta Isiyo Rasmi 

kwa Tanzania Bara na Zanzibar ili kuiwezesha Serikali kuweka vipaumbele vya kurasimisha 

sekta hiyo na hatimaye iweze kuchangia katika Pato la Taifa kwa ukamilifu. 

 

1.4 Tafsiri ya Dhana Zilizotumika katika Tathmini  

Dhana zilizotumika katika utafiti huu zinaweza kuwa na maana tofauti kwa kulinganisha na 

maana zilizokwisha kutumika katika tafiti nyingine au machapisho mbalimbali. Dhana hizi 

zimefafanuliwa katika vipengele 1.4.1 hadi 1.4.3 ili kuwezesha wasomaji wa ripoti hii kupata 

tafsiri sahihi ya matokeo ya utafiti.  

1.4.1  Shughuli za Kiuchumi na Rasilimali 

Shughuli za kiuchumi ni shughuli zote za kutengeneza, kununua na kuuza bidhaa au kutoa 

huduma kwa kubadilishana na fedha kama inavyofafanuliwa katika mfumo wa kuainisha 

makundi ya shughuli za kiuchumi katika taifa. Aidha, rasilimali inamaanisha jengo 

lililokamilika, kiwanja au shamba linalomilikiwa na watu binafsi au kaya.  

1.4.2  Sekta Isiyo Rasmi  

Dhana ya Sekta Isiyo Rasmi iliyotumika katika utafiti huu, inajumuisha shughuli za kiuchumi na 

rasilimali ardhi ambazo ni majengo, viwanja na mashamba. Kwa upande wa shughuli za 

kiuchumi, Sekta Isiyo Rasmi imetoholewa katika Tathmini ya  Kujumuisha Nguvukazi ya 

Tanzania wa Mwaka 2014 (ILFS 2014), ambao ulizingatia ufafanuzi kutoka Mkutano wa 15 wa 

Kimataifa wa Wataalamu wa Takwimu za Kazi wa Mwaka 1993 (ICLS 1993). Maboresho 

yamefanyika katika tafsiri hii ili kukidhi malengo ya utafiti huu kulingana na mazingira ya 

Tanzania.  

Shughuli za kiuchumi katika Sekta Isiyo Rasmi Tanzania zinajumuisha shughuli za kiuchumi 

zinazomilikiwa na watu binafsi au kaya, ambazo hazijasajiliwa kisheria na zisizokuwa na leseni 

kutoka katika mamlaka zinazotambulika kisheria. Aidha, Sekta Isiyo Rasmi kwa upande wa 
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rasilimali ni ardhi inayojumuisha majengo, viwanja na mashamba yanayomilikiwa na watu 

binafsi au kaya ambayo hayajapimwa na kusajiliwa na mamlaka za serikali za mitaa au wizara za 

kisekta.  

 

1.4.3  Sekta Rasmi  

Dhana ya Sekta Rasmi iliyotumika katika utafiti huu, ni shughuli za kiuchmi nchini ambazo 

zimesajiliwa na taasisi za kisheria zinazojitegemea na zenye leseni kutoka katika mamlaka 

zinazotambulika kisheria. Aidha, Sekta Rasmi kwa upande wa rasilimali ni ardhi inayojumuisha 

majengo, viwanja na mashamba yanayomilikiwa na watu binafsi au kaya ambayo yamepimwa na 

kusajiliwa na mamlaka za serikali za mitaa au wizara za kisekta. 

 

1.5 Taasisi Zilizofanya Utafiti 

Tathmini ya  Sekta Isiyo Rasmi Tanzania wa Mwaka 2018 umefanywa na MKURABITA kwa 

kushirikiana na Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar. 

Katika utekelezaji, Timu ya Wataalamu 19 iliundwa kutoka katika wizara na taasisi za serikali ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar. Wataalam walitoka 

katika Ofisi ya Rais –TAMISEMI; Ofisi ya Waziri Mkuu ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania; Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi Tanzania Bara; Wizara ya 

Ardhi, Nyumba, Maji na Nishati Zanzibar; Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji Tanzania 

Bara; Wizara ya Biashara na Viwanda Zanzibar; Ofisi ya Taifa ya Takwimu Tanzania Bara; 

Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar; na MKURABITA. Timu hii ya Wataalamu 

ilisaidiwa na mameneja wa takwimu wa mikoa yote ya Tanzania Bara na Zanzibar pamoja na 

wadadisi 104 waliokuwa na jukumu la kukusanya taarifa kutoka kwa wanakaya. Timu hii ya 

Wataalamu ilifanya kazi ya uandaaji wa maelezo ya dhana ya utafiti (concept note), hadidu za 

rejea, zana za utafiti, mpango kazi na bajeti, kukusanya na kuchambua taarifa kutoka kwa 

wanakaya na kuandika ripoti.  
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SURA YA 2 

METHODOLOJIA  

Tathmini ya  Sekta Isiyo Rasmi Tanzania wa 

Mwaka 2018, unahusisha rasilimali ardhi 

(viwanja, majengo na mashamba) na shughuli 

nyingine za kiuchumi zinazofanyika nchini 

Tanzania umefanywa na MKURABITA kwa 

kutumia utaalam wa Ofisi ya Taifa ya 

Takwimu Tanzania Bara na Ofisi ya 

Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar. Timu 

ya Watalaam ya Tathmini ya  Sekta Isiyo 

Rasmi Nchini wa Mwaka 2018 iliundwa kwa 

lengo la kusimamia masuala yote ya utafiti 

huu. 

 

2.1 Sampuli ya Utafiti 

Sampuli iliyotumika katika Tathmini ya  Sekta Isiyo Rasmi Tanzania wa Mwaka 2018 ilitokana 

na orodha ya maeneo ya kuhesabia watu ya Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2012. Sampuli 

ya utafiti ilichaguliwa kwa ngazi kadhaa hadi kuwafikia walengwa (wahojiwa). Utaratibu wa 

kuandaa sampuli kitaalam ulifanyika kwa hatua mbili; ya kwanza ilihusisha kuchagua maeneo ya 

kuhesabia watu yaliyotokana na Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2012; ya pili ilihusisha 

kuchagua kaya zitakazohojiwa.  

 

2.2 Idadi ya Kaya Tanzania 

Jedwali Na. 2.1 linaonesha uwakilishi na mchango wa idadi ya kaya binafsi katika kila mkoa. Ipo 

tofauti kubwa baina ya mikoa katika uwakilishi na mchango wa idadi ya kaya kitaifa. Mkoa 

wenye mchango mkubwa Zaidi ni Dar es Salaam wenye asilimia 11.7, ukifuatiwa na Kagera 

(asilimia 5.6). Mkoa wenye mchango mdogo zaidi ni Kusini Unguja ukiwa na asilimia 0.3. Sensa 

ya Watu na Makazi ya Mwaka 2012, inaonesha kuwa asilimia 32.6 ya kaya Tanzania zipo mijini 

na asilimia 67.4 zipo vijijini. 

 

Muhtasari 

 Utafiti umetumia methodolojia ya kudadisi umiliki wa 

shughuli za kiuchumi na rasilimali Tanzania Bara na 

Zanzibar kwa kuhoji wanakaya katika mikoa 31 na 

wilaya 170 za Tanzania Bara na Zanzibar. 

 Sampuli ya utafiti ilitokana na orodha ya maeneo ya 

kuhesabia watu (EAs) ya Sensa ya Watu na Makazi ya 

Mwaka 2012.  

 Maeneo 620 na kaya 12,400 zilichaguliwa kwa Mfumo 

wa Systematic Sampling.  

 Madodoso yaliyowekwa kwenye mfumo wa simu za 

viganjani (tablets) yalitumika kukusanya taarifa 

kutoka kwa wanakaya na wadau mahsusi na kisha 

taarifa kuchambuliwa kwa programu ya CSpro.  
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Jedwali Na. 2.1  Mgawanyo na Mchango wa Idadi ya Kaya Kimkoa na Eneo, Tanzania, 2012 

Mkoa 
Idadi ya Kaya Asilimia 

Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini Kimkoa 

Dodoma 72,556 376,850 449,406 16.1 83.9 4.9 

Arusha 122,345 235,074 357,419 34.2 65.8 3.9 

Kilimanjaro 96,175 283,639 379,814 25.3 74.7 4.1 

Tanga 96,325 338,708 435,033 22.1 77.9 4.7 

Morogoro 149,730 349,453 499,183 30.0 70.0 5.4 

Pwani 83,359 170,310 253,669 32.9 67.1 2.8 

Dar es Salaam 1,078,865 0 1,078,865 100 0.0 11.7 

Lindi 43,644 180,228 223,872 19.5 80.5 2.4 

Mtwara 76,997 264,559 341,556 22.5 77.5 3.7 

Ruvuma 76,482 222,819 299,301 25.6 74.4 3.3 

Iringa 60,720 159,511 220,231 27.6 72.4 2.4 

Mbeya 161,476 241,473 402,949 40.1 59.9 4.4 

Singida 36,689 218,533 255,222 14.4 85.6 2.8 

Tabora 62,649 305,299 367,948 17.0 83.0 4.0 

Rukwa 49,269 148,581 197,850 24.9 75.1 2.2 

Kigoma 70,842 297,386 368,228 19.2 80.8 4.0 

Shinyanga 56,654 202,132 258,786 21.9 78.1 2.8 

Kagera 54,870 462,167 517,037 10.6 89.4 5.6 

Mwanza 186,433 293,694 480,127 38.8 61.2 5.2 

Mara 59,756 247,222 306,978 19.5 80.5 3.3 

Manyara 42,664 227,923 270,587 15.8 84.2 2.9 

Njombe 40,059 128,542 168,601 23.8 76.2 1.8 

Katavi 20,243 58,984 79,227 25.6 74.4 0.9 

Simiyu 22,250 205,372 227,622 9.8 90.2 2.5 

Geita 54,831 228,725 283,556 19.3 80.7 3.1 

Songwe 51,080 175,286 226,366 22.6 77.4 2.5 

Kaskazini Unguja 3,188 33,325 36,513 8.7 91.3 0.4 

Kusini Unguja 1,726 23,860 25,586 6.7 93.3 0.3 

Mjini Magharibi 51,481 60,935 112,416 45.8 54.2 1.2 

Kaskazini Pemba 7,134 32,119 39,253 18.2 81.8 0.4 

Kusini Pemba 7,022 28,487 35,509 19.8 80.2 0.4 

Tanzania 2,997,514 6,201,196 9,198,710 32.6 67.4 100.0 

Chanzo: Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2012, Tanzania 

 

Jedwali Na. 2.2 linaonesha idadi ya maeneo ya kuhesabia watu na wastani wa idadi ya kaya kwa 

eneo la kuhesabia kwa mkoa na eneo kutoka kwenye Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2012. 

Kati ya maeneo 106,642 ya kuhesabia watu, maeneo 34,960 yapo mijini na maeneo 71,682 yapo 

vijijini. Kwa ngazi ya Taifa, wastani wa idadi ya kaya kwa eneola kuhesabia watu ni karibu sawa 

(mijini 86 na vijijini 87). 
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Jedwali Na. 2.2  Mgawanyo wa Maeneo ya Kuhesabia na Wastani wa Idadi ya Kaya kwa kila Eneo la 

Kuhesabia Kimkoa na kwa Maeneo 

Mkoa 
Idadi ya Maeneo ya Kuhesabia Wastani wa Idadi ya Kaya katika Eneo la Kuhesabia4 

Mjini Vijijini Jumla Mjini Vijijini Maeneo yote 

Dodoma 621 4,170 4,791 117 90 94 
Arusha 909 2,200 3,109 135 107 115 
Kilimanjaro 729 2,570 3,299 132 110 115 
Tanga 905 3,599 4,504 106 94 97 
Morogoro 1,458 3,567 5,025 103 98 99 
Pwani 911 1,922 2,833 92 89 90 
Dar es Salaam 15,287 0 15,287 71 0 71 
Lindi 451 2,004 2,455 97 90 91 
Mtwara 812 2,979 3,791 95 89 90 
Ruvuma 694 2,309 3,003 110 97 100 
Iringa 580 1,621 2,201 105 98 100 
Mbeya 1,623 2,433 4,056 99 99 99 
Singida 308 2,312 2,620 119 95 97 
Tabora 1,026 4,859 5,885 61 63 63 
Rukwa 815 2,152 2,967 60 69 67 
Kigoma 870 3,818 4,688 81 78 79 
Shinyanga 535 2,349 2,884 106 86 90 
Kagera 733 6,907 7,640 75 67 68 
Mwanza 1,715 3,000 4,715 109 98 102 
Mara 550 2,732 3,282 109 90 94 
Manyara 357 2,218 2,575 120 103 105 
Njombe 367 1,455 1,822 109 88 93 
Katavi 273 778 1,051 74 76 75 
Simiyu 201 2,373 2,574 111 87 88 
Geita 619 2,842 3,461 89 80 82 
Songwe 844 2,325 3,169 61 75 71 
Kaskazini Unguja 40 405 445 80 82 82 
Kusini Unguja 22 319 341 78 75 75 
Mjini Magharibi 542 693 1,235 95 88 91 
Kaskazini Pemba 75 406 481 95 79 82 
Kusini Pemba 88 365 453 80 78 78 

Tanzania 34,960 71,682 106,642 86 87 86 

Chanzo: Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2012, Tanzania 

  

2.3 Idadi ya Maeneo ya Utafiti na Kaya Zilizochaguliwa 

Vigezo vya uwakilishi na mchango wa idadi ya kaya katika kila mkoa kitaifa na idadi ya maeneo 

ya kuhesabia watu kwa maeneo ya mijini na vijijini ndani ya mkoa vilizingatiwa katika kuandaa 

sampuli ya utafiti huu. Kwa kutumia vigezo hivyo, eneo la kufanyia utafiti lilichaguliwa kwa 

kuzingatia uwezekano wa kuchaguliwa kulingana na ukubwa wa eneo (Probability Proportional 

to Size). Hatua ya kwanza ilihusisha kuchagua kitalaam maeneo 6205 ya utafiti katika Mikoa 31 

(Tanzania Bara 26 na Zanzibar 5) na wilaya 170 zilizoko nchini (Tanzania Bara 160 na Zanzibar 

                                                 
4 Majibu ya safu wima katika sehemu hii yamepatikana kwa kugawanya idadi ya kaya na idadi ya maeneo ya 

kuhesabia watu katika eneo husika yaliyopo Majedwali Na. 2.1 na Na. 2.2 
5 Katika jumla ya maeneo 106,642, Tanzania Bara yalichaguliwa maeneo 589 kati ya 103,687 na Zanzibar maeneo 

31 kati ya 2,955 
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10). Baada ya uchaguzi wa maeneo ya kuhesabia, zoezi la kuorodhesha idadi ya kaya lilifanyika 

kabla ya kuanza kazi ya ukusanyaji wa taarifa. Wadadisi walipatiwa ramani zinazoonesha eneo 

lililochaguliwa kwa ajili ya utafiti. Ramani hizi za eneo la kuhesabia zilitumika katika kutambua 

mipaka ya kila eneo husika ili kuwezesha uorodheshaji wa kaya zote zilizomo ndani ya eneo 

husika. Ramani zinaonesha mazingira muhimu ya eneo kama yalivyokuwa wakati wa kutenga 

maeneo ya Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2012. Katika hatua ya pili, kaya 20 

zilichaguliwa kutoka katika orodha ya idadi ya kaya katika kila eneo lililochaguliwa kwa kufuata 

utaratibu wa mruko maalum (systematic sampling procedure). Kwa ujumla kaya 12,400 

zilichaguliwa kwa ajili ya utafiti huu. Kaya zilizochaguliwa zilitembelewa na kuhojiwa; watu 

wote wenye umri wa miaka 15 au zaidi walihojiwa maswali ya umiliki wa rasilimali ardhi 

(viwanja, majengo na mashamba) na shughuli za kiuchumi zinazofanywa na wanakaya. 

Mchanganuo wa idadi ya maeneo na idadi ya kaya zilizochaguliwa kwa kila mkoa unaonekana 

katika Jedwali Na. 2.3. 
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Jedwali Na. 2.3:  Mgawanyo wa Maeneo ya Utafiti na Idadi ya Kaya Zilizochaguliwa Kimkoa, Tanzania, 

2018 

Mkoa 
Mgawanyo wa Maeneo ya Utafiti  Idadi ya Kaya Zilizochaguliwa 

Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini Jumla 

Dodoma 4 26 30 80 520 600 
Arusha 10 20 30 200 400 600 
Kilimanjaro 4 16 20 80 320 400 
Tanga 8 24 32 160 480 640 
Morogoro 9 21 30 180 420 600 
Pwani 5 10 15 100 200 300 
Dar es Salaam 70 0 70 1,400 0 1,400 
Lindi 3 12 15 60 240 300 
Mtwara 3 12 15 60 240 300 
Ruvuma 5 16 21 100 320 420 
Iringa 4 10 14 80 200 280 
Mbeya 12 18 30 240 360 600 
Singida 2 12 14 40 240 280 
Tabora 4 20 24 80 400 480 
Rukwa 5 16 21 100 320 420 
Kigoma 3 12 15 60 240 300 
Shinyanga 5 16 21 100 320 420 
Kagera 3 27 30 60 540 600 
Mwanza 12 18 30 240 360 600 
Mara 3 12 15 60 240 300 
Manyara 3 18 21 60 360 420 
Njombe 4 12 16 80 240 320 
Katavi 4 10 14 80 200 280 
Simiyu 2 14 16 40 280 320 
Geita 3 12 15 60 240 300 
Songwe 3 12 15 60 240 300 
Kaskazini Unguja 2 4 6 40 80 120 
Kusini Unguja 0 2 2 0 40 40 
Mjini Magharibi 11 2 13 220 40 260 
Kaskazini Pemba 2 4 6 40 80 120 
Kusini Pemba 2 2 4 40 40 80 

Tanzania 210 410 620 4,200 8,200 12,400 

 

 

2.4 Madodoso Yaliyotumika 

Tathmini ya  Sekta Isiyo Rasmi Tanzania wa Mwaka 2018 ulitumia madodoso ya aina mbili. 

Madodoso hayo ni Dodoso la Kaya na Dodoso Maalum la Wadau mahsusi wa shughuli za 

kiuchumi na rasilimali ardhi. Dodoso la Kaya lilitumika kuorodhesha wanakaya wote ambao 

kwa kawaida wanaishi katika kaya zilizochaguliwa. Kwa kila mwanakaya aliyeorodheshwa, 

taarifa zake za msingi kama vile umri, jinsi, hali ya ndoa, uraia, kiwango cha elimu na uhusiano 

na mkuu wa kaya zilikusanywa. Maswali kuhusu hali ya ndoa yaliwahusu wahojiwa wote wenye 

umri wa miaka 15 au zaidi na maswali ya elimu yaliwahusu watu wote wenye umri wa miaka 4 

au zaidi. Dodoso la Kaya pia lilitumika kukusanya taarifa za majengo, mashamba na viwanja 

kutoka kwa wamiliki wa rasilimali ardhi pamoja na taarifa za wamiliki wa shughuli za kiuchumi. 
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Dodoso hilo pia lilitumika katika kuwatambua watu wote waliokuwa na umri wa miaka 15 au 

zaidi ambao walistahili kuhojiwa maswali kuhusu rasilimali ardhi na shughuli za kiuchumi. 

 

Wanakaya waliokuwa wanamiliki rasilimali au shughuli ya kiuchumi inayopatikana katika mkoa 

ambao mahojiano yalifanyika walihojiwa kuhusu kiwanja, jengo, shamba na shughuli ya 

kiuchumi moja anayomiliki. Iwapo mwanakaya alimiliki rasilimali ardhi au shughuli ya 

kiuchumi katika mkoa wa mahojiano au mkoa mwingine kipaumbele kilikuwa ni mkoa wa 

mahojiano. Endapo mwanakaya alikuwa na rasilimali ardhi na shughuli ya kiuchumi zaidi ya 

moja katika mkoa ambao mahojiano yamefanyika, Jedwali la Kish (kish grid) lilitumika 

kuchagua rasilimali moja na shughuli ya kiuchumi moja ambayo taarifa zake zilikusanywa. 

Hivyo, utafiti huu hautoi idadi ya rasilimali ardhi na idadi ya shughuli za kiuchumi zilizokuwa 

zinazomilikiwa na wanakaya, bali unatoa hali halisi ya viashiria mbalimbali vya sekta rasmi na 

sekta isiyo rasmi. 

 

Dodoso Maalum la Wadau Mahsusi lilitumika kukusanya taarifa kutoka kwa wadau mbalimbali 

walio kwenye sekta ya shughuli za kiuchumi na rasilimali ardhi. Wadau mahsusi waliohojiwa na 

kutoa taarifa kwa wadadisi ni makatibu wakuu wa wizara za kisekta, wakurugenzi wa 

halmashauri, wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, wajumbe wa Baraza la 

Wawakilishi Zanzibar na madiwani. 

 

Katika kuandaa madodoso ya utafiti, wadau kutoka Tanzania Bara na Zanzibar walishiriki vikao 

mbalimbali kwa lengo la kupata maoni, ushauri na mapendekezo ya namna ya kuboresha 

methodolojia na madodoso kabla ya kuanza kazi ya utafiti nchi nzima. Walioshiriki katika vikao 

hivi ni wizara na taasisi zake, vyuo vya elimu ya juu, vyombo vya fedha (mfano mabenki, bima, 

SACCOS), mifuko ya hifadhi za jamii, Sekta Binafsi na waandishi wa habari kwa Tanzania Bara 

na Zanzibar . 

 

2.5 Tathmini ya  Majaribio 

Tathmini ya  majaribio ulifanyika kwa lengo la kubaini iwapo zana za utafiti ambazo ni pamoja 

na methodolojia na madodoso yaliyoandaliwa kwa ajili ya utafiti huu zinaeleweka na maswali 

yaliyokuwa kwenye madodoso yanayotoa majibu yanayotarajiwa katika mazingira yote ya 

Tanzania. Tathmini ya  majaribio pia ulikuwa na lengo la kupata wastani wa muda ambao 

ungetumika kukamilisha kujaza dodoso moja ili usaidie kufanya makadirio ya muda halisi wa 

kumaliza zoezi zima la ukusanyaji wa taarifa katika mikoa yote ya Tanzania Bara na Zanzibar. 
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Kazi ya Tathmini ya  majaribio ilianza tarehe 02/10/2017 na kukamilika tarehe 15/10/2017. Kazi 

hii ilifanyika katika mikoa nane (8) ambapo mikoa sita (6) ilikuwa ya Tanzania Bara (Dar es 

Salaam, Dodoma, Mbeya, Mtwara, Mwanza na Tanga) na mikoa miwili ya Zanzibar (Mjini 

Magharibi na Kusini Pemba).  

2.6 Mafunzo ya Utafiti 

Mafunzo ya Tathmini ya  Sekta Isiyo Rasmi Tanzania wa Mwaka 2018 yalifanyika Mkoani 

Dodoma kwa muda wa siku saba (7), kuanzia tarehe 6 Aprili, 2018 hadi tarehe 12 Aprili, 2018. 

Mafunzo haya yalihusisha wadadisi na wasimamizi ambao walikuwa ni mameneja wa ofisi ya 

takwimu wa mikoa yote ya Tanzania Bara na Zanzibar. Jumla ya wadadisi 104 na wasimamizi 

33 walihudhuria mafunzo hayo. Wadadisi walipatiwa mafunzo ya namna ya kufanya mahojiano 

kwa kutumia simu ya kiganjani (tablet) na namna ya kuhariri kazi wakiwa kwenye maeneo ya 

kazi kabla ya kutuma kazi hiyo makao makuu ya Ofisi ya Taifa ya Takwimu Tanzania Bara. 

Wasimamizi wa timu walipatiwa mafunzo ya ziada ya namna ya kuhakiki na kudhibiti ubora wa 

taarifa za utafiti na namna ya kuratibu zoezi la ukusanyaji wa taarifa za utafiti katika mikoa yote. 

Mafunzo hayo yalitolewa na timu ya taifa ya wataalam wa utafiti huu na yalihusisha utoaji wa 

mada darasani, mitihani ya majaribio na mazoezi ya vitendo katika maeneo yaliyochaguliwa. 

 

2.7 Kazi ya Kukusanya Taarifa 

Kazi ya kukusanya taarifa ilianza mara tu baada ya mafunzo ya wadadisi na wasimamizi wa 

utafiti kukamilika. Kazi hiyo ilifanyika kwa siku 33 kuanzia tarehe 19 Aprili, 2018 hadi tarehe 

22 Mei, 2018. Kati ya timu 31 zilizoundwa ili kufanikisha kazi ya ukusanyaji wa taarifa, 26 

zilifanya kazi Tanzania Bara na tano (5) Zanzibar. Kila timu ilihusisha kiongozi mmoja wa timu 

na wadadisi kati ya wawili hadi watano kutegemeana na ukubwa wa maeneo ya kazi kwa kila 

mkoa. Timu ya taifa ya wataalamu 19 iliundwa kwa lengo la kusimamia na udhibiti wa ubora wa 

kazi wakati wa ukusanyaji wa taarifa za utafiti huu. Wataalamu hao walitoka katika wizara na 

taasisi za serikali zilizohusika katika utafiti. 

 

2.8 Mbinu Iliyotumika Kukusanya na KuchambuaTaarifa 

Utafiti huu ulitumia njia mbili za kukusanya taarifa; njia ya kwanza ilihusisha teknolojia ya 

kisasa kwa kutumia simu ya kiganjani (tablet) na njia ya pili ilikuwa ni ile iliyozoeleka ya 

kutumia madodoso ya karatasi. Dodoso la Wamiliki wa Rasilimali na Shughuli za Kiuchumi 

liliandaliwa kwa kutumia programu ya CSPro na kuwekwa katika simu ya kiganjani. Kwa 

kutumia njia hii wadadisi waliweza kukusanya taarifa kutoka kwa wahojiwa na kisha kuzituma 

makao makuu ya Ofisi ya Taifa ya Takwimu Tanzania Bara ambapo zilihifadhiwa. Aidha, 

yalipotokea maboresho ya dodoso, wadadisi waliweza kupokea maboresho hayo kupitia 
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mawasiliano ya mtandao wa internet. Timu ya wataalam wa utafiti na wasimamizi wa wadadisi 

walitumia njia ya pili kukusanya taarifa kutoka kwa wakurugenzi wa halmashauri za wilaya, 

miji, manispaa na majiji ya Tanzania Bara na Zanzibar ambapo Dodoso la Wadau Mahususi 

lilitumika.  

 

Kazi ya kuchambau taarifa na kuandika Ripoti ya Utafiti ilifanywa na timu ya wataalam wa 

utafiti kuanzia tarehe 4 Juni 2018 hadi tarehe10 Julai 2018. Progamu za SPSS, Excel, STATA na 

CSPro zilitumika katika kuchambua taarifa za utafiti huu. Mizania (weighting) ilitumika ili 

kufanya viashiria na takwimu zilizopatikana katika utafiti kuwa wakilishi kwenye ngazi ya taifa, 

maeneo ya mijini na vijijini na ngazi ya mikoa. 

 

2.9 Ulinganifu wa Methodolojia za Tafiti za Mwaka 2005 na 2018 

Methodolojia ya Tathmini ya  Sekta Isiyo Rasmi Tanzania wa Mwaka 2018 na ile ya mwaka 

2005 ni tofauti. Kwa namna moja ama nyingine, matokeo ya tafiti hizi mbili yanaweza kufanana 

au kutofautiana kwa kiwango fulani. Hivyo, ulinganifu kwa baadhi ya viashiria ni vyema 

ukafanyika kwa tahadhari kutokana na utofauti wa kimethodolojia baina ya tafiti hizi mbili. 

Tathmini ya  Sekta Isiyo Rasmi Tanzania wa Mwaka 2005 ulifanyika katika mikoa 18 ya 

Tanzania ambapo mikoa 13 ilikuwa ya Tanzania Bara na mitano (5) ya Zanzibar. Ukusanyaji wa 

taarifa, maoni na rejea mbali mbali katika utafiti huo ulifanyika kwa njia mbali mbali ikiwa ni 

pamoja na vikao, makongamano na warsha zilizohusisha makundi mbali mbali ya watu, 

watendaji na taasisi zilizokuwa zinashughulika na utekelezaji wa sheria za ardhi na biashara 

Tanzania Bara na Zanzibar. Uchaguzi wa washiriki katika utafiti huo ulifanyika kwa kuangalia 

namna iliyokuwa inafaa kuwapata washiriki (purposive sampling procedure).  

 

Methodolojia ya Tathmini ya  Sekta Isiyo Rasmi Tanzania wa Mwaka 2018 ni bora zaidi 

ukilinganisha na ile iliyotumika kwenye Tathmini ya  mwaka 2005 kwani inatoa wigo mpana wa 

ushiriki wa wanakaya na upatikanaji wa taarifa kuhusu rasilimali na shughuli za kiuchumi 

wanazomiliki katika ngazi ya kaya kwa mikoa yote ya Tanzania. Methodolojia hii ya kuhoji 

wanakaya inawezesha upatikanaji wa matokeo ya viashiria mbalimbali katika ngazi ya taifa na 

mikoa, tofauti na Tathmini ya  mwaka 2005 ambao ulitoa matokeo katika ngazi ya taifa tu. 
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SURA YA 3 

SIFA ZA KAYA NA WANAKAYA 

Sura hii inahusu taarifa za msingi 

zilizokusanywa katika Tathmini ya  Sekta 

Isiyo Rasmi Tanzania wa Mwaka 2018 

kutoka kwenye kaya na wanakaya. Taarifa 

hizi zinatumika katika kufanya uchambuzi 

wa viashiria mbali mbali katika sura 

zinazofuata katika ripoti hii. 

 

3.1  Washiriki wa Utafiti na Mgawanyo wa Watu 

Katika Tathmini ya  Sekta Isiyo Rasmi Tanzania wa Mwaka 2018 jumla ya watu 59,270 

walishiriki. Udadisi kuhusu umiliki wa shughuli za kiuchumi na rasilimali ulihusisha wanakaya 

wenye umri wa miaka 15 au zaidi wa jinsi zote. Sampuli hii inatoa matokeo wakilishi kwa 

Tanzania nzima, maeneo ya mijini na vijijini katika mikoa yote 31 ya Tanzania ikiwa ni mikoa 

26 ya Tanzania Bara na mikoa 5 ya Zanzibar. Kwa kutumia mizania, sampuli hii inakadiria 

Tanzania kuwa na watu 52,430,748 ambapo kati yao wanawake ni 26,526,239 (asilimia 51) na 

wanaume ni 25,904,509 (asilimia 49). Aidha, asilimia 97 ya watu wote Tanzania wanaishi 

Tanzania Bara na asilimia 3 wanaishi Zanzibar. Matokeo yanaonesha kwamba makundi tegemezi 

ni asilimia 46 ya Watanzania wote ambapo watoto wenye umri wa miaka 0 hadi 14 ni asilimia 42 

na watu wenye umri wa miaka 65 au zaidi ni asilimia 4 ya Watanzania wote. 

 

Muhtasari 

 Watu 59,270 wameshiriki katika Tathmini ya Sekta 

Isiyo Rasmi Tanzania.  

 Udadisi wa umiliki wa shughuli za kiuchumi na 

rasilimali ulihusisha wanakaya wenye umri wa kuanzia 

miaka 15 au zaidi kwa jinsi zote.  

 Utafiti umebainisha sifa nyingine za wanakaya 

waliohojiwa ambazo ni jinsi, elimu na hali ya ndoa. 
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Jedwali Na. 3.1: Mgawanyo wa Watu (asilimia) kwa Umri, Jinsi, na Eneo, Tanzania, 2018 

Umri 

Tanzania Mijini Vijijini 

Jumla Me Ke Jumla Me Ke Jumla Me Ke 
Makundi ya umri wa miaka mitano mitano  
 <5 14.3 14.6 13.9 12.0 12.8 11.3 15.2 15.3 15.0 
5-9 14.4 15.0 13.8 11.7 11.9 11.4 15.5 16.2 14.9 
10-19 14.8 15.4 14.2 12.9 13.3 12.6 15.6 16.2 14.9 
20 - 24 6.7 5.9 7.5 8.6 8.0 9.2 5.9 5.1 6.8 
25 - 29 8.7 8.3 9.0 10.2 9.5 10.9 8.0 7.9 8.1 
30 - 34 8.7 8.4 9.0 10.4 10.3 10.5 8.0 7.6 8.4 
35 - 39 8.1 8.2 8.1 9.1 9.2 8.9 7.8 7.8 7.8 
40 - 44 7.7 7.7 7.8 8.5 7.9 9.0 7.4 7.6 7.2 
45 - 49 4.8 4.8 4.8 5.1 5.1 5.1 4.7 4.7 4.7 
50 - 54 3.1 3.2 3.0 3.3 3.5 3.0 3.0 3.0 3.0 
55 - 59 2.5 2.6 2.4 2.6 2.8 2.5 2.5 2.5 2.4 
60 - 64 1.9 1.8 2.0 2.0 2.0 2.0 1.9 1.8 2.0 
65 - 69 1.5 1.5 1.5 1.4 1.5 1.3 1.6 1.5 1.6 
70 - 74 1.0 1.0 1.0 0.9 0.9 0.9 1.0 1.0 1.0 
75 - 79 0.7 0.7 0.8 0.6 0.6 0.6 0.8 0.7 0.9 
   80+ 1.0 0.9 1.1 0.7 0.7 0.8 1.1 1.0 1.3 

Jumla 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 

          
Makundi ya Umri 
0 - 14 42.0 43.6 40.4 34.7 36.2 33.4 45.0 46.6 43.4 
15 - 64 53.7 52.2 55.2 61.7 60.1 63.1 50.4 49.1 51.8 
  65+ 4.3 4.2 4.4 3.6 3.7 3.5 4.6 4.3 4.8 
Jumla 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 

          
Idadi ya Watoto na Watu Wazima 
0 - 17 42.4 44.0 40.9 35.5 36.8 34.3 45.3 46.8 43.8 
 18+ 57.6 56.0 59.1 64.5 63.2 65.7 54.7 53.2 56.2 
Jumla 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 

          
Idadi ya 
Watu 52,430,748 25,904,509 26,526,239 15,466,558 7,377,344 8,089,214 36,964,190 18,527,165 18,437,025 

 

 

3.2 Kaya  

Nchini Tanzania, kaya ina wastani wa watu 4.8. Wastani wa idadi ya watu kwa kaya 

wanatofautiana kidogo kati ya kaya za mijini (4.3) na vijijini (5.0). Kwa upande wa Tanzania 

Bara, wastani wa watu katika kaya ni 4.2 mijini na 5.0 vijijini. Kwa upande wa Zanzibar, wastani 

wa watu katika kaya ni 5.3 na idadi ni ile ile mijini na vijijini. Wastani wa idadi ya watu katika 

kaya wakati wa Tathmini ya  Sekta Isiyo Rasmi Tanzania wa Mwaka 2018 ni sawa na 

ulivyokuwa katika Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2012: watu 4.8. 

 

Utafiti umeonesha kuwa asilimia 27 ya kaya zote nchini Tanzania zinaongozwa na wanawake. 

Kaya za mijini zina uwezekano zaidi wa kuongozwa na wanawake kuliko kaya za vijijini 

ambapo, asilimia 33 ya kaya za mijini zinaongozwa na wanawake zikilinganishwa na asilimia 24 

ya kaya za vijijini (Jedwali Na. 3.2). 
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Jedwali Na. 3.2:  Mgawanyo wa Wakuu wa Kaya kwa Jinsi na Eneo na Wastani wa Idadi ya Watu katika 

Kaya kwa Eneo, Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Maelezo 

Tanzania Tanzania Bara Zanzibar 

Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini 

Wakuu wa Kaya  
Wanaume 73.5 67.5 76.4 73.4 66.9 76.5 76.9 79.4 73.8 
Wanawake 26.5 32.5 23.6 26.6 33.1 23.5 23.1 20.6 26.2 
Jumla  100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 
Idadi ya wakuu wa 
kaya 10,981,832 3,600,778 7,381,055 10,694,785 3,439,236 7,255,549 287,046 161,541 125,505 

Wastani wa idadi ya 
watu katika kaya 4.8 4.3 5.0 4.8 4.2 5.0 5.3 5.3 5.3 

 

 

3.3 Elimu  

Waliohojiwa katika Tathmini ya  Sekta Isiyo Rasmi Tanzania wa Mwaka 2018 waliulizwa 

maswali kuhusu viwango vya elimu vya wanakaya. Jedwali Na. 3.3 linaonesha Watanzania 

wengi wamepata fursa ya kusoma na kufikia viwango mbalimbali vya elimu. Hata hivyo, 

asilimia 16 ya Watanzania wote hawana elimu ya aina yoyote. Ipo tofauti kubwa ya watu ambao 

hawana elimu yoyote kati ya mijini na vijijini, ambapo asilimia 19 ya watu wanaoishi vijijini 

hawana elimu ukilinganisha na asilimia 7 ya watu wanaoishi mijini. Katika ngazi ya mkoa, 

utafiti umebaini kuwa mkoa wa Tabora una kiwango kikubwa cha watu ambao hawana elimu 

(asilimia 29) ukifuatiwa na mikoa ya Manyara na Kigoma (asilimia 25 kila mmoja).  
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Jedwali Na. 3.3:  Idadi ya Watu (miaka 4 au zaidi) kwa Umri, Eneo na Kiwango cha Elimu (asilimia) 

Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Umri/eneo 
Idadi ya 

Watu 
Jumla 

Kiwango cha Elimu 

H
aj
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o

m
a 

W
at

u
 

W
az

im
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w

al
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n
g
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S
ek

o
n

d
ar
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U
fu

n
d

i S
ta

d
i 

D
ip
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m

a 

C
h

u
o

 K
ik

u
u

 

Makundi ya Umri 
          4 1,471,918 100.0 66.9 0.0 33.1 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

5-9 7,553,416 100.0 19.2 0.0 26.4 54.4 0.0 0.0 0.0 0.0 
10-19 7,753,142 100.0 5.8 0.0 0.8 84.8 8.3 0.3 0.0 0.0 
20 - 24 3,524,234 100.0 7.2 0.0 0.0 49.6 33.8 3.5 2.1 3.8 
25 - 29 4,538,704 100.0 9.6 0.1 0.0 52.9 31.1 1.8 1.4 3.1 
30 - 34 4,565,348 100.0 11.4 0.0 0.1 60.9 23.6 1.4 1.0 1.5 
35 - 39 4,272,394 100.0 10.1 0.1 0.0 64.9 22.5 0.9 0.6 1.0 
40 - 44 4,044,840 100.0 10.9 0.0 0.0 64.4 22.5 1.1 0.3 0.7 
45 - 49 2,526,908 100.0 12.2 0.1 0.0 71.5 13.2 1.2 0.6 1.1 
50 - 54 1,620,384 100.0 15.9 0.3 0.1 73.6 7.3 1.5 0.2 1.1 
55 - 59 1,317,753 100.0 23.1 0.7 0.0 67.2 6.3 1.8 0.4 0.6 
60 - 64 995,591 100.0 31.8 1.6 0.2 56.2 7.0 1.3 1.3 0.6 
   65+ 2,243,058 100.0 48.4 2.7 0.0 44.5 2.6 0.6 0.6 0.5 
Tanzania 

          Mijini 13,988,836 100.0 6.9 0.2 5.3 55.5 26.1 2.0 1.4 2.6 
Vijijini 32,438,853 100.0 19.3 0.3 5.6 63.7 9.9 0.6 0.2 0.4 
Tanzania Bara 

          Mijini 13,213,534 100.0 6.7 0.1 5.2 56.6 25.2 2.1 1.3 2.6 
Vijijini 31,849,696 100.0 19.4 0.2 5.6 64.2 9.4 0.6 0.2 0.4 
Zanzibar 

          Unguja 920,453 100.0 10.3 0.1 6.1 36.8 42.2 0.7 1.5 2.3 
Pemba 444,007 100.0 17.9 1.2 6.2 42.6 30.1 0.5 1.1 0.4 
Mkoa 

          Dodoma 2,143,112 100.0 21.9 0.0 6.8 58.2 9.2 1.2 1.3 1.4 
Arusha 1,695,738 100.0 13.6 0.2 5.3 53.1 21.7 2.3 0.8 2.9 
Kilimanjaro 1,683,567 100.0 5.6 0.4 4.2 67.0 19.2 1.6 0.6 1.4 
Tanga 2,057,069 100.0 11.5 0.3 3.9 70.6 12.3 0.6 0.4 0.4 
Morogoro 2,251,320 100.0 18.9 0.2 6.3 62.7 10.3 0.6 0.1 0.8 
Pwani 1,105,886 100.0 13.0 1.6 4.2 64.1 14.1 1.5 0.5 1.0 
Dar es Salaam 4,525,020 100.0 4.3 0.1 5.6 53.9 28.2 2.4 1.8 3.7 
Lindi 879,159 100.0 19.4 0.2 5.6 62.8 11.3 0.3 0.1 0.2 
Mtwara 1,287,435 100.0 15.3 0.5 4.1 67.9 10.6 0.8 0.4 0.5 
Ruvuma 1,412,823 100.0 8.4 0.2 6.5 71.4 11.7 0.9 0.6 0.3 
Iringa 944,627 100.0 11.0 0.5 5.5 62.1 16.4 1.7 0.5 2.4 
Mbeya 1,785,400 100.0 8.5 0.0 6.8 63.1 18.5 0.9 1.0 1.3 
Singida 1,390,376 100.0 8.3 0.2 5.0 70.7 13.5 0.9 0.5 0.8 
Tabora 2,380,565 100.0 28.9 0.1 4.4 54.5 11.0 0.3 0.5 0.4 
Rukwa 1,004,770 100.0 16.6 0.3 5.3 66.2 10.5 0.5 0.3 0.4 
Kigoma 2,198,631 100.0 24.9 0.3 5.7 58.8 9.2 0.6 0.3 0.4 
Shinyanga 1,549,118 100.0 22.8 0.1 6.3 60.5 9.3 0.7 0.1 0.4 
Kagera 2,542,303 100.0 19.7 0.1 6.9 62.2 9.3 1.2 0.1 0.5 
Mwanza 2,991,364 100.0 13.4 0.0 5.2 63.0 16.1 1.5 0.4 0.4 
Mara 1,901,831 100.0 9.7 0.1 4.9 69.2 14.1 0.7 0.5 0.8 
Manyara 1,482,905 100.0 25.3 0.4 4.8 59.6 8.9 0.4 0.1 0.5 
Njombe 709,541 100.0 9.7 0.6 5.4 67.8 15.2 0.5 0.2 0.5 
Katavi 622,940 100.0 20.7 0.1 4.5 60.5 12.9 0.6 0.1 0.5 
Simiyu 1,685,192 100.0 21.7 0.0 8.5 62.6 6.7 0.2 0.2 0.1 
Geita 1,832,899 100.0 23.0 0.0 4.7 59.5 11.4 0.7 0.5 0.2 
Songwe 999,640 100.0 21.1 0.3 3.7 63.3 10.7 0.1 0.4 0.5 
Kaskazini Unguja 193,821 100.0 15.9 0.0 6.6 41.2 32.3 2.4 0.2 1.5 
Kusini Unguja 115,091 100.0 11.1 0.6 4.7 45.6 38.0 0.0 0.0 0.0 
Mjini Magharibi 611,541 100.0 8.4 0.1 6.2 33.8 46.1 0.3 2.2 3.0 
Kaskazini Pemba 232,644 100.0 19.2 0.8 6.5 41.8 29.2 0.8 1.5 0.3 
Kusini Pemba 211,363 100.0 16.4 1.6 5.9 43.6 31.1 0.2 0.7 0.5 

Jumla 46,427,691 100.0 15.6 0.2 5.5 61.3 14.8 1.0 0.6 1.0 
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Utafiti pia ulifanya ulinganifu wa kiwango cha elimu kwa kuzingatia jinsi ya wanakaya 

waliohojiwa. Matokeo katika Jedwali Na. 3.4 yanaonesha kuwa asilimia 18 ya wanawake 

hawana elimu. Utafiti pia umebaini kuwepo kwa tofauti kubwa kati ya wanawake ambao hawana 

elimu wanaoishi mijini na wale wanaoishi vijijini, ambapo asilimia 22 ya wanawake wanaoishi 

maeneo ya vijijini hawana elimu ikilinganishwa na asilimia 8 ya wanawake wanaoishi mijini. 

Hali hii inafanana na ile iliyopo Tanzania Bara. Kwa upande wa Zanzibar, asilimia 19 ya 

wanawake wanaoishi Pemba hawana elimu ikilinganishwa na asilimia 13 ya wanawake 

wanaoishi Unguja. Mkoa wa Tabora ndio unaoongoza kwa kuwa na kiwango kikubwa cha 

wanawake ambao hawana elimu (asilimia 31), ukifuatiwa na mikoa ya Kigoma, Geita na 

Manyara (asilimia 28 kila mmoja). 
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Jedwali Na. 3.4:  Idadi ya Wanawake (miaka 4 au zaidi) kwa Umri, Eneo na Kiwango cha Elimu 

(asilimia) Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Umri/eneo Idadi ya Wanawake Jumla 

Kiwango cha Elimu 
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Makundi ya Umri 
           4 727,446 100.0 64.6 0.0 35.4 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

5-9 3,669,350 100.0 17.5 0.0 26.3 56.2 0.0 0.0 0.0 0.0 
10-19 3,766,150 100.0 5.3 0.0 0.6 84.6 9.2 0.2 0.0 0.0 
20 - 24 1,993,250 100.0 9.1 0.0 0.0 51.6 31.7 3.0 1.8 2.9 
25 - 29 2,381,099 100.0 11.0 0.1 0.0 53.8 30.0 1.7 1.3 2.1 
30 - 34 2,400,525 100.0 13.5 0.0 0.1 62.3 21.4 1.0 0.6 0.9 
35 - 39 2,155,008 100.0 12.4 0.1 0.0 64.7 20.7 1.0 0.5 0.6 
40 - 44 2,057,868 100.0 13.1 0.1 0.0 62.5 22.3 1.3 0.2 0.4 
45 - 49 1,284,031 100.0 16.3 0.1 0.0 70.5 11.3 1.1 0.3 0.3 
50 - 54 801,677 100.0 22.8 0.5 0.1 71.4 4.0 1.0 0.0 0.3 
55 - 59 645,388 100.0 34.6 1.1 0.0 57.8 5.3 1.1 0.0 0.1 
60 - 64 521,520 100.0 44.0 2.0 0.2 49.5 3.2 1.1 0.0 0.0 
65+ 1,165,859 100.0 64.9 2.3 0.1 31.2 1.0 0.1 0.3 0.0 

Tanzania 
          Mjini 7,372,241 100.0 8.3 0.2 5.1 56.8 24.9 1.9 1.1 1.6 

Vijijini 16,196,931 100.0 22.3 0.2 5.4 61.8 9.4 0.5 0.1 0.2 
Tanzania Bara 

          Mjini 6,976,004 100.0 8.1 0.2 5.1 58.0 24.0 2.0 1.1 1.6 
Vijijini 15,905,971 100.0 22.4 0.2 5.4 62.3 8.9 0.5 0.1 0.2 
Jumla 22,881,975 100.0 18.0 0.2 5.3 61.0 13.5 0.9 0.4 0.7 
Zanzibar 

          Unguja 465,353 100.0 12.7 0.1 5.8 35.2 42.2 0.9 1.1 2.1 
Pemba 221,844 100.0 19.1 0.8 8.0 41.1 29.9 0.3 0.6 0.2 
Jumla 687,197 100.0 14.8 0.4 6.5 37.1 38.2 0.7 0.9 1.5 
Mkoa 

          Dodoma 1,120,926 100.0 24.2 0.1 5.5 58.1 9.4 1.0 0.8 0.9 
Arusha 860,710 100.0 15.9 0.4 4.9 52.1 21.5 2.2 0.9 2.1 
Kilimanjaro 880,486 100.0 8.1 0.5 3.5 65.8 19.2 1.6 0.0 1.3 
Tanga 1,039,666 100.0 13.6 0.4 4.2 68.7 11.8 0.6 0.4 0.3 
Morogoro 1,185,714 100.0 20.7 0.2 6.1 61.7 10.3 0.5 0.1 0.6 
Pwani 574,601 100.0 16.0 1.7 5.4 61.7 12.6 1.4 0.5 0.8 
Dar es Salaam 2,391,900 100.0 5.0 0.1 5.3 56.1 27.6 2.2 1.6 2.2 
Lindi 462,409 100.0 24.8 0.2 3.8 60.7 10.3 0.0 0.2 0.0 
Mtwara 656,522 100.0 19.3 0.4 3.7 65.1 10.6 0.5 0.2 0.2 
Ruvuma 685,292 100.0 9.1 0.0 6.3 73.2 10.4 0.6 0.4 0.0 
Iringa 484,999 100.0 15.5 0.4 6.0 58.4 16.3 1.4 0.2 1.8 
Mbeya 929,562 100.0 10.0 0.0 6.6 64.2 16.6 0.6 1.0 0.9 
Singida 670,004 100.0 9.5 0.3 4.7 69.8 13.8 1.0 0.6 0.4 
Tabora 1,207,211 100.0 30.8 0.0 4.4 53.1 11.1 0.2 0.3 0.2 
Rukwa 513,277 100.0 18.7 0.4 5.3 65.2 9.7 0.2 0.1 0.3 
Kigoma 1,154,743 100.0 28.4 0.3 6.0 56.5 8.3 0.4 0.1 0.0 
Shinyanga 760,291 100.0 25.3 0.1 5.1 59.9 8.7 0.6 0.1 0.3 
Kagera 1,237,534 100.0 22.4 0.1 5.6 61.7 8.7 1.2 0.1 0.2 
Mwanza 1,524,224 100.0 15.7 0.0 4.9 62.9 14.3 1.6 0.3 0.3 
Mara 922,331 100.0 11.2 0.1 5.2 70.1 12.0 0.8 0.1 0.4 
Manyara 707,610 100.0 27.6 0.5 5.2 57.1 8.7 0.4 0.2 0.2 
Njombe 371,204 100.0 11.6 1.0 5.4 65.1 16.0 0.3 0.2 0.3 
Katavi 301,096 100.0 23.5 0.0 4.2 59.7 11.8 0.8 0.0 0.0 
Simiyu 851,628 100.0 24.7 0.0 8.4 61.2 5.7 0.0 0.0 0.0 
Geita 884,923 100.0 28.1 0.0 5.2 54.5 11.2 0.6 0.2 0.1 
Songwe 503,111 100.0 26.2 0.4 5.0 57.6 10.3 0.0 0.2 0.4 
Kaskazini Unguja 95,142 100.0 20.8 0.0 6.3 35.3 33.1 2.6 0.4 1.5 
Kusini Unguja 58,555 100.0 13.8 1.1 5.7 44.8 34.5 0.0 0.0 0.0 
Mjini Magharibi 311,655 100.0 10.0 0.0 5.6 33.3 46.5 0.5 1.5 2.6 
Kaskazini Pemba 112,945 100.0 19.9 0.3 7.3 43.5 27.6 0.7 0.7 0.0 
Kusini Pemba 108,899 100.0 18.2 1.4 8.6 38.6 32.3 0.0 0.5 0.5 

Jumla 23,569,171 100.0 17.9 0.2 5.3 60.3 14.2 0.9 0.4 0.7 
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Jedwali Na. 3.5 linaonesha kuwa asilimia 13 ya wanaume Tanzania hawana elimu.  Matokeo pia 

yanabainisha kuwepo kwa tofauti kubwa kati ya wanaume ambao hawana elimu wanaoishi 

mijini na wanaoishi vijijini, ambapo asilimia 16 ya wanaume wanaoishi vijijini hawana elimu 

ikilinganishwa na asilimia 5 ya wanaume wanaoishi mijini. Hali hii inafanana na ile iliyopo 

Tanzania Bara., Kwa upande wa Zanzibar, asilimia 17 ya wanaume wanaoishi Pemba hawana 

elimu ikilinganishwa na asilimia 8 ya wanaume wanaoishi Unguja. Kama ilivyokuwa kwa 

wanawake, Mkoa wa Tabora una kiwango kikubwa cha wanaume ambao hawana elimu (asilimia 

27), ukifuatiwa na Mkoa wa Manyara (asilimia 23). 
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Jedwali Na. 3.5:  Idadi ya Wanaume (miaka 4 au zaidi) kwa Umri, Eneo na Kiwango cha Elimu 

(asilimia) Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Sifa za wanakaya kwa 
umri na maeneo  

Idadi ya Wanaume Jumla 

Kiwango cha Elimu  

H
aj

as
o

m
a

 

W
at

u
 

W
az

im
a

 

A
w

al
i 

M
si

n
g

i 

S
ek

o
n

d
ar

i 

U
fu

n
d

i 

S
ta

d
i 

D
ip

lo
m

a 

C
h

u
o

 

K
ik

u
u

 

Umri   
 

  
        4 744,472 100.0 69.1 0.0 30.9 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

5-9 3,884,065 100.0 20.7 0.0 26.5 52.8 0.0 0.0 0.0 0.0 
10-19 3,986,994 100.0 6.3 0.0 0.9 85.0 7.4 0.4 0.0 0.0 
20 - 24 1,530,984 100.0 4.6 0.0 0.0 47.1 36.5 4.3 2.5 5.0 
25 - 29 2,157,605 100.0 8.1 0.1 0.1 52.0 32.3 1.9 1.5 4.1 
30 - 34 2,164,822 100.0 9.0 0.0 0.1 59.4 26.1 1.7 1.5 2.3 
35 - 39 2,117,386 100.0 7.7 0.0 0.1 65.0 24.2 0.8 0.8 1.4 
40 - 44 1,986,971 100.0 8.6 0.0 0.0 66.5 22.6 0.9 0.4 1.0 
45 - 49 1,242,877 100.0 8.0 0.2 0.1 72.5 15.1 1.3 0.9 1.9 
50 - 54 818,707 100.0 9.2 0.1 0.0 75.8 10.6 2.0 0.5 2.0 
55 - 59 672,365 100.0 12.0 0.4 0.0 76.3 7.2 2.4 0.7 1.1 
60 - 64 474,070 100.0 18.4 1.2 0.2 63.7 11.3 1.5 2.7 1.2 
   65+ 1,077,199 100.0 30.6 3.0 0.0 59.0 4.4 1.2 0.8 1.1 
Tanzania 

  
  

       Mjini 6,616,595 100.0 5.3 0.1 5.4 54.1 27.4 2.2 1.6 3.8 
Vijijini 16,241,923 100.0 16.4 0.3 5.8 65.6 10.4 0.7 0.4 0.5 
Tanzania Bara 

  
  

       Mjini 6,237,530 100.0 5.1 0.1 5.4 55.1 26.6 2.3 1.6 3.8 
Vijijini 15,943,725 100.0 16.5 0.2 5.8 66.0 9.9 0.7 0.4 0.5 
Jumla           
Zanzibar 

  
  

       Unguja 455,100 100.0 7.8 0.1 6.4 38.6 42.2 0.5 1.9 2.6 
Pemba 222,163 100.0 16.6 1.6 4.4 44.1 30.4 0.7 1.6 0.6 
Jumla           
Mkoa 

  
  

       Dodoma 1,022,187 100.0 19.4 0.0 8.2 58.3 8.9 1.4 1.8 1.9 
Arusha 835,028 100.0 11.3 0.0 5.6 54.2 22.0 2.5 0.7 3.7 
Kilimanjaro 803,081 100.0 2.8 0.3 5.0 68.4 19.3 1.6 1.2 1.5 
Tanga 1,017,403 100.0 9.4 0.1 3.6 72.5 12.8 0.7 0.5 0.4 
Morogoro 1,065,605 100.0 16.9 0.3 6.6 63.9 10.3 0.8 0.2 1.1 
Pwani 531,285 100.0 9.8 1.5 2.8 66.7 15.8 1.7 0.5 1.2 
Dar es Salaam 2,133,119 100.0 3.6 0.1 5.9 51.5 28.9 2.6 2.0 5.4 
Lindi 416,751 100.0 13.5 0.2 7.7 65.0 12.4 0.7 0.0 0.5 
Mtwara 630,913 100.0 11.1 0.7 4.4 70.8 10.5 1.1 0.6 0.7 
Ruvuma 727,530 100.0 7.7 0.4 6.8 69.7 12.9 1.2 0.8 0.6 
Iringa 459,627 100.0 6.2 0.6 4.9 66.0 16.6 1.9 0.8 3.0 
Mbeya 855,838 100.0 6.8 0.0 6.9 61.8 20.6 1.1 1.0 1.7 
Singida 720,373 100.0 7.1 0.1 5.3 71.6 13.3 0.8 0.5 1.2 
Tabora 1,173,354 100.0 27.1 0.2 4.3 55.9 10.9 0.4 0.7 0.5 
Rukwa 491,492 100.0 14.3 0.2 5.3 67.1 11.4 0.8 0.5 0.4 
Kigoma 1,043,888 100.0 20.9 0.3 5.5 61.2 10.2 0.7 0.4 0.7 
Shinyanga 788,827 100.0 20.3 0.1 7.4 61.1 9.8 0.8 0.1 0.4 
Kagera 1,304,769 100.0 17.1 0.2 8.2 62.6 9.8 1.3 0.1 0.7 
Mwanza 1,467,141 100.0 11.1 0.1 5.6 63.0 18.0 1.4 0.4 0.5 
Mara 979,500 100.0 8.3 0.1 4.7 68.4 16.1 0.5 0.8 1.2 
Manyara 775,295 100.0 23.1 0.3 4.4 62.0 9.0 0.4 0.0 0.8 
Njombe 338,337 100.0 7.6 0.2 5.5 70.9 14.3 0.8 0.2 0.6 
Katavi 321,844 100.0 18.1 0.2 4.9 61.3 14.0 0.5 0.2 0.9 
Simiyu 833,563 100.0 18.7 0.0 8.6 64.0 7.8 0.4 0.3 0.2 
Geita 947,976 100.0 18.2 0.0 4.2 64.2 11.6 0.7 0.7 0.3 
Songwe 496,529 100.0 15.9 0.2 2.3 69.1 11.2 0.2 0.6 0.6 
Kaskazini Unguja 98,679 100.0 11.1 0.0 6.8 47.0 31.5 2.2 0.0 1.4 
Kusini Unguja 56,536 100.0 8.3 0.0 3.6 46.4 41.7 0.0 0.0 0.0 
Mjini Magharibi 299,885 100.0 6.7 0.2 6.8 34.3 45.7 0.0 2.9 3.4 
Kaskazini Pemba 119,699 100.0 18.5 1.3 5.6 40.1 30.7 0.9 2.2 0.6 
Kusini Pemba 102,464 100.0 14.5 1.9 2.9 48.8 30.0 0.5 1.0 0.5 

Jumla 22,858,518 100.0 13.2 0.2 5.7 62.3 15.3 1.1 0.7 1.4 
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Kielelezo Na. 3.1:  Kiwango cha Elimu Kilichofikiwa na Wanakaya Katika Asilimia, kwa Jinsi, Tanzania, 

2018  
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3.4 Hali ya Ndoa 

Wahojiwa wenye umri wa miaka 15 au zaidi walioshiriki katika Tathmini ya liulizwa kuhusu 

hali zao za ndoa kwa sasa. Matokeo katika Kielelezo Na. 3.2 yanaonyesha kuwa miongoni mwa 

wanawake wa Tanzania wenye umri wa miaka 15 au zaidi, asilimia 51 wameolewa na silimia 5 

wanaishi pamoja na wenza wao. Matokeo yanabainisha kuwa asilimia 27 ya wanawake wenye 

umri wa miaka 15 au zaidi hawajaolewa kwa sasa. Asilimia 55 ya wanaume wenye umri wa 

miaka 15 au zaidi Tanzania wameoa na asilimia 4 wanaishi pamoja na wenza wao.  
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Kielelezo Na. 3.2:  Hali ya Ndoa (asilimia) kwa Wanaume na Wanawake wenye Umri wa Miaka 15 au 

Zaidi, Tanzania, 2018 
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SURA YA 4 

TAARIFA ZA SHUGHULI ZA KIUCHUMI 

Sehemu hii ya ripoti inaelezea 

matokeo ya umiliki wa shughuli za 

kiuchumi kwa kubainisha idadi ya 

wamiliki wa shughuli za kiuchumi 

waliopo mijini na vijijini kwa ngazi 

ya kitaifa na kimkoa. Sehemu hii 

inaelezea mgawanyo wa aina za 

wamiliki kwa aina umiliki (mijini na 

vijijini), shughuli za kiuchumi, 

kipindi ambacho shughuli 

ilianzishwa, na sababu 

zilizowapelekea wamiliki kuanzisha 

shughuli hiyo.  

 

4.1 Shughuli za Kiuchumi  

Shughuli za kiuchumi ni mjumuisho wa shughuli mbalimbali zinazoendeshwa na wananchi 

ambazo zimebainishwa katika makundi 21 ya shughuli za kiuchumi (ISIC Rev. 4). Mfano wa 

shughuli za kiuchumi ni biashara za jumla na rejareja, uzalishaji, kilimo, umeme, elimu, huduma 

za malazi na chakula na nyingine kama zinavyoonekana katika Mwongozo wa Kimataifa wa 

Mgawanyo wa Shughuli za Kiuchumi (ISIC Rev. 4).  

 

4.1.1 Umiliki wa Shughuli za Kiuchumi kwa Eneo na Jinsi   

Utafiti ulitaka kupata taarifa za mgawanyo na idadi ya wamiliki wa shughuli za kiuchumi 

wanaofanya shughuli zao katika maeneo ya mijini na vijini kwa jinsi. Uchambuzi umebainisha 

namna wanawake na wanaume waliopo mijini na vijijini wanavyochangia katika uendeshaji wa 

shughuli za kiuchumi nchini. Matokeo ya mgawanyo wa shughuli za kichumi kimkoa kwa 

Tanzania Bara na Zanzibar yanaonesha ni kwa kiasi gani viwango vya umiliki wa shughuli za 

kiuchumi vinatofautiana. 

 

Jedwali Na 4.1 linaonesha asilimia 26 ya wanaume wote waliopo mijini wanajishughulisha na 

Kilimo, misitu na uvuvi ukilinganisha na asilimia 14 ya wanawake wa mijini wenye shughuli 

Muhtasari 

 Shughuli za kiuchumi zenye asilimia kubwa zaidi ya 

wamiliki ni Kilimo, misitu na uvuvi (asilimia 50); Biashara 

ya jumla na rejareja (asilimia 24) na Huduma za malazi na 

chakula (asilimia 7).  

 Shughuli za kiuchumi zinamilikiwa zaidi katika mfumo wa 

watu binafsi ambapo Tanzania Bara ni asilimia 81 na  

Zanzibar ni asilimia 89.  

 Mikoa yenye asilimia kubwa zaidi ya wamiliki binafsi ni 

Shinyanga (asilimia 99) kwa Tanzania Bara na Kusini 

Unguja (asilimia 98) kwa Zanzibar. 

 Mkoa wenye asilimia ndogo ya wamiliki binafsi ni Ruvuma 

(asilimia 48) kwa Tanzania Bara na Kaskazini Pemba 

(asilimia 67) kwa Zanzibar. 

 Shughuli nyingi zaidi zilianza miaka ya 2011 hadi 2015 

ikiwa ni asilimia 24 kwa Tanzania Bara na asilimia 22 kwa 

Zanzibar.  
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hizo. Kwa upande wa vijijini matokeo yanaonyesha asilimia 74 ya wanaume wote 

wanajishughulisha na Kilimo, misitu na uvuvi wakati kwa wanawake ni asilimia 52 ya 

wanawake wote wanajishughulisha na Kilimo, misitu na uvuvi. Matokeo yanaonesha kuwa 

shughuli za Biashara za jumla na rejareja; ukarabati magari na pikipiki kwa maeneo ya mijini 

asilimia 33 ya wamiliki ni wanaume na asilimia 43 ya wamiliki wanawake wanaofanya shughuli 

hiyo. Maeneo ya vijijini, asilimia 25 ya wamiliki wanawake wanafanya Biashara za jumla na 

rejareja; ukarabati magari na pikipiki ikilinganishwa na asilimia 11 ya wamiliki wanaume. Hali 

hii imejitokeza pia katika shughuli ya Huduma za chakula na malazi ambapo mijini wamiliki 

wanawake wanaohusika ni asilimia 24 na wamiliki wanaume ni asilimia 5. Kwa ujumla takwimu 

zinaonesha kuwa shughuli za kiuchumi zilizo katika kundi la Kilimo, misitu na uvuvi zina 

wamiliki wengi kuliko shughuli nyingine za kiuchumi.  

 

Jedwali Na. 4.1: Mgawanyo wa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi (asilimia) kwa Aina ya Shughuli, 

Eneo na Jinsi, Tanzania, 2018 

Shughuli ya kiuchumi 
Asilimia kwa Mijini na Vijijini Asilimia kwa Mijini Asilimia kwa Vijijini 

Jumla Me Ke Jumla Me Ke Jumla Me Ke 

          Kilimo, Misitu na Uvuvi 50.2 59.3 34.8 20.6 26.4 13.9 67.0 73.9 52.1 
Uchimbaji wa Madini Mawe na Mchanga 1.0 1.3 0.5 1.2 1.8 0.6 0.9 1.1 0.4 
Uzalishaji wa Bidhaa 4.4 3.8 5.5 5.2 5.0 5.4 4.0 3.2 5.6 
Umeme, Gesi, Gesimvuke na Viyoyozi 0.1 0.2 0.1 0.3 0.4 0.2 0.0 0.1 0.0 
Ugavi wa maji, Uzoaji wa maji taka, Uratibu 
wa taka na Shughuli za urekebishaji 0.1 0.1 0.2 0.3 0.2 0.3 0.0 0.0 0.1 
Ujenzi 3.0 4.7 0.1 4.3 8.0 0.1 2.2 3.3 0.0 
Biashara za Jumla na Rejareja;Ukarabati 
magari na pikipiki 23.6 17.9 33.3 37.6 33.0 42.9 15.7 11.2 25.3 
Usafirishaji na kuhifadhi 2.1 3.3 0.2 3.6 6.5 0.3 1.3 1.9 0.1 
Huduma za Malazi na Huduma za Chakula 7.2 2.2 15.7 13.4 4.6 23.5 3.7 1.1 9.3 
Habari na mawasiliano 0.1 0.2 0.0 0.2 0.3 0.1 0.1 0.1 0.0 
Huduma za kifedha na Bima 0.3 0.2 0.3 0.5 0.4 0.5 0.1 0.2 0.1 
Shughuli za mali isiyohamishika kwenye ardhi 0.2 0.1 0.2 0.3 0.3 0.3 0.1 0.1 0.0 
Shughuli za  kitaalamu, Kisayansi na Kiufundi 1.0 1.2 0.6 2.1 3.0 1.0 0.4 0.5 0.2 
Shughuli za utawala na huduma za usaidizi 0.1 0.1 0.1 0.2 0.2 0.2 0.0 0.0 0.1 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za 
lazima za usalama wa jamii 0.1 0.1 0.0 0.2 0.3 0.0 0.0 0.0 0.1 
Elimu 0.3 0.3 0.2 0.3 0.4 0.2 0.3 0.3 0.2 
Huduma za afya ya binadamu na kazi za 
uhifadhi jamii 0.2 0.2 0.2 0.3 0.4 0.1 0.2 0.1 0.3 
Sanaa na Burudani 0.4 0.4 0.4 0.7 0.9 0.4 0.3 0.2 0.4 
Shughuli za huduma nyingine 5.1 3.9 7.1 7.8 7.0 8.8 3.5 2.5 5.6 
Shughuli za kaya kama muajiri, uzalishaji wa 
bidhaa na huduma mchanganyiko kwa ajili ya 
matumizi ya kaya 0.5 0.4 0.7 1.1 0.8 1.4 0.2 0.2 0.2 
Shughuli za mashirika na Jumuia za Kimataifa 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Jumla 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 

Idadi ya Wamiliki 8,497,805 5,334,054 3,163,751 3,079,958 1,644,888 1,435,071 5,417,846 3,689,166 1,728,680 

 

4.1.2 Umiliki wa Shughuli za Uchumi kwa Jinsi Tanzania Bara na Zanzibar 

Utafiti huu pia ulitaka kufahamu kiwango cha umiliki wa shughuli za kiuchumi kwa jinsi ili 

kupata hali halisi ya umiliki wa shughuli za kiuchumi kwa makundi ya wanawake na wanaume 

kwa maeneo ya mijini na vijijini Tanzania Bara na Zanzibar.  
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Kwa upande wa Tanzania Bara, matokeo ya umiliki wa shughuli za kiuchumi kwa jinsi 

yanaonekana kufanana na yale ya Tanzania kwa maana ya shughuli za Kilimo, misitu na uvuvi 

kuwa na wamiliki wengi zikifuatiwa na shughuli za Biashara za jumla na reja reja; ukarabati 

magari na pikipiki. Kwa Tanzania Bara, matokeo yanaonesha kwamba asilimia 42 ya wamiliki 

wanawake wa mijini wanajishughulisha na Biashara za jumla na rejareja; ukarabati magari na 

pikipiki ikilinganishwa na asilimia 32 ya wamiliki wanaume. Aidha, kwa maeneo ya vijijini 

wamiliki wanawake katika shughuli hizo ni asilimia 25 na wamiliki wanaume ni asilimia 11.  

 

Kwa upande wa Zanzibar mijini, matokeo ya umiliki wa shughuli za kiuchumi yanaonesha 

kwamba asilimia 21 ya wamiliki wanaume wanashughulika na Kilimo, misitu na uvuvi kwa 

zikilinganishwa na asilimia 2 za wamiliki wanawake wenye shughuli hizo. Katika maeneo ya 

vijijini asilimia 53 ya wamiliki wanaume wana shuguli za Kilimo, misitu na uvuvi 

zikilinganishwa na asilimia 50 za wamiliki wanawake wenye shughuli hizo. Matokeo ya umiliki 

wa shughuli za kiuchumi za Biashara za jumla na rejareja; ukarabati magari na pikipiki kwa 

maeneo ya mijini yameonesha kuwa asilimia 51 ya wamiliki wanaume wanafanya shughuli hiyo 

wakati ni asilimia 57 ya wamiliki wanawake wanaofanya shughuli hiyo. Maeneo ya vijijini 

matokeo yanaonesha kuwa asilimia 19 ya wamiliki wanaume wapo katika shughuli ya Biashara 

za jumla na rejareja; ukarabati magari na pikipiki, wakati ni asilimia 27 ya wamiliki wanawake 

walio katika shughuli hiyo. Mijini, asilimia ya wamiliki walio kwenye Huduma za chakula na 

malazi ni kubwa kwa wanawake (asilimia 13) kuliko wanaume (asilimia 2), wakati katika 

maeneo ya vijijini asilimia ni kubwa kwa wanawake (asilimia 5) kuliko wanaume (chini ya 

asilimia 1) (Jedwali Na. 4.2). 
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Jedwali Na. 4.2:  Mgawanyo wa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi (asilimia) kwa Aina ya Shughuli, 

Eneo na Jinsi, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Shughuli ya kiuchumi 
 Mijini na Vijijini  Mijini Vijijini 

Jumla Me Ke Jumla Me Ke Jumla Me Ke 

Tanzania Bara 
         Kilimo, misitu na uvuvi 50.7 60.0 35.0 20.8 26.7 14.3 67.3 74.4 52.2 

Uchimbaji wa madini mawe na mchanga 1.0 1.3 0.5 1.3 1.9 0.6 0.9 1.1 0.4 

Uzalishaji wa bidhaa 4.3 3.7 5.2 4.9 4.8 4.9 3.9 3.2 5.4 

Umeme, gesi, gesimvuke na viyoyozi 0.1 0.1 0.1 0.3 0.4 0.2 0.0 0.1 0.0 
Ugavi wa maji, uzoaji wa maji taka, uratibu 
wa taka na shughuli za urekebishaji 0.1 0.0 0.2 0.2 0.2 0.3 0.0 0.0 0.1 

Ujenzi 2.8 4.5 0.1 4.2 7.9 0.1 2.1 3.0 0.0 
Biashara za jumla na rejareja;ukarabati 
magari na pikipiki 23.2 17.4 33.0 37.0 32.0 42.4 15.6 11.0 25.3 

Usafirishaji na kuhifadhi 2.1 3.3 0.2 3.7 6.7 0.3 1.3 1.9 0.1 

Huduma za malazi na huduma za chakula 7.3 2.2 15.9 13.7 4.7 23.8 3.8 1.1 9.4 

Habari na mawasiliano 0.1 0.2 0.0 0.2 0.4 0.1 0.1 0.1 0.0 

Huduma za kifedha na bima 0.3 0.2 0.3 0.5 0.5 0.5 0.1 0.1 0.1 
Shughuli za mali isiyohamishika kwenye 
ardhi 0.2 0.2 0.2 0.3 0.3 0.3 0.1 0.1 0.0 
Shughuli za  kitaalamu, kisayansi na 
kiufundi 1.0 1.3 0.6 2.1 3.1 1.0 0.4 0.5 0.2 
Shughuli za utawala na huduma za 
usaidizi 0.1 0.1 0.1 0.2 0.2 0.2 0.0 0.0 0.1 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za 
lazima za usalama wa jamii 0.1 0.1 0.0 0.2 0.3 0.0 0.0 0.0 0.1 

Elimu 0.3 0.3 0.2 0.3 0.4 0.2 0.3 0.3 0.2 
Huduma za afya ya binadamu na kazi za 
uhifadhi jamii 0.2 0.2 0.2 0.3 0.5 0.1 0.2 0.1 0.3 

Sanaa na burudani 0.4 0.5 0.4 0.7 1.0 0.4 0.3 0.2 0.4 

Shughuli za huduma nyingine 5.2 4.0 7.1 8.0 7.3 8.9 3.6 2.6 5.7 
Shughuli za kaya kama muajiri, uzalishaji 
wa bidhaa na huduma mchanganyiko kwa 
ajili ya matumizi ya kaya 0.5 0.4 0.7 1.1 0.8 1.4 0.2 0.2 0.2 

Jumla 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 

Idadi ya wamiliki 8,258,247 5,169,418 3,088,829 2,953,854 1,557,748 1,396,106 5,304,392 3,611,669 1,692,723 

Zanzibar 
         Kilimo, misitu na uvuvi 32.7 36.2 25.0 15.2 21.1 1.9 52.1 53.1 50.0 

Uchimbaji wa madini mawe na mchanga 0.6 0.8 0.0 0.0 0.0 0.0 1.2 1.8 0.0 

Uzalishaji wa bidhaa 9.5 5.5 18.3 11.6 7.3 21.3 7.1 3.4 15.1 

Umeme, gesi, gesimvuke na viyoyozi 0.8 1.2 0.0 1.2 1.7 0.0 0.5 0.7 0.0 
Ugavi wa maji, uzoaji wa maji taka, uratibu 
wa taka na shughuli za urekebishaji 0.4 0.5 0.0 0.7 1.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Ujenzi 8.8 12.9 0.0 6.8 9.8 0.0 11.1 16.2 0.0 
Biashara za jumla na rejareja;ukarabati 
magari na pikipiki 37.9 35.7 42.9 52.6 50.5 57.4 21.6 19.0 27.2 

Usafirishaji na kuhifadhi 2.0 2.8 0.0 1.8 2.6 0.0 2.1 3.1 0.0 

Huduma za malazi na huduma za chakula 3.6 1.2 9.0 5.6 2.3 12.8 1.5 0.0 4.8 

Habari na mawasiliano 0.1 0.0 0.5 0.0 0.0 0.0 0.3 0.0 1.0 

Huduma za kifedha na bima 0.1 0.2 0.0 0.0 0.0 0.0 0.3 0.5 0.0 
Shughuli za mali isiyohamishika kwenye 
ardhi 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Shughuli za  kitaalamu, kisayansi na 
kiufundi 0.2 0.3 0.0 0.4 0.6 0.0 0.0 0.0 0.0 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za 
lazima za usalama wa jamii 0.4 0.6 0.0 0.4 0.6 0.0 0.5 0.7 0.0 

Elimu 0.6 0.8 0.0 0.7 1.0 0.0 0.4 0.6 0.0 
Huduma za afya ya binadamu na kazi za 
uhifadhi jamii 0.2 0.2 0.0 0.0 0.0 0.0 0.3 0.5 0.0 

Shughuli za huduma nyingine 2.0 1.0 4.3 3.0 1.4 6.6 0.9 0.5 1.9 

Jumla 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 
Idadi ya wamiliki 239,558 164,636 74,922 126,104 87,139 38,965 113,454 77,497 35,957 
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4.1.3 Umiliki wa Shughuli za Kiuchumi Kimkoa 

Kwa Tanzania Bara, mikoa ya Simiyu na Manyara imeonekana kuwa na asilimia kubwa zaidi ya 

wamiliki wa shughuli za Kilimo, mifugo na uvuvi (asilimia 89 kila mmoja), ikifuatiwa na mikoa 

ya Kigoma na Ruvuma (asilimia 79 kila mmoja). Mkoa wa Lindi umeonekana kuwa na wamiliki 

wengi wanaojishughulisha na shughuli za Biashara za jumla na rejareja; ukarabati magari na 

pikipiki (asilimia 74) ukifuatiwa na Mkoa wa Iringa (asilimia 64). Aidha, katika Mkoa wa Dar es 

Salama shughuli ya kiuchumi yenye asilimia kubwa ya wamiliki ni Biashara za jumla na rejareja; 

ukarabati magari na pikipiki (asilimia 39) ukilinganishwa na Mkoa wa Songwe (asilimia 1) na 

Manyara (asilimia 2) (Kiambatisho Na. C1). 

 

Kwa upande wa Zanzibar, Mkoa wa Kusini Unguja una wamiliki wengi katika shughuli za 

Kilimo, misitu na uvuvi (asilimia 65) ukifuatiwa na Mkoa wa Kaskazini Pemba (63 asilimia). 

Mkoa wa Mjini Magharibi umeonekana kuwa na wamiliki wengi wa shughuli za Biashara za 

jumla na rejareja; ukarabati magari na pikipiki (asilimia 59) ukifuatiwa na Mkoa wa Kaskazini 

Unguja wenye asilimia 29 ya wamiliki wa shughuli hizo (Kiambatisho Na. C1).   

 

4.1.4 Shughuli za Kiuchumi kwa Aina ya Umiliki, Tanzania 

Utafiti ulitaka kufahamu mgawanyo wa shughuli za kiuchumi kwa aina za umiliki ambazo ni 

binafsi, ubia na kampuni. Matokeo yanaonesha viwango vya umiliki vinatofautiana kulingana na 

aina ya umiliki kutoka kiwango cha chini ya asilimia 1 cha umiliki kwa njia ya kampuni mpaka 

kiwango cha juu cha asilimia 81 cha umiliki binafsi.  

 

Umiliki wa shughuli za Kilimo, misitu na uvuvi ndio unaoongoza kwa kuwa na asilimia 37 ya 

umiliki binafsi na asilimia 13 ya umiliki wa ubia. Matokeo yanabainisha kwamba umiliki wa 

shughuli za Biashara za rejareja; ukarabati wa magari na pikipiki una asilimia kubwa ya umiliki 

binafsi (asilimia 21) ukifuatiwa na umiliki wa ubia (asilimia 3). Aidha, umiliki binafsi wa 

shughuli za kiuchumi (asilimia 7) umejitokeza katika Huduma za chakula na malazi (Jedwali Na. 

4.3). 
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Jedwali Na. 4.3:  Mgawanyo wa Shughuli za Kiuchumi (idadi/asilimia) kwa Aina ya Shughuli na Umiliki, 

Tanzania, 2018 

Shughuli ya kiuchumi 
Shughuli * 

(idadi) 

Aina ya Umiliki 

Binafsi Ubia Kampuni 

Kilimo, misitu na uvuvi 4,262,873 36.7 13.4 0.0 

Uchimbaji wa madini mawe na mchanga 84,958 0.8 0.2 0.5 

Uzalishaji wa bidhaa 375,099 4.0 0.4 0.0 

Umeme, gesi, gesimvuke na viyoyozi 11,793 0.1 0.0 0.0 
Ugavi wa maji, uzoaji wa maji taka, uratibu wa taka na 
shughuli za urekebishaji 8,932 0.1 0.0 0.0 

Ujenzi 255,146 2.7 0.3 0.0 

Biashara za jumla na rejareja;ukarabati magari na pikipiki 2,008,702 21 2.6 0.0 

Usafirishaji na kuhifadhi 181,627 1.8 0.2 0.1 

Huduma za malazi na huduma za chakula 614,008 6.6 0.6 0.0 

Habari na mawasiliano 10,659 0.1 0.0 0.0 

Huduma za kifedha na bima 21,267 0.2 0.0 0.0 

Shughuli za mali isiyohamishika kwenye ardhi 12,756 0.1 0.0 0.0 

Shughuli za  kitaalamu, kisayansi na kiufundi 83,749 0.9 0.1 0.0 

Shughuli za utawala na huduma za usaidizi 7,977 0.1 0.0 0.0 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za lazima za usalama 
wa jamii 7,330 0.1 0.0 0.0 

Elimu 23,024 0.2 0.0 0.0 

Huduma za afya ya binadamu na kazi za uhifadhi jamii 17,953 0.2 0.0 0.0 

Sanaa na burudani 35,328 0.3 0.1 0.0 

Shughuli za huduma nyingine 432,486 4.7 0.3 0.0 
Shughuli za kaya kama muajiri, uzalishaji wa bidhaa na 
huduma mchanganyiko kwa ajili ya matumizi ya kaya 42,135 0.5 0.0 0.0 

Asilimia 100.0 81.3 18.3 0.3 

Jumla ya shughuli (businesses) 8,497,804 6,910,019 1,558,625 29,160 
*Kumbuka: Kwa utafiti huu, kila mmiliki alihojiwa kuhusiana na shughuli moja tu kati ya shughuli anazomiliki. 

 

 

4.1.5 Umiliki wa Shughuli za Kiuchumi kwa Aina ya Umiliki, Tanzania Bara na Zanzibar  

Utafiti ulitaka kupata taarifa za aina ya umiliki wa shughuli za kiuchumi kwa Tanzania Bara na 

Zanzibar ili kuweza kufahamu wamiliki wa shughuli za kiuchumi wapo katika aina zipi za 

umiliki. 

 

Matokeo ya Tanzania Bara karibu yanafanana na matokeo ya Tanzania ambapo wamiliki wengi 

wanashughulika na Kilimo, misitu na uvuvi chini ya umiliki binafsi (asilimia 37) wakifuatiwa na 

wamiliki wa Biashara za jumla na rejareja; na ukarabati wa magari na pikipiki wenye asilimia 21 

na wamiliki wa shughuli za Kilimo misitu na uvuvi chini ya ubia (asilimia 14) (Jedwali Na. 4.4 ).  

Kwa upande wa Zanzibar, mgawanyo wa shughuli za kiuchumi kwa aina ya shughuli na umiliki 

unaonesha kwamba shughuli nyingi ni Biashara za jumla na rejareja; ukarabati wa magari na 
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pikikipi chini ya umiliki binafsi (asilimia 35) zikifuatiwa na Kilimo, misitu na uvuvi chini ya 

umiliki binafsi (asilimia 28) na Uzalishaji wa bidhaa chini ya umiliki binafsi (asilimia 9) na 

Ujenzi chiniya umiliki binafsi (asilimia 7) (Jedwali Na. 4.4).  

 



31 

Jedwali Na. 4.4:  Mgawanyo wa Shughuli za Kiuchumi (idadi/asilimia) kwa Aina ya Shughuli na Umiliki, 

Tanzania Bara na Zanzibar, 2018  

Shughuli ya Kiuchumi  
Shughuli * (idadi) 

Aina ya Umiliki 

Binafsi Ubia Kampuni 

Tanzania Bara     
Kilimo, misitu na uvuvi 4,184,603 37.0 13.7 0.0 
Uchimbaji wa madini mawe na mchanga 83,593 0.8 0.2 0.0 
Uzalishaji wa bidhaa 352,385 3.8 0.4 0.0 
Umeme, gesi, gesimvuke na viyoyozi 9,763 0.1 0.0 0.0 
Ugavi wa maji, uzoaji wa maji taka, uratibu wa taka na shughuli za 
urekebishaji 

8,061 
0.1 0.0 0.0 

Ujenzi 233,986 2.5 0.3 0.0 
Biashara za jumla na rejareja;ukarabati magari na pikipiki 1,917,795 20.6 2.6 0.0 
Usafirishaji na kuhifadhi 176,955 1.8 0.2 0.1 
Huduma za malazi na huduma za chakula 605,267 6.7 0.6 0.0 
Habari na mawasiliano 10,305 0.1 0.0 0.0 
Huduma za kifedha na bima 20,913 0.2 0.0 0.0 
Shughuli za mali isiyohamishika kwenye ardhi 12,756 0.1 0.0 0.0 
Shughuli za  kitaalamu, kisayansi na kiufundi 83,237 0.9 0.1 0.0 
Shughuli za utawala na huduma za usaidizi 7,977 0.1 0.0 0.0 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za lazima za usalama wa 
jamii 

6,306 
0.1 0.0 0.0 

Elimu 21,642 0.2 0.0 0.0 
Huduma za afya ya binadamu na kazi za uhifadhi jamii 17,578 0.2 0.0 0.0 
Sanaa na burudani 35,328 0.4 0.1 0.0 
Shughuli za huduma nyingine 427,660 4.8 0.3 0.0 
Shughuli za kaya kama muajiri, uzalishaji wa bidhaa na huduma 
mchanganyiko kwa ajili ya matumizi ya kaya 

42,136 
0.5 0.0 0.0 

Shughuli za mashirika na jumuia za kimataifa - 0.0 0.0 0.0 

Asilimia 100 81.1 18.6 0.3 
Jumla 8,258,247 6,696,888 1,533,574 27,784 

Zanzibar 
 

   Kilimo, misitu na uvuvi 78,270 27.5 5.2 0.0 
Uchimbaji wa madini mawe na mchanga 1,365 0.6 0.0 0.0 
Uzalishaji wa bidhaa 22,715 8.8 0.7 0.0 
Umeme, gesi, gesimvuke na viyoyozi 2,030 0.8 0.0 0.0 
Ugavi wa maji, uzoaji wa maji taka, uratibu wa taka na shughuli za 
urekebishaji 

870 
0.4 0.0 0.0 

Ujenzi 21,160 7.4 1.4 0.0 
Biashara za jumla na rejareja;ukarabati magari na pikipiki 90,908 35.1 2.6 0.2 
Usafirishaji na kuhifadhi 4,673 1.2 0.4 0.4 
Huduma za malazi na huduma za chakula 8,741 3.6 0.0 0.0 
Habari na mawasiliano 354 0.1 0.0 0.0 
Huduma za kifedha na bima 354 0.1 0.0 0.0 
Shughuli za mali isiyohamishika kwenye ardhi - 0.0 0.0 0.0 
Shughuli za  kitaalamu, kisayansi na kiufundi 512 0.2 0.0 0.0 
Shughuli za utawala na huduma za usaidizi - 0.0 0.0 0.0 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za lazima za usalama wa 
jamii 

1,023 
0.4 0.0 0.0 

Elimu 1,382 0.6 0.0 0.0 
Huduma za afya ya binadamu na kazi za uhifadhi jamii 375 0.2 0.0 0.0 
Sanaa na burudani - 0.0 0.0 0.0 
Shughuli za huduma nyingine 4,826 1.9 0.1 0.0 
Shughuli za kaya kama muajiri, uzalishaji wa bidhaa na huduma 
mchanganyiko kwa ajili ya matumizi ya kaya 

- 
0.0 0.0 0.0 

Shughuli za mashirika na jumuia za kimataifa - 0.0 0.0 0.0 

Asilimia 100 89.0 10.5 0.6 
Jumla 239,558 213,131 25,050 1,377 
*Kumbuka: Kwa utafiti huu, kila mmiliki alihojiwa kuhusiana na shughuli moja tu kati ya shughuli anazomiliki. 
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4.1.6 Umiliki wa Shughuli za Kiuchumi kwa aina ya Umiliki, Kimkoa 

Matokeo katika Jedwali Na. 4.5 yanaonesha mgawanyo wa shughuli za kiuchumi kwa mkoa na 

aina ya umiliki. Mkoa wa Dar es Salaam unaongoza kwa kuwa na shughuli nyingi za kiuchumi 

katika umiliki binafsi (asilimia 11) ukifuatiwa na mikoa ya Mbeya, Mwanza na Tanga katika 

umiliki binafsi (asilimia 6 kila mmoja). Matokeo pia yanaonesha kuwa viwango vya umiliki wa 

shughuli za kiuchumi kwa njia ya kampuni bado vipo chini ya asilimia moja kitaifa na katika kila 

mkoa.  

 

Kwa upande wa aina ya umiliki kimkoa, takwimu zinaonesha kuwa katika mikoa yote ya 

Tanzania shughuli nyingi za kiuchumi zipo katika umiliki binafsi ukifuatiwa na umiliki wa ubia 

na kampuni. Mikoa yenye shughuli nyingi za kiuchumi katika umiliki binafsi ni Shinyanga 

(asilimia 99); Mwanza  na Kusini Unguja (asilimia 98 kila mmoja); Katavi na Mtwara (asilimia 

97 kila mmoja); na Mara na Iringa (asilimia 94 kila mmoja).  
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Jedwali Na. 4.5:  Mgawanyo wa Shughuli za Kiuchumi (idadi/asilimia) kwa Mkoa na Aina ya Umiliki, 

Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018. 

Mkoa 
Shughuli 
(idadi) 

Aina ya Umiliki wa Shughuli ya 
Kiuchumi Ndani ya Mkoa (asilimia) 

Aina ya Umiliki wa Shughuli ya kiuchumi ya 
Mkoa katika Taifa (asilimia) 

Ju
m

la
 

B
in

af
si

 

U
b

ia
 

K
am

p
u

n
i 

Ju
m

la
 

B
in

af
si

 

U
b

ia
 

K
am

p
u

n
i 

Tanzania 8,497,805 100.0 81.3 18.3 0.3 100.0 81.3 18.3 0.3 

          
Tanzania Bara 

         Dodoma 346,058 100.0 73.4 26.6 0.0 4.2 3.1 1.1 0.0 
Arusha 367,618 100.0 79.4 20.0 0.6 4.5 3.5 0.9 0.0 

Kilimanjaro 191,363 100.0 65.7 34.3 0.0 2.3 1.5 0.8 0.0 

Tanga 534,304 100.0 85.4 14.0 0.6 6.5 5.5 0.9 0.0 
Morogoro 296,909 100.0 90.0 10.0 0.0 3.6 3.2 0.4 0.0 
Pwani 186,524 100.0 79.1 19.9 0.9 2.3 1.8 0.4 0.0 
Dar es Salaam 954,026 100.0 92.6 7.2 0.3 11.6 10.7 0.8 0.0 
Lindi 51,487 100.0 67.9 32.1 0.0 0.6 0.4 0.2 0.0 
Mtwara 391,120 100.0 96.7 3.3 0.0 4.7 4.6 0.2 0.0 

Ruvuma 292,219 100.0 47.5 52.5 0.0 3.5 1.7 1.9 0.0 

Iringa 115,151 100.0 94.1 5.9 0.0 1.4 1.3 0.1 0.0 

Mbeya 586,585 100.0 88.7 10.5 0.8 7.1 6.3 0.7 0.1 

Singida 297,463 100.0 72.5 27.5 0.0 3.6 2.6 1.0 0.0 

Tabora 185,155 100.0 83.4 16.0 0.6 2.2 1.9 0.4 0.0 
Rukwa 244,418 100.0 57.0 43.0 0.0 3.0 1.7 1.3 0.0 

Kigoma 612,784 100.0 47.5 52.5 0.0 7.4 3.5 3.9 0.0 

Shinyanga 334,963 100.0 98.8 0.8 0.4 4.1 4.0 0.0 0.0 

Kagera 234,270 100.0 73.5 26.0 0.4 2.8 2.1 0.7 0.0 

Mwanza 488,713 100.0 98.0 1.6 0.4 5.9 5.8 0.1 0.0 

Mara 111,798 100.0 94.3 4.5 1.1 1.4 1.3 0.1 0.0 

Manyara 306,118 100.0 82.4 17.6 0.0 3.7 3.1 0.7 0.0 

Njombe 48,334 100.0 58.7 38.7 2.7 0.6 0.3 0.2 0.0 

Katavi 97,160 100.0 96.9 2.6 0.5 1.2 1.1 0.0 0.0 

Simiyu 314,844 100.0 92.3 7.4 0.3 3.8 3.5 0.3 0.0 
Geita 433,764 100.0 84.2 15.5 0.3 5.3 4.4 0.8 0.0 

Songwe 235,099 100.0 73.2 25.6 1.2 2.8 2.1 0.7 0.0 

Jumla 8,258,247 100.0 81.1 18.6 0.3 100.0 81.1 18.6 0.3 

Zanzibar 
         Kaskazini Unguja 32,539 100.0 87.0 12.0 1.1 13.6 11.8 1.6 0.1 

Kusini Unguja 26,922 100.0 97.5 2.5 0.0 11.2 11.0 0.3 0.0 

Mjini Magharibi 108,491 100.0 94.3 4.7 0.9 45.3 42.7 2.1 0.4 

Kaskazini Pemba 42,401 100.0 67.3 32.7 0.0 17.7 11.9 5.8 0.0 
Kusini Pemba 29,205 100.0 94.9 5.1 0.0 12.2 11.6 0.6 0.0 

Jumla 239,558 100.0 89.0 10.5 0.6 100.0 89.0 10.5 0.6 

 

 

4.2 Kipindi cha Kuanza kwa Shughuli za Kiuchumi     

Utafiti ulitaka kujua umri wa shughuli za kiuchumi ili kuweza kufahamu ni miaka ipi shughuli 

nyingi zilianzishwa. Umri wa shughuli za kiuchumi unaonesha namna ambavyo shughuli hizi 
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zinadumu tangu zinapoanzishwa. Taarifa za kuanza kwa shughuli za kiuchumi zimegawanywa 

katika makundi sita ya miaka mitano mitano kuanzia mwaka 1990 pamoja na kundi moja la 

kabla ya mwaka huo kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 4.6 

 

Matokeo yanaonesha kuwa shughuli nyingi za kiuchumi Tanzania zimeanzishwa kuanzia mwaka 

2011 hadi 2015 (asilimia 24) na 2016 hadi 2018 (asilimia 22). Katika Kilimo, misitu na uvuvi, 

shughuli nyingi za kiuchumi zilianzishwa kabla ya mwaka 1990 (asilimia 23) zikafuatiwa na 

shughuli za aina hiyo zilizoanzishwa katika kipindi cha mwaka 2011 hadi 2015 (asilimia 19) na 

zile zilizoanzishwa katika kipindi cha mwaka 1995 hadi 2000 (asilimia 17).  

 

Shughuli nyingi za Biashara za jumla na rejareja; ukarabati wa magari na pikipiki zilianzishwa 

mwaka 2016 hadi 2018 (asilimia 37), zikifuatiwa na zilizoanzishwa mwaka 2011 hadi 2015 

(asilimia 29) na mwaka 2006 hadi 2010 (asilimia 14). Shughuli nyingi za Habari na mawasiliano 

zilianzishwa mwaka 2011 hadi 2015 (asilimia 64) na kuafuatiwa na zilizoanzishwa mwaka 2016 

hadi 2018 (asilimia 20). Shughuli nyingi za Huduma za kifedha na bima zilianzishwa mwaka 

2016 hadi 2018 (asilimia 60) (Jedwali Na 4.6).  

 

 



35 

Jedwali Na. 4.6:  Mgawanyo wa Shughuli za Kiuchumi (idadi/asilimia) kwa Aina ya Shughuli na Kipindi 

cha Kuanza, Tanzania, 2018 
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Kilimo, misitu na uvuvi 4,262,873 100.0 22.8 8.1 17.3 11.0 11.7 18.8 10.3 

Uchimbaji wa madini mawe na mchanga 84,958 100.0 3.9 4.9 11.2 14.4 12.3 33.1 20.1 

Uzalishaji wa bidhaa 375,100 100.0 9.8 2.2 12.9 10.7 15.5 27.6 21.4 

Umeme gesi, mvuke na viyoyozi 11,793 100.0 0.0 0.0 16.8 22.8 7.7 17.6 35.0 
Ugavi wa maji, uzoaji wa maji taka, uratibu wa taka na shughuli za 
urekebishaji 8,932 100.0 0.0 0.0 17.8 5.5 0.0 46.4 30.3 

Ujenzi 255,146 100.0 7.8 5.6 14.7 11.8 22.2 26.7 11.1 

Biashara za jumla na rejareja;ukarabati magari na pikipiki 2,008,703 100.0 3.1 2.2 8.1 7.1 13.6 29.1 36.9 

Usafirishaji na Uhifadhi 181,628 100.0 1.0 2.4 4.3 6.9 9.1 41.9 34.5 

Huduma za malazi na huduma za chakula 614,008 100.0 2.1 1.5 7.0 6.8 12.7 26.0 43.8 

Habari na mawasiliano 10,659 100.0 0.0 0.0 0.0 8.5 8.1 63.7 19.7 

Huduma za kifedha na bima 21,267 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 12.9 27.1 60.0 

Shughuli za mali isiyohamishika kwenye ardhi 12,756 100.0 0.0 0.0 20.0 0.0 7.1 40.4 32.5 

Shughuli za  kitaalamu kisayansi na kiufundi 83,749 100.0 8.2 2.6 14.6 14.1 20.7 26.5 13.3 

Shughuli za utawala na huduma za usaidizi 7,977 100.0 0.0 0.0 15.9 0.0 23.2 21.0 39.9 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za lazima za usalama wa 
jamii 7,329 100.0 0.0 0.0 9.3 7.0 9.3 20.1 54.4 

Elimu 23,024 100.0 5.9 0.0 2.9 13.0 27.3 27.2 23.6 

Huduma za afya ya binadamu na kazi za uhifadhi jamii 17,953 100.0 4.5 8.9 4.8 34.1 9.4 25.0 13.3 

Sanaa Burudani 35,328 100.0 2.3 4.7 9.1 12.2 23.9 17.7 30.2 

Shughuli za huduma nyingine 432,486 100.0 3.2 3.6 10.0 8.3 14.3 26.6 34.1 
Shughuli za kaya kama muajiri uzalishaji wa bidhaa na huduma 
mchanganyiko kwa ajili ya matumizi ya kaya 42,136 100.0 2.2 2.3 6.2 5.6 16.6 28.8 38.2 
Jumla 8,497,805 100.0 13.3 5.3 13.1 9.6 13.0 23.7 21.9 

 

 

4.2.1 Kipindi cha Kuanza Shughuli za Kiuchumi kwa Eneo 

Shughuli za kiuchumi zimegawanywa katika vipindi vya kuanza kufuatana na maeneo zilipo, 

mijini na vijijini, ili kuweza kufahamu kama kuna tofauti ya umri wa shughuli katika maeneo 

hayo. Kiambatisho Na. C2 kinaonesha vipindi ambavyo shughuli za kiuchumi zilipoanzishwa 

mijini na vijijini hadi kufikia mwaka 2018.  

 

Matokeo yanabainisha kuwa kwa maeneo ya mijini ya shughuli nyingi za Kilimo, misitu na 

uvuvi zilianzishwa katika miaka ya 2011 hadi 2015 (asilimia 22), zikifuatiwa na asilimia 18 

zilizoanzishwa kabla ya mwaka 1990. Kwa maeneo ya vijijini, shughuli nyingi za Kilimo, misitu 

na uvuvi zilianzishwa kabla ya mwaka 1990 (asilimia 24) ikifuatiwa na asilimia 18 
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zilizoanzishwa mwaka 2011 hadi 2015. Aidha, shughuli nyingi za Biashara za jumla na reja; 

ukarabati wa magari na pikipiki kwa maeneo ya mijini zilianzishwa mwaka 2016 hadi 2018 

(asilimia 38) na kufuatiwa na za mwaka 2011 hadi 2015 (asilimia 30). Kwa maeneo ya vijijini, 

asilimia 36 ya shughuli hizi zimeanzishwa mwaka 2016 hadi 2018 zikifuatiwa na asilimia 28 za 

mwaka 2011 hadi 2015. Shughuli nyingi za Huduma za chakula na malazi zimeanza mwaka 

2016 hadi 2018 ikiwa ni asilimia 51 mijini na asilimia 29 vijijini.  

 

Kwa ujumla matokeo yanaonesha kuwa asilimia ya shughuli za kiuchumi zilizopo mijini na 

vijijini na kuanza kabla ya mwaka 1990 ni kubwa kwa shughuli za Kilimo, misitu na uvuvi 

kuliko aina nyingine za shughuli za kiuchumi kiambatisho Na. C2. 

 

4.2.2 Kipindi cha Kuanza Shughuli za Kiuchumi, Tanzania Bara na Zanzibar 

Jedwali Na. 4.7 linaonesha kuwa shughuli nyingi za kiuchumi Tanzania Bara zilianzishwa 

mwaka 2011 hadi 2015 (asilimia 24) zikifuatiwa na ambazo zilianzishwa mwaka 2016 hadi 2018 

(asilimia 22). Matokeo kwa aina za shughuli za kiuchumi yanaonesha kuwa asilimia 23 ya 

shughuli za Kilimo, misitu na uvuvi zilianza kabla ya mwaka 1990. Shughuli nyingi za Biashara 

za jumla na rejareja; ukarabati wa magari na pikipiki zilianza mwaka 2016 hadi 2018 (asilimia 

37) zinafatiwa na za mwaka 2011 hadi 2015 (asilimia 29). Aidha, shughuli nyingi za Habari na 

mawasiliano zilianzishwa mwaka 2011 hadi 2015 (asilimia 62) zikilinganishwa na asilimia 8 tu 

zilizoanzishwa mwaka 2006 hadi 2010. 

 

Kwa upande wa Zanzibar, matokeo yanaonesha kwamba shughuli nyingi za kiuchumi 

zilianzishwa mwaka 2011 hadi 2015 (asilimia 22). Shughuli za Biashara za jumla na rejareja; 

ukarabati wa magari na pikipiki zilianzishwa katika mwaka 2016 -2018 (29 asilimia), zikifuatiwa 

na za mwaka 2011 hadi 2015 (asilimia 25). Shughuli za Kilimo, mifugo na uvuvi zilianzishwa 

zaidi katika kipindi cha mwaka 2011 hadi 2015 (asilimia 22) kuliko vipindi vingine vyote 

(Jedwali Na. 4.7). 
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Jedwali Na. 4.7:  Mgawanyo wa Shughuli za Kiuchumi (idadi/asilimia) kwa Aina ya Shughuli na Kipindi 

cha Kuanza, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 
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Tanzania Bara 
         Kilimo cha mazao uvuvi ufugaji na mazao ya misitu 4,184,603 100.0 22.9 8.1 17.3 10.9 11.7 18.8 10.4 

Uchimbaji madini mawe na mchanga 83,593 100.0 4.0 4.6 11.4 14.1 11.9 33.6 20.4 

Utengenezaji wa bidhaa 352,385 100.0 9.9 2.1 12.2 11.0 14.9 27.7 22.3 

Umeme gesimvuke na viyoyozi 9,763 100.0 0.0 0.0 10.0 22.3 9.3 21.3 37.1 

Ugavi wa maji uzoaji wa taka uratibu wa taka na shughuli za urekebishaji 8,061 100.0 0.0 0.0 19.7 0.0 0.0 46.7 33.6 

Ujenzi 233,986 100.0 7.9 5.2 14.2 11.7 21.8 27.6 11.6 

Biashara za jumla na rejareja;ukarabati magari na pikipiki 1,917,795 100.0 3.0 2.1 7.9 6.9 13.5 29.3 37.2 

Usafirishaji na Uhifadhi 176,955 100.0 1.0 2.5 3.2 6.9 9.1 42.7 34.6 

Huduma za malazi na huduma ya chakula 605,267 100.0 2.1 1.5 7.0 6.7 12.4 26.4 44.0 

Habari na mawasiliano 10,305 100.0 0.0 0.0 0.0 8.8 8.3 62.4 20.4 

Huduma za kifedha na Bima 20,913 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 11.4 27.6 61.0 

mali ardhi 12,756 100.0 0.0 0.0 20.0 0.0 7.1 40.4 32.5 

Shughuli za  kitaalamu kisayansi na kiufundi 83,237 100.0 8.3 2.6 14.7 14.1 20.2 26.7 13.4 

Shughuli za utawala na huduma za usaidizi 7,977 100.0 0.0 0.0 15.9 0.0 23.2 21.0 39.9 

Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za lazima za usalama wa jamii 6,306 100.0 0.0 0.0 10.8 0.0 10.8 15.2 63.2 

Elimu 21,642 100.0 6.3 0.0 3.1 11.6 27.4 28.9 22.7 

Huduma za afya ya binadamu na kazi za uhifadhi jamii 17,578 100.0 4.6 9.1 4.9 32.7 9.6 25.6 13.6 

Sanaa Burudani 35,328 100.0 2.3 4.7 9.1 12.2 23.9 17.7 30.2 

Shughuli za huduma nyingine 427,660 100.0 3.2 3.7 10.1 8.3 14.2 26.4 34.1 
Shughuli za kaya kama muajiriuzalishaji wa bidhaa na huduma 
mchanganyiko kwa ajili ya matumizi ya kaya 42,136 100.0 2.2 2.3 6.2 5.6 16.6 28.8 38.2 

Jumla 8,258,247 100.0 13.4 5.3 13.1 9.5 12.8 23.8 22.1 

Zanzibar          

Shughuli za kilimo cha mazao uvuvi ufugaji na mazo ya misitu 78,270 100.0 18.9 8.2 20.1 14.3 13.6 21.9 3.0 

Shughuli za uchimbaji madini mawe na mchanga 1,365 100.0 0.0 27.5 0.0 36.3 36.3 0.0 0.0 

Shughuli za utengenezaji wa bidhaa 22,715 100.0 8.2 4.9 23.2 6.0 24.1 26.5 7.2 

Umeme gesimvuke na viyoyozi 2,030 100.0 0.0 0.0 49.6 25.2 0.0 0.0 25.2 

Ugavi wa majiuzoaji wa taka uratibu wa taka na shughuli za urekebishaji 870 100.0 0.0 0.0 0.0 56.9 0.0 43.1 0.0 

Ujenzi 21,160 100.0 7.3 9.9 20.2 13.5 25.8 17.8 5.6 

Biashara za jumla na rejareja;ukarabati magari na pikipiki 90,908 100.0 5.3 4.0 11.4 9.6 15.6 24.9 29.2 

Usafirishaji na Uhifadhi 4,673 100.0 0.0 0.0 43.5 8.0 7.6 11.0 29.9 

Shughuli za huduma za malazi na huduma ya chakula 8,741 100.0 4.0 5.9 5.7 15.8 33.1 4.0 31.5 

Habari na mawasiliano 354 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 100.0 0.0 

Shughuli za huduma za kifedha na Bima 354 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 100.0 0.0 0.0 

Shughuli za  kitaalamu kisayansi na kiufundi 512 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 1.2 0.0 0.0 

Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za lazima za usalama wa jamii 1,023 100.0 0.0 0.0 0.0 1.8 0.0 1.0 0.0 

Elimu 1,382 100.0 0.0 0.0 0.0 35.8 27.1 0.0 37.0 

Huduma za afya ya binadamu na kazi za uhifadhi jamii 375 100.0 0.0 0.0 0.0 1.3 0.0 0.0 0.0 
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Shughuli za huduma nyingine 4,826 100.0 0.0 0.0 0.0 7.3 17.9 42.9 31.8 

Jumla 239,558 100.0 9.8 5.9 16.3 12.2 17.4 22.4 16.0 

 

 

4.3 Sababu za Kuchagua Aina ya Shughuli za Kiuchumi 

Wamiliki wa shughuli za kiuchumi walihojiwa juu ya sababu zilizowafanya waanzishe shughuli 

za kiuchumi wanazoendesha ili kuweza kufahamu uanzishwaji wa shughuli ya kiuchumi 

unatokana na misukumo gani. Sababu hizi zimechambuliwa kwa aina ya shughuli na eneo.  

 

4.3.1 Sababu za Kuchagua Aina ya Shughuli za Kiuchumi kwa Eneo, Tanzania 

Matokeo ya utafiti yanaonesha kuwa asilimia kubwa ya wamiliki walioko mijini (asilimia 23) na 

vijijini (asilimia 25) walianzisha shughuli za kiuchumi kwa sababu Familia inahitaji mapato ya 

ziada. Aidha, sababu ya kuanzisha shughuli ya kiuchumi kwa kushindwa kufanya kazi nyingine 

ina asilimia sawa ya 21 kwa maeneo ya mijini na vijijini. Asilimia 16 mijini na asilimia 15 

vijijini ya wahojiwa walisema kwamba walianzisha shughuli za kiuchumi walizo nazo kwa 

sababu Biashara/shughuli haihitaji mtaji mkubwa (Jedwali Na. 4.8). 

 

4.3.2 Sababu za Kuchagua Aina ya Shughuli za Kiuchumi Tanzania Bara na Zanzibar 

Wamiliki wa shughuli za kiuchumi wanaendesha shughuli tofauti Tanzania Bara na Zanzibar. 

Utafiti ulitaka kufahamu sababu zilizowafanya wamiliki kuchagua shughuli za kiuchumi 

walizonazo . 

 

Kwa upande wa Tanzania Bara matokeo yanaonesha kwamba asilimia 24 ya wamiliki 

walioanzisha shughuli za kiuchumi walitaja sababu ya Familia inahitaji mapato ya ziada 

ikifuatiwa na asilimia 21 waliotaja sababu ya kuwa Hawawezi kupata kazi nyingine. Matokeo pia 

yanaonesha asilimia 21 ya wamiliki wa shughuli za kiuchumi kwa maeneo ya mijini walitaja 

sababu ya kuanzisha shughuli za kiuchumi kuwa ‘Hawawezi kupata kazi nyingine’. Kwa upande 

wa vijijini wamiliki waliotoa sababu hiyo ni asilimia 20. Wamiliki waliotaja sababu ya ‘Familia 

inahitaji mapato ya ziada’ wameonekana kufanana na wale waliotaja sababu hiyohiyo kwa  

Tanzania ambapo asilimia 22 wanatoka maeneo ya mjini na asilimia 25 wanatoka maeneo ya 

vijijini. Asilimia 13 ya wamiliki wa maeneo ya mjini na asilimia 11 ya wamiliki wa maeneo ya 

vijijini walisema kuwa sababu ya kuanzisha shughuli ya kiuchumi ni ‘Anataka kuwa 
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huru/Kujitegemea mwenyewe’ wakati  asilimia 16 ya wamiliki wa mjini na asilimia15 ya 

wamiliki wa vijijini walisema sababu ya kuanzisha shughuli za kiuchumi ni ‘biashara/shughuli 

haihitaji mtaji mkubwa’ kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 4.8. 

 

Kwa upande wa Zanzibar matokeo yanaonesha kuwa wamiliki wengi wa shughuli za kiuchumi 

walichagua kuanzisha shughuli walizonazo kwa sababu ‘Familia inahitaji mapato ya ziada’ 

(asilimia 37 mijini na asilimia 35 vijijini). Waliotaja sababu ya ‘hawezi kupata kazi nyingine’ 

wameonekana kufanana kwa maeneo ya mijini na vijijini (asilimia 25 kila moja). Wamiliki 

waliosema sababu ya kuanzisha shughuli za kiuchumi ni Anataka kuwa huru/kujitegemea 

mwenyewe’ ni asilimia 15 mijini na vijijini (Jedwali Na. 4.8). 

 

Jedwali Na. 4.8:  Mgawanyo wa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi (Asilimia) kwa Sababu ya 

Kuchagua Aina ya Shughuli ya Kiuchumi na Eaeneo, Tanzania, Tanzania Bara na 

Zanzibar 2018 

Sababu ya Kuchagua Shughuli ya 
Kiuchumi   

Tanzania Tanzania Bara Zanzibar 

Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini 

Hawezi kupata kazi nyingine 20.67 20.9 20.5 20.6 20.8 20.4 24.8 25.1 24.5 
Kuondolewa kwenye kazi 
nyingine/muda wa kazi 
umepunguzwa 0.60 0.9 0.4 0.6 0.9 0.4 0.6 0.5 0.6 

Kustaafu 0.91 1.3 0.7 0.9 1.3 0.6 1.7 1.8 1.5 

Familia inahitaji mapato ya ziada 23.95 22.6 24.7 23.6 22.1 24.5 35.9 36.9 34.8 
Biashara/shughuli inatoa fursa ya 
mapato mazuri 9.34 9.5 9.2 9.4 9.6 9.3 6.0 6.4 5.5 
Biashara/shughuli haihitaji mtaji 
mkubwa 15.43 16.1 15.0 15.6 16.4 15.1 9.5 10.1 8.9 
Anaweza kupunguza gharama za 
uzalishaji 2.21 3.1 1.7 2.2 3.2 1.6 2.3 1.7 2.9 
Anataka kuwa huru/Kujitegemea 
mwenyewe 11.96 13.0 11.4 11.9 12.9 11.3 14.9 14.9 14.8 
Anaweza kuchagua muda na eneo la 
kufanyia shughuli 2.93 4.6 1.9 3.0 4.7 2.0 0.7 0.6 0.7 
Anaweza  kuchanganya 
biashara/shughuli na majukumu ya 
kaya/kifamilia 4.30 4.1 4.4 4.4 4.3 4.5 1.3 0.9 1.7 
Urasimu katika kurasimisha 
shughuli/biashara 0.22 0.3 0.2 0.2 0.3 0.2 0.1 0.2 - 
Ni biashara/shughuli za asili za 
mdadisiwa au familia/kabila 6.53 2.3 9.0 6.6 2.4 9.1 2.3 0.8 4.1 

Sababu nyingine  0.95 1.2 0.8 1.0 1.2 0.8 - - - 

Jumla 100.00 100.00 100.00 100.00 100.00 100.00 100.00 100.00 100.00 
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SURA YA 5 

MAENEO YA KUENDESHEA SHUGHULI ZA KIUCHUMI 

Sura hii inahusu umiliki wa maeneo 

ya kuendeshea shughuli za 

kiuchumi. Utafiti umefanyika ili 

kubaini aina za umiliki wa maeneo 

ya kuendeshea shughuli za kiuchumi 

upande wa Tanzania Bara na 

Zanzibar maeneo ya mijini na 

vijijini pamoja na kwenye mikoa.  

 

5.1 Maeneo ya Kuendesha 

Shughuli za Kiuchumi 

Katika utafiti huu, umiliki wa 

maeneo ya kuendeshea shughuli za 

kiuchumi umegawanyika katika aina 

tano (5) ambazo ni eneo 

linalomilikiwa na mfanyabiashara,eneo la wazi/umma, eneo la kupanga, eneo la ubia na maeneo 

mengine. 

 

5.1.1 Maeneo ya Kuendeshea Shughuli za Kiuchumi Tanzania  

Matokeo ya utafiti yanaonesha kuwa, asilimia 58 ya watu wanaojishughulisha na shughuli mbali 

mbali za kiuchumi nchini Tanzania wanaendesha shughuli zao katika maeneo wanayoyamiliki 

wao wenyewe na asilimia 23 ya wamiliki wanaendesha shughuli zao katika maeneo ya 

wazi/umma. Asilimia 14 ya wamiliki wa shughuli za kiuchumi wanaendesha shughuli zao katika 

maeneo ya kupanga. Asilimia 3 tu ya wamiliki wanaendesha shughuli zao katika maeneo 

wanayoyamiliki kwa ubia.  

Kwa upande wa Tanzania Bara asilimia 58 ya wamiliki wanaendesha shughuli zao katika 

maeneo wanayoyamiliki wenyewe, ambapo kwa mijini ni asilimia 34 na vijijini ni asilimia 71. 

 Matokeo ya utafiti yanaonesha kuwa asilimia 23 ya wamiliki wa shughuli za kiuchumi Tanzania 

Bara wanaendesha shughuli zao katika maeneo ya wazi/umma ambapo kwa maeneo ya mijini ni 

Muhtasari 

 Matokeo yanaonesha kuwa wamiliki wengi wa shughuli za 

kiuchumi wanaendesha shughuli zao katika maeneo 

wanayomiliki wenyewe ambapo Tanzania na Tanzania Bara ni 

asilimia 58na Zanzibar asilimia 48;  

 Mikoa wenye asilimia kubwa ya wamiliki wanaoendesha 

shughuli zao katika maeneo wanaomiliki wenyewe ni Manyara 

(asilimia 89), Mtwara (asilimia 86) na Simiyu (asilimia 85), 

ambapo mkoa wenye asilimia ndogo sana ni Dar es salaam 

(asilimia 23); 

 Wamiliki wanaoendesha shughuli zao katika maeneo ya wazi ni 

asilimia 23 Tanzania na Tanzania Bara na Zanzibar ni 

asilimia 20;  

 Mikoa yenye asilimia kubwa ya wamiliki wa shughuli za 

kiuchumi wanaoendesha shughuli zao katika maeneo ya wazi 

ni Lindi (asilimia 45), Dar es Salaam (asilimia 40), Kaskazini 

Unguja (asilimia 38), Pwani (asilimia 34) na Morogoro 

(asilimia 33)ambapo mkoa wenye asilimia ndogo sana ni 

Manyara (asilimia 4); 
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asilimia 37 na vijijini ni asilimia 15. Aidha, asilimia 3 ya wamiliki wa Tanzania Bara 

wanaendesha shughuli zao za kiuchumi katika maeneo wanayoyamiliki kwa ubia ambapo kwa 

mijini ni asilimia 2 na vijijini ni asilimia 3 (Jedwali Na. 5.1).  

 

Kwa upande wa Zanzibar asilimia 48 ya wamiliki wanaendesha shughuli zao katika maeneo 

wanayoyamiliki wenyewe (mijini asilimia 45 na vijijini asilimia 51). Vile vile, asilimia 22 ya 

wamiliki wa Zanzibar wanaendesha shughuli zao za kiuchumi katika maeneo ya kupanga (mijini 

asilimia 25 na vijijini asilimia 18). Wamiliki wanaoendesha shughuli zao katika maeneo ya 

wazi/umma ni asilimia 20 (mijini asilimia 20 na vijijini asilimia 19) (Jedwali Na. 5.1).  

 

Jedwali Na. 5.1:  Mgawanyo wa Wamiliki (idadi/Asilimia) kwa Aina ya Umiliki wa Eneo la Kuendeshea 

Shughuli za Kiuchumi, Sekta na Mijini/Vijijini,Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 

2018 

Eneo la 
Shughuli za 
Kiuchumi 

Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi Sekta Rasmi Sekta Isiyo Rasmi 

Mijini na 
vijijini Mijini Vijijini 

Mijini na 
vijijini Mijini Vijijini 

Mijini na 
vijijini Mijini Vijijini 

Tanzania 
         Linamilikiwa na 

mfanya biashara 57.6 34.9 70.5 34.1 28.8 42.7 59.4 35.7 71.7 
Eneo la 
wazi/Eneo la 
Umma 22.8 36.1 15.3 22.8 22.1 24.1 22.8 38.1 14.9 
Ubia 2.5 1.6 3.0 4.1 1.8 7.8 2.4 1.5 2.8 
Nimepanga 13.6 22.2 8.7 37.0 44.4 24.7 11.8 19.1 8.0 
Nyingine 3.5 5.2 2.5 2.1 2.9 0.7 3.6 5.5 2.6 

Asilimia 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 
Idadi ya wamiliki 8,497,805 3,079,958 5,417,846 612,597 381,003 231,593 7,885,208 2,698,955 5,186,253 

Tanzania Bara 
         Linamilikiwa na 

mfanya biashara 57.8 34.4 70.9 33.0 26.8 42.8 59.6 35.4 72.1 
Eneo la 
wazi/Eneo la 
Umma 22.9 36.8 15.2 24.0 23.6 24.5 22.9 38.5 14.8 
Ubia 2.5 1.5 3.0 4.0 1.4 8.1 2.4 1.5 2.8 

Nimepanga 13.4 22.1 8.5 36.9 45.1 23.8 11.7 19.1 7.9 
Nyingine taja 3.3 5.1 2.4 2.1 3.0 0.7 3.4 5.4 2.4 

Asilimia 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 
Idadi ya wamiliki 8,258,247 2,953,854 5,304,393 551,374 339,047 212,327 7,706,873 2,614,807 5,092,066 

Zanzibar 
         Linamilikiwa na 

mfanya biashara 48.1 45.2 51.3 43.9 44.9 41.7 49.5 45.3 53.3 
Eneo la 
wazi/Eneo la 
Umma 19.7 20.4 18.9 12.4 9.4 19.0 22.2 25.9 18.9 
Ubia 2.6 2.7 2.4 4.5 4.5 4.5 1.9 1.8 2.0 
Nimepanga 21.5 24.6 18.1 37.6 38.8 34.9 16.0 17.5 14.7 

Nyingine taja 8.1 7.1 9.2 1.7 2.4 0.0 10.4 9.5 11.1 

Asilimia 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 
Idadi ya wamiliki 239,558 126,104 113,454 61,223 41,956 19,266 178,335 84,148 94,187 
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5.1.2 Maeneo ya Kuendeshea Shughuli za Kiuchumi Kimkoa. 

Utafiti umebaini kuwa Mkoa wa Manyara unaongoza kwa kuwa na asilimia 89 ya wamiliki 

wanaoendesha shughuli za kiuchumi kwenye maeneo wanayoyamiliki wenyewe, ukifuatiwa na 

Mkoa wa Mtwara (asilimia 86) na Simiyu (asilimia 85). Mkoa wa Dar es Salaam ndio wenye 

asilimia ndogo sana ya wamiliki wanaoendesha shughuli za kiuchumi katika maeneo 

wanayoyamiliki wenyewe (asilimia 23). 

Aidha, mikoa ya Lindi (asilimia 45) na Dar es Salaam (asilimia 40) ina viwango vikubwa vya 

wamiliki wanaoendesha shughuli za kiuchumi katika maeneo ya wazi/umma. Mikoa ya Manyara 

na Simiyu ina viwango sawa na vya chini zaidi (asilimia 4) vya wamiliki wanaofanya shughuli 

zao katika maeneo ya wazi/umma (Jedwali Na. 5.2).  

 

 
Jedwali Na. 5.2:  Idadi ya Wamiliki kwa Mkoa na Mgawanyo wa Wamiliki (Asilimia) kwa Mkoa na 

Umiliki wa Eneo la Kuendeshea, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Mikoa 
Idadi ya 
wamiliki 

Umiliki wa Eneo la Kuendeshea 

Jumla 
Linamilikiwa na 

mfanya biashara 

Eneo la 
wazi/Eneo la 

Umma 
Ubia Nimepanga Nyingine 

Tanzania Bara 
       Dodoma 346,058 100.0 68.8 14.9 1.4 13.6 1.4 

Arusha 367,618 100.0 55.1 22.4 5.0 14.0 3.6 
Kilimanjaro 191,363 100.0 45.5 28.1 3.4 21.3 1.7 
Tanga 534,304 100.0 69.0 20.6 1.5 7.8 1.1 
Morogoro 296,909 100.0 38.5 32.7 3.6 21.0 4.2 
Pwani 186,524 100.0 46.4 34.1 1.4 9.5 8.5 

Dar es Salaam 954,026 100.0 23.4 40.3 0.8 30.3 5.3 
Lindi 51,487 100.0 32.1 45.3 1.9 18.9 1.9 
Mtwara 391,120 100.0 85.7 6.5 0.6 3.9 3.3 
Ruvuma 292,219 100.0 61.9 17.4 15.3 5.0 0.3 
Iringa 115,151 100.0 67.8 16.9 0.0 11.0 4.2 
Mbeya 586,585 100.0 62.8 26.9 0.8 4.9 4.5 
Singida 297,463 100.0 63.6 17.9 1.3 16.6 0.6 
Tabora 185,155 100.0 58.9 23.4 1.1 15.4 1.1 
Rukwa 244,418 100.0 45.4 22.8 16.3 11.7 3.7 
Kigoma 612,784 100.0 75.1 18.6 2.5 2.5 1.3 
Shinyanga 334,963 100.0 67.1 18.5 0.2 12.8 1.4 
Kagera 234,270 100.0 54.3 24.2 0.9 18.8 1.8 
Mwanza 488,713 100.0 50.6 31.4 0.4 11.9 5.7 
Mara 111,798 100.0 51.1 27.3 1.1 19.3 1.1 
Manyara 306,118 100.0 88.9 3.8 0.3 7.0 0.0 
Njombe 48,334 100.0 48.0 9.3 1.3 34.7 6.7 
Katavi 97,160 100.0 44.3 25.5 0.0 28.1 2.1 
Simiyu 314,844 100.0 85.2 4.1 3.6 6.8 0.3 
Geita 433,764 100.0 50.1 18.8 3.3 17.0 10.8 
Songwe 235,099 100.0 54.0 30.0 0.4 10.0 5.6 

Jumla 8,258,247 100.0 57.8 22.9 2.5 13.4 3.3 

Zanzibar 
 

100.0 
     Kaskazini Unguja 32,539 100.0 39.1 38.0 2.2 13.0 7.6 

Kusini Unguja 26,922 100.0 32.5 30.0 2.5 25.0 10.0 
Mjini Magharibi 108,491 100.0 47.2 18.9 2.8 22.6 8.5 
Kaskazini Pemba 42,401 100.0 73.5 8.8 1.8 9.7 6.2 
Kusini Pemba 29,205 100.0 39.0 8.5 3.4 40.7 8.5 

Jumla 239,558 100.0 48.1 19.7 2.6 21.5 8.1 
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5.2 Gharama za Pango kwa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi 

Utafiti huu pia ulikusanya taarifa zinazohusiana na gharama za pango kwa watu ambao 

wanajishughulisha na shughuli mbalimbali za kiuchumi lakini hawana maeneo yao binafsi 

wanayoyamiliki. 

 

5.2.1 Kodi ya Pango kwa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi kwa Maeneo na Kisekta  

Ipo tofauti kubwa ya kiasi cha kodi ya pango inayolipwa na wamiliki wa shughuli za kiuchumi 

Tanzania, ambapo asilimia 97 ya wamiliki wa shughuli hizo wanalipa kodi ya pango isiyozidi 

Shilingi 200,000. Miongoni mwa wanaolipa kodi ya pango isiyozidi Shilingi 200,000, asilimia 

64 wanalipa kodi chini ya Shilingi 50,000 na asilimia 32 wanalipa kodi kuanzia Shilingi 50,000 

hadi Shilingi 200,000. Utafiti umebaini kuwa asilimia 34 ya wamiliki waliopo mijini na asilimia 

30 ya waliopo vijijini wanalipa kodi ya pango chini ya Shilingi 50,000. Kisekta, asilimia 15 ya 

wamiliki wa shughuli za kiuchumi katika Sekta Rasmi na asilimia 18 kwenye Sekta Isiyo Rasmi 

wanalipa viwango vya gharama za pango kwa ajili ya kuendeshea shughuli za kiuchumi kuanzia 

Shilingi 50,000 hadi Shilingi 200,000.  

Asilimia 65 ya wamiliki wa Tanzania Bara na asilimia 23 ya wamiliki wa Zanzibar wanalipa 

kodi ya pango chini ya Shilingi 50,000. Hata hivyo, kwa upande wa Zanzibar, asilimia 70 ya 

wamiliki wanalipa gharama ya pango kuanzia Shilingi 50,000 hadi 200,000, ikilinganishwa na 

asilimia 32 kwa Tanzania Bara (Jedwali Na. 5.3).  
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Jedwali Na. 5.3:  Idadi ya Wamiliki kwa Sekta na Eneo, Mgawanyo wa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Waliopanga (asilimia) kwa Kiwango cha 

Kodi (shilingi), kwa Sekta na Eneo, Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Kiwango cha kodi (Shilingi) 
Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi Sekta Rasmi Sekta Isiyo Rasmi 

Mijini Vijijini Mijini na Vijijini Mijini Vijijini Mijini na Vijijini Mijini Kijijini Mijini na Vijijini 

Tanzania   
 

    
 

  
   Chini ya 50,000 34.1 30.2 64.3 4.9 4.7 9.6 29.2 25.5 54.7 

50,000 hadi 200,000 28 4.4 32.4 12.8 1.8 14.6 15.2 2.5 17.7 
200,001 hadi 350,000 0.8 0.1 0.9 0.5 0.0 0.5 0.4 0.1 0.5 
350,001 hadi 500,000 1.4 0.1 1.5 0.7 0 0.7 0.6 0.1 0.7 
500,001 hadi 650,000 0 0.1 0.1 0 0 0 0 0.1 0.1 
650,001 hadi 800,000 0.3 0 0.3 0 0 0 0.3 0.0 0.3 
Zaidi ya 800,000 0.5 0 0.5 0.3 0 0.3 0.3 0 0.3 

Asilimia 65.1 34.9 100 19.2 6.5 25.7 46.0 28.3 74.3 
Idadi ya Wamiliki 466,873 250,232 717,105 137,439 46,873 184,312 329,434 203,359 532,793 

          
Tanzania Bara 

         Chini ya 50,000 34.4 30.8 65.2 4.7 4.8 9.5 29.7 26 55.8 
50,000 hadi 200,000 27.7 3.9 31.6 12.3 1.3 13.6 15.4 2.6 18 
200,001 hadi 350,000 0.8 0.1 0.9 0.4 0.0 0.4 0.4 0.1 0.5 
350,001 hadi 500,000 1.3 0.1 1.4 0.7 0.0 0.7 0.6 0.1 0.7 
500,001 hadi 650,000 0.0 0.1 0.1 0.0 0.0 0.0 0.0 0.1 0.1 
650,001 hadi 800,000 0.3 0.0 0.3 0.0 0.0 0.0 0.3 0.0 0.3 
Zaidi ya 800,000 0.5 0.0 0.5 0.3 0.0 0.3 0.3 0.0 0.3 

Asilimia 65.1 34.9 100.0 19.2 6.5 25.7 45.9 29.4 75.6 
Idadi ya Wamiliki 455,452 245,589 701,041 128,244 42,584 170,828 327,208 203,005 530,213 

          

Zanzibar 
         Chini ya 50,000 21.2 2.2 23.4 15.8 0.0 15.8 5.4 2.2 7.6 

50,000  hadi 200,000 43.5 26.7 70.2 35 26.7 61.7 8.5 0.0 8.5 
200,001 hadi 350,000 3.2 0.0 3.2 3.2 0.0 3.2 0.0 0.0 0.0 
350,001 hadi 500,000 3.2 0.0 3.2 3.2 0.0 3.2 0.0 0.0 0.0 
500,001 hadi 650,000 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
650,001 hadi 800,000 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Zaidi ya 800,000 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Asilimia 71.1 28.9 100 57.2 26.7 83.9 13.9 2.2 16.1 
Idadi ya Wamiliki 11,421 4,643 16,064 9,195 4,290 13,484 2,226 354 2,580 
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5.2.2 Gharama za Kodi ya Pango kwa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Kimkoa 

Tathmini ya  Sekta Isiyo Rasmi umebaini kuwa ni katika Mkoa wa Lindi peke yake ambapo 

wamiliki wote wanapanga maeneo ya kuendeshea shughuli zao wanalipa pango la chini ya 

Shilingi 50,000. Mkoa wenye asilimia ndogo sana ya wamiliki wanaolipa pango la Shilingi 

50,000 ni Mjini Magharibi (asilimia 19). Katika utafiti huu, imebainika kuwa kwenye Mikoa ya 

Tanzania, asilimia 100 ya watu wa Mkoa wa Lindi wanalipia gharama za pango chini ya 50,000 

na asilimia 19 wapo katika Mkoa wa Mjini Magharib. Asilimia 0 kwenye Mikoa ya Kusini 

Unguja na Kaskazini Pemba ni sawa na kiwango cha watu wasioweza kulipia gharama za pango 

chini ya Shilingi 50,000. 

Vilevile, asilimia 73 ya wamiliki wa shughuli za kiuchumi wa Mkoa wa Mjini Magharibi 

wanalipia kodi za pango kati ya Shilingi 50,000 hadi 200,000 ikilinganishwa na kiwango cha juu 

cha asilimia 47 kwa wamiliki wa Mkoa wa Dar es Salaam wanaolipa kiasi hicho cha kodi ya 

pango kwa Tanzania Bara. Kwa upande wa gharama za kati ya Shilingi 200,000 hadi zaidi ya 

800,000 kiwango cha wamiliki wa biashara wanaoweza kulipia gharama hizo ni wastani wa chini 

ya asilimia 1 katika mikoa yote ya Tanzania (Jedwali Na. 5.4). 
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Jedwali Na. 5.4:  Idadi ya Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi waliopanga (asilimia) kwa Kiwango cha 

Kodi (Shs), Sekta na Eneo, Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Mkoa 
Idadi ya 

Wamiliki Ju
m
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80

0,
00

0
 

Tanzania Bara 
         Dodoma 32,913 100.0 65.7 31.4 2.9 0.0 0.0 0.0 0.0 

Arusha 33,020 100.0 53.3 46.7 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Kilimanjaro 15,051 100.0 85.7 14.3 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Tanga 22,263 100.0 80.0 20.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Morogoro 17,296 100.0 61.1 38.9 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Pwani 3,536 100.0 50.0 25.0 0.0 25.0 0.0 0.0 0.0 

Dar es Salaam 243,290 100.0 45.3 47.2 2.2 3.0 0.0 0.7 1.5 

Lindi 4,857 100.0 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Mtwara 6,984 100.0 66.7 33.3 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Ruvuma 5,172 100.0 83.3 16.7 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Iringa 11,710 100.0 58.3 41.7 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Mbeya 18,431 100.0 78.3 21.7 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Singida 28,511 100.0 86.7 10.0 0.0 3.3 0.0 0.0 0.0 

Tabora 21,161 100.0 85.0 15.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Rukwa 21,785 100.0 97.6 2.4 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Kigoma 4,619 100.0 66.7 33.3 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Shinyanga 17,665 100.0 57.7 42.3 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Kagera 30,466 100.0 86.2 13.8 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Mwanza 32,047 100.0 68.7 31.3 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Mara 20,327 100.0 56.3 43.7 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Manyara 7,691 100.0 70.0 30.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Njombe 14,178 100.0 81.8 18.2 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Katavi 20,748 100.0 85.4 12.2 0.0 0.0 2.4 0.0 0.0 

Simiyu 6,882 100.0 87.5 12.5 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Geita 57,618 100.0 88.7 11.3 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Songwe 2,821 100.0 33.3 33.3 0.0 33.3 0.0 0.0 0.0 

Jumla 701,042 100.0 72.3 24.9 0.2 2.5 0.1 0.0 0.1 

Zanzibar 
         Kaskazini Unguja 1,768 100.0 40.0 60.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Kusini Unguja - - - - - - - - - 
Mjini Magharibi 13,305 100.0 19.2 73.1 3.8 3.8 0.0 0.0 0.0 
Kaskazini Pemba - - - - - - - - - 

Kusini Pemba 990 100.0 50.0 50.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Jumla 16,063 100.0 36.4 61.0 1.3 1.3 0.0 0.0 0.0 
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5.3 Huduma za Msingi Zinazopatikana Katika Maeneo ya Kuendeshea Shughuli za 

Kiuchumi 

Katika utafiti huu, wamiliki wa shughuli mbali mbali za kiuchumi waliulizwa kuhusu huduma za 

msingi zinazopatikana katika maeneo wanapoendeshea shughuli zao za kiuchumi. Uchambuzi 

wa huduma hizo umefanyika kwa sekta na kwa eneo (mijini na vijijini), Tanzania Bara na 

Zanzibar.  

 

5.3.1 Huduma za Msingi Zinazopatikana Katika Maeneo ya Kuendeshea Shughuli za 

Kiuchumi kwa Eneo, Tanzania 

Matokeo ya utafiti huu yameonesha kuwa, kitaifa huduma inayopatikana kwa kiasi kikubwa 

kwenye maeneo ambayo shughuli za kiuchumi zinafanyika ni miundombinu ya barabara 

(asilimia 60) inafuatiwa na miundombinu ya mawasiliano ya simu (asilimia 42) na umeme 

(asilimia 32). Huduma inayopatikana kwa kiwango cha chini kabisa ni miundombinu ya gesi 

(chini ya asilimia 1) inafuatiwa na mafunzo ya kutumia ardhi kupata mtaji (asilimia 1). Hata 

hivyo, ipo tofauti kubwa ya upatikanaji wa huduma za msingi kati ya maeneo ya mijini na 

vijijini, ambapo wamiliki wanaopata huduma ya barabara ni asilimia 72 mijini na asilimia 52 

vijijini. Kwa upande wa mijini, asilimia 51 ya wamiliki wanapata umeme ikilinganishwa na 

asilimia 21 kwa upande wa vijijini. Aidha, huduma ya maji inapatikana kwa asilimia 40 ya 

wamaliki katika maeneo ya mijini na asilimia 18 katika maeneo ya vijijini. Katika Sekta Rasmi 

huduma inayopatikana kwa kiasi kikubwa kwa ajili ya shughuli za kiuchumi ni barabara 

(asilimia 88) ya wamiliki ikifuatiwa na huduma ya umeme (asilimia 68). Kwa upande wa Sekta 

Isiyo Rasmi, huduma inayopatikana kwa kiasi kikubwa kwenye maeneo ya shughuli za kiuchumi 

ni barabara (asilimia 57) ikifuatiwa na huduma ya miundombinu ya mawasiliano ya simu 

(asilimia 42) (Jedwali Na. 5.5). 

 

5.3.2 Huduma za Msingi Zinazopatikana Katika Maeneo ya Kuendeshea Shughuli za 

Kiuchumi Kisekta, Tanzania Bara na Zanzibar 

Kwa upande wa Tanzania Bara, huduma inayopatikana kwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi 

wengi zaidi ni barabara (asilimia 59 ya wamiliki) ikifuatiwa na huduma ya simu (asilimia 42) na 

umeme (asilimia 30). Huduma hizi pia zinapatikana kwa wamiliki wengi katika maeneo ya 

mijini na vijijini na pia kwa Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi.  
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Tofauti na hali ilivyo Tanzania Bara, Zanzibar huduma inayopatikana kwa wamiliki wa shughuli 

za kiuchumi wengi zaidi ni huduma ya barabara (asilimia 86 ya wamiliki) ikifuatiwa na huduma 

ya umeme (asilimia 77) na huduma ya maji safi (asilimia 75). Kwa ujumla, huduma hizi tatu pia 

zinapatikana kwa wamiliki wengi zaidi katika maeneo ya mijini na vijijini na pia kwa Sekta 

Rasmi na Isiyo Rasmi (Jedwali Na. 5.5). 

Huduma za wa miundombinu ya gesi, maji taka na mafunzo ya kutumia ardhi kupata mtaji 

wanazipata wamiliki wachache sana katika Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi, maeneo ya mijini na 

vijijini katika Tanzania Bara na Zanzibar.  

 

 
Jedwali Na. 5.5:  Idadi ya Wamiliki kwa Sekta na Eneo, Asilimia ya Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi 

kwa Sekta na Eneo, Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar,2018  

Huduma 

Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi Sekta Rasmi Sekta Isiyo Rasmi 

Mijini 
na 

Vijijini Mijini Vijijini 

Mijini 
na 

Vijijini Mijini Vijijini 

Mijini 
na 

Vijijini Mijini Vijijini 

Tanzania 
         Umeme 31.7 51.1 20.7 68.0 77.1 52.9 28.9 47.5 19.2 

Maji  safi 25.7 39.9 17.6 52.2 60.2 39.0 23.6 37.1 16.7 
Maji  Taka 4.9 9.7 2.1 13.6 18.0 6.3 4.2 8.5 1.9 
Mafunzo ya kutumia ardhi 
kupata mtaji 0.5 0.7 0.3 1.1 1.1 1.2 0.4 0.6 0.3 
Miundombinu ya mawasiliano 
ya simu 42.4 43.2 42.0 50.8 49.1 53.7 41.8 42.4 41.4 
Barabara 59.6 72.3 52.4 87.5 87.5 87.4 57.4 70.1 50.8 
Miundombinu ya gesi 0.3 0.4 0.2 0.3 0.5 0 0.2 0.4 0.2 
Jumla 8,497,805 3,079,958 5,417,847 612,597 381,003 231,593 7,885,208 2,698,955 5,186,253 

Tanzania Bara 
         Umeme 30.4 49.5 19.8 45.8 31.8 50.8 27.9 46.3 18.5 

Maji  safi 24.3 38.0 16.6 34.6 22.4 35.8 22.5 35.6 15.8 
Maji  Taka 4.9 9.9 2.1 12.2 4.3 6.9 4.2 8.6 1.9 
Mafunzo ya kutumia ardhi 
kupata mtaji 0.5 0.7 0.3 0.8 0.8 1.3 0.4 0.7 0.3 
Miundombinu ya mawasiliano 
ya simu 41.9 42.8 41.4 29.4 33.1 52.8 41.4 42.2 41.0 
Barabara 58.9 71.4 51.9 53.0 54.7 87.4 56.9 69.4 50.4 
Miundombinu ya gesi 0.2 0.4 0.2 0.3 0 0 0.2 0.4 0.2 
Jumla 8,258,247 2,953,854 5,304,393 551,374 339,047 212,327 7,706,873 2,614,807 5,092,066 

Zanzibar 
         Umeme 77.1 89.2 63.7 91 97.9 76.0 72.4 84.9 61.2 

Maji  safi 75.3 85.0 64.6 86.3 91.8 74.4 71.6 81.5 62.6 
Maji  Taka 4.1 5.2 3.0 1.7 2.4 0.0 5.0 6.5 3.6 
Mafunzo ya kutumia ardhi 
kupata mtaji 0.3 0 0.6 0 0 0 0.4 0 0.8 
Miundombinu ya mawasiliano 
ya simu 59.1 51.8 67.3 60.5 58.9 64.0 58.7 48.3 68 
Barabara 85.5 93.8 76.3 94.8 97.9 88.1 82.3 91.7 73.9 
Miundombinu ya gesi 0.3 0 0.6 0 0 0 0.4 0 0.7 
Jumla 239,558 126,104 113,454 61,223 41,956 19,266 178,335 84,148 94,187 

NB: Majibu zaidi ya moja yalikubalika  
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SURA YA 6 

USAJILI WA SHUGHULI ZA KIUCHUMI 

Utafiti umeangalia usajili wa kisheria 

na upatikaji wa leseni kwa wamiliki 

wa shughuli za kiuchumi Tanzania. 

Aidha, utafiti umedadisi manufaa 

wanayopatapa wamiliki wa shughuli 

za kiuchumi kutokana na leseni. Sura 

hii ya ripoti inawasilisha matokeo 

kuhusu usajili wa shughuli za 

kiuchumi kwa kuzingatia aina ya 

shughuli za kiuchumi. Matokeo 

yamezingatia viashiria vinne (4) vya 

usajili ambavyo vilitumika kuhoji wamiliki wa shughuli za kiuchumi kama vilivyooneshwa 

kwenye Jedwali Na. 6.1. hivi ndivyo vinaonesha hali ya usajili ya wamiliki wa shughuli za 

kiuchumi. Sura hii pia inaeleza manufaa ya kuwa na leseni kwa wamiliki wa shughuli za 

kiuchumi Tanzania Bara na Zanzibar.  

 

6.1 Usajili wa Majina na Leseni   

Katika utafiti huu, watu wanaojishughulisha na shughuli mbali mbali za kiuchumi waliulizwa juu 

ya usajili wa majina ya shughuli zao za kiuchumi. Majibu yaliyopatikana ni haya yafuatayo: 

imesajiliwa kisheria lakini haina leseni, ina leseni ya biashara, imesajiliwa na ina leseni ya 

biashara na haijasajiliwa na haina leseni ya biashara. Aidha uchambuzi umefanyika kwa maeneo 

ya mijini na vijijini kwa Tanzania Bara na Zanzibar. 

 

6.1.1 Usajili wa Majina na Leseni Tanzania 

Matokeo katika Jedwali Na. 6.1 yanaonyesha kuwa asilimia 93 ya wamiliki wa shughuli za 

kiuchumi hawajasajiliwa na hawana leseni, asilimia 4 wamesajiliwa na wana lessen, asilimia 2 

wana leseni za biashara na asilimia 1 wamesajiliwa kisheria. Aidha, wengi wa wamiliki walio 

sajili shughuli zao na kupata leseni wanashughulika na biashara za jumla na rejareja; ukarabati 

Muhtasari 

 Wamiliki wa shughuli za kiuchumi Tanzania Bara 

waliosajiliwa kisheria lakini hawana leseni ni asilimia 1.4, 

wenye leseni ya biashara ni asilimia 1.9, waliosajiliwa 

kisheria na wana leseni ya biashara ni asilimia 3.5 na ambao 

hawajasajili na hawana leseni za biashara ni asilimia 93.3;  

 Wamiliki wa shughuli za kiuchumi Zanzibar waliosajiliwa 

kisheria lakini hawana leseni ni asilimia 4.4, wenye leseni ya 

biashara ni asilimia 8.1, waliosajiliwa kisheria na wana 

leseni ya biashara ni asilimia 13.1 na ambao hawajasajili na 

hawana leseni za biashara ni asilimia 74.4; 

 Mikoa yenye idadi kubwa ya wamiliki ambao hawajasajili na 

hawana leseni za biashara  ni Manyara ni asilimia 98 na 

Kusini Unguja ni asilimia 91 wakati mikoa yenye viwango 

vidogo ni Njombe ni asilimia 79 na Mjini Magharibi ni 

asilimia 64. 
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magari na pikipiki (asilimia 1.8) na kufuatiwa na wanaoshughulika na kilimo, misitu na uvuvi 

pamoja na usafirishaji na uhifadhi (asilimia 0.5 kila moja).  

 

 
Jedwali Na. 6.1:  Mgawanyo wa Wamiliki wa Shughuliza za Kiuchumi (asilimia) kwa Shughuli ya 

Kiuchumi na Hali ya Usajili, Tanzania, 2018   

Shughuli ya Kiuchumi Jumla 
Imesajiliwa 

Kisheria  
Ina leseni ya 

Biashara 

Imesajiliwa na 
ina Leseni ya 

biashara 

Haijasajiliwa na 
Haina Leseni ya 

Biashara 

Kilimo, Misitu na Uvuvi 50.2 0.4 0.2 0.5 49.1 

Uchimbaji wa Madini Mawe na Mchanga 1.0 0.0 0.0 0.1 0.9 

Uzalishaji wa Bidhaa 4.4 0.0 0.1 0.1 4.1 

Umeme, Gesi, Gesimvuke na Viyoyozi 0.1 0.0 0.0 0.0 0.1 
Ugavi wa maji, Uzoaji wa maji taka, Uratibu 
wa taka na Shughuli za urekebishaji 0.1 0.0 0.0 0.0 0.1 

Ujenzi 3.0 0.0 0.0 0.1 2.9 
Biashara za Jumla na Rejareja;Ukarabati 
magari na pikipiki 23.6 0.6 1.0 1.8 20.2 

Usafirishaji na kuhifadhi 2.1 0.1 0.4 0.5 1.2 

Huduma za Malazi na Huduma za Chakula 7.2 0.1 0.2 0.2 6.8 

Habari na mawasiliano 0.1 0.0 0.0 0.0 0.1 

Huduma za kifedha na Bima 0.3 0.0 0.0 0.1 0.1 
Shughuli za mali isiyohamishika kwenye 
ardhi 0.2 0.0 0.0 0.0 0.2 
Shughuli za  kitaalamu, Kisayansi na 
Kiufundi 1.0 0.0 0.0 0.0 0.9 

Shughuli za utawala na huduma za usaidizi 0.1 0.0 0.0 0.0 0.1 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za 
lazima za usalama wa jamii 0.1 0.0 0.0 0.0 0.1 

Elimu 0.3 0.0 0.0 0.1 0.2 
Huduma za afya ya binadamu na kazi za 
uhifadhi jamii 0.2 0.1 0.0 0.0 0.1 

Sanaa na Burudani 0.4 0.0 0.0 0.0 0.3 

Shughuli za huduma nyingine 5.1 0.1 0.1 0.2 4.7 
Shughuli za kaya kama muajiri, uzalishaji 
wa bidhaa na huduma mchanganyiko kwa 
ajili ya matumizi ya kaya 0.5 0.0 0.0 0.0 0.5 
Shughuli za mashirika na Jumuia za 
Kimataifa 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Asilimia 100.0 1.4 2.1 3.8 92.7 

Idadi ya Wamiliki 8,497,805 121,986 175,345 319,885 7,880,589 

 

 

6.1.2 Usajili wa Majina na Leseni Tanzania Bara na Zanzibar 

Utafiti umebainisha hali ya usajili wa kisheria na utoaji wa leseni za shughuli za kiuchumi kwa 

Tanzania Bara na Zanzibar. Matokeo katika Jedwali Na. 6.2 yanaonesha kuwa shughuli za 

kiuchumi za Tanzania Bara ambazo zimeshajiliwa kisheria au zina leseni ni asilimia saba (7). 

Matokeo ya Tanzania Bara ni tofauti na ya Zanzibar kwa sababu kwa Zanzibar asilimia 26 ya 
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shughuli za kiuchumi zimesajiliwa kisheria au zina leseni. Matokeo yanaonesha kuwa wamiliki 

wa shughuli za kiuchumi wa Zanzibar wamepiga hatua katika kusajili na kupata leseni ya 

shughuli zao kutoka katika mamlaka zinazohusika kinyume na wamiliki wa shughuli wa 

Tanzania Bara. 

 

Takwimu pia zinaonesha kuwa shughuli za kiuchumi zilizoongoza kwa kuwa na wamiliki 

waliosajiliwa au kupata leseni ni Biashara za jumla na rejareja; Ukarabati wa magari na pikipiki 

ambao ni kwa Tanzania Bara asilimia 3 na Zanzibar ni asilimia 17. Wanafuatiwa na wamiliki wa 

shughuli za kilimo, misitu na uvuvi pamoja na Usafirishaji na kuhifadhi (asilimia 0.9 kila moja) 

na wamiliki wa Huduma za malazi na huduma za chakula (asilimia 0.5) (Jedwali Na. 6.2).  

 

 

Jedwali Na. 6.2:  Mgawanyo wa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi (asilimia) kwa Shughuli ya 

Kiuchumi na Hali ya Usajili, Tanzania  Bara na Zanzibar, 2018 

Shughuli ya Kiuchumi 

Jumla 
Imesajiliwa 

Kisheria  

Ina leseni 
ya 

Biashara 

Imesajiliwa 
na Ina 

Leseni ya 
Biashara 

Haijasajiliwa 
na Haina 

Leseni ya 
Biashara 

Tanzania Bara 

     Kilimo, Misitu na Uvuvi 50.7 0.4 0.1 0.4 49.7 
Uchimbaji wa Madini Mawe na Mchanga 1.0 0.0 0.0 0.1 0.9 
Uzalishaji wa Bidhaa 4.3 0.0 0.1 0.1 4.0 
Umeme, Gesi, Gesimvuke na Viyoyozi 0.1 0.0 0.0 0.0 0.1 
Ugavi wa maji, Uzoaji wa maji taka, Uratibu wa 
taka na Shughuli za urekebishaji 0.1 0.0 0.0 0.0 0.1 
Ujenzi 2.8 0.0 0.0 0.1 2.8 
Biashara za Jumla na Rejareja;Ukarabati 
magari na pikipiki 23.2 0.5 0.9 1.6 20.2 
Usafirishaji na kuhifadhi 2.1 0.1 0.4 0.4 1.2 
Huduma za Malazi na Huduma za Chakula 7.3 0.1 0.2 0.2 6.9 
Habari na mawasiliano 0.1 0.0 0.0 0.0 0.1 
Huduma za kifedha na Bima 0.3 0.0 0.0 0.1 0.1 
Shughuli za mali isiyohamishika kwenye ardhi 0.2 0.0 0.0 0.0 0.2 
Shughuli za  kitaalamu, Kisayansi na Kiufundi 1.0 0.0 0.0 0.0 0.9 
Shughuli za utawala na huduma za usaidizi 0.1 0.0 0.0 0.0 0.1 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za 
lazima za usalama wa jamii 0.1 0.0 0.0 0.0 0.1 
Elimu 0.3 0.0 0.0 0.0 0.2 
Huduma za afya ya binadamu na kazi za 
uhifadhi jamii 0.2 0.1 0.0 0.0 0.1 
Sanaa na Burudani 0.4 0.0 0.0 0.0 0.4 
Shughuli za huduma nyingine 5.2 0.1 0.1 0.2 4.8 
Shughuli za kaya kama muajiri, uzalishaji wa 
bidhaa na huduma mchanganyiko kwa ajili ya 
matumizi ya kaya 0.5 0.0 0.0 0.0 0.5 
Shughuli za mashirika na Jumuia za Kimataifa 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Asilimia 100.0 1.4 1.9 3.5 93.3 
Idadi ya Wamiliki 8,258,247 111,504 155,896 288,592 7,702,254 
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Shughuli ya Kiuchumi 

Jumla 
Imesajiliwa 

Kisheria  

Ina leseni 
ya 

Biashara 

Imesajiliwa 
na Ina 

Leseni ya 
Biashara 

Haijasajiliwa 
na Haina 

Leseni ya 
Biashara 

Zanzibar 

     Kilimo, Misitu na Uvuvi 32.7 0.2 1.2 2.1 29.2 
Uchimbaji wa Madini Mawe na Mchanga 0.6 0.0 0.0 0.0 0.6 
Uzalishaji wa Bidhaa 9.5 0.2 0.8 0.2 8.2 
Umeme, Gesi, Gesimvuke na Viyoyozi 0.8 0.0 0.0 0.0 0.8 
Ugavi wa maji, Uzoaji wa maji taka, Uratibu wa 
taka na Shughuli za urekebishaji 0.4 0.0 0.0 0.0 0.4 
Ujenzi 8.8 0.0 0.0 0.0 8.8 
Biashara za Jumla na Rejareja;Ukarabati 
magari na pikipiki 37.9 3.5 5.3 8.2 20.9 
Usafirishaji na kuhifadhi 2.0 0.3 0.2 1.3 0.2 
Huduma za Malazi na Huduma za Chakula 3.6 0.2 0.4 0.2 2.8 
Habari na mawasiliano 0.1 0.0 0.0 0.0 0.1 
Huduma za kifedha na Bima 0.1 0.0 0.0 0.1 0.0 
Shughuli za mali isiyohamishika kwenye ardhi 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Shughuli za  kitaalamu, Kisayansi na Kiufundi 0.2 0.0 0.0 0.0 0.2 
Shughuli za utawala na huduma za usaidizi 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za 
lazima za usalama wa jamii 0.4 0.0 0.0 0.0 0.4 
Elimu 0.6 0.0 0.0 0.4 0.2 
Huduma za afya ya binadamu na kazi za 
uhifadhi jamii 0.2 0.0 0.0 0.0 0.2 
Sanaa na Burudani 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Shughuli za huduma nyingine 2.0 0.0 0.1 0.4 1.4 
Shughuli za kaya kama muajiri, uzalishaji wa 
bidhaa na huduma mchanganyiko kwa ajili ya 
matumizi ya kaya 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Shughuli za mashirika na Jumuia za Kimataifa 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Asilimia 100.0 4.4 8.1 13.1 74.4 
Idadi ya Wamiliki 239,558 10,482 19,448 31,293 178,335 

 

6.1.3 Usajili wa Majina na Leseni Kimkoa 

Matokeo katika Jedwali Na.6.3 yanaonesha kuwa usajili wa kisheria na utoaji wa leseni bado ni 

changamoto katika mikoa mingi ya Tanzania. Utafiti umebaini kuwa wamiliki wa shughuli za 

kiuchumi wasio sajiliwa au kuwa na leseni ni kati ya asilimia 64 za Mkoa wa Mjini Magharibi na 

asilimia 99 za Mkoa wa Manyara. Aidha, shughuli zilizosajiliwa au zenye leseni ni chache na 

zinatofautiana kutoka mkoa mmoja hadi mwingine. 
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Jedwali Na. 6.3: Mgawanyo  wa Wamiliki wa Shughuli Za Kiuchumi (asilimia) kwa Mkoa na Hali ya 

Usajili, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Mkoa 

 
Hali ya Usajili 

Jumla Imesajiliwa Kisheria  
Ina Leseni ya 

Biashara 

Imesajiliwa na 
ina Leseni ya 

Biashara 

Haijasajiliwa na Haina 
Leseni ya Biashara 

Tanzania Bara 
     

Dodoma 100.0 0.5 3.5 3.3 92.7 
Arusha 100.0 2.0 0.6 5.8 91.6 
Kilimanjaro 100.0 1.1 7.9 5.6 85.4 
Tanga 100.0 0.8 1.4 1.7 96.1 
Morogoro 100.0 1.9 1.0 4.5 92.6 
Pwani 100.0 5.7 1.9 6.2 86.3 
Dar es Salaam 100.0 1.8 3.7 6.4 88.1 
Lindi 100.0 5.7 5.7 5.7 83.0 
Mtwara 100.0 1.5 0.6 0.6 97.3 
Ruvuma 100.0 7.4 0.3 0.6 91.7 
Iringa 100.0 0.0 0.8 5.1 94.1 
Mbeya 100.0 0.4 0.7 2.3 96.6 
Singida 100.0 1.9 0.3 5.8 92.0 
Tabora 100.0 5.1 0.0 5.1 89.7 
Rukwa 100.0 0.4 0.4 1.5 97.6 
Kigoma 100.0 0.5 1.0 2.8 95.7 
Shinyanga 100.0 0.2 2.6 1.2 95.9 
Kagera 100.0 0.9 3.1 7.6 88.3 
Mwanza 100.0 0.6 1.2 4.3 93.9 
Mara 100.0 0.0 11.4 5.7 83.0 
Manyara 100.0 0.3 0.5 0.8 98.5 
Njombe 100.0 2.7 12.0 6.7 78.7 
Katavi 100.0 1.0 4.2 4.7 90.1 
Simiyu 100.0 0.0 0.3 1.9 97.8 
Geita 100.0 0.3 0.5 1.5 97.7 
Songwe 100.0 0.0 3.6 2.0 94.4 

Asilimia 100.0 1.4 1.9 3.5 93.3 
Idadi ya Wamiliki  8,258,247 111,503 155,897 288,589 7,702,255 

Zanzibar 
     Kaskazini Unguja 100 0.0 2.2 18.5 79.3 

Kusini Unguja 100 2.5 2.5 5.0 90.0 
Mjini Magharibi 100 7.5 9.9 18.4 64.2 
Kaskazini Pemba 100 2.7 4.4 3.5 89.4 
Kusini Pemba 100 1.7 18.6 8.5 71.2 

Asilimia 100 4.4 8.1 13.1 74.4 
Idadi ya Wamiliki 239,558 10,482 19,448 31,293 178,335 

 

6.2 Manufaa ya Kuwa na Leseni  

Katika eneo hili utafiti ulitaka kujua manufaa wanayopata wamiliki wa shughuli za kiuchumi 

wenye leseni. Manufaa yaliyoorodheshwa ni kutambulika kisheria, kupata mkopo kutoka taasisi 

za fedha, kupata wateja wengi zaidi na manufaa mengine. Aidha, uchambuzi umefanyika kwa 

eneo (mijini na vijijini) na Mkoa Tanzania Bara na Zanzibar. 
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6.2.1 Manufaa ya Kuwa na Leseni Tanzania 

Jedwali Na 6.4 linaonesha aina za manufaa kwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi wenye leseni. 

Matokeo yanaonesha kuwa, idadi kubwa ya wenye leseni (asilimia 62.1) walitaja kutambulika 

kisheria kama manufaa wanayoyapata kutokana na kuwa na leseni hizo. Asilimia 23.0 walitaja 

uwezekano wa kupata mikopo kutoka taasisi za fedha kama manufaa ya kuwa na leseni. Hakuna 

tofauti ya mgawanyo wa manufaa yanayopatikana kwa kuwa na leseni kati ya mijini na vijijini.  

 

 
Jedwali Na. 6.4:  Mgawanyo wa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Wenye Leseni (asilimia) kwa 

Manufaa ya Kuwa na Leseni na Eneo, Tanzania, 2018  

Manufaa ya Kuwa na Leseni Jumla Mijini na Vijijini Mijini Vijijini 

Kutambulika kisheria  464,540   62.1   64.8   63.0  

Mkopo kutoka taasisi za fedha  157,775   23.0   18.4   21.4  

Kupata wateja wengi zaidi  75,016   11.2   8.2   10.2  

Manufaa mengine  39,891   3.8   8.5   5.4  

Asilimia  100.0   100.0   100.0   100.0  

Idadi ya Wamiliki Wenye Leseni 737,222 495,229 480,731 256,492 

NB:Matokeo yametokana na swali la dodoso ambalo wahojiwa waliruhusiwa kuchagua jibu 

zaidi ya moja.  

 

6.2.2 Manufaa ya Kuwa na Leseni Tanzania Bara na Zanzibar 

Jedwali Na 6.5 linaonesha kuwa asilimia 63 ya wenye leseni Tanzania Bara wanapata manufaa 

ya kutambulika kisheria ikilinganishwa na asilimia 11 wanaopata manufaa ya kuwa na wateja 

wengi. Kwa upande wa Zanzibar, asilimia 66 ya wenye leseni wanapata manufaa ya kutambulika 

kisheria ikilinganishwa na asilimia 6 wanaopata manufaa ya kuwa na wateja wengi. Hali hii pia 

imeonekana katika mgawanyo wa wamiliki wa shughuli za kiuchumi katika maeneo ya mijini na 

vjijini.  
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Jedwali Na. 6.5:  Mgawanyo wa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Wenye Leseni (asilimia) kwa 

Manufaa ya Kuwa na Leseni na Eneo, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018  

Manufaa ya Kuwa na Leseni Idadi Mijini na Vijijini Mijini Vijijini 

Tanzania Bara 
    Kutambulika kisheria 414,822 62.7 40.0 22.6 

Mkopo kutoka taasisi za fedha 137,042 20.7 14.5 6.2 

Kupata wateja wengi zaidi 70,244 10.6 7.6 3.0 

Manufaa mengine 39,891 6.0 2.7 3.3 

Idadi ya Wamiliki Wenye Leseni 661,999 100.0 64.9 35.1 

Zanzibar 
    Kutambulika kisheria 49,718 66.1 44.2 21.9 

Mkopo kutoka taasisi za fedha 20,734 27.6 19.4 8.2 

Kupata wateja wengi zaidi 4,772 6.3 4.7 1.7 

Idadi ya Wamiliki Wenye Leseni 75,224 100 68.3 31.7 

NB:Matokeo yametokana na swali la dodoso ambalo wahojiwa waliruhusiwa kuchagua jibu 

zaidi ya moja.  

 

 

6.2.3 Manufaa ya Kuwa na Leseni Kimkoa 

Matokeo yanaonesha kuwa manufaa yatokanayo na kuwa na leseni kwa wamiliki wa shughuli za 

kiuchumi katika mikoa ya Tanzania ni kutambulika kisheria na kupata mikopo katika taasisi za 

fedha. Manufaa haya yakichambuliwa katika ngazi ya mkoa yanatofautiana kutoka mkoa mmoja 

hadi mwingine. Matokea katika Jedwali Na.6.6 yanaonesha kuwa wastani wa asilimia 50 hadi 

100 ya wamiliki wa shughuli za kiuchumi katika mikoa yote  wanapata manufaa ya kutambulika 

kisheria. Utafiti pia umebaini kwamba  manufaa ya kupata mikopo kutoka taasisi za fedha 

yanatofautiana kwa viwango kati ya asilimia 6 kwa Mkoa wa Mwanza hadi asilimia 36 kwa 

Mkoa wa Iringa.   
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Jedwali Na 6.6:  Idadi ya Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Wenye Leseni kwa Mkoa na Mgawanyo 

wa Wamiliki (asilimia) kwa Mkoa na Aina ya Manufaa ya Kuwa na Leseni, Tanzania, 

Bara na Zanzibar, 2018 

Mkoa Idadi ya 
Wamiliki 
Wenye 
Leseni 

Manufaa ya Kuwa na Leseni 

A
si

lim
ia

 

K
u

ta
m

b
u

lik
a 

 k
is

h
er

ia
 

M
ko

p
o

 k
u

to
ka

  

T
aa

si
si

 z
a 

fe
d

h
a 

K
u

p
at

a 
w

at
ej

a 

 w
en

g
i z

ai
d

i 

M
an

u
fa

a 
 

m
en

g
in

e
 

Tanzania Bara             
Dodoma 26,330 100.0 89.3 10.7 0.0 0.0 
Arusha 28,617 100.0 79.5 12.8 7.7 0.0 
Kilimanjaro 25,802 100.0 100.0 0.0 0.0 0.0 
Tanga 21,520 100.0 75.9 17.2 3.4 3.4 
Morogoro 29,787 100.0 48.4 22.6 19.4 9.7 
Pwani 30,940 100.0 45.7 20.0 14.3 20 
Dar es Salaam 164,016 100.0 52.8 26.1 16.7 4.4 
Lindi 7,772 100.0 75.0 25.0 0.0 0.0 
Mtwara 8,148 100.0 57.1 28.6 14.3 0.0 
Ruvuma 3,448 100.0 75.0 25.0 0.0 0.0 
Iringa 10,734 100.0 63.6 36.4 0.0 0.0 
Mbeya 27,246 100.0 64.7 26.5 5.9 2.9 
Singida 29,461 100.0 61.3 35.5 3.2 0.0 
Tabora 11,638 100.0 72.7 18.2 0.0 9.1 
Rukwa 6,376 100.0 75.0 8.3 16.7 0.0 
Kigoma 41,570 100.0 33.3 18.5 18.5 29.6 
Shinyanga 14,268 100.0 85.7 0.0 14.3 0.0 
Kagera 37,819 100.0 63.9 11.1 11.1 13.9 
Mwanza 35,050 100.0 77.1 5.7 14.3 2.9 
Mara 29,220 100.0 60.9 26.1 8.7 4.3 
Manyara 6,153 100.0 62.5 25.0 12.5 0.0 
Njombe 11,599 100.0 66.7 27.8 5.6 0.0 
Katavi 9,109 100.0 77.8 11.1 11.1 0.0 
Simiyu 9,463 100.0 72.7 27.3 0.0 0.0 
Geita 15,220 100.0 33.0 16.5 4.1 4.1 
Songwe 20,689 100.0 63.6 36.4 0.0 0.0 

Jumla 661,999 100.0 62.7 20.7 10.6 6.0 

Zanzibar             
Kaskazini 
Unguja 

9,196 100.0 73.1 23.1 3.8 0.0 

Kusini Unguja 2,019 100.0 100.0 0.0 0.0 0.0 
Mjini Magharibi 48,104 100.0 61.7 34 4.3 0.0 
Kaskazini 
Pemba 

6,003 100.0 56.3 12.5 31.3 0.0 

Kusini Pemba 9,900 100.0 80.0 15.0 5.0 0.0 
Jumla 75,224 100.0 66.1 27.6 6.3 0.0 

NB:Matokeo yametokana na swali la dodoso ambalo wahojiwa waliruhusiwa kuchagua jibu 

zaidi ya moja.  
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SURA YA 7 

SHUGHULI ZA KIUCHUMI KATIKA SEKTA RASMI NA ISIYO RASMI 

Sehemu hii ya ripoti inaelezea 

matokeo ya taarifa za shughuli za 

kiuchumi kwa kuzingatia 

mgawanyo wa sekta. Matokeo 

yanahusu shughuli za kiuchumi 

katika Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi 

Tanzania Bara na Zanzibar. Aidha, 

sehemu hii inaelezea umiliki wa 

shughuli za kiuchumi kwa jinsi na 

umri wa wamiliki wa shughuli za 

kiuchumi katika Tanzania Bara na Zanzibar.  

 

Kama ilivyofafanuliwa katika Sura ya Kwanza ya ripoti hii, Sekta Isiyo Rasmi inajumuisha 

shughuli za kiuchumi zinazomilikiwa na watu binafsi au kaya ambazo hazijasajiliwa kwenye 

vyombo vya kisheria na zisizo na leseni za biashara.  

  

7.1 Shughuli za Kiuchumi Kisekta  

Utafiti ulitaka kujua hali ya Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi kupitia wamiliki wa shughuli za 

kiuchumi. Aidha uchambuzi umefanyika kwa aina ya shughuli na mkoa katika Tanzania, 

Tanzania Bara na Zanzibar. 

 

7.1.1 Shughuli za Kiuchumi kwa Sekta Tanzania  

Matokeo yanaonesha kuwa asilimia 7.2 ya wamiliki wa shughuli za uchumi wa Tanzania wapo 

katika Sekta Rasmi na asilimia 92.8 wapo katika Sekta Isiyo Rasmi. Shughuli za kiuchumi 

ambazo zina asilimia kubwa zaidi ya wamiliki ni Kilimo, misitu na uvuvi katika Sekta Isiyo 

Rasmi (asilimia 49) zikifuatiwa na shughuli za Biashara ya jumla na rejareja: ukarabati magari 

na pikipiki katika Sekta Isiyo Rasmi (asilimia 20). Mgawanyo wa asilimia kwa shughuli zingine 

za kiuchumi kisekta umeonyeshwa katika Jedwali Na. 7.1. 

Muhtasari 

 Mchango wa Sekta Isiyo Rasmi katika wamiliki wa shughuli za 

kiuchumi ni asilimia 92.8 kwa Tanzania, Tanzania Bara 

asilimia 93.3 na asilimia 74.4 kwa Zanzibar ; 

 Shughuli za Kilimo, misitu na uvuvi; Biashara za jumla na 

rejareja: ukarabati magari na pikipiki; na Huduma za malazi 

na chakula ndizo zenye wamiliki wengi katika Sekta Isiyo 

Rasmi kwa Tanzania Bara na Zanzibar;  

 Mikoa yenye asilimia kubwa zaidi ya wamiliki wa shughuli za 

kiuchumi katika Tanzania Bara ni Manyara (asilimia 98.5), 

Simiyu (asilimia 97.8), Geita asilimia 97.7, Rukwa asilimia 

97.6, Mtwara asilimia 97.3, Mbeya asilimia 96.6, Tanga 

asilimia 96.1 na Shinyanga asilimia 95.9. Kwa upande wa 

Zanzibar, Mkoa wa Kusini Unguja (asilimia 90) ndio wenye 

asilimia kubwa zaidi ya wamiliki. 
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Jedwali Na. 7.1:  Mgawanyo (asilimia) wa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi kwa Aina ya Shughuli na 

Sekta, Tanzania, 2018 

Shughuli ya Kiuchumi Jumla Sekta Rasmi Sekta Isiyo Rasmi 

Shughuli za kilimo cha mazao uvuvi ufugaji na mazo ya misitu 50.2 1.0 49.2 

Shughuli za uchimbaji madini mawe na mchanga 1.0 0.1 0.9 

Shughuli za utengenezaji wa bidhaa 4.4 0.3 4.1 

Umeme gesi, mvuke na viyoyozi 0.1 0.0 0.1 
Ugavi wa maji uzoaji wa taka uratibu wa taka na shughuli za 
urekebishaji 0.1 0.0 0.1 

Ujenzi 3.0 0.1 2.9 

Biashara za jumla na rejareja; ukarabati magari na pikipiki 23.6 3.5 20.2 

Usafirishaji na Uhifadhi 2.1 0.9 1.2 

Shughuli za huduma za malazi na huduma ya chakula 7.2 0.4 6.8 

Habari na mawasiliano 0.1 0.0 0.1 

Shughuli za huduma za kifedha na Bima 0.3 0.1 0.1 

Shughuli za mali ardhi 0.2 0.0 0.2 

Shughuli za  kitaalamu kisayansi na kiufundi 1.0 0.1 0.9 

Shughuli za utawala na huduma za usaidizi 0.1 0.0 0.1 
Utawala wa umma na ulinzi; na huduma za lazima za usalama 
wa jamii 0.1 0.0 0.1 

Elimu 0.3 0.1 0.2 

Huduma za afya ya binadamu na kazi za uhifadhi jamii 0.2 0.1 0.1 

Sanaa Burudani 0.4 0.1 0.3 

Shughuli za huduma nyingine 5.1 0.4 4.7 
Shughuli za kaya kama muajiri uzalishaji wa bidhaa na huduma 
mchanganyiko kwa ajili ya matumizi ya kaya 0.5 0.0 0.5 

Shughuli za mashirika na jumuia za kimataifa 0.0 0.0 0.0 

Jumla 100.0 7.2 92.8 

Jumla ya Wamiliki 8,497,805 612,597 7,885,208 

 

 

7.1.2 Shughuli za Kiuchumi kwa Sekta Tanzania Bara. 

Jedwali Na. 7.2 linaonesha kuwa mgawanyo wa wamiliki wa shughuli za kiuchumi kwa aina ya 

shughuli na sekta kwa Tanzania Bara hautofautiana sana na wa Tanzania nzima. Asilimia 7.2 ya 

wamiliki wa shughuli za uchumi wa Tanzania Bara wapo katika Sekta Rasmi na asilimia 92.8 

wapo katika Sekta Isiyo Rasmi. (Jedwali Na. 7.2) 
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Jedwali Na. 7.2:  Mgawanyo (asilimia) wa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi kwa Aina ya Shughuli na 

Sekta, Tanzania Bara, 2018 

Shughuli ya kiuchumi Jumla Sekta Rasmi Sekta Isiyo Rasmi 

Kilimo, Misitu na Uvuvi 32.7 3.5 29.2 

Uchimbaji wa Madini Mawe na Mchanga 0.6 0.0 0.6 

Uzalishaji wa Bidhaa 9.5 1.3 8.2 

Umeme, Gesi, Gesimvuke na Viyoyozi 0.8 0.0 0.8 
Ugavi wa maji, Uzoaji wa maji taka, Uratibu wa taka na 
Shughuli za urekebishaji 0.4 0.0 0.4 

Ujenzi 8.8 0.0 8.8 

Biashara za Jumla na Rejareja;Ukarabati magari na pikipiki 37.9 17.0 20.9 

Usafirishaji na kuhifadhi 2.0 1.8 0.2 

Huduma za Malazi na Huduma za Chakula 3.6 0.8 2.8 

Habari na mawasiliano 0.1 0.0 0.1 

Huduma za kifedha na Bima 0.1 0.1 0.0 

Shughuli za mali isiyohamishika kwenye ardhi 0.0 0.0 0.0 

Shughuli za  kitaalamu, Kisayansi na Kiufundi 0.2 0.0 0.2 

Shughuli za utawala na huduma za usaidizi 0.0 0.0 0.0 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za lazima za usalama 
wa jamii 0.4 0.0 0.4 

Elimu 0.6 0.4 0.2 

Huduma za afya ya binadamu na kazi za uhifadhi jamii 0.2 0.0 0.2 

Sanaa na Burudani 0.0 0.0 0.0 

Shughuli za huduma nyingine 2.0 0.6 1.4 
Shughuli za kaya kama muajiri, uzalishaji wa bidhaa na huduma 
mchanganyiko kwa ajili ya matumizi ya kaya 0.0 0.0 0.0 

Shughuli za mashirika na Jumuia za Kimataifa 0.0 0.0 0.0 

Jumla 100.0 26.0 74.0 

Idadi ya Wamiliki 8,258,247 551,374 7,706,873 

 

 

7.1.3 Shughuli za Kiuchumi kwa Sekta Zanzibar. 

Jedwali Na. 7.3 linaonesha wamiliki wa shughuli za kiuchumi wa Zanzibar kwa aina ya shughuli 

na sekta. Matokeo yanaonesha kuwa, asilimia 25.6 ya wamiliki wa shughuli za kiuchumi wapo 

kwenye Sekta Isiyo Rasmi (asilimia 29.2) na asilimia 74.4 wapo kwenye Sekta Rasmi.  
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Jedwali Na. 7.3:  Mgawanyo  wa Wamiliki (asilimia) wa Shughuli za Kiuchumi kwa Aina ya Shughuli na 

Sekta, Zanzibar, 2018 

Shughuli ya kiuchumi Jumla  Sekta Rasmi Sekta Isiyo Rasmi 

Kilimo, Misitu na Uvuvi 32.7 3.5 29.2 

Uchimbaji wa Madini Mawe na Mchanga 0.6 0.0 0.6 

Uzalishaji wa Bidhaa 9.5 1.3 8.2 

Umeme, Gesi, Gesimvuke na Viyoyozi 0.8 0.0 0.8 
Ugavi wa maji, Uzoaji wa maji taka, Uratibu wa taka na 
Shughuli za urekebishaji 0.4 0.0 0.4 

Ujenzi 8.8 0.0 8.8 

Biashara za Jumla na Rejareja;Ukarabati magari na pikipiki 37.9 17.0 20.9 

Usafirishaji na kuhifadhi 2.0 1.8 0.2 

Huduma za Malazi na Huduma za Chakula 3.6 0.8 2.8 

Habari na mawasiliano 0.1 0.0 0.1 

Huduma za kifedha na Bima 0.1 0.1 0.0 

Shughuli za  kitaalamu, Kisayansi na Kiufundi 0.2 0.0 0.2 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za lazima za usalama 
wa jamii 0.4 0.0 0.4 

Elimu 0.6 0.4 0.2 

Huduma za afya ya binadamu na kazi za uhifadhi jamii 0.2 0.0 0.2 

Shughuli za huduma nyingine 2.0 0.6 1.4 

Jumla 100.0 25.6 74.4 

Idadi ya Wamiliki 239,558 61,223 178,335 

 

 

7.1.4 Shughuli za Kiuchumi kwa Sekta Kimkoa. 

Takwimu katika Jedwali Na 7.3 na Kielelezo Na. 7.1 zinaonesha kuwa katika mikoa yote ya Tanzania 

Bara na Zanzibar wamiliki wengi zaidi wa shughuli za kiuchumi wanaendesha shughuli zao katika Sekta 

Isiyo Rasmi. Kwa mikoa ya Tanzania Bara, wamiliki wanaendesha shughuli zao katika Sekta Isiyo Rasmi 

Mkoa ni kati ya asilimia 78.7 katika Mkoa wa Njombe na asilimia 98.5 katika Mkoa wa Manyara. Kwa 

mikoa ya Zanzibar Sekta Isiyo Rasmi ni kati ya asilimi 64.2 kwa Mkoa wa Mjini Magharibi na asilimia 

90.0 kwa Mkoa wa Kusini Unguja. Matokeo zaidi yamo katika Jedwali Na. 7.4 na Kielelezo Na. 7.1. 
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Jedwali Na. 7.4:  Idadi ya Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi kwa Mkoa na Mgawanyo wa Wamiliki 

(asilimia) kwa Mkoa na Sekta, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Mkoa 
Idadi ya 
Wamiliki 

Asilimia ya Wamiliki Kimkoa Asilimia ya wamiliki Kitaifa 

Jumla Rasmi Isiyo Rasmi Jumla Rasmi 
Isiyo 

Rasmi 

Tanzania Bara 
       

Dodoma 346,058 100.0 7.3 92.7 4.2 0.3 3.9 

Arusha 367,618 100.0 8.4 91.6 4.5 0.4 4.1 

Kilimanjaro 191,363 100.0 14.6 85.4 2.3 0.3 2 

Tanga 534,304 100.0 3.9 96.1 6.5 0.3 6.2 

Morogoro 296,909 100.0 7.4 92.6 3.6 0.3 3.3 

Pwani 186,524 100.0 13.7 86.3 2.3 0.3 1.9 

Dar Es Salaam 954,026 100.0 11.9 88.1 11.6 1.4 10.2 

Lindi 51,487 100.0 17.0 83.0 0.6 0.1 0.5 

Mtwara 391,120 100.0 2.7 97.3 4.7 0.1 4.6 

Ruvuma 292,219 100.0 8.3 91.7 3.5 0.3 3.2 

Iringa 115,151 100.0 5.9 94.1 1.4 0.1 1.3 

Mbeya 586,585 100.0 3.4 96.6 7.1 0.2 6.9 

Singida 297,463 100.0 8.0 92.0 3.6 0.3 3.3 

Tabora 185,155 100.0 10.3 89.7 2.2 0.2 2 

Rukwa 244,418 100.0 2.4 97.6 3.0 0.1 2.9 

Kigoma 612,784 100.0 4.3 95.7 7.4 0.3 7.1 

Shinyanga 334,963 100.0 4.1 95.9 4.1 0.2 3.9 

Kagera 234,270 100.0 11.7 88.3 2.8 0.3 2.5 

Mwanza 488,713 100.0 6.1 93.9 5.9 0.4 5.6 

Mara 111,798 100.0 17.0 83.0 1.4 0.2 1.1 

Manyara 306,118 100.0 1.5 98.5 3.7 0.1 3.7 

Njombe 48,334 100.0 21.3 78.7 0.6 0.1 0.5 

Katavi 97,160 100.0 9.9 90.1 1.2 0.1 1.1 

Simiyu 314,844 100.0 2.2 97.8 3.8 0.1 3.7 

Geita 433,764 100.0 2.3 97.7 5.3 0.1 5.1 

Songwe 235,099 100.0 5.6 94.4 2.8 0.2 2.7 

Asilimia 
 

100.0 6.7 93.3 100.0 6.7 93.3 

Idadi 8,258,247 8,258,247 555,993 7,702,255 8,258,247 555,993 7,702,255 

Zanzibar 
       

Kaskazini 
Unguja 

32,539 100.0 20.7 79.3 13.6 2.8 10.8 

Kusini Unguja 26,922 100.0 10.0 90.0 11.2 1.1 10.1 

Mjini Magharibi 108,491 100.0 35.8 64.2 45.3 16.2 29.1 

Kaskazini 
Pemba 

42,401 
100.0 

10.6 89.4 17.7 1.9 15.8 

Kusini Pemba 29,205 100.0 28.8 71.2 12.2 3.5 8.7 

Asilimia 
 

100.0 25.6 74.4 100 25.6 74.4 

Idadi 239,558 239,558 61,223 178,335 239,558 61,223 178,335 
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Kielelezo Na. 7.1:  Asilimia ya Wamiliki wa Shughuli wa Kiuchumi Katika Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi 

kwa Mkoa, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

 

Chanzo: Jedwali Na. 7.5   

 

7.2 Umiliki wa Shughuli za Kiuchumi kwa Sekta na Jinsi 

Utafiti ulitaka kujua hali ya umiliki wa shughuli za kiuchumi kwa sekta na jinsi, katika , 

Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar. Maelezo zaidi yametolewa kwenye vipengele Na. 7.2.1 

hadi 7.2.3. 

 

7.2.1 Umiliki wa Shughuli za Kiuchumi kwa Sekta na Jinsi Tanzania. 

Matokeo katika Jedwali Na. 7.5 yanaonesha kuwa katika Sekta Isiyo wanaume wamiliki 

(asilimia 61.6) ni wengi kuliko wamiliki wanawake (asilimia 38.4). Wanaume wamiliki wengi 

katika sekta Isiyo Rasmi wamo zaidi katika shughuli za Kilimo, misitu na uvuvi (asilimia 39.2)  

wanafuatiwa na walio katika Shughuli za biashara za jumla na rejareja; ukarabati magari na 

pikipiki (9.4 asilimia). Kwa upande wa Sekta Rasmi pia wanaume wamiliki (asilimia 77.4) ni 

wengi kuliko wanawake wamiliki (asilimia 22.6). 
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Jedwali Na. 7.6:  Mgawanyo (asilimia) wa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi kwa Aina ya Shughuli, 

Sekta na Jinsi,Tanzania, 2018  

Shughuli ya kiuchumi 
Sekta Zote Sekta Rasmi Sekta Isiyo Rasmi 

Jumla Me Ke Jumla Me Ke Jumla Me Ke 

Shughuli za kilimo cha mazao uvuvi ufugaji na 
mazo ya misitu 50.2 37.2 13.0 13.5 11.1 2.3 53.0 39.2 13.8 

Shughuli za uchimbaji madini mawe na mchanga 1.0 0.8 0.2 1.3 1.3 0.0 1.0 0.8 0.2 
Shughuli za utengenezaji wa bidhaa 4.4 2.4 2.0 3.9 3.2 0.7 4.5 2.3 2.2 
Umeme gesimvuke na viyoyozi 0.1 0.1 0.0 0.7 0.3 0.4 0.1 0.1 0.0 
Ugavi wa majiuzoaji wa taka uratibu wa taka na 
shughuli za urekebishaji 0.1 0.0 0.1 0.4 0.1 0.3 0.1 0.0 0.0 
Ujenzi 3.0 3.0 0.0 1.0 1.0 0.0 3.2 3.1 0.0 
Biashara za jumla na rejareja;ukarabati magari na 
pikipiki 23.6 11.3 12.4 47.9 35.6 12.3 21.8 9.4 12.4 
Usafirishaji na Uhifadhi 2.1 2.1 0.1 13.0 12.5 0.6 1.3 1.3 0.0 
Shughuli za huduma za malazi na huduma ya 
chakula 7.2 1.4 5.9 6.1 3.5 2.6 7.3 1.2 6.1 
Habari na mawasiliano 0.1 0.1 0.0 0.4 0.2 0.1 0.1 0.1 0.0 
Shughuli za huduma za kifedha na Bima 0.3 0.2 0.1 1.7 1.1 0.6 0.1 0.1 0.1 
Shughuli za mali ardhi 0.2 0.1 0.1 0.0 0.0 0.0 0.2 0.1 0.1 

Shughuli za  kitaalamu kisayansi na kiufundi 1.0 0.8 0.2 0.8 0.6 0.2 1.0 0.8 0.2 

Shughuli za utawala na huduma za usaidizi 0.1 0.1 0.0 0.2 0.2 0.0 0.1 0.0 0.0 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za lazima 
za usalama wa jamii 0.1 0.1 0.0 0.0 0.0 0.0 0.1 0.1 0.0 
Elimu 0.3 0.2 0.1 0.9 0.8 0.1 0.2 0.2 0.1 
Huduma za afya ya binadamu na kazi za uhifadhi 
jamii 0.2 0.1 0.1 1.3 0.8 0.4 0.1 0.1 0.0 
Sanaa Burudani 0.4 0.3 0.1 0.9 0.8 0.1 0.4 0.2 0.1 
Shughuli za huduma nyingine 5.1 2.5 2.6 5.6 4.0 1.6 5.0 2.3 2.7 
Shughuli za kaya kama muajiriuzalishaji wa 
bidhaa na huduma mchanganyiko kwa ajili ya 
matumizi ya kaya 0.5 0.2 0.3 0.5 0.4 0.2 0.5 0.2 0.3 

Shughuli za mashirika na jumuia za kimataifa 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Asilimia 100.0 62.8 37.2 100.0 77.4 22.6 100.0 61.6 38.4 
Idadi ya wamiliki  8,497,805 5,334,054 3,163,751 612,597 474,139 138,458 7,885,208 4,859,915 3,025,293 

 

 

7.2.2 Umiliki wa Shughuli za Kiuchumi kwa Sekta na Jinsi, Tanzania Bara  

Jedwali Na. 7.6 linaonesha kuwa umiliki wa shughuli za kiuchumi kwa aina ya shughuli, sekta 

na jinsi kwa Tanzania Bara haupishani sana na wa Tanzania (Jedwali Na. 7.5). 
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Jedwali Na. 7.7:  Mgawanyo (asilimia) wa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi kwa Aina ya 

Shughuli,Sekta na Jinsi, Tanzania Bara, 2018  

Shughuli ya kiuchumi 
Sekta Zote Sekta Rasmi Sekta Isiyo Rasmi 

Jumla Me Ke Jumla Me Ke Jumla Me Ke 

Shughuli za kilimo cha mazao uvuvi ufugaji 
na mazo ya misitu 50.7 37.6 13.1 13.4 10.9 2.6 53.3 39.5 13.9 
Shughuli za uchimbaji madini mawe na 
mchanga 1.0 0.8 0.2 1.4 1.4 0.0 1.0 0.8 0.2 
Shughuli za utengenezaji wa bidhaa 4.3 2.3 1.9 3.8 3.0 0.7 4.3 2.3 2.0 
Umeme gesimvuke na viyoyozi 0.1 0.1 0.0 0.8 0.3 0.4 0.1 0.1 0.0 
Ugavi wa majiuzoaji wa taka uratibu wa taka 
na shughuli za urekebishaji 0.1 0.0 0.1 0.5 0.2 0.3 0.1 0.0 0.0 
Ujenzi 2.8 2.8 0.0 1.1 1.1 0.0 3.0 2.9 0.0 
Biashara za jumla na rejareja;ukarabati 
magari na pikipiki 23.2 10.9 12.4 45.8 33.0 12.8 21.6 9.3 12.3 
Usafirishaji na Uhifadhi 2.1 2.1 0.1 13.7 13.1 0.6 1.3 1.3 0.0 
Shughuli za huduma za malazi na huduma ya 
chakula 7.3 1.4 6.0 6.4 3.6 2.8 7.4 1.2 6.2 
Habari na mawasiliano 0.1 0.1 0.0 0.4 0.2 0.2 0.1 0.1 0.0 
Shughuli za huduma za kifedha na Bima 0.3 0.2 0.1 1.8 1.1 0.7 0.1 0.1 0.1 
Shughuli za mali ardhi 0.2 0.1 0.1 0.0 0.0 0.0 0.2 0.1 0.1 

Shughuli za  kitaalamu kisayansi na kiufundi 1.0 0.8 0.2 0.9 0.6 0.3 1.0 0.8 0.2 

Shughuli za utawala na huduma za usaidizi 0.1 0.1 0.0 0.2 0.2 0.0 0.1 0.0 0.0 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za 
lazima za usalama wa jamii 0.1 0.1 0.0 0.0 0.0 0.0 0.1 0.1 0.0 
Elimu 0.3 0.2 0.1 0.8 0.7 0.1 0.2 0.2 0.1 
Huduma za afya ya binadamu na kazi za 
uhifadhi jamii 0.2 0.1 0.1 1.4 0.9 0.5 0.1 0.1 0.0 
Sanaa Burudani 0.4 0.3 0.1 1.0 0.9 0.2 0.4 0.2 0.1 
Shughuli za huduma nyingine 5.2 2.5 2.7 6.0 4.3 1.6 5.1 2.4 2.7 
Shughuli za kaya kama muajiriuzalishaji wa 
bidhaa na huduma mchanganyiko kwa ajili ya 
matumizi ya kaya 0.5 0.2 0.3 0.6 0.4 0.2 0.5 0.2 0.3 

Shughuli za mashirika na jumuia za kimataifa 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Asilimia 100.0 62.6 37.4 100.0 76.0 24.0 100.0 61.6 38.4 
Idadi ya wamiliki  8,258,247 5,169,418 3,088,829 551,374 419,257 132,116 7,706,873 4,750,160 2,956,713 

 

 

7.2.3 Umiliki wa Shughuli za Kiuchumi kwa Sekta na Jinsi Zanzibar 

Matokeo katika Jedwali Na. 7.7 yanaonesha kuwa katika Sekta Isiyo Rasmi kwa Zanzibar 

wanaume wamiliki (asilimia 61.5) ni wengi kuliko wanawake wamiliki (asilimia 38.5). 

Wanaume wamiliki wengi katika sekta Isiyo Rasmi wamo zaidi katika shughuli za Kilimo, 

misitu na uvuvi (asilimia 28.7) wanafuatiwa na waliomo katika shughuli za Biashara za jumla na 

rejareja;ukarabati magari na pikipiki (asilimia 12.8). Kwa upande wa Sekta Rasmi pia wanaume 

wamiliki (asilimia 89.6) ni wengi kuliko wanawake wamiliki (asilimia 10.4) 
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Jedwali Na. 7.8:  Mgawanyo (asilimia ) wa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi kwa Aina ya Shughuli, 

Sekta na Jinsi, Zanzibar, 2018  

Shughuli ya kiuchumi 
Sekta Zote Sekta Rasmi Sekta Isiyo Rasmi 

Jumla Me Ke Jumla Me Ke Jumla Me Ke 

Shughuli za kilimo cha mazao uvuvi ufugaji na mazo ya misitu 32.7 24.9 7.8 13.6 13.6 0.0 39.2 28.7 10.5 
Shughuli za uchimbaji madini mawe na mchanga 0.6 0.6 0.0 0.0 0.0 0.0 0.8 0.8 0.0 
Shughuli za utengenezaji wa bidhaa 9.5 3.8 5.7 4.9 4.9 0.0 11.0 3.3 7.7 
Umeme gesimvuke na viyoyozi 0.8 0.8 0.0 0.0 0.0 0.0 1.1 1.1 0.0 
Ugavi wa majiuzoaji wa taka uratibu wa taka na shughuli za 
urekebishaji 0.4 0.4 0.0 0.0 0.0 0.0 0.5 0.5 0.0 
Ujenzi 8.8 8.8 0.0 0.0 0.0 0.0 11.9 11.9 0.0 
Biashara za jumla na rejareja;ukarabati magari na pikipiki 37.9 24.5 13.4 66.6 58.8 7.8 28.1 12.8 15.3 
Usafirishaji na Uhifadhi 2.0 2.0 0.0 7.0 7.0 0.0 0.2 0.2 0.0 
Shughuli za huduma za malazi na huduma ya chakula 3.6 0.8 2.8 3.3 2.5 0.8 3.8 0.3 3.5 
Habari na mawasiliano 0.1 0.0 0.1 0.0 0.0 0.0 0.2 0.0 0.2 
Shughuli za huduma za kifedha na Bima 0.1 0.1 0.0 0.6 0.6 0.0 0.0 0.0 0.0 
Shughuli za mali ardhi 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Shughuli za  kitaalamu kisayansi na kiufundi 0.2 0.2 0.0 0.0 0.0 0.0 0.3 0.3 0.0 
Shughuli za utawala na huduma za usaidizi 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za lazima za usalama wa 
jamii 0.4 0.4 0.0 0.0 0.0 0.0 0.6 0.6 0.0 
Elimu 0.6 0.6 0.0 1.6 1.6 0.0 0.2 0.2 0.0 
Huduma za afya ya binadamu na kazi za uhifadhi jamii 0.2 0.2 0.0 0.0 0.0 0.0 0.2 0.2 0.0 
Sanaa Burudani 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Shughuli za huduma nyingine 2.0 0.7 1.3 2.2 0.6 1.7 1.9 0.7 1.2 
Shughuli za kaya kama muajiriuzalishaji wa bidhaa na huduma 
mchanganyiko kwa ajili ya matumizi ya kaya 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Shughuli za mashirika na jumuia za kimataifa 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Asilimia 100.0 68.7 31.3 100.0 89.6 10.4 100.0 61.5 38.5 
Idadi ya wamiliki  239,558 164,636 74,922 61,223 54,882 6,341 178,335 109,755 68,580 

 

 

7.3 Umiliki wa Shughuli za Kiuchumi Kwa Umri 

Utafiti ulitaka kujua hali ya umiliki wa shughuli za kiuchumi kwa sekta na umri wa wamiliki 

katikaTanzania, Tanzania Bara na Zanzibar. Aidha umri umegawanywa katika makundi sita (5): 

miaka 15 hadi 24; miaka 25 hadi 34; miaka 35 hadi 44; miaka 45 hadi 54; miaka 65 na zaidi. 

 

7.3.1 Umiliki wa Shughuli za Kiuchumi kwa Sekta na Umri, Tanzania  

Matokeo katika Jedwali Na. 7.8 yanaonesha kuwa wamiliki wengi wa shughuli za kiuchumi 

katika Sekta Rasmi wana umri wa kuanzia miaka 45 hadi 64 (asilimia 34.4) wakati katika Sekta 

Isiyo Rasmi wana umri wa miaka 35 hadi 44 (asilimia 32.2).  
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Jedwali Na. 7.9:  Mgawanyo (asilimia) wa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi kwa aina ya Shughuli, 

Sekta na Umri Tanzania, 2018 

Shughuli ya Kiuchumi 
Sekta Rasmi Sekta Isiyo rasmi 

Jumla 15 -24 25 - 34 35 - 44 45 - 64 65+ Jumla 15 -24   25 - 34   35 - 44 45 - 64 65+ 

Shughuli za kilimo cha mazao uvuvi ufugaji 
na mazo ya misitu 13.5 0.0 2.4 4.4 5.0 1.6 53.0 0.4 12.1 15.3 19.3 5.9 
Shughuli za uchimbaji madini mawe na 
mchanga 1.3 0.0 0.0 0.5 0.8 0.0 1.0 0.0 0.3 0.4 0.3 0.0 

Shughuli za utengenezaji wa bidhaa 3.9 0.1 0.6 0.9 1.9 0.4 4.5 0.2 1.5 1.4 1.2 0.2 

Umeme gesimvuke na viyoyozi 0.7 0.0 0.1 0.0 0.3 0.2 0.1 0.0 0.0 0.0 0.1 0.0 
Ugavi wa majiuzoaji wa taka uratibu wa taka 
na shughuli za urekebishaji 0.4 0.0 0.1 0.1 0.1 0.0 0.1 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Ujenzi 1.0 0.0 0.1 0.4 0.4 0.0 3.2 0.1 1.1 1.2 0.7 0.1 
Biashara za jumla na rejareja;ukarabati 
magari na pikipiki 47.9 0.2 13.3 16.1 16.5 1.8 21.8 0.5 6.8 7.6 6.1 0.7 

Usafirishaji na Uhifadhi 13.0 0.4 5.5 3.5 3.4 0.2 1.3 0.0 0.6 0.5 0.2 0.0 
Shughuli za huduma za malazi na huduma ya 
chakula 6.1 0.0 1.6 1.8 2.7 0.0 7.3 0.1 2.2 2.9 1.9 0.2 

Habari na mawasiliano 0.4 0.0 0.1 0.2 0.0 0.0 0.1 0.0 0.1 0.0 0.0 0.0 

Shughuli za huduma za kifedha na Bima 1.7 0.0 1.1 0.4 0.2 0.0 0.1 0.0 0.1 0.0 0.0 0.0 

Shughuli za mali ardhi 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.2 0.0 0.0 0.1 0.1 0.0 

Shughuli za  kitaalamu kisayansi na kiufundi 0.8 0.0 0.4 0.4 0.0 0.0 1.0 0.0 0.4 0.3 0.2 0.1 

Shughuli za utawala na huduma za usaidizi 0.2 0.0 0.0 0.0 0.0 0.2 0.1 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za 
lazima za usalama wa jamii 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.1 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Elimu 0.9 0.0 0.4 0.1 0.4 0.0 0.2 0.0 0.1 0.1 0.0 0.0 
Huduma za afya ya binadamu na kazi za 
uhifadhi jamii 1.3 0.0 0.1 0.3 0.8 0.1 0.1 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Sanaa Burudani 0.9 0.0 0.5 0.3 0.1 0.0 0.4 0.0 0.2 0.1 0.0 0.0 

Shughuli za huduma nyingine 5.6 0.3 2.2 1.3 1.4 0.5 5.0 0.2 1.7 2.0 0.9 0.3 
Shughuli za kaya kama muajiriuzalishaji wa 
bidhaa na huduma mchanganyiko kwa ajili ya 
matumizi ya kaya 0.5 0.0 0.0 0.2 0.2 0.2 0.5 0.0 0.2 0.2 0.1 0.0 

Shughuli za mashirika na jumuia za kimataifa 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Asilimia 100.0 1.0 28.5 30.9 34.4 5.2 100.0 1.6 27.5 32.2 31.2 7.6 

Idadi ya Wamiliki 612,597 5,914 174,836 189,189 210,521 32,137 7,885,208 125,506 2,165,757 2,540,338 2,456,545 597,062 

 

 

7.3.2 Umiliki wa Shughuli za Kiuchumi kwa Sekta na Umri, Tanzania bara.  

Jedwali Na. 7.9 linaonesha kuwa katika Tanzania Bara umiliki wa shughuli za kiuchumi kwa 

sekta na umri hautofautiani sana na wa Tanzania (Jedwali Na. 7.9). 
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Jedwali Na. 7.10:  Mgawanyo (asilimia) wa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi kwa Aina ya Shughuli, 

Sekta na Umri Tanzania Bara, 2018 

Shughuli ya Kiuchumi 
Sekta Rasmi Sekta Isiyo Rasmi 

Jumla 15 -24   25 - 34   35 - 44 45 - 64 65+ Jumla 15 -24   25 - 34   35 - 44 45 - 64 65+ 

Shughuli za kilimo cha mazao uvuvi ufugaji na mazo 
ya misitu 13.4 0.0 2.0 4.4 5.3 1.7 53.3 0.4 12.2 15.4 19.4 5.9 

Shughuli za uchimbaji madini mawe na mchanga 1.4 0.0 0.0 0.5 0.9 0.0 1.0 0.0 0.3 0.4 0.3 0.0 

Shughuli za utengenezaji wa bidhaa 3.8 0.1 0.5 0.7 2.0 0.4 4.3 0.1 1.5 1.4 1.1 0.2 

Umeme gesimvuke na viyoyozi 0.8 0.0 0.2 0.0 0.4 0.2 0.1 0.0 0.0 0.0 0.1 0.0 
Ugavi wa majiuzoaji wa taka uratibu wa taka na 
shughuli za urekebishaji 0.5 0.0 0.2 0.2 0.2 0.0 0.1 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Ujenzi 1.1 0.0 0.2 0.5 0.5 0.0 3.0 0.1 1.0 1.1 0.7 0.1 
Biashara za jumla na rejareja;ukarabati magari na 
pikipiki 45.8 0.2 13.1 15.4 15.5 1.6 21.6 0.5 6.8 7.5 6.1 0.7 

Usafirishaji na Uhifadhi 13.7 0.4 6.0 3.5 3.5 0.2 1.3 0.0 0.6 0.5 0.2 0.0 

Shughuli za huduma za malazi na huduma ya chakula 6.4 0.0 1.8 1.9 2.7 0.0 7.4 0.1 2.2 2.9 1.9 0.2 

Habari na mawasiliano 0.4 0.0 0.1 0.3 0.0 0.0 0.1 0.0 0.1 0.0 0.0 0.0 

Shughuli za huduma za kifedha na Bima 1.8 0.0 1.2 0.4 0.2 0.0 0.1 0.0 0.1 0.0 0.0 0.0 

Shughuli za mali ardhi 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.2 0.0 0.0 0.1 0.1 0.0 

Shughuli za  kitaalamu kisayansi na kiufundi 0.9 0.0 0.4 0.5 0.0 0.0 1.0 0.0 0.4 0.3 0.2 0.1 

Shughuli za utawala na huduma za usaidizi 0.2 0.0 0.0 0.0 0.0 0.2 0.1 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za lazima za 
usalama wa jamii 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.1 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Elimu 0.8 0.0 0.4 0.0 0.5 0.0 0.2 0.0 0.1 0.1 0.0 0.0 

Huduma za afya ya binadamu na kazi za uhifadhi jamii 1.4 0.0 0.1 0.3 0.9 0.1 0.1 0.0 0.1 0.0 0.0 0.0 

Sanaa Burudani 1.0 0.0 0.5 0.4 0.2 0.0 0.4 0.0 0.2 0.1 0.0 0.0 

Shughuli za huduma nyingine 6.0 0.3 2.2 1.5 1.5 0.5 5.1 0.2 1.8 2.0 0.9 0.3 
Shughuli za kaya kama muajiriuzalishaji wa bidhaa na 
huduma mchanganyiko kwa ajili ya matumizi ya kaya 0.6 0.0 0.0 0.2 0.2 0.2 0.5 0.0 0.2 0.2 0.1 0.0 

Shughuli za mashirika na jumuia za kimataifa 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Asilimia  100.0 1.1 28.8 30.6 34.3 5.2 100.0 1.6 27.6 32.2 31.1 7.5 

Idadi ya Wamiliki 551,374 5914 158810 168494 189234 28922 7706873 122491 2126677 2477974 2397910 581820 
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7.3.3 Umiliki wa Shughuli za Kiuchumi kwa Sekta na Umri, Zanzibar  

Matokeo katika Jedwali Na. 7.10 yanaonesha kuwa wamiliki wengi wa shughuli za kiuchumi 

Zanzibar walioko katika Sekta Rasmi wana umri wa kuanzia miaka 45 hadi 64 (asilimia 34.8) 

wakati katika Sekta Isiyo Rasmi wana umri wa miaka 35 hadi 44 (asilimia 35.0).  

 

 
Jedwali Na. 7.11:  Mgawanyo (asilimia) wa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi kwa Aina ya Shughuli, 

Sekta na Umri, Zanzibar, 2018 

Shughuli ya Kiuchumi 
Sekta Rasmi Sekta Isiyo Rasmi 

Jumla 15 -24 25 - 34 35 - 44 45 - 64 65+ Jumla 15 -24 25 - 34 35 - 44 45 - 64 65+ 

Shughuli za kilimo cha mazao uvuvi ufugaji na mazo 
ya misitu 13.6 0.0 6.1 3.9 2.6 1.1 39.2 0.2 5.7 10.0 17.3 6.0 

Shughuli za uchimbaji madini mawe na mchanga 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.8 0.0 0.3 0.3 0.2 0.0 

Shughuli za utengenezaji wa bidhaa 4.9 0.0 1.7 2.5 0.8 0.0 11.0 0.7 3.3 3.0 3.8 0.2 

Umeme gesimvuke na viyoyozi 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 1.1 0.0 0.0 0.6 0.6 0.0 
Ugavi wa majiuzoaji wa taka uratibu wa taka na 
shughuli za urekebishaji 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.5 0.0 0.2 0.3 0.0 0.0 

Ujenzi 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 11.9 0.0 3.0 5.4 3.3 0.2 
Biashara za jumla na rejareja;ukarabati magari na 
pikipiki 66.6 0.0 15.1 22.1 25.2 4.2 28.1 0.3 7.0 11.8 7.0 1.9 

Usafirishaji na Uhifadhi 7.0 0.0 0.8 3.7 2.5 0.0 0.2 0.2 0.0 0.0 0.0 0.0 
Shughuli za huduma za malazi na huduma ya 
chakula 3.3 0.0 0.0 0.8 2.5 0.0 3.8 0.0 1.0 1.9 0.7 0.2 

Habari na mawasiliano 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.2 0.0 0.2 0.0 0.0 0.0 

Shughuli za huduma za kifedha na Bima 0.6 0.0 0.0 0.0 0.6 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Shughuli za mali ardhi 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Shughuli za  kitaalamu kisayansi na kiufundi 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.3 0.0 0.3 0.0 0.0 0.0 

Shughuli za utawala na huduma za usaidizi 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za lazima za 
usalama wa jamii 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.6 0.0 0.0 0.6 0.0 0.0 

Elimu 1.6 0.0 0.8 0.8 0.0 0.0 0.2 0.0 0.2 0.0 0.0 0.0 
Huduma za afya ya binadamu na kazi za uhifadhi 
jamii 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.2 0.0 0.0 0.2 0.0 0.0 

Sanaa Burudani 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Shughuli za huduma nyingine 2.2 0.0 1.7 0.0 0.6 0.0 1.9 0.3 0.7 1.0 0.0 0.0 
Shughuli za kaya kama muajiriuzalishaji wa bidhaa 
na huduma mchanganyiko kwa ajili ya matumizi ya 
kaya 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Shughuli za mashirika na jumuia za kimataifa 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Asilimia  100.0 0.0 26.2 33.8 34.8 5.3 100.0 1.7 21.9 35.0 32.9 8.5 

Idadi ya Wamiliki 61,223 - 16,025 20,694 21,288 3,215 178,333 3,015 39,081 62,363 58,634 15,244 
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7.3.4 Umiliki wa Shughuli za Kiuchumi kwa Sekta na Umri, Kimkoa  

Matokeo katika Jedwali Na. 7.11 yanaonesha katika Mkoa wa Songwe wamiliki wengi wa 

shughuli za kiuchumi Zanzibar walioko katika Sekta Rasmi wana umri wa kuanzia miaka 25 

hadi 34 (asilimia 71.4) wakati katika Sekta Isiyo Rasmi wamiliki wengi wenye umri wa miaka 

25 hadi 34 (asilimia 43.2) wako mkoa wa Lindi.  

 

 
Jedwali Na. 7.12:  Mgawanyo (asilimia) wa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi kwa Mkoa, Sekta na 

Umri, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Mkoa 
Sekta Rasmi Sekta Isiyo Rasmi 

Idadi Jumla 15 -24 25 - 34 35 - 44 45 - 64 65+ Idadi Jumla 15 -24 25 - 34 35 - 44 45 - 64 65+ 

Tanzania Bara 
              

Dodoma 25,390 100.0 0.0 37.0 33.3 25.9 3.7 320,667 100.0 1.2 24.9 29.3 33.4 11.1 

Arusha 30,818 100.0 0.0 28.6 33.3 38.1 0.0 336,800 100.0 1.3 27.9 31.6 29.4 9.8 

Kilimanjaro 27,951 100.0 0.0 7.7 15.4 65.4 11.5 163,411 100.0 2.0 20.4 37.5 31.6 8.6 

Tanga 20,779 100.0 0.0 35.7 32.1 21.4 10.7 513,526 100.0 1.0 19.2 26.3 40.2 13.3 

Morogoro 22,100 100.0 0.0 39.1 21.7 39.1 0.0 274,808 100.0 1.4 30.8 39.2 23.8 4.9 

Pwani 25,636 100.0 3.4 24.1 34.5 37.9 0.0 160,888 100.0 2.7 26.9 35.2 26.4 8.8 

Dar es Salaam 113,901 100.0 1.6 39.2 30.4 26.4 2.4 840,126 100.0 2.3 36.0 35.1 23.6 2.9 

Lindi 8,742 100.0 11.1 33.3 22.2 33.3 0.0 42,743 100.0 2.3 43.2 20.5 34.1 0.0 

Mtwara 10,476 100.0 0.0 0.0 33.3 55.6 11.1 380,643 100.0 0.3 24.5 28.7 34.9 11.6 

Ruvuma 24,136 100.0 0.0 17.9 25.0 46.4 10.7 268,082 100.0 0.3 26.4 31.8 33.1 8.4 

Iringa 6,832 100.0 0.0 14.3 42.9 28.6 14.3 108,319 100.0 1.8 27.9 32.4 34.2 3.6 

Mbeya 20,034 100.0 0.0 32.0 52.0 12.0 4.0 566,552 100.0 1.7 27.3 34.2 28.7 8.1 

Singida 23,760 100.0 0.0 32.0 40.0 28.0 0.0 273,703 100.0 0.7 25.0 32.3 35.1 6.9 

Tabora 19,044 100.0 0.0 16.7 27.8 27.8 27.8 166,110 100.0 1.3 23.6 39.5 33.1 2.5 

Rukwa 5,845 100.0 0.0 27.3 27.3 45.5 0.0 238,574 100.0 2.4 29.2 34.5 28.3 5.6 

Kigoma 21,555 100.0 0.0 28.6 21.4 35.7 14.3 591,229 100.0 2.6 27.1 30.5 32.3 7.6 

Shinyanga 13,589 100.0 5.0 20.0 30.0 45.0 0.0 321,374 100.0 1.5 26.2 26.2 38.5 7.6 

Kagera 27,314 100.0 3.8 23.1 34.6 38.5 0.0 206,956 100.0 0.0 29.9 33.5 30.5 6.1 

Mwanza 30,044 100.0 0.0 26.7 43.3 26.7 3.3 458,669 100.0 2.0 26.2 33.0 29.7 9.2 

Mara 19,056 100.0 0.0 6.7 13.3 60.0 20.0 92,741 100.0 2.7 27.4 30.1 35.6 4.1 

Manyara 4,615 100.0 0.0 16.7 16.7 66.7 0.0 301,504 100.0 0.3 24.5 32.4 35.5 7.4 

Njombe 10,311 100.0 0.0 18.7 50.0 31.2 0.0 38,022 100.0 0.0 42.4 32.2 20.3 5.1 

Katavi 9,614 100.0 5.3 47.4 31.6 15.8 0.0 87,546 100.0 1.7 42.2 22.0 27.2 6.9 

Simiyu 6,882 100.0 0.0 50.0 37.5 12.5 0.0 307,962 100.0 1.7 25.4 30.7 31.8 10.3 

Geita 9,784 100.0 0.0 0.0 22.2 66.7 11.1 423,980 100.0 3.1 26.2 34.4 30.8 5.6 

Songwe 13,166 100.0 0.0 71.4 14.3 14.3 0.0 221,934 100.0 0.8 35.2 31.8 26.7 5.5 

Idadi ya Wamiliki 551,374 100.0 1.1 28.8 30.6 34.3 5.2 7,706,869 100.0 1.6 27.6 32.2 31.1 7.5 

Zanzibar 
              

Kaskazini Unguja 6,721 100.0 0.0 21.1 36.8 42.1 0.0 25,820 100.0 1.4 32.9 21.9 31.5 12.3 

Kusini Unguja 2,692 100.0 0.0 25.0 50.0 0.0 25.0 24,230 100.0 0.0 19.4 36.1 38.9 5.6 

Mjini Magharibi 38,892 100.0 0.0 23.7 31.6 39.5 5.3 69,597 100.0 2.2 19.1 41.2 30.9 6.6 

Kaskazini Pemba 4,503 100.0 0.0 50.0 25.0 25.0 0.0 37,899 100.0 3.0 18.8 28.7 38.6 10.9 

Kusini Pemba 8,415 100.0 0.0 29.4 41.2 23.5 5.9 20,790 100.0 0.0 26.2 40.5 23.8 9.5 

Idadi ya Wamiliki 61,223 100.0 0.0 26.2 33.8 34.8 5.3 178,336 100.0 1.7 21.9 35.0 32.9 8.5 
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SURA YA 8 

THAMANI YA SHUGHULI ZA KIUCHUMI KATIKA SEKTA RASMI NA ISIYO 

RASMI 

Sehemu hii ya ripoti 

inaelezea thamani ya 

shughuli za kiuchumi 

katika Sekta Rasmi na 

Isiyo Rasmi Tanzania 

Bara na Zanzibar. 

Sehemu hii pia 

inaelezea mgawanyo wa 

thamani ya shughuli za 

kiuchumi katika Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi kwa maeneo ya mijini na vijijini kwa kila mkoa 

wa Tanzania Bara na Zanzibar. Thamani iliyouliziwa wakati wa utafiti inajumuisha mali za 

shughuli za kiuchumi zisizohamishika pamoja na malighafi/bidhaa iliyokuwa tayari kwa 

kuuzwa wakati wa utafiti.  

 

8.1 Thamani ya Shughuli za Kiuchumi kwa Sekta 

Utafiti huu ulitaka kujua thamani ya shughuli za kiuchumi kwa sekta, eneo na jinsi, kwa 

Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar.  

 

8.1.1 Thamani ya Shughuli za Kiuchumi kwa Sekta, Tanzania 

Jedwali Na. 8.1 linaonesha idadi ya wamiliki na thamani ya shughuli za kiuchumi kwa 

Tanzania. Linaonesha kuwa idadi ya wamiliki ni 8,497,805 na thamani ya shughuli za 

kiuchumi katika sekta zote ni shilingi trilioni 19.7. Kati ya hizo thamani ya shughuli katika 

Sekta Rasmi ni Shilingi trilioni 5.8 na katika Sekta Isiyo Rasmi ni Shilingi trilioni 13.9.  

Muhtasari  

 Thamani ya shughuli za kiuchumi katika Sekta Isiyo Rasmi Tanzania ni 

Shilingi trilioni 13.9 (mijini ni trilioni 5.4 na vijijini ni trilioni 8.5).  

 Thamani ya shughuli za kiuchumi katika Sekta Isiyo Rasmi Tanzania Bara 

ni Shilingi trilioni 13.7 (mijini (trilioni 5.2 na vijijini trilioni 8.5);  

 Thamani ya shughuli za kiuchumi katika Sekta Isiyo Rasmi Zanzibar ni 

bilioni 199.3 (mijini bilioni 100.9 na vijijini bililioni 98.4);  

 Shughuli za Kilimo, Misitu na Uvuvi na shughuli za Biashara za jumla na 

rejareja;ukarabati magari na pikipiki zina thamani kubwa katika sekta 

isiyo rasmi ikilinganishwa na zingine;  

 Mikoa ya Tanzania Bara yenye thamani kubwa katika Sekta Isiyo Rasmi 

ni Dar es salaam (trilioni 2.1), Manyara (trilioni 2.6) na Mtwara (trilioni 

1.1), wakati Mikoa ya Zanzibar ni Kaskazini Pemba (bilioni. 89.3), Mjini 

Magharibi (bilioni 43.2) na  Kaskazini Unguja (bilioni 29.9). 
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Jedwali Na. 8.1: Idadi ya Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi kwa Aina ya Shughuli, Mgawanyo wa 

Wamiliki (asilimia) na Thamani ya Shughuli (sh. milioni) kwa aina ya Shughuli na 

Sekta, Tanzania, 2018 

Shughuli ya kiuchumi 
Idadi ya 

Wamiliki 

Asilimia ya Wamiliki  Thamani (sh. milioni) 

Jumla 
Sekta 

Rasmi 
Isiyo 

Rasmi 
Jumla 

Sekta 
Rasmi 

Isiyo Rasmi 

Kilimo, Misitu na Uvuvi 4,262,873 50.2 1.0 49.1 10,342,865 628,412 9,714,452 
Uchimbaji wa Madini Mawe na 
Mchanga 84,958 1.0 0.1 0.9 841,463 559,534 281,929 

Uzalishaji wa Bidhaa 375,100 4.4 0.3 4.1 486,769 224,653 262,116 

Umeme, Gesi, Gesimvuke na Viyoyozi 11,793 0.1 0.0 0.1 49,902 43,484 6,417 
Ugavi wa maji, Uzoaji wa maji taka, 
Uratibu wa taka na Shughuli za 
urekebishaji 8,932 0.1 0.0 0.1 80,707 59,684 21,023 

Ujenzi 255,146 3.0 0.1 2.9 261,631 140,081 121,550 
Biashara za Jumla na 
Rejareja;Ukarabati magari na pikipiki 2,008,703 23.6 3.5 20.2 3,549,166 2,042,306 1,506,860 

Usafirishaji na kuhifadhi 181,628 2.1 0.9 1.2 1,273,504 872,855 400,649 
Huduma za Malazi na Huduma za 
Chakula 614,008 7.2 0.4 6.8 1,736,560 902,267 834,293 

Habari na mawasiliano 10,659 0.1 0.0 0.1 5,189 2,820 2,369 

Huduma za kifedha na Bima 21,267 0.3 0.1 0.1 32,642 22,478 10,164 
Shughuli za mali isiyohamishika 
kwenye ardhi 12,756 0.2 0.0 0.2 58,676 0 58,676 
Shughuli za  kitaalamu, Kisayansi na 
Kiufundi 83,749 1.0 0.1 0.9 41,718 5,795 35,923 
Shughuli za utawala na huduma za 
usaidizi 7,977 0.1 0.0 0.1 46,916 38,113 8,803 
Utawala wa umma na ulinzi;na 
huduma za lazima za usalama wa jamii 7,329 0.1 0.0 0.1 1,663 0 1,663 

Elimu 23,024 0.3 0.1 0.2 59,291 42,145 17,146 
Huduma za afya ya binadamu na kazi 
za uhifadhi jamii 17,953 0.2 0.1 0.1 15,171 11,408 3,763 

Sanaa na Burudani 35,328 0.4 0.1 0.3 106,234 53,385 52,850 

Shughuli za huduma nyingine 432,486 5.1 0.4 4.7 576,298 124,187 452,111 
Shughuli za kaya kama muajiri, 
uzalishaji wa bidhaa na huduma 
mchanganyiko kwa ajili ya matumizi ya 
kaya 42,136 0.5 0.0 0.5 144,967 26,106 118,862 

Jumla 8,497,805 100.0 7.3 92.7 19,711,330 5,799,712 13,911,619 

 

 

8.1.2 Thamani ya Shughuli za Kiuchumi kwa Sekta na Eneo, Tanzania 

Jedwali Na. 8.2 linaonesha thamani ya shughuli za kiuchumi mijini na vijijini. Matokeo 

yanaonesha thamani ya jumla ya shughuli za kiuchumi katika Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi ni 

Shilingi trilioni 19.7. Sekta Rasmi ina shughuli za kiuchumi zenye thamani ya Shilingi 

trilioni 5.8 na Sekta Isiyo Rasmi ina shughuli zenye thamani ya Shilingi trilioni 13.9 

 

Matokeo yanaonesha kuwa katika Sekta Rasmi, shughuli za kiuchumi za mijini zina thamani 

ya Shilingi trilioni 4.1 wakati vijijini zina thamani ya Shilingi trilioni 1.7. Kwa sekta Isiyo 

Rasmi, matokeo yanaonesha kwamba shughuli za kiuchumi mijini zina thamani ya Shilingi 
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trilioni 5.4 zikilinganishwa na Shilingi trilioni 8.5 kwa vijijini. Shughuli za kiuchumi 

zinazoongoza kwa thamini katika Sekta Isiyo Rasmi ni Kilimo, misitu na uvuvi ambazo zina 

thamani ya Shilingi trilioni 9.7 (mijini trilioni 2.6 na vijijini trilioni 7.1). 

 

Shughuli za kiuchumi zenye thamani ndogo zaidi ni Utawala wa umma na ulinzi na huduma 

za lazima za usalama wa jamii ambazo thamani yake ni Shilingi bilioni 1.7 na zote zipo 

katika Sekta Isiyo Rasmi. 
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Jedwali Na. 8.2:  Mgawanyo wa Thamani (sh. Milioni) ya Shughuli za Kiuchumi kwa Aina ya Shughuli, Sekta na Eneo Tanzania, 2018 

shughuli ya kiuchumi  
Thamani Sekta Zote (sh. milioni) Thamani Sekta Rasmi (sh. milioni) Thamani Sekta Isiyo Rasmi (sh. milioni) 

Jumla Rasmi Isiyo Rasmi Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini 

Shughuli za kilimo cha mazao uvuvi ufugaji na 
mazo ya misitu 10,342,865 628,412 9,714,452 628,412 360,879 267,534 9,714,452 2,620,438 7,094,014 

Shughuli za uchimbaji madini mawe na mchanga 841,463 559,534 281,929 559,534 518,876 40,659 281,929 71,459 210,470 

Shughuli za utengenezaji wa bidhaa 486,769 224,653 262,116 224,653 64,587 160,066 262,116 155,216 106,900 

Umeme gesimvuke na viyoyozi 49,902 43,484 6,417 43,484 43,484 0 6,417 1,912 4,506 
Ugavi wa majiuzoaji wa taka uratibu wa taka na 
shughuli za urekebishaji 80,707 59,684 21,023 59,684 59,684 0 21,023 7,763 13,260 

Ujenzi 261,631 140,081 121,550 140,081 139,787 294 121,550 86,926 34,624 
Biashara za jumla na rejareja;ukarabati magari na 
pikipiki 3,549,166 2,042,306 1,506,860 2,042,306 1,591,928 450,378 1,506,860 1,022,828 484,031 

Usafirishaji na Uhifadhi 1,273,504 872,855 400,649 872,855 441,302 431,553 400,649 191,373 209,276 
Shughuli za huduma za malazi na huduma ya 
chakula 1,736,560 902,267 834,293 902,267 707,715 194,552 834,293 652,254 182,040 

Habari na mawasiliano 5,189 2,820 2,369 2,820 2,820 0 2,369 1,788 581 

Shughuli za huduma za kifedha na Bima 32,642 22,478 10,164 22,478 10,264 12,214 10,164 7,431 2,733 

Shughuli za mali ardhi 58,676 0 58,676 0 0 0 58,676 55,814 2,861 

Shughuli za  kitaalamu kisayansi na kiufundi 41,718 5,795 35,923 5,795 2,860 2,935 35,923 30,129 5,794 

Shughuli za utawala na huduma za usaidizi 46,916 38,113 8,803 38,113 38,113 0 8,803 8,514 288 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za lazima 
za usalama wa jamii 1,663 0 1,663 0 0 0 1,663 904 759 

Elimu 59,291 42,145 17,146 42,145 11,981 30,164 17,146 9,584 7,562 
Huduma za afya ya binadamu na kazi za uhifadhi 
jamii 15,171 11,408 3,763 11,408 9,074 2,334 3,763 2,041 1,723 

Sanaa Burudani 106,234 53,385 52,850 53,385 12,264 41,121 52,850 29,967 22,883 

Shughuli za huduma nyingine 576,298 124,187 452,111 124,187 86,642 37,545 452,111 370,156 81,955 
Shughuli za kaya kama muajiriuzalishaji wa 
bidhaa na huduma mchanganyiko kwa ajili ya 
matumizi ya kaya 144,967 26,106 118,862 26,106 26,106 0 118,862 113,253 5,609 

Shughuli za mashirika na jumuia za kimataifa 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Jumla  19,711,330 5,799,713 13,911,618 5,799,713 4,128,364 1,671,348 13,911,618 5,439,748 8,471,869 
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8.1.3 Thamani ya Shughuli za Kiuchumi kwa Sekta na Eneo, Tanzania Bara na 

Zanzibar 

Jedwali Na. 8.3 linaonesha kuwa shughuli za kiuchumi za Tanzania Bara zina thamani ya 

Shilingi trilioni 19.2. Kati ya hizo, shughuli za kiuchumi za Sekta Rasmi zina thamani ya 

Shilingi trilioni 5.4 (asilimia 28). Aidha, shughuli za kiuchumi za Sekta Isiyo Rasmi zina 

thamani ya shilingi trilioni 13.9 (asilimia 72). Shughuli zenye thamani kubwa zaidi kwa 

Sekta Isiyo Rasmi ni Kilimo, misitu na uvuvi (shilingi trilioni 9.6) zinafuatiwa na Biashara ya 

jumla na rejereja, ukarabati wa magari na pikipiki (shilingi trilioni 1.5) na shuguli za Huduma 

ya malazi na huduma ya chakula (shilingi bilioni 833). 

 

 
Jedwali Na. 8.3:  Idadi ya Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi, Mgawanyo wa Wamiliki (asilimia) na 

Thamani (sh. Milioni) ya Shughuli kwa aina ya Shughuli, Sekta na Eneo, Tanzania 

Bara, 2018 

Shughuli ya kiuchumi 
Idadi ya 

Wamiliki 

Asilimia ya Wamiliki Sekta Rasmi (sh. milioni) Sekta Isiyo Rasmi (sh. milioni) 

Jumla 
Sekta 

Rasmi 
Isiyo 

Rasmi 
Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini 

Kilimo, Misitu na Uvuvi 4,184,603 50.7 1.0 49.7 509,356 316,615 192,741 9,574,922 2,480,908 7,094,014 

Uchimbaji wa Madini Mawe na 
Mchanga 

83,593 1.0 0.1 0.9 559,534 518,876 40,659 280,907 70,437 210,470 

Uzalishaji wa Bidhaa 352,385 4.3 0.3 4.0 220,743 60,677 160,066 249,787 142,887 106,900 

Umeme, Gesi, Gesimvuke na 
Viyoyozi 

9,763 0.1 0.1 0.1 43,484 43,484 0 5,738 1,233 4,506 

Ugavi wa maji, Uzoaji wa maji 
taka, Uratibu wa taka na 
Shughuli za urekebishaji 

8,061 0.1 0.0 0.1 59,684 59,684 0 19,423 6,163 13,260 

Ujenzi 233,986 2.8 0.1 2.8 140,081 139,787 294 116,985 82,361 34,624 

Biashara za Jumla na 
Rejareja;Ukarabati magari na 
pikipiki 

1,917,795 23.2 3.1 20.2 1,855,844 1,429,591 426,252 1,472,343 988,312 484,031 

Usafirishaji na kuhifadhi 176,955 2.1 0.9 1.2 828,618 425,348 403,270 400,274 190,997 209,276 

Huduma za Malazi na Huduma 
za Chakula 

605,267 7.3 0.4 6.9 900,228 705,676 194,552 832,713 650,674 182,040 

Habari na mawasiliano 10,305 0.1 0.0 0.1 2,820 2,820 0 2,312 1,731 581 

Huduma za kifedha na Bima 20,913 0.3 0.1 0.1 21,700 10,264 11,436 10,164 7,431 2,733 

Shughuli za mali isiyohamishika 
kwenye ardhi 

12,756 0.2 0.0 0.2 0 0 0 58,676 55,814 2,861 

Shughuli za  kitaalamu, 
Kisayansi na Kiufundi 

83,237 1.0 0.1 0.9 5,795 2,860 2,935 35,887 30,093 5,794 

Shughuli za utawala na huduma 
za usaidizi 

7,977 0.1 0.0 0.1 38,113 38,113 0 8,803 8,514 288 

Utawala wa umma na ulinzi;na 
huduma za lazima za usalama 
wa jamii 

6,306 0.1 0.0 0.1 0 0 0 1,151 392 759 

Elimu 21,642 0.3 0.1 0.2 41,740 11,725 30,015 15,645 8,083 7,562 

Huduma za afya ya binadamu 
na kazi za uhifadhi jamii 

17,578 0.2 0.1 0.1 11,408 9,074 2,334 3,651 1,928 1,723 

Sanaa na Burudani 35,328 0.4 0.1 0.4 53,385 12,264 41,121 52,850 29,967 22,883 

Shughuli za huduma nyingine 427,660 5.2 0.4 4.8 120,269 82,725 37,545 451,178 369,223 81,955 

Shughuli za kaya kama muajiri, 
uzalishaji wa bidhaa na huduma 
mchanganyiko kwa ajili ya 
matumizi ya kaya 

42,136 0.5 0.0 0.5 26,106 26,106 0 118,862 113,253 5,609 

Shughuli za mashirika na 
Jumuia za Kimataifa 

- 0.0 0.0 0.0 0 0 0 0 0 0 

Jumla 8,258,247 100.0 6.7 93.3 5,438,909 3,895,688 1,543,220 13,712,270 5,240,401 8,471,869 
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Matokeo kwenye Jedwali Na. 8.4 yanaonesha kuwa shughuli za kiuchumi za Zanzibar zina 

thamani ya Shilingi bilioni 560.1. Kati ya hizo, shughuli za kiuchumi zinazomilikiwa na 

Sekta Rasmi zina thamani ya Shilingi bilioni 360.8 (asilimia 64) na shughuli za kiuchumi 

katika Sekta Isiyo Rasmi zina thamani ya Shilingi bilioni 199.3 (asilimia 36). Shughuli za 

Sekta Isiyo Rasmi zenye thamani kubwa kubwa zaidi ni za Kilimo, misitu na uvuvi (Sh. 

bilioni 139.5) zinafuatiwa na shughuli za Biashara ya jumla na rejereja; ukarabati wa magari 

na pikipiki (Sh. bilioni 34.5) na Uzalishaji wa bidhaa (Sh. bilioni 12.3).  

 
Jedwali Na. 8.4:  Idadi ya Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi, Mgawanyo wa Wamiliki (asilimia) na 

Thamani (Sh. Milioni) ya Shughuli kwa Aina ya Shughuli, Sekta na Eneo, 

Zanzibar, 2018 

Shughuli ya kiuchumi 
Idadi ya 

Wamiliki 

Sekta zote Sekta Rasmi (sh. milioni) Sekta Isiyo Rasmi (sh. milioni) 

Jumla 
Sekta 

Rasmi 

Isiyo 
Ras

mi 
Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini 

Kilimo, Misitu na Uvuvi 78,270 32.7 3.5 29.2 119,056 44,264 74,793 139,530 53,151 86,379 
Uchimbaji wa Madini Mawe na 
Mchanga 

1,365 0.6 0.0 0.6 0 0 0 1,022 0 1,022 

Uzalishaji wa Bidhaa 22,715 9.5 1.3 8.2 3,910 3,910 0 12,328 9,746 2,583 
Umeme, Gesi, Gesimvuke na 
Viyoyozi 

2,030 0.8 0.0 0.8 0 0 0 679 664 15 

Ugavi wa maji, Uzoaji wa maji 
taka, Uratibu wa taka na 
Shughuli za urekebishaji 

870 0.4 0.0 0.4 0 0 0 1,600 1,600 0 

Ujenzi 21,160 8.8 0.0 8.8 0 0 0 4,565 1,752 2,813 
Biashara za Jumla na 
Rejareja;Ukarabati magari na 
pikipiki 

90,908 37.9 17.0 20.9 186,462 162,336 24,126 34,517 29,806 4,710 

Usafirishaji na kuhifadhi 4,673 2.0 1.8 0.2 44,237 15,954 28,283 375 375 0 
Huduma za Malazi na 
Huduma za Chakula 

8,741 3.6 0.8 2.8 2,039 2,039 0 1,580 1,260 320 

Habari na mawasiliano 354 0.1 0.0 0.1 0 0 0 57 0 57 
Huduma za kifedha na Bima 354 0.1 0.1 0.0 778 0 778 0 0 0 
Shughuli za mali 
isiyohamishika kwenye ardhi 

0 0.0 0.0 0.0 0 0 0 0 0 0 

Shughuli za  kitaalamu, 
Kisayansi na Kiufundi 

512 0.2 0.0 0.2 0 0 0 36 36 0 

Shughuli za utawala na 
huduma za usaidizi 

0 0.0 0.0 0.0 0 0 0 0 0 0 

Utawala wa umma na ulinzi;na 
huduma za lazima za usalama 
wa jamii 

1,023 0.4 0.0 0.4 0 0 0 512 256 256 

Elimu 1,382 0.6 0.4 0.2 404 256 148 1,501 1,501 0 
Huduma za afya ya binadamu 
na kazi za uhifadhi jamii 

375 0.2 0.0 0.2 0 0 0 113 0 113 

Sanaa na Burudani 0 0.0 0.0 0.0 0 0 0 0 0 0 
Shughuli za huduma nyingine 4,826 2.0 0.6 1.4 3,918 3,918 0 933 753 180 
Shughuli za kaya kama 
muajiri, uzalishaji wa bidhaa 
na huduma mchanganyiko 
kwa ajili ya matumizi ya kaya 

0 0.0 0.0 0.0 0 0 0 0 0 0 

Shughuli za mashirika na 
Jumuia za Kimataifa 

0 0.0 0.0 0.0 0 0 0 0 0 0 

Jumla 239,558 100.0 26.0 74.0 360,804 232,676 128,128 199,348 100,900 98,448 
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8.1.4 Thamani ya Shughuli za Kiuchumi kwa Sekta na Mkoa 

Jedwali 8.5 linaonesha kuwa katika Tanzania (Tanzania Bara na Zanzibar) kuna wamiliki  wa 

shughuli za kiuchumi 8,497,805. Matokeo pia yanaonesha kwamba shughuli zilizofanyiwa 

utafiti zina thamani ya Shilingi trilioni 19.7. 

 

Matokeo ya utafiti yameonesha kwamba, katika Sekta Isiyo Rasmi Tanzania Bara, mkoa 

wenye thamani kubwa zaidi ya shughuli za kiuchumi Manyara (Shilingi trilioni 2.6) 

unafuatiwa na mikoa ya Dar es Salaam (Shilingi trilioni 2.1) na Mtwara (Shilingi trilioni 1.2). 

Kwa Sekta Isiyo Rasmi Zanzibar, Mkoa wenye thamani kubwa zaidi ni Kaskazini Pemba 

(Shilingi bilioni 89.4) unafuatiwa na Mjini Magharibi (Shilingi bilioni 43.3) na Kaskazini 

Unguja (Shilingi bilioni 30.0).  

 
Jedwali Na. 8.5: Mgawanyo wa Wamiliki (asilimia) na Thamani (sh. Milioni) ya Shughuli za 

Kiuchumi kwa Mkoa na Sekta, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Mkoa 

Asilimia ya Wamiliki  Thamani (sh. milioni) 

Jumla Rasmi 
Isiyo 

Rasmi 
Jumla Rasmi 

Isiyo 
Rasmi 

Tanzania Bara       
Dodoma 100.0 7.3 92.7 647,336 151,400 495,936 
Arusha 100.0 8.4 91.6 641,397 119,654 521,743 
Kilimanjaro 100.0 14.6 85.4 505,397 185,940 319,458 
Tanga 100.0 3.9 96.1 850,781 105,236 745,545 
Morogoro 100.0 7.4 92.6 646,481 240,314 406,167 
Pwani 100.0 13.7 86.3 309,661 137,586 172,076 
Dar es Salaam 100.0 11.9 88.1 4,340,644 2,217,159 2,123,485 
Lindi 100.0 17.0 83.0 129,285 102,682 26,603 
Mtwara 100.0 2.7 97.3 1,238,384 77,700 1,160,684 
Ruvuma 100.0 8.3 91.7 682,363 72,797 609,566 
Iringa 100.0 5.9 94.1 68,117 22,250 45,868 
Mbeya 100.0 3.4 96.6 676,764 87,844 588,920 
Singida 100.0 8.0 92.0 1,037,722 267,289 770,433 
Tabora 100.0 10.3 89.7 177,292 67,143 110,149 
Rukwa 100.0 2.4 97.6 306,650 27,370 279,281 
Kigoma 100.0 4.3 95.7 306,513 23,369 283,144 
Shinyanga 100.0 4.1 95.9 431,577 53,977 377,600 
Kagera 100.0 11.7 88.3 402,219 162,728 239,491 
Mwanza 100.0 6.1 93.9 1,090,692 644,162 446,531 
Mara 100.0 17.0 83.0 360,765 314,304 46,461 
Manyara 100.0 1.5 98.5 2,645,497 42,764 2,602,732 
Njombe 100.0 21.3 78.7 141,059 41,674 99,385 
Katavi 100.0 9.9 90.1 210,479 39,208 171,270 
Simiyu 100.0 2.2 97.8 458,150 19,140 439,010 
Geita 100.0 2.3 97.7 638,152 169,157 468,995 
Songwe 100.0 5.6 94.4 207,802 53,085 154,717 
Zanzibar       
Kaskazini Unguja 100.0 20.7 79.3 81,999 52,045 29,954 
Kusini Unguja 100.0 10.0 90.0 30,802 14,538 16,264 
Mjini Magharibi 100.0 35.8 64.2 208,115 164,837 43,278 
Kaskazini Pemba 100.0 10.6 89.4 127,065 37,711 89,355 
Kusini Pemba 100.0 28.8 71.2 112,171 91,673 20,498 

Jumla  8,497,805 617,216 7,880,589 19,711,330 5,799,713 13,911,618 
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8.2 Thamani ya Shughuli za Kiuchumi kwa Jinsi 

Utafiti ulitaka kujua thamani ya shughuli za kiuchumi zilizochaguliwa kwa sekta na jinsi 

katika Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar. 

 

8.2.1 Thamani ya Shughuli za Kiuchumi kwa Sekta na Jinsi Tanzania 

Jedwali Na. 8.6 linaonesha kuwa wanaume wanaendesha shughuli za kiuchumi zenye 

thamani ya Shilingi trilioni 16.4 ambapo shughuli katika Sekta Rasmi ni za Shilingi trilioni 

5.0 na Sekta Isiyo Rasmi ni za Shilingi trilioni 11.4. Kwenye Sekta Isiyo Rasmi, wanaume 

wanajishughulisha zaidi na Kilimo, misitu na uvuvi (Shilingi trilioni 8.4) zikifuatiwa na 

shughuli za Biashara za jumla na rejareja; ukarabati magari na pikipiki (Shilingi trilioni 1.1).  

 

Wanawake wanaendesha shughuli za kiuchumi zenye thamani ya Shilingi trillion 3.3 ambapo 

shughuli za Sekta Rasmi ni za thamani ya Shilingi bilioni 775.5 na Sekta Isiyo Rasmi ni za 

Shiling trilion 2.5. Katika Sekta Isiyo Rasmi, wanawake wanajishughulisha zaidi na Kilimo, 

misitu na uvuvi (Shilingi trilioni 1.2) zikifuatiwa na Huduma za malazi na huduma za 

chakula (Shilingi bilioni 448.8). 

 

 
Jedwali Na. 8.6:  Mgawanyo wa Thamani (sh. Milioni) ya Shughuli za Kiuchumi Kwa Aina ya 

Shughuli, Sekta na Jinsi, Tanzania, 2018 

Shughuli ya Kiuchumi 

Thamani Sekta Rasmi (sh. 
milioni) 

Thamani Sekta Isiyo Rasmi (sh. 
milioni) 

Jumla Me Ke Jumla Me Ke 

Shughuli za kilimo cha mazao uvuvi ufugaji na 
mazao ya misitu 628,412 606,440 21,973 9,714,452 8,435,768 1,278,684 
Shughuli za uchimbaji madini mawe na mchanga 559,534 559,534 0 281,929 280,534 1,395 
Shughuli za utengenezaji wa bidhaa 224,653 187,739 36,914 262,116 202,069 60,047 
Umeme gesimvuke na viyoyozi 43,484 23,427 20,058 6,417 6,417 0 
Ugavi wa majiuzoaji wa taka uratibu wa taka na 
shughuli za urekebishaji 59,684 5,467 54,216 21,023 6,166 14,857 
Ujenzi 140,081 140,081 0 121,550 121,171 380 
Biashara za jumla na rejareja;ukarabati magari na 
pikipiki 2,042,306 1,553,295 489,011 1,506,860 1,143,815 363,045 
Usafirishaji na Uhifadhi 872,855 864,364 8,491 400,649 385,676 14,973 
Shughuli za huduma za malazi na huduma ya 
chakula 902,267 793,710 108,557 834,293 385,446 448,847 
Habari na mawasiliano 2,820 2,547 273 2,369 2,312 57 
Shughuli za huduma za kifedha na Bima 22,478 14,795 7,683 10,164 4,333 5,830 
Shughuli za mali ardhi 0 0 0 58,676 14,490 44,186 
Shughuli za  kitaalamu kisayansi na kiufundi 5,795 4,591 1,204 35,923 29,729 6,194 
Shughuli za utawala na huduma za usaidizi 38,113 38,113 0 8,803 4,429 4,374 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za lazima za 
usalama wa jamii 0 0 0 1,663 1,160 503 
Elimu 42,145 38,138 4,007 17,146 7,109 10,037 
Huduma za afya ya binadamu na kazi za uhifadhi 
jamii 11,408 9,419 1,989 3,763 2,371 1,392 
Sanaa Burudani 53,385 51,562 1,822 52,850 48,031 4,818 
Shughuli za huduma nyingine 124,187 107,706 16,481 452,111 194,342 257,769 
Shughuli za kaya kama muajiriuzalishaji wa bidhaa 
na huduma mchanganyiko kwa ajili ya matumizi ya 
kaya 26,106 23,285 2,821 118,862 111,310 7,552 
Shughuli za mashirika na jumuia za kimataifa 0 0 0 0 0 0 

Jumla 5,799,713 5,024,212 775,501 13,911,618 11,386,681 2,524,937 
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8.2.2 Thamani ya Shughuli za Kiuchumi kwa Sekta na Jinsi, Tanzania Bara na 

Zanzibar 

Jedwali Na. 8.6 na 8.7 zinaonesha kwamba kithamani shughuli za kiuchumi za Tanzania Bara 

hazijatofautiana sana na za Tanzania. Katika Tanzania Bara, wanaume wanamiliki na 

kuendesha shughuli za kiuchumi zenye thamani ya Shilingi trilioni 15.9 katika Sekta Rasmi 

na Isiyo Rasmi. Kwa upande wa Sekta Isiyo Rasmi, shughuli za kiuchumi zza wanaume 

zenye thamani kubwa zaidi ni Kilimo, misitu na uvuvi zenye thamani ya Shilingi trilioni 8.3. 

 

Wanawake wanamiliki shughuli za kiuchumi zenye thamani ya Shilingi trilioni 3.2 kwenye 

sekta zote mbili. Katika Sekta Isiyo Rasmi, shughuli za wanawake zenye thamani kubwa 

zaidi ni Kilimo, misitu na uvuvi (Shilingi trilioni 1.3) zinafuatiwa na Huduma za malazi na 

huduma za chakula zenye thamani ya Shilingi bilioni 447.4. 

 

Kwa upande wa Zanzibar, Sekta Isiyo Rasmi wanaume wanajishughulisha sana na Kilimo 

misitu na uvuvi zenye thamani ya Shilingi bilioni 122.9 na wanawake vilevile 

wanajishughulisha zaidi na Kilimo, misitu na uvuvi lakini zenye thamani ya Shilingi bilioni 

16.6.  
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Jedwali Na. 8.7:  Mgawanyo wa Thamani (sh. Milioni) ya Shughuli za Kiuchumi kwa Aina ya 

Shughuli, Sekta na Jinsi, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Shughuli ya Kiuchumi 

Thamani Sekta Rasmi  
(sh. milioni) 

Thamani Sekta Isiyo Rasmi (sh. 
milioni) 

Jumla Me Ke Jumla Me Ke 

Tanzania Bara 
      Shughuli za kilimo cha mazao uvuvi ufugaji na 

mazao ya misitu 509,356 487,383 21,973 9,574,922 8,312,850 1,262,071 
Shughuli za uchimbaji madini mawe na mchanga 559,534 559,534 0 280,907 279,512 1,395 
Shughuli za utengenezaji wa bidhaa 220,743 183,830 36,914 249,787 194,545 55,242 
Umeme gesimvuke na viyoyozi 43,484 23,427 20,058 5,738 5,738 0 
Ugavi wa majiuzoaji wa taka uratibu wa taka na 
shughuli za urekebishaji 59,684 5,467 54,216 19,423 4,566 14,857 
Ujenzi 140,081 140,081 0 116,985 116,606 380 
Biashara za jumla na rejareja;ukarabati magari na 
pikipiki 1,855,844 1,379,702 476,142 1,472,343 1,120,882 351,461 
Usafirishaji na Uhifadhi 828,618 820,127 8,491 400,274 385,301 14,973 
Shughuli za huduma za malazi na huduma ya 
chakula 900,228 791,748 108,480 832,713 385,347 447,366 
Habari na mawasiliano 2,820 2,547 273 2,312 2,312 0 
Shughuli za huduma za kifedha na Bima 21,700 14,017 7,683 10,164 4,333 5,830 
Shughuli za mali ardhi 0 0 0 58,676 14,490 44,186 
Shughuli za  kitaalamu kisayansi na kiufundi 5,795 4,591 1,204 35,887 29,693 6,194 
Shughuli za utawala na huduma za usaidizi 38,113 38,113 0 8,803 4,429 4,374 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za lazima za 
usalama wa jamii 0 0 0 1,151 648 503 
Elimu 41,740 37,734 4,007 15,645 5,608 10,037 
Huduma za afya ya binadamu na kazi za uhifadhi 
jamii 11,408 9,419 1,989 3,651 2,259 1,392 
Sanaa Burudani 53,385 51,562 1,822 52,850 48,031 4,818 
Shughuli za huduma nyingine 120,269 105,938 14,332 451,178 194,142 257,036 
Shughuli za kaya kama muajiriuzalishaji wa bidhaa 
na huduma mchanganyiko kwa ajili ya matumizi ya 
kaya 26,106 23,285 2,821 118,862 111,310 7,552 

Jumla 5,438,909 4,678,504 760,405 13,712,270 11,222,604 2,489,666 

Zanzibar       
Shughuli za kilimo cha mazao uvuvi ufugaji na 
mazoa ya misitu 119,056 119,056 0 139,530 122,918 16,612 
Shughuli za uchimbaji madini mawe na mchanga 0 0 0 1,022 1,022 0 
Shughuli za utengenezaji wa bidhaa 3,910 3,910 0 12,328 7,524 4,805 
Umeme gesimvuke na viyoyozi 0 0 0 679 679 0 
Ugavi wa majiuzoaji wa taka uratibu wa taka na 
shughuli za urekebishaji 0 0 0 1,600 1,600 0 
Ujenzi 0 0 0 4,565 4,565 0 
Biashara za jumla na rejareja;ukarabati magari na 
pikipiki 186,462 173,593 12,869 34,517 22,933 11,583 
Usafirishaji na Uhifadhi 44,237 44,237 0 375 375 0 
Shughuli za huduma za malazi na huduma ya 
chakula 2,039 1,962 77 1,580 99 1,481 
Habari na mawasiliano 0 0 0 57 0 57 
Shughuli za huduma za kifedha na Bima 778 778 0 0 0 0 
Shughuli za  kitaalamu kisayansi na kiufundi 0 0 0 36 36 0 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za lazima za 
usalama wa jamii 0 0 0 512 512 0 
Elimu 404 404 0 1,501 1,501 0 
Huduma za afya ya binadamu na kazi za uhifadhi 
jamii 0 0 0 113 113 0 
Sanaa Burudani 0 0 0 0 0 0 
Shughuli za huduma nyingine 3,918 1,768 2,149 933 200 733 

Jumla 360,804 345,708 15,096 199,348 164,077 35,271 
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SURA YA 9 

VIKWAZO KATIKA KURASIMISHA SHUGHULI ZA KIUCHUMI 

Sura hii inaelezea matokeo ya utafiti juu 

ya vikwazo wanavyokumbana navyo 

wenye shughuli mbalimbali za 

kiuchumi. Wamiliki wa shughuli za 

kiuchumi zenye usajili au leseni  

wametaja vikwazo  walivyokabiliana 

navyo wakati wakisajili na kutafuta 

leseni kwa ajili ya shughuli zao. Matokeo ya utafiti kwa suala ya vikwazo yameoneshwa kwa 

aina ya shughuli, mkoa na eneo katika Tanzania Bara na Zanzibar.  

 

Aidha, sababu za wamiliki kuendelea kuendesha shughuli zao za kiuchumi  bila kujisajili au 

kuwa na leseni zimeelezwa. Sababu hizo  zimeoneshwa kwa mkoa na eneo (mijini na 

vijijini),katika ngazi ya taifa, Tanzania Bara na Zanzibar.. Lengo la Sura hii ni kuonesha aina 

ya vikwazo vinavyozuia  urasimishaji wa shughuli za kiuchumi  na kufanya  shughuli hizo 

ziendeshwe nje ya mfumo rasmi, ili Serikali iweze kujitathmini na kufanya maamuzi sahihi. 

 

9.1 Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Waliokumbana/Wasiokumbana na Vikwazo 

Katika Kufuatilia Leseni za Biashara 

Utafiti ulitaka kujua wamiliki wa shughuli za kiuchumi waliokumbana na wasiokumbana na 

vikwazo wakati wa kufuatilia leseni za biashara na aina ya vikwazo walivyokumbana navyo. 

 

9.1.1 Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Wenye Usajili au Leseni 

Waliokutana/Wasiokutana na Vikwazo Wakati wa Kufuatilia Leseni kwa  Eneo. 

Wamiliki wa shughuli za kiuchumi wenye leseni, walitaja vikwazo mbalimbali 

walivyokabiliana navyo wakati  wanafuatilia leseni. Vikwazo hivyo vimeoneshwa kwa mijini 

na vijijini katika Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar. Jedwali Na. 9.1 linaonesha kwamba, 

katika Tanzania, asilimia 54  ya wamili wenye usajili walikumbana na vikwazo na asilimia 

46 hawakukumbana navyo wakati wa kufuatilia leseni. Aidha, matokeo yanaonesha kuwa 

wamiliki waliokumbana na vikwazo ni wengi zaidi kwa Biashara za jumla na rejareja, 

ukarabati magari na pikipiki (asilimia 45.6), na ni wengi mijini (asilimia 61.8) kuliko vijijini 

Muhtasari 

 Wamiliki wa shughuli za kiuchumi waliokutana na vikwazo 
wakati wa kufuatilia leseni Tanzania ni asilimia 54, 

Tanzania Bara (asilimia 53) na Zanzibar (asilimia 60);  

 Mkoa wenye kiwango cha juu cha wamiliki waliokutana na 

Vikwazo Tanzania Bara ni Mtwara (asilimia 78) na kiwango 
cha chini ni Njombe (asilimia 31) wakati kwa Zanzibar 

kiwango cha chini ni mikoa ya  Kusini Unguja na Kaskazini 

Pemba (asilimia 50) na kiwango cha juu ni mkoa wa Mjini 

Magharibi (asilimia 63);  
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(asilimia 38.2). Kwa wamiliki waliokumbana na vikwazo, shughuli zenye tofauti zaidi kati ya 

mijini na vijijini ni Biashara za jumla na rejareja, ukarabati magari na pikipiki (pointi za 

asilimia 16), zinafuatiwa na Kilimo, misitu na uvuvi (pointi za asilimia 6).   

 

 
Jedwali Na. 9.1: Mgawanyo wa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi wenye leseni waliopata vikwazo 

wakati wa ufuatiliaji wa leseni Tanzania kwa maeneo, 2018 

Shughuli za kiuchumi 
Mjini na  Kijijini Wenye Vikwazo Wasio na Vikwazo 

Jumla 
Wenye 

Vikwazo 
Wasio na  
Vikwazo 

Mijini Vijijini Mijini Vijijini 

Shughuli za kilimo cha mazao uvuvi ufugaji na 
mazo ya misitu 14.1 8.8 5.3 5.0 11.4 3.3 8.2 

Shughuli za uchimbaji madini mawe na mchanga 1.3 0.7 0.6 0.6 0.7 1.2 0.0 

Shughuli za utengenezaji wa bidhaa 3.8 2.5 1.4 2.3 2.3 1.7 1.2 

Umeme gesimvuke na viyoyozi 0.7 0.5 0.1 1.0 0.0 0.3 0.0 
Ugavi wa majiuzoaji wa taka uratibu wa taka na 
shughuli za urekebishaji 0.4 0.1 0.3 0.3 0.0 0.6 0.0 

Ujenzi 1.0 0.4 0.6 0.7 0.0 1.0 0.3 
Biashara za jumla na rejareja;ukarabati magari na 
pikipiki 47.5 24.5 23.0 30.9 14.7 31.9 17.8 

Usafirishaji na Uhifadhi 12.9 5.9 7.0 6.9 4.1 9.3 5.9 
Shughuli za huduma za malazi na huduma ya 
chakula 6.1 3.7 2.4 4.7 2.2 3.8 1.4 

Habari na mawasiliano 0.3 0.1 0.2 0.3 0.0 0.4 0.0 

Shughuli za huduma za kifedha na Bima 1.7 0.8 0.8 1.3 0.3 1.0 0.8 

Shughuli za mali ardhi 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Shughuli za  kitaalamu kisayansi na kiufundi 0.8 0.3 0.5 0.4 0.2 1.0 0.0 

Shughuli za utawala na huduma za usaidizi 0.2 0.2 0.0 0.4 0.0 0.0 0.0 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za lazima 
za usalama wa jamii 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Elimu 0.9 0.5 0.4 0.6 0.2 0.5 0.4 
Huduma za afya ya binadamu na kazi za uhifadhi 
jamii 1.3 0.5 0.8 0.7 0.3 0.7 0.9 

Sanaa Burudani 0.9 0.5 0.5 0.6 0.3 0.6 0.4 

Shughuli za huduma nyingine 5.6 3.3 2.3 4.5 1.7 3.9 1.0 
Shughuli za kaya kama muajiriuzalishaji wa bidhaa 
na huduma mchanganyiko kwa ajili ya matumizi ya 
kaya 0.5 0.4 0.2 0.7 0.0 0.4 0.0 

Shughuli za mashirika na jumuia za kimataifa 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Asilimia 100.0 53.7 46.3 61.8 38.2 61.7 38.3 
Idadi 617,216 331,268 285,948 204,617 126,651 176,386 109,562 

 

 

9.1.2 Vikwazo kwa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Wenye Usajili au Leseni 

Wakati wa  Ufuatiliaji wa  Leseni,  Tanzania Bara na Zanzibar 

Matokeo kwenye Jedwali Na. 9.2 yanaonesha kuwa katika Tanzania Bara, asilimia 53 ya 

wamiliki wa shughuli za kiuchumi wenye usajili au leseni walikumbana na vikwazo wakati 

wanafuatilia leseni. Kati ya waliokumbana  na vikwazo, asilimia 61 ni wa mijini na asilimia 

39 ni wa vijijini.  

 

Matokeo pia yanaonesha kuwa wamiliki waliokumbana na vikwazo vya ufuatiliaji wa leseni 

ni wengi zaidi katika Biashara za jumla na rejareja; ukarabati magari na pikipiki (asilimia 
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42.3). Hata hivyo, kiwango cha vikwazo wakati wa ufuatiliaji wa leseni kimetofautiana 

kutoka shughuli moja kwenda nyingine.  

 

Kwa Zanzibar, wamiliki wa shughuli za kiuchumi waliokumbana na vikwazo ni asilimia 60. 

Kati ya waliokutana na vikwazo asilimia 67.1 wapo mijini na asilimia 32.9 wako vijijini. 

Kama ilivyo Tanzania Bara, wamiliki wengi waliopata vikwazo wanaendesha Biashara za 

jumla na rejareja; ukarabati magari na pikipiki.  

 
Jedwali Na. 9.2:  Mgawanyo (Asilimia) wa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi  Wenye Usajili au 

Leseni kwa Aina ya Shughuli, Hali ya Vikwazo na Eneo, Tanzania Bara na 

Zanzibar, 2018 

Shughuli ya Kiuchumi 

Mijini na Vijijini Wenye Vikwazo Wasio na Vikwazo 

Jumla 
Wenye 

Vikwazo 
Wasio na  
Vikwazo 

Mijini Vijijini Mijini Vijijini 

Tanzania Bara        
Shughuli za kilimo cha mazao uvuvi ufugaji na 
mazo ya misitu 14.2 9.0 5.1 5.3 11.8 3.0 8.0 
Shughuli za uchimbaji madini mawe na 
mchanga 1.4 0.8 0.6 0.7 0.7 1.4 0.0 

Shughuli za utengenezaji wa bidhaa 3.7 2.5 1.2 2.1 2.6 1.3 1.3 

Umeme gesimvuke na viyoyozi 0.7 0.6 0.2 1.1 0.0 0.3 0.0 
Ugavi wa majiuzoaji wa taka uratibu wa taka 
na shughuli za urekebishaji 0.5 0.2 0.3 0.3 0.0 0.7 0.0 

Ujenzi 1.1 0.4 0.6 0.8 0.0 1.1 0.3 
Biashara za jumla na rejareja;ukarabati 
magari na pikipiki 45.4 22.4 23.0 28.3 14.0 30.6 18.4 

Usafirishaji na Uhifadhi 13.6 6.1 7.5 7.3 4.2 9.9 6.0 
Shughuli za huduma za malazi na huduma ya 
chakula 6.4 3.9 2.5 5.0 2.5 3.7 1.5 

Habari na mawasiliano 0.4 0.2 0.2 0.3 0.0 0.5 0.0 

Shughuli za huduma za kifedha na Bima 1.8 0.8 0.9 1.4 0.2 1.1 0.9 

Shughuli za mali ardhi 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Shughuli za  kitaalamu kisayansi na kiufundi 0.9 0.4 0.5 0.5 0.2 1.1 0.0 

Shughuli za utawala na huduma za usaidizi 0.2 0.2 0.0 0.4 0.0 0.0 0.0 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za 
lazima za usalama wa jamii 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Elimu 0.8 0.4 0.4 0.5 0.2 0.6 0.3 
Huduma za afya ya binadamu na kazi za 
uhifadhi jamii 1.4 0.6 0.8 0.8 0.3 0.8 1.0 

Sanaa Burudani 1.0 0.5 0.5 0.7 0.3 0.7 0.4 

Shughuli za huduma nyingine 5.9 3.6 2.3 5.0 1.9 3.7 1.1 
Shughuli za kaya kama muajiriuzalishaji wa 
bidhaa na huduma mchanganyiko kwa ajili ya 
matumizi ya kaya 0.6 0.4 0.2 0.8 0.0 0.4 0.0 

Shughuli za mashirika na jumuia za kimataifa 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Asilimia 100.0 53.0 47.0 61.1 38.9 60.8 39.2 
Idadi 555,992 294,761 261,231 180,112 114,649 158,934 102,296 

Zanzibar        
Shughuli za kilimo cha mazao uvuvi ufugaji na 
mazo ya misitu 13.6 6.5 7.1 2.8 8.2 7.0 10.6 
Shughuli za uchimbaji madini mawe na 
mchanga 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Shughuli za utengenezaji wa bidhaa 4.9 2.4 2.5 4.1 0.0 6.2 0.0 

Umeme gesimvuke na viyoyozi 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 



83 
 

Ugavi wa majiuzoaji wa taka uratibu wa taka 
na shughuli za urekebishaji 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Ujenzi 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Biashara za jumla na rejareja;ukarabati 
magari na pikipiki 66.6 43.4 23.2 52.3 20.5 45.7 11.8 

Usafirishaji na Uhifadhi 7.0 4.2 2.8 3.8 3.2 2.1 5.0 
Shughuli za huduma za malazi na huduma ya 
chakula 3.3 1.7 1.6 2.8 0.0 4.1 0.0 

Habari na mawasiliano 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Shughuli za huduma za kifedha na Bima 0.6 0.6 0.0 0.0 1.0 0.0 0.0 

Shughuli za mali ardhi 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Shughuli za  kitaalamu kisayansi na kiufundi 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Shughuli za utawala na huduma za usaidizi 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za 
lazima za usalama wa jamii 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Elimu 1.6 0.8 0.8 1.4 0.0 0.0 2.0 
Huduma za afya ya binadamu na kazi za 
uhifadhi jamii 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Sanaa Burudani 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Shughuli za huduma nyingine 2.2 0.0 2.2 0.0 0.0 5.6 0.0 
Shughuli za kaya kama muajiriuzalishaji wa 
bidhaa na huduma mchanganyiko kwa ajili ya 
matumizi ya kaya 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Shughuli za mashirika na jumuia za kimataifa 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Asilimia 100.0 59.6 40.4 67.1 32.9 70.6 29.4 

Idadi 61,223 36,507 24,717 24,506 12,002 17,451 7,265 

 

 

9.1.3 Vikwazo kwa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Wenye Usajili au Leseni 

Wakati wa  Ufuatiliaji wa Leseni kwa Mkoa 

Taarifa za wamiliki wa shughuli za kiuchumi wenye usajili au leseni ambao walikabiliana na  

vikwazo wakati wa kufuatilia leseni pamoja na wale ambao hawakukabiliana navyo 

zimeoneshwa kimkoa kwa Tanzania Bara na Zanzibar katika Jedwali Na.9.3.  

 

Kwa Tanzania Bara, viwango vya vikwazo wakati wa ufuatiliaji wa leseni vimetofautiana 

kati ya mkoa na mkoa toka kiwango cha chini cha asilimia 31 katika Mkoa wa Njombe hadi 

kiwango cha juu cha asilimia 78 katika Mkoa wa Mtwara.  
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Jedwali Na. 9.3:  Idadi ya Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Wenye Usajili au Leseni kwa Mkoa na 

Mgawanyo (Asilimia) wa Wamiliki kwa Mkoa na Hali ya Vikwazo, Tanzania Bara 

na Zanziba , 2018 

Mkoa 
Idadi ya 
Wamiliki 

 Jumla 

Hali ya Vikwazo 

Wenye Vikwazo Wasio na Vikwazo 

Tanzania Bara     

Dodoma 25,390 100.0 74.1 25.9 

Arusha 30,818 100.0 40.5 59.5 

Kilimanjaro 27,952 100.0 50 50 

Tanga 20,778 100.0 50 50 

Morogoro 22,100 100.0 47.8 52.2 

Pwani 25,636 100.0 51.7 48.3 

Dar es Salaam 113,900 100.0 50.4 49.6 

Lindi 8,743 100.0 44.4 55.6 

Mtwara 10,476 100.0 77.8 22.2 

Ruvuma 24,136 100.0 57.1 42.9 

Iringa 6,831 100.0 71.4 28.6 

Mbeya 20,034 100.0 40 60 

Singida 23,759 100.0 44 56 

Tabora 19,045 100.0 61.1 38.9 

Rukwa 5,845 100.0 45.5 54.5 

Kigoma 26,174 100.0 47.1 52.9 

Shinyanga 13,589 100.0 60 40 

Kagera 27,314 100.0 61.5 38.5 

Mwanza 30,044 100.0 60 40 

Mara 19,056 100.0 46.7 53.3 

Manyara 4,615 100.0 66.7 33.3 

Njombe 10,311 100.0 31.2 68.8 

Katavi 9,615 100.0 57.9 42.1 

Simiyu 6,882 100.0 62.5 37.5 

Geita 9,784 100.0 66.7 33.3 

Songwe 13,166 100.0 57.1 42.9 

Jumla 555,993 100.0 53.0 47.0 

Zanzibar 
    

Kaskazini Unguja 6,720 100.0 57.9 42.1 

Kusini Unguja 2,692 100.0 50.0 50.0 

Mjini Magharibi 38,893 100.0 63.2 36.8 

Kaskazini Pemba 4,503 100.0 50.0 50.0 

Kusini Pemba 8,415 100.0 52.9 47.1 

Jumla 61,223 100.0 59.6 40.4 

 

 

Kwa Zanzibar pia, kiwango cha kukabiliana na vikwazo wakati wa ufuatiliaji wa leseni 

kinatofautiana kati ya mkoa mmoja na mwingine toka kiwango cha chini cha asilimia 50 

mikoa ya Kusini Unguja na Kaskazini Pemba mpaka kiwango cha juu cha asilimia 63 kwa 

Mkoa wa Mjini Magharibi.     
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9.2 Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Waliokumbana na Vikwazo Wakati wa 

Ufuatiliaji wa Leseni  kwa Aina ya Kikwazo  

Katika sehemu hii, utafiti ulitaka kujua aina za vikwazo walivyokutana navyo wamiliki wa 

shughuli za kiuchumi wakati wa kufuatilia leseni Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar. 

Vikwazo ni vya aina tano (5): sheria na kanuni zake ni ngumu, utaratibu mrefu, gharama 

kubwa za kupata leseni,  kuombwa rushwa na tatizo la mtandao. 

9.2.1 Aina ya Vikwazo kwa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Wenye Leseni Wakati 

wa Ufuatiliaji wa Leseni  Tanzania  

Matokeo katika Jedwali Na. 9.4 yanaonesha kuwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi 

wanaokumbana  na vikwazo wamegawanyika kwa aina ya kikwazo kama ifuatavyo: utaratibu 

mrefu; gharama kubwa asilimia 22 ya wamiliki kila moja; tatizo la mtandao asilimia 20; 

sheria na kanuni zake ni ngumu asilimia 19 na kuombwa rushwa asilimia 17. Aidha, vikwazo 

hivi vimeoneshwa kwa kila shughuli.  

Jedwali Na. 9.4:  Idadi ya Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Wenye Usajili au Leseni 

Waliokumbana na Vikwazo kwa Aina ya Shughuli na Mgawanyo wa Wamiliki 

(asilimia) Tanzania, 2018 

Shughuli za kiuchumi 
Jumla ya 
Wamiliki 
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Shughuli za kilimo cha mazao uvuvi ufugaji na mazao ya 
misitu 54,247 100.0 20 15 20 21 24 

Shughuli za uchimbaji madini mawe na mchanga 4,173 100.0 26 52 - - 22 

Shughuli za utengenezaji wa bidhaa 15,309 100.0 6 43 18 12 21 

Umeme gesi, mvuke na viyoyozi 3,248 100.0 - 70 30 - - 
Ugavi wa majiuzoaji wa taka uratibu wa taka na shughuli za 
urekebishaji 911 100.0 - - - - 100 

Ujenzi 2,360 100.0 - 29 33 - 39 

Biashara za jumla na rejareja;ukarabati magari na pikipiki 151,126 100.0 19 25 21 14 21 

Usafirishaji na Uhifadhi 36,362 100.0 13 26 19 16 26 

Shughuli za huduma za malazi na   huduma ya chakula 22,874 100.0 33 12 31 14 9 

Habari na mawasiliano 911 100.0 - 100 - - - 

Shughuli za huduma za kifedha na Bima 5,036 100.0 43 - 36 10 11 

Shughuli za mali ardhi - 100.0 - - - - - 

Shughuli za  kitaalamu kisayansi na kiufundi 2,124 100.0 65 - - - 35 

Shughuli za utawala na huduma za usaidizi 1,270 100.0 - - - 100 - 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za lazima za 
usalama wa jamii - 100.0 - - - - - 

Elimu 2,839 100.0 26 18 38 18 - 
Huduma za afya ya binadamu na kazi za uhifadhi jamii 3,079 100.0 54 - 29 17 - 

Sanaa Burudani 2,912 100.0 - 36 - 64 - 

Shughuli za huduma nyingine 20,276 100.0 20 8 27 36 9 
Shughuli za kaya kama muajiriuzalishaji wa bidhaa na 
huduma mchanganyiko kwa ajili ya matumizi ya kaya 2,211 100.0 - - 100 - - 

Shughuli za mashirika na jumuia za kimataifa - - - - - - - 

Jumla 331,268 100.0 19 22 22 17 20 
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9.2.2 Aina ya Vikwazo kwa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Wenye Leseni Wakati 

wa Ufuatiliaji wa Leseni,  Tanzania Bara na Zanzibar 

Matokeo katika Jedwali Na. 9.5 yanaonesha kuwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi wa 

Tanzania Bara waliokumbana  na vikwazo waliathirika ifuatavyo: utaratibu mrefu asilimia 22 

ya wamiliki; gharama kubwa asilimia 23; tatizo la mtandao; sheria na kanuni zake ni ngumu 

asilimia 19, kila moja na kuombwa rushwa asilimia 16. Aidha, vikwazo hivi vimeoneshwa 

kwa kila shughuli.  

 

Kwa upande wa Zanzibar matokeo katika Jedwali Na. 9.5 yanaonesha kuwa wamiliki wa 

shughuli za kiuchumi waliathiriwa na vikwazo ifuatavyo: utaratibu mrefu asilimia 24 ya 

wamiliki; gharama kubwa asilimia 17; tatizo la mtandao asilimia 22; sheria na kanuni zake ni 

ngumu asilimia 17 na kuombwa rushwa asilimia 20. Aidha, vikwazo hivi vimeoneshwa kwa 

kila shughuli ambapo, rushwa inaonekana kuwa kikwazo kikubwa zaidi katika Shughuli za 

utawala na huduma za usaidizi (asilimia 100.0) ikifuatiwa na Sanaa na burudani 

(asilimia63.9).  
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Jedwali Na. 9.5:  Idadi ya Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Wenye Usajili au Leseni Waliopata 

Vikwazo kwa Aina ya Shughuli na Mgawanyo wa Wamiliki (Asilimia) kwa 

Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Shughuli ya Kiuchumi 
Jumla ya 
Wamilki 
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Tanzania bara 
       Kilimo, Misitu na Uvuvi 50,261 100.0 19.1 14.6 20.5 20.7 25.2 

Uchimbaji wa Madini Mawe na Mchanga 4,173 100.0 26.0 52.1 0.0 0.0 21.8 
Uzalishaji wa Bidhaa 13,824 100.0 6.8 47.7 16.6 13.3 15.6 
Umeme, Gesi, Gesimvuke na Viyoyozi 3,248 100.0 0.0 70.0 30.0 0.0 0.0 
Ugavi wa maji, Uzoaji wa maji taka, Uratibu wa taka na 
Shughuli za urekebishaji 911 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 100.0 
Ujenzi 2,360 100.0 0.0 28.8 32.6 0.0 38.6 
Biashara za Jumla na Rejareja;Ukarabati magari na pikipiki 124,541 100.0 19.0 24.0 22.1 14.6 20.3 
Usafirishaji na kuhifadhi 33,800 100.0 13.7 28.4 19.7 10.8 27.4 
Huduma za Malazi na Huduma za Chakula 21,851 100.0 34.7 12.9 30.6 12.8 9.0 
Habari na mawasiliano 911 100.0 0.0 100.0 0.0 0.0 0.0 
Huduma za kifedha na Bima 4,682 100.0 38.9 0.0 38.9 10.8 11.3 
Shughuli za mali isiyohamishika kwenye ardhi - 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Shughuli za kitaalamu, Kisayansi na Kiufundi 2,124 100.0 65.4 0.0 0.0 0.0 34.6 
Shughuli za utawala na huduma za usaidizi 1,270 100.0 0.0 0.0 0.0 100.0 0.0 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za lazima za 
usalama wa jamii - 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Elimu 2,327 100.0 31.5 21.7 46.7 0.0 0.0 
Huduma za afya ya binadamu na kazi za uhifadhi jamii 3,079 100.0 54.0 0.0 28.7 17.2 0.0 
Sanaa na Burudani 2,912 100.0 0.0 36.1 0.0 63.9 0.0 
Shughuli za huduma nyingine 20,276 100.0 19.6 8.2 27.2 36.1 9.0 
Shughuli za kaya kama muajiri, uzalishaji wa bidhaa na 
huduma mchanganyiko kwa ajili ya matumizi ya kaya 2,211 100.0 0.0 0.0 100.0 0.0 0.0 
Shughuli za mashirika na Jumuia za Kimataifa 

 
100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Jumla  294,761 100.0 19.4 22.2 22.7 16.4 19.4 

Zanzibar 
       Kilimo, Misitu na Uvuvi 3,986 100.0 29.3 21.3 9.4 27.2 12.8 

Uchimbaji wa Madini Mawe na Mchanga - 
 

0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Uzalishaji wa Bidhaa 1,485 100.0 0.0 0.0 33.3 0.0 66.7 
Umeme, Gesi, Gesimvuke na Viyoyozi - 0. 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Ugavi wa maji, Uzoaji wa maji taka, Uratibu wa taka na 
Shughuli za urekebishaji - 0. 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Ujenzi - 0. 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Biashara za Jumla na Rejareja;Ukarabati magari na pikipiki 26,585 100.0 18.1 29.1 17.2 11.7 23.9 
Usafirishaji na kuhifadhi 2,562 100.0 0.0 0.0 13.8 86.2 0.0 
Huduma za Malazi na Huduma za Chakula 1,023 100.0 0.0 0.0 50.0 50.0 0.0 
Habari na mawasiliano - 0. 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Huduma za kifedha na Bima 354 100.0 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Shughuli za mali isiyohamishika kwenye ardhi - 0. 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Shughuli za  kitaalamu, Kisayansi na Kiufundi - 0. 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Shughuli za utawala na huduma za usaidizi - 0. 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za lazima za 
usalama wa jamii - 0. 0.0 

    Elimu 512 100.0 0.0 0.0 0.0 100.0 0.0 
Huduma za afya ya binadamu na kazi za uhifadhi jamii - 0. 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Sanaa na Burudani - 0. 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Shughuli za huduma nyingine - 0. 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Shughuli za kaya kama muajiri, uzalishaji wa bidhaa na 
huduma mchanganyiko kwa ajili ya matumizi ya kaya - 0. 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Shughuli za mashirika na Jumuia za Kimataifa - 0. 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Jumla  36,507 100.0 17.3 23.5 17.3 20.3 21.5 
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9.2.3 Aina ya Vikwazo kwa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Wenye Usajili au 

Leseni Wakati wa Ufuatiliaji wa Leseni Kimkoa 

Mgawanyo kwa aina ya kikwazo wa wamiliki wa shughuli za kiuchumi wenye usajili au 

leseni waliokabiliana na vikwazo wakati wa ufuatiliaji wa leseni unatofautiana kati ya mkoa 

na mkoa. Ugumu wa sheria na kanunin zake ni kikwazo kikubwa zaidi kwa wafuatiliaji wa 

leseni katika mikoa ya Mara (asilimia 42.9), na Ruvuma (asilimia 31.3). Aidha, kikwazo cha 

gharama kubwa za kupata leseni kinawasumbua wafuatiliaji wengi wa leseni katika mikoa ya 

Manyara (asilimia 75), na Tabora na Katavi asilimia 46 kila mmoja pamoja na Mkoa wa 

Pwani asilimia (asilimia 40). Vikwazo vingine vinatatiza kimkoa kama Jedwali Na. 9.6 

linavyoonesha. 

 
Jedwali Na. 9.6: Idadi ya Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Wenye Usajili au Leseni Waliopata 

Vikwazo kwa Mkoa na Mgawanyo wa Wamiliki (Asilimia) kwa Mkoa na Aina ya 

Kikwazo Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Mkoa 

 
 Aina ya Vikwazo 

Jumla ya 
Wamiliki 
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Tanzania Bara 
       

Dodoma 18,807 100.0 30.0 30.0 15.0 15.0 10.0 

Arusha 12,475 100.0 23.5 29.4 0.0 11.8 35.3 

Kilimanjaro 13,975 100.0 15.4 15.4 15.4 15.4 38.5 

Tanga 10,388 100.0 14.3 21.4 28.6 21.4 14.3 

Morogoro 10,571 100.0 18.2 18.2 27.3 18.2 18.2 

Pwani 13,260 100.0 20.0 6.7 40.0 13.3 20.0 

Dar Es Salaam 57,405 100.0 25.4 22.2 17.5 17.5 17.5 

Lindi 3,885 100.0 0.0 50.0 0.0 25.0 25.0 

Mtwara 8,148 100.0 14.3 28.6 28. 28.6 0.0 

Ruvuma 13,792 100.0 31.3 6.3 31.3 6.3 25.0 

Iringa 4,880 100.0 20.0 0.0 20.0 40.0 20.0 

Mbeya 8,013 100.0 20.0 30.0 0.0 40.0 10.0 

Singida 10,454 100.0 0.0 27.3 36.4 18.2 18.2 

Tabora 11,638 100.0 0.0 18.2 45.5 0.0 36.4 

Rukwa 2,656 100.0 20.0 20.0 0.0 40.0 20.0 

Kigoma 12,317 100.0 25.0 25.0 12.5 12.5 25.0 

Shinyanga 8,153 100.0 16.7 41.7 25.0 16.7 0.0 

Kagera 16,809 100.0 0.0 25.0 31.3 12.5 31.3 

Mwanza 18,025 100.0 16.7 33.3 16.7 5.6 27.8 

Mara 8,892 100.0 42.9 14.3 28.6 14.3 0.0 

Manyara 3,076 100.0 0.0 0.0 75.0 25.0 0.0 

Njombe 3,221 100.0 20.0 20.0 20.0 40.0 0.0 

Katavi 5,566 100.0 9.1 9.1 45.5 27.3 9.1 

Simiyu 4,300 100.0 40.0 0.0 0.0 20.0 40.0 

Geita 6,522 100.0 16.7 33.3 33.3 16.7 0.0 

Songwe 7,523 100.0 25.0 25.0 25.0 12.5 12.5 

Jumla 294,751 100.0 19.4 22.2 22.7 16.4 19.4 
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Mkoa 

 
 Aina ya Vikwazo 
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Zanzibar 
  

     Kaskazini Unguja 3,890 100.0 18.2 18.2 9.1 45.4 9.1 

Kusini Unguja 1,346 100.0 50.0 0.0 0.0 50.0 0.0 

Mjini Magharibi 24,564 100.0 14.6 25.0 16.7 18.8 25.0 

Kaskazini Pemba 2,250 100.0 16.7 33.3 16.7 16.7 16.7 

Kusini Pemba 4,455 100.0 22.2 22.2 33.3 0.0 22.2 

Jumla 36,505 100.0 17.3 23.5 17.3 20.3 21.5 

 

 

Kwa upande wa Zanzibar katika kupata leseni, Mkoa wa Kusini Unguja una  vikwazo viwili 

tu vyenye uzito sawa, navyo ni kuombwa rushwa (asilimia 50) na ugumu wa sheria na kanuni 

zake (asilimia 50. Kikwazo cha kuombwa rushwa kinajitokeza zaidi katika mikoa ya Kusini 

Unguja (asilimia 50), na Kaskazini Unguja (asilimia 45.4).  

 

9.3 Sababu za Kuendesha Shughuli za Kiuchumi Katika Sekta Isiyo Rasmi 

Utafiti ulitaka kujua sababu za kuendesha shughuli za kiuchumi katika sekta isiyo rasmi. 

Sababu hizo zilikisiwa ni: sheria/sera siyo rafiki, urasimu katika hatua za kupata leseni, 

ukosefu wa elimu juu ya umuhimu wa leseni, gharama kubwa za kupata leseni, mchakato 

mrefu wa ufuatiliaji, hakuna umuhimu wa leseni na sababu zingine. Matokeo 

yamechambuliwa kwa sababu ya kukosa leseni kimkoa katika Tanzania, Tanzania Bara na 

Zanzibar . 

 

9.3.1 Sababu za Kuendesha Shughuli za Kiuchumi Katika Sekta Isiyo Rasmi kwa 

Eneo 

Matokeo yanaonesha kuwa kwa Tanzania na Tanzania Bara, sababu kubwa zaidi ya 

kuendesha shughuli za kiuchumi kwenye sekta isiyo rasmi ni ukosefu wa elimu ya umuhimu 

wa leseni (asilimia 40 ya wamiliki) ambapo, vijijini ni asilimia 48 na mijini ni asilimia 25. 

Sababu inayofuata pote, Tanzania na Tanzania Bara ni hakuna umuhimu wa leseni ( asilimia 

30.5), ambapo vijijini ni asilimia 28.2 na mijini ni asilimia 35.4.   

 

Kwa upande wa Zanzibar, sababu ya kwanza ni hakuna umuhimu wa leseni (asilimia 36) 

(vijijini asilimia 37.9 na mijini asilimia 34) na ya pili ni ukosefu wa elimu juu ya umuhimu 
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wa leseni (asilimia 29.9) ambapo vijijini ni asilimia 41.4 na mijini ni asilimia 17.0 (Jedwali 

Na. 9.7) 

 

 
Jedwali Na. 9.7:  Mgawanyo (Asilimia) wa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Katika Sekta Isiyo 

Rasmi na Sababu ya Kukosa Leseni kwa Eneo, Tanzania, Tanzania Bara na 

Zanzibar ,  2018. 

Aina ya Sababu 
Tanzania Tanzania Bara Zanzibar 

Jumla Mjini Vijijini Jumla Mjini Vijijini Jumla Mjini Vijijini 

Sheria au sera siyo rafiki 5.7 6.9 5.2 5.9 7.1 5.2 1.0 0.4 1.4 

Urasimu katika hatua za kupata 

leseni 
3.2 4.2 2.6 3.2 4.2 2.7 1.6 2.4 0.9 

Ukosefu wa  elimu juu ya 

umuhimu wa  leseni 
40.0 24.5 48 40.2 24.7 48.1 29.9 17.0 41.4 

Gharama kubwa za kupata 

leseni 
11.3 16.6 8.6 11.0 16.0 8.5 25 33.3 17.6 

Ufuatiliaji wa leseni upo kwenye 

mchakato 
4.7 6.6 3.8 4.8 6.6 3.8 2.5 5.0 0.4 

Hakuna umuhimu wa leseni 30.6 35.3 28.2 30.5 35.4 28 36.0 34.0 37.9 

Sababu Zingine 4.4 6.0 3.6 4.5 6.0 3.7 3.9 7.9 0.4 

Asilimia 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 

Jumla 7,885,208 2,698,955 5,186,253 7,706,873 2,614,807 5,092,066 178,335 84,148 94,187 

 

 

9.3.2 Sababu za Kuendeshaji Shughuli za Kiuchumi Katika Sekta Isiyo Rasmi 

Kimkoa  

Sababu zinazowafanya wamiliki wa shughuli za kiuchumi waendeshe shughuli zao katika 

sekta  isiyo rasmi zimeoneshwa kwa mkoa katika Jedwali Na. 9.8.  

 

Matokeo ya kitaifa yanaonesha kwamba sababu kubwa inayowafanya wamiliki wa shughuli 

za kiuchumi waendeshe shughuli zao katika sekta isiyo rasmi ni ukosefu wa elimu juu ya 

umuhimu wa leseni (asilimia 40) wakifuatiwa na wale wanaoona hakuna umuhimu wa leseni 

(asilimia 31).  

 

Kwa upande wa Tanzania Bara, katika mikoa 16 kati ya 26, sababu kubwa ya wamiliki wa 

shughuli za kiuchumi kuendesha shughuli zao kwenye sekta isiyo rasmi ni ukosefu wa elimu 

juu ya umuhimu wa leseni. Sababu hiyo inafuatiwa na ya kutoona umuhimu wa leseni, 

ambayo ni sababu kubwa katika mikoa minane.  

Kwa upande wa  Zanzibar, katika mikoa miwili kati ya mitano, sababu kubwa ya wamiliki 

wa shughuli za kiuchumi kuendesha shughuli zao kwenye sekta isiyo rasmi ni kutoona 

umuhimu wa leseni. Ukosefu wa elimu juu ya umuhimu wa leseni pia ni sababu kubwa katika 

mikoa miwili. Gharama kubwa ya kupata leseni ni sababu kubwa kwenye mkoa mmoja. 
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Jedwali Na. 9.8: Mgawanyo (Asilimia) wa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi  Kwenye Sekta Isiyo 

Rasmi kwa Mkoa na Sababu ya Kukosa Leseni, Tanzania, Tanzania Bara na 

Zanzibar, 2018  
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Tanzania 7,885,208 100.0 5.7 3.2 40.0 11.3 4.7 30.6 4.4 

Tanzania Bara 
         Dodoma 320,668 100.0 0.6 4.4 49.0 19.1 1.5 21.7 3.8 

Arusha 336,799 100.0 13.1 2.2 44.7 18.3 4.4 14.2 3.3 

Kilimanjaro 163,411 100.0 2.6 1.3 23.0 25.0 6.6 34.9 6.6 

Tanga 513,525 100.0 2.0 1.3 45.2 4.2 0.7 33.7 12.9 

Morogoro 274,809 100.0 4.9 0.7 21.0 12.6 4.9 46.9 9.1 

Pwani 160,888 100.0 3.3 0.0 20.9 3.3 4.9 24.7 42.9 

Dar es Salaam 840,126 100.0 11.4 5.9 17.1 15.8 8.0 37.4 4.3 
Lindi 42,744 100.0 2.3 6.8 34.1 13.6 27.3 13.6 2.3 

Mtwara 380,643 100.0 2.4 1.2 38.5 3.7 1.2 50.2 2.8 

Ruvuma 268,083 100.0 4.5 0.0 58.2 24.1 3.9 8.7 0.6 

Iringa 108,320 100.0 0.0 3.6 19.8 36.0 14.4 24.3 1.8 

Mbeya 566,552 100.0 3.0 2.7 45.8 11.3 4.2 32.5 0.4 

Singida 273,704 100.0 2.4 0.0 54.9 5.9 9.4 27.4 0.0 

Tabora 166,111 100.0 19.1 1.9 49.0 15.3 3.2 6.4 5.1 

Rukwa 238,573 100.0 1.8 1.1 53.7 4.9 1.8 33.2 3.6 

Kigoma 591,228 100.0 16.9 8.3 37.2 10.2 12.2 14.8 0.3 

Shinyanga 321,374 100.0 5.7 0.8 35.1 1.5 1.9 51.2 3.8 

Kagera 206,956 100.0 2.5 0.0 40.6 12.7 4.6 39.6 0.0 

Mwanza 458,669 100.0 3.9 3.9 37.3 19.7 5.2 26.2 3.7 

Mara 92,741 100.0 0.0 2.7 21.9 9.6 11.0 53.4 1.4 

Manyara 301,504 100.0 9.4 4.1 49.0 3.8 2.3 29.6 1.8 

Njombe 38,023 100.0 11.9 1.7 22.0 17.0 3.4 32.2 11.9 

Katavi 87,546 100.0 9.8 4.6 38.7 9.2 4.6 32.4 0.6 

Simiyu 307,963 100.0 0.8 11.5 81.6 0.6 0.3 5.3 0.0 

Geita 423,980 100.0 0.3 0.8 45.1 4.1 0.3 41.8 7.7 

Songwe 221,933 100.0 3.4 1.7 38.6 7.2 3.4 44.1 1.7 

Jumla 7,706,873 100.0 5.9 3.2 40.2 11.0 4.8 30.5 4.5 

Zanzibar 
         Kaskazini Unguja 25,819 100.0 1.4 1.4 46.6 30.1 9.6 9.6 1.4 

Kusini Unguja 24,230 100.0 5.6 0.0 30.6 0.0 0.0 63.9 0.0 

Mjini Magharibi 69,598 100.0 0.0 3.7 20.6 37.5 2.9 25.7 9.6 

Kaskazini Pemba 37,898 100.0 0.0 0.0 51.5 5.0 0.0 43.6 0.0 

Kusini Pemba 20,790 100.0 0.0 0.0 0.0 42.9 0.0 57.1 0.0 

Jumla 178,335 100.0 1.0 1.6 29.9 25.0 2.5 36.0 3.9 
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SURA YA 10 

UTUNZAJI WA KUMBUKUMBU KATIKA SHUGHULI ZA KIUCHUMI 

Sura hii inawasilisha matokeo 

kuhusu utunzaji wa kumbukumbu 

kwa wamiliki wa shughuli za 

kiuchumi nchini. Matokeo 

yamegawanywa katika maeneo ya 

mjini na vijijini kwa Tanzania 

Bara na Zanzibar. Aidha, utunzaji 

wa kumbukumbu za shughuli za 

kiuchumi umeoneshwa kwa kila 

mkoa wa Tanzania Bara na 

Zanzibar. Aina za kumbumbuku 

ambazo utafiti uliangalia ni; vitabu vya maingizo ( register); vitabu vya  mauzo; vitabu vya 

mahesabu, na hesabu za mwisho wa mwaka. Sura hii pia inaelezea matokeo kuhusu 

utenganishaji wa mali ya shughuli ya kiuchumi na binafsi.  

 

10.1 Utunzaji wa Kumbukumbu Katika Shughuli za kiuchumi  

Jedwali Na. 10.1 linaonesha kwamba, kati ya wamiliki wa shughuli za kiuchumi 8,497,805 

wa Tanzania asilimia 15.8 (mjini asilimia 9.3  na vijijini asilimia 6.6) wanatunza 

kumbukumbu za shughuli zao za kiuchumi. Uwiano huu wa utunzaji wa kumbukumbu kwa 

Tanzania unafanana na ule wa Tanzania Bara  na Zanzibar (Jedwali Na. 10.1). 

Muhtasari 

 Wamiliki wa shughuli za kiuchumi wanaotunza kumbukumbu 

ni asilimia 15.8 Tanzania na   , Tanzania Bara na  Zanzibar ni 

asilimia 15.5.  

 Wamiliki wanaotunza kumbukumbu kwenye vitabu vya 

maingizo ni asilimia 59.9 Tanzania Bara na  asilimia 23.8 

Zanzibar; Vitabu vya Mauzo ni asilimia 20.6 Tanzania Bara 

na , Zanzibar (asilimia 21.1); Vitabu vya Mahesabu Tanzania 

Bara (asilimia 17.9), Zanzibar (asilimia 52.3); na Hesabu za 

mwisho wa mwaka Tanzania Bara (asilimia 1.7), Zanzibar 

(asilimia 2.8);  

 Wamiliki wa shughuli za kiuchumi katika mikoa ya Dar es 

Salaam, Morogoro, Kilimanjaro, Tanga, Mjini Magharibi, 

Kaskazini Unguja na Kusini Unguja wamepiga hatua katika 

utunzaji wa kumbukumbu. 
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Jedwali Na. 10.1:  Mgawanyo (Asilimia) wa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Wanaotunza na 

Wasiotunza Kumbukumbu kwa Eneo Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Wanaotunza/Wasiotunza Jumla Mjini Kijijini 

Tanzania 
   Wasiotunza Kumbukumbu 84.2 27.0 57.2 

Wanaotunza kumbukumbu 15.8 9.3 6.5 

Jumla 100.0 36.2 63.8 

Idadi ya wamiliki 8,497,805 3,079,959 5,417,846 

Tanzania Bara 
   Wasiotunza Kumbu kumbu 84.2 26.5 57.7 

Wanaotunza kumbukumbu 15.8 9.2 6.6 

Jumla 100.0 35.8 64.2 

Idadi ya wamiliki 8,258,247 2,953,854 5,304,393 

Zanzibar 
   Wasiotunza Kumbu kumbu 84.5 42.1 42.4 

Wanaotunza kumbukumbu 15.5 10.5 5.0 

Asilimia 100.0 52.6 47.4 

Idadi 239,558 126,104 113,454 

 

 

10.2 Aina ya Kumbukumbu Zinazotunzwa na Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi  

Utafiti huu ulitaka kujua aina ya kumbukumbu za shughuli za kiuchumi kwa eneo na mkoa 

Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar. 

 

10.2.1 Utunzaji wa Kumbukumbu za Shughuli za Kiuchumi kwa Eneo 

Jedwali Na. 10.2 linaonesha kuwa wamiliki wa Tanzania Bara wanatunza zaidi vitabu vya 

maingizo (asilimia 59) vikifuatiwa na vitabu vya mauzo (asilimia 21) na vitabu vya 

mahesabu (asilimia 18). Wamiliki wa Zanzibar tofauti na wa Tanzania Bara wanatunza zaidi 

vitabu vya mahesabu (asilimia 52) vikifuatiwa na vitabu vya maingizo (asilimia 24) na vitabu 

vya mauzo (asilimia 21).  
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Jedwali Na. 10.2: Mgawanyo (asilimia) wa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Wanaotunza 
Kumbukumbu kwa Aina ya Kumbukumbu na Eneo, Tanzania, Tanzania Bara na 

Zanzibar, 2018 

Aina ya Kumbukumbu Jumla Mijini Vijijini 

Tanzania 
   Vitabu vya Maingizo/Kumbukumbu 58.9 33.6 25.3 

Vitabu vya Mauzo 20.6 14.0 6.6 

Vitabu vya Mahesabu 18.8 10.5 8.4 

hesabu za mwisho wa mwaka wa biashara 1.7 0.7 1.0 

Asilimia 100.0 58.8 41.2 

Idadi ya Wamiliki 1,342,391 788,677 553,714 

Tanzania Bara 
   Vitabu vya Maingizo/Kumbukumbu 59.9 33.9 26.0 

Vitabu vya Mauzo 20.6 14.1 6.5 

Vitabu vya Mahesabu 17.9 9.9 8.0 

hesabu za mwisho wa mwaka wa biashara 1.7 0.7 1.0 

Asilimia 100.0 58.5 41.5 

Idadi ya Wamiliki 1,305,212 763,405 541,808 

Zanzibar 
   Vitabu vya Maingizo/Kumbukumbu 23.8 22.0 1.8 

Vitabu vya Mauzo 21.1 13.3 7.7 

Vitabu vya Mahesabu 52.3 32.6 19.7 

hesabu za mwisho wa mwaka wa biashara 2.8 - 2.8 

Asilimia 100.0 68.0 32.0 

Idadi ya Wamiliki 37,179 25,271 11,907 

 

 

10.2.2 Utunzaji wa Kumbukumbu za Shughuli za Kiuchumi Kimkoa 

Jedwali Na. 10.3 ni la mgawanyo wa wamiliki wa shughuli za kiuchumi  kimkoa wanaotunza 

kumbukumbu. Linaonesha kuwa utunzaji wa kumbukumbu katika mikoa ya Tanzania Bara 

na Zanzibar bado upo katika hatua ya awali ya vitabu vya maingizo. Matokeo ya Tanzania 

Bara yanaonesha kuwa ni mikoa  11 kati ya 26 Tanzania Bara ambayo wamiliki wa shughuli 

za kiuchumi wanatunza vitabu vya mauzo, mahesabu na mahesabu ya mwisho. Aidha, mkoa 

wenye kiwango kikubwa zaidi katika kutunza vitabu vya mahesabu ni Kilimanjaro  (asilimia 

58). Unafuatiwa na mikoa ya Mtwara (asilimia 53) na Simiyu (asilimia 33). Kwa vitabu vya 

mauzo, mkoa wa juu zaidi ni  Lindi (asilimia 73).Unafuatiwa na mikoa ya  Katavi (asilimia 

62) na  Shinyanga (asilimia 54). Kwa upande wa hesabu za mwisho wa mwaka, mikoa ya juu 

zaidi ni Kigoma (asilimia 17) na Geita (asilimia 13).  

 

Matokeo kwenye Jedwali Na. 10.3 pia yanaonesha kuwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi 

katika mikoa ya Mjini Magharibi, Kaskazini Unguja na Kusini Unguja wamepiga hatua 
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katika utunzaji wa kumbukumbu. Hali hii ni tofauti na mikoa ya Kaskazini Pemba na Kusini 

Unguja ambako wamiliki wa shughuli za kiuchumi hawatunzi kabisa kumbukumbu. Aidha, 

wamiliki wa shughuli za kiuchumi katika mikoa ya Kaskazini Unguja na Kusini Unguja  

wamepiga hatua kubwa kwani wao tayari wamefikia hatua ya kutunza vitabu vya mahesabu 

ya mwisho  ambapo Kaskazini Unguja ni asilimia 33 na Kusini Unguja ni asilimia 20. 

 

 
Jedwali Na. 10.3:  Idadi ya Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Wanaotunza Kumbukumbu kwa 

Mkoa na Mgawanyo (Asilimia) wa Wamiliki kwa Mkoa na Aina ya Kumbukumbu,  

Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Mkoa 
Idadi ya 

Wamiliki Jumla 

Aina ya Kumbukumbu  

Vitabu vya 
maingizo/  

Kumbukumbu 
Vitabu vya 

Mauzo 
Vitabu vya 
Mahesabu 

Hesabu za 
Mwisho wa 

Mwaka 

Tanzania Bara 
      Dodoma 49,839 100.0 90.6 1.9 5.7 1.9 

Arusha 93,923 100.0 93.0 1.6 3.9 1.6 
Kilimanjaro 51,603 100.0 37.5 4.2 58.3 0.0 

Tanga 31,167 100.0 52.4 7.1 38.1 2.4 
Morogoro 61,496 100.0 65.6 1.6 31.2 1.6 
Pwani 25,636 100.0 82.8 13.8 0.0 3.4 
Dar es Salaam 34,7168 100.0 48.0 24.4 27.3 0.3 
Lindi 14,571 100.0 13.3 73.3 6.7 6.7 
Mtwara 47,725 100.0 19.5 22.0 53.7 4.9 
Ruvuma 16,378 100.0 47.4 47.4 5.3 0.0 
Iringa 31,228 100.0 31.3 43.7 25.0 0.0 
Mbeya 47,280 100.0 88.1 3.4 8.5 0.0 
Singida 99,787 100.0 82.9 14.3 1.9 1.0 
Tabora 21,160 100.0 85.0 0.0 10.0 5.0 
Rukwa 12,221 100.0 73.9 13.0 4.3 8.7 
Kigoma 92,38 100.0 83.3 0.0 0.0 16.7 
Shinyanga 29,215 100.0 39.5 53.5 4.7 2.3 
Kagera 49,376 100.0 53.2 34.0 10.6 2.1 
Mwanza 81,118 100.0 37.0 61.7 1.2 0.0 
Mara 26,678 100.0 47.6 4.8 47.6 0.0 
Manyara 49,994 100.0 98.5 1.5 0.0 0.0 
Njombe 16,755 100.0 42.3 46.2 7.7 3.8 
Katavi 18,724 100.0 35.1 62.2 2.7 0.0 
Simiyu 15,484 100.0 50.0 16.7 33.3 0.0 
Geita 42,399 100.0 76.9 10.3 0.0 12.8 
Songwe 15,047 100.0 87.5 12.5 0.0 0.0 

Jumla 1,305,212 100.0 59.9 20.6 17.9 1.6 

Zanzibar 
      Kaskazini  Unguja 1,062 100.0 0.0 33.3 33.3 33.3 

Kusini Unguja 3,365 100.0 20.0 40.0 20.0 20.0 
Mjini Magharibi 32,752 100.0 25.0 18.8 56.3 0.0 
Kaskazini Pemba 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Kusini Pemba 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Jumla 37,179 100 23.8 21.1 52.3 2.8 
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10.3 Utenganishaji wa Mali za Shughuli za Kiuchumi na Mali za Binafsi 

Sehemu hii ililenga kujulisha jinsi wamiliki wanavyotenganisha mali za shughuli za 

kiuchumi na zao binafsi.  

 

10.3.1 Utenganishaji wa Mali za Shughuli za Kiuchumi na Mali za Binafsi Kisekta 

 

Jedwali Na. 10.4 linaonesha kuwa wanaotenganisha mali za shughuli za kiuchumi  na za 

binafsi ni asilimia 19 Tanzania Bara na ( Tanzania Bara na asilimia 26.8 Zanzibar .(Jedwali 

Na. 10.4). 

 
Jedwali Na. 10.4:  Mgawanyo (Asilimia) wa Wamiliki Wanaotenganisha na Wasiotenganisha  Mali za 

Shughuli za Kiuchumi na Mali Binafsi kwa Sekta, 2018 

Wanaotenganisha/ Wasiotenganisha Jumla Sekta Rasmi Sekta Isiyo Rasmi 

Tanzania 
   Wanaotenganisha 19.0 3.1 15.8 

Wasiotenganisha 81.0 4.1 76.9 

Asilimia 100.0 7.3 92.7 

Idadi ya Wamiliki 8,497,805 617,216 7,880,589 

Tanzania Bara 
   Wanaotenganisha 18.7 2.9 15.8 

Wasiotenganisha 81.3 3.8 77.4 

Asilimia 100.0 6.7 93.3 

Idadi ya Wamiliki 8,258,247 555,993 7,702,254 

Zanzibar 
   Wanaotenganisha 26.8 11.6 15.2 

Wasiotenganisha 73.2 14.0 59.2 

Asilimia 100.0 25.6 74.4 

Idadi ya Wamiliki 239,558 61,223 178,335 

 

 

10.3.2 Utenganishaji wa Mali za Shughuli za Kiuchumi na Mali za Binafsi Kimkoa 

Jedwali Na. 10.5 linaonesha mgawanyo wa wamiliki wa shughuli za kiuchumi kati ya 

wanaotenganisha mali za shughuli zao za kiuchumi na zile za binafsi na wasiotenganisha 

kimkoa. Mgawanyo huo kwa Tanzania Bara, mikoa yenye asilimia kubwa ya wamiliki 

wanaotenganisha mali ni Singida (asilimia 43), Lindi (asilimia 40), Iringa (asilimia 36) na 

Dar es salaam (asilimia 32). 

Kwa upande wa Zanzibar, mikoa yenye asilimia kubwa ya wamiliki wanaotenganisha mali za 

shughuli za kiuchumi na za binafsi ni: Mjini Magharibi (asilimia 49) na Kusini Unguja 

(asilimia 25).   
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Jedwali Na. 10.5: Idadi ya Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi kwa Mkoa na Mgawanyo (Asilimia) 

wa Wamiliki kwa Mkoa na Wanaotenganisha* na Wasiotenganisha*, Tanzania 

Bara na Zanzibar, 2018  

Mkoa 

Idadi 
Asilimia  

Jumla  Wanaotenganisha*  Wasiotenganisha*  

Tanzania Bara 
    Dodoma 346,058 100.0 16.0 84.0 

Arusha 367,618 100.0 24.0 76.0 
Kilimanjaro 191,363 100.0 27.5 72.5 
Tanga 534,304 100.0 28.5 71.5 
Morogoro 296,909 100.0 27.8 72.2 
Pwani 186,524 100.0 22.7 77.3 
Dar Es Salaam 954,026 100.0 31.8 68.2 
Lindi 51,487 100.0 39.6 60.4 
Mtwara 391,120 100.0 17.6 82.4 
Ruvuma 292,219 100.0 8.0 92.0 

Iringa 115,151 100.0 36.4 63.6 

Mbeya 586,585 100.0 9.0 91.0 
Singida 297,463 100.0 42.5 57.5 
Tabora 185,155 100.0 16.6 83.4 
Rukwa 244,418 100.0 6.5 93.5 
Kigoma 612,784 100.0 3.5 96.5 
Shinyanga 334,963 100.0 5.7 94.3 
Kagera 234,270 100.0 26.0 74.0 
Mwanza 488,713 100.0 17.4 82.6 
Mara 111,798 100.0 21.6 78.4 
Manyara 306,118 100.0 16.6 83.4 
Njombe 48,334 100.0 21.3 78.7 
Katavi 97,160 100.0 25.0 75.0 
Simiyu 314,844 100.0 6.0 94.0 
Geita 433,764 100.0 12.3 87.7 
Songwe 235,099 100.0 9.2 90.8 

Jumla 8,258,247 100.0 18.7 81.3 

Zanzibar 
    Kaskazini Unguja 32,539 100 2.2 97.8 

Kusini Unguja 26,922 100 25.0 75.0 
Mjini Magharibi 108,491 100 48.6 51.4 
Kaskazini Pemba 42,401 100 7.1 92.9 
Kusini Pemba 29,205 100 3.4 96.6 

Jumla  239,558 100 26.8 73.2 

*Mali za shughuli za kiuchumi na za binafsi 
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SURA YA 11 

AJIRA KWENYE SHUGHULI ZA KIUCHUMI 

Sura hii inachambua hali ya ajira 

kweye shughuli mbalimbali za 

kiuchumi. Uchambuzi wa hali ya 

ajira umefanywa kwa maeneo ya 

Tanzania, Tanzania Bara na 

Zanzibar. Aidha, uchambuzi wa 

taarifa za ajira umefanywa kupitia 

aina ya shughuli, mkoa, sekta, 

eneo(mijini na vijijini) na jinsi. 

 

11.1  Ajira kwenye Shughuli za Kiuchumi Tanzania  

Matokeo katika Jedwali Na 11.1 yanaonesha kuwa shughuli za kiuchumi zina waajiriwa 

11,665,033 (asilimia 62.2 ni Wanaume na asilimia 37.8 wanawake). Aidha, Sekta Rasmi ina 

asilimia 12.6 na Sekta Isiyo Rasmi ina asilimia 87.4. Shughuli za kilimo, Misitu na Uvuvi 

(asilimia 48). Zinafuatiwa na biashara za jumla na reja reja, ukarabati magari na pikipiki 

ambazo zina asilimia 25 ya waajiriwa wote (Jedwali Na. 11.1).   

 

 

Muhtasari 

 Jumla ya wafanyakazi 11,665,033 wameajiriwa ambapo 
wanaume ni asilimia 62.2 na wanawake asilimia 37.8;  

 Tanzania Bara ina waajiriwa 11,346,868 ambapo wanaume ni 

asilimia 62.0 na wanawake ni asilimia 38.0 na Zanzibar ina 
waajiriwa 318,165 ambapo wanaume ni asilimia 72 na 

wanawake ni asilimia 28;  

 Walio ajiriwa katika Sekta Isiyo Rasmi Tanzania ni asilimia  
87.4, Tanzania Bara ni asilimia 87.8 na Zanzibar ni asilimia 

70.2  
 Mikoa ya Simiyu  ni asilimia 98.1 kwa Tanzania Bara na Kusini 

Unguja ni asilimia 91.8 kwa Zanzibar ndiyo yenye viwango 

vikubwa vya waajiriwa katika Sekta Isiyo Rasmi vikilinganisha 
na mikoa mingine 

 Shughuli za Kilimo na Uvuvi zinaongoza kwa kuwa na kiwango 

kikubwa cha waajiriwa katika sekta isiyo rasmi kwa Tanzania 
Bara na Zanzibar.  
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Jedwali Na. 11.1:  Mgawanyo (Asilimia)  waajiriwa(miaka 15 au zaidi) wenye Shughuli za Kiuchumi  

kwa kwa aina ya shughuli, Jinsi, Sekta na Jinsi, Tanzania, 2018  

Shughuli ya kiuchumi 
Sekta Zote Sekta Rasmi Sekta Isiyo Rasmi 

Jumla Me Ke Jumla Me Ke Jumla Me Ke 

Shughuli za kilimo cha mazao uvuvi ufugaji 
na mazo ya misitu  47.6 33.8 13.9 2.2 1.0 1.1 45.5 32.7 12.8 
Shughuli za uchimbaji madini mawe na 
mchanga  1.2 1.1 0.1 0.5 0.5 - 0.8 0.7 0.1 
Shughuli za utengenezaji wa bidhaa  4.4 2.6 1.8 0.5 0.3 0.2 4.0 2.3 1.6 
Umeme gesimvuke na viyoyozi  0.2 0.1 0.1 0.1 0.0 0.1 0.1 0.1 - 
Ugavi wa majiuzoaji wa taka uratibu wa 
taka na shughuli za urekebishaji  0.2 0.1 0.1 0.0 0.0 0.0 0.1 0.1 0.1 
Ujenzi  3.8 3.6 0.2 0.1 0.1 0.0 3.7 3.5 0.2 
Biashara za jumla na rejareja;ukarabati 
magari na pikipiki  24.7 13.0 11.7 6.2 4.5 1.7 18.4 8.5 10.0 
Usafirishaji na Uhifadhi  1.8 1.8 0.1 0.9 0.8 0.0 1.0 0.9 0.0 
Shughuli za huduma za malazi na huduma 
ya chakula  7.8 1.8 6.0 0.8 0.4 0.4 7.0 1.4 5.6 
Habari na mawasiliano  0.1 0.1 0.0 0.0 0.0 0.0 0.1 0.1 0.0 
Shughuli za huduma za kifedha na Bima  0.2 0.1 0.1 0.1 0.1 0.0 0.1 0.1 0.0 
Shughuli za mali ardhi  0.1 0.1 0.0 - - - 0.1 0.1 0.0 
Shughuli za  kitaalamu kisayansi na 
kiufundi  1.8 0.9 1.0 0.2 0.1 0.1 1.7 0.8 0.9 
Shughuli za utawala na huduma za usaidizi  0.5 0.4 0.1 0.5 0.4 0.1 0.1 0.0 0.0 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za 
lazima za usalama wa jamii  0.1 0.0 0.0 - - - 0.1 0.0 0.0 
Elimu  0.3 0.2 0.1 0.1 0.1 0.0 0.2 0.1 0.1 
Huduma za afya ya binadamu na kazi za 
uhifadhi jamii  0.2 0.1 0.1 0.1 0.0 0.0 0.1 0.1 0.0 
Sanaa Burudani  0.4 0.2 0.2 0.1 0.0 0.0 0.3 0.2 0.1 
Shughuli za huduma nyingine  4.2 2.1 2.1 0.4 0.2 0.1 3.8 1.9 2.0 
Shughuli za kaya kama muajiriuzalishaji wa 
bidhaa na huduma mchanganyiko kwa ajili 
ya matumizi ya kaya  0.4 0.2 0.2 0.1 0.0 0.0 0.4 0.2 0.2 
Shughuli za mashirika na jumuia za 
kimataifa  - - - - - - - - - 
 Jumla  100.0 62.2 37.8 12.6 8.7 4.0 87.4 53.5 33.8 
 Idadi  ya waajiriwa 11,665,033 7,255,202 4,409,832 1,475,529 1,013,575 461,953 10,189,505 6,241,626 3,947,879 

 

 

11.2 Ajira Kwenye Shughuli za Kiuchumi Tanzania Bara  

Hali ya ajira Tanzania bara yanafanana nay ale ya Tanzania. Hivyo shughuli za kilimo, misitu 

na uvuvi zina waajiriwa zaidi; zinafuatiwa na biashara za jumla na rejareja; ukarabati magari 

na pikipiki (Jedwali Na. 11.2). 

 

Jedwali Na. 11.2: Mgawanyo (Asilimia ) Waajiria (Miaka 15 au Zaidi) Wenye Shughuli za Kiuchumi 

kwa Aina ya Shughuli, Sekta na Jinsi, Tanzania Bara, 2018  

Shughuli ya Kiuchumi 
Sekta Zote Sekta Rasmi Sekta Isiyo Rasmi 

Jumla Me Ke Jumla Me Ke Jumla Me Ke 

Shughuli za kilimo cha mazao, uvuvi, ufugaji 
na mazo ya misitu 48.0 33.9 14.1 2.0 0.9 1.1 46.0 33.1 12.9 
Shughuli za uchimbaji madini mawe na 
mchanga 1.3 1.1 0.1 0.5 0.5 - 0.8 0.6 0.1 
Shughuli za utengenezaji wa bidhaa 4.3 2.6 1.7 0.4 0.3 0.2 3.9 2.3 1.5 
Umeme gesimvuke na viyoyozi 0.2 0.1 0.1 0.1 0.0 0.1 0.0 0.0 - 
Ugavi wa majiuzoaji wa taka uratibu wa taka 
na shughuli za urekebishaji 0.1 0.1 0.1 0.0 0.0 0.0 0.1 0.1 0.1 
Ujenzi 3.6 3.3 0.2 0.1 0.1 0.0 3.5 3.3 0.2 
Biashara za jumla na rejareja;ukarabati 
magari na pikipiki 24.5 12.8 11.7 6.0 4.3 1.7 18.5 8.5 10.0 
Usafirishaji na Uhifadhi 1.8 1.8 0.1 0.8 0.8 0.0 1.0 1.0 0.0 
Shughuli za huduma za malazi na huduma 
ya chakula 7.9 1.8 6.1 0.8 0.4 0.4 7.1 1.4 5.7 
Habari na mawasiliano 0.1 0.1 0.0 0.0 0.0 0.0 0.1 0.1 - 
Shughuli za huduma za kifedha na Bima 0.2 0.1 0.1 0.1 0.1 0.0 0.1 0.1 0.0 
Shughuli za mali ardhi 0.1 0.1 0.0 - - - 0.1 0.1 0.0 
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Shughuli za  kitaalamu kisayansi na kiufundi 1.9 0.9 1.0 0.2 0.1 0.1 1.7 0.8 0.9 
Shughuli za utawala na huduma za usaidizi 0.5 0.4 0.1 0.5 0.4 0.1 0.1 0.0 0.0 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za 
lazima za usalama wa jamii 0.0 0.0 0.0 - - - 0.0 0.0 0.0 
Elimu 0.3 0.2 0.1 0.1 0.1 0.0 0.2 0.1 0.1 
Huduma za afya ya binadamu na kazi za 
uhifadhi jamii 0.2 0.1 0.1 0.1 0.0 0.0 0.1 0.1 0.0 
Sanaa Burudani 0.4 0.2 0.2 0.1 0.1 0.0 0.3 0.2 0.2 
Shughuli za huduma nyingine 4.2 2.1 2.1 0.3 0.2 0.1 3.9 1.9 2.0 
Shughuli za kaya kama muajiriuzalishaji wa 
bidhaa na huduma mchanganyiko kwa ajili 
ya matumizi ya kaya 0.4 0.2 0.2 0.1 0.0 0.0 0.4 0.2 0.2 
Shughuli za mashirika na jumuia za 
kimataifa - - - - - - - - - 

Jumla  100.0 61.9 38.1 12.2 8.2 4.0 87.8 53.7 34.1 
Idadi ya Waajiriwa 11,346,868 7,026,116 4,320,753 1,380,853 929,568 451,285 9,966,015 6,096,547 3,869,468 

 

 

11.3  Ajira Kwenye Shughuli za Kiuchumi Zanzibar 

Matokeo katika Jedwali Na 11.3 yanaonesha kuwa shughuli za kiuchumi zina waajiriwa  

318,165 (asilimia 72 Wanaume na asilimia 28 wanawake asilimia). Aidha, Sekta Rasmi ina 

asilimia 29.8 asilimia na sekta isiyo rasmi ina asilimia 70.2 asilim. Shughuli za Kilimo, 

Misitu na uvuvi (asilimia 35) zina waajiriwa wengi zaidi. Zikifutiwa na Biashara za jumla na 

rejareja; ukarabati magari na pikipiki ambazo zina asilimia 29.5 ya wafanyakazi wote 

(Jedwali Na. 11.3). 

 
Jedwali Na. 11.3:  Mgawanyo(asilimia) wa waajiriwa(Miaka 15 au Zaidi) kwenye Shughuli za 

Kiuchumi kwa Aina ya Shughuli, Sekta na Jinsi, Zanzibar, 2018 

Shughuli ya Kiuchumi   
Sekta Zote Sekta Rasmi Sekta Isiyo Rasmi 

Jumla Me Ke Jumla Me Ke Jumla Me Ke 

Shughuli za kilimo cha mazao, uvuvi, ufugaji na 
mazo ya misitu 35.0 27.3 7.7 8.2 7.8 0.3 26.8 19.5 7.4 
Shughuli za uchimbaji madini mawe na mchanga 0.9 0.9 - - - - 0.9 0.9 - 
Shughuli za utengenezaji wa bidhaa 9.3 4.5 4.8 1.9 1.9 - 7.4 2.6 4.8 
Umeme gesimvuke na viyoyozi 0.6 0.6 - - - - 0.6 0.6 - 
Ugavi wa majiuzoaji wa taka uratibu wa taka na 
shughuli za urekebishaji 0.3 0.3 - - - - 0.3 0.3 - 
Ujenzi 13.3 12.4 0.9 - - - 13.3 12.4 0.9 
Biashara za jumla na rejareja;ukarabati magari 
na pikipiki 29.5 19.5 10.0 13.6 12.2 1.4 15.9 7.3 8.6 
Usafirishaji na Uhifadhi 2.6 2.4 0.2 2.5 2.3 0.2 0.1 0.1 - 
Shughuli za huduma za malazi na huduma ya 
chakula 4.5 1.6 2.9 2.2 1.4 0.8 2.3 0.2 2.1 
Habari na mawasiliano 0.1 - 0.1 - - - 0.1 - 0.1 
Shughuli za huduma za kifedha na Bima 0.3 0.2 0.1 0.3 0.2 0.1 - - - 
Shughuli za mali ardhi - - - - - - - - - 
Shughuli za  kitaalamu kisayansi na kiufundi 0.2 0.2 - - - - 0.2 0.2 - 
Shughuli za utawala na huduma za usaidizi - - - - - - - - - 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za 
lazima za usalama wa jamii 0.3 0.3 - - - - 0.3 0.3 - 
Elimu 0.4 0.4 - 0.3 0.3 - 0.1 0.1 - 
Huduma za afya ya binadamu na kazi za 
uhifadhi jamii 0.1 0.1 - - - - 0.1 0.1 - 
Sanaa Burudani - - - - - - - - - 
Shughuli za huduma nyingine 2.5 1.3 1.2 0.8 0.2 0.5 1.8 1.1 0.7 
Shughuli za kaya kama muajiriuzalishaji wa 
bidhaa na huduma mchanganyiko kwa ajili ya 
matumizi ya kaya - - - - - - - - - 
Shughuli za mashirika na jumuia za kimataifa - - - - - - - - - 

 Jumla   100.0 72.0 28.0 29.8 26.4 3.4 70.2 45.6 24.6 
 Idadi  ya waajiriwa 318,165 229,086 89,079 94,676 84,007 10,669 223,490 145,079 78,411 
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11.4 Ajira Kwenye Shughuli za Kiuchumi kwa Eneo Tanzania  

Jedwali Na. 11.4 na Kielelezo Na. 11.1 vinaonesha kuwa, waajiriwa wengi katika Sekta 

Rasmi wako Maeneo ya Mjini (asilimia 71.6) asilimia wakati kwa Sekta Isiyo Rasmi wengi 

wapo maeneo ya vijijini (asilimia 62.6 asilimia )(Jedwali Na. 11.4). 

 

Jedwali Na. 11.4:  Mgawanyo (Asilimia) wa wajiriwa (miaka 15 au zaidi) Kwenye Shughuli za 

Kiuchumi kwa kwa Aina ya shughuli,  Sekta na Eneo, Tanzania, 2018 

Shughuli ya kiuchumi   
Sekta Zote Sekta Rasmi Sekta Isiyo Rasmi 

Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini 

Shughuli za kilimo cha mazao uvuvi ufugaji 
na mazo ya misitu  47.6 9.6 38.0 17.1 9.5 7.7 52.1 9.6 42.4 
Shughuli za uchimbaji madini mawe na 
mchanga  1.2 0.6 0.7 3.6 1.4 2.3 0.9 0.4 0.4 
Shughuli za utengenezaji wa bidhaa  4.4 1.9 2.5 3.7 1.3 2.4 4.5 2.0 2.5 
Umeme gesimvuke na viyoyozi  0.2 0.2 0.0 1.1 1.1 - 0.1 0.1 0.0 
Ugavi wa majiuzoaji wa taka uratibu wa taka 
na shughuli za urekebishaji  0.2 0.1 0.1 0.2 0.2 - 0.1 0.1 0.1 
Ujenzi  3.8 2.1 1.7 0.7 0.7 0.0 4.3 2.3 2.0 
Biashara za jumla na rejareja;ukarabati 
magari na pikipiki  24.7 15.0 9.7 49.2 39.6 9.7 21.1 11.4 9.7 
Usafirishaji na Uhifadhi  1.8 1.1 0.7 6.8 4.0 2.7 1.1 0.7 0.4 
Shughuli za huduma za malazi na huduma 
ya chakula  7.8 5.8 2.0 6.6 5.0 1.6 8.0 5.9 2.0 
Habari na mawasiliano  0.1 0.1 0.0 0.1 0.1 - 0.1 0.0 0.0 

Shughuli za huduma za kifedha na Bima  0.2 0.1 0.1 0.9 0.6 0.3 0.1 0.1 0.0 
Shughuli za mali ardhi  0.1 0.1 0.0 - - - 0.1 0.1 0.0 
Shughuli za  kitaalamu kisayansi na kiufundi  1.8 1.6 0.2 1.2 1.0 0.2 1.9 1.7 0.2 
Shughuli za utawala na huduma za usaidizi  0.5 0.5 0.0 3.7 3.7 - 0.1 0.0 0.0 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za 
lazima za usalama wa jamii  0.1 0.0 0.0 - - - 0.1 0.0 0.0 
Elimu  0.3 0.1 0.2 0.7 0.3 0.4 0.2 0.1 0.1 
Huduma za afya ya binadamu na kazi za 
uhifadhi jamii  0.2 0.1 0.1 0.5 0.3 0.2 0.1 0.0 0.1 
Sanaa Burudani  0.4 0.2 0.2 0.5 0.3 0.2 0.4 0.2 0.2 

Shughuli za huduma nyingine  4.2 2.3 1.8 2.8 2.1 0.7 4.4 2.4 2.0 
Shughuli za kaya kama muajiriuzalishaji wa 
bidhaa na huduma mchanganyiko kwa ajili 
ya matumizi ya kaya  0.4 0.3 0.1 0.5 0.5 - 0.4 0.3 0.1 
Shughuli za mashirika na jumuia za 
kimataifa  - - - - - - - - - 

 Jumla   100.0 41.8 58.2 100.0 71.6 28.4 100.0 37.4 62.6 
 Idadi  ya waajiriwa 11,665,033 4,872,145 6,792,888 1,475,529 1,057,002 418,527 10,189,504 3,815,143 6,374,361 
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Kielelezo Na. 11.1: Mgawanyo(Asilimia) wa Waajiriwa (Miaka 15 au Zaidi) kwa Sekta na Maeneo, 

Tanzania, 2018 

 
 

 

11.5  Ajira Kwenye Shughuli za Kiuchumi kwa Eneo Tanzania Bara 

Matokea ya uchambuzi wa ajira kwa Tanzania Bara (Jedwali Na. 11.5) yanafanana na yale ya 

Tanzania (Jedwali Na. 11.4).  

 

Jedwali Na. 11.5: Mgawanyo (asilimia) waajiriwa (Miaka 15  au Zaidi)  Kwenye Shughuli ya 

Kiuchumi kwa Aina ya Kiuchumi, Sekta na Eneo, Tanzania Bara, 2018 

Shughuli za kiuchumi   
Sekta Zote Sekta Rasmi Sekta Isiyo Rasmi 

Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini 

Shughuli za kilimo cha mazao uvuvi ufugaji 
na mazo ya misitu  48.0 9.6 38.4 16.4 9.8 6.6 52.4 9.6 42.8 
Shughuli za uchimbaji madini mawe na 
mchanga  1.3 0.6 0.7 3.9 1.4 2.4 0.9 0.5 0.4 
Shughuli za utengenezaji wa bidhaa  4.3 1.8 2.5 3.5 0.9 2.5 4.4 1.9 2.5 
Umeme gesimvuke na viyoyozi  0.2 0.2 0.0 1.2 1.2 - 0.1 0.0 0.0 
Ugavi wa majiuzoaji wa taka uratibu wa taka 
na shughuli za urekebishaji  0.1 0.1 0.1 0.2 0.2 - 0.1 0.1 0.1 
Ujenzi  3.6 2.0 1.5 0.8 0.7 0.1 3.9 2.2 1.7 
Biashara za jumla na rejareja;ukarabati 
magari na pikipiki  24.5 14.8 9.8 49.5 39.9 9.5 21.1 11.3 9.8 
Usafirishaji na Uhifadhi  1.8 1.1 0.7 6.7 4.0 2.7 1.1 0.7 0.5 
Shughuli za huduma za malazi na huduma 
ya chakula  7.9 5.9 2.0 6.5 4.8 1.7 8.1 6.0 2.1 
Habari na mawasiliano  0.1 0.1 0.0 0.2 0.2 - 0.1 0.0 0.0 

Shughuli za huduma za kifedha na Bima  0.2 0.1 0.1 0.9 0.7 0.2 0.1 0.1 0.0 
Shughuli za mali ardhi  0.1 0.1 0.0 - - - 0.1 0.1 0.0 
Shughuli za  kitaalamu kisayansi na kiufundi  1.9 1.6 0.2 1.3 1.1 0.2 1.9 1.7 0.2 
Shughuli za utawala na huduma za usaidizi  0.5 0.5 0.0 4.0 4.0 - 0.1 0.0 0.0 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za 
lazima za usalama wa jamii  0.0 0.0 0.0 - - - 0.1 0.0 0.0 
Elimu  0.3 0.1 0.2 0.7 0.3 0.4 0.2 0.1 0.1 
Huduma za afya ya binadamu na kazi za 
uhifadhi jamii  0.2 0.1 0.1 0.6 0.3 0.3 0.1 0.0 0.1 
Sanaa Burudani  0.4 0.2 0.2 0.5 0.3 0.2 0.4 0.2 0.2 

Shughuli za huduma nyingine  4.2 2.3 1.9 2.8 2.0 0.8 4.4 2.4 2.0 
Shughuli za kaya kama muajiriuzalishaji wa 
bidhaa na huduma mchanganyiko kwa ajili 
ya matumizi ya kaya  0.4 0.3 0.1 0.5 0.5 - 0.4 0.3 0.1 
Shughuli za mashirika na jumuia za 
kimataifa  - - - - - - - - - 

Jumla    100.0 41.5 58.5 100.0 72.4 27.6 100.0 37.3 62.7 
Idadi ya waajiriwa 11,346,868 4,714,009 6,632,859 1,380,853 999,756 381,097 9,966,015 3,714,253 6,251,762 

A
si

lim
ia

  

Mijini Vijijini Mijini Vijijini 
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11.6  Ajira Kwenye Shughuli za Kiuchumi kwa Eneo Zanzibar 

Matokeo yanaonesha kuwa, kati ya waajiriwa 94,676 wa Sekta Rasmi, asilimia 60.5wapo 

mjini na asilimia  wapo vijijini 39.5 asilimia. Aidha, kati ya waajiriwa 223,490 wa sekta isiyo 

rasmi asilimia 45.1 wapo  mijini na 54.9 wapo vijijini(Jedwali Na. 11.6) 

 

Jedwali Na. 11.6:  Mgawanyo (Asilimia) waajiriwa (Miaka 15  au Zaidi)  Kwenye Shughuli ya 

Kiuchumi kwa Aina ya Kiuchumi, Sekta na Eneo, Zanzibar, 2018 

Shughuli ya kiuchumi   
Sekta Zote Sekta Rasmi Sekta Isiyo Rasmi 

Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini 

Shughuli za kilimo cha mazao, uvuvi, ufugaji 
na mazo ya misitu  35.0 8.7 26.3 27.4 3.9 23.5 38.2 10.7 27.5 
Shughuli za uchimbaji madini mawe na 
mchanga  0.9 - 0.9 - - - 1.3 - 1.3 
Shughuli za utengenezaji wa bidhaa  9.3 6.5 2.8 6.4 6.4 - 10.5 6.6 3.9 
Umeme gesimvuke na viyoyozi  0.6 0.5 0.2 - - - 0.9 0.7 0.2 
Ugavi wa majiuzoaji wa taka uratibu wa taka 
na shughuli za urekebishaji  0.3 0.3 - - - - 0.4 0.4 - 
Ujenzi  13.3 3.6 9.7 - - - 19.0 5.2 13.8 
Biashara za jumla na rejareja;ukarabati 
magari na pikipiki  29.5 21.7 7.8 45.6 34.3 11.4 22.7 16.3 6.3 
Usafirishaji na Uhifadhi  2.6 1.7 0.9 8.3 5.2 3.1 0.2 0.2 - 
Shughuli za huduma za malazi na huduma 
ya chakula  4.5 4.0 0.5 7.5 7.5 - 3.2 2.5 0.8 
Habari na mawasiliano  0.1 - 0.1 - - - 0.2 - 0.2 

Shughuli za huduma za kifedha na Bima  0.3 - 0.3 1.1 - 1.1 - - - 
Shughuli za mali ardhi  - - - - - - - - - 
Shughuli za  kitaalamu kisayansi na kiufundi  0.2 0.2 - - - - 0.2 0.2 - 
Shughuli za utawala na huduma za usaidizi  - - - - - - - - - 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za 
lazima za usalama wa jamii  0.3 0.2 0.2 - - - 0.5 0.2 0.2 
Elimu  0.4 0.3 0.2 1.1 0.5 0.5 0.2 0.2 - 
Huduma za afya ya binadamu na kazi za 
uhifadhi jamii  0.1 - 0.1 - - - 0.2 - 0.2 
Sanaa Burudani  - - - - - - - - - 
Shughuli za huduma nyingine  2.5 2.2 0.3 2.6 2.6 - 2.5 2.0 0.5 
Shughuli za kaya kama muajiriuzalishaji wa 
bidhaa na huduma mchanganyiko kwa ajili 
ya matumizi ya kaya  - - - - - - - - - 
Shughuli za mashirika na jumuia za 
kimataifa  - - - - - - - - - 

 Jumla  100.0 49.7 50.3 100.0 60.5 39.5 100.0 45.1 54.9 
Idadi ya waajiriwa  318,166 158,137 160,029 94,676 57,246 37,430 223,490 100,891 122,599 

 

 

11.7  Ajira Kwenye Shughuli za Kiuchumi Kimkoa 

Uchambuzi wa ajira kwa mikoa ya Tanzania Bara unaonesha kuwa, mikoa ya Simiyu na 

Manyara asilimia 98 asilimia kila mmoja na Mbeya na Kigoma asilimia 96 asilimia ina 

viwango vikubwa vya ajira katika Sekta Isiyo Rasmi vikilinganishwa na vya mikoa mingine. 

Kwa upande wa Zanzibar, matokeo yanaonesha kuwa, mikoa ya Mjini Magharibi na 

Kaskazini Pemba  ina viwango vikubwa vya waajiriwa ilikinganishwa na mikoa mingine. 

Aidha, mkoa wa Kusini Unguja (asilimia 91.8 asilimia) na Kaskazini Pemba (asilimia 71.5 

asilimia) ina kiwango kikubwa cha ajira katika Sekta Isiyo kuwa Rasmi kuliko Mikoa 

mingine ya Zanzibar. 
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Jedwali Na. 11.7:  Mgawanyo (Asilimia) waajiriwa (Miaka 15  au Zaidi)  Kwenye Shughuli ya 

Kiuchumi kwa Sekta na Jinsi, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Mkoa 
Idadi ya 

waajiriwa  

asilimia Sekta Zote Sekta Rasmi Sekta Isiyo Rasmi 

Jumla Me Ke Jumla Me Ke Jumla Me Ke 

 Tanzania Bara  
           Dodoma  521,907 100.0 64.3 35.7 10.1 6.5 3.6 89.9 57.8 32.1 

 Arusha  471,813 100.0 63.0 37.0 10.7 7.8 3.0 89.3 55.2 34.1 
 Kilimanjaro  232,216 100.0 63.9 36.1 19.0 14.8 4.2 81.0 49.1 31.9 
 Tanga  581,797 100.0 65.3 34.7 5.1 3.1 2.0 94.9 62.2 32.7 
 Morogoro  372,817 100.0 59.8 40.2 9.3 7.7 1.5 90.7 52.1 38.7 
 Pwani  233,376 100.0 54.9 45.1 12.9 10.2 2.7 87.1 44.7 42.4 
 Dar es Salaam  1,603,712 100.0 51.9 48.1 18.4 13.7 4.6 81.6 38.2 43.5 
 Lindi  68,001 100.0 65.7 34.3 24.3 15.7 8.6 75.7 50.0 25.7 
 Mtwara  597,156 100.0 63.9 36.1 5.8 5.7 0.2 94.2 58.3 35.9 
 Ruvuma  374,109 100.0 80.6 19.4 7.1 5.3 1.8 92.9 75.3 17.5 
 Iringa  409,859 100.0 37.6 62.4 26.2 2.1 24.0 73.8 35.5 38.3 
 Mbeya  688,356 100.0 59.6 40.4 4.0 3.0 0.9 96.0 56.6 39.5 
 Singida  333,577 100.0 71.2 28.8 12.0 10.3 1.7 88.0 61.0 27.1 
 Tabora  217,953 100.0 62.6 37.4 16.5 13.6 2.9 83.5 49.0 34.5 
 Rukwa  319,337 100.0 61.9 38.1 4.7 2.5 2.2 95.3 59.4 35.9 
 Kigoma  640,497 100.0 54.6 45.4 3.6 1.2 2.4 96.4 53.4 43.0 
 Shinyanga  498,707 100.0 66.9 33.1 30.1 15.7 14.4 69.9 51.2 18.7 
 Kagera  316,212 100.0 65.1 34.9 10.6 8.3 2.3 89.4 56.8 32.6 
 Mwanza  655,957 100.0 66.4 33.6 9.3 5.8 3.5 90.7 60.6 30.1 
 Mara  203,269 100.0 69.4 30.6 50.0 36.2 13.8 50.0 33.1 16.9 
 Manyara  309,195 100.0 82.1 17.9 2.5 1.7 0.7 97.5 80.3 17.2 
 Njombe  180,446 100.0 52.5 47.5 40.7 38.9 1.8 59.3 13.6 45.7 
 Katavi  126,511 100.0 64.8 35.2 8.8 6.4 2.4 91.2 58.4 32.8 
 Simiyu  412,911 100.0 59.8 40.2 1.9 1.5 0.4 98.1 58.3 39.8 
 Geita  704,460 100.0 72.4 27.6 6.2 5.7 0.5 93.8 66.7 27.2 
 Songwe  272,714 100.0 60.0 40.0 10.3 5.2 5.2 89.7 54.8 34.8 
 Jumla   11,346,868 100.0 61.9 38.1 12.2 8.2 4.0 87.8 53.7 34.1 
 Zanzibar            
 Kaskazini Unguja  42,796 100.0 72.7 27.3 34.7 29.8 5.0 65.3 43.0 22.3 
 Kusini Unguja  32,979 100.0 61.2 38.8 8.2 8.2 - 91.8 53.1 38.8 
 Mjini Magharibi  131,520 100.0 68.9 31.1 38.1 32.3 5.8 61.9 36.6 25.3 
 Kaskazini Pemba  57,410 100.0 72.6 27.5 20.3 19.6 0.7 79.7 52.9 26.8 
 Kusini Pemba  53,460 100.0 85.2 14.8 28.7 27.8 0.9 71.3 57.4 13.9 
 Jumla   318,166 100.0 72.0 28.0 29.8 26.4 3.4 70.2 45.6 24.6 
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SURA YA 12 

KIPATO NA KODI VINAVYOTOKANA NA SHUGHULI ZA KIUCHUMI KWA 

SEKTA RASMI NA ISIYO RASMI 

Sura hii inaonesha wastani wa 

kipato wanachopata wamiliki wa 

shughuli za kiuchumi kwa 

mwaka, upatikanaji wa mitaji, 

ulipaji wa kodi ya mapato na 

kodi ya pango ya biashara.  

Matokeo yameoneshwa katika 

asilimia, kitaifa, mkoa, sekta 

(rasmi na isiyo rasmi), eneo 

(mijini na vijijini), chanzo cha mtaji na kiwango cha kodi.   

 

12.1 Upatikanaji wa Mitaji ya Kuendesha Shughuli za Kiuchumi 

Vyanzo vikuu vya mitaji ya shughuli za kiuchumi vilivyoulizwa katika utafiti huu ni: mapato 

ya kuuza bidhaa za kilimo, mapato ya kuuza bidhaa zisizo za kilimo, mikopo kutoka benki, 

mikopo kutoka SACCOS, zawadi kutoka kwa familia/marafiki, mikopo kutoka kwa 

familia/marafiki, urithi, mauzo ya vifaa vya kudumu vinavyomilikiwa na kaya pamoja na 

akiba binafsi.   

 

12.1.1 Upatikanaji wa Mitaji ya Kuendesha Shughuli za Kiuchumi, Tanzania  

Matokeo ya utafiti yanaonesha kuwa, wamiliki wa shughuli za kiuchumi wanapata mitaji 

mingi zaidi kutokana na vyanzo vikuu vitatu (3) ambavyo ni akiba binafsi asilimia 36.9 

asilimia ya wamiliki, kuuza mazao ya kilimo asilimia 31.4 asilimia na zawadi kutoka kwa 

familia na marafiki asilimia 10.2asili. Aidha, utafiti pia unaonesha kuwa wamiliki wanaopata 

mitaji kutokana na mikopo ya benki ni asilimia 0.5 tu (Jedwali Na. 12.1). 

 

Muhtasari 

 Vyanzo vikuu vinavyotumiwa na wamiliki wa shughuli za 

kiuchumi kupata mitaji  kwa Tanzania Bara ni  akiba binafsi, 
mauzo ya mazao ya kilimo na zawadi kutoka kwa 

familia/marafiki na kwa Zanzibar ni akiba binafsi,   zawadi 
kutoka kwa familia/marafiki  

 Asilimia 8.2 ya wamiliki wa shughuli za kiuchumi wanalipa 
kodi  

 Mchango wa mikopo kutoka benki katika mitaji ya shughuli za 

kiuchumi ni asilimia 0.5 asilimia kwa Tanzania Bara na 
asilimia 0.2 kwa Zanzibar.  

 Asilimia 8.2 ya wamiliki wa shughuli za kiuchumi Tanzania 
wanalipa kodi ambapo wengi wao wanalipa kodi kati ya 

Shilingi 150,001 hadi 300,000  
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Jedwali Na. 12.1: Mgawanyo(asilimia) wa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi kwa Chanzo cha 

Mtaji, Sekta na Eneo, Tanzania, 2018 

Chanzo cha Mtaji  
Sekta Zote Asilimia ya Sekta Rasmi Asilimia ya Sekta Isiyo Rasmi 

Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini 

Mapato ya kuuza bidhaa za 
kilimo  31.4 4.9 26.5 1.7 0.6 1.1 29.7 4.4 25.4 
Mapato ya kuuza bidhaa 
zisizo za kilimo  2.8 0.9 1.9 0.2 0.1 0.1 2.6 0.8 1.8 
Mikopo kutoka benki  0.5 0.4 0.1 0.3 0.2 0.0 0.3 0.2 0.1 
Mikopo kutoka SACCOS  1.5 0.9 0.6 0.2 0.1 0.1 1.3 0.8 0.5 
Zawadi kutoka katika 
familia/marafiki  10.2 5.4 4.8 0.6 0.4 0.2 9.6 5.0 4.6 
Mkopo kutoka katika 
familia/marafiki  2.9 1.7 1.2 0.2 0.2 0.0 2.7 1.5 1.2 
Urithi  7.8 1.1 6.7 0.2 0.1 0.1 7.6 1.0 6.6 
Mauzo ya vifaa vya kudumu 
vinavyomilikiwa na kaya  0.5 0.3 0.3 0.1 0.1 0.0 0.4 0.2 0.2 
Akiba binafsi  36.9 18.7 18.2 3.5 2.5 1.0 33.4 16.2 17.2 
Vyanzo Vingine   5.5 1.9 3.6 0.3 0.2 0.1 5.2 1.6 3.5 
Jumla  100.0 36.2 63.8 7.3 4.5 2.8 92.7 31.8 61.0 
Idadi ya wamiliki   8,497,805 3,079,958 5,417,846  617,216 381,003 236,212  7,880,589 2,698,955  5,181,634 

 

 

12.1.2 Upatikanaji wa mitaji ya kuendesha shughuli za kiuchumi, Tanzania Bara  

Matokeo ya utafiti yanaonesha kuwa katika Tanzania Bara, wamiliki wa shughuli za 

kiuchumi wanapata mitaji yao mingi kutokana na vyanzo vikuu vitatu (3) ambavyo ni akiba 

binafsi asilimia 36.2 asilimia, kuuza mazao ya kilimo asilimia 32.1 asilimia na zawadi kutoka 

kwa familia na marafiki asilimia 10.2 asilimia. Aidha, utafiti pia unaonesha kuwa wamiliki 

wanaopata mitaji kutokana na mikopo ya benki ni asilimia 0.5 tu (Jedwali Na. 12.2) 

 
Jedwali Na. 12.2: Mgawanyo(asilimia) wa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi kwa Chanzo cha 

Mtaji, Sekta na Eneo, Tanzania Bara, 2018 

Chanzo cha Mtaji 
Sekta Zote Asilimia ya Sekta Rasmi Asilimia ya Sekta Isiyo Rasmi 

Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini 

Mapato ya kuuza bidhaa za kilimo  32.1 5.0 27.0 1.7 0.6 1.1 30.4 4.5 25.9 
Mapato ya kuuza bidhaa zisizo za 
kilimo  2.7 0.9 1.9 0.2 0.1 0.1 2.6 0.8 1.8 
Mikopo kutoka benki  0.5 0.4 0.1 0.3 0.2 0.0 0.3 0.2 0.1 
Mikopo kutoka SACCOS  1.5 0.9 0.6 0.2 0.1 0.1 1.3 0.8 0.5 
Zawadi kutoka katika 
familia/marafiki  10.2 5.4 4.8 0.5 0.4 0.2 9.7 5.1 4.7 
Mkopo kutoka katika 
familia/marafiki  2.8 1.6 1.2 0.2 0.1 0.0 2.6 1.4 1.2 
Urithi  7.9 1.1 6.8 0.2 0.1 0.1 7.7 1.0 6.7 
Mauzo ya vifaa vya kudumu 
vinavyomilikiwa na kaya  0.4 0.2 0.2 0.1 0.0 0.0 0.4 0.2 0.2 
Akiba binafsi  36.2 18.3 17.9 3.2 2.3 0.9 33.0 16.0 17.0 
Vyanzo Vingine   5.6 1.9 3.7 0.3 0.2 0.1 5.3 1.7 3.6 
Jumla 100.0 35.8 64.2 6.7 4.1 2.6 93.3 31.7 61.6 
Idadi ya wasmiliki 8,258,247 2,953,854 5,304,393 555,993 339,047 216,946 7,702,254 2,614,807 5,087,447 

 

 

12.1.3 Upatikanaji wa Mitaji ya Kuendesha Shughuli za Kiuchumi, Zanzibar  

Matokeo ya utafiti yanaonesha kuwa, wamiliki wa shughuli za kiuchumi wanapata mitaji yao 

kutokana na vyanzo vikuu vitatu (3) ambavyo ni akiba binafsi asilimia 61.1 ya wamiliki, 
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zawadi kutoka kwa familia na marafiki asilimia 10.3 asilimia na kuuza mazao ya kilimo 

asilimia 8.8 asilimia. Aidha, utafiti vilevile unaonesha kuwa wamiliki wanaopata mitaji 

kutokana na mikopo ya benki ni asilimia 0.5 tu (Jedwali Na. 12.3) 

 

 
Jedwali Na. 12.3: Mgawanyo(asilimia) wa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi kwa Chanzo cha 

Mtaji, Sekta na Eneo, Zanzibar, 2018 

Chanzo cha Mtaji  
Sekta Zote Asilimia ya Sekta Rasmi Asilimia ya Sekta Isiyo Rasmi 

Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini 

Mapato ya kuuza bidhaa za kilimo  8.8 1.4 7.4 1.5 0.5 1.0 7.3 0.9 6.4 
Mapato ya kuuza bidhaa zisizo za 
kilimo  3.8 1.4 2.4 1.0 0.8 0.1 2.9 0.6 2.3 
Mikopo kutoka benki  0.2 0.2 - 0.2 0.2 - - - - 
Mikopo kutoka SACCOS  0.9 0.5 0.4 0.4 0.4 - 0.6 0.1 0.4 
Zawadi kutoka katika familia/marafiki  10.3 5.7 4.6 3.6 1.9 1.7 6.8 3.8 3.0 
Mkopo kutoka katika familia/marafiki  6.2 4.8 1.5 1.4 1.4 - 4.8 3.3 1.5 
Urithi  4.1 1.6 2.5 0.6 0.2 0.4 3.6 1.4 2.2 
Mauzo ya vifaa vya kudumu 
vinavyomilikiwa na kaya  3.6 1.5 2.1 2.4 1.2 1.1 1.3 0.3 1.0 
Akiba binafsi  61.1 35.1 25.9 14.4 10.7 3.7 46.7 24.5 22.2 
Vyanzo Vingine   0.8 0.4 0.4 0.1 0.1 - 0.7 0.2 0.4 
 Jumla  100.0 52.6 47.4 25.6 17.5 8.0 74.4 35.1 39.3 
 Idadi ya wamiliki 239,558 126,104 113,454 61,223 41,956 19,266 178,335 84,148 94,187 

 

 

12.1.4 Upatikanaji wa mitaji ya kuendesha shughuli za kiuchumi Kimkoa 

Jedwali Na. 12.4 linaonesha kuwa katika mikoa karibu yote, kama ilivyo Tanzania Bara na 

Zanzibar wamiliki wengi wanapata mitaji kutokana na akiba binafsi, zawadi kutoka kwa 

familia na marafiki na kuuza bidhaa ya kilimo. Aidha, asilimia ya wamiliki wa shughuli za 

kiuchumi waliopata mitaji kutokana na akiba binafsi ni kubwa zaidi katika mikoa ya 

Manyara, Tanzania Bara (asilimi 65) na Kusini Pemba, Zanzibar (asilimia 88) . Asilimia ya 

wamiliki waliopata mitaji kutokana na zawadi ya marafiki na familia ni kubwa zaidi katika 

mikoa ya Dar es Salaam, Tanzania Bara (asilimia 18) na Kaskazini Pemba, Zanzibar (asilimia 

14). Kwa waliopata mitaji kutokana na kuuza bidhaa za kilimo, asilimia ni kubwa zaidi katika 

kmikoa ya Singida, Tanzania Bara (asilimia 90) na Kaskazini Unguja, Zanzibar (asilimia 22). 

 

Asilimia ya wamiliki waliopata mitaji kutokana na mikopo ya benki ni kubwa zaidi katika 

mkoa wa Njombe (asilimia 4) ambao pia una asilimia kubwa kuliko Tanzania Bara (asilimia 

1) na Zanzibar (asilimia 0). 
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Jedwali Na. 12.4: Idadi ya Wamiliki wa Shughuli za kiuchumi kwa Mkoa na Mgawanyo(asilimia) wa 

Wamiliki kwa Mkoa na Chanzo cha Mtaji, Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 

2018 
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Tanzania 8,497,805 100.0 31.4 2.8 0.5 1.5 10.2 2.9 7.8 0.5 36.9 5.5 
Tanzania Bara 

 
           

Dodoma 346,058 100.0 22.0 4.6 1.1 0.8 9.8 0.8 20.4 0.8 29.6 10.1 
Arusha 367,618 100.0 18.4 4.2 1.6 1.8 13.6 2.8 7.8 0.2 48.5 1.2 
Kilimanjaro 191,363 100.0 18.5 1.1 0.6 7.3 5.1 3.4 1.7 0.0 60.7 1.7 
Tanga 534,304 100.0 45.7 1.3 0.1 0.4 9.4 1.3 5.3 0.0 27.6 8.9 
Morogoro 296,909 100.0 33.0 2.9 0.0 1.3 9.4 3.9 1.6 0.3 41.4 6.1 
Pwani 186,524 100.0 10.4 0.9 0.9 0.5 7.1 5.2 0.5 0.5 52.6 21.3 
Dar Es Salaam 954,026 100.0 3.1 1.4 1.6 3.1 18.4 4.6 2.3 0.6 62.0 3.0 
Lindi 51,487 100.0 34.0 1.9 0.0 1.9 5.7 5.7 1.9 0.0 45.3 3.8 
Mtwara 391,120 100.0 23.8 2.7 0.3 0.6 9.8 0.9 37.8 0.3 22.9 0.9 
Ruvuma 292,219 100.0 33.6 0.6 0.0 1.5 9.7 1.2 17.7 0.0 33.0 2.7 
Iringa 115,151 100.0 20.3 7.6 0.0 3.4 5.9 0.0 0.8 0.8 58.5 2.5 
Mbeya 586,585 100.0 49.2 2.2 0.4 2.3 11.1 3.0 1.4 0.1 29.9 0.4 
Singida 297,463 100.0 65.2 1.3 0.3 2.9 4.8 1.3 4.2 1.3 16.6 2.2 
Tabora 185,155 100.0 58.9 1.1 0.0 0.6 16.0 1.7 1.1 0.0 19.4 1.1 
Rukwa 244,418 100.0 43.7 4.8 0.4 0.0 17.2 3.3 7.6 0.9 19.6 2.6 
Kigoma 612,784 100.0 23.9 7.3 0.0 0.8 9.8 1.3 5.8 0.3 19.1 31.9 
Shinyanga 334,963 100.0 32.0 10.5 0.0 0.4 6.1 1.4 21.3 0.2 21.1 6.9 

Kagera 234,270 100.0 18.8 0.4 0.9 2.7 10.3 7.2 8.1 0.4 50.7 0.4 

Mwanza 488,713 100.0 32.2 2.0 0.2 0.8 17.2 4.3 5.7 2.5 34.2 0.8 
Mara 111,798 100.0 25.0 2.3 1.1 3.4 8.0 5.7 0.0 0.0 54.5 0.0 
Manyara 306,118 100.0 2.5 1.8 0.3 0.8 4.0 0.8 24.9 0.0 65.1 0.0 
Njombe 48,334 100.0 21.3 2.7 4.0 2.7 12.0 1.3 4.0 0.0 45.3 6.7 

Katavi 97,160 100.0 37.5 1.0 1.0 0.5 11.5 2.1 1.6 0.0 43.8 1.0 

Simiyu 314,844 100.0 89.9 0.3 0.0 0.3 0.5 0.5 0.3 0.0 7.7 0.5 
Geita 433,764 100.0 48.1 1.3 0.3 0.3 3.0 5.8 0.8 0.3 36.6 3.8 
Songwe 235,099 100.0 50.4 1.2 0.4 0.4 6.8 2.4 6.0 0.0 28.0 4.4 

Jumla 8,258,247 100.0 32.1 2.7 0.5 1.5 10.2 2.8 7.9 0.4 36.2 5.6 

Zanzibar 

 

           

Kaskazini Unguja 32,539 100.0 21.7 12.0 0.0 3.3 7.6 9.8 3.3 9.8 31.5 1.1 

Kusini Unguja 26,922 100.0 20.0 0.0 0.0 2.5 7.5 2.5 2.5 0.0 62.5 2.5 

Mjini Magharibi 108,491 100.0 6.6 3.3 0.5 0.5 12.3 8.0 1.4 4.7 62.3 0.5 
Kaskazini Pemba 42,401 100.0 3.5 1.8 0.0 0.0 14.2 4.4 13.3 0.9 61.1 0.9 
Kusini Pemba 29,205 100.0 0.0 3.4 0.0 0.0 3.4 1.7 3.4 0.0 88.1 0.0 

Jumla 239,558 100.0 8.8 3.8 0.2 0.9 10.3 6.2 4.1 3.6 61.1 0.8 

 

12.2 Ulipaji wa Kodi kwa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi  

Utafiti ulilenga kujua ulipaji kodi kwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi kutokana na 

shughuli hizo. Matokeo  ya ulipaji wa kodi yanaoneshwa kwa kiwango cha kodi, sekta, eneo 

na mkoa katika Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar. 
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12.2.1 Ulipaji wa Kodi Katika Sekta Rasmi na Sekta Isiyo Rasmi, Tanzania  

Matokeo ya utafiti yanaonesha kuwa kati ya wamiliki 8,497,805 wa shughuli za kiuchumi, 

wamiliki wapatao 696,963 (asilimia 8.2) Tanzania wanaolipa kodi ya mapato ambapo mijini 

(asilimia 54.0 asilimia) na Vijijini (asilimia 46.0). Matokeo yanaonesha pia walipa kodi 

wengi zaidi (asilimia 59.0) wanalipa kodi ya Shilingi 150,001 hadi 300,000. Mgawanyo wa 

walipa kodi kwa kiwango cha kodi hautofautiani sana kisekta. (Jedwali Na. 12.5).   

 

Jedwali Na. 12.5:  Mgawanyo(asilimia) ya Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Wanaolipa  Kodi, 

Kiwango cha Kodi, Sekta na Eneo Tanzania, 2018 

Kiwango cha kodi 
(Shilingi) 

Sekta Zote Sekta Rasmi Sekta Isiyo Rasmi 

Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini 

Chini ya 150,000 20.6 7.9 12.7 9.9 6.4 3.5 33.2 9.7 23.4 
 150,001 hadi 300,000 59.0 32.7 26.3 62.6 39.2 23.4 54.8 25.1 29.7 
 300,001 hadi 450,000 9.6 6.6 2.9 13.6 10.5 3.1 4.8 2.0 2.8 
 450,001 hadi 600,000 4.2 2.5 1.8 5.4 3.3 2.1 2.8 1.5 1.4 
 600,001 hadi 750,000 1.2 0.7 0.5 2.1 1.3 0.8 0.2 0.0 0.2 
 750,001 hadi 900,000 1.5 1.0 0.5 1.9 1.3 0.6 1.0 0.7 0.3 
Zaidi ya 900,000 3.9 2.6 1.3 4.6 3.6 1.0 3.2 1.4 1.7 
Asilimia 100.0 54.0 46.0 100.0 65.5 34.5 100.0 40.4 59.6 
Jumla ya walipa kodi 696,963 376,359 320,604 377,082 247,047 130,035 319,881 129,312 190,569 

 

12.2.2 Ulipaji wa Kodi Katika Sekta Rasmi na Sekta Isiyo Rasmi, Tanzania Bara 

Matokeo ya utafiti yanaonesha kuwa kati ya wamiliki wa shughuli za kiuchumi 8,258,247 wa 

Tanzania ni wamiliki 656,097 (asilimia 7.9) wanaolipa kodi ya mapato ambapo mijini 

(asilimia 54.0) na Vijijini (asilimia 46.0). Matokeo yanaonesha pia walipa kodi wengi zaidi 

(asilimia 58.9) wanalipa kodi ya Shilingi 150,001 hadi 300,000. (Jedwali Na. 12.6). 

   

 Jedwali Na. 12.6: Mgawanyo(asilimia) ya Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Wanaolipa  Kodi, 

Kiwango cha Kodi, Sekta na Eneo Tanzania Bara, 2018 

Kiwango cha kodi 
(Shilingi) 

Sekta Zote Sekta Rasmi Sekta Isiyo Rasmi 

Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini 

Chini ya 150,000 20.0 7.7 12.2 10.0 6.4 3.6 31.5 9.3 22.2 
150,001 hadi 300,000 58.9 32.5 26.4 61.3 38.3 23.0 56.1 25.8 30.3 
300,001 hadi 450,000 9.9 6.8 3.1 14.3 11.1 3.3 4.8 1.8 2.9 
450,001 hadi 600,000 4.3 2.5 1.8 5.4 3.4 2.0 3.0 1.5 1.4 
600,001 hadi 750,000 1.3 0.8 0.6 2.3 1.4 0.9 0.2 0.0 0.2 

750,001 hadi 900,000 1.6 1.1 0.5 2.0 1.4 0.7 1.1 0.7 0.4 
Zaidi ya 900,000 4.0 2.6 1.4 4.6 3.5 1.0 3.3 1.5 1.8 
Asilimia 100.0 54.0 46.0 100.0 65.5 34.5 100.0 40.7 59.3 
Idadi ya wanaolipa kodi 656,097 354,550 301,547 352,759 231,028 121,732 303,338 123,523 179,815 

 

 

12.2.2 Ulipaji wa Kodi katika Sekta Rasmi na Sekta Isiyo Rasmi, Zanzibar 

Matokeo ya utafiti yanaonesha kuwa kati ya wamiliki wa shughuli za kiuchumi 239,558 wa 

Zanzibar ni wamiliki 40,866 (asilimia 17.1) wanaolipa kodi ya mapato ambapo mijini 

(asilimia 53.4) na Vijijini (asilimia 46.6). Matokeo yanaonesha pia walipa kodi wengi zaidi 
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(asilimia 60.8) wanalipa kodi ya Shilingi 150,001 hadi 300,000. Mgawanyo wa walipa kodi 

kwa kiwango cha kodi hautofautiani sana kisekta. (Jedwali Na. 12.7).   

 

Jedwali Na. 12.7:  Mgawanyo(asilimia) ya Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Wanaolipa  Kodi, 

Kiwango cha Kodi, Sekta na Eneo Zanzibar, 2018 

Kiwango cha kodi 
(Shilingi) 

Sekta Zote Sekta Rasmi Sekta Isiyo Rasmi 

Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini 

Zanzibar          
Chini ya 150,000 30.4 10.6 19.8 8.3 6.2 2.1 62.9 17.1 45.8 
150,001 hadi 300,000 60.8 35.6 25.2 81.0 51.8 29.3 31.0 11.8 19.2 
300,001 hadi 450,000 3.7 3.7 0.0 2.1 2.1 0.0 6.1 6.1 0.0 
450,001 hadi 600,000 2.6 0.9 1.6 4.3 1.5 2.8 0.0 0.0 0.0 
600,001 hadi 750,000 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
750,001 hadi 900,000 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Zaidi ya 900,000 2.5 2.5 0.0 4.2 4.2 0.0 0.0 0.0 0.0 

Asilimia 100.0 53.4 46.6 100.0 65.9 34.1 100.0 35.0 65.0 
Idadi ya walipa kodi 40,866 21,808 19,057 24,322 16,019 8,303 16,543 5,789 10,754 

 

 

12.2.3 Ulipaji wa Kodi Kimkoa 

Matokeo yanaonesha kuwa mikoa ya Dar es Salaam (sh. bilioni 57), Arusha (sh.bilioni 15) na 

Mwanza (sh. bilioni 12) ndio imelipa kiwango kikubwa zaidi cha kodi kuliko mikoa mingine. 

Aidha, mikoa ya Kigoma (sh. bilioni 2 na Ruvuma (sh. bilioni 2.4) ndiyo imelipa kiasi 

kidogo zaidi kuliko mikoa mingine. Kwa Zanzibar, mikoa ya Mjini Magharibi (sh. bilioni 

5.3) na Kusini Pemba (sh. bilioni 1.5) ndiyo inaongoza katika kiasi cha kodi kilicholipwa.  

Aidha, mkoa wa Kaskazini Pemba (sh. milioni 729) ndiyo kiasi kidogo zaidi (Jedwali Na. 

12.8).  Kwa upande wa viwango vya ulipajii kodi kimkoa matokeo yanaonesha kuwa, 

wamiliki wengi wa shughuli za kiuchumi wanalipa kodi kati ya Shiling 150,001 hadi 

300,000, wengi wao wakiwa mikoa ya Arusha, Dar es salaam, Mtwara, Shinyanga, na 

wachache wakiwa kwenye mikoa ya Geita, Katavi na Simiyu. Mgawanyo wa ulipaji kodi 

kwa upande wa Zanzibar una sura inayofanana na Tanzania Bara. (Jedwali Na. 12.8). 
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Jedwali Na. 12.8:  Idadi ya Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Wanaolipa Kodi kwa Mkoa na Eneo 

na Mgawanyo wa wamiliki (asilimia) na Kiasi cha Kodi kwa Mkoa, Sekta na Eneo, 

Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar,  2018 
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kodi kwa sekta  

Kiasi cha kodi katika Tshs. 
(000,000) 

Asilimia ya wamiliki  kwa kiwa cha kodi  
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Tanzania 696,963 54.1 45.9 228,495 145,059 83,436 20.6 59.0 9.6 4.2 1.2 1.5 3.9 

Mjini 376,359 65.6 34.4 138,556 100,013 38,543 14.7 60.6 12.3 4.5 1.3 1.9 4.8 

Vijijini 320,604 40.6 59.4 89,939 45,046 44,893 27.5 57.2 6.4 3.8 1.2 1.1 2.9 

Tanzania Bara   
 

  

  
  

       Dodoma 19,748 95.2 4.8 5,144 4,918 226 9.5 76.2 9.5 4.8 0.0 0.0 0.0 
Arusha 31,552 79.1 20.9 15,122 13,573 1,549 16.3 44.2 25.6 4.7 0.0 2.3 7.0 
Kilimanjaro 10,751 70 30 6,860 2,792 4,068 0.0 60.0 0.0 0.0 10.0 10.0 20.0 
Tanga 21,521 72.4 27.6 4,982 3,595 1,387 27.6 62.1 3.4 3.4 3.4 0.0 0.0 
Morogoro 28,826 40 60 6,945 3,148 3,798 30.0 36.7 26.7 6.7 0.0 0.0 0.0 

Pwani 18,564 81 19 6,510 4,634 1,876 4.8 71.4 4.8 9.5 4.8 0.0 4.8 

Dar es Salaam 109,344 66.7 33.3 57,602 45,027 12,575 6.7 70.0 8.3 1.7 0.8 2.5 10.0 

Lindi 9,714 70 30 4,093 2,078 2,015 0.0 80.0 0.0 10.0 0.0 0.0 10.0 

Mtwara 20,953 33.3 66.7 6,526 2,544 3,982 22.2 55.6 11.1 5.6 0.0 0.0 5.6 

Ruvuma 7,758 77.8 22.2 2,368 1,980 388 0.0 55.6 33.3 11.1 0.0 0.0 0.0 

Iringa 34,155 17.1 82.9 5,150 1,706 3,444 60.0 37.1 2.9 0.0 0.0 0.0 0.0 

Mbeya 26,444 57.6 42.4 9,212 4,063 5,149 9.1 72.7 6.1 6.1 0.0 3.0 3.0 

Singida 46,568 51 49 9,302 5,182 4,120 32.7 53.1 12.2 2.0 0.0 0.0 0.0 

Tabora 13,754 84.6 15.4 4,018 3,560 458 0.0 69.2 23.1 0.0 7.7 0.0 0.0 
Rukwa 18,066 20.6 79.4 4,200 964 3,236 14.7 82.4 2.9 0.0 0.0 0.0 0.0 
Kigoma 10,778 71.4 28.6 2,018 1,192 826 14.3 85.7 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Shinyanga 16,307 33.3 66.7 8,396 2,325 6,071 12.5 41.7 8.3 20.8 4.2 0.0 12.5 
Kagera 49,375 34 66 8,791 3,729 5,062 51.1 36.2 10.6 2.1 0.0 0.0 0.0 

Mwanza 28,041 64.3 35.7 12,695 8,725 3,969 3.6 71.4 10.7 0.0 0.0 3.6 10.7 
Mara 20,327 81.2 18.8 7,501 6,705 796 6.2 62.5 12.5 0.0 6.2 12.5 0.0 

Manyara 45,379 10.2 89.8 9,284 859 8,425 37.3 45.8 11.9 5.1 0.0 0.0 0.0 

Njombe 18,689 51.7 48.3 5,046 3,182 1,864 6.9 86.2 3.4 0.0 0.0 0.0 3.4 
Katavi 9,615 78.9 21.1 4,175 3,431 744 15.8 57.9 5.3 0.0 0.0 5.3 15.8 

Simiyu 8,602 70 30 3,411 2,737 673 0.0 50.0 0.0 50.0 0.0 0.0 0.0 

Geita 8,697 75 25 3,377 2,483 894 25.0 25.0 12.5 12.5 12.5 12.5 0.0 

Songwe 22,569 33.3 66.7 6,001 2,734 3,266 12.5 75.0 0.0 8.3 4.2 0.0 0.0 

Jumla/Asilimia 656,097 53.8 46.2 218,726 137,866 80,860 20.0 58.9 9.9 4.3 1.3 1.6 4.0 

Zanzibar   
 

  

  
  

       Kaskazini 
Unguja 

8,842 12 88 1,195 233 962 
72.0 28.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Kusini Unguja 6,057 11.1 88.9 1,044 404 640 66.7 22.2 0.0 11.1 0.0 0.0 0.0 

Mjini Magharibi 17,399 97.1 2.9 5,284 5,080 205 8.8 79.4 5.9 0.0 0.0 0.0 5.9 
Kaskazini 
Pemba 

2,627 28.6 71.4 729 306 423 
0.0 85.7 0.0 14.3 0.0 0.0 0.0 

Kusini Pemba 5,940 83.3 16.7 1,517 1,171 346 8.3 83.3 8.3 0.0 0.0 0.0 0.0 

Jumla/Asilimia 40,866 59.5 40.5 9,769 7,193 2,576 30.4 60.8 3.7 2.6 0.0 0.0 2.5 

 

 

12.3 Kipato kwa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi  

Utafiti ulikuwa unalenga kujua kipato kwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi kutokana na 

shughuli hizo.  
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12.3.1 Kipato kwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi, Tanzania Bara na Zanzibar 

Utafiti umebaini kuwa mmiliki wa shughuli za kiuchumi anapata wastani wa Shilingi 

550,290, Shilingi 525,995 Tanzania Bara na Shilingi 1,387,803 ni Zanzibar kwa mwezi 

(Kiambatanisho Na. C.3). 

 

Wamiliki wa shughuli za kiuchumi wa Tanzania Bara wanaojishughulisha na Uchimbaji 

madini, mawe na mchanga (wastani wa shilingi 6,382,612 kwa mwezi) pamoja na shughuli 

za huduma za malazi na huduma chakula (wastani wa shilingi 2,523,834 kwa mwezi)  ndiyo 

wanapata wastani wa kipato kikubwa zaidi kuliko wanaofanya shughuli nyingine. Kwa 

upande wa Zanzibar wamiliki wa shughuli za kiuchumi wanaojishughulisha na Biashara za 

jumla na rejareja; ukarabati wa magari na pikipiki (wastani wa shilingi 2,904,137 kwa 

mwezi) pamoja na Uchimbaji madini, mawe na mchanga (wastani wa shilingi 2,603,359 kwa 

mwezi) ndiyo wanapata kuliko wanaofanya shughuli nyingine. Shughuli za Kilimo, misitu na 

uvuvi pamoja na kuwa na idadi kubwa ya wamiliki bado wanapata kipato kidogo cha wastani 

wa shilingi 236,423 kwa mwezi Tanzania Bara (Sh. 236,423) na shilingi 477,621 kwa mwezi 

Zanzibar. 

 

12.3.2 Kipato katika Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi Kimkoa 

Kiambatanisho Na. C4 kinaonesha mgawanyo wa Sekta, mkoa na kundi la kipato katika 

Tanzania. Utafiti umebaini kuwa wamiliki wengi Zaidi wa shughuli za kiuchumi Tanzania 

(Asilimia 51) wana kipato chini ya shilingi 100,000 kwa mwezi ambapo katika sekta rasmi ni 

asilimia 24 na asilimia 55 katika sekta isiyo rasmi. Aidha, asilimia 32 ya wamiliki wana 

kipato cha shilingi 100,000 hadio 300,000 ambapo sekta rasmi ni asilimia 36 na asilimia 31 

katika sekta isiyo rasmi.  
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SURA YA 13 

TAASISI ZINAZOHUSIKA, MUDA NA GHARAMA ZA KUPATA LESENI ZA 

SHUGHULI ZA KIUCHUMI 

Leseni kwa ajili ya shughuli za kiuchumi 

Tanzania zinatolewa na taasisisi mbalimbali 

zenye  mamlaka ya kisheria ya kutoa leseni 

hizo. Kwa muda mrefu wamiliki wa 

shughuli za kiuchumi wamekuwa 

wanalalamikia upatikanaji wa leseni 

kuzihusisha taasisi nyingi. Aidha, kumekuwa 

na fikra kwamba upatikanaji wa leseni 

unatumia muda mrefu na gharama ni kubwa. 

Utafiti ulilenga kujua idadi ya taasisi 

wanazozipitia, muda na wastani wa gharama wanazotumia wamiliki kupata leseni kwa 

Tanzania Bara na Zanzibar. Gharama zinazohusika ni zinazolipwa moja kwa moja kwenye 

taasisi pamoja na gharama zinazotumiwa na mmiliki kwaajili ya kufuatilia kwenye taasisi 

husika. Matokeo yametolewa kwa aina ya shughuli, orodha na idadi ya taasisis zilizopitiwa, 

eneo na aina ya gharama. 

13.1 Idadi ya Taasisi Zinazohusika Wakati wa Kufuatilia leseni 

Utafiti ulitaka kujua idadi ya taasisi wanazopitia wamiliki wakati wa kufuatilia leseni za 

shughuli za kiuchumi. Makundi ya taasisi yanayotumiwa kutoa matokeo matokeo ni taasisi 1 

au 2, taasisi 3 au 4 na taasisi 5 au zaidi. 

 

13.1.1 Idadi ya Taasisi zinazohusika wakati wa kufuatilia leseni, Tanzania  

Jedwali Na. 13.1 linaonesha kuwa katika Tanzania wakati wa kufuatilia na  kupata leseni za 

biashara, wamiliki wa shughuli za kiuchumi asilimia 50.8 wanapitia taasisi 1 au 2, asilimia 

38.4 wanapitia taasisi 3 au 4 na asilimia 10.8 wanapitia taasisi 5 au zaidi. 

Shughuli ambazo wamiliki wengi wanapitia taasisi 1 au 2 yaani taasisi chache wakati wa 

kutafuta leseni ni uchimbaji wa madini, mawe na mchanga (asilimia 88 ya wamiliki), 

Usafirihsaji na kuhifadhi (asilimia 68), Shughuli za huduma nyingine (asilimia 67), Kilimo, 

Muhtasari 

 Asilimia kubwa zaidi ya wamiliki wa Shughuli za 

kiuchumi wanapitia taasisi 1 au 2 kupata leseni. 

asilimia hizo ni 50.8 kwa Tanzania, 48.3 kwa 

Tanzania Bara na 72.7 kwa Zanzibar.  

 Kwa wastani wamiliki wa shughuli za kiuchumi 

wanatumia siku 9 kwa Tanzania Bara  na siku 3 

kwa Zanzibar katika kufuatilia na kupata leseni 

za biashara; 

 Kwa wastani wamiliki wa shughuli za kiuchumi 

wanatumia Shilingi 90,231 Tanzania , Shilingi 

90,877 Tanzania Bara  na Shilingi 89,820  

Zanzibar  wakati wa kufuatilia na kupata. leseni 

za biashara. 
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misitu na uvuvi (asilimia 62), Hudma za malazi na huduma za chakula (asilimia 60) na sanaa 

na burudani (asilimia 52). Kwa upande mwingine, Shughuli za utawala na huduma za 

usaidizi zinaongoza (asilimia 100) kwa  wamiliki wengi kupitia taasisi 5 au zaidi wakati 

wakitafuta leseni. 

Kwa upande wa maeneo, matokeo yanaonesha wamiliki asilimia 47 mijini na 56 vijijini 

wanapitia taasisi 1-2 wakati wanatafuta leseni.  

Jedwali Na. 13.1: Idadi ya Wamiliki wa Shughul za Kiuchumi Wenye Usajili au Leseni na 

Mgawanyo(asilimia) wa Wamiliki kwa Aina ya Shughuli, Eneo na Idadi ya Taasisi 

Walizopitia Kupata Leseni, Tanzania, 2018 

Shughuli ya Kiuchumi 
Idadi ya 
Wamiliki 

Jumla Idadi ya Taasisi Mjini Idadi ya Taasisi Vijijini 
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Kilimo, Misitu na Uvuvi 82,493 100.0 62.0 31.6 6.4 100.0 80.4 17.6 2.0 100.0 53.5 38.1 8.4 
Uchimbaji wa Madini Mawe na 
Mchanga 7,741 100.0 88.2 11.8 0.0 100.0 83.6 16.4 0.0 100.0 100. 0.0 0.0 
Uzalishaji wa Bidhaa 23,717 100.0 46.3 41.2 12.5 100.0 45.4 54.6 0.0 100.0 47.3 25.9 26.8 
Umeme, Gesi, Gesimvuke na 
Viyoyozi 4,159 100.0 47.5 30.5 21.9 100.0 47.5 30.5 21.9 0.0 0.0 0.0 0.0 
Ugavi wa maji, Uzoaji wa maji 
taka, Uratibu wa taka na 
Shughuli za urekebishaji 2,734 100.0 0.0 66.6 33.3 100.0 0.0 66.6 33.3 0.0 0.0 0.0 0.0 
Ujenzi 5,966 100.0 39.0 28.2 32.9 100.0 30.4 32.1 37.5 100.0 100.0 0.0 0.0 
Biashara za Jumla na 
Rejareja;Ukarabati magari na 
pikipiki 293,257 100.0 41.2 46.3 12.5 100.0 37.0 50.2 12.8 100.0 49.2 38.7 12.1 
Usafirishaji na kuhifadhi 79,739 100.0 67.9 27.7 4.4 100.0 58.1 37.5 4.4 100.0 83.8 11.9 4.3 
Huduma za Malazi na Huduma 
za Chakula 37,576 100.0 60.4 29.2 10.4 100.0 60.5 24.7 14.8 100.0 60.2 39.8 0.0 
Habari na mawasiliano 2,159 100.0 34.4 65.6 0.0 100.0 34.4 65.6 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Huduma za kifedha na Bima 10,254 100.0 47.7 35.8 16.5 100.0 47.1 52.9 0.0 100.0. 48.9 0.0 51.1 
Shughuli za mali isiyohamishika 
kwenye ardhi - 0.0 0.0 0.0 0.0 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Shughuli za  kitaalamu, 
Kisayansi na Kiufundi 4,977 100.0 49.2 50.8 0.0 100.0 57.7 42.3 0.0 100. 0.0 100 0.0 
Shughuli za utawala na huduma 
za usaidizi 1,270 100.0 0.0 0.0 100 100.0 0.0 0.0 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Utawala wa umma na ulinzi;na 
huduma za lazima za usalama 
wa jamii 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Elimu 5,459 100.0 43.6 36.5 19.9 100.0 32.4 37.0 30.6 100.0 64.4 35.6 0.0 
Huduma za afya ya binadamu na 
kazi za uhifadhi jamii 7,735 100.0 32.9 39.6 27.5 100.0 40.0 60.0 0.0 100.0 24.5 15.1 60.4 
Sanaa na Burudani 5,736 100.0 52.3 47.7 0.0 100.0 27.8 72.3 0.0 100.0 100. 0.0 0.0 
Shughuli za huduma nyingine 34,355 100.0 67.1 24.9 8.0 100.0 68.5 28.0 3.5 100.0 62.9 15.1 22.0 
Shughuli za kaya kama muajiri, 
uzalishaji wa bidhaa na huduma 
mchanganyiko kwa ajili ya 
matumizi ya kaya 3,269 100.0 38.8 28.8 32.4 100.0 38.8 28.8 32.4 0.0 0.0 0.0 0.0 

Asilimia 612,597 100.0 50.8 38.4 10.8 100.0 47.4 42.3 10.4 100.0 56.4 32.1 11.5 
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13.1.2 Idadi ya Taasisi zinazohusika na Upatikanaji wa Leseni Tanzania Bara na 

Zanzibar  

Jedwali Na. 13.2 linaonesha kuwa katika Tanzania Bara, wamiliki wa shughuli za kiuchumi 

asilimia 48 wanapitia taasisi 1 au 2 wakati wanatafuta lesseni, asilimia 40 wanapitia taasisi 3 

au 4 na asilimia 12 wanapitia taasisi 5 au zaidi. Shughuli ambazo wamiliki wengi wanapitia 

taasisi chache wakati wa kutafuta leseni ni kama ilivyo kwa Tanzania. Aidha, shughuli za 

utawala na huduma za usaidizi zinaongoza (asilimia 100) kwa wamiliki wengi kupitia taasisi 

5 au zaidi wakati wa kutafita leseni. 

 

Kwa upande wa Zanzibar, wamiliki asilimia 73 wanapitia taasisi 1 au 2 wakati wanatafuta 

leseni, asilimia 25 wanapitia taasisi 3 au 4 na asilimia 2 wanapitia taasisi 5 au zaidi. Shughuli 

ambazo wamiliki wengi wanapitia taasisi taasisi 1 hadi 2 kupata leseni ni Uzalishaji bidhaa 

(asilimia 84): Kilimo, misitu na uvuvi (asilimia 77); Shughuli za huduma nyingine (asilimia 

74); Biashara za jumla na rejareja, ukarabati magari na pikipiki (asilimia 73)  

 

Jedwali Na. 13.2:  Mgawanyo (asilimia) wa wamiliki kwa aina ya shughuli na idadi ya Taasisi  

Walizopitia Kupata Leseni, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018. 

Shughuli ya Kiuchumi 

Idadi ya Taasisi Tanzania Bara Idadi ya Taasisi Zanzibar 
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Kilimo, Misitu na Uvuvi 74,145 100.0 60.2 32.6 7.1 8,348 100.0 77.3 22.7 0.0 
Uchimbaji wa Madini Mawe na Mchanga 7,741 100.0 88.2 11.8 0.0 0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Uzalishaji wa Bidhaa 20,697 100.0 40.8 44.8 14.4 3,020 100 83.6 16.4 0.0 
Umeme, Gesi, Gesimvuke na Viyoyozi 4,159 100.0 47.5 30.5 21.9 0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Ugavi wa maji, Uzoaji wa maji taka, Uratibu wa 
taka na Shughuli za urekebishaji 2,734 100.0 0.0 66.6 33.3 0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Ujenzi 5,966 100.0 39.0 28.2 32.9 0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Biashara za Jumla na Rejareja;Ukarabati 
magari na pikipiki 252,467 100.0 36.1 49.6 14.4 40,789 100.0 72.6 26.2 1.3 
Usafirishaji na kuhifadhi 75,442 100.0 69.1 27.5 3.4 4,298 100.0 47.3 32 20.6 
Huduma za Malazi na Huduma za Chakula 35,546 100.0 58.1 30.8 11.0 2,030 100.0 100 0.0 0.0 
Habari na mawasiliano 2,159 100.0 34.4 65.6 0.0 0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Huduma za kifedha na Bima 9,900 100.0 45.8 37.1 17.1 354 100.0 100 0.0 0.0 
Shughuli za  kitaalamu, Kisayansi na Kiufundi 4,977 100.0 49.2 50.8 0.0 0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Shughuli za utawala na huduma za usaidizi 1,270 100.0 0.0 0.0 100 0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Elimu 4,452 100.0 42.3 33.3 24.4 1,007 100.0 49.2 50.8 0.0 
Huduma za afya ya binadamu na kazi za 
uhifadhi jamii 7,735 100.0 32.9 39.6 27.5 0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Sanaa na Burudani 5,736 100.0 52.3 47.7 0.0 0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Shughuli za huduma nyingine 32,978 100.0 66.8 24.8 8.4 1,377 100.0 74.3 25.7 0.0 
Shughuli za kaya kama muajiri, uzalishaji wa 
bidhaa na huduma mchanganyiko kwa ajili ya 
matumizi ya kaya 3,269 100.0 38.8 28.8 32.4 0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Idadi /Asilimia 551,374 100.0 48.3 39.9 11.8 61,223 100 72.7 25.0 2.3 

 

13.1.3 Idadi ya Taasisi, Zinazohusika na Upatikanaji wa lesseni Kimkoa 

Jedwali Na 13,3 linaonesha idadi ya taasisi wanazopitia wamiliki wa shughuli za kiuchumi 

kupata leseni kimkoa kwa Tanzania Bara na Zanzibar. Katika Tanzania Bara, mikoa ambayo 
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asilimia kubwa zaidi ya wamiliki wanapitia taasisi 1 au 2 kupata leseni ni Shinyanga (asilimia 

85), Mwanza (asilimia 83), Kilimanjaro (asilimia 77) na Morogoro (asilimia 74). Mikoa 

ambayo ina asilimia kubwa zaidi ya wamiliki wanaopitia taasisi 5 au zaidi kupata leseni ni 

Kigoma (asilimia 29); Singida (asilimia 28); Lindi na Geita (asilimia 22 kila moja) na Mara ( 

asilimia 20). 

Kwa Zanzibar, mikoa ambayo asilimia kubwa zaidi ya wamiliki wanapitia taasisi 1 au 2 

kupata leseni ni Kusini Pemba (asilimia77); Kusini Unguja na Mjini Magharibi (asilimia 75 

kila mmoja); na Kaskazini Pemba (asilimia 67). Mkoa ambao una asilimia kubwa zaidi ya 

wamiliki wanaopitia taasisi 5 au zaidi kupata leseni ni Kaskazini Pemba (asilimia 8). 

Jedwali Na. 13.3:  Idadi ya Wamiliki wa Shughuli za kiuchumi wenye Usajili au Leseni na  Mgawanyo 

(asilimia) wa Wamilikiwa kwa Mkoa na Idadi ya Taasisi Walizopitia Kupata 

Leseni, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018. 

Mkoa Idadi ya Wamiliki Jumla  
Idadi ya Taasisi Walizopitia 

1 au 2 3 au 4 5 au Zaidi 

Tanzania Bara   
    Dodoma 25,390 100.0 29.6 55.6 14.8 

Arusha 30,818 100.0 35.7 50.0 14.3 
Kilimanjaro 27,952 100.0 76.9 11.5 11.5 
Tanga 20,778 100.0 71.4 25.0 3.6 
Morogoro 22,100 100.0 73.9 13.0 13.0 
Pwani 25,636 100.0 62.1 27.6 10.3 
Dar es Salaam 113,900 100.0 33.6 56.0 10.4 
Lindi 8,743 100.0 .0 77.8 22.2 
Mtwara 10,476 100.0 44.4 44.4 11.1 
Ruvuma 24,136 100.0 35.7 60.7 3.6 
Iringa 6,831 100.0 71.4 14.3 14.3 
Mbeya 20,034 100.0 32.0 52.0 16.0 
Singida 23,759 100.0 36.0 36.0 28.0 
Tabora 19,045 100.0 50.0 38.9 11.1 
Rukwa 5,845 100.0 45.5 36.4 18.2 
Kigoma 21,555 100.0 35.7 35.7 28.6 
Shinyanga 13,589 100.0 85.0 15.0 .0 
Kagera 27,314 100.0 53.8 34.6 11.5 
Mwanza 30,044 100.0 83.3 10.0 6.7 
Mara 19,056 100.0 33.3 46.7 20.0 
Manyara 4,615 100.0 66.7 33.3 0.0 
Njombe 10,311 100.0 62.5 37.5 0.0 
Katavi 9,615 100.0 57.9 42.1 0.0 
Simiyu 6,882 100.0 50.0 50.0 0.0 
Geita 9,784 100.0 55.6 22.2 22.2 
Songwe 13,166 100.0 50.0 50.0 0.0 

Jumla   551,374 100.0 48.3 39.9 11.8 

Zanzibar   
    Kaskazini Unguja 6,720 100.0 57.9 42.1 .0 

Kusini Unguja 2,692 100.0 75.0 25.0 .0 
Mjini Magharibi 38,893 100.0 75.0 22.4 2.6 
Kaskazini Pemba 4,503 100.0 66.7 25.0 8.3 
Kusini Pemba 8,415 100.0 76.5 23.5 .0 

Jumla  61,223 100.0 72.7 25 2.3 
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13.1.4 Taasisi Zinazohusika Wakati wa Kufuatilia Leseni kwa Eneo, Tanzania 

Katika sehemu hii, ripoti inabainisha majina ya taasisi ambazo wamiliki wa shughuli za 

kiuchumi wamepitia kupata leseni kwa Tanzania Bara na Zanzibar. Taasisi ambazo wamiliki 

wa shughuli za kiuchumi wanapitia mara kwa mara ili kupata leseni za shughuli za kiuchumi 

ni Serikali ya Kijiji/ Mtaa/ Shehia, Ofisi za Halmashauri pamoja na Ofisi za Mamlaka ya 

Mapato Tanzania  (TRA) na  Bodi ya Mapato ya Zanzibar (ZRB).  

Jedwali Na. 13.4 linaonesha kuwa asilimia 68 ya wamiliki 612,597 wa shughuli za kiuchumi 

wenye usajili au leseni  Tanzania walipitia Ofisi za Halamashauri za Miji, Wilaya, Manispaa 

au Jiji kwa nia ya kutafuta leseni. Kwa madhumuni hayo hayo asilimia 50 ya wamiliki hao 

walipita katika Ofisi za serikali za mtaa na Ofisi za  Mamlaka ya mapato (TRA/ZRB). Aidha, 

asilimia 51 ya wamiliki wa shughuli za kiuchumi wa vijijini walipitia katika ofisi za Serikali 

za mtaa ikilinganisha na asilimia 49 ya wamiliki wa mjini. Katika maeneo ya mijini na vijijini 

asilimia 5 ya wamiliki wa shughuli za kiuchumi au chni yake walipitia taasisi zifuatazo 

kutafuta leseni: Wizara ya Viwanda na Biashara na Wizara ya Afya (asilimia 5 kila moja);  

Wizara ya Mambo ya Ndani (asilimia 2); Wizara ya Fedha (asilimia 0); Ofisi za BPRA na 

BRELA (Aasilimia 5); Ofisi za TFDA na ZFDA na Ofisi za wanasheria (asilimia 3 kila 

moja); Ofisi za TBS na ZBS; Ofisi za OSHA na Ofisi za EWURA na ZURA  (asilimia 0 kila 

moja)  

13.1.5  Taasisi Zinazohusika Katika Kufuatilia Leseni za Shughuli za Kiuchumi Kimkoa 

Kiambatanisho Na. C5 kinaonesha asilimia ya wamiliki wenye usajili au leseni walipita 

kwenye taasisi za leseni Kimkoa katika Tanzania Bara na Zanzibar. Katika Tanzania Bara, 

asilimia kubwa zaidi ya wamiliki walipitia katika taasisi zifuatazo: Halmashauri (asilimia 66), 

TRA (asilimia 54) na serikali za mitaa (asilimia 53). Asilimia ndogo zaidi  ya wamiliki 

walipitia Wizara ya Fedha na TBS, Kampuni binafsi na Wizara ya Mambo ya Ndani. Kwa 

Zanzibar, asilimia kubwa zaidi ya wamiliki  walipitia katika taasisi zifuatazo: Halmashauri ( 

asilimia 88) na Shehia (asilimia 20). Asilimia ndogo zaidi ya wamiliki walipitia ZBS, ZURA, 

ZFDA na Kampuni binafsi (asilimia 0 kila moja) pamoja na Wizara ya Viwanda, Mambo ya 

Ndani na Fedha, PBRA/BRELA na wanasheria (asilimia1 kila moja). 

 

Kwa Tanzania Bara, Mikoa yenye asilimia kubwa zaidi ya wamiliki wanaopitia Ofisi za 

Serikali za Mtaa ni Pwani (asilimia 86); Dar es Salaam (asilimia 75); na Ruvuma, Iringa na 

Kigoma ( asilimia 71 kila mmoja). Katika Zanzibar, mikoa yenye asilimia kubwa ya wamiliki 
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wanaopitia Ofisi za Serikali za mitaa wakati wa kutafuta leseni ni Kaskazini Unguja ( asilima 

53) na Kusini Unguja (asilimia 50).  

 

13.2 Muda na Gharama Zinazotumika Wakati wa Kufuatilia leseni. 

Utafiti ulitaka kujua muda (siku) na gharama (Shilingi) vinavyotumiwa na wamiliki wa 

shughuli za kiuchumi wakati wa kutafuta leseni.  

 

13.2.1 Muda na Gharama Zinazotumika Katika Kupata Leseni Tanzania. 

Muda ambao wamiliki wa shughuli za kiuchumi Tanzania wanatumia kupata leseni 

unatofautiana kutoka taasisi moja hadi nyingine. Jedwali Na.13.4 linaonesha kuwa wamiliki 

wa shughuli za kiuchumi wanatumia wastani wa siku 7 kupata leseni kwenye taasisi 

mbalimbali. Aidha matokeo pia yanaonesha kuwa katika taasisi za benki wamiliki wa 

shughuli za kiuchumi wanatumia wastani wa siku moja. Hali hii ni tofauti kabisa na ile ya  

wamiliki wanaopitia katika Wizara ya Fedha ambao hutumia wastani wa  siku 31 kupata 

leseni.  

 

Wastani wa gharama zinazotumika kupata leseni unatofautiana kutoka taasisi moja kwenda 

nyimgine. Gharama ni pamoja na gharama zinazolipwa moja kwa moja kwenye taasisi husika 

na gharama ambazo mmiliki anatumia wakati wa kufuatilia leseni kwenye taasisi husika. 

Wastani wa gharama ni kutoka Shilingi 21,000 katika Ofisi ya Serikali ya mtaa hadi  Shilingi 

376,277 katika Ofisi za kampuni binafsi.  

 

Jedwali Na. 13.4 linaonesha kuwa  taasisi za OSHA, EWURA, TFDA pamoja na Wizara ya 

Fedha wanatoa huduma mijini. Wastani wa muda unaotumika kufuatilia leseni kote mjini na 

vijijini  ni siku 7. Hata hivyo wastani wa gharama zinazotumika kufuatilia leseni ni Shilingi 

22,248 hadi 376,277 mijini  na Shilingi 596 hadi Shilingi 200,014 vijijini. 
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Jedwali Na. 13.4:  Asilimia ya Wamiliki Waliopitia Kwenye Taasisi, Wastani wa Siku na Gharama 

Walizotumia Wakati wa Kufuatilia Leseni kwa Taasisi Waliyopitia, Eneo na Aina 

ya Gharama, Tanzania, 2018 

Taasisi 
Waliyopitia 
Wamiliki 

Mjini na Vijijini Mjini Vijijini 

Asilimia 
ya 

Wamiliki 
Siku 

Ghrama (Shilingi) Asilimia 
ya 

Wamiliki 
Siku 

Ghrama (Shilingi) Asilimia 
ya 

Wamiliki 
Siku 

Ghrama (Shilingi) 

Ofisi Ufuatiliaji Jumla Ofisi Ufuatiliaji Jumla Ofisi Ufuatiliaji Jumla 

Ofisi ya Serikali ya 
Mtaa 

49.5 3 17,671 4,237 21,908 48.7 3 18,393 3,855 22,248 50.6 3 16,527 4,843 21,370 

Ofisi ya 
kata/Shehia 

34.0 3 18,745 4,494 23,239 33.5 3 20,152 4,224 24,376 34.7 3 16,575 4,858 21,433 

Halimashauri ya 
Mji Wilaya 
Manispaa na Jiji 

68.1 7 71,676 17,185 88,861 71 7 78,826 16,520 95,346 63.2 7 59,464 17,426 76,890 

Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara 

5.1 11 108,533 26,021 134,554 2.4 13 169,001 35,420 204,421 9.5 9 81,481 23,879 105,360 

Wizara ya Afya 5.3 2 25,048 6,005 31,053 6.2 2 29,280 6,137 35,417 3.8 2 14,948 4,381 19,329 
Wizara ya Mambo 
ya ndani 

1.9 3 32,791 7,862 40,653 2.8 3 37,568 7,874 45,442 0.5 1 461 135 596 

Wizara ya Fedha 0.2 31 24,352 5,839 30,191 0.3 31 24,960 5,231 30,191 0.0 
 

0 0 
 Ofisi ya 

PBRA/BRELA 
4.5 10 128,297 30,760 159,057 5.4 10 157,947 33,103 191,050 3.1 10 51,618 15,127 66,745 

Ofisi ya TRA/ZRB 50.1 6 125,112 29,996 155,108 53.7 6 138,549 29,037 167,586 44.2 7 100,657 29,498 130,155 
BENKI 34.5 1 76,931 18,445 95,376 36.4 1 86,187 18,063 104,250 31.3 1 60,595 17,758 78,353 
Ofisi ya 
TFDA/ZFDA 

3.2 9 38,909 9,328 48,237 2.4 14 45,225 9,478 54,703 4.4 5 32,697 9,582 42,279 

Ofisi ya OSHA 0.2 3 0 0 0 0.3 3 0 0 0 0.0 
 

0 0 
 Ofisi ya 

EWURA/ZURA 
0.3 4 58,158 13,944 72,102 0.5 4 59,609 12,493 72,102 0.0 

 

0 0 

 Ofisi za 
Wanasheria 

3.1 2 32,349 7,756 40,105 4.6 2 33,599 7,042 40,641 0.8 2 27,207 7,973 35,180 

Ofisi ya Kampuni 
Binafsi 

0.4 2 303,509 72,768 376,277 0.7 2 311,080 65,197 376,277 0.0 

 

0 0 

 Ofisi ya TBS/ZBS 0.5 4 121,667 29,170 150,837 0.3 3 49,606 10,396 60,002 0.9 4 154,683 45,331 200,014 
Ofisi Nyingine 
yoyote 

5.7 16 53,539 12,836 66,375 5.9 9 69,324 14,529 83,853 5.3 30 26,561 7,784 34,345 

Idadi/Wastani 612,597 7 72,782 17,450 90,231 381,003 7 78,194 16,388 94,583 231,593 7 37,851 11,093 64,004 

 

 

13.2.2 Taasisi Zinazohusika Wakati wa kufuatilia leseni Tanzania Bara na Zanzibar 

Jedwali Na 13.5 linaonesha orodha ya taasisi zinazohusika na utoaji wa leseni kwa ajili ya 

Shughuli za kiuchumi katika Tanzania  Bara na Zanzibar. 

 

Wakati wa kutafuta  leseni Tanzania Bara, asilimia kubwa zaidi  ya wamiliki wa shughuli za 

kiuchumi wanapitia Halmashauri (asilimia 66) ikifuatiwa na TRA (asilimia 54) na ofisi ya 

Serikali ya mtaa (asilimia 53). Kwa upande wa Zanzibar, asilimia kubwa ya wamiliki wa 

shughuli za kiuchumi wanapita halmashauri (asilimia 88) na ofisi ya shehia (asilimia 71).  

 

13.2.3 Muda na Gharama Zinazotumika Kufuatilia Leseni, Tanzania Bara na Zanzibar 

Muda unaotumiwa na wamiliki wa shughuli za kiuchumi Tanzania Bara na Zanzibar wakati 

wa kufuatilia leseni unatofautiana kutoka taasisi moja hadi nyingine. Jedwali Na 13.5 

linaonesha wastani wa siku wanazotumia wamiliki wa shughuli za kiuchumi kupata huduma 

ya leseni kwa ajili ya shughuli zao. Wamiliki wa shughuli za kiuchumi wa Tanzania Bara 

wanatumia wastani wa siku tisa (9) na gharama ya Shilingi 90,877 kupata huduma ya leseni 

kutoka taasisi husika. Aidha, wamiliki wa shughuli za kiuchumi wa Zanzibar wanatumia 
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wastani wa siku tatu (3) kwa gharama ya wastani wa Shilingi 89,820 kupata huduma ya 

leseni  kutoka kwenye taasisi husika. 

 

Jedwali Na 13.5 pia linaonesha kuwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi Tanzania Bara 

wanatumia wastani wa siku moja (1) kupata huduma kwenye Benki kulinganisha na wamiliki 

wanaotumia wastani wa siku 60 unaotumiwa na wamiliki kupata huduma ya leseni katika 

Wizara ya Fedha. Kwa Zanzibar wamiliki wa shughuli za kiuchumi wanatumia wastani wa 

siku moja kupata huduma Benki, Wizara ya Mambo ya Ndani na Wizara ya Fedha 

ukilinganishwa na wastani wa siku saba (7) kwenye ofisi za Mwanasheria.  

 

Jedwali Na. 13.5:  Asilimia ya Wamiliki Waliopitia Kwenye Taasisi, Wastani wa Siku na Gharama 

Walizotumia Katika Kufuatilia Leseni kwa Taasisi Waliyopita na Aina ya 

Gharama Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Taasisi Waliyopitia Wamiliki 

Tanzania Bara Zanzibar 

Asilimia 
ya 

wamiliki 
Siku 

Gharama  (shilingi) 
Asilimia 

ya 
wamiliki 

Siku 

Gharama (shilingi) 

Ofisi Ufuatiliaji 
Jumla 

ya 
gharama 

Ofisi Ufuatiliaji 
Jumla 

ya 
gharama 

Ofisi ya Serikali ya Mtaa 52.7 3 17,766 4,198 21,964 20.0 2 15,455 5,150 20,605 

Ofisi ya Kata/Shehia 29.9 3 22,466 3,928 26,394 71.0 2 7,926 3,332 11,258 

Halimashauri ya Mji, Wilaya Manispaa na Jiji 65.8 8 80,791 8,362 89,153 88.0 4 83,089 3,819 86,908 

Wizara ya Viwanda na Biashara 5.6 11 113,710 21,514 135,224 1.0 2 3,998 89,956 93,954 

Wizara ya Afya 5.0 2 24,055 5,495 29,550 7.0 2 29,253 11,228 40,481 

Wizara ya Mambo ya Ndani 2.1 3 11,718 30,205 41,923 1.0 1 - 2,001 2,001 

Wizara ya Fedha 0.1 60 20,013 20,013 40,026 1.0 1 19,990 - 19,990 

Wizara ya Kilimo .0   - -   1.0 3 - 253,156 253,156 

Ofisi ya PBRA/BRELA 4.9 10 106,265 53,530 159,795 1.0 3 99,951 19,990 119,941 

Ofisi ya TRA/ZRB 54.1 7 153,288 1 153,289 14.0 2 219,887 1 219,888 

Benki 37.1 1 92,767 3,394 96,161 11.0 1 66,024 5,130 71,154 

Ofisi ya TFDA/ZFDA 3.5 9 40,023 8,214 48,237 

 

  - - 

 Ofisi ya OSHA 0.2 3 - - 0 

 

  - - 

 Ofisi ya EWURA/ZURA 0.4 4 54,705 17,397 72,102 

 

  - - 

 Ofisi za Wanasheria 3.4 2 30,827 4,376 35,203 1.0 7 199,902 19,990 219,892 

Ofisi ya Kampuni Binafsi 0.5 2 373,564 2,713 376,277 
   - - 

 Ofisi ya TBS/ZBS 0.6 4 69,467 81,370 150,837 
   - - 

 Ofisi Nyingine yoyote 6.0 17 64,766 4,011 68,777 2.0 3 7,356 1,074 8,430 

Idadi/Wastani  551,374 9 70,900 14,929 90,877 
6122

3 
3 41,824 23,046 89,820 
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SURA YA 14 

TAARIFA ZA RASILIMALI 

Sura hii inawasilisha matokeo 

ya taarifa za rasilimali ambazo 

ni  majengo, viwanja na 

mashamba. Aidha, matokeo 

yanahusu umiliki wa angalau 

rasilimali moja. Matokeo 

yamebainisha idadi, muda wa 

kuanza kumiliki na matumizi 

ya majengo, viwanja na 

mashamba katika Tanzania 

Bara na Zanzibar.  

 

14.1 Idadi ya Wamiliki kwa Kila Rasilimali 

Idadi ya wamiliki wa rasilimali waliotoa taarifa za umiliki wao, inajumuisha idadi ya 

wamiliki wa majengo, viwanja na mashamba. Uchambuzi wa taarifa za rasilimali hizi 

umefanyika ili kujua ukubwa wa sekta rasmi na isiyo rasmi kwa kila rasilimali.  

 

14.1.1 Wamiliki wa Majengo, Viwanja na Mashamba Tanzania 

Utafiti umebaini kuwa katika Tanzania, idadi ya wamiliki ni 8,711,516 kwa majengo, 

2,688,345 kwa viwanja na 7,674,638 kwa mashamba. Idadi ya wamiliki wa angalau 

rasilimali moja ni 10,904,395 (Jedwali Na. 14.1). 

 

14.1.2 Wamiliki wa Majengo, Viwanja na Mashamba kwa Sekta na Eneo, Tanzania 

Katika umiliki wa MAJENGO, uchambuzi umefanyika ili kufahamu wamiliki katika Sekta 

Rasmi na isiyo rasmi mijini na vijijini. Jedwali Na. 14.1 linaonesha kuwa wamiliki wa 

majengo katika Sekta Rasmi ni asilimia 12 na katika Sekta Isiyo Rasmi ni asilimia 88. 

Aidha, kati ya wamiliki wa majengo wa Sekta Rasmi asilimia 61 wapo maeneo ya mjini 

wakati asilimia 39 wapo vijijini. Kwa upande wa Sekta Isiyo Rasmi, asilimia 19 ya 

wamiliki wa majengo wapo mijini na asilimia 81 wapo vijijini.  

Muhtasari 
 Tanzania Bara, wamiliki wa majengo ni 8,477,000, viwanja ni 

2,610,724 na mashamba ni 7,610,736 wamebainishwa Tanzania 

Bara wakati Zanzibar, wamiliki wa majengo ni 234,51), 
Viwanja (77,621) na mashamba (63,902; 

 Idadi ya wamiliki angalau rasilimali moja ni 10,904,395 
Tanzania, 10,612,711 Tanzania Bara na 291,683 Zanzibar.  

 Tanzania Bara, wanawake wanaomiliki rasilimali ni asilimia 26 

kwa majengo, 29 kwa viwanja na 28 kwa mashamba. Aidha 
Zanzibar, wanawake  wanaomiliki rasilimali ni asilimia 23 kwa 

majengo, 28 kwa viwanja na 31 kwa mashamba. 

 Katika Tanzania asilimia kubwa Zaidi ya wamiliki  wa majengo 
(asilimia 24) na mashamba (asilimia 19) walianza kumiliki 

rasilimali hizo mwaka 2011 hadi 2015 wakati asilimia kubwa 
zaidi ya wamiliki wa viwanja (asilimia 52) walianza kumiliki 

rasilimali hizo mwaka 2016 hadi 2018.  

 Wamiliki wa majengo (asilimia 95) na viwanja (asilimia 87) 
wanavitumia kwa makazi wakati wamiliki wa mashamba 

(asilimia 75) wanayatumia kwa kilimo cha kujikimu. 
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Katika umiliki wa VIWANJA, uchambuzi umefanyika ili kubaini wamiliki katika Sekta 

Rasmi na isiyo rasmi mijini na vijijini. Jedwali Na. 14.1 linaonesha kuwa wamiliki wa 

viwanja katika Sekta Rasmi ni asilimia 19 na katika Sekta Isiyo Rasmi ni asilimia 81. 

Aidha, kati ya wamiliki wa viwanja wa Sekta Rasmi asilimia 60 wapo mjini wakati asilimia 

40 wapo vijijini. Kwa upande wa Sekta Isiyo Rasmi, asilimia 32 ya wamiliki wa viwanja 

wapo mijini na asilimia 68 wapo vijijini.  

 

Katika umiliki wa MASHAMBA, uchambuzi umefanyika ili kujua wamiliki katika Sekta 

Rasmi na isiyo rasmi mijini na vijijini. Jedwali Na. 14.1 linaonesha kuwa wamiliki wa 

mashamba katika Sekta Rasmi ni asilimia 8 na katika Sekta Isiyo Rasmi ambao ni asilimia 

92. Aidha, kati ya wamiliki wa mashamba wa Sekta Rasmi asilimia 28 wapo mijini wakati 

asilimia 72 wapo vijijini. Kwa upande wa Sekta Isiyo Rasmi, asilimia 16 ya wamiliki wa 

mashamba wapo mijini na asilimia 84 wapo vijijini.  

 

14.1.3 Wamiliki wa Angalau Rasilimali Moja kwa Sekta na Eneo, Tanzania 

Kuhusu umiliki wa Angalau rasilimali moja, uchambuzi umefanyika ili kubaini wamiliki 

katika Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi mijini na vijijini. Jedwali Na. 14.1 linaonesha kuwa 

wamiliki wa angalau rasilimali moja katika Sekta Rasmi ni asilimia 16 na katika Sekta Isiyo 

Rasmi ni asilimia 84. Aidha, kati ya wamiliki wa angalau rasilimali moja wa Sekta Rasmi 

asilimia 54 wapo mijini wakati asilimia 46 wapo vijijini. Kwa upande wa Sekta Isiyo 

Rasmi, asilimia 22 ya wamiliki wa angalau rasilimali moja wapo mijini na asilimia 78 wapo  

vijijini.  

 

14.1.4 Wamiliki wa Majengo, Viwanja na Mashamba Tanzania Bara  

Utafiti umebaini kuwa katika Tanzania Bara idadi ya wamiliki ni 8,477,000 kwa 

majengo, 2,610,724 kwa viwanja na 7,610,736 kwa mashamba. Idadi ya wamiliki wa 

angalau rasilimaji moja ni 10,612,711 (Jedwali Na. 14.1). 

 

14.1.5 Wamiliki wa Majengo, Viwanja na Mashamba kwa Sekta na Eneo, Tanzania 

Bara 

Katika umiliki wa MAJENGO, uchambuzi umefanyika ili kujua wamiliki katika Sekta 

Rasmi na isiyo rasmi mijini na vijijini. Jedwali Na. 14.1 linaonesha kuwa wamiliki wa 

majengo katika Sekta Rasmi ni asilimia 12 na katika Sekta Isiyo Rasmi ni asilimia 88. 



123 
 

Aidha, kati ya wamiliki wa majengo wa Sekta Rasmi, asilimia 61 wapo mijini wakati 

asilimia 39 wapo vijijini. Kwa upande wa Sekta Isiyo Rasmi, asilimia 18 ya wamiliki wapo  

mijini na asilimia 82 wapo vijijini.  

 

Katika umiliki wa VIWANJA, uchambuzi umefanyika ili kubaini wamiliki katika Sekta 

Rasmi na Isiyo Rasmi mijini na vijijini. Jedwali Na. 14.1 linaonesha kuwa wamiliki wa 

viwanja katika Sekta Rasmi ni asilimia 19 na katika Sekta Isiyo Rasmi ni asilimia 81. 

Aidha, kati ya wamiliki wa viwanja wa Sekta Rasmi asilimia 60 wapo maeneo ya mijini 

wakati asilimia 40 wapo vijijini. Kwa upande wa Sekta Isiyo Rasmi, asilimia 31 ya 

wamiliki wa viwanja wapo mijini na asilimia 69 vijijini.  

 

Katika umiliki wa MASHAMBA, uchambuzi umefanyika ili kufahamu wamiliki wa Sekta 

Rasmi na Isiyo Rasmi mijini na vijijini. Jedwali Na. 14.1 linaonesha kuwa wamiliki wa 

mashamba katika Sekta Rasmi ni asilimia 8 na Sekta Isiyo Rasmi ni asilimia 92. Aidha, kati 

ya wamiliki wa mashamba wa Sekta Rasmi asilimia 28 wapo mijini wakati asilimia 72 

wapo vijijini. Kwa upande wa Sekta Isiyo Rasmi, asilimia 16 ya wamiliki wa mashamba 

wapo mijini na asilimia 84 wapo vijijini.  

 

14.1.6 Wamiliki wa Angalau Rasilimali Moja kwa Sekta na Eneo, Tanzania Bara 

Kuhusu umiliki wa angalau rasilimali moja, uchambuzi umefanyika ili kubaini wamiliki 

katika Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi mijini na vijijini. Jedwali Na. 14.1 linaonesha kuwa 

wamiliki wa angalau rasilimali moja katika Sekta Rasmi ni asilimia 16 na katika Sekta Isiyo 

Rasmi ni asilimia 84. Aidha, kati ya wamiliki wa angalau rasilimali moja wa Sekta Rasmi 

asilimia 54 wapo mijini wakati asilimia 46 wapo vijijini. Kwa upande wa Sekta Isiyo 

Rasmi, asilimia 21 ya wamiliki wa angalau rasilimali moja wapo mijini na asilimia 79 wapo 

vijijini.  

 

14.1.7 Wamiliki wa Majengo, Viwanja na Mashamba Zanzibar 

Utafiti umebaini kuwa katika Zanzibar idadi ya wamiliki ni 234,517 katika majengo, 

77,621 kwa viwanja na 63,902 kwa mashamba. Idadi ya wamiliki wa angalau rasilimali 

moja ni 291,683 (Jedwali Na. 14.1). 
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14.1.8 Wamiliki wa Majengo, Viwanja na Mashamba kwa Sekta na Maeneo, Zanzibar 

Katika umiliki wa MAJENGO, uchambuzi umefanyika ili kufahamu wamiliki katika Sekta 

Rasmi na Isiyo Rasmi mijini na vijijini. Jedwali Na. 14.1 linaonesha kuwa wamiliki wa 

majengo katika Sekta Rasmi ni asilimia 9 na katika Sekta Isiyo Rasmi ambao ni asilimia 91. 

Aidha, kati ya wamiliki wa majengo wa Sekta Rasmi asilimia 69 wapo mijini wakati 

asilimia 31 wapo vijijini. Kwa upande wa Sekta Isiyo Rasmi, asilimia 51 ya wamiliki wa 

majengo wapo mijini na asilimia 49 wapo vijijini.  

 

Katika umiliki wa VIWANJA, uchambuzi umefanyika ili kubaini wamiliki katika Sekta 

Rasmi na isiyo Rasmi Mijini na vijijini. Jedwali Na. 14.1 linaonesha kuwa wamiliki wa 

viwanja katika Sekta Rasmi ni asilimia 15 na katika Sekta Isiyo Rasmi ni asilimia 86. 

Aidha, kati ya wamiliki wa viwanja wa Sekta Rasmi asilimia 56 wapo mijini wakati asilimia 

44 wapo vijijini. Kwa upande wa Sekta Isiyo Rasmi, asilimia 61 ya wamiliki wa viwanja 

wapo mijini na asilimia 39 wapo vijijini.  

 

Katika umiliki wa MASHAMBA, uchambuzi umefanyika ili kujua wamiliki katika sekta 

Rasmi na Isiyo Rasmi mijini na vijijini. Jedwali Na. 14.1 linaonesha kuwa wamiliki wa 

mashamba katika Sekta Rasmi ni asilimia 11 na katika Sekta Isiyo Rasmi ni asilimia 89. 

Aidha, kati ya wamiliki wa mashamba wa  Sekta Rasmi asilimia 23 wapo mijini wakati 

asilimia 77 wapo vijijini. Kwa upande wa Sekta Isiyo Rasmi, asilimia 40 ya wamiliki wa 

mashamba wapo mijini na asilimia 60 wapo vijijini.  

 

14.1.9 Wamiliki wa Angalau Rasilimali Moja kwa Sekta na Eneo, Zanzibar 

Katika umiliki wa angalau rasilimali moja, uchambuzi umefanyika ili kubaini wamiliki 

katika Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi mijini na vijijini. Jedwali Na. 14.1 linaonesha kuwa 

wamiliki wa angalau rasilimali moja katika Sekta Rasmi ni asilimia 13 na katika Sekta Isiyo 

Rasmi ni asilimia 86. Aidha, kati ya wamiliki wa angalau rasilimali moja wa Sekta Rasmi 

asilimia 58 wapo mijini wakati asilimia 42 wapo vijijini. Kwa upande wa Sekta Isiyo 

Rasmi, asilimia 54 ya wamiliki wa angalau rasilimali moja wapo mijini na asilimia 46 wapo 

vijijini.  
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Jedwali Na. 14.1:  Mgawanyo (idadi na asilimia) wa Wamiliki wa Rasilimali kwa Aina ya Rasilimali, 

Eneo na Sekta Tanzania, Tnzania Bara na Zanzibar, 2018  

Aina ya Rasilimali 
Sekta Zote Sekta Rasmi Sekta Isiyo Rasmi 

idadi Jumla Rasmi Isiyo Rasmi  idadi Jumla Mijini Vijini idadi Jumla Mijini Vijijini 

Tanzania 
       

 
    Majengo 8,711,517 100.0 11.7 88.3 1,015,010 100.0 60.6 39.4 7,696,507 100.0 18.6 81.4 

Viwanja 2,688,344 100.0 19.1 80.9 513,814 100.0 60.2 39.8 2,174,530 100.0 31.6 68.4 
Mashamba 7,674,639 100.0 8.4 91.6 642,689 100.0 28.1 71.9 7,031,950 100.0 15.8 84.2 
Angalau moja 10,904,395 100.0 16.4 83.6 1,783,823 100.0 53.8 46.2 9,120,572 100.0 22.0 78.0 

Tanzania Bara 
     

  
 

    Majengo 8,477,000 100.0 11.7 88.3 993,338 100.0 60.4 39.6 7,483,662 100.0 17.7 82.3 
Viwanja 2,610,724 100.0 19.2 80.8 501,825 100.0 60.3 39.7 2,108,899 100.0 30.7 69.3 
Mashamba 7,610,736 100.0 8.4 91.6 635,921 100.0 28.2 71.8 6,974,815 100.0 15.6 84.4 
Angalau moja 10,612,711 100.0 16.4 83.6 1,745,764 100.0 53.7 46.3 8,866,947 100.0 21.1 78.9 

Zanzibar 
    

   
 

    Majengo 234,517 100.0 9.2 90.8 21,672 100.0 69.0 31.0 212,845 100.0 51.3 48.7 
Viwanja 77,621 100.0 15.4 84.6 11,990 100.0 56.0 44.0 65,631 100.0 61.0 39.0 
Mashamba 63,902 100.0 10.6 89.4 6,767 100.0 22.7 77.3 57,135 100.0 39.7 60.3 
Angalau  moja 291,683 100.0 13.0 87.0 38,058 100.0 58.3 41.7 253,625 100.0 54.0 46.0 

 

 

14.2 Umiliki wa Rasilimali  

Utafiti ulitaka kujua hali ya umiliki wa viwanja, mashamba na majengo kwa jinsi, umri na 

eneo.  

 

14.2.1 Umiliki wa Rasilimali  kwa Jinsi na Eneo, Tanzania 

Jedwali Na. 14.2. linaonesha mgawanyo wa wamiliki wa Rasilimali katikaTanzania kwa aina 

ya rasilimali, jinsi na eneo. Jedwali linaonesha pia kuwa asilimia 67 ya wanaomiliki majengo 

mijini ni wanaume na asilimia 33 ni wanawake. Kwa vijijini asilimia 76 ya wamiliki wa 

majengo ni wanaume na asilimia 24 ni wanawake. Kwa upande wa viwanja, matokeo 

yanaonesha kuwa umiliki wa viwanja mijini ni asilimia 65 wanaume na asilimia 35  

wanawake wakati vijijini ni asilimia 76 wanaume na 24 wanawake.  

 

Matokeo ya utafiti pia yanaonesha mgawanyo wa wamiliki wa mashamba ambapo asilimia 

67 ni wanaume na asilimia 33 wanawake na vijijini wanawake wanamiliki  mashamba ni 

asilimia 27 na wanaume ni asilimia 73. Wamiliki wa angalau rasilimali moja, mijini 

wanaume ni asilimia 64 na wanawake asilimia 36. Kwa upande wa vijijini, wanaume asilimia 

72 na wanawake asilimia 28.  

 

Matokeo yamedhihirisha kuwa katika umiliki wa rasilimali majengo, viwanja na mashamba 

wanaume ni wengi kuliko wanawake. Jedwali Na. 14.2 linaonesha matokeo ya mgawanyo wa 

umiliki kati ya wanawake na wanaume.  
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Jedwali Na. 14.2: Mgawanyo (Idadi na asilimia) wa Wamiliki wa Rasilimali kwa aina ya Rasilimali, 

Jinsi na Eneo Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Aina ya 
Rasilimali  

Jinsi 
Tanzania Tanzania Bara Zanzibar 

Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini Jumla 

Jumla   100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 

Wamiliki wa 
Majengo 

Me 67.5 76.1 74.1 66.9 76.1 74 76.7 78.1 77.3 

Ke 32.5 23.9 25.9 33.1 23.9 26 23.3 21.9 22.7 

  Idadi 2,047,164 6,664,352 8,711,516 1,922,925 6,554,074 8,477,000 124,239 110,278 234,517 

Jumla   100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 

Wamiliki wa 
Viwanja 

Me 64.7 75.5 71.5 64.5 75.4 71.4 68.8 77.6 72.3 

Ke 35.3 24.5 28.5 35.5 24.6 28.6 31.2 22.4 27.7 

  Idadi 996,636 1,691,708 2,688,345 949,898 1,660,827 2,610,724 46,739 30,881 77,620 

Jumla   100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 

Wamiliki wa 
Mashamba 

Me 67.5 73.4 72.4 67.5 73.4 72.4 66.9 70.3 69 

Ke 32.5 26.6 27.6 32.5 26.6 27.6 33.1 29.7 31 

  Idadi 1,289,329 6,385,309 7,674,638 1,265,129 6,345,607 7,610,736 24,199 39,702 63,902 

Jumla   100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 

Wamiliki wa 
Rasilimali 
walau Moja 

Me 64.3 71.9 69.8 63.8 71.8 69.7 73.7 74.8 74.2 

Ke 35.7 28.1 30.2 36.2 28.2 30.3 26.3 25.2 25.8 

  Idadi 2,969,043 7,935,352 10,904,395 2,809,952 7,802,759 10,612,711 159,091 132,593 291,684 

 

 

14.2.2 Umiliki wa Rasilimali kwa Jinsi na Eneo, Tanzania Bara 

Jadweli Na. 14.2 linaonesha kuwa asilimia 67 ya wanaomiliki majengo mijini ni wanaume na 

asilimia 33 ni wanawake. walioko vijijini, asilimia 76 ya wamiliki wa majengo ni wanaume 

na asilimia 24 ni wanawake. 

  

Kwa upande wa viwanja matokeo katika jedwali yanaonesha kuwa katika umiliki mijini 

wanaume ni asilimia 65 na wanawake ni asilimia 35 wakati vijijini, asilimia 75 ni wanaume 

na asilimia 25 ni wanawake. Matokeo pia yanaonesha mgawanyo wa wamiliki wa rasilimali 

mashamba, ambapo mijini wanaume ni asilimia 67 na wanawake ni asilimia 33, na vijijini 

wanawake wanamiliki mashamba ni asilimia 27 na wanaume ni asilimia 73.  

 

Kwa wanaomiliki angalau rasilimali moja, mijini wanaume ni asilimia 64 na wanawake 

asilimia 36 na wakati vijijini wanaume ni asilimia 72 na wanawake 28. Mgawanyo wa 

umiliki wa rasilimali kwa jinsi, unaonesha umiliki wa wanawake ni mdogo kuliko wa  

wanaume Tanzania Bara. Matokeo haya hayana tofauti na yale ya kitaifa kama ilivyoelezwa 

kwenye kifungu 14.2.1 cha taarifa hii.   

 

14.2.3 Umiliki wa Rasilimali kwa Jinsi na Eneo, Zanzibar 

Utafiti ulipata pia taarifa za umiliki wa rasilimali Zanzibar. Jedwali Na. 14.2 linaonesha 

mgawanyo wa wamiliki wa rasilimali majengo, viwanja na mashamba walioko mijini na 



127 
 

vijijini kwa jinsi. Jedwali linaonesha kuwa asilimia 77 ya wanaomiliki majengo mijini ni 

wanaume na asilimia 23 ni wanawake. Kwa vijijini, asilimia 78 ya wamiliki majengo ni 

wanaume na 22 ni wanawake.  

 

Kwa upande wa viwanja, matokeo ya utafiti yanaonesha kuwa katika umiliki mijini wanaume 

ni asilimia 69 na wanawake ni asilimia 31 ambapo katika umiliki wa viwanja vijijini 

wanaume ni asilimia 78 na wanawake 22.  

 

Matokeo pia yameonesha mgawanyo wa wamiliki kwa rasilimali mashamba ambapo mijini, 

wanaume ni asilimia 67 na wanawake 33, na vijijini wanawake ni asilimia 30 na wanaume ni 

70. Kwa wamiliki wa angalau rasilimali moja, mijini wanaume ni  asilimia 74 wanawake ni 

asilimia 26 ambapo vijijini wanaume ni asilimia 75 na wanawake ni 25. Matokeo yanaonesha 

kuwa katika umiliki wa rasilimali majengo, viwanja na mashamba Zanzibar wanaume ni 

wengi kuliko wanawake kama ilivyo kwa upande wa Tanzania Bara. (Jedwali Na. 14.2.) 

 

14.2.4 Umiliki wa Rasilimali Kijinsi na Kimkoa 

Matokeo ya utafiti katika mikoa ya Tanzania Bara, asilimia ya wamiliki wa walau rasilimali 

moja ni kubwa kwa wanaume kuliko wanawake. Aidha, asilimia ya wanawake wamiliki wa 

angalau rasilimali moja ni kubwa zaidi katika mikoa ya Iringa (asilimia 43), Dar es Salaam 

(asilimia 40) na Morogoro (asilimia 39) na ni ndogo zaidi katika mikoa ya Singida (asilimia 

17 na Manyara (asilimia 18). Katika Zanzibar pia, katika mikoa yote asilimia ya wamiliki wa 

walau rasilimali moja ni kubwa zaidi kwa wanaume kuliko wanawake. Aidha, asilimia ya 

wanawake wamiliki wa angalau rasilimali moja ni kubwa zaidi katika mikoa ya Kaskazini 

Pemba (asilimia 34) na Kaskazini Unguja (asilimia 33) na ndogo zaidi katika Mkoa wa 

Kusini unguja (asilimia 16) (Kiambatisho Na. C6). 

 

14.3 Muda wa umiliki wa Rasilimali kwa Maeneo, Tanzania, Tanzania Bara, na 

Zanzibar  

Utafiti ulilenga kupata taarifa kuhusu muda wa umiliki wa rasilimali za majengo, mashamba 

na viwanja. Wamiliki walitaja mwaka ambao walianza kumiliki rasilimali waliyokuwa 

wanamiliki wakati wa utafiti. Katika kutoa matokeo, muda uligawanywa katika vipindi vya 

miaka mitano kuanzia mwaka 1990 hadi mwaka 2018. Muda wa kabla ya 1990 unachukuliwa 

kama kipindi kimoja kirefu kama inavyoonekana kwenye Jedwaki Na. 14.3. 
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14.3.1 Muda wa Umiliki wa Majengo, Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar 

Matokeo ya utafiti yameonesha kuwa idadi kubwa zaidi ya wamiliki wa mijini (asilimia 21) 

na asilimia 25 ya wamiliki wa vijijini wameanza kumiliki rasilimali zao mwaka 2011 hadi 

2015. Hali hii imebainishwa vilevile kwa upande wa Tanzania Bara ambapo katika miaka 

hiyo, asilimia 22 ya wamiliki wa mijini na asilimia 25 ya wamiliki wa vijijini walianza 

kumiliki rasilimali zao (Jedwali Na. 14.2).  

 

Kwa ujumla matokeo ya kitaifa (asilimia 24) na Tanzania Bara (asilimia 25), yanaonesha 

majengo mengi zaidi yalimilikiwa mwaka 2011 hadi 2015. Aidha, katika miaka ya 1990 hadi 

1994 umiliki wa majengo ulikuwa mdogo zaidi wa asilimia 6 kitaifa na Tanzania Bara.  

 

Kwa Zanzibar, asilimia kubwa zaidi ya majengo yalimilikiwa mwaka 1995 hadi 2000 

(asilimia 24: asilimia 28 mijini na 20 vijijini). Kwa ujumla matokeo haya yanaonesha utofauti 

baina ya Tanzania Bara na Zanzibar, ambapo umiliki wa rasilimali majengo ulikuwa mkubwa 

sawa na asilimia 24 katika miaka ya 1995 hadi 2000 na kuanza kupungua hadi asilimia 8 

katika miaka ya 2016 hadi 2018 kama takwimu zinavyoonesha katika jadweli Na 14.2. 

 

Kulingana na matokeo ya utafiti, katika miaka ya 1991 hadi 1994, umiliki wa majengo 

ulikuwa mdogo ukilinganisha na miaka mingine kama inavyoonekana kwenye jedwali Na. 

14.2. 

 

14.3.2 Muda wa umiliki wa viwanja, Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar 

Matokeo ya utafiti yameonesha kuwa wamiliki wengi sawa na asilimia 36 ya wamiliki 

walioko mijini na asilimia 29 walioko vijijini, wameanza kumiliki viwanja kati ya mwaka 

2016 hadi 2018. Matokeo haya hayana tofauti na yale yaliyobainishwa kwa upande wa 

Tanzania Bara. 

 

Kwa ujumla matokeo ya kitaifa na Tanzania Bara, yanaonesha kuwa viwanja vingi sawa na 

asilimia 32 vimeanza kumilikiwa kati ya mwaka 2016 hadi 2018 kwa maeneo ya mijini na 

vijijini. Hata hivyo, katika miaka ya 1990 hadi 1994, umiliki wa viwanja ulikuwa mdogo 

sawa na asilimia 4, ukilinganisha na miaka iliyofuata ambapo umiliki ulionekana kuongezeka 

kama inavyoonekana katika jedwali Na. 14.2. 
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Kwa upande wa Zanzibar, matokeo yameonesha kuwa idadi kubwa ya wamiliki sawa na 

asilimia 37 ya wamiliki walioko mijini, wameanza kumiliki viwanja kati ya mwaka 2011 hadi 

2015. Kwa maeneo ya vijijini, matokeo yameonesha idadi kubwa ya wamiliki sawa na 

asilimia 31 wameanza kumiliki viwanja kati ya mwaka 2016-2018. Kwa ujumla matokeo 

haya yanaonesha utofauti baina ya Tanzania Bara, ambapo wamiliki wengi sawa na asilimia 

36, walianza kumiliki katika miaka ya 2016 hadi 2018. Aidha, kwa upande wa Zanzibar 

wamiliki wengi zaidi sawa na asilimia 37 wameanza umiliki katika miaka ya 2011 hadi 2015. 

Kulingana na matokeo ya utafiti, katika miaka ya 1991 hadi 1994, umiliki wa viwanja 

ulikuwa mdogo ukilinganisha na miaka mingine kama inavyoonekana kwenye jedwali Na. 

14.3. Hali hii imedhihirika pia kwenye umiliki wa majengo. 

 

14.3.3 Muda wa Umiliki wa Mashamba, Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar 

Matokeo ya utafiti yameonesha kuwa kwa wamiliki wa mashamba waliopo Tanzania, 

wamiliki wengi sawa na asilimia 20 ya wamiliki walioko Mijini, wameanza kumiliki 

mashamba kati ya mwaka 2011 hadi 2015 ambapo kwa upande wa vijijini, wamiliki wengi 

sawa na asilimia 20 pia wameanza kumiliki mashamba katika miaka chini ya 1990.  

 

Kwa ujumla muda wa umiliki kwa upande wa Tanzania Bara hauna tofauti na muda wa 

umiliki kitaifa kama ilivyobainishwa kwenye Jedwali Na. 14.3. Hata hivyo, matokeo 

yanaonesha wamiliki walioanza kumiliki mashamba kitaifa na Tanzania Bara ni wachache 

mijini na vijijini katika miaka ya 1991 hadi 1994 kwa ulinganifu wa miaka mingine.    

Kwa upande wa Zanzibar, matokeo yanaonesha kuwa wamiliki wengi sawa na asilimia 27 wa 

mashamba walioko vijijini, wameanza kumiliki mashamba yao chini ya miaka ya 1990 

ukilinganisha na wamiliki wa mijini, ambao wameanza kumiliki mashamba yao katika miaka 

ya 1995-2000 kama inavyoonekana katika Kiambatanisho Na. 6. Kwa ujumla, matokeo haya 

yanafanana na yale ya Tanzania Bara kwa upande wa muda wa umiliki katika vijiji, ambapo 

wamiliki wengi wamebainishwa kumiliki mashamba zaidi katika miaka chini ya mwaka 

1990. 
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Jedwali Na. 14.3  Mgawanyo wa Wamiliki wa Rasilimali kwa Muda wa Umiliki Kwa Maeneo  2018 

Aina ya Rasilimali Eneo 

Jumla Muda wa umiliki wa rasilimali 

Idadi ya Wamiliki 
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Jengo 

Tanzania 
         Mijini 2,047,164 100 12.2 7.4 16.3 13.5 17.3 21.4 11.8 

Kijijini 6,664,352 100 12.9 5.5 12.8 11.9 15.8 25.2 15.9 

Jumla 8,711,516 100 12.8 6 13.6 12.3 16.1 24.3 14.9 

Tanzania Bara 
         Mijini 1,922,925 100 12 7.2 15.6 13.6 17.6 21.9 12.1 

Kijijini 6,554,074 100 12.8 5.5 12.7 12 15.7 25.3 16 

Jumla 8,477,000 100 12.6 5.9 13.3 12.3 16.2 24.5 15.1 

Zanzibar 
         Mijini 124,239 100 16.1 10.3 27.5 11.6 13.9 14.2 6.5 

Kijijini 110,278 100 17.2 6.3 20.4 11.3 16.5 18.6 9.7 

Jumla 234,517 100 16.6 8.4 24.1 11.5 15.1 16.3 8 

Kiwanja 

Tanzania 
         Mijini 996,636 100 3 2.3 7.6 7.2 12.5 31.7 35.8 

Kijijini 1,691,708 100 9.2 4.7 11.9 9.1 11.8 23.9 29.3 

Jumla 2,688,345 100 6.9 3.8 10.3 8.4 12.1 26.8 31.7 

Tanzania Bara 
         Mijini 949,898 100 3 2.3 7.6 7.2 12.5 31.7 35.8 

Kijijini 1,660,827 100 9.2 4.7 11.9 9.1 11.8 23.9 29.3 

Jumla 2,610,724 100 6.9 3.8 10.3 8.4 12.1 26.8 31.7 

Zanzibar 
         Mijini 46,739 100 3.7 4.9 4.5 9.5 11.1 37.4 29 

Kijijini 30,881 100 4 3.9 10.6 7.2 16.5 27.1 30.8 

Jumla 77,620 100 3.8 4.5 6.9 8.6 13.2 33.3 29.7 

Shamba 

Tanzania 
         Mijini 1,289,329 100 16.2 7.3 15.4 11.6 15.4 20.3 13.7 

Kijijini 6,385,309 100 19.5 7.9 17.2 11.1 14.5 18.5 11.3 

Jumla 7,674,638 100 19 7.8 16.9 11.2 14.7 18.8 11.7 

Tanzania Bara 
         Mijini 1,265,129 100 16.1 7.2 15.2 11.6 15.4 20.5 13.8 

Kijijini 6,345,607 100 19.5 7.9 17.2 11.1 14.5 18.5 11.3 

Jumla 7,610,736 100 18.9 7.8 16.8 11.2 14.7 18.9 11.7 

Zanzibar 
         Mijini 24,199 100 19.2 11.6 27 10.7 13.1 9.7 8.6 

Kijijini 39,702 100 26.6 4.1 21.5 8.8 16.8 9.4 12.9 

Jumla 63,902 100 23.8 6.9 23.6 9.5 15.4 9.5 11.2 
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Kulingana na matokeo ya utafiti kama ilivyobainishwa kwenye jedwali Na. 14.3, kati ya 

mwaka 1991 hadi 1994, Watanzania wengi hawakuchangamkia fursa ya kumiliki rasilimali 

nchini ukilinganisha na miaka mingine. Aidha, kwa kiasi kikubwa umiliki wa viwanja 

umeshika kasi zaidi Tanzania Bara na Zanzibar katika miaka ya 2011 hadi 2015. Vilevile, 

Umiliki wa mashamba umepatikana chini ya mwaka 1990 kwa upande wa Zanzibar na 

Tanzania Bara kati ya mwaka 2011 hadi 2015. Kwa upande wa umiliki wa majengo, miaka 

kati ya 2011 na 2015 wamiliki walioanza kumiliki majengo kwa upande wa Tanzania Bara 

walikuwa wengi zaidi ukilinganisha na Zanzibar ambako wamiliki walikuwa wengi katika ya 

miaka 1995 na 2000. 

 

14.4 Muda wa umiliki wa rasilimali Kimkoa 

Utafiti pia umetoa matokeo ya muda wa kumiliki rasilimali majengo, viwanja na mashamba 

kimikoa kwa lengo la kuona muda ambao rasilimali zimeanza kumilikiwa katika Mikoa ya 

Tanzania Bara na Zanzibar.  

 

14.4.1 Muda wa umiliki wa Rasilimali Majengo Kimkoa 

Matokeo yanaonyesha kuwa wastani wa asilimia 25 ya wamiliki wa Majengo Mikoa ya 

Tanzania bara wameanza umiliki kati ya mwaka 2011 hadi 2015 ukilinganisha na wastani wa 

asilimia 24 ya wamiliki wa Majengo Katika Mikoa ya Zanzibar ambao wameanza kumiliki 

kati ya mwaka 1995 hadi 2000. Matokeo zaidi ni kama yanavyoonekana kwenye Jedwali Na. 

14.4. 
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Jedwali Na. 14.4: Mgawanyo wa Wamiliki wa Rasilimali Majengo kwa Muda wa Umiliki, Kimkoa, 

2018 
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Tanzania Bara                   
Dodoma 511,563 100 11 4.6 12.7 13.4 15.3 30.7 12.3 
Arusha 364,683 100 14.1 5.8 12.7 11.9 14.7 28.6 12.3 
Kilimanjaro 407,453 100 25.9 10.3 14.8 9.5 14.5 16.6 8.4 
Tanga 411,117 100 21.8 6.7 17.5 13.4 12.6 19 9 
Morogoro 498,692 100 9.8 4.4 10.6 10.8 15.2 27.2 22 
Pwani 182,104 100 9.2 10.2 12.1 16 15 23.8 13.6 
Dar Es Salaam 517,562 100 11.8 7.6 14.3 13 19.7 22.9 10.7 
Lindi 253,548 100 8.4 2.3 8.4 8.4 18 30.7 23.8 
Mtwara 320,113 100 9.1 3.3 8.7 12 16.4 25.8 15.5 
Ruvuma 326,699 100 14.5 6.3 15 14.2 16.4 20.3 13.2 
Iringa 236,157 100 28.1 7 9.9 9.5 14 16.1 15.3 
Mbeya 391,057 100 14.3 7.6 15.2 10.5 17.6 21.5 13.3 
Singida 237,590 100 9.2 6.4 14.4 14 16.4 24.4 15.2 
Tabora 416,863 100 7.4 7.6 15 11.7 16.2 27.4 14.7 
Rukwa 178,531 100 8.3 4.8 16.7 13.4 17 26.8 13.1 
Kigoma 426,485 100 4.7 1.1 11.2 18.4 17 30.7 17 
Shinyanga 211,985 100 8.3 6.7 14.4 8.7 19.6 26.9 15.4 
Kagera 578,847 100 8.2 4 12.2 10.7 18.9 26.3 19.8 
Mwanza 475,694 100 10.9 6.1 11.8 12 14.3 24.6 20.2 
Mara 289,658 100 22.4 6.1 19.3 13.6 17.1 13.6 7.9 
Manyara 258,432 100 17 10.7 18.8 18.8 10.1 18.2 6.5 
Njombe 185,602 100 20.5 6.9 16.7 13.5 14.9 17 10.4 
Katavi 108,800 100 3.7 2.3 13.5 11.6 14.9 35.8 18.1 
Simiyu 155,702 100 9.4 5 6.1 8.8 17.7 34.8 18.2 
Geita 277,218 100 3.9 5.5 12.2 10.6 17.3 29.8 20.8 
Songwe 254,847 100 16.2 5.2 12.2 11.4 17.7 21.4 15.9 

Jumla 8,477,000 100 12.6 5.9 13.3 12.3 16.2 24.5 15.1 

Zanzibar   
        Kaskazini Unguja 45,979 100 23.1 6.2 20.8 8.5 15.4 17.7 8.5 

Kusini Unguja 20,191 100 3.3 10 16.7 23.3 13.3 23.3 10 
Mijini Magharibi 98,768 100 11.9 7.8 26.4 13 15.5 18.7 6.7 
Kaskazini Pemba 37,898 100 15.8 9.9 26.7 7.9 12.9 12.9 13.9 
Kusini Pemba 31,680 100 31.3 10.9 23.4 7.8 17.2 6.3 3.1 

Jumla 234,517 100 16.6 8.4 24.1 11.5 15.1 16.3 8 

 

 

14.4.2 Muda wa Umiliki wa Rasilimali Viwanja Kimkoa 

Matokeo yanaonyesha kuwa wastani wa asilimia 33 ya wamiliki wa Viwanja Mikoa ya 

Tanzania bara wameanza umiliki kati ya mwaka 2011 hadi 2015 ukilinganisha na wastani wa 

asilimia 33 ya wamiliki wa Viwanja Katika Mikoa ya Zanzibar ambao wameanza kumiliki 

kati ya mwaka 2011 hadi 2015. Matokeo zaidi ni kama yanavyoonekana kwenye Jedwali Na. 

14.5. 



133 
 

Jedwali Na. 14.5: Mgawanyo wa Wamiliki wa Rasilimali Viwanja kwa Muda wa Umiliki Kimkoa, 

2018 
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Tanzania Bara       

Dodoma 134,473 100 9.1 5.6 9.1 8.4 11.2 33.6 23.1 

Arusha 78,513 100 7.5 5.6 9.3 8.4 12.1 27.1 29.9 
Kilimanjaro 50,529 100 4.3 8.5 14.9 6.4 17 27.7 21.3 
Tanga 70,498 100 8.4 4.2 14.7 8.4 9.5 30.5 24.2 
Morogoro 196,018 100 3.9 6.9 10.3 8.8 12.3 27.9 29.9 
Pwani 81,328 100 4.3 0 10.9 7.6 17.4 22.8 37 
Dar Es Salaam 318,009 100 1.7 1.1 6.3 7.2 16 33.8 33.8 
Lindi 101,030 100 4.8 0 6.7 5.8 8.7 30.8 43.3 
Mtwara 125,717 100 9.3 2.8 10.2 11.1 10.2 16.7 39.8 
Ruvuma 68,960 100 21.3 2.5 8.8 1.3 6.3 21.3 38.8 
Iringa 24,396 100 4 0 0 4 12 40 40 
Mbeya 103,374 100 3.9 0.8 13.2 6.2 6.2 29.5 40.3 
Singida 139,703 100 10.2 8.2 18.4 15.6 11.6 19.7 16.3 
Tabora 101,571 100 6.2 5.2 7.3 4.2 8.3 26 42.7 
Rukwa 62,698 100 5.9 0 8.5 5.9 10.2 27.1 42.4 
Kigoma 98,538 100 4.7 4.7 7.8 9.4 15.6 28.1 29.7 
Shinyanga 59,111 100 11.5 3.4 9.2 8 11.5 25.3 31 
Kagera 98,751 100 8.5 7.4 16 6.4 8.5 20.2 33 
Mwanza 159,232 100 8.2 1.9 8.8 6.3 12.6 23.3 39 
Mara 94,012 100 16.2 6.8 16.2 6.8 12.2 16.2 25.7 
Manyara 42,303 100 0 1.8 16.4 12.7 18.2 40 10.9 
Njombe 58,001 100 7.8 2.2 6.7 11.1 20 21.1 31.1 
Katavi 55,665 100 5.5 0 5.5 5.5 8.2 29.1 46.4 
Simiyu 135,056 100 14 6.4 17.2 14 13.4 18.5 16.6 
Geita 90,232 100 1.2 3.6 8.4 9.6 9.6 38.6 28.9 
Songwe 63,006 100 6 4.5 7.5 11.9 10.4 22.4 37.3 
Jumla 2,610,724 100 3.8 4.5 6.9 8.6 13.2 33.3 29.7 

Zanzibar   
       

  
Kaskazini Unguja 15,562 100 4.5 4.5 15.9 2.3 6.8 20.5 45.5 
Kusini Unguja 8,750 100 0 0 15.4 7.7 15.4 23.1 38.5 
Mijini Magharibi 41,963 100 1.2 3.7 3.7 13.4 13.4 39 25.6 
Kaskazini Pemba 7,880 100 9.5 9.5 0 0 9.5 47.6 23.8 
Kusini Pemba 3,465 100 28.6 14.3 0 0 42.9 14.3 0 
Jumla 77,620 100 3.8 4.5 6.9 8.6 13.2 33.3 29.7 

 

14.4.3 Muda wa Umiliki wa Rasilimali Mashamba Kimkoa 

Matokeo yanaonyesha kuwa wastani wa asilimia 19 ya wamiliki wa mashamba Tanzania 

Bara wameanza kumiliki chini ya mwaka 1990 ukilinganisha na wastani wa asilimia 24 ya 

wamiliki wa Mashamba Zanzibar ambao wameanza kumiliki chini ya mwaka 1990. Matokeo 

zaidi ni kama yanavyoonekana kwenye Jedwali Na. 14.6. 
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Jedwali Na. 14.6: Mgawanyo wa Wamiliki wa Rasilimali Mashamba kwa Muda wa Umiliki  Kimkoa, 

2018 
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Tanzania Bara 
   

Dodoma 500,279 100 19.7 8.3 14.7 9.4 14.1 22.7 11.1 
Arusha 228,202 100 24.4 10.3 14.5 9.6 12.5 21.2 7.4 
Kilimanjaro 384,877 100 31 10.1 17.6 7.8 14 14 5.6 
Tanga 385,886 100 27.3 9.6 21.7 14.2 11.9 10.4 4.8 
Morogoro 446,805 100 15.1 5.6 12.5 11.4 15.1 21.5 18.9 
Pwani 173,264 100 12.8 5.6 18.9 12.2 18.9 15.8 15.8 
Dar Es Salaam 242,379 100 8.6 6 12.4 11.7 17.7 24.4 19.2 
Lindi 271,034 100 9 3.6 14 11.1 15.8 28.3 18.3 
Mtwara 338,737 100 20.6 5.8 15.5 7.9 17.9 17.5 14.8 
Ruvuma 338,767 100 23.7 9.4 17.6 9.2 13.7 15.5 10.9 
Iringa 280,070 100 28.2 6.3 10.5 8.7 14.3 16.4 15.7 
Mbeya 317,333 100 17.7 8.1 19.2 11.6 11.1 23.2 9.1 
Singida 194,824 100 16.6 11.2 23.4 16.1 13.7 10.7 8.3 
Tabora 304,712 100 12.2 6.6 19.1 9.4 17 24.3 11.5 
Rukwa 164,716 100 15.2 6.1 16.8 10 13.9 19.4 18.7 
Kigoma 426,485 100 14.4 6.9 19.1 16.2 15.9 19.1 8.3 
Shinyanga 151,515 100 19.7 11.7 15.7 11.2 16.6 18.8 6.3 
Kagera 587,251 100 14 5.4 17.7 12.9 13.4 23.4 13.2 
Mwanza 433,633 100 13.6 8.8 17.3 10.4 13.2 20.6 16.2 
Mara 285,846 100 32.9 11.1 18.7 8.9 12.4 9.3 6.7 
Manyara 223,051 100 20 10 20.3 17.6 13.1 12.8 6.2 
Njombe 187,535 100 25.8 10 19.9 12.4 13.1 13.4 5.5 
Katavi 104,751 100 6.3 6.8 11.6 7.2 16.9 35.7 15.5 
Simiyu 214,197 100 27.3 10 16.1 9.6 15.7 10 11.2 
Geita 170,679 100 13.4 7.6 19.1 8.9 17.8 21.7 11.5 
Songwe 253,907 100 15.6 6.3 13.3 13.7 19.3 18.9 13 

Jumla 7,610,736 100 18.9 7.8 16.8 11.2 14.7 18.9 11.7 

Zanzibar 
         Kaskazini Unguja 17,684 100 20 0 40 0 0 20 20 

Kusini Unguja 3,365 100 20 4.4 31.1 11.1 20 2.2 11.1 
Mijini Magharibi 23,029 100 21.6 10.8 16.2 5.4 18.9 18.9 8.1 
Kaskazini Pemba 13,884 100 21.6 10.8 16.2 5.4 18.9 18.9 8.1 
Kusini Pemba 5,940 100 33.3 8.3 25 16.7 8.3 8.3 0 

Jumla 63,902 100 23.8 6.9 23.6 9.5 15.4 9.5 11.2 

 

14.5 Upatikanaji wa Rasilimali  

Utafiti umetoa matokeo ya namna wamiliki walivyopata rasilimali ya majengo, mashamba na 

viwanja. Wamiliki wamebainisha aina mbalimbali za upatikanaji wa rasilimali ambazo 

zimefanyiwa uchambuzi na kupata matokeo. Namna iliyotumika kupata rasilimali 

imegawanywa katika makundi saba (7) ambayo ni kupata kwa njia ya kununua, kujenga 

mwenyewe, kurithi, kupewa zawadi, kupewa na serikali ya kijiji, kufyeka pori na ambayo 

haipo katika makundi haya.  
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14.5.1 Upatikanaji wa Rasilimali Jengo  

Jedwali Na.14.7 linaonesha kwamba matokeo ya Tanzania ambayo ni ya kitaifa yanafanana 

na matokeo ya upande wa Tanzania Bara. Kulingana na matokeo ya utafiti. Idadi kubwa zaidi 

sawa na asilimia 72 ya wamiliki kwa upande Tanzania Bara na asilimia 55 Zanzibar, 

wanayomiliki majengo wamejenga wenyewe kama ambavyo takwimu zinaonesha katika 

Jedwali Na. 14.7. 

 

14.5.2 Upatikanaji wa Rasilimali Viwanja  

Matokeo pia yanaonesha kwamba, wamiliki wengi zaidi sawa na asilimia 68 Tanzania Bara 

na asilimia 60 Zanzibar wanamiliki viwanja kwa njia ya kununua. Hata hivyo, kuna idadi 

sawa na asilimia 20 wanaomiliki kwa kurithishwa. Kama ambavyo takwimu zinaonesha 

katika Jedwali Na. 14.6. 

 

14.5.3 Upatikanaji wa Rasilimali Mashamba  

Aidha, umiliki wa mashamba kwa walio wengi sawa na asilimia 48 Tanzania Bara na 58 kwa 

upande wa Zanzibar, wanamiliki wa mashamba kwa kurithishwa na baadhi wamenunua 

wenyewe kama kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 14.6. 
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Jedwali Na. 14.7: Namna ya Upatikanaji wa Rasilimali Tanzania, 2018 

Rasilimali Aina ya upatikanaji Tanzania Tanzania Bara Zanzibar 

Jengo 

Nilinunua/Tulinunua 9.8 9.4 24.7 

Nilijenga mwenyewe/Tulijenga Wenyewe 72.6 73.1 54.9 

Nilirithi/Tulirithi 12.4 12.3 15.5 

Zawadi 2.5 2.4 4.0 

Nimepewa na Serikali ya Kijiji/Tuimepewa na Serikali ya Kijiji 1.2 1.2 0.6 

Nimefyeka pori/Tumefyeka pori 1.4 1.5 - 

Nyingine taja 0.1 0.1 0.2 

Asilimia 100.0 100.0 100.0 

Idadi ya wamiliki 8,711,516 8,477,000 234,239 

Kiwanja 

Nilinunua/Tulinunua 67.8 68.0 61.2 

Nilirithi/Tulirithi 19.9 20.0 18.7 

Zawadi 5.1 4.7 18.9 

Nimepewa na Serikali ya Kijiji/Tuimepewa na Serikali ya Kijiji 5.4 5.5 1.3 

Nimefyeka pori/Tumefyeka pori 1.7 1.8 - 

Nyingine taja - - - 

Asilimia 100.0 100.0 100.0 

Idadi ya wamiliki 2,688,345 2,610,724 77,620 

Shamba 

Nilinunua/Tulinunua 26.9 27.0 14.5 

Nilirithi/Tulirithi 46.8 46.7 56.2 

Zawadi 9.2 9.2 7.7 

Nimepewa na Serikali ya Kijiji/Tuimepewa na Serikali ya Kijiji 4.9 4.9 8.2 

Nimefyeka pori/Tumefyeka pori 11.7 11.7 13.3 

Nyingine taja 0.6 0.6 - 

Asilimia 100.0 100.0 100.0 

Idadi ya wamiliki 7,674,638 7,610,736 63,902 

 

14.6 Matumizi ya Rasilimali kwa Maeneo Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar 

Matokeo ya utafiti katika sehemu hii yanaonesha matumizi ya rasilimali majengo, viwanja na 

mashamba Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar. Uchambuzi ulifanyika ili kupata matokeo 

ya matumizi ya jengo ambayo yaligawanywa kwa ajili ya Makaazi, huduma za kijamii, 

matumizi katika Biashara/Kupangisha, makaazi na biashara na endapo jengo halijaanza 

kutumika. Aidha, kwa upande wa Viwanja matumizi yaliyofanyiwa uchambuzi ni Makaazi, 

Makaazi na biashara, biashara, viwanda, uwekezaji, huduma za jamii na endapo kuna 

matumizi mengine zaidi.  

 

Kwa upande wa mashamba, matumizi ya shamba yaliyofanyiwa uchambuzi ni kilimo cha 

kujikimu, kilimo cha biashara, kilimo cha kujikimu na biashara, ufugaji wa kujikimu, ufugaji 

wa biashara, huduma za kijamii, uwekezaji, kilimo cha ufugaji, kukodisha  na endapo shamba 

halijaanza kutumika.  
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14.6.1 Matumizi ya Jengo kwa Maeneo Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar 

Kama inavyooneshwa kwenye Jadweli Na 14.7, asilimia 89 ya wamiliki waliopo mijini 

wanatumia jengo kwa ajili ya makazi, asilimia 8 wanatumia kwa ajili ya makazi na biashara, 

asilimia 2 wanatumia kwa biashara/kupangisha na asilimia moja bado hawaajaanza kutumia 

majengo yao. Kwa wamiliki waliopo vijijini takwimu zilizopo katika jadweli zinaonesha 

kuwa asilimia 97 ya wamiliki wanatumia majengo yao kwa ajili ya makaazi, asilimia moja 

wanatumia kwa makaazi na bishara na chini ya asilimia moja wanatumia kwa ajili ya 

biashara/kupangisha. Katika mgawanyo huu matokeo yanaonesha kuwa majengo yanatumika 

zaidi kwa matumizi ya makaazi kwa maeneo yote ya mijini na vijijini ukilinganisha na 

matumizi mengine ambayo yanachukua asilimia ndogo.  

 

Matokeo ya matumizi ya majengo Tanzania Bara, yameonesha kuwa asilimia 89 ya wamiliki 

walioko mijini wanatumia majengo kwa ajili ya makaazi, asilimia 8 kwa matumizi ya 

maakazi na biashara, asilimia 3 wanatumia kwa ajili ya biashara/kukodisha na asilimia moja 

tu wamesema bado hawajaanza matumizi. Kwa maeneo ya vijijini matokeo yameonesha 

kuwa asilimia 97 ya wamiliki wanatumia majengo kwa ajili ya makaazi, asilimia 1 

wanatumia kwa ajili ya makaazi na biashara na chini ya asilimia moja wanatumia kwa ajili ya 

biashara/kupangisha na wale ambao hawaajaanza matumizi ya majengo yao.  

 

Aidha, kwa upande wa Zanzibar matokeo yaliyopo katika jadweli 14.7 yanaonesha kuwa 

asilimia 96 ya wamiliki wa majengo wanatumia majengo kwa ajili ya makaazi, asilimia 3 

wanatumia kwa makaazi na biashara na asilimia 1 bado hawajaanza matumizi ya majengo 

yao. Kwa maeneo ya vijijini matokeo yameonesha kuwa asilimia 99 ya wamiliki wa majengo 

wanatumia kwa ajili ya makaazi na chini ya asilimia moja bado hawaajaanza matumizi ya 

majengo yao.  

 

Kwa ujumla, Matokeo ya matumizi ya majengo kwa upande wa Tanzania Bara na Zanzibar 

hayana tofauti kama inavyoonekana kwenye jedwali Na. 14.7.  
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Jedwali Na. 14.8:  Mgawanyo wa asilimia ya matumizi ya rasilimali majengo kwa maeneo, 2018  

Matumizi ya 
Jengo 

Tanzania Tanzania Bara Zanzibar 

Jumla  Mijini Kijijini Jumla  Mijini Kijijini Jumla  Mijini Kijijini 

Makazi 95.4 89.1 97.3 95 88.6 97.3 97.8 96.4 99.4 
Huduma za kijamii 0.0 0.0 0.0 0 0.0 0 0.0 0.0 0.0 
Biashara/ 
Kupangisha 1.1 2.3 0.8 1 2.5 0.8 0.0 0.0 0.0 
Makazi na 
biashara 2.7 7.6 1.2 3 7.9 1.2 1.3 2.5 0.0 
Bado sijaanza 
kulitumia 0.8 1.1 0.7 1 1.1 0.7 0.9 1.2 0.6 

Asilimia  100 100 100 100 100 100 100 100 100 
Jumla 8,711,516 2,047,164 6,664,352 8,476,999 1,922,925 6,554,074 234,517 124,239 110,278 

 

 

14.6.2 Matumizi ya Viwanja kwa Maeneo Tanzania,Tanzania Bara na Zanzibar 

Matokeo ya utafiti yameonesha kuwa wanaomiliki viwanja Tanzania, asilimia 92 ya waliopo 

mijini wanatumia viwanja kwa ajili ya makaazi, asilimia 4 wanatumia  kwa ajili ya makazi na 

biashara, asilimia 2 wanatumia kwa biashara na chini ya asilimia moja wanatumia kwa ajili 

ya uwekezaji, viwanda, huduma za jamii na matumizi mengine. Kwa wamiliki waliopo 

vijijini takwimu zinaonesha kuwa asilimia 84 ya wamiliki wanatumia  viwanja  kwa ajili ya 

makaazi, asilimia 6 kwa ajili ya makaazi na biashara, asilimia 6 kwa ajili ya biashara, asilimia 

2 kwa ajili ya uwekezaji na chini ya asilimia 1 wanatumia  kwa ajili ya viwanda na huduma 

za jamii. Jedwali Na. 14.9 linaonesha takwimu za matumizi ya viwanja na wamiliki.  

 

Kwa upande wa Tanzania Bara, Matokeo yameonesha kuwa asilimia 87 ya wamiliki wa 

viwanja walioko mijini wanatumia viwanja kwa ajili ya makaazi, asilimia 6 kwa matumizi ya 

maakazi na biashara, asilimia 5 biashara, 2 kwa ajili ya uwekezaji na chini ya asilimia 1 

wanalenga kutumia kwa ajili ya viwanda na huduma za jamii. Kwa maeneo ya vijijini 

matokeo yameonesha kuwa asilimia 84 ya wamiliki wa viwanja wanalenga kutumia viwanja 

kwa ajili ya makaazi, asilimia 7 wanatumia kwa ajili ya makaazi na biashara, asilimia 6 kwa 

ajili ya biashara, asilimia 2 kwa ajili ya uwekezaji na  chini ya asilimia moja wanatumia kwa 

ajili ya viwanda, huduma za jamii na matumizi mengine. 

 

Aidha, matokeo ya utafiti Zanzibar yanaonesha kuwa asilimia 98 ya wamiliki wa viwanja 

wanatumia  viwanja kwa ajili ya makaazi, asilimia 1 wanatumia  kwa makaazi na biashara, 

asilimia 1 kwa matumizi ya viwanda na chini ya asilimia 1 ni kwa ajili ya matumizi ya 

biashara. Maeneo ya vijijini pia matokeo yameonesha kuwa asilimia 100 ya wamiliki wa 

viwanja wanatumia  vuwanja kwa ajili ya makaazi tu na sio matumizi mengine.  
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Mgawanyo huu wa matumizi kati ya Tanzania Bara na Zanzibar hauna toafauti. Takwimu 

kwa ujumla zimeonesha wamiliki wengi zaidi wanatumia  viwanja kwa ajili ya ujenzi wa 

majengo ya makaazi kuliko matumizi mengine. Aidha, matokeo haya pia yanaonesha utafauti 

kwa wamiliki wa viwanja walioko Zanzibar katika maeneo ya vijijini, ambapo matumizi ya 

viwanja kwa asilimia 100 kuwa maeneo ya makaazi na sio matumizi mengine. Jedwali Na. 

14.8 linaonesha matokeo haya. 

 

Jedwali Na. 14.9: Mgawanyo wa Wamiliki kwa aina ya matumizi ya Rasilimali Kiwanja, Tanzania, 

Tanzanua bara na Zanzibar 2018  

Matumizi ya 
Kiwanja 

Tanzania Tanzania Bara Zanzibar 

Jumla  Mijini Kijijini Jumla  Mijini Kijijini Jumla  Mijini Kijijini 

Makazi 87.1 91.8 84.4 86.8 86.8 84.1 98.25 97.09 100 
Makazi na 
Biashara 5.6 4.2 6.4 5.7 5.7 6.5 0.64 1.06 0.0 
Biashara 4.6 2.2 6.1 4.7 4.7 6.2 0.46 0.76 - 
Viwanda 0.1 0.2 0.1 0.1 0.1 0.1 0.66 1.1 - 
Uwekezaji 1.7 0.7 2.3 1.8 1.8 2.4 - - - 
Huduma za 
jamii 99.1 0.1 0.2 99.1 0.2 0.2 100 - - 
Nyingine 0.7 0.8 0.6 0.7 0.7 0.6 - - - 

Asilimia 100 100 100 100 100 100 100 100 100 
Jumla 2,688,345 996,636 1,691,708 2,610,724 949,898 1,660,827 77,620 46,739 30,881 

 

 

14.6.3 Matumizi ya mashamba kwa maeneo Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar 

Matokeo yanaonesha kwamba, asilimia 74 ya wamiliki wa mashamba waliopo mijini 

wanatumia shamba kwa ajili ya kilimo cha kujimimu, asilimia 11 wanatumia kwa ajili ya 

kilimo cha biashara, asilimia 11 wanatumia kwa ajili ya kilimo cha kujikimu na biashara, 

asilimi 2 bado hawajaanza kuyatumia mashamba yao na chini ya  asilimia moja wanatumia 

kwa ajili ya ufugaji wa kujikimu na biashara, uwekezaji, kilimo na ufugaji, ufugaji wa 

kujikimu, huduma za jamii, kukodisha na ufugaji wa biashara. Kwa wamiliki waliopo vijijini 

takwimu zilizopo katika Jadweli zinaonesha kuwa asilimia 75 ya wamiliki walioko vijijini 

wanatumia shamba kwa ajili ya kilimo cha kujikimu, asilimia 15 wanatumia kwa ajili ya 

kilimo cha kujikimu na biashara, asilimia 8 kwa ajili ya kilimo cha biashara, asilimia 1 

wanatumia kwa ajili ya kilimo na ufugaji chini ya asilimia 1 wanatumia kwa ajili ya ufugaji 

wa kujikimu, ufugaji wa biashara, huduma za jamii, uwekezaji, kukodisha na wale ambao 

hawajaanza kutumia shamba kwa matumizi yoyote.   

 

Matokeo ya matumizi ya mashamba Tanzania Bara yameonesha kuwa asilimia 75 ya 

wamiliki wa mashamba walioko mijini wanatumia shamba kwa ajili ya kilimo cha kujikimu, 
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asilimia 11 kilimo cha biashara, asilimia 16 wanatumia kwa ajili ya kilimo vha kujikimu na 

biashara, asilimia 2 bado hawajaanza kutumia mashamba kwa matumizi yoyote na chini ya 

asilimia 1 wanatumia kwa ajili ya ufugaji wa kujikimu, ufugaji wa biashara, huduma za jamii, 

uwekezaji, kilimo na ufugaji na kukodisha. Kwa maeneo ya vijijini matokeo yameonesha 

kuwa asilimia 75 ya wamiliki wa mashamba wanatumia shamba kwa ajili ya kilimo cha 

kujikimu, asilimia 8 kwa ajili ya kilimo cha biashara, asilimia 16 wanatumia kwa ajili kilimo 

cha kujikimu na biashara, asilimia 1 kilimo na ufugaji na chini ya asilimia 1 wanatumia kwa 

ajili ya uwekezaji, huduma za jamii, kukodisha, ufugaji wa biashara, na ufugaji wa kujikimu.  

Kwa upande wa Zanzibar pia, matokeo yameonesha kuwa asilimia 73 ya wamiliki wa 

mashamba waliopo mijini wanatumia shamba kwa ajili ya kilimo cha kujikimu, asilimia 8 

wanatumia shamba kwa ajili ya kilimo cha biashara, asilimia 14 wanatumia kwa ajili ya 

kilimo cha kujikimu na biashara, asilimia 4 wanatumia kwa ajili ya kilimo cha ufugaji, 

asilimia 2 hawajaanza kutumia shamba kwa matumizi yoyote. Kwa maeneo ya vijijini 

matokeo yameonesha kuwa asilimia 71 ya wamiliki wa mashamba wanatumia shamba kwa 

ajili ya kilimo cha kujikimu, asilimia 9 wanatumia kwa ajili ya kilimo cha biashara, asilimia 

18 wanatumia kwa ajili ya kilimo cha kujikimu na biashara na asilimia 2 hawajaanza kutumia 

mashamba yao kwa ajili ya kazi yoyote.  

 

Mgawawanyo huu unaonesha kufanana kwa matumizi ya mashamba Tanzania Bara na 

Zanzibar, ambapo wamiliki wengi wanatumia shamba kwa ajili ya kilimo cha kujikimu. 

Aidha matokeo haya pia yanaonesha utofauti kwa wamiliki wa mashamba walioko Zanzibar 

katika maeneo ya mijini ambapo asilimia 4 ya wamiliki wanatumia shamba katika kilimo na 

ufugaji ukilinganisha na Tanzania Bara wanaotumia shamba kwa matumizi hayo ambao ni 

chini ya asilimia 1. Jedwali Na. 14.9 limebainisha matokeo ya matumizi ya rasilimali 

mashamba. 



141 
 

Jedwali Na. 14.10: Mgawanyo wa Wamiliki kwa aina ya matumizi ya Rasilimali Shamba Tanzania, 

Tanzania bara na Zanzibar, 2018 

Matumizi ya 
Shamba 

Tanzania Tanzania bara Zanzibar 

Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini 

Kilimo cha kujikimu 74.5 74.4 74.6 74.6 74.4 74.6 71.6 73.0 70.7 
Kilimo cha biashara 8.3 10.8 7.9 8.3 10.9 7.8 8.2 7.8 8.5 
Kilimo kujikimu na 
biashara 14.8 10.5 15.7 14.8 10.4 15.7 16.3 13.6 18.0 
Ufugaji wa kujikimu 0.1 0.1 0.1 0.1 0.1 0.1 0.0 0.0 0.0 
Ufugaji wa biashara 0.0 0.2 0.0 0.0 0.2 0.0 0.0 0.0 0.0 
Huduma za kijamii 0.0 0.1 0.0 0.0 0.1 0.0 0.0 0.0 0.0 
Uwekezaji 0.2 0.7 0.1 0.2 0.7 0.1 0.0 0.0 0.0 

Kilimo na ufugaji 1.0 0.3 1.2 1.0 0.3 1.2 2.0 3.7 0.9 
Kukodisha 0.2 0.6 0.1 0.2 0.6 0.1 0.0 0.0 0.0 
Bado sijaanza 
kulitumia 0.8 2.4 0.4 0.7 2.4 0.4 1.9 2.0 1.8 

Asilimia 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 
 Idadi  7,674,638 1,289,329 6,385,309 7,610,736 1,265,129 6,345,607 63,902 24,199 39,702 

 

 

14.6.4 Matumizi ya Viwanja Yaliyokusudiwa Kimkoa Tanzania Bara na Zanzibar 

Katika Mikoa iliyofanyiwa utafiti Tanzania Bara na Zanzibar, matokeo yameonesha kuwa 

mikoa yote wamiliki wake kwa asilimia kubwa wanatumia viwanja kwa ajili ya makaazi. 

Hata hivyo, Katika Mkoa wa Kagera takwimu zinaonesha kuwa ukiachilia mbali matumizi ya 

viwanja kwa ajili ya makaazi kuchukua nafasi kubwa kwa asilimia, uwekezaji nao una nafasi 

kubwa sawa na asilimia 33 katika mkoa huo ukilinganisha na mikoa mingine ambayo 

inaonekana kuwa suala la kutumia viwanja kwa ajili ya uwekezaji liko chini ya asilimia 1. 

Matokeo ya matumizi ya viwanja kwa Mikoa yameainishwa kwenye jedwali Na. 14.10. 
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Jedwali Na. 14.11: Mgawanyo wa Wamiliki kwa aina ya matumizi ya Rasilimali Kiwanja Kimkoa, 

2018  

Mkoa 
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Tanzania Bara 
         Dodoma 134,473 100 76.9 9.8 10.5 0.0 0.0 0.0 2.8 

Arusha 78,513 100 74.8 15.0 5.6 0.0 2.8 1.9 0.0 
Kilimanjaro 50,529 100 87.2 4.3 8.5 0.0 0.0 0.0 0.0 
Tanga 70,498 100 94.7 3.2 2.1 0.0 0.0 0.0 0.0 
Morogoro 196,018 100 90.7 1.5 2.9 0.0 1.0 0.0 3.9 
Pwani 81,328 100 93.5 2.2 1.1 0.0 0.0 1.1 2.2 
Dar Es Salaam 318,009 100 94.0 2.9 1.7 0.3 0.3 0.0 0.9 
Lindi 101,030 100 97.1 1.9 1.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Mtwara 125,717 100 92.6 2.8 3.7 0.0 0.9 0.0 0.0 
Ruvuma 68,960 100 93.8 2.5 2.5 0.0 1.3 0.0 0.0 
Iringa 24,396 100 96.0 0.0 4.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Mbeya 103,374 100 93.8 1.6 3.1 0.0 0.0 0.0 1.6 
Singida 139,703 100 64.6 27.9 6.8 0.0 0.7 0.0 0.0 
Tabora 101,571 100 83.3 9.4 6.2 0.0 1.0 0.0 0.0 
Rukwa 62,698 100 81.4 11.0 1.7 0.0 5.1 0.0 0.8 
Kigoma 98,538 100 90.6 1.6 7.8 0.0 0.0 0.0 0.0 
Shinyanga 59,111 100 89.7 4.6 4.6 0.0 0.0 0.0 1.1 
Kagera 98,751 100 54.3 5.3 5.3 1.1 33.0 1.1 0.0 
Mwanza 159,232 100 95.6 1.3 3.1 0.0 0.0 0.0 0.0 
Mara 94,012 100 82.4 8.1 9.5 0.0 0.0 0.0 0.0 
Manyara 42,303 100 70.9 9.1 20.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Njombe 58,001 100 94.4 0.0 5.6 0.0 0.0 0.0 0.0 
Katavi 55,665 100 90.0 2.7 7.3 0.0 0.0 0.0 0.0 
Simiyu 135,056 100 96.8 2.5 0.6 0.0 0.0 0.0 0.0 
Geita 90,232 100 86.7 6.0 6.0 0.0 0.0 1.2 0.0 
Songwe 63,006 100 71.6 13.4 11.9 1.5 1.5 0.0 0.0 
Asilimia 

 
100 86.8 5.7 4.7 0.1 1.8 0.2 0.7 

Idadi 2,610,724 
 

2,265,790 149,040 123,976 2,902 45,764 4,489 18,764 

Zanzibar 
         Kaskazini 

Unguja 15,562 100 97.7 0.0 2.3 0.0 0.0 0.0 0.0 
Kusini Unguja 8,750 100 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Mijini Magharibi 41,963 100 98.8 0.0 0.0 1.2 0.0 0.0 0.0 
Kaskazini 
Pemba 7,880 100 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Kusini Pemba 3,465 100 85.7 14.3 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Asilimia 

 
100 98.2 0.6 0.5 0.7 0.0 0.0 0.0 

Idadi 77620 
 

76260 495 354 512 0 0 0 

 

14.6.5 Matumizi ya Mashamba Kimkoa 

Katika Mikoa iliyofanyiwa utafiti kwa ajili ya kupata taarifa za matumizi ya rasimali shamba 

kwa wamiliki, matokeo ya matumizi ya mashamba yameonesha kutumika zaidi kwa ajili ya 

kilimo cha kujikimu. Hata hivyo, mikoa inayoongoza kwa asilimia zaidi ya 90 kutumia 

mashamba kwa ajili ya kilimo cha kujikimu ni Kigoma, Shinyanga, Njombe kwa upande wa 

Tanzania Bara na Kusini Pemba kwa upande wa Zanzibar.  



143 
 

 

Aidha, mikoa ya Tanga, Mtwara, Ruvuma, Rukwa kwa upande wa Tanzania Bara na Mjini 

Magharibi mashamba yake yameonekana pia kutumika zaidi katika kilimo cha kujikimu na 

biashara ukilinganisha na Mikoa mengine. Matumizi ya shamba katika kilimo cha Biashara, 

matokeo yameonesha kuwa Mikoa ya Lindi, Mtwara, Iringa na Kaskazini Pemba ndio 

inayoongoza kwa kutumia mashamba kwa ajili ya kilimo cha biashara.  

 

Kwa upande wa matumizi ya mashamba kwa matumizi ya kilimo na ufugaji Mkoa wa Simiyu 

unaonekana kuongoza ikifuatiwa na Singida na Kaskazini Pemba. Vilevile, ukiachilia mbali 

matumizi ya mashamba katika kilimo, ufugaji, kukodisha na huduma za jamii, Mkoa wa 

njombe umeonekana kuwa na angalau asilimia 2 kwa matumizi ya mashamba katika 

uwekezaji ukilinganisha na mikoa mingine ambayo matumizi katika uwekezaji yako chini ya 

asilimia 1. Matokeo ya matumizi ya mashamba kimikoa yameainishwa kwenye Jedwali Na. 

14.11. 

 

 
Jedwali Na. 14.12: Mgawanyo wa Wamiliki kwa aina ya matumizi ya Rasilimali Shamba Kimkoa, 

2018  
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Tanzania Bara 
           Dodoma 500,279 100.0 71.6 7.0 20.7 0.0 0.0 0.0 0.0 0.2 0.2 0.4 

Arusha 228,202 100.0 89.4 4.2 1.9 0.0 0.0 0.0 0.3 3.5 0.0 0.6 
Kilimanjaro 384,877 100.0 87.7 0.8 10.1 0.3 0.0 0.0 0.3 0.8 0.0 0.0 
Tanga 385,886 100.0 67.3 6.9 25.4 0.0 0.2 0.0 0.0 0.0 0.0 0.2 
Morogoro 446,805 100.0 86.2 3.2 8.4 0.2 0.0 0.0 0.4 0.6 0.2 0.6 
Pwani 173,264 100.0 76.5 6.1 10.7 0.0 1.0 0.0 0.5 1.0 0.0 4.1 
Dar Es Salaam 242,379 100.0 63.5 19.5 7.1 0.0 0.0 0.4 1.5 0.0 1.9 6.0 
Lindi 271,034 100.0 47.7 41.9 9.3 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 1.1 
Mtwara 338,737 100.0 41.9 28.9 28.5 0.3 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.3 
Ruvuma 338,767 100.0 61.8 1.5 35.9 0.0 0.0 0.3 0.0 0.0 0.0 0.5 
Iringa 280,070 100.0 62.7 29.3 3.8 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 4.2 
Mbeya 317,333 100.0 62.6 17.9 18.4 0.0 0.0 0.0 0.5 0.0 0.3 0.3 
Singida 194,824 100.0 59.0 4.4 24.4 0.0 0.0 0.0 0.0 12.2 0.0 0.0 
Tabora 304,712 100.0 84.7 4.5 10.8 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Rukwa 164,716 100.0 61.3 1.9 35.5 0.0 0.3 0.0 0.0 0.0 0.3 0.6 
Kigoma 426,485 100.0 96.8 1.1 1.8 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.4 
Shinyanga 151,515 100.0 98.2 1.8 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Kagera 587,251 100.0 73.9 6.3 19.0 0.0 0.0 0.0 0.5 0.2 0.0 0.2 
Mwanza 433,633 100.0 86.4 4.2 8.1 0.0 0.0 0.0 0.0 0.2 0.5 0.7 
Mara 285,846 100.0 79.1 5.8 15.1 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Manyara 223,051 100.0 75.2 0.7 21.4 0.0 0.0 0.0 0.0 2.8 0.0 0.0 
Njombe 187,535 100.0 95.9 0.7 0.3 0.0 0.0 0.0 2.1 0.0 0.0 1.0 
Katavi 104,751 100.0 84.1 5.3 10.6 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Simiyu 214,197 100.0 63.1 1.6 21.3 0.4 0.0 0.0 0.0 13.7 0.0 0.0 
Geita 170,679 100.0 85.4 1.3 12.1 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.6 0.6 
Songwe 253,907 100.0 79.3 5.9 14.4 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.4 0.0 

Asilimia 7,610,736 100.0 74.6 8.3 14.8 0.1 0.0 0.0 0.2 1.0 0.2 0.7 
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Zanzibar 
            Kaskazini Unguja 17,684 100.0 82.0 4.0 12.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 2.0 

Kusini Unguja 3,365 100.0 80.0 0.0 20.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Mijini Magharibi 23,029 100.0 64.4 6.7 26.7 0.0 0.0 0.0 0.0 2.2 0.0 0.0 
Kaskazini Pemba 13,884 100.0 59.5 21.6 10.8 0.0 0.0 0.0 0.0 5.4 0.0 2.7 
Kusini Pemba 5,940 100.0 91.7 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 8.3 

Asilimia 63,902 100.0 71.6 8.2 16.3 0.0 0.0 0.0 0.0 2.0 0.0 1.9 

 

14.6.6 Matumizi ya Majengo Kimkoa 

Katika Mikoa iliyofanyiwa utafiti kwa ajili ya kupata taarifa za matumizi ya rasimali jengo 

kwa wamiliki, matokeo ya utafiti yameonesha kwamba mikoa yote Tanzania Bara na 

Zanzibar isipokuwa Dar es salaam, wamiliki wake kwa asilimia zaidi ya 90, wanatumia 

majengo kwa ajili ya makaazi. Pamoja na kwamba Mkoa wa Dar es salaam wamiliki wake 

wanatumia majengo kwa ajili ya makazi kwa asilimia 83, matokeo yameonesha majengo 

hutumika pia kwa ajili ya biashara na makazi (asilimia 11) na biashara/kupangisha (asilimia 

5) kuliko mikoa mingine nchini.  

 

Aidha, kwa upande wa Zanzibar, pamoja na Mkoa wa Mijini Magharibi wamiliki wake 

kutumia majengo zaidi kwa kwa ajili ya makaazi, matokeo yameonesha wamiliki pia 

huyatumia kwa ajili ya Makazi na biashara sawa na asilimia 3 ukilinganisha na mikoa 

mingine. Matokeo ya matumizi ya majengo yameainishwa kwenye Jedwali Na. 14. 12 

 

 
Jedwali Na. 14.13: Mgawanyo wa Wamiliki kwa aina ya matumizi ya Rasilimali Jengo Kimkoa, 2018  

Mkoa 

Matumizi ya jengo.  
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ar

a/
K

u
p

an
g

is
h

a 

M
ak

az
i n

a 

b
ia

sh
ar

a 

B
ad

o
 

si
ja

an
za

 

ku
lit

u
m

ia
 

Tanzania 
       Dodoma 511,563 100.0 96.0 0.0 1.1 1.1 1.8 

Arusha 364,683 100.0 92.0 0.0 2.0 5.2 0.8 
Kilimanjaro 407,452 100.0 96.3 0.0 1.3 1.3 1.1 
Tanga 411,117 100.0 96.6 0.0 1.1 1.6 0.7 
Morogoro 498,691 100.0 96.3 0.0 1.0 1.9 0.8 
Pwani 182,104 100.0 96.6 0.0 0.5 1.5 1.5 
Dar Es Salaam 517,561 100.0 83.5 0.0 4.8 10.9 0.9 
Lindi 253,546 100.0 98.9 0.0 0.4 0.4 0.4 
Mtwara 320,112 100.0 97.5 0.0 1.1 1.1 0.4 
Ruvuma 326,699 100.0 96.3 0.0 0.3 1.6 1.8 
Iringa 236,157 100.0 96.3 0.0 0.4 2.5 0.8 
Mbeya 391,058 100.0 95.3 0.0 0.4 3.9 0.4 
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Mkoa 

Matumizi ya jengo.  
 

Idadi  Jumla  

M
ak

az
i 

H
u

d
u

m
a 

za
 

ki
ja

m
ii

 

B
ia

sh
ar

a/
K

u
p

an
g

is
h

a 

M
ak

az
i n

a 

b
ia

sh
ar

a 

B
ad

o
 

si
ja

an
za

 

ku
lit

u
m

ia
 

Singida 237,590 100.0 90.8 0.0 2.4 3.2 3.6 
Tabora 416,863 100.0 94.7 0.0 0.8 4.3 0.3 
Rukwa 178,531 100.0 97.3 0.0 0.6 2.1 0.0 
Kigoma 426,485 100.0 98.9 0.0 0.4 0.0 0.7 
Shinyanga 211,984 100.0 94.2 0.3 1.0 4.5 0.0 
Kagera 578,847 100.0 94.9 0.0 2.4 2.2 0.5 
Mwanza 475,694 100.0 94.9 0.0 0.2 4.4 0.4 
Mara 289,658 100.0 96.1 0.0 1.3 1.8 0.9 
Manyara 258,432 100.0 98.2 0.0 0.3 1.2 0.3 
Njombe 185,601 100.0 98.3 0.0 0.3 1.0 0.3 
Katavi 108,799 100.0 97.2 0.0 0.0 1.4 1.4 
Simiyu 155,701 100.0 98.9 0.0 0.6 0.6 0.0 
Geita 277,217 100.0 95.7 0.0 0.8 2.7 0.8 
Songwe 254,848 100.0 98.5 0.0 0.7 0.7 0.0 

Jumla( asilimia) 
 

100.0 95.8 0.0 1.0 2.4 0.8 

Jumla 8,476,993 
 

8,078,462 679 99,316 230,663 67,873 

Zanzibar 
       Kaskazini Unguja 45,979 100.0 96.2 0.0 0.0 0.0 3.8 

        Kusini Unguja 20,191 100.0 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Mijini Magharibi 98,767 100.0 96.9 0.0 0.0 3.1 0.0 
Kaskazini Pemba 37,898 100.0 99.0 0.0 0.0 0.0 1.0 
Kusini Pemba 31,680 100.0 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Jumla( asilimia) 
 

100.0 98.4 0.0 0.0 0.6 1.0 
Jumla 234,515 229,302 229,302 0 0 3070 2143 
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SURA YA 15 

UMILIKI WA RASILIMALI KATIKA SEKTA RASMI NA ISIYO RASMI 

Sehemu hii inaelezea matokeo 

kuhusu rasilimali ambazo 

zinamilikiwa katika Sekta Rasmi 

na Isiyo Rasmi kwa Tanzania 

Bara na Zanzibar. Uchambuzi wa 

taarifa za umiliki wa rasilimali 

umezingatia maana ya Sekta Isiyo 

Rasmi ambayo imefafanuliwa 

katika Sura ya Kwanza ya ripoti 

hii. Aidha, Sekta Isiyo Rasmi kwa 

upande wa rasilimali ni ardhi inayojumuisha majengo, viwanja na mashamba yanayomilikiwa 

na watu binafsi au kaya ambayo haijapimwa na kusajiliwa na Wizara za Ardhi au mamlaka 

za serikali za mitaa za Tanzania Bara au Zanzibar.  

 

Ripoti inawasilisha matokeo ya utafiti katika Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi kwkuhusu 

rasilimali ambayo ni majengo, viwanja na mashamba. Vile vile, ripoti inabainisha ukubwa wa 

sekta rasmi na isiyo rasmi kwa rasilimali zote ambazo zinajumuisha majengo, viwanja na 

mashamba kwa pamoja. Matokeo ya rasilimali zote yamepatikana kwa kutumia taarifa za 

wamiliki wa angalau rasilimali moja kati ya majengo, viwanja na mashamba. Matokeo 

yamezingatia viashiria vilivyowekwa ili kutofautisha Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi. Rasilimali 

rasmi ni ile yenye kimojawapo kati ya vifuatavyo: hati ya kiwanja au shamba; hati ya haki ya 

matumizi ya ardhi au hati ya haki miliki ya kimila. 

Sura hii inawasilisha matokeo ya idadi ya wamiliki wa rasilimali katika Sekta Rasmi na Isiyo 

Rasmi nchini. Aidha, matokeo yanaonesha umiliki wa rasilimali kwa jinsi na umri wa 

wamiliki katika Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi. 

 

15.1 Wamiliki wa Rasilimali Katika Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi  

Utafiti pia ulilenga kujua umiliki wa rasilimali kwa sekta na eneo, Tanzania, Tanzania Bara 

na Zanzibar. 

Muhtasari 

 Katika Sekta Isiyo Rasmi, wamiliki wa angalau rasilimali moja 

katika Tanzania ni asilimia 84 (pointi za asilimia 19 mijini na 65 

vijijini), Tanzania Bara ni asilimia 84 (pointi za asilimia 18 

mijini na 66 vijijini) na Zanzibar ni asilimia 87 (pointi za 

asilimia 47 mijini na 40 vijijini).  

 Asilimia 88 ya wamiliki wa majengo, 81 ya wa viwanja na 92 ya 

wa mashamba  wapoi katika Sekta Isiyo Rasmi Tanzania Bara 

wakilinganishwa na asilimia 91 ya wamiliki wa majengo, 85 ya 

wa viwanja na 89 ya wa mashamba waliopo katika Sekta Isiyo 

Rasmi Zanzibar. 

 Idadi kubwa zaidi ya wamiliki wa rasilimali Tanzania Bara 

(asilimia 28) na Zanzibar (asilimia 29) wana umri wa miaka 35 

hadi 44. 
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15.1.1 Wamiliki wa Rasilimali Katika Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi, Tanzania 

Jedwali Na. 15.1 na Kielelezo Na. 15.1 vinaonesha kuwa katika Tanzania wanamiliki angalau 

rasilimali moja kati ya majengo, viwanja na mashamba ni 10,904,395 ambapo asilimia 16 

wapo katika Sekta asmi na 84 katika Sekta Isiyo Rasmi. Aidha, asilimia 27 ya wamiliki wapo 

mijini na asilimia 73 wapo vijijini. 

 

15.1.2 Wamiliki wa rasilimali katika sekta Rasmi na isiyo rasmi Tanzania Bara na 

Zanzibar. 

Matokeo katika Jedwali Na. 15.1 na Kielelezo Na.15.1 yanaonesha kuwa katika Tanzania 

Bara kuna wamiliki wa rasilimali 10,612,711 ambapo asilimia 16 wapo Sekta Rasmi na 

asilimia 84 wapo Sekta Isiyo Rasmi. Aidha, asilimia 27 ya wamiliki wapo mijini na 73 wapo 

vijijini. Zanzibar kuna wamiliki wa rasilimali 291,684 asilimia 13 wapo katika Sekta Rasmi 

na 87 wapo katika Sekta Isiyo Rasmi. Wakati huo huo, asilimia 55 ya wamiliki wapo mijini 

na 45 wapo vijijini.  

 

 
Jedwali Na. 15.1: Mgawanyo (asilimia) wa Wamiliki wa Angalau Rasilimali Moja  kwa Sekta na 

Eneo, Tanzania, 2018 

Mahali 

Idadi ya 
Wamiliki 

Sekta Zote Sekta Rasmi Sekta Isiyo Rasmi 

Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini 

Tanzania 10,904,395 100 27.2 72.8 16.4 8.8 7.6 83.6 18.4 65.2 
Tanzania Bara 10,612,711 100 26.5 73.5 16.4 8.8 7.6 83.6 17.7 65.9 
Zanzibar 291,684 100 54.5 45.5 13.0 7.6 5.4 87.0 46.9 40.0 

 

 
Kielelezo Na.15.1: Mgawanyo (asilimia) wa Wamiliki wa Angalau Rasilimali Moja  kwa Sekta na 

Eneo, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 
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15.2 Wamiliki wa Rasilimali kwa Aina ya Rasilimali,Sekta na Eneo Tanzania 

Kipengele hiki kinaonesha umiliki wa rasilimali moja moja. Rasilimali zinazohusika ni 

majengo, viwanaja na mashamba. Jedwali Na. 15.2 linaonesha idadi au asilimia ya wamiliki 

kwa aina ya rasilimali, sekta na eneo. Matokeo yanaonesha kuwa wamiliki walio katika Sekta 

Isiyo Rasmi ya Tanzania na Tanzania Bara ni asilimia 88 kwa majengo, 81 viwanja na 

asilimia 92 kwa mashamba wakati Zanzibar ni asilimia 91 kwa majengo, 85 viwanja na 

asilimia 89 kwa mashamba.  

 

 
Jedwali Na. 15.2: Idadi ya Wamiliki wa Rasilimali na Mgawanyo (asilimia) wa Wamiliki kwa Aina ya 

Rasilimali, Sekta,  na Eneo, Tanzania, Tanzania bara na Zanzibar, 2018 

Mahali 
Aina ya 

Rasilimali 
Idadi ya 
Wamiliki 

Sekta zote Sekta Rasmi Sekta Isiyo Rasmi 

Jumla  Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini 

Tanzania 

Majengo 8,711,516 100.0 23.5 76.5 11.7 7.1 4.6 88.3 16.4 71.9 

Viwanja 2,688,345 100.0 37.1 62.9 19.1 11.5 7.6 80.9 25.6 55.3 

Mashamba 7,674,638 100.0 16.8 83.2 8.4 2.4 6 91.6 14.4 77.2 

Tanzania 
Bara 

Majengo 8,477,000 100.0 22.7 77.3 11.7 7.1 4.6 88.3 15.6 72.7 

Viwanja 2,610,724 100.0 36.4 63.6 19.2 11.6 7.6 80.8 24.8 56 

Mashamba 7,610,736 100.0 16.6 83.4 8.4 2.4 6 91.6 14.3 77.4 

Zanzibar 

Majengo 234,517 100.0 53 47 9.2 6.4 2.9 90.8 46.6 44.2 

Viwanja 77,620 100.0 60.2 39.8 15.4 8.7 6.8 84.6 51.6 33 

Mashamba 63,902 100.0 37.9 62.1 10.6 2.4 8.2 89.4 35.5 53.9 

 

 

15.3 Wamiliki wa Rasilimali kwa Sekta na Mkoa 

Mgawanyo wa wamiliki wa rasilimali katika Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi, Tanzania Bara na 

Zanzibar, kwa mkoa na sekta umefanyika kwa njia mbili ambazo ni kutumia wamiliki wa 

angalau rasilimali moja na kutofautisha rasilimali. Njia ya kwanza inajumlisha wamiliki wa 

aina mbalimbali za rasilimali ambazo wakati huu ni majengo, viwanja na mashamba. 

 

15.3.1 Wamiliki wa rasilimali angalau moja kwa Sekta na Kimkoa 

Jedwali Na. 15.3 linaonesha mgawanyo wa wamiliki wa angalau rasilimali moja kwa mkoa 

na sekta katika Tanzania Bara na Zanzibar. Matokeo pia yanaonesha kuwa katika mikoa yote 

isipokuwa Dar es Salaam wamiliki ni wengi katika Sekta Isiyo Rasmi kuliko Sekta Rasmi 

lakini viwango ni tofauti.  

 

Jedwali Na.15.3 pia linaonesha kuwa katika Tanzania Bara mikoa yenye asilimia ndogo zaidi 

ya wamiliki kwenye Sekta Isiyo Rasmi ni Dar es Salaam asilimia 50, Kilimanjaro asilimia 64 

na Iringa asilimia 66. Aidha, mikoa yenye asilimia kubwa zaidi kwenye sekta hiyo ni Lindi, 
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Rukwa, Kigoma, Shinyanga na Simiyu (asilimia 97 kila moja); Pwani na Njombe (asilimia 

95 kila moja); na Tanga (asilimia 94).  

 

Kwa Zanzibar, Jedwali Na. 15.3 linaonesha kwamba katika Sekta Isiyo Rasmi mkoa wenye 

asilimia kubwa zaidi ya wamiliki wa rasilimali ni Kaskazini Unguja (asilimia 92) unafuatiwa 

na Kaskazini Pemba (asilimia 89), Mjini Magharibi (asilimia 87) na mkoa wa Kusini Pemba 

(asilimia 85).. 

 

Jedwali Na. 15.3: Idadi ya Wamiliki wa Angalau Rasilimali Moja na Mgawanyo (asilimia) wa 

Wamiliki kwa Mkoa na Sekta, Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Mkoa Idadi ya Wamiliki Jumla  Sekta Rasmi Isiyo Rasmi 

Tanzania Bara     
Dodoma 600,899 100 23.2 76.8 
Arusha 413,111 100 29.5 70.5 
Kilimanjaro 454,757 100 36.2 63.8 
Tanga 478,647 100 6.4 93.6 
Morogoro 664,922 100 10.1 89.9 
Pwani 251,056 100 5.3 94.7 
Dar es Salaam 830,103 100 50.3 49.7 
Lindi 337,092 100 2.6 97.4 
Mtwara 395,776 100 9.7 90.3 
Ruvuma 387,901 100 9.1 90.9 
Iringa 323,008 100 34.4 65.6 
Mbeya 485,616 100 7.3 92.7 
Singida 253,746 100 11.2 88.8 
Tabora 489,867 100 6.9 93.1 
Rukwa 223,164 100 3.1 96.9 
Kigoma 511,166 100 2.7 97.3 
Shinyanga 242,559 100 2.8 97.2 
Kagera 697,558 100 10.5 89.5 
Mwanza 675,986 100 32.9 67.1 
Mara 376,047 100 7.8 92.2 
Manyara 273,045 100 21.1 78.9 
Njombe 217,180 100 5.3 94.7 
Katavi 142,198 100 12.8 87.2 
Simiyu 279,575 100 3.4 96.6 
Geita 315,267 100 7.2 92.8 
Songwe 292,463 100 9.6 90.4 

Jumla 10,612,709 100 13.9 86.1 

Zanzibar     
Kaskazini Unguja 56,590 100 8.8 91.2 
Kusini Unguja 24,903 100 21.6 78.4 
Mjini Magharibi 131,520 100 13.2 86.8 
Kaskazini Pemba 43,527 100 11.2 88.8 
Kusini Pemba 35,145 100 15.5 84.5 

Jumla 291,685 100 14.06 85.94 

 

15.3.2 Umiliki wa Majengo kwa Sekta na Mkoa 

Wamiliki wa majengo katika Sekta Isiyo Rasmi kwa Tanzania Bara na Zanzibar wanaanzia 

asilimia 53 katika Mkoa wa Dar es Salaam hadi asilimia 98 katika Mkoa wa Pwani (kelelezo 

15.2). 
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Kielelezo Na.15.2: Asilimia ya Wamiliki wa Majengo katika Sekta  Isiyo Rasmi kwa Mkoa, Tanzania 

Bara na Zanzibar, 2018   

 

Chanzo:Kiambatanisho Na. C10: Mgawanyo wa Wamiliki wa Rasilimali Jengo, Shamba na 

Kiwanja kwa Sekta Kimkoa, 2018  

 

15.3.3 Umiliki wa Mashamba kwa Sekta na Mkoa 

Wamiliki wa mashamba katika Sekta Isiyo Rasmi kwa Tanzania Bara na Zanzibar wanaanzia 

asilimia 70 katika mikoa ya Dar es Salaam na Kilimanjaro hadi asilimia 100 kwa mikoa ya 

Mara na Simiyu (Kielelezo Na 15.3).  
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Kielelezo Na.15.3: Asilimia ya Wamiliki wa Mashamba katika Sekta Isiyo Rasmi kwa Mkoa, Tanzania 

Bara na Zanzibar, 2018 

 

Chanzo:Kiambatanisho Na. C10: Mgawanyo wa Wamiliki wa Rasilimali Jengo, Shamba na 

Kiwanja kwa Sekta Kimkoa, 2018 

 

15.3.4 Umiliki wa Viwanja kwa Sekta na Mkoa 

Wamiliki wa viwanja katika Sekta Isiyo Rasmi kwa Tanzania Bara na Zanzibar wanaanzia 

asilimia 43 katika Mkoa wa Kusini Pemba hadi asilimia 100 katikaka Mkoawa Simiyu 

(Kielelezo Na 15.4).  
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Kielelezo Na.15.4: Asilimia ya Wamiliki wa Viwanja katika Sekta Isiyo Rasmi kwa Mkoa, Tanzania 

Bara na Zanzibar, 2018  

 

Chanzo: Kiambatanisho Na. C10: Mgawanyo wa Wamiliki wa Rasilimali Jengo, Shamba na Kiwanja 

kwa Sekta Kimkoa, 2018 

 

15.4 Umiliki wa Rasilimali kwa Sekta na Jinsi  

Utafiti ulitaka kujua hali ya umiliki wa rasilimali viwanja, majengo na mashamba kwa sekta 

na jinsi. 

 

15.4.1 Umiliki wa Rasilimali kwa Sekta na Jinsi, Tanzania 

Jedwali Na.15.5 linaonesha kwamba asilimia 16 za wamiliki wa rasilimali (pointi za asilimia 

11 ni wanaume na 5 ni wanawake) wapo katika Sekta Rasmi na asilimia 84 (pointi za asilimia 

59 wanaume na 25 wanawake) wapo katika Sekta Isiyo Rasmi.  

 

15.4.2 Umiliki wa Rasilimali kwa Sekta na Jinsi ,Tanzania Bara  

Matokeo yanaonesha kwamba asilimia 16 za wamiliki wa rasilimali (pointi za asilimia 11 

wanaume na 5 wanawake) wapo katika Sekta Rasmi na asilimia 84 (pointi za asilimia 58 

wanaume na 25 wanawake) wapo katika Sekta Isiyo Rasmi. .  
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15.4.3 Umiliki wa Rasilimali kwa Sekta na Jinsi ,Zanzibar 

Kwa Zanzibar, matokeo ya utafiti yanaonesha kwamba asilimia 13 za wamiliki wa rasilimali 

(pointi za asilimia 11 wanaume na 2 wanawake) wapo katika Sekta Rasmi na asilimia 87 

(pointi za asilimia 64 wanaume na 23 wanawake) wapo katika Sekta Isiyo Rasmi.  

 

 
Jedwali Na. 15.4: Idadi ya Wamiliki wa Angalau Rasilimali Moja na Mgawanyo (asilimia) wa 

Wamiliki kwa Eneo, Sekta na Jinsi, Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Mahali/Eneo 
Idadi ya 
Wamiliki 

Sekta ya wamiliki - umiliki angalau rasilimali moja 

Sekta Zote Sekta Rasmi Sekta Isiyo Rasmi 

Asilimia Me Ke Asilimia Me Ke Asilimia Me Ke 

Tanzania 10,904,395 100.0 69.8 30.2 16.4 11.4 4.9 83.6 58.4 25.2 
Mijini 2,969,043 27.2 17.5 9.7 8.8 5.7 3.1 18.4 11.8 6.6 
Vijijini 7,935,352 72.8 52.3 20.5 7.6 5.7 1.8 65.2 46.6 18.7 

Tanzania Bara 10,612,711 100.0 69.7 30.3 16.4 11.4 5.0 83.6 58.3 25.3 
Zanzibar 291,684 100.0 74.2 25.8 13.0 10.6 2.5 87.0 63.6 23.3 

 

 

15.4.4 Umiliki wa Rasilimali kwa Sekta, Jinsi na Mkoa 

Jedwali Na 15.5 linaonesha a umiliki wa rasilimali kwa mkoa, sekta na jinsi katika Tanzania, 

Tanzania Bara na Zanzibar. Linaonesha kwamba katika kila mkoa wa Tanzania, pointi za 

asilimia za wanaume wamiliki ni kubwa kuliko za wanawake wamiliki. Mikoa yenye tofauti 

kubwa zaidi kati ya pointi za wanaume na wanawake ni Singida (pointi za asilimia 60), 

Shinyanga (pointi za asilimia 57), Ruvuma (pointi za asilimia 56) na Katavi (pointi za 

asilimia 53). Aidha, mikoa yenye tofauti ndogo zaidi ni Iringa (pointi za asilimia 1), Dar es 

Salaam (pointi za asilimia 8), Morogoro (pointi za asilimia 20) na Mwanza (pointi za asilimia 

23) (Jedwali Na. 15.5). 
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Jedwali Na. 15.5: Idadi ya Wamiliki wa Angalau Rasilimali Moja na Mgawanyo (asilimia) wa 

Wamiliki kwa Mkoa, Sekta na Jinsi, Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Mkoa 
Idadi ya 
Wamiliki 

 
Sekta Zote Sekta Rasmi Sekta Isiyo Rasmi  

Jumla  Me Ke Jumla  Me Ke Jumla  Me Ke 

Tanzania 10,904,395 100 69.8 30.2 16.4 11.4 4.9 83.6 58.4 25.2 
Tanzania Bara           
Dodoma 600,899 100.0 67.8 32.2 23.2 16.6 6.6 76.8 51.2 25.7 
Arusha 413,111 100.0 72.5 27.5 29.5 20.4 9.1 70.5 52.0 18.5 
Kilimanjaro 454,757 100.0 73.0 27.0 36.2 27.4 8.7 63.8 45.6 18.2 
Tanga 478,647 100.0 71.9 28.1 6.4 4.8 1.6 93.6 67.1 26.5 
Morogoro 664,922 100.0 61.1 38.9 10.1 6.1 4.0 89.9 55.1 34.8 

Pwani 251,056 100.0 64.4 35.6 5.3 4.2 1.1 94.7 60.2 34.5 
Dar es Salaam 830,103 100.0 59.7 40.3 50.3 31.1 19.2 49.7 28.6 21.1 

Lindi 337,092 100.0 63.4 36.6 2.6 1.7 0.9 97.4 61.7 35.7 
Mtwara 395,776 100.0 72.4 27.6 9.7 7.9 1.8 90.3 64.4 25.9 
Ruvuma 387,901 100.0 79.3 20.7 9.1 5.8 3.3 90.9 73.6 17.3 

Iringa 323,008 100.0 57.4 42.6 34.4 24.2 10.3 65.6 33.2 32.3 
Mbeya 485,616 100.0 68.0 32.0 7.3 4.5 2.8 92.7 63.5 29.2 

Singida 253,746 100.0 83.1 16.9 11.2 9.0 2.2 88.8 74.2 14.6 
Tabora 489,867 100.0 71.3 28.7 6.9 4.1 2.8 93.1 67.2 25.9 

Rukwa 223,164 100.0 74.8 25.2 3.1 2.1 1.0 96.9 72.6 24.3 
Kigoma 511,166 100.0 63.3 36.7 2.7 2.1 0.6 97.3 61.1 36.1 
Shinyanga 242,559 100.0 79.6 20.4 2.8 2.2 0.6 97.2 77.3 19.9 
Kagera 697,558 100.0 72.9 27.1 10.5 6.5 4.1 89.5 66.4 23.0 
Mwanza 675,986 100.0 69.5 30.5 32.9 24.6 8.3 67.1 44.9 22.2 

Mara 376,047 100.0 74.0 26.0 7.8 5.4 2.4 92.2 68.6 23.6 
Manyara 273,045 100.0 81.7 18.3 21.1 18.0 3.1 78.9 63.7 15.2 
Njombe 217,180 100.0 66.2 33.8 5.3 4.2 1.2 94.7 62.0 32.6 
Katavi 142,198 100.0 79.0 21.0 12.8 8.9 3.9 87.2 70.1 17.1 
Simiyu 279,575 100.0 67.1 32.9 3.4 2.2 1.2 96.6 64.9 31.7 
Geita 315,267 100.0 75.5 24.5 7.2 5.9 1.4 92.8 69.7 23.1 
Songwe 292,463 100.0 75.6 24.4 9.6 7.7 1.9 90.4 67.8 22.5 

Jumla 10,612,709 100.0 70.9 29.1 13.9 9.9 4.0 86.1 61.0 25.1 

Zanzibar           
Kaskazini Unguja 24,903 100 67.5 32.5 8.8 5.6 3.1 91.2 61.9 29.4 
Kusini Unguja 131,520 100 83.8 16.2 21.6 21.6 0.0 78.4 62.2 16.2 
Mjini Magharibi 43,527 100 76.7 23.3 13.2 10.9 2.3 86.8 65.8 21.0 
Kaskazini Pemba 35,145 100 66.4 33.6 11.2 6.9 4.3 88.8 59.5 29.3 
Kusini Pemba 56,591 100 78.9 21.1 15.5 14.1 1.4 84.5 64.8 19.7 

Jumla 291,686 100 74.6 25.4 14.1 11.8 2.2 85.9 62.8 23.1 

 

 

15.5 Umiliki wa Rasilimali kwa Sekta na Umri   

Utafiti ilitaka kufahamu umri wa wamiliki wa angalau rasilimali moja. Aidha umri 

umegawanywa katika makundi sita (6) yanayooneshwa katika Jedwali Na. 15.6.  

 

15.5.1 Umiliki wa Rasilimali kwa Sekta na Umri, Tanzania 

Jedwali Na. 15.6 linaonesha kuwa katika Tanzania, asilimia kubwa zaidi ya wamiliki wa 

rasilimali wana umri wa miaka 35 hadi 44 (asilimia 28). Wanafuatiwa na wenye umri wa 
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miaka 25 hadi 34 pamoja na umri wa miaka 55 hadi 64 (asilimia 21 kila moja). Kundi lenye 

asilimia ndogo zaidi ni la miaka 15hadi 24 (asilimia 1).  

 

 

Jedwali Na. 15.6: Idadi ya Wamiliki wa Angalau Rasilimali Moja na Mgawanyo (asilimia) wa 

Wamiliki kwa Umri na Sekta, Tanzania, 2018 

Umri  
Idadi ya 
Wamiliki 

 
Sekta Zote  Sekta Rasmi 

Sekta Isiyo 
Rasmi 

Miaka 15 hadi 24 81,773 0.7 0.1 0.7 

Miaka 25 hadi 34 2,304,269 21.1 3.1 18.0 

Miaka 35 hadi 44 3,025,121 27.7 4.8 23.0 

Miaka 45 hadi 54 2,337,603 21.4 3.7 17.8 

Miaka 55 hadi 64 1,597,707 14.7 2.6 12.1 

Miaka 65 au Zaidi 1,557,920 14.3 2.2 12.1 

Asilimia  
 

100.0 16.4 83.6 

Idadi ya Wamiliki 10,904,395 10,904,395 1,783,823 9,120,572 

 

 

15.5.2 Umiliki wa Rasilimali kwa Sekta na Umri, Tanzania bara na Zanzibar   

Mgawanyo wa wamiliki wa rasilimali kwa umri, ni karibu sawa katika Tanzania Bara na 

Zanzibar. Kwa Zanzibar, asilimia kubwa zaidi ya wamiliki wa rasilimali wana umri wa miaka 

35 hadi 44 (asilimia 29). Wanafuatiwa na wenye umri wa miaka 45 hadi 54 (asilimia 24), 

miaka 25 hadi 34 (asilimia 17) na miaka 6 au zaidi (asilimia 16). Kundi lenye asilimia ndogo 

zaidi ni la miaka 15 hadi 24 (chini ya asilimia 1) (Jedwali Na. 15.7). 

 

 

Jedwali Na. 15.7: Idadi ya Wamiliki wa Angalau Rasilimali Moja na Mgawanyo (asilimia) wa 

Wamiliki kwa Umri na Sekta, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Umri  
Idadi ya 
Wamiliki 

 
Sekta Zote  Sekta Rasmi 

Sekta Isiyo 
Rasmi 

Tanzania Bara     

Miaka 15 hadi 24 80,908 0.8 0.1 0.7 

Miaka 25 hadi 34 2,255,551 21.3 3.1 18.1 

Miaka 35 hadi 44 2,940,744 27.7 4.8 22.9 

Miaka 45 hadi 54 2,267,616 21.4 3.7 17.7 

Miaka 55 hadi 64 1,556,157 14.7 2.6 12.1 

Miaka 65 au Zaidi 1,511,736 14.2 2.2 12.0 

Asilimia  
 

100.0 16.4 83.6 

Idadi ya Wamiliki 10,612,711 10,612,711 1,745,765 8,866,947 

Zanzibar 
    Miaka 15 hadi 24 865 0.3 0.0 0.3 

Miaka 25 hadi 34 48,718 16.7 2.3 14.4 

Miaka 35 hadi 44 84,378 28.9 4.6 24.3 

Miaka 45 hadi 54 69,988 24.0 2.6 21.3 

Miaka 55 hadi 64 41,550 14.2 1.7 12.6 

Miaka 65 au Zaidi 46,184 15.8 1.8 14.1 

Asilimia  
 

100.0 13.0 87.0 

Idadi ya Wamiliki 291,684 291,684 38,058 253,626 
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SURA YA 16 

THAMANI YA RASILIMALI KATIKA SEKTA RASMI NA ISIYO RASMI.  

Sura hii inawasilisha taarifa ya 

thamani ya rasilimali kwa bei ya 

kuuza rasilimali hizo katika eneo 

la mwenye rasilimali. Aidha, 

maswali kwenye dodoso yalitoa 

mwongozo wa jinsi ya kukadiria 

thamani ya rasilimali. Thamani ya 

rasilimali inaoneshwa kwa aina ya 

rasilimali (majengo, viwanja na 

mashamba), mkoa sekta na eneo 

katika Tanzania, Tanzania Bara na 

Zanzibar.  

 

16.1 Thamani ya Rasilimali kwa Sekta 

Sehemu hii inawasilisha thamani ya majengo, viwanja na mashamba kwa sekta na eneo 

Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar.  

 

16.1.1 Thamani ya Rasilimali Katika Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi Tanzania. 

Jedwali Na. 16.1 linaonesha kuwa thamani ya rasilimali (majengo, viwanja na mashamba) 

zilizofanyiwa utafiti katika Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi ni shilingi trilioni 201.8. Kati ya hizi, 

thamani ya rasilimali katika Sekta Isiyo Rasmi ni Shilingi trilioni 149.6 (asilimia 74) na ya 

rasilimali katika Sekta Rasmi ni Shilingi trilioni 52.2 (asililimia 26).  

 

Katika Sekta Isiyo Rasmi, thamani ya rasilimali ni kubwa vijijini kuliko mijini. Vijijini, 

thamani ya rasilimali ni shilingi trilioni 90.0 wakati mijini ni shilingi trilioni 59.6. Hata 

hivyo, katika Sekta Rasmi thamani ya rasilimali ni kubwa mijini (shilingi trilioni 42.3) kuliko 

vijijini (shilingi trilioni 9.9).  

 

Muhtasari  

 Thamani ya rasilimali katika Sekta Isiyo Rasmi kwa Tanzania 

ni Shilingi trilioni 149.6 ambapo mijini ni trilioni 59.6 na 

vijijini ni trilioni 90.0.  

 Thamani ya rasilimali katika Sekta Isiyo Rasmi kwa Tanzania 

Bara ni Shilingi trilioni 143.8 ambapo mijini ni trilioni. 55.9 

na vijijini ni trilioni. 87.9.  

 Thamani ya rasilimali katika Sekta Isiyo Rasmi Zanzibar ni 

shilingi trilioni 5.8 ambapo mijini ni trilioni 3.7 na vijijini ni 

trilioni 2.1.  

 Mikoa yenye thamani kubwa zaidi ya majengo kwenye Sekta 

Isiyo Rasmi ni Dar es Salaam (Sh. Trilioni 21.7) na Mwanza 

(sh. Trilioni 5.0) kwa Tanzania Bara na Mjini Magharibi (sh. 

Trilioni 1.9) kwa Zanzibar. 

  Mikoa yenye thamani kubwa zaidi ya mashamba kwenye 

kwenye Sekta Isiyo Rasmi ni Morogoro (Sh. Trilioni 10.8) na 

Pwani (sh. Trilioni 10.2) kwa Tanzania Bara na Mjini 

Magharibi (sh. bilioni 423.0) kwa Zanzibar. 
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Jedwali Na. 16.1: Mgawanyo wa Thamani (sh. Milioni) ya Rasilimali kwa Aina ya Rasilimali, Sekta 

na Eneo, Tanzania, 2018 

Rasilimali ya 
Rasilimali 

Jumla 
 

Sekta Rasmi  Sekta Isiyo Rasmi   

Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini 

Majengo 126,296,813 42,162,916 36,934,838 5,228,077 84,133,897 45,928,452 38,205,445 
Viwanja 11,742,322 3,606,194 2,628,169 978,025 8,136,127 4,219,247 3,916,881 
Shamba 63,758,621 6,447,828 2,778,877 3,668,951 57,310,793 9,458,116 47,852,678 

Jumla  201,797,756 52,216,938 42,341,885 9,875,053 149,580,818 59,605,814 89,975,004 

 

 

16.1.2 Thamani ya Rasilimali Katika Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi, Tanzania Bara na 

Zanzibar 

Jedwali Na. 16.2 linaonesha kuwa thamani ya rasilimali (majengo, viwanja na mashamba) 

zilizofanyiwa utafiti katika sekta zote za Tanzania Bara ni Shilingi trilioni 194.1. Kati ya hizi, 

thamani ya rasilimali katika Sekta Isiyo Rasmi ni shilingi trilioni 143.8 (asilimia 74) na ya 

rasilimali katika Sekta Rasmi ni shilingi trilioni 50.3 (asililimia 26). Kwa Zanzibar, thamani 

ya rasilimali katika sekta zote ni shilingi trilioni 7.7. Kati ya hizi, thamani ya rasilimali katika 

Sekta Isiyo Rasmi ni Shilingi trilioni 5.8 (asilimia 75) na thamani ya rasilimali katika Sekta 

Rasmi ni shilingi trilioni 1.9 (25).  

 

 
Jedwali Na. 16.2: Mgawanyo wa Thamani (sh. Milioni) ya Rasilimali kwa Aina ya Rasilimali, Sekta 

na Eneo,  Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Aina ya Rasilimali 
Rasilimali 

Jumla 
Sekta Rasmi   Sekta Isiyo Rasmi  

Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini 

Tanzania Bara 
       Majengo 120,649,230 40,660,973 35,551,848 5,109,124 79,988,257 43,316,982 36,671,275 

Viwanja 11,053,229 3,378,316 2,442,862 935,454 7,674,913 3,910,546 3,764,367 
Mashamba 62,419,900 6,254,627 2,692,904 3,561,724 56,165,273 8,712,320 47,452,952 

Jumla  194,122,359 50,293,916 40,687,614 9,606,303 143,828,443 55,939,849 87,888,594 

Zanzibar 
       Majengo 5,647,583 1,501,943 1,382,990 118,953 4,145,640 2,611,470 1,534,170 

Viwanja 689,092 227,878 185,307 42,571 461,214 308,700 152,514 
Mashamba 1,338,722 193,201 85,974 107,227 1,145,521 745,795 399,725 

Jumla  7,675,397 1,923,022 1,654,271 268,751 5,752,375 3,665,965 2,086,410 

 

 

16.1.3 Thamani ya Rasilimali katika Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi Kimkoa 

Jedwali Na.16.3 linaonesha kwamba mikoa yenye thamani kubwa zaidi ya majengo kwenye 

Sekta Isiyo Rasmi ni Dar es Salaam (shilingi trilioni 21.7) na Mwanza (shilingi trilioni 5.0) 

kwa Tanzania Bara na Mjini Magharibi (shilingi trilioni 1.9) kwa Zanzibar.  

Kwa Viwanja na Sekta Isiyo Rasmi, mikoa yenye thamani kubwa zaidi ni Dar es Salaam 

(shilingi trilioni 1.8) na Singida (shilingi bilioni 700.5) kwa Tanzania Bara na Mjini 

Magharibi (shilingi bilioni 259.6) kwa Zanzibar. 
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Mikoa yenye thamani kubwa zaidi ya mashamba kwenye Sekta Isiyo Rasmi ni Morogoro 

(shilingi trilioni 10.8) na Pwani (shilingi trilioni 10.2) kwa Tanzania Bara na Mjini Magharibi 

(shilingi bilioni 423.0) kwa Zanzibar. 

 
 

Jedwali Na. 16.3: Thamani (sh. Milioni) ya Rasilimali kwa Mkoa, Aina ya Rasilimali na Sekta, 

Tanzania Bara na Zanzibar, 2018  

Mkoa 

Majengo(sh. milioni) Viwanja (sh. milioni) Mashamba (sh. milioni) 

Sekta 
Rasmi 

Sekta Isiyo 
Rasmi. 

Sekta 
Rasmi 

Sekta isiyo 
rasmi 

Sekta 
Rasmi 

Sekta Isiyo 
Rasmi 

Tanzania Bara           
Dodoma 2,534,966 1,123,694 227,260 127,139 188,108 653,956 
Arusha 4,180,608 3,940,370 188,505 440,334 987,358 4,557,762 
Kilimanjaro 1,718,614 4,871,422 217,219 126,160 1,603,958 3,315,086 
Tanga 955,587 2,365,019 84,227 127,234 42,781 1,308,335 
Morogoro 1,079,442 3,471,383 48,908 488,314 33,534 10,771,589 
Pwani 31,647 4,093,652 22,630 268,604 132,865 10,160,063 
Dar es Salaam 20,371,792 21,726,018 1,485,369 1,837,070 1,244,371 2,266,519 
Lindi 287,548 1,627,665 26,229 137,032 3,886 1,946,791 
Mtwara 245,963 1,184,842 50,345 208,166 42,488 1,515,156 
Ruvuma 262,385 1,576,465 34,997 100,966 114,767 1,519,944 
Iringa 625,718 915,327 29,861 7,465 117,869 217,433 
Mbeya 588,188 3,576,398 157,064 279,189 122,204 1,233,751 
Singida 465,771 3,562,519 120,125 700,510 11,024 1,349,083 
Tabora 904,615 1,748,333 7,829 337,363 15,870 849,745 
Rukwa 141,444 943,075 0 149,936 1,488 518,802 
Kigoma 296,384 955,711 4,619 54,452 4,419 218,155 
Shinyanga 67,944 1,884,980 1,559 87,010 7,134 1,141,063 
Kagera 393,269 3,093,565 59,355 235,688 276,481 2,352,776 
Mwanza 2,965,221 5,029,076 394,586 299,637 394,926 1,290,923 
Mara 1,060,808 2,766,459 35,953 387,913 219,784 2,973,882 
Manyara 285,924 2,043,542 15,139 216,552 420,785 2,014,382 

Njombe 177,869 1,762,720 12,505 229,410 30,418 810,901 
Katavi 298,819 450,848 10,171 62,056 4,200 246,024 
Simiyu 67,786 1,987,211 3,441 314,414 602 1,270,216 
Geita 256,943 2,571,782 39,137 384,702 27,830 1,158,798 
Songwe 395,718 716,181 101,281 67,596 205,476 504,136 

Jumla  40,660,973 79,988,257 3,378,316 7,674,913 6,254,627 56,165,273 

Zanzibar           
Kaskazini Unguja 143,243 675,614 8,842 83,117 49,870 398,641 
Kusini Unguja 82,112 556,948 18,172 72,084 6,730 48,796 
Mjini Magharibi 1,176,512 1,892,731 172,613 259,585 86,997 422,961 
Kaskazini Pemba 66,416 734,141 9,193 31,332 21,388 171,668 
Kusini Pemba 33,660 286,206 19,057 15,097 28,215 103,454 

Jumla  1,501,943 4,145,640 227,878 461,214 193,201 1,145,521 
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SURA YA 17 

KIPATO KUTOKANA NA MATUMIZI YA RASILIMALI 

Sehemu hii inatoa taarifa kuhusu mapato ya 

wamiliki wanaotumia rasilimali zao katika 

biashara. Wamiliki wa majengo, viwanja na 

mashamba wametoa taarifa za mapato 

yanayopatikana kwa msimu au kwa mwaka 

kutokana na matumizi ya rasilimali hizo 

katika biashara. Matokeo ya utafiti yameoneshwa kwa kiwango cha mapato, aina ya 

rasilimali, sekta, eneo na jinsi.   

 

Katika utafiti huu, mapato yamegawanywa katika makundi 6 yafuatayo: chini ya shilingi 

20,001; shilingi 20,001 hadi 100,000; shilingi 100,001 hadi 180,000; shilingi 180,001 hadi 

shilingi 260,000; shilingi 260,001 hadi 340,000; na zaidi ya shilingi 340,000. 

 

17.1 Kipato Kutokana na Matumizi ya Rasilimali kwa Sekta na Eneo 

Utafiti unafahamisha hali ya mapato ya wamiliki yanayotokana na matumizi ya rasilimali 

katika biashara. Matokeo yameoneshwa kwa aina ya rasilimali kwa Tanzania Bara na 

Zanzibar.  

 

17.1.1 Kipato Kutokana na Matumizi ya Rasilimali kwa Sekta, Tanzania, Tanzania 

Bara na Zanzibar   

Jedwali Na.17.1 linaonesha kwamba kwa Tanzania na Tanzania Bara, asilimia kubwa zaidi 

ya wamiliki wa rasilimali (majengo, viwanja na mashamba) zinazotumika kibiashara, 

wanapata zaidi ya shilingi 340,000 kwa msimu au mwaka. Vilevile, asilimia kubwa zaidi ya 

wamiliki hao, wapo katika Sekta Isiyo Rasmi.  

 

Zanzibar, hakuna wamiliki wa rasilimali viwanja wanaovitumia kwa ajili biashara. Kwa 

rasilimali majengo na mashamba, hali ya mapato ni kama ilivyo katika Tanzania na Tanzania 

Bara asilimia kubwa zaidi ya wamiliki wanapata zaidi ya shilingi 340,000 na wapo katika 

Sekta Isiyo Rasmi.  

 

Muhtasari 
 Katika Tanzania na Tanzania Bara, wamiliki wa 

rasilimali za biashara wanaopata zaidi ya  shilingi 

340,000 kwa msimu au mwaka ni asilimia 69 kwa 

majengo, 52 kwa viwanja na 75kwa mashamba  

 Kwa Zanzibar, wamiliki wa rasilimali za biashara 

wanaopata zaidi ya shilingi 340,000 kwa msimu au 

mwaka ni asilimia 67 kwa majengo na mashamba  
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Jedwali Na. 17.1:  Mgawanyo (asilimia) wa Wamiliki wa Rasilimali za Biashara kwa Kiwango cha 

Mapato, Aina ya Rasilimali na Sekta, Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar 2018 

Kiwango cha 
Mapato (shilingi) 

Majengo Viwanja Mashamba 

Jumla 
Sekta 

Rasmi 
Sekta Isiyo 

Rasmi Jumla 
Sekta 

Rasmi 
Sekta Isiyo 

Rasmi Jumla 
Sekta 

Rasmi 
Sekta Isiyo 

Rasmi 

Tanzania   
 

    
 

  
   Chini ya 20,001 1.1 0.3 0.8 2.9 1.2 1.7 0.0 0.0 0.0 

20,001 hadi 100,000 8.5 0.9 7.6 18.0 3.4 14.6 5.3 0.3 5.0 
100,001 hadi 180,000 10.0 2.4 7.6 15.4 1.9 13.5 4.8 0.2 4.6 
180,001 hadi 260,000 9.0 2.0 7.0 6.9 2.0 4.9 7.2 0.3 6.9 
260,001 hadi 340,000 2.3 0.4 2.0 5.2 2.4 2.9 7.3 0.9 6.4 
Zaidi ya 340,000 69.1 26.2 42.9 51.6 14.6 37.1 75.4 7.3 68.1 

Jumla 100.0 32.1 67.9 100.0 25.4 74.6 100.0 9.0 91.0 
Idadi ya Wamiliki 333,733 106,976 226757 86,938 22,081 64,857 1,933,023 173,349 1,759,674 

Tanzania Bara 
         Chini ya 20,001 1.1 0.3 0.8 2.9 1.2 1.7 0.0 0.0 0.0 

20,001 hadi 100,000 8.6 0.9 7.7 18.0 3.4 14.6 5.3 0.3 5.0 
100,001 hadi 180,000 10.1 2.4 7.7 15.4 1.9 13.5 4.8 0.2 4.6 
180,001 hadi 260,000 8.9 2.0 6.9 6.9 2.0 4.9 7.2 0.3 6.8 
260,001 hadi 340,000 2.2 0.2 2.0 5.2 2.4 2.9 7.3 0.9 6.4 
Zaidi ya 340,000 69.1 26.4 42.7 51.6 14.6 37.1 75.5 7.3 68.2 

Jumla 100.0 32.2 67.8 100.0 25.4 74.6 100.0 9.0 91.0 
Idadi ya Wamiliki 330,662 106,464 224,198 86,938 22,081 64857 1,917,103 172,108 1,744,995 

Zanzibar 
         Chini ya 20,001 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

20,001 hadi 100,000 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 6.4 0.0 6.4 
100,001 hadi 180,000 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
180,001 hadi 260,000 16.7 0.0 16.7 0.0 0.0 0.0 11.1 0.0 11.1 
260,001 hadi 340,000 16.7 16.7 0.0 0.0 0.0 0.0 15.9 0.0 15.9 
Zaidi ya 340,000 66.7 0.0 66.7 0.0 0.0 0.0 66.6 7.8 58.8 

Jumla 100.0 16.7 83.3 0.0 0.0 0.0 100.0 7.8 92.2 
Idadi ya wamiliki 3,071 512 2,559 0.0 0.0 0.0 15,920 1,241 14,679 

 

 

17.1.2 Kipato Kutokana na Matumizi ya Rasilimali Katika Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi 

Maeneo ya Mijini na Vijijini 

Katika sekta zote na maeneo yote Tanzania na Tanzania Bara, asilimia kubwa zaidi ya 

wamiliki wa rasilimali za biashara wanapata zaidi ya shilingi 340,000 kwa mwaka au msimu. 

Katika Sekta Rasmi, kwa rasilimali zote tatu, asilimia ya wamiliki wanaopata zaidi ya 

shilingi 340,000 ni kubwa mijini kuliko vijijini. Hata hivyo, kwa Sekta Isiyo Rasmi asilimia 

ni kubwa mijini kuliko vijijini kwa rasilimali majengo na mashamba lakini kwa viwanja, 

asilimia ni kubwa vijijini kuliko mijini (Jedwali Na. 17.2).  

 

Kwa Zanzibar, wamiliki wote wa majengo ya biashara waliopo katika Sekta Rasmi mijini, 

wanapata shilingi 260,000 hadi 340,000 kwa msimu au mwaka. Kwa wamiliki waliopo katika 

Sekta Isiyo Rasmi mijini, asilimia 80 wanapata zaidi zaidi ya shilingi 340,000 na asilimia 20 

wanapata shilingi 180,001 hadi 260,000. Kwa Mashamba ya biashara katika Sekta rasmi 

vijijini, wamiliki wote wanapata zaidi ya shilingi 30,000 kwa msimu au mwaka. Katika Sekta 

Isiyo Rasmi mijini, wanaopata zaidi ya shilingi 340,000 ni asilimia 57 na vijijini wanaopata 

ni asilimia 67.  
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Jedwali Na. 17.2:  Mgawanyo (asilimia) wa Wamiliki wa Rasilimali za Biashara kwa Kiwango cha Mapato, Aina ya Rasilimali , Sekta na Eneo, Tanzania, 

Tanzania Bara na Zanzibar 2018 

Kiwango cha Mapato 
(shilingi) 

Majengo Viwanja Mashamba 

Jumla 
Sekta Rasmi Isiyo Rasmi 

Jumla 
Sekta Rasmi Isiyo Rasmi 

Jumla 
Sekta Rasmi Isiyo Rasmi 

Mijini Vijijini Mijini Vijijini Mijini Vijijini Mijini Vijijini Mijini Vijijini Mijini Vijijini 

Tanzania 
   

 
    

 
    

  Chini ya 20,001 1.1 1.1 0.0 0.9 1.5 2.9 0.0 7.7 9.7 0 0.0 0 0 0 0 
20,001 hadi  100,000 8.5 1.0 10.6 5.7 16.7 18.0 12.0 14.1 26.6 17.5 5.4 6.1 3.7 3.7 5.8 
100,001 hadi 180,000 10.0 6.9 10.4 7.7 14.7 15.4 10.9 5.3 16.0 18.7 5.0 6.2 3.3 3.3 5.3 
180,001 hadi 260,000 8.9 6.2 5.5 7.6 13.0 6.9 0.0 12.6 7.8 6.2 7.6 4.1 9.6 9.6 7.3 
260,001 hadi 340,000 2.4 0.6 4.0 1.4 4.4 5.2 0.0 14.9 0.0 5 6.9 2.3 5 5 7.4 
Zaidi ya 340,000 69.1 84.1 69.5 76.7 49.7 51.6 77.1 45.3 39.9 52.6 75.2 81.3 78.4 78.4 74.3 

Jumla 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 
Idadi ya Wamiliki 333,732 88,678 18,297 113,267 113,490 86,937 8,350 13,731 14,894 49,962 1,933,023 45,925 127,424 215,861 1,543,813 

Tanzania Bara 
               Chini ya 20,001 1.1 1.1 0.0 0.9 1.5 2.9 0.0 7.7 9.7 0 0.0 0 0 0 0 

20,001 hadi  100,000 8.5 1.0 10.6 5.8 16.7 18.0 12.0 14.1 26.6 17.5 5.3 6.1 1.7 3.8 5.8 
100,001 hadi 180,000 10.1 7.0 10.4 7.9 14.7 15.4 10.9 5.3 16.0 18.7 4.8 6.2 0.8 3.3 5.3 
180,001 hadi 260,000 8.9 6.3 5.5 7.3 13.0 6.9 0.0 12.6 7.8 6.2 7.2 4.1 3.4 9.2 7.3 
260,001 hadi 340,000 2.2 0.0 4.0 1.4 4.4 5.2 0.0 14.9 0.0 5 7.3 2.3 12.8 4.7 7.3 
Zaidi ya 340,000 69.1 84.6 69.5 76.6 49.7 51.6 77.1 45.3 39.9 52.6 75.5 81.3 81.3 79 74.4 

Jumla 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 
Idadi ya Wamiliki 330,662 88,166 18,297 110,709 113,490 86,937 8,350 13,731 14,894 49,962 1,917,104 45,925 126,184 210,834 1,534,161 

Zanzibar 
               Chini ya 20,001 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

20,001 hadi  100,000 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 6.4 0.0 0.0 0.0 10.6 
100,001 hadi 180,000 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
180,001 hadi 260,000 16.7 0.0 0.0 20 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 11.1 0.0 0.0 25.1 5.3 
260,001 hadi 340,000 16.7 100.0 0.0 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 15.9 0.0 0.0 17.6 17.0 
Zaidi ya 340,000 66.7 0.0 0.0 80 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 66.6 0.0 100.0 57.3 67.1 

Jumla 100.0 100.0 00. 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 100.0 0.0 100.0 100.0 100.0 
Idadi ya Wamiliki 3,071 512 0 2,559 0 0 0 0 0 0 15,920 0 1,241 5,027 9,652 
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17.2 Kipato Kutokana na Matumizi ya Rasilimali Kijinsi, Tanzania  

Matokeo ya utafiti yameonesha kipato kutokana na matumizi ya rasilimali Jengo, Kiwanja na 

Shamba kwa wamiliki wa rasilimali nchini, Tanzania Bara na Zanzibar. Matokeo yanaonesha 

kwa upande wa wamiliki wa Majengo, kuna usawa wa kipato kijinsi katika kipato chini ya 

Shilingi 20,000, ambapo wanawake na wanaume wanamiliki asilimia 50 kwa 50. Wamiliki 

wanaopata kipato kati ya Shilingi 20,000 hadi zaidi ya Shilingi 340,000, asilimia kubwa ni 

wanaume (Jedwali Na. 17.3).  

 

Kwa upande wa viwanja, asilimia 75 ya wamiliki ni wanaume wanaotumia kiwanja 

kibiashara kupata kipato. Aidha, wanaopata kipato chini ya Shilingi 20,000 ni wanawake kwa 

asilimia 100 na asilimia kubwa ya wanaume wanapata kipato kuanzia Shilingi 20,000 hadi 

zaidi ya 340,000. 

 

Vile vile kwa upande wa wamiliki wa mashamba, matokeo yanaonesha kati ya wamiliki 

wanaopata zaidi ya 340,000 asilimia 82 ni wanaume na asilimia 18 ni wanawake. Matokeo 

kwa ujumla yanaonesha wanaume Nchini wanapata mapato zaidi kutokana na matumizi ya 

rasilimali ukilinganisha na wanawake. 

 

17.2.1 Kipato Kutokana na Matumizi ya Rasilimali Kijinsi Tanzania Bara 

Kwa ujumla hali ya Tanzania Bara haipishani sana na hali ya Tanzania, ambapo Matokeo 

yanaonesha kwa upande wa wamiliki wa Majengo, kuna usawa wa kijinsi kwa wamiliki 

wanaopata chini ya Shilingi 20,000 ukilinganisha na wamiliki wanaopata kati ya Shilingi 

180,000-200,000 (wanaume asilimia 67 na wanawake asilimia 33).  

 

Matokeo pia yanaonesha, wamiliki wanaopata chini ya Shilingi 20,000 wote ni wanawake 

ukilinganisha na wanaopata kati ya 100,001 hadi 180,000 (wanaume asilimia 86 na 

wanawake asilimia 14).  

 

Vilevile, kwa upande wa wamiliki wa mashamba, matokeo yanaonesha kati ya wamiliki 

wanaopata zaidi ya 340,000 asilimia 82 ni wanaume na asilimia 18 ni wanawake. Matokeo 

kwa ujumla yanaonesha wanaume Tanzania Bara wanapata mapato zaidi kutokana na 

matumizi ya rasilimali ukilinganisha na wanawake. Matokeo ya mgawanyo wa kipato kijinsi 

yamebainishwa kwenye Jedwali Na. 17.3 
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17.2.2 Kipato katika Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi Kijinsi Zanzibar 

Matokeo ya utafiti yanaonesha kuwa hakuna wamiliki wa viwanja kwa upande wa Zanzibar 

wanaovitumia kibiashara. Matokeo yanaonesha pia kuwa wamiliki wa majengo wa viwango 

vya mapato vya shilingi 180,001 hadi 340,000 wote ni wanaume wakati wote wanaopata 

zaidi ya shilingi 340,000, nusu wanaume na nusu ni wanawake. 

 

Kwa upande wa shamba, wamiliki wanaopata shilingi 20,001 hadi 340,000 wote ni wanaume 

kwa viwango vya shilingi a80,001 hadi 260,000 na zaidi ya shilingi 340,000 wanaume ni 

wengi kuliko wanawake (Jedwali Na. 17.3). 

 

Jedwali Na. 17.3: Idadi ya Wamiliki wa Rasilimali za Biashara na Mgawanyo (asilimia) wa Wamiliki 

kwa Kiwango cha Mapato, Aina ya Rasilimali na Jinsi, Tanzania, Tanzania Bara 

na Zanzibar 2018  

Kiwango cha Mapato 
(shilingi)  

Majengo Viwanja Mashamba 

Idadi 
Juml

a Me Ke Ida di 
Juml

a Me Ke Idadi 
Juml

a Me Ke 

Tanzania   
            

Chini ya 20,001 
3,698 100.0 50.3 

49.
7 2,493 100.0 0.0 

100.
0 0 0.0 0.0 0.0 

20,001 hadi 100,000 
28,295 100.0 65.2 34.8 15,660 100.0 

79.
5 20.5 102,329 100.0 67.6 

32.
4 

100,001 hadi 180,000 
33,412 100.0 52.6 47.4 13,346 100.0 

85.
7 14.3 92,038 100.0 77.6 

22.
4 

180,001 hadi 260,000 
29,924 100.0 67.9 32.1 6,009 100.0 

73.
7 26.3 138,901 100.0 73.3 

26.
7 

260,001 hadi 340,000 
7,808 100.0 58.8 41.2 4,551 100.0 

76.
9 23.1 141,719 100.0 78.5 

21.
5 

Zaidi ya 340,000 
230,59

6 100.0 61.7 38.3 44,878 100.0 
74.

5 25.5 1,458,036 100.0 81.8 
18.

2 

Asilimia/Idadi ya Wamiliki 333,733 100.0 61.5 38.5 
86,93

7 100.0 75.1 24.9 1,933,024 100.0 80.0 20.0 

Tanzania Bara 
            Chini ya 20,001 3,698 100.0 50.3 49.7 2,493 100.0 0.0 100.0 0 0.0 0.0 0.0 

20,001hadi 100,000 
28,295 100.0 65.2 34.8 15,660 100.0 

79.
5 20.5 

101,305 
100.0 67.3 

32.
7 

100,001 hadi 180,000 
33,412 100.0 52.6 47.4 13,346 100.0 

85.
7 14.3 

92,038 
100.0 77.6 

22.
4 

180,001 hadi 260,000 
29,413 100.0 67.4 32.6 6,009 100.0 

73.
7 26.3 

137,127 
100.0 73.3 

26.
7 

260,001 hadi 340,000 
7,296 100.0 56.0 44.0 4,551 100.0 

76.
9 23.1 

139,195 
100.0 78.1 

21.
9 

Zaidi ya 340,000 
228,54

9 100.0 61.8 38.2 44,878 100.0 
74.

5 25.5 
1,447,43

7 100.0 81.9 
18.

1 

Asilimia/Idadi ya Wamiliki 330,663 100.0 61.4 38.6 86,937 100.0 75.1 24.9 1,917,103 100.0 80.0 20.0 

Zanzibar 
            Chiniya 20,001 0 0.0 0.0 0.0 0 0.0 0.0 0.0 0 0.0 0.0 0.0 

20,001 hadi 100,000 
0 0.0 0.0 0.0 

0 
0.0 0.0 0.0 1,023 100.0 

100.
0 0.0 

100,001 hadi 180,000 0 0.0 0.0 0.0 0 0.0 0.0 0.0 0 0.0 0.0 0.0 

180,001 hadi 260,000 
512 100.0 

100.
0 0.0 

0 
0.0 0.0 0.0 1,774 100.0 71.1 

28.
9 

260,001 hadi 340,000 
512 100.0 

100.
0 0.0 

0 
0.0 0.0 0.0 2,524 100.0 

100.
0 0.0 

Zaidiya 340,000 
2,047 100.0 50.0 50.0 

0 
0.0 0.0 0.0 10,598 100.0 76.8 

23.
2 

Asilimia/Idadi ya Wamiliki 3,070 100.0 66.7 33.3 0 0.0 0.0 0.0 15,920 100.0 81.3 18.7 
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17.3 Kipato Kutokana na Matumizi ya Rasilimali Katika Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi 

Kimkoa 

Matokeo ya utafiti yanaonesha hali ya mapato kutokana na matumizi ya rasilimali majengo, 

viwanja na mashamba kimikoa kwa Tanzania Bara na Zanzibar. Aidha, mapato yameganywa 

ifuatavyo kwa ajili ya kutoa taarifa: chini ya Shilingi 20,001, Shilingi 20,001 hadi 180,000; 

180,001 hadi 340,000 na zaidi ya Shilingi 340,000. 

 

17.3.1 Kipato Kutokana na Matumizi ya Rasilimali Jengo kwa Sekta na Mkoa  

Matokeo ya utafiti yanaonesha kuwa asilimia kubwa zaidi ya wamiliki wa majengo ya 

biashara wapo katika Sekta Isiyo Rasmi, ambapo kwa Tanzania Bara ni asilimia 68 na 

Zanzibar asilimia 83.  

 

Katika mikoa yote isipokuwa Dodoma, Pwani, Dar es salaam na Mtwara, asilimia kubwa 

zaidi ya wamiliki wa majengo ya biashara wapo kwenye Sekta Isiyo Rasmi. Kwa mikoa ya 

Ddodoma, Pwani na Dar es Salaam, wamiliki wengi zaidi wapo katika Sekta Rasmi na katika 

Mkoa wa Mtwara nusu wapo katika Sekta Rasmi na nusu katika Sekta Isiyo Rasmi (Jedwali 

Na. 17.4).  

Kwa Zanzibar, mkoa pekee wenye wamiliki wa majengo ya biashara ni Mjini Magharibi 

ambako asilimia 83 ya wamiliki wapo katika Sekta Isiyo Rasmi na pointi 67 za asilimia 

wanapata zaidi ya Shilingi 340,000 kwa msimu au mwaka. Sekta Rasmi ina wamiliki asilimia 

17 na wote wanapata shilingi 180,001 hadi 340,000. 
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Jedwali Na. 17.4: Idadi ya Wamiliki wa Rasilimali Majengo kwa Ajili ya Biashara na Mgawanyo 

(asilimia) wa Wamiliki kwa Mkoa, Sekta na Kiwango cha Mapato, Tanzania Bara 

na Zanzibar, 2018 

Mkoa  

Id
ad

i y
a 

W
am
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ki

 

Ju
m

la
 

Sekta Rasmi Sekta Isiyo Rasmi 

Ju
m

la
 

C
h
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a 
20

,0
01

 

20
,0
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 h
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i 1

80
,0

0
0 

18
0,

00
1 

h
ad

i 3
40

,0
00

 

Z
ai

d
i y

a 
34

0,
00

0
 

Ju
m

la
 

C
h

in
i y

a 
20

00
1 

20
,0

01
 h

ad
i 1

80
,0

00
 

18
0,

00
1 

h
ad

i 3
40

,0
00

 

Z
ai

d
i y

a 
34

0,
00

0
 

Tanzania Bara             

Dodoma 11,284 100.0 75.0 0.0 16.7 25.0 33.3 25.0 0.0 8.3 0.0 16.7 
Arusha 26,416 100.0 44.4 0.0 0.0 5.6 38.9 55.6 0.0 5.6 0.0 50.0 
Kilimanjaro 10,751 100.0 30.0 0.0 0.0 0.0 30.0 70.0 0.0 0.0 10.0 60.0 

Tanga 11,131 100.0 13.3 0.0 0.0 0.0 13.3 86.7 0.0 46.7 26.7 13.3 
Morogoro 14,413 100.0 33.3 0.0 0.0 0.0 33.3 66.7 0.0 20.0 6.7 40.0 
Pwani 3,536 100.0 51.7 0.0 4.5 1.1 46.1 48.3 0.0 1.1 2.2 44.9 
Dar es Salaam 81,097 100.0 51.7 0.0 4.5 1.1 46.1 48.3 0.0 1.1 2.2 44.9 
Lindi 1,943 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 100.0 0.0 0.0 50.0 50.0 
Mtwara 6,984 100.0 50.0 0.0 0.0 0.0 50.0 50.0 0.0 0.0 0.0 50.0 

Ruvuma 6,034 100.0 14.3 0.0 0.0 0.0 14.3 85.7 14.3 14.3 14.3 42.9 
Iringa 6,831 100.0 28.6 14.3 0.0 0.0 14.3 71.4 14.3 28.6 14.3 14.3 
Mbeya 16,828 100.0 9.5 0.0 0.0 0.0 9.5 90.5 0.0 33.3 9.5 47.6 
Singida 13,305 100.0 28.6 0.0 14.3 0.0 14.3 71.4 0.0 0.0 0.0 71.4 
Tabora 21,161 100.0 30.0 0.0 5.0 5.0 20.0 70.0 0.0 35.0 10.0 25.0 
Rukwa 4,782 100.0 11.1 0.0 0.0 0.0 11.1 88.9 0.0 44.4 11.1 33.3 
Kigoma 1,540 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 100.0 0.0 0.0 100.0 0.0 
Shinyanga 12,230 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 100.0 0.0 5.6 16.7 77.8 
Kagera 26,263 100.0 12.0 0.0 0.0 0.0 12.0 88.0 0.0 32.0 28.0 28.0 
Mwanza 22,032 100.0 27.3 0.0 4.5 4.5 18.2 72.7 0.0 18.2 0.0 54.5 
Mara 8,893 100.0 42.9 0.0 0.0 0.0 42.9 57.1 0.0 28.6 28.6 0.0 
Manyara 3,846 100.0 40.0 0.0 20.0 0.0 20.0 60.0 0.0 20.0 0.0 40.0 
Njombe 2,578 100.0 25.0 0.0 25.0 0.0 0.0 75.0 0.0 50.0 25.0 0.0 
Katavi 1,518 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 100.0 0.0 33.3 33.3 33.3 
Simiyu 1,720 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 100.0 0.0 0.0 0.0 100.0 
Geita 9,784 100.0 11.1 0.0 0.0 0.0 11.1 88.9 0.0 33.3 0.0 55.6 
Songwe 3,762 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 100.0 0.0 0.0 25.0 75.0 

Jumla/Asilimia 330,662 100.0 32.2 0.3 3.3 2.2 26.4 67.8 0.8 15.4 8.9 42.7 

Zanzibar 
            Kaskazini Unguja 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Kusini Unguja 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Mjini Magharibi 3,070 100.0 16.7 0.0 0.0 16.7 0.0 83.4 0.0 0.0 16.7 66.7 

Kaskazini Pemba 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Kusini Pemba 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Jumla/Asilimia 3,070 100.0 16.7 0.0 0.0 16.7 0.0 83.4 0.0 0.0 16.7 66.7 

 

 

7.3.2 Kipato Kutokana na Matumizi ya Rasilimali Kiwanja kwa Sekta na Mkoa  

Jedwali Na. 17.5 linaonesha kuwa kwa Tanzania Bara, asilimia 75 ya wamiliki wa viwanja 

vya biashara wamo katika Sekta Isiyo Rasmi ambako pointi za asilimia 37 wamiliki wanapata 

zaidi ya shilingi 340,000 kwa msimu au mwaka.   
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Pamoja na mikoa mingi zaidi kuwa na asilimia kubwa zaidi ya wamiliki wa viwanja vya 

biashara katika Sekta Isiyo Rasmi, Mkoa wa Kilimanjaro un wamiliki wote na Mkoa wa 

Mwanza una asilimia kubwa zaidi ya wamiliki katika Sekta Rasmi. Aidha, mikoa ya Pwani, 

Mbeya na Mara ina nusu ya wamiliki katika Sekta Rasmi. 

 

 
Jedwali Na. 17.5: Idadi ya Wamiliki wa Rasilimali Viwanja kwa Ajili ya Biashara na Mgawanyo 

(asilimia) wa Wamiliki kwa Mkoa, Sekta na Kiwango cha Mapato, Tanzania Bara 

na Zanzibar, 2018 

Mkoa 
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     Dodoma 2821 100.0 33.3 0.0 33.3 0.0 0.0 66.7 0.00 33.32 0.00 33.32 

Arusha 3669 100.0 40.0 0.0 20.0 0.0 20.0 60.0 0.0 20.0 0.0 40.0 

Kilimanjaro 1075 100.0 100.0 0.0 0.0 0.0 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Tanga 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Morogoro 4804 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 100.0 0.0 20.0 0.0 80.0 

Pwani 1768 100.0 50.0 0.0 0.0 0.0 50.0 50.0 0.0 0.0 0.0 50.0 

Dar es Salaam 3645 100.0 25.0 0.0 25.0 0.0 0.0 75.0 25.0 0.0 0.0 50.0 

Lindi 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Mtwara 4656 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 100.0 0.0 50.0 25.0 25.0 

Ruvuma 862 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 100.0 0.0 100.0 0.0 0.0 

Iringa 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Mbeya 3205 100.0 50.0 0.0 0.0 0.0 50.0 50.0 0.0 25.0 0.0 25.0 

Singida 4752 100.0 20.0 0.0 0.0 0.0 20.0 80.0 0.0 0.0 0.0 80.0 

Tabora 2116 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 100.0 0.0 50.0 0.0 50.0 

Rukwa 4251 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 100.0 12.5 12.5 25.0 50.0 
Kigoma 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Shinyanga 5436 100.0 12.5 0.0 0.0 12.5 0.0 87.5 0.0 37.5 12.5 37.5 
Kagera 13657 100.0 30.8 7.7 0.0 15.4 7.7 69.2 0.0 30.8 15.4 23.1 

Mwanza 10015 100.0 70.0 0.0 20.0 10.0 40.0 30.0 0.0 0.0 10.0 20.0 

Mara 2541 100.0 50.0 0.0 0.0 0.0 50.0 50.0 0.0 50.0 0.0 0.0 

Manyara 2307 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 100.0 0.0 33.3 33.3 33.3 

Njombe 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Katavi 1012 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 100.0 0.0 50.0 0.0 50.0 

Simiyu 6882 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 100.0 0.0 62.5 0.0 37.5 

Geita 6523 100.0 16.7 0.0 0.0 0.0 16.7 83.3 0.0 33.3 0.0 50.0 

Songwe 940 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 100.0 0.0 100.0 0.0 0.0 

Jumla/Asilimia 86937 100.0 25.4 1.2 5.3 4.4 14.6 74.6 1.7 28.1 7.8 37.1 

 

 

17.3.3 Kipato Kutokana na Matumizi ya Shamba kwa Sekta na Mkoa. 

Kila mkoa isipokuwa Kusini Pemba, una wamiliki wanaotumia mashamba yao kibiashara. 

Katika Tanzania Bara, asilimia 91 ya wamiliki wanatumia mashamba yao kibiashara wakati 
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Zanzibar wamiliki kama hao ni asilimia 92. Katika Baadhi ya mikoa, wamiliki wote 

wanotumia mashamba kwa biashara wapo katika Sekta Isiyo Rasmi. Mikoa hiyo ni 

Shinyanga, Njombe, Katavi na Geita kwa Tanzania Bara na Zanzibar ni Mkoa wa Kusini 

Unguja )Jedwali 17.6).  

 

 
Jedwali Na. 17.6: Idadi ya Wamiliki wa Rasilimali Mashamba kwa Ajili ya Biashara na Mgawanyo 

(asilimia) wa Wamiliki kwa Mkoa, Sekta na Kiwango cha Mapato, Tanzania Bara 

na Zanzibar, 2018 
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Tanzania Bara    
   

  
    Dodoma 128,831 100.0 14.6 0.0 2.2 12.4 85.4 14.6 16.8 54.0 

Arusha 19,812 100.0 37.0 0.0 3.7 33.3 63.0 3.7 3.7 55.6 

Kilimanjaro 46,228 100.0 20.9 2.3 2.3 16.3 79.1 11.6 27.9 39.5 

Tanga 124,671 100.0 0.6 0.0 0.0 0.6 99.4 10.7 16.1 72.6 

Morogoro 49,004 100.0 9.8 0.0 3.9 5.9 90.2 9.8 13.7 66.7 

Pwani 23,868 100.0 7.4 0.0 3.7 3.7 92.6 7.4 11.1 74.1 

Dar es Salaam 44,649 100.0 36.7 6.1 2.0 28.6 63.3 0.0 12.2 51.0 

Lindi 153,489 100.0 1.3 0.0 0.6 0.6 98.7 11.4 8.2 79.1 

Mtwara 194,396 100.0 3.0 0.0 0.0 3.0 97.0 3.6 6.6 86.8 

Ruvuma 124,128 100.0 2.8 0.0 0.0 2.8 97.2 2.8 23.6 70.8 

Iringa 103,441 100.0 40.6 2.8 6.6 31.1 59.4 7.5 17.0 34.9 

Mbeya 138,633 100.0 3.5 0.0 0.0 3.5 96.5 13.3 10.4 72.8 

Singida 72,227 100.0 3.9 0.0 0.0 3.9 96.1 2.6 6.6 86.8 

Tabora 48,669 100.0 2.2 0.0 0.0 2.2 97.8 4.3 6.5 87.0 

Rukwa 65,887 100.0 0.8 0.0 0.0 0.8 99.2 19.4 19.4 60.5 

Kigoma 12,317 100.0 12.5 0.0 12.5 0.0 87.5 0.0 0.0 87.5 

Shinyanga 10,192 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 100.0 13.3 20.0 66.7 

Kagera 231,118 100.0 5.0 0.5 1.8 2.7 95.0 20.0 22.3 52.7 

Mwanza 82,120 100.0 23.2 0.0 0.0 23.2 76.8 1.2 2.4 73.2 

Mara 43,195 100.0 2.9 0.0 0.0 2.9 97.1 8.8 5.9 82.4 

Manyara 54,609 100.0 23.9 0.0 2.8 21.1 76.1 0.0 7.0 69.0 

Njombe 3,222 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 100.0 20.0 20.0 60.0 

Katavi 19,736 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 100.0 2.6 5.1 92.3 

Simiyu 63,657 100.0 1.4 0.0 0.0 1.4 98.6 8.1 4.1 86.5 

Geita 26,091 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 100.0 20.8 20.8 58.3 

Songwe 32,914 100.0 8.6 2.9 0.0 5.7 91.4 14.3 11.4 65.7 

Jumla/Asilimia  1,917,104  100.0 9.0 0.5 1.2 7.3 91.0 9.6 13.2 68.2 

Zanzibar 
 

  
   

  
    Kaskazini Unguja 2830 100.0 12.5 0.0 0.0 12.5 87.5 0.0 0.0 87.5 

Kusini Unguja 673 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 100.0 0.0 0.0 100.0 

Mjini Magharibi 7164 100.0 7.1 0.0 0.0 7.1 92.9 14.3 28.6 50.0 

Kaskazini Pemba 5253 100.0 7.1 0.0 0.0 7.1 92.9 0.0 42.9 50.0 

Kusini Pemba 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Jumla/Asilimia 15920 100.0 7.8 0.0 0.0 7.8 92.2 6.4 27.0 58.8 
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SURA YA 18 

ULIPAJI WA KODI YA ARDHI NA MAJENGO  

Sura hii inaelezea viwango vya kodi za ardhi na 

majengo kwa wamiliki wa viwanja, mashamba 

na majengo katika Tanzania, Tanzania Bara na 

Zanzibar. Aidha, sura inaonesha hali ya ulipaji 

kodi za ardhi na majengo katika zote kwa 

Tanzania Bara, Zanzibar pamoja na Mikoani.  

Kwa upande wa Tanzania Bara, ulipaji wa kodi 

ya ardhi unasimamiwa na Sheria ya Ardhi Na.4 

ya Mwaka 1999 wakati kodi ya majengo 

inasimamiwa na Sheria ya ‘Property Tax Act’ 

Na. 14 ya Mwaka 2008. Kwa Zanzibar, ulipaji 

wa kodi ya majengo unasimamiwa na Sheria ya ‘Property Tax’ Na. 201 ya Mwaka 1999 

ikisomwa pamoja na ‘Urban Authority Rating Act’ ya Mwaka 1983. Sheria hizi zinamtaka 

mmiliki wa ardhi na majengo kulipa kodi kila mwaka wa fedha wa Serikali. Utafiti umedadisi 

taarifa za wamiliki ili kubaini ulipaji wa kodi hizi kwa mujibu wa sheria. 

18.1 Ulipaji wa Kodi ya Ardhi kwa Kiwanja, Tanzania 

Utafiti umebaini kuwa kati ya wamiliki wa viwanja 2,688,345 wa Tanzania ni wamiliki 

80,393 tu (asilimia 3.0) wanaolipa kodi ya ardhi. Matokeo ya Tanzania ni karibu sawa na ya 

Tanzania Bara. Kwa Zanzibar, kati ya wamiliki 77,620 wa viwanja ni wamiliki 512  (asilimia 

1) wanaolipa kodi. Wamiliki wengi zaidi wa viwanja  wa Tanzania Bara (asilimia 36) na 

Zanzibar (asilimia 100) wanalipa kodi ya Shilingi 10,000 hadi 15,000. (Jedwali Na. 18.1).  

 
Jedwali Na. 18.1:  Mgawanyo (asilimia) wa wamiliki wa Viwanja Wanaolipa Kodi ya Ardhi kwa 

Kiwango cha kodi, Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Kiwango cha Kodi (shilingi) Tanzania Tanzania Bara Zanzibar 

Chini ya 10,000 7.9 7.9 0.0 

10,000 hadi 15,000 35.9 35.9 100.0 

15,001 hadi 25,000 27.4 27.4 0.0 

25,001 hadi  50,000 13.9 13.9 0.0 

50,001 hadi  80,000 8.4 8.4 0.0 

80,001 hadi  100,000 4.4 4.4 0.0 

Zaidi ya 100,000 2.2 2.2 0.0 

Jumla  100.0 99.4 0.6 

Idadi ya Wamiliki 80,393 79,881 512 
 

Muhtasari 

 Asilimia 3 ya wamiliki wa viwanja na 

asilimia 7 ya wamiliki wa majengo Tanzania 

Bara ndiyo wanaolipa kodi ya ardhi. 

 Asilimia 1 ya wamiliki wa viwanja Zanzibar 

ndiyo wanaolipa kodi ya ardhi.  

 Asilimia 0.2 ya wamiliki wa mashamba  

Tanzania Bara ndiyo wanaolipa kodi ya 

ardhi. Aidha, wamiliki wa mashamba 

Zanzibar hawalipi kodi ya ardhi. 

 Asilimia 27 ya wamiliki wa majengo 

Tanzania Bara ndiyo wanaolipa kodi ya 

majengo. Aidha, wamiliki wa majengo 

Zanzibar hawalipi kodi ya majengo sababu 

sheria ya usimamizi wa kodi ya majengo 

haijaanza kutumika.  
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18.2 Ulipaji wa Kodi ya Ardhi kwa Viwanja Kimikoa 

Mikoa yenye wamiliki wengi wa viwanja wanaolipa kodi ya ardhi  kwa Tanzania Bara ni Dar 

es Salaam (wamiliki 16,402), Dodoma (13,165), Mwanza (9,013) na Mbeya (7,212) 

ukilinganishwa na mikoa mingine. Kwa Zanzibar, wamiliki wote (512) wanaolipa kodi ya 

ardhi wapo katika Mkoa wa Mjini Magharibi. Aidha, mkoa wa Arusha (asilimia 33), Tanga 

(asilimia 33), Ruvuma (asilimia 50), Kagera (asilimia 100), Njombe (asilimia 100) na Simiyu 

(asilimia 100) ndio yenye wamiliki wengi ambao wanalipa kiwango cha kodi cha kuanzia 

Shilingi 25,001 hadi 50,000 tofauti na mikoa mingine ambayo wengi wao wanalipa kodi ya 

Shilingi 10,000 hadi 15,000 kwa Tanzania Bara na Zanzibar. 
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Jedwali Na. 18.2  Idadi ya Wamiliki wa Viwanja wanaolipa kodi ya Ardhi na Mgawanyo (asilimia) 

wa Wamiliki wa Mkoa na Kiwango cha Kodi, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 
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Tanzania Bara 
         Dodoma 13,165 100.0 14.3 28.6 35.7 14.3 7.1 0 0 

Arusha 4,403 100.0 0.0 0.0 0.0 33.3 33.3 16.7 16.7 

Kilimanjaro 2,150 100.0 0.0 0.0 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Tanga 2,226 100.0 0.0 33.3 33.3 33.3 0.0 0.0 0.0 

Morogoro 3,843 100.0 0.0 50.0 0.0 0.0 25.0 0.0 0.0 

Pwani 0 0.0 0.0 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Dar es Salaam 16,402 100.0 0.0 77.8 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Lindi 2,914 100.0 0.0 33.3 33.3 0.0 0.0 0.0 0.0 

Mtwara 1,164 100.0 0.0 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Ruvuma 1,724 100.0 0.0 50.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Iringa 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Mbeya 7,212 100.0 0.0 22.2 22.2 0.0 33.3 0.0 0.0 

Singida 2,851 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Tabora 2,116 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Rukwa 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Kigoma 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Shinyanga 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Kagera 1,051 100.0 0.0 0.0 0.0 100.0 0.0 0.0 0.0 

Mwanza 9,013 100.0 0.0 22.2 44.4 11.1 11.1 0.0 11.1 

Mara 3,811 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Manyara 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Njombe 644 100.0 0.0 0.0 0.0 100.0 0.0 0.0 0.0 

Katavi 2,530 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Simiyu 1,720 100.0 0.0 0.0 0.0 100.0 0.0 0.0 0.0 

Geita 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Songwe 940 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 100.0 0.0 

Jumla 79,881 100.0 7.9 35.4 27.5 14.0 8.5 4.4 2.2 

Zanzibar 
 

        

Kaskazini Unguja 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Kusini Unguja 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Mjini Magharibi 512 100.0 0.0 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Kaskazini Pemba 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Kusini Pemba 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Jumla 512 100.0 0.0 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

 

 

18.3 Ulipaji wa Kodi ya Ardhi kwa Kiwanja Chenye Jengo, Tanzania 

Utafiti umebaini kuwa kati ya wamiliki wa majengo 8,711,516  ni wamiliki 628,886 (asilimia 

7) wanaolipa kodi ya ardhi. Matokeo ya Tanzania ni sawa na ya Tanzania Bara. Kwa 
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Zanzibar, wamiliki  wote 234,517 wa majengo hawalipi kodi ya ardhi kwa kuwa siyo hitaji la 

kisheria. Wamiliki wengi zaidi wa majengo wa Tanzania Bara (asilimia 41) wanalipa kodi ya 

ardhi kati ya Shilingi 10,000 hadi 15,000. (Jedwali Na. 18.3).  

 

 
Jedwali Na. 18.3:  Mgawanyo (asilimia) wa Wamiliki wa Majengo Wanaolipa Kodi ya Ardhi kwa 

kiwango cha kodi, Tanzania, Tanzania Bra na Zanzibar, 2018 

Kiwango cha Kodi (Shilingi) Tanzania Tanzania Bara Zanzibar 

Chini ya 10,000 20.2 20.2 0.0 
10,000 hadi 15,000 41.0 41.0 0.0 
15,001 hadi 25,000 16.8 16.8 0.0 
25,001 hadi 50,000 18.7 18.7 0.0 
50,001 hadi 80,000 1.4 1.4 0.0 
80,001 hadi 100,000 0.6 0.6 0.0 
Zaidi ya 100,000 1.3 1.3 0.0 

Asilimia  100.0 100.0 0.0 
Idadi 628,886 628,886 0.0 

 

 

18.4 Kodi ya Ardhi kwa Kiwannja chenye Jengo Kimkoa 

Mikoa yenye wamiliki wengi wa majengo wanaolipa kodi ya ardhi kuliko mikoa mingine ni 

Dar es Salaam (172,217), Dodoma (53,601), na Mbeya (48,081). Kwa Zanzibar, wamiliki 

wote  wenye viwanja vya majengo hawalipi kodi ya ardhi. Aidha, mkoa wa Kilimanjaro ndio 

wenye wamiliki wengi (asilimia 50) ambao wanalipa kiwango cha kodi cha kuanzia Shilingi 

80,001 hadi 100,000 tofauti na mikoa mingine ambayo wamiliki wengi wanalipa kodi ya 

Shilingi 10,000 hadi shilongi 15,000.  
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Jedwali Na. 18.4  Idadi ya wamiliki wa Majengo wanaolipa Kodi ya Ardhi na Mgawanyo (asilimia) 

wa Wamiliki kwa Mkoa na Kiwango cha kodi, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 
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Tanzania Bara 
 

        
Dodoma 53,601 100.0 10.5 14.0 29.8 40.4 3.5 0.0 1.8 

Arusha 13,942 100.0 0.0 21.1 0.0 52.6 5.3 5.3 15.8 

Kilimanjaro 2,150 100.0 0.0 0.0 0.0 50.0 0.0 0.0 0.0 

Tanga 18,552 100.0 28.0 52.0 4.0 16.0 0.0 0.0 0.0 

Morogoro 20,178 100.0 28.6 52.4 4.8 9.5 4.8 0.0 0.0 

Pwani 9,724 100.0 18.2 63.6 9.1 9.1 0.0 0.0 0.0 

Dar es Salaam 172,217 100.0 20.1 40.2 16.4 21.2 0.5 0.0 1.6 

Lindi 2,914 100.0 33.3 66.7 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Mtwara 11,640 100.0 30.0 60.0 0.0 0.0 10.0 0.0 0.0 

Ruvuma 16,378 100.0 36.8 31.6 5.3 21.1 0.0 0.0 0.0 

Iringa 14,638 100.0 13.3 73.3 0.0 13.3 0.0 0.0 0.0 

Mbeya 48,081 100.0 6.7 91.7 0.0 1.7 0.0 0.0 0.0 

Singida 14,255 100.0 46.7 20.0 13.3 20.0 0.0 0.0 0.0 

Tabora 34,915 100.0 12.1 39.4 30.3 15.2 3.0 0.0 0.0 

Rukwa 13,284 100.0 16.0 72.0 0.0 4.0 0.0 0.0 0.0 

Kigoma 7,698 100.0 20.0 40.0 20.0 20.0 0.0 0.0 0.0 

Shinyanga 12,230 100.0 5.6 22.2 38.9 27.8 5.6 0.0 0.0 

Kagera 10,505 100.0 30.0 40.0 10.0 20.0 0.0 0.0 0.0 

Mwanza 35,051 100.0 22.9 17.1 40.0 20.0 0.0 0.0 0.0 

Mara 30,490 100.0 37.5 25.0 25.0 12.5 0.0 0.0 0.0 

Manyara 27,689 100.0 11.1 50.0 5.6 33.3 0.0 0.0 0.0 

Njombe 11,600 100.0 72.2 5.6 16.7 5.6 0.0 0.0 0.0 

Katavi 12,145 100.0 41.7 41.7 8.3 4.2 4.2 0.0 0.0 

Simiyu 4,301 100.0 0.0 40.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Geita 18,481 100.0 11.8 47.1 29.4 11.8 0.0 0.0 0.0 

Songwe 12,225 100.0 15.4 23.1 53.8 0.0 7.7 0.0 0.0 

Jumla/Asilimia 628,886 100.0 20.2 41.0 16.8 18.7 1.4 0.6 1.3 

Zanzibar 
 

        

Kaskazini Unguja 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Kusini Unguja 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Mjini Magharibi 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Kaskazini Pemba 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Kusini Pemba 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Jumla/Asilimia 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

 

 



173 
 

18.5 Ulipaji wa Kodi ya Ardhi kwa Shamba 

Utafiti umebaini kuwa kati ya wamiliki 7,674,638 wa mashamba  ni wamiliki 12,676 (asilimia 

0.2) wanaolipa kodi ya ardhi. Matokeo ya Tanzania ni sawa na ya Tanzania Bara. Kwa 

Zanzibar, wamiliki wote 63,002 wa mashamba  hawalipi kodi ya ardhi kwa kuwa siyo hitaji la 

kisheria. Wamiliki wengi zaidi wa mashamba wa Tanzania Bara (asilimia 32) wanalipa kodi 

chini ya Shilingi 10,000 (Jedwali Na. 18.5).  

 

 
Jedwali Na. 18.5:  Mgawanyo (asilimia) wa wamiliki wa Mashamba wanaolipa Kodi ya Ardhi kwa 

Kiwango cha Kodi, Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Kiwango cha Kodi (Shilingi) Tanzania Tanzania Bara Zanzibar 

Chini ya 10,000 32.3 32.3 0.0 
10,000 hadi 15000 31.2 31.2 0.0 
15,001 hadi 50,000 7.2 7.2 0.0 
50,001 hadi 80,000 7.2 7.2 0.0 
80,001 hadi 100,000 6.3 6.3 0.0 
Zaidi ya 100,000 15.8 15.8 0.0 

Jumla 100.0 100.0 0.0 
Idadi ya Wamiliki 12,676 12,676 0.0 

 

 

18.6 Ulipaji wa Kodi ya Ardhi kwa Shamba Kimkoa 

Mikoa yenye wamiliki wa Mashamba wanaolipa kodi ya ardhi kwa Tanzania Bara kwa wingi 

wa walipaji ni Dar es Salaam,  Songwe, Mara, Mbeya, Arusha na Rukwa (Jedwali Na.18.6). 
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Jedwali Na. 18.6:  Idadi ya Wamiliki wa Mashamba wanaolipa Kodi ya Ardhi na Mgawanyo 

(asilimia) wa wamiliki kwa Mkoa na Kiwango cha Kodi, Tanzania Bara na 

Zanzibar, 2018 
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Tanzania Bara 
         Dodoma 0 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Arusha 734 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 100.0 0.0 

Kilimanjaro 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Tanga 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Morogoro 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Pwani 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Dar es Salaam 3,645 100.0 50.0 0.0 25.0 25.0 0.0 0.0 0.0 

Lindi 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Mtwara 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Ruvuma 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Iringa 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Mbeya 2,404 100.0 33.3 33.3 0.0 0.0 33.3 0.0 0.0 

Singida 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Tabora 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Rukwa 531 100.0 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Kigoma 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Shinyanga 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Kagera 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Mwanza 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Mara 2,541 100.0 0.0 50.0 0.0 0.0 0.0 50.0 0.0 

Manyara 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Njombe 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Katavi 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Simiyu 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Geita 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Songwe 2,821 100.0 33.3 66.7 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Jumla/Asilimia 12,676 100.0 32.3 31.2 7.2 7.2 6.3 15.8 0.0 

Zanzibar 
 

        

Kaskazini Unguja 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Kusini Unguja 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Mjini Magharibi 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Kaskazini Pemba 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Kusini Pemba 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Jumla/ Asilimia 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

 

 

18.7 Ulipaji wa Kodi ya Jengo Tanzania  

Utafiti umebaini kuwa kati ya wamiliki 8,711,516 wa majengo  ni wamiliki 2,322 (asilimia 

27) wanaolipa kodi ya majengo. Matokeo ya Tanzania ni sawa na matokeo ya Tanzania Bara. 
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Kwa Zanzibar, wamiliki  wote 234,517 wa Majengo hawalipi kodi ya majengo kwa kuwa siyo 

hitaji la kisheria. Wamiliki wengi zaidi wa majengo wa Tanzania Bara (asilimia 47) wanalipa 

kodi ya  Shilingi 20,000 hadi shililingi 40,000 (Jedwali Na. 18.7). 

 

 
Jedwali Na. 18.7:  Mgawanyo (asilimia) wa Wamiliki wa Majengo Wanaolipa Kodi ya Majengo kwa 

Kiwango cha Kodi, Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Kiwango cha Kodi(shilingi) Tanzania Tanzania Bara Zanzibar 

Chini ya 20,000 31.0 31.0 0.0 
20,000 hadi 40,000 46.5 46.5 0.0 
40,001 hadi 60,000 20.6 20.6 0.0 

60,001 hadi 80,000 0.7 0.7 0.0 
80,001 hadi 100,000 0.5 0.5 0.0 
Zaidi ya 100,000 0.8 0.8 0.0 

Jumla 100.0 100.0 0.0 
Idadi ya Wamiliki 2,322,574 2,322,574 0.0 

 

 

18.8 Ulipaji wa Kodi wa Jengo Kimkoa 

Mikoa yenye wamiliki wengi  wa majengo wanaolipa kodi ya majengo kuliko mikoa mingine 

ni Dar es Salaam (wamiliki 363,569), Mwanza (156,228), Tabora (138,602) na Dodoma 

(137,295) kwa Tanzania Bara. Kwa Zanzibar, wamiliki wote  wa majengo hawalipi  kodi ya 

majengo (Jedali Na.18.8). 
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Jedwali Na. 18. 8:  Idadi ya Wamiliki wa majengo Wanaolipa Kodi ya Majengo na Mgawanyo 

(asilimia) wa wamiliki kwa Mkoa na Kiwango cha Kodi, Tanzania Bara na 

Zanzibar, 2018 

Mkoa 
Idadi ya 
wamiliki 

Kiwango cha Kodi (shilingi) 
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m
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h
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i y
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10

,0
00
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00
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00
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10

0,
00
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Tanzania Bara 
 

        
Dodoma 137,295 100.0 32.2 66.4 0.7 0.0 0.0 0.0 0.0 

Arusha 114,468 100.0 36.5 62.2 0.0 0.6 0.0 0.0 0.0 

Kilimanjaro 96,757 100.0 20.0 80.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Tanga 97,956 100.0 20.5 79.5 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Morogoro 97,048 100.0 17.8 82.2 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Pwani 55,692 100.0 25.4 74.6 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Dar es Salaam 363,569 100.0 46.6 50.9 1.3 0.3 0.8 0.3 0.0 

Lindi 13,600 100.0 42.9 57.1 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Mtwara 96,616 100.0 26.5 71.1 0.0 1.2 1.2 0.0 0.0 

Ruvuma 99,992 100.0 21.6 78.4 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Iringa 63,431 100.0 15.4 84.6 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Mbeya 87,347 100.0 62.4 37.6 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Singida 21,858 100.0 26.1 69.6 0.0 0.0 0.0 4.3 0.0 

Tabora 138,602 100.0 24.4 75.6 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Rukwa 49,946 100.0 21.3 78.7 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Kigoma 44,650 100.0 31.0 69.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Shinyanga 44,843 100.0 47.0 53.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Kagera 123,964 100.0 16.9 83.1 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Mwanza 156,228 100.0 41.0 59.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Mara 85,119 100.0 28.4 70.1 1.5 0.0 0.0 0.0 0.0 

Manyara 64,608 100.0 22.6 77.4 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Njombe 48,978 100.0 25.0 75.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Katavi 21,254 100.0 21.4 78.6 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Simiyu 59,356 100.0 30.4 69.6 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Geita 78,273 100.0 25.0 73.6 1.4 0.0 0.0 0.0 0.0 

Songwe 61,126 100.0 20.0 80.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Jumla 2,322,574 100.0 31.0 68.3 0.3 0.1 0.2 0.2 0.0 

Zanzibar 
 

        

Kaskazini Unguja 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Kusini Unguja 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Mjini Magharibi 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Kaskazini Pemba 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Kusini Pemba 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Jumla 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
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SURA YA 19 

TAASISI ZINAZOHUSIKA, MUDA NA GHARAMA KATIKA KUPATA  VIBALI 

VYA UJENZI NA HATI ZA RASILIMALI 

Sura hii inatoa maelezo kuhusu 

upatikanaji wa vibali vya ujenzi 

pamoja na hati miliki za majengo, 

viwanja na mashamba. Maelezo 

ya sura hii yamezingatia matokeo 

ya mahojiano yaliyofanyika kwa 

wanakaya katika ngazi ya kaya. 

Idadi ya taasisi zinazohusika 

imehusisha wastani wa Taasisi 

alizopitia mmiliki wa rasilimali 

wakati wa kupata kibali cha ujenzi 

kwa wamiliki wa majengo na hati 

miliki za viwanja na mashamba.  

Aidha, uchambuzi wa taasisi zilizopitiwa wakati wa kupata kibali au hati zimebainishwa ili 

kubaini taasisi ambazo wamiliki wa rasilimali walio wengi wanapita kupata huduma. 

Wamiliki wa rasilimali waliruhusiwa kutaja zaidi ya taasisi moja ambazo walipita wakati wa 

kupata vibali vya ujenzi ama hati miliki za majengo, viwanja na mashamba. 

 

Katika sura hii, pia uchambuzi wa muda na gharama zilizotumiwa na wamiliki wa rasilimali 

wakati wa kupata huduma kwenye taasisi zimeainishwa. Muda umepimwa kwa wastani wa 

siku ambazo wamiliki wa rasilimali wamezitumia kupata huduma kwenye Taasisi husika. 

Aidha, gharama zilizoainishwa zinajumuisha wastani wa gharama zote zinazolipwa kwenye 

taasisi kwa mujibu wa sheria zilizowekwa pamoja na wastani wa gharama za ufuatiliaji 

ambazo mmiliki wa rasilimali anazitumia wakati wa kufuatilia vibali vya ujenzi ama hati 

miliki ya rasilimali. Muda na gharama zimehusisha mchakato mzima kuanzia utaratibu wa 

kufanya maombi ya kibali cha ujenzi ama hati ya rasilimali, kufuatilia katika taasisi 

mbalimbali hadi kupata kibali ama hati ya rasilimali.  

Muhtasari 

 Kwa wastani wamiliki wengi wa viwanja vyenye majengo 

Tanzania Bara wanapitia wastani wa taasisi 2, siku 18 na 

gharama ya sh. 237,730 katika kufuatilia na kupata hati 

miliki. Aidha, wamiliki wa Zanzibar wanapitia wastani wa 

taasisi 3 kwa siku 10 na gharama ya sh. 267,818 

 Kwa wastani wamiliki wa viwanja visivyo na majengo 

Tanzania Bara wastani wa wanapitia taasisi 2, siku 9 na 

gharama ya sh.323,420 katika kufuatilia na kupata hati 

ambapo kwa Zanzibar  wanapitia wastani wa taasisi 3 kwa 

30 na gharama ya sh. 176,831 

 Katika kufuatilia hati ya shamba wamiliki wa mashamba  

Tanzania Bara wanapitia wastani wa taasisi 2, siku 6 na 

gharama ya sh. 243,793.  Aidha, wamiliki wa mashamba wa 

Zanzibar wanapitia taasisi 3 kwa siku 10 na gharama ya sh. 
203,492 
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19.1 Taasisi, Muda na Gharama zinazotumika katika kupata vibali vya ujenzi  

Tafiti ililenga kujua taasisi, muda (wastani wa siku) na gharama (Shilingi) zinazotumika 

kufuatilia vibali vya ujenzi. Vibali vya ujenzi vinahitajika ili kuhakikisha kuwa majengo 

yanajengwa katika miji kwa kuzingatia vigezo vilivyowekwa na mamlaka za Serikali za 

mitaa ili kukidhi kiwango na mahitaji ya jamii. Wamiliki wa majengo wanapotaka 

kuendeleza au kufanya ujenzi mpya kwenye maeneo yao wanatakiwa kufuata utaratibu wa 

kupata kibali kutoka kwenye mamlaka za Serikali za Mitaa. Uchambuzi wa vibali vya ujenzi 

umefanyika kwa wamiliki mbalimbali wa majengo ili kubaini idadi ya taasisi zinazohusika 

katika utoaji wa vibali vya ujenzi. Aidha, muda, pamoja na wastani wa gharama 

zinazohitajika wakati wa kuomba, kufuatilia hadi kupata kibali cha ujenzi zimeainishwa 

katika ripoti hii.  

 

Kupata kibali cha ujenzi kunajumuisha utaratibu mzima wa kufanya maombi kulingana na 

utaratibu uliowekwa na taasisi zinazotoa huduma ya vibali, kufuatilia maombi hayo hadi 

kupata kibali. Gharama zinajumuisha fedha zinazolipwa moja kwa moja kwenye taasisi kwa 

mujibu wa sheria  pamoja na gharama zinazotumiwa na mmiliki wa majengo kwa ajili ya 

ufuatiliaji hadi kupata kibali cha ujenzi.   

 

Jedwali Na. 19.1a linaonesha kuwa wamiliki wa majengo Tanzania ni 184,152 (asilimia 2) 

ndiyo wenye vibali vya ujenzi ambapo Tanzania Bara ni wamiliki 157,981 (asilimia 2) na 

Zanzibar ni wamiliki 26,170 (asilimia 11).  

 

Jedwali Na. 19.1a:  Mgawanyo wa Wamiliki wa Majengo Wenye Vibali na Wasio na Vibali vya ujenzi 

Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Eneo 
Jumla ya Wamiliki 

wa Majengo 
Wenye Vibali vya 

Ujenzi 
Wasio na Vibali 

vya Ujenzi 

Asilimia Wenye 
Vibali vya Ujenzi 

(asilimia) 

Tanzania  8,711,517 184,152 8,527,365 2.1 

Tanzania Bara 8,477,000 157,981 8,319,019 1.9 

Zanzibar 234,517 26,170 208,347 11.2 

 

 

19.1.1 Taasisi, Muda na Gharama zilizotumiwa na Wamiliki wa Majengo wakati wa 

kupata Kibali cha Ujenzi 

Wamikili wa majengo waliopata vibali vya ujenzi waliulizwa kuhusu muda na gharama 

walizotumia wakati wa kupata kibali cha ujenzi. Jedwali Na. 19.1b linaonesha wastani wa 

muda waliotumia kwa kila taasisi na wastani wa gharama zilizotumiwa na wamiliki hao 
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kupata kibali cha ujenzi.  Matokeo yanaonesha kuwa katika  maeneo ya mijini wamiliki 

wanatumia wastani wa siku tano (5) kwa kila taasisi na kwa maeneo ya vijijini wanatumia 

wastani wa siku sita (6) kwa taasisi moja, matokeo yanaonesha kuwa wamiliki hao mara 

nyingi wanatumia wastani wa taasisi tatu (3) kupata kibali cha ujenzi. Aidha, mgawanyo wa 

wastani wa gharama zinazotumiwa na wamiliki hao zinaonesha kuwa wamiliki wanatumia 

wastani wa kiasi cha Shilingi 173,104 kwa maeneo ya mijini na kiasi cha Shilingi 197,946 

kwa maeneo ya vijijini. Wamiliki wa rasilimali majengo wa maeneo ya vijijini wanatumia 

gharama kubwa zaidi ukilinganisha na maeneo ya mijini.  

 

Jedwali Na. 19.1b: Mgawanyo wa wamiliki wa Majengo kwa Wastani wa Muda na Gharama 

Zinazotumika Kupata Kibali cha Ujenzi na Aina ya Taasisi na Eneo, Tanzania, 

2018 
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Mijini 114,276 62.1 29 35 32 1 3 5 173,104 

Vijijini 69,876 37.9 55 25 5 1 13 6 197,946 

Jumla/Wastani 184,152 100 39 31 22 1 7 6 182,530 

 

19.1.2 Taasisi, Muda na Gharama Zinazotumika Katika Kupata Vibali vya 

Ujenzi,Tanzania Bara na Zanzibar  

 

Mgawanyo wa wamiliki wa majengo umeainishwa kwa kuzingatia taasisi walizopitia katika 

kupata vibali vya ujenzi Tanzania Bara na Zanzibar. Jedwali Na.19.2 linaonesha mgawanyo 

wa wamiliki wa majengo wa Tanzania Bara na Zanzibar. Matokeo yanaonesha kuwa 

wamiliki wengi wa majengo wa Tanzania Bara wanapata vibali vya ujenzi kutoka katika 

taasisi zifuatazo: Serikali ya Kijiji/Mtaa ni (asilimia 39), Ofisi ya Halmashauri ya Wilaya na 

(asilimia 28) na  Halmashauri ya Manispaa (asilimia 25).  

 

Kwa upande wa Zanzibar utafiti umebaini kuwa wamiliki wengi wa majengo wanapata vibali 

vya ujenzi kutoka katika taasisi zifuatazo: Ofisi za Serikaili ya Shehia (asilimia 42), Ofisi za 

Halmashauri ya Wilaya (asilimia 51), Halmashauri za Manispaa (asilimia 38) na Kitengo cha 

Kudhibiti Maendeleo ya mji Zanzibar  (asilimia 4) (Jedwali 19.2). 
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Jedwali Na. 19.2 pialinaonesha mgawanyo wa wamiliki wa majengo kwa wastani wa, muda 

na gharama wanazotumia kupata katika vibali vya ujenzi, wamiliki wa Majengo wanatumia 

wastani wa siku sita (6) kupata kibali cha ujenzi kwa Tanzania Bara mijini na vijijini na kwa 

Zanzibar wanatumia wastani wa siku tatu (3), ambapo kwa mijini ni siku mbili (2) na kwa 

vijijini ni siku saba (7). Kwa wastani wamiliki wa majengo wanatumia taasisi tatu (3) katika 

kupata kibali cha ujenzi. Aidha, wamiliki wa majengo wa Tanzania Bara wanatumia wastani 

wa Shilingi 183,291 kupata vibali kwa maeneo ya mijini na wastani Shilingi 207,307 katika  

maeneo ya vijijini. Kwa Zanzibar, wamiliki wa majengo waishio mijini wanatumia wastani 

wa Shilingi 125,617 na wale wanaoishi vijijini wanatumia wastani wa Shilingi 98,063 kupata 

vibali vya ujenzi. 

 

 
Jedwali Na. 19.2:  Mgawanyo wa Wamiliki wa Majengo kwa Taasisi, Muda na gharama 

Zinazotumika katika kupata Kibali cha Ujenzi na Eneo, Tanzania, Tanzania Rara 

na Zanzibar, 2018 

Taasisi 

 Mijini na Vijijini Mijini Vijijini 

Idadi/ 
Asilimia 

Muda 
(Siku) 

Gharama 
(Shs) 

Idadi/ 
Asilimia 

Muda 
(Siku) 

Gharama 
(sh.) 

Idadi/ 
Asilimia 

Muda 
(Siku) 

Gharama 
(sh.) 

Tanzania 
         Serikali  ya 

Mtaa/Kijiji/Shehia 39.0 4.0 206,433.8 29.1 4.2 190,775.8 55.2 3.9 219,954.0 
Halmashauri ya  Wilaya 31.3 5.9 169,230.4 35.4 6.2 202,458.1 24.5 5.1 90,651.3 
Manispaa 21.9 5.0 147843.3 32.0 5.2 135,548.5 5.4 3.0 267,535.3 
Kitengo cha kudhibiti 
maendeleo ya mji 
Zanzibar 1.1 2.2 56,604.0 0.8 3.0 50,011.0 1.5 1.5 62,530.5 
Taasisi Nyingine 6.7 15.6 238,494.6 2.6 8.2 75,301.5 13.5 17.9 289,992.0 
Asilimia/Watani  100.0 5.6 182,530.3 100.0 5.3 173,104.3 100.0 6.0 197,945.7 
Idadi 184,152 

 
166,856.1 114,276 5.4 137,866.5 69,876 

 
188,101.5 

Tanzania Bara 
         Serikali  ya 

Mtaa/Kijiji/Shehia 38.6 4.5 209,904.7 23.8 5.5 192,570.2 60.4 3.9 219954.0 
Halmashauri ya  Wilaya 28.0 6.3 198666.6 34.2 7.3 241,811.1 19.0 3.8 84637.4 
Manispaa 25.0 5.1 149,609.8 38.0 5.3 137195.7 5.9 3.0 267535.3 
Kitengo cha kudhibiti 
maendeleo ya mji 
Zanzibar  0.6 3.0 50,011.0 1.0 3.0 50011.0 0.0 

  Taasisi Nyingine 7.8 15.6 238,494.6 3.2 8.2 75301.5 14.7 17.9 289992.0 
Asilimia/Wastani 100.0 6.0 193,003.4 100.0 6.1 183291.1 100.0 5.9 207307.1 
Idadi 157981 6.7 173,281.7 94,092 5.9 146,696.8 63,889 6.9 213,885.2 
Zanzibar 

         Kijiji/Mtaa/Shehia 41.8 1.6 187,109.7 54.2 1.6 187109.7 
   Halmashauri ya  Wilaya 50.9 4.4 71,311.7 41.4 2.1 51070.1 82.9 8.3 105387.4 

Manispaa 3.4 1.0 69,224.6 4.4 1.0 69224.6 
   Kitengo cha kudhibiti 

maendeleo ya mji 
Zanzibar  3.9 1.5 62,530.5 0.0 

  
17.1 1.5 62530.5 

Taasisi Nyingine 0.0 
  

0.0 
     Asilimia/Wastani 100.0 3.0 119,314.2 100.0 1.8 125616.7 100.0 7.1 98063.2 

Idadi 26170 
 

101,898.1 20,184 
  

5,986 5.6 88,660.4 
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19.1.3 Taasisi, Muda na Gharama zinazotumika katika kupata Vibali vya Ujenzi kwa 

Mkoa 

Wamiliki wa majengo walihojiwa kuhusu upatikanaji wa vibali vya ujenzi ili kubaini taasisi 

zilizohusika, muda na gharama zinazotumika kwenye mkoa husika. Jedwali Na. 19.3 

linaonesha kuwa wamiliki wa majengo wa mikoa ya Kilimanjaro na Lindi walipata vibali vya 

ujenzi kutoka katika Ofisi Za serikali za Kijiji/Mtaa/Kata zaidi kuliko taasisi nyingine. Aidha, 

mikoa mingine wamiliki wengi wa majengo waliopata vibali vya ujenzi kwa kutumia Ofisi za 

Serikali za Kijiji ni Rukwa (asilimia 89) na Songwe (asilimia 72). Wamiliki wa mikoa ya 

Pwani, Ruvuma, Tabora, Shinyanga, Kagera, Mara, Njombe, Katavi, Simiyu, Kaskazini 

Pemba, Kusini Unguja na Kusini Pemba hawakupita katika Ofisi ya Serikali ya 

Kijiji/Mtaa/Kata wakati wa kupata vibali vya ujenzi bali walipata vibali vya ujenzi kwa 

kutumia Ofisi za Halmashauri za Wilaya na Manispaa.  

 

Wamiliki wa majengo wanatofautiana kwa wastani wa muda waliotumia katika kupata vibali 

vya ujenzi kwenye taasisi zinazohusika kutoka mkoa mmoja hadi mkoa mwingine. Mikoa 

iliyotumia wastani wa siku nyingi kupata vibali vya ujenzi ikilinganishwa na mikoa mingine 

ya Tanzania Bara na Zanzibar ni Mkoa wa Ruvuma (siku 30), Mkoa wa Katavi (siku 19) na 

Tanga (siku 18). 

 

Gharama za upatikanaji wa vibali vya ujenzi pia zinatofautiana kati ya mkoa mmoja na 

mwingine kwa Tanzania Bara na Zanzibar. Jedwali Na. 19.3 linaonesha kwamba kwa wastani 

wamiliki wa majengo wanatumia Shilingi 256,205 kupata vibali vya ujenzi kwa mikoa ya 

Tanzania Bara, ambapo kwa mikoa ya Zanzibar wanatumia wastani wa shilingi 119,314 

kupata vibali vya ujenzi.  

 

Katika hatua nyingine, ipo mikoa ambayo utafiti umebaini kuwa wamiliki wa majengo 

wanatumia gharama kubwa kupata vibali vya ujenzi ukilinganisha na mingine. Wamiliki wa 

majengo wa Mkoa wa Mara kwa wastani wanatumia gharama ya Shilingi 462,583, Manyara 

wanatumia Shilingi 373,209 na Geita wanatumia Shilingi 364,779 kupata vibali vya ujenzi 

katika mikoa yao. Mikoa hii ndio mikoa yenye viwango vya juu ukilinganisha na mikoa ya 

Shinyanga (shilingi. 27,502), Tabora (shilingi. 30,000,) Katavi (shilingi. 31,403), Kusini 

Pemba (shilingi 31,800) na Kigoma (shilingi. 35,000) wanaotoa huduma hiyo kwa kiwango 

cha chini kuliko mikoa mingine. 
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Jedwali Na. 19.3: Mgawanyo wa wamiliki wa Majengo kwa Taasisi, Muda na Gharama 

Zinazotumika katika Kupata Kibali cha Ujenzi kwa Mkoa, 2018 
Eneo Jumla Taasisi Muda Gharama 
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Tanzania Bara 
         Dodoma 19,748 100 9.5 9.5 33.3 0.0 47.6 11 234,522 

Arusha 5,136 100 57.1 28.6 14.3 0.0 0.0 4 284,495 
Kilimanjaro 1,075 100 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 12 100,007 
Tanga 7,421 100 70.0 10.0 10.0 0.0 10.0 18 140,347 
Morogoro 5,765 100 66.7 0.0 33.3 0.0 0.0 4 209,249 
Pwani 884 100 0.0 100.0 0.0 0.0 0.0 2 50,000 
Dar Es Salaam 13,668 100 60.0 13.3 20.0 6.7 0.0 5 106,454 
Lindi 971 100 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 1 128,227 
Mtwara 12,805 100 27.3 27.3 45.5 0.0 0.0 6 103,360 
Ruvuma 862 100 0.0 100.0 0.0 0.0 0.0 30 238,521 
Iringa 2,928 100 33.3 33.3 33.3 0.0 0.0 4 86,654 
Mbeya 7,212 100 44.4 0.0 55.6 0.0 0.0 3 258,732 
Singida 19,958 100 33.3 38.1 28.6 0.0 0.0 1 196,788 
Tabora 2,116 100 0.0 50.0 50.0 0.0 0.0 5 30,001 
Rukwa 10,096 100 89.5 10.5 0.0 0.0 0.0 2 296,452 
Kigoma 4,619 100 33.3 33.3 33.3 0.0 0.0 3 35,000 
Shinyanga 3,397 100 0.0 40.0 60.0 0.0 0.0 3 27,502 
Kagera 5,253 100 0.0 60.0 40.0 0.0 0.0 2 96,078 
Mwanza 5,007 100 20.0 40.0 40.0 0.0 0.0 10 169,596 
Mara 1,270 100 0.0 100.0 0.0 0.0 0.0 5 462,583 
Manyara 5,384 100 42.8 57.2 0.0 0.0 0.0 15 373,209 
Njombe 1,289 100 0.0 100.0 0.0 0.0 0.0 3 54,996 
Katavi 2,530 100 0.0 20.0 60.0 0.0 20.0 19 31,403 
Simiyu 1,720 100 0.0 0.0 0.0 0.0 100.0 1 92,525 
Geita 6,523 100 16.7 83.3 0.0 0.0 0.0 4 364,779 
Songwe 10,344 100 72.7 27.3 0.0 0.0 0.0 3 279,562 

Jumla/Wastani 157,981 100 41.8 50.9 3.4 3.9 0.0 3 256,205 

Zanzibar 
         Kaskazini Unguja 1,061 100 66.6 33.4 0.0 0.0 0.0 3 256,205 

Kusini Unguja 1,346 100 0.0 100.0 0.0 0.0 0.0 2 110,298 
Mjini Magharibi 17,911 100 57.1 34.3 2.9 5.7 0.0 2 122,798 
Kaskazini Pemba 3,377 100 0.0 88.9 11.1 0.0 0.0 11 125,559 
Kusini Pemba 2,475 100 0.0 100.0 0.0 0.0 0.0 1 31,800 

Jumla/Wastani  26,170 100 41.8 50.9 3.4 3.9 0.0 3 119,314 

 

 

19.2 Taasisi, Muda na Gharama Walizotumia Wamiliki wa Rasilimali katika Kupata 

Hati Miliki ya Rasilimali 

Sehemu hii ya ripoti inabainisha taarifa za wamiliki wa majengo, viwanja na mashamba 

kuhusiana na taasisi walizopita wakati wa kuomba, kufuatilia hadi kupata hati miliki za 

rasilimali husika. Aidha, muda na gharama zilizolipwa moja kwa moja kwenye taasisi pamoja 

na gharama za ufuatiliaji pia zimebainishwa. Uchambuzi wa taarifa hizo umefanyika kwa 
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maeneo ya mijini na Vijijini  kwa Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar pamoja na mikoa  

yote ya Tanzania. 

 

19.2.1 Taasisi walizopitia Wamiliki wa Majengo, Viwanja na Mashamba katika Kupata 

Hati Miliki kwa Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar 

Jedwali Na. 19.4 linaonesha mgawanyo wa aina ya taasisi ambazo wamiliki wa rasilimali 

walipitia wakati kutafuta hati kwa rasilimali zao. Wamiliki wa majengo, kiwanja na 

mashamba Tanzania wanapitia wastani wa taasisi moja (1) hadi mbili katika kufuatilia na 

kupata hati miliki.  

 

Wamiliki wa majengo wa Tanzania wanaotumia wastani wa taasisi moja hadi mbili ni 

asilimia 61 na waliopata huduma kwenye taasisi tatu hadi nne ni asilimia 36. Aidha, idadi ya 

taasisi zinazohusika kutoa hati za rasilimali kiwanja na shamba ni asilimia 60 na 61 kwa 

taasisi moja hadi mbili na 38 na 37 kwa taasisi tatu hadi nne (4). 

 

Mgawanyo pia unaonesha kuwa Wamiliki wa Rasilimali waliopata huduma kwa Tanzania 

Bara na Zanzibar wanatofautiana kwa idadi ya taasisi wanazopitia. Wamiliki wa rasilimali 

(Jengo, Kiwanja na Shamba) wa Tanzania bara, zaidi ya asilimia 60 wanapata huduma 

kwenye taasisi moja (1) hadi mbili (2). Kwa upande wa Zanzibar wamiliki chini ya Asilimia 

50 ndio wanaopata huduma kwenye taasisi moja (1) hadi mbili (2).  

 

 
Jedwali Na. 19.4: Mgawanyo wa Wamiliki wa Rasilimali kwa Idadi ya Taasisi walizopitia, Muda na 

Gharama Zinazotumika Katika Kupata hati na Eneo, Tanzania, Tanzania Bara na 

Zanzibar, 2018 
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Tanzania 
   

  
   

  
    

Mijini 615,417 58.3 38.6 3.1 309,529 62.8 36.2 1 180,597 65.3 33.8 1 
Kijijini 399,593 65.6 32.6 1.9 204,285 56.9 41.8 1.3 462,092 58.9 38.5 2.5 

Jumla/Wastani 1,015,010 61.2 36.2 2.6 513,814 60.4 38.4 1.1 642,689 60.7 37.2 2.1 

Tanzania Bara   
  

  

   

  

    Mijini 600,465 59.4 38.5 2.2 302,813 63.2 35.9 0.9 179,061 65.3 33.8 1 
Kijijini 392,873 65.7 32.5 1.7 199,012 57.6 41.1 1.3 456,860 59.1 38.4 2.5 

Jumla/Wastani 993,338 61.9 36.1 2 501,825 61 37.9 1.1 635,921 60.8 37.1 2.1 

Zanzibar   
  

  

   

  

    Mijini 14,952 16 44.9 39.1 6,717 43.4 51 5.6 1,535 66.6 33.4 0 
Kijijini 6,720 56.5 33.5 10 5,273 29.5 70.5 0 5,232 43 50.2 6.8 

Jumla/Wastani 21,672 28.5 41.4 30.1 11,990 37.3 59.6 3.1 6,767 48.4 46.4 5.2 
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19.2.2 Taasisi zinazohusika, Muda na Gharama Zinazotumika Kupata Hati miliki ya 

Kiwanja chenye Jengo, Tanzania 

Wamiliki wa majengo wa Tanzania wanatakiwa kupata hati miliki ya kiwanja kutoka katika 

Wizara za Ardhi. Mgawanyo wa wamiliki wa majengo na taasisi wanazopitia  katika kupata 

hati miliki ya Viwanja vyao umeainishwa katika Jedwali Na. 19.5. Matokeo yanaonesha 

kuwa kwa wastani, mmiliki wa majengo anapitia taasisi 1-2 katika kufutilia na kupata hati 

miliki. Aidha, zipo taasisi Saba (7) zinahusika katika kupata hati Tanzania ambapo kwa 

Tanzania Bara ni sita (6) na kwa Zanzibar ni tano (5). Taasisi zinazohusika kwa Tanzania 

Bara ni Ofisi za vijiji/mtaa, Ofisi za Kata, Halmashauri za Wilaya na Manispaa; Wizara ya 

ARDHI; Wakala wa Taifa wa Nyumba (THB) na Kampuni Binafsi. Aidha, Taasisi 

zinahusika kwa Zanzibar ni Ofisi za Shehia; Halmashauri za Wilaya na Manispaa; Wizara ya 

ARDHI; Msajili wa Ardhi, Zanzibar:  na  Bodi ya Uhaulishaji Ardhi, Zanzibar.  

 

Taasisi zinazohusika, Matokeo katika Jedwali Na. 19.5 lianaonesha, Asilimia 60 ya 

wamiliki wa majengo walipita katika Ofisi za Serikali za Kijiji, asilimia 55 walipita katika 

Ofisi ya Kata/Shehia kupata huduma ya hati miliki za kiwanja na asilimia 58 walipita katika 

Ofisi ya Halmashauri mbalimbali nchini. Aidha, wamiliki wa majengo waliopita katika 

kampuni binafsi ni asilimia 23 na Wizara za ARDHI/Msajiri wa Ardhi Zanzibar ni asilimia 

tatu (3). 

 

Muda (watsani wa siku): Matokeo katika Jedwali Na. 19.5 yanaonesha, kwa wastani 

wamiliki wa majengo Tanzania wanatumia muda wa siku 21 katika kupata hati, (wastani wa 

siku 31 mijini na siku 18 mijini) 

 

Gharama: Jedwali Na. 19.5 linaonesha, gharama za kisheria zinazolipwa ofisini kwa ajili ya 

upatikanaji wa hati za viwanja kwa wamiliki wa rasilimali majengo Tanzania. Aidha, utafiti 

pia umebainisha gharama ambazo Wamiliki wa majengo Tanzania wanatumia katika 

kufuatilia na kupata hati miliki. Matokeo yanaonesha kuwa kwa wastani mmiliki wa jengo 

anatumia Shilingi 249,646 katika kufuatilia na kupata hati miliki  ambapo kwa mijini shilingi 

309,938) na vijijini na kwa vijijini ni shilingi 250,474. Aidha, wamiliki wa viwanja 

wanapotumia kampuni binafsi katika kufuatilia na kupata hati miliki wanatumia gharama 

kubwa sawa na wastani wa Shilingi 751,331 ikilinganishwa na viwango vinavyolipwa katika 

taasisi nyingine.  
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Jedwali Na. 19.5: Mgawanyo wa Wamiliki wa Majengo kwa Taasisi Walizopitia, Muda na Gharama 

Zinazotumika katika Kupata Hati ya Kiwanja na Eneo, Tanzania, 2018 
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 Ofisi ya Serikali ya 
Kijiji/Mtaa 60.5 4 5,259 4,307 9,566 61.7 4 5,205 4,216 9,421 61.9 4 5,342 4,445 9,787 
 Ofisi ya Kata/Shehia 55.0 4 6,171 5,054 11,225 56 4 6,232 5,049 11,281 56.6 4 6,081 5,060 11,141 
Halimashauri ya 
Mji/wilaya/Manispaa/jiji 57.7 26 275,386 225,529 500,915 59.7 26 278,234 225,400 503,634 57.8 27 271,072 225,555 496,627 
 Msajili wa nyaraka - 
Zanzibar 1.5 20 75,341 61,700 137,041 1.4 13 62,666 50,767 113,433 1.8 29 89,631 74,581 164,212 
 Wakala wa Taifa wa 
Nyumba (THB) 1.5 20 6,998 5,731 12,729 1.4 13 7,316 5,926 13,242 1.8 29 6,425 5,346 11,771 
 Wizara ya ARDHI/Msajili 
wa Ardhi Zanzibar 2.7 24 323,358 264,815 588,173 3.7 29 307,700 249,271 556,971 1.4 3 393,020 327,026 720,046 
Kampuni Binafsi 23.2 5 413,056 338,275 751,331 27.2 5 413,979 335,368 749,347 18.4 4 412,548 343,275 755,823 
Bodi ya Uhaulishaji Ardhi 
Zanzibari 1.0 4 16,197 13,264 29,461 1.3 4 17,687 14,328 32,015 0.5 3 9,987 8,310 18,297 
Ofisi Nyingine 0.4 80 113,460 92,918 206,378 0.1 180 442,014 358,081 800,095 0.8 57 36,335 30,234 66,569 

Jumla/Wastani 1,015,009 21 137,247 112,399 249,646 600,465 31 171,226 138,712 309,938 392,873 18 136,716 113,759 250,474 

 

 

19.2.3 Taasisi, Muda na Gharama Zinazotumika Kupata Hati Miliki ya kiwanja 

Chenye Jengo, Tanzania Bara na Zanzibar.  

Wamiliki wa majengo wa Tanzania Bara na Zanzibar wanapitia taasisi tofauti katika 

kufuatilia na kupata hati miliki kulingana na sheria zinazosimamia ardhi Tanzania Bara na 

Zanzibar. Taasisi zinazohusika kwa Tanzania Bara ni Ofisi za vijiji, Kata, Halmashauri za 

Wilaya na Manispaa; Wizara ya ARDHI; Wakala wa Taifa wa Nyumba (THB) na Kampuni 

Binafsi. Aidha, Taasisi zinazohusika kwa Zanzibar ni Ofisi za Shehia; Halmashauri za 

Wilaya na Manispaa; Wizara ya ARDHI; Msajili wa Ardhi Zanzibar na Bodi ya Uhaulishaji 

Ardhi Zanzibar. Jedwali Na. 19.6 linaonesha kuwa wamiliki wengi wa majengo wa Tanzania 

Bara wanatumia zaidi taasisi tatu kupata hati tofauti na wamiliki wa majengo wa Zanzibar 

ambao wanatumia zaidi  taasisi mbili katika kupata hati.  

 

Jedwali Na. 19.6 pia linaonesha kuwa wamiliki wa majengo wa Tanzania Bara wanatumia 

wastani wa siku 18 katika kupata hati miliki na inawagharimu kiasi cha Shilingi 237,731. 

Aidha, wamiliki wa majengo wa Zanzibar wanatumia wastani wa siku 10 katika kupata hati 

miliki na inagharimu kiasi cha 267,818 kupata hati hiyo.  
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Jedwali Na. 19.6: Mgawanyo wa Wamiliki wa Majengo kwa Taasisi Walizopitia katika kupata Hati 

ya Kiwanja, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Taasisi 

Tanzania Bara Zanzibar 

Id
ad

i/ 

A
si

lim
ia

 

M
u

d
a 

(S
ik

u
) Gharama (Sh.) 

Id
ad

i/ 

A
si

lim
ia

 

M
u

d
a 

(S
ik

u
) Gharama (Sh.) 

Ofisi Ufuatiliaji Jumla Ofisi Ufuatiliaji Jumla 

Ofisi ya Serikali ya Kijiji/Mtaa 61.0 4 5,261 4,304 9,565 49 4 5,134 4,469 9,603 

Ofisi ya Kata/Shehia 55.0 4 6,178 5,054 11,232 47 4 5,809 5,055 10,864 

Halimashauri ya Mji/wilaya/Manispaa/jiji 58.0 26 275,367 225,269 500,636 45 31 276,674 240,792 517,466 

Msajili wa Nyaraka - Zanzibar 0.0 3 35,754 29,249 65,003 66 22 76,398 66,489 142,887 

Wakala wa Taifa wa Nyumba (THB) 23.0 5 6,996 5,723 12,719 31 5 6,980 6,075 13,055 

Wizara ya Ardhi/Msajili wa Ardhi 
Zanzibar 

2.0 32 309,610 253,281 562,891 38 5 346,631 301,676 648,307 

Kampuni Binafsi 23.0 5 412,878 337,761 750,639 40 4 411,539 358,166 769,705 

Bodi ya Uhaulishaji Ardhi Zanzibari 0.0 2 11,282 9,230 20,512 40 4 16,392 14,266 30,658 

Ofisi Nyingine 0.0 80 113,515 92,863 206,378 0 0 0 0 0 

Jumla/Watani 993,338 18 130,760 106,970 237,731 21,672 10 143,195 124,623 267,818 

 

 

19.2.4 Taasisi Zinazohusika, Muda na Gharama Walizotumia Wamiliki wa Majengo  

KHati Miliki  ya Kiwanja chenye Jengo kwa Mkoa 

Uchambuzi wa taasisi zinazohusika katika upatikanaji wa hati ya viwanja vyenye majengo 

umefanyika kwa mikoa yote ya Tanzania Bara na Zanzibar ili kubaini taasisi zinazotumiwa 

na wamiliki wa majengo katika kupata hati miliki katika mikoa hiyo. Taratibu za upatikanaji 

wa hati miliki kwa wamiliki wa majengo unatofautiana kutoka mkoa mmoja hadi mwingine. 

Kiambatisho Na. C7 kinaonesha kuwa wamiliki wa majengo walipitia zaidi katika Ofisi ya 

Serikali ya Kijiji/Mtaa, Ofisi za Kata/Shehia pamoja na Ofisi za Halmashauri ili kupata hati 

za viwanja vyenye majengo wanavyomiliki ukilinganisha na tassisi nyingine zilizoainishwa 

kwenye jedwali.  

 

19.2.5 Taasisi, Muda na Gharama Zinazotumika katikakupata Hati Miliki ya Kiwanja 

kisichokuwa na jengo, Tanzania 

Wamiliki wa viwanja visivyokuwa na majengo Tanzania wanatakiwa kupata hati miliki 

kutoka katika Wizara za Ardhi husika kwa kuzingatia sheria za ardhi. Jedwali Na. 19.7 

linaonesha  kuwa kwa wastani mmiliki wa viwanja visivyo na majengo anapitia taasisi mbili 

(2) kufutilia na kupata hati miliki. Aidha, zipo taasisi tano (5) zinahusika zaidi katika 

mchakato wa kupata hati miliki kwa ajili ya viwanja visivyokuwa na majengo Tanzania 

ambazo ni Ofisi za vijiji (asilimia 61), Kata/shehia (asilimia 60), Halmashauri za Wilaya na 

Manispaa (asilimia 64); Wakala wa Taifa wa Nyumba (THB) (asilimia 20) na Kampuni 

Binafsi (asilimia 18).  
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Muda unaotumiwa na wamiliki wa viwanja visivyo na majengo Tanzania katika kufuatilia na 

kupata hati miliki unatofautiana kutoka taasisi moja hadi nyingine. Kwa wastani wamiliki wa 

viwanja visivyokuwa na Majengo wanatumia siku 5 katika kufuatilia na kupata hati miliki 

(Jedwali Na.19.7). 

 

Aidha, gharama za upatikanaji wa hati za viwanja visivyokuwa na majengo zimeainishwa 

katika Jedwali Na. 19.7. Kwa wastani mmiliki wa kiwanja kisichokuwa na majengo anatumia 

Shilingi 259,837 kufuatilia na kupata hati miliki  ambapo kwa mjini ni wastani wa Shilingi 

309,529 na kwa vijijini ni wastani wa Shilingi  308,196.  

 

 

Jedwali Na. 19. 7: Mgawanyo wa Wamiliki wa Rasilimali Kiwanja kwa wastani wa muda (siku) na 

kwa gharama Zinazotumika katika kupata Hati Miliki na Eneo, Tanzania, 2018 
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Ofisi Ufuatiliaji Jumla Ofisi Ufuatiliaji Jumla Ofisi Ufuatiliaji Jumla 

Ofisi ya Serikali ya 
Kijiji/Mtaa 60.8 4 5,603 4,496 10,099 60.4 4 5,718 4,620 10,338 61.4 4 5,431 4,312 9,743 

Ofisi ya Kata/Shehia 59.6 4 5,576 4,475 10,051 57.8 4 5,716 4,619 10,335 62.3 4 5,381 4,271 9,652 
Halimashauri ya 
Mji/wilaya/Manispaa/jiji 63.7 20 253,425 203,369 456,794 63.7 20 248,415 200,720 449,135 63.6 20 261,128 207,291 468,419 
Msajili wa Nyaraka - 
Zanzibar 1.3 33 110,991 89,069 200,060 0.4 36 58,779 47,494 106,273 2.6 33 125,011 99,238 224,249 
Wakala wa Taifa wa 
Nyumba (THB) 20.1 4 4,348 3,489 7,837 17.1 4 4,166 3,366 7,532 24.6 5 4,548 3,611 8,159 
Wizara ya 
ARDHI/Msajili wa 
Ardhi Zanzibar 1.9 11 352,577 282,938 635,515 2.5 13 342,693 276,895 619,588 0.9 3 390,125 309,693 699,818 

Kampuni Binafsi 17.6 4 416,438 334,185 750,623 15.4 4 421,787 340,803 762,590 20.9 5 411,039 326,295 737,334 
Bodi ya Uhaulishaji 
Ardhi Zanzibari 0.4 5 4,281 3,435 7,716 0.7 5 4,268 3,448 7,716 0 

 
0 0 0 

Idadi/wastani 513,814 
 

144,155 115,682 259,837 309,529 
 

136,443 110,246 246,688 204,285 
 
150,333 119,339 308,196 

 

 

19.2.6 Taasisi, Muda na Gharama zilizotumiwa na wamiliki wa Viwanja Visivyokuwa  

na Majengo Kupata Hati, Tanzania Bara na Zanzibar 

Wamiliki wa viwanja havina majengo Tanzania Bara na Zanzibar wanapitia taasisi tofauti 

katika kufuatilia na kupata hati miliki kulingana na sheria zinazosimamia ardhi Tanzania 

Bara na Zanzibar. Jedwali Na. 19.8 linaonesha kuwa kwa wastani wamiliki wa viwanja 

visivyo na majengo wa Tanzania Bara wanapitia katika taasisi mbili (2) kupata hati miliki 

tofauti na wamiliki wa upande Zanzibar ambao wanapitia katika taasisi tatu (3) ili kupata hati 

miliki.  
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Jedwali Na. 19.8 pia linaonesha kuwa wamiliki wa viwanja visivyo na majengo wa Tanzania 

Bara wanatumia wastani wa siku tisa (9) katika kupata hati miliki na inawagharimu kiasi cha 

Shilingi 323,420. Aidha, wamiliki wa viwanja visivyokuwa na majengo wa Zanzibar 

wanatumia wastani wa siku 10 katika kupata hati miliki na inawagharimu kiasi cha Shilingi 

176,831 kupata hati miliki.  

 

 
Jedwali Na. 19.8: Mgawanyo wa wamiliki wa Rasilimali Viwanja Visivokuwa na Majengo (idadi)  

kwa Muda na Gharama Zilizotumika Katika Kupata Hati Taasisi Tanzania Bara 

na Zanzibar, 2018 

Taasisi 

Tanzania Bara Zanzibar 

Idadi/ 
Asilimia 

Muda 
(Siku) 

Gharama  Idadi/ 
Asilimia 

Muda 
(Siku) 

Jumla ya Gharama  

Ofisi Ufuatiliaji  Gharama  Ofisi Ufuatiliaji  Gharama  

Ofisi ya Serikali ya 
Kijiji/Mtaa 

61.0 4 5,611 4,496 10,107 52.8 4 5,197 4,499 9,696 

Ofisi ya Kata/Shehia 59.8 4 5,580 4,472 10,052 50.1 4 5,368 4,648 10,016 
Halimashauri ya 
Mji/wilaya/Manispaa/jiji 

63.9 20 253,169 202,857 456,026 55.9 19 264,508 229,006 493,514 

Msajili wa Nyaraka - 
Zanzibar 

0.0 
0 

0 0 
0 

55.3 33 107,226 92,834 200,060 

Wakala wa Taifa wa 
Nyumba (THB) 

20.2 5 4,354 3,488 7,842 17.1 3 4,063 3,517 7,580 

Wizara ya ARDHI/Msajili 
wa Ardhi Zanzibar 

1.2 15 391,875 313,998 705,873 28.7 5 272,934 236,301 509,235 

Kampuni Binafsi 18.0 4 416,718 333,905 750,623     0 0 0 
Bodi ya Uhaulishaji Ardhi 
Zanzibari 0.0 0 

0 0 
0 

19.1 5 4,136 3,580 7,716 

Jumla/Wastani 501,825 9 179,551 143,869 323,420 11,989 10 94,776 82,055 176,831 

 

 

19.2.7 Taasisi, Muda na Gharama zilizotumika kupata Hati ya Kiwanja, kwa Mkoa 

Uchambuzi wa taasisi zinazohusika katika upatikanaji wa hati miliki kwa viwanja 

visivyokuwa na jengo umefanyika kwa mikoa yote ya Tanzania Bara na Zanzibar. 

Kiambatisho Na. C7 kinaonesha kuwa kwa wastani wamiliki wa viwanja katika mikoa 26 ya 

Tanzania Bara na mikoa 5 ya Zanzibar hufutilia na kupata hati miliki kwa kutumia zaidi 

taasisi za Ofisi za Serikali ya Kijiji/Mitaa, Kata na Halmashauri. Aidha, wamiliki katika 

mikoa mitano(5) ya Kigoma (asilimia 100), Ruvuma (asilimia 80), Mara (asilimia 80), 

Kilimanjaro (asilimia 75) na, Dodoma (asilimia 72) wanaonyesha kufuatilia hati miliki kwa 

kutumia zaidi Ofisi za Serikali za Mitaa au Kijiji. Katika hatua nyingine, Wamiliki wa 

viwanja katika mikoa ya Lindi, Tabora na Rukwa wameonyesha utofauti na mikoa mingine 

kwa kutokutumia kabisa Ofisi za Serikali za   Mtaa au Kijiji. 

 

Utafiti pia umebaini kuwa mikoa ambayo wamiliki wa viwanja visivyokuwa na majengo 

wanafuatilia hati miliki kwenye Halmashauri zaidi ni mikoa ya Kigoma (asilimia 100), 

Singida (asilimia 78) na Songwe (asilimia 75). Aidha, wamiliki wa viwanja waliopita Wizara 
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ya Ardhi ni wengi zaidi katika mikoa ya Kigoma (asilimia 100) na Lindi (asilimia 33.3). Kwa 

upande wa Zanzibar, mikoa ya Kusini Unguja na Kaskazini Pemba, inaongoza kwa kuwa na 

wamiliki wengi wanaopata hati miliki kwenye Ofisi za Kata/Shehia (asilimia 100), ambapo 

mikoa ya Kaskazini Unguja, Kusini Unguja na Kusini Pemba wanatumia Ofisi Msajili wa 

Nyaraka ili kupata hati (asilimia 100) (Kiambatisho Na. C7).  

 

19.2.8 Taasisi, Muda na Gharama Zilizotumiwa na Wamiliki wa Mashamba katika 

Kupata Hati Tanzania  

Wamiliki wa mashamba wa Tanzania wanatakiwa kupata hati miliki kutoka katika 

Halmashauri za wilaya kwa kuzingatia sheria za ardhi. Jedwali Na. 19.9 linaonesha kuwa 

taasisi tano (5) zinazohusika zaidi katika mchakato wa kupata hati miliki kwa ajili ya 

mashamba  Tanzania ni Ofisi za Serikali ya Vijiji/Mitaa (asilimia 60), Ofisi ya Kata/shehia 

(asilimia 56), Halmashauri za Wilaya na Manispaa/Jiji (asilimia 57); Wakala wa Taifa wa 

Nyumba (asilimia 25) na Kampuni Binafsi (asilimia 24).  

 

Muda unaotumiwa na wamiliki wa mashamba Tanzania katika kufuatilia na kupata hati 

miliki unatofautiana kutoka taasisi moja hadi nyingine.  Wamiliki wa mashamba Tanzania 

wanatumia wastani wa siku 8 katika kufuatilia na kupata hati miliki. (Jedwali Na.19.9). 

 

Gharama za upatikanaji wa hati za mashamba zimeainishwa katika Jedwali Na. 19.9 ambalo  

linaonesha kuwa mmiliki wa shamba anatumia wastani wa Shilingi 250,467 katika kufuatilia 

na kupata hati miliki ambapo kwa mijini ni wastani wa Shilingi 299,671 na kwa vijijini ni 

wastani wa Shilingi 248,775. Aidha, katika hatua nyingine, imeonekana kuwa mmiliki wa 

shamba anayetumia kampuni binafsi katika kupata hati inamlazimu kulipa wastani wa 

Shilingi 737,960 zikilinganishwa na viwango vinavyolipwa katika taasisi nyingine za 

Serikali.   
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Jedwali Na. 19. 9: Mgawanyo wa Wanamiliki wa Mashamba kwa Aina ya Taasisi, Wastani wa Siku 

na Gharama Zinazotumika Katika kupata Hati Miliki na Eneo, Tanzania, 2018. 

Taasisi 

Mjini na Vijijini Mjini Vijijini 
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Ofisi ya Serikali ya 
Kijiji/Mtaa 

60.0 4 5,155 4,174 9,329 55.0 4 5,140 4,293 9,433 61.0 4 5,161 4,131 9,292 

Ofisi ya Kata/Shehia 56.0 4 5,072 4,328 9,400 59.0 4 5,076 4,644 9,720 55.0 4 5,071 4,195 9,266 

Halimashauri ya 
Mji/Wilaya/Manispaa/jiji 

57.0 20 466,951 13,282 480,233 59.0 2 463,455 15,736 479,191 57.0 18 468,377 12,281 480,658 

Msajili wa Nyaraka - 
Zanzibar 

1.0 23 199,764 15,179 214,943 0.0 0 0 0 0 1.0 23 199,764 15,179 214,943 

Wakala wa Taifa wa 
Nyumba (THB) 

25.0 4 4,728 2,805 7,533 20.0 4 5,184 2,712 7,896 27.0 4 4,596 2,832 7,428 

Wizara ya Ardhi/Msajili 
wa Ardhi Zanzibar 

1.0 3 529,118 7,536 536,654 1.0 4 549,951 2,376 552,327 0.0 2 511,413 11,921 523,334 

Kampuni Binafsi 24.0 5 734,968 2,992 737,960 17.0 4 736,418 3,040 739,458 27.0 5 734,616 2,981 737,597 

Bodi ya Uhaulishaji 
Ardhi Zanzibari 

0.0 3 3,363 4,323 7,686 0.0 0 0 0 0 0.0 3 3,363 4,323 7,686 

Jumla/Watani 642,688 8 243,640 6,827 250,468 180,597 7 294,204 5,467 299,671 462,092 8 241,545 7,230 248,776 

 

 

19.2.9 Taasisi, Muda na Gharama Zilizotumiwa na Wamiliki wa Mashamba kupata 

Hati ya Shamba,Tanzania Bara na Zanzibar 

Wamiliki wa mashamba wa Tanzania Bara na Zanzibar wanapitia taasisi tofauti katika 

kufuatilia na kupata hati miliki kulingana na sheria zinazosimamia ardhi. Katika kufuatilia na 

kupata hati, wamiliki wa mashamba Tanzania Bara wanatumia zaidi Ofisi za Serikali za 

Vijiji/Mitaa (asilimia 60), Ofisi za Kata (asilimia 56). Ofisi za Halmashauri za 

Miji/Wilaya/Manispaa/Jiji (asilimia 57). Kwa Zanzibar wamiliki wa mashamba wanatumia 

zaidi Msajili wa Nyaraka (asilimia 70), Ofisi ya Shehia (asilimia 61) na Ofisi za Halmashauri 

za Mji/Wilaya/Manispaa/Jiji (asilimia 42). 

 

Jedwali Na. 19.10 pia linaonesha kuwa wamiliki wa mashamba wa Tanzania Bara wanatumia 

wastani wa siku sita (6) katika kupata hati miliki na inawagharimu wastani wa Shilingi 

243,793 kupata hati hiyo. Aidha, wamiliki wa mashamba wa Zanzibar wanatumia wastani wa 

siku 10 katika kupata hati miliki na inagharimu kiasi cha 203,492 kupata hati miliki.  
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Jedwali Na. 19. 10: Mgawanyo wa Wamiliki wa Mashamba kwa Aina ya taasisi, Wastani wa, Muda na 

Gharama Zilizotumika katika Kupata Hati miliki na Eneo Tanzania Bara na 

Zanzibar, 2018. 

Taasisi 

Tanzania Bara Zanzibar 
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Ofisi ya Serikali ya kijiji/Mtaa 59.8 4 5,155 4,154 9,309 33.9 4 5,199 7,408 12,607 
Ofisi ya kata/Shehia 55.9 4 5,070 4,310 9,380 60.9 5 5,272 5,858 11,130 
Halimashauri ya 
Mji/wilaya/manispaa/jiji 57.4 20 466,712 13,293 480,005 42 27 497,598 11,785 509,383 
Msajili wa nyaraka - 
Zanzibar 0.0 0 0 0 0 69.8 23 199,764 15,179 214,943 
Wakala wa Taifa wa 
nyumba (THB) 24.6 4 4,727 2,807 7,534 33.1 5 4,784 2,724 7,508 
Wizara ya Ardhi/Msajili wa 
Ardhi Zanzibar 0.1 1 198,565 20,008 218,573 35.5 4 658,533 2,652 661,185 

Kampuni Binafsi 24.1 5 734,968 2,992 737,960 0.0 
 

0 0 0 
Bodi ya Uhaulishaji ardhi 
Zanzibari 0.0 0 0 0 0 5.2 3 3,363 4,323 7,686 

Idadi/Wastani 
Siku/Gharama 

635,921 6 235,866 7,927 243,793 6,767.00 10 196,359 7,133 203,492 

 

 

19.2.10 Taasisi, Muda na Gharama Zilizotumiwa na Wamiliki wa Mashamba katika 

kupata Hati ya Shamba, kwa Mkoa 

Uchambuzi wa taasisi zinazohusika katika upatikanaji wa hati umefanyika katika mikoa yote 

ya Tanzania Bara na Zanzibar ili kubaini hali ya upatikanaji wa hati katika mikoa hiyo. 

Kiambatisho Na. C9 kinaonesha mgawanyo wa wamiliki wa rasilimali shamba kwa taasisi 

zilizotoa huduma, muda na gharama zilizotumika katika kufuatilia na kupata hati. Ofisi ya 

Kata na Halmashauri ndizo zimehudumia wamiliki wa rasilimali shamba kwa asilimia kubwa 

katika kupata hati ya shamba katika mikoa mbalimbali, Tanzania Bara. Mikoa ambayo 

ilikuwa na wamiliki wengi zaidi walipata huduma kupitia Ofisi za Kata ni mikoa ya Lindi 

(asilimia 100), Mara (asilimia 100), Simiyu (asilimia 100), Kaskazini Unguja (asilimia 100), 

Arusha (asilimia 80) na Geita (asilimia 80).  

 

Mikoa inayoongoza kwa kuwa na wamiliki wengi wa mashamba waliopitia katika Ofisi za 

Halmashauri za Miji/Wilaya/Manispaa/Jiji ni Lindi (asilimia 100), Ruvuma (asilimia 70), 

Mwanza na Mara (asilimia 67 kila mmoja). 

Kwa upande wa Zanzibar, mkoa inayoongoza kwa kutumia Ofisi za Shehia katika hati miliki 

za mashamba ni Kaskazini Unguja (asilimia 100) na Mijini Mangaribi (asilimia 75), ambapo 

mikoa inayoongoza kwa kutumia Ofisi za Halmashauri za Miji/Wilaya/Manispaa/Jiji ni 

Kaskazini Unguja (asilimia 100), Kaskazini Pemba (asilimia 67) na Kusini Pemba (asilimia 
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61). Wamiliki wengi wa Zanzibar wanaotumia Ofisi za Msajili wa Nyaraka watatoka katika 

mikoa ya Kaskazini Unguja na Mjini Magharibi (Kiambatisho Na. C.9). 
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SURA YA 20 

VIKWAZO KATIKA KURASIMISHA RASILIMALI 

Moja ya madhumuni ya kufanya 

Tathmini ya  Sekta Isiyo Rasmi 

nchini ni kubaini vikwazo 

vinavyozuia wananchi kurasimisha 

shughuli za kiuchumi na rasilimali 

wanazozimiliki. Sura hii inaelezea 

matokeo ya utafiti kuhusu vikwazo 

wanavyokabiliana navyo wamiliki 

wa rasilimali katika kurasimisha 

rasilimali za viwanja, majengo au 

mashamba. Utafiti umebanisha vikwazo vya urasimishaji wa rasilimali katika upimaji ardhi 

na ufuatiliaji na upatikanaji wa hati za viwanja, mashamba na vibali vya ujenzi. Vikwazo hivi 

vimeainishwa kulingana na aina ya rasilimali inayomilikiwa katika maeneo ya mijini na 

vijijini kwa Tanzania Bara na Zanzibar. Utambuzi wa vikwazo hivi utaiwezesha Serikali 

pamoja na wadau wengine wa maendeleo kuweka mikakati ya namna bora ya kuondokana na 

vikwazo hivyo. Aidha, mgawanyo wa wamiliki wanaokumbana na vikwazo vya urasimishaji 

rasilimali umebainishwa pia kwa ngazi ya  mikoa ya Tanzania Bara na Zanzibar. 

20.1  Mgawanyo wa Vikwazo vya Ufuatiliaji wa Hati Miliki  

Wamiliki wa rasilimali wenye hati au waliowahi kufuatilia hati walihojiwa juu ya kikwazo 

kikuu walichokabiliana nacho wakati wa ufuatiliaji hati za rasilimali zao. Aidha, vikwazo vya 

hati za viwanja vyenye majengo, hati za viwanja pekee na hati za mashamba vimebainishwa 

kwa Eneo Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar. 

 

20.1.1 Mgawanyo wa wamiliki kwa aina ya Vikwazo katika ufuatiliaji na upatikanaji 

wa Hati za Viwanja vyenye Majengo kwa Eneo 

Jedwali Na. 20.1 linaonesha mgawanyo wa wamiliki kwa aina ya vikwazo katika ufuatiliaji 

na upatikanaji wa hati za viwanja vyenye majengo kwa Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar. 

Matokeo yanaonesha  kwamba kwa Tanzania kikwazo cha hati kuchukua muda mrefu 

kimejitokeza zaidi katika maeneo ya mijini  (asilimia 17) ikilinganishwa na maeneo ya 

Mhutasari 

 Wamiliki wa rasilimali wa Tanzania Bara walikutana na 

vikwazo vikuu vitatu wakati wa kufuatilia hati ambavyo ni 

utaratibu huchukua muda mrefu (asilimia 16), taratibu 

zinahusisha taasisi nyingi (asilimia 15) na gharama 

kubwa za upimaji (asilimia 15). Aidha, kikwazo cha 

rushwa (asilimia 13) pia kimetajwa; 

 Wamiliki wa rasilimali wa Zanzibar walikutana na 

vikwazo vikuu viwili wakati wa  kufuatilia hati ambavyo ni 

Kuombwa rushwa(asilimia 19) na Taratibu zinahusisha 

taasisi nyingi (asilimia 17);  

 Wamiliki wa rasilimali wa Tanzania Bara (asilimia 69) na 

Zanzibar (asilimia 59) wanakosa elimu kuhusu umuhimu 

wa vibali vya ujenzi. 
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vijijini ambako kikwazo hicho kimewapata asilimia 15 ya wamiliki. Aidha, kikwazo cha 

ufuatiliaji na upatikanaji wa hati za viwanja vyenye majengo kuhusisha taasisi nyingi 

kimebainika zaidi katika maeneo ya vijijini (asilimia 18) ambapo mijini ni asilimia 14. 

Kikwazo cha gharama kubwa za upimaji kimejitokeza zaidi vijijini(asilimia 17) 

ililinganishwa asilimia 14 kwa maeneo ya mijini.  

 

Kikwazo cha ufuatiliaji na upatikanaji wa hati kuchukua muda mrefu kimejitokeza Tanzania 

Bara (asilimia 17) ambapo kwa maeneo ya vijijini kikwazo kikuu kuwa ni taratibu za 

ufuatiliaji na upatikanaji wa hati kuhusisha taasisi nyingi(asilimia 18).  

 

Kwa upande wa Zanzibar, takwimu zimebainisha kwamba kikwazo kikuu katika maeneo ya 

mijini ni kuombwa rushwa (asilimia 18) kikifuatiwa na kikwazo cha taratibu za ufuatiliaji na 

upatikanaji wa hati kuhusisha taasisi nyingi (asilimia 17). Kwa upande wa vijijini kikwazo 

kikuu kimeonekana kuwa ni ufuatiliaji wa hati kuchukua muda mrefu (asilimia 31) 

kikifuatiwa na kikwazo cha kuombwa rushwa (asilimia 20). Aidha, wamiliki wa rasilimali wa 

Zanzibar waliohojiwa katika maeneo ya vijijini walisema kwamba gharama kubwa za hati si 

kikwazo kwao(Jedwali Na. 20.1). 

 

Jedwali Na. 20.1:  Mgawanyo wa wamiliki (asilimia) kwa aina ya Vikwazo vya Ufuatiliaji na 

Upatikanaji wa Hati za Viwanja vyenye Majengo na Eneo Tanzania, Tanzania 

Bara na Zanzibar, 2018 

Vikwazo 

Tanzania Tanzania Bara Zanzibar 

Asilimia 
Mjini na 
Vijijini 

Asilimia 
Mijini 

Asilimia 
Vijijini 

Asilimia 
Mjini na 
Vijijini 

Asilimia 
Mijini 

Asilimia 
Vijijini 

Asilimia 
Mjini na 
Vijijini 

Asilimia 
Mijini 

Asilimia 
Vijijini 

Sheria na kanuni zake ni 
ngumu 

13.7 14.3 12.8 13.7 14.3 12.9 12.4 15.2 5.6 

Taratibu zinahusisha taasisi 
nyingi 

15.4 13.9 17.9 15.4 13.8 18 16.7 17.2 15.6 

Huchukua muda mrefu 16.1 16.7 15.3 16.1 16.8 15.1 16.2 10.5 30.6 
Gharama kubwa za kupata hati 13.1 13.5 12.4 13.2 13.6 12.6 7.5 10.5 0 
Gharama kubwa za upimaji 14.8 13.6 16.8 14.8 13.6 16.8 13.6 12 17.4 
Huduma hupatikana mbali 13.5 14.4 12 13.5 14.4 12.1 14.8 16.4 10.8 
Kuombwa rushwa 13.3 13.7 12.8 13.2 13.6 12.6 18.7 18.2 20 
Asilimia 100 100 100 100 100 100 100 100 100 
Jumla 1,094,951 673,508 421,443 1,071,369 656,646 414,723 23,582 16,862 6,720 

 

20.1.2 Mgawanyo wa wamiliki kwa aina ya vikwazo vya Ufuatiliaji na Upatikanaji wa 

Hati Miliki na Eneo 

Mgawanyo wa vikwazo vya ufuatiliaji na upatikanaji wa hati miliki za viwanja katika 

maeneo ya  mijini na vijijini kwa upande wa Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar 

umeainishwa katika Jedwali Na. 20.2. Jedwali linabainisha kwamba kikwazo cha huduma ya 

ufuatiliaji na upatikanaji wa hati za viwanja kupatikana mbali kimejitokeza zaidi kitaifa 
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katika maeneo ya mijini (asilimia 17) ikilinganishwa na maeneo ya vijijini  (asilimia 10). 

Kikwazo cha kuombwa rushwa kimebainika kufanana katika maeneo ya mijini na vijijini 

(asilimia 16). Kikwazo cha ufuatiliaji na upatikanaji wa hati za viwanja kuchukua muda 

mrefu kimejitokeza zaidi katika maeneo ya vijijini (asilimia 19). Kwa upande wa Tanzania 

Bara, kikwazo cha huduma ya hati za viwanja kupatikana mbali kimejitokeza zaidi katika 

maeneo ya mijini (asilimia 18) ambapo kwa maeneo ya vijijni kikwazo kikuu kimebainika 

kuwa ni huduma hizo huchukua muda mrefu (asilimia 19).  

 

Kwa upande wa Zanzibar, takwimu zinaonesha kuwa wamiliki wa rasilimali katika maeneo 

ya vijijini wanakumbana na vikwazo vya huduma za kupata hati huchukua muda mrefu 

(asilimia 32) ikifuatiwa na gharama kubwa za kupata hati (asilimia 29) ikilinganishwa na 

vikwazo vikuu kwa upande wa mijini ambavyo ni gharama kubwa za upimaji (asilimia 26) na 

gharama kubwa za kupata hati (asilimia 18).  

 

 
Jedwali Na. 20.2: Mgawanyo wa wamiliki kwa aina ya Vikwazo vya Ufuatiliaji na Upatikanaji wa 

Hati za Viwanja na Eneo Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Vikwazo Asilimia Mjini na Vijijini Asilimia Mijini Asilimia Vijijini 

Tanzania 
   Sheria na kanuni zake ni ngumu 13.9 12.9 15.3 

Taratibu zinahusisha taasisi nyingi 12.2 11.9 12.7 
Huchukua muda mrefu 17.1 15.8 19.0 
Gharama kubwa za kupata hati 12.6 11.5 14.3 
Gharama kubwa za upimaji 14.1 15.0 12.7 
Huduma hupatikana mbali 14.2 17.2 9.6 
Kuombwa rushwa 16.0 15.7 16.4 

Asilimia 100.0 100 100 
Jumla 555,854 334,360 221,494 

Tanzania Bara 
   Sheria na kanuni zake ni ngumu 13.8 13.0 15.0 

Taratibu zinahusisha taasisi nyingi 12.2 11.9 12.8 
Huchukua muda mrefu 17.0 15.8 18.7 
Gharama kubwa za kupata hati 12.4 11.4 13.9 
Gharama kubwa za upimaji 14.0 14.7 12.9 
Huduma hupatikana mbali 14.4 17.5 9.9 
Kuombwa rushwa 16.2 15.8 16.8 

Asilimia 100.0 100.0 100.0 
Jumla 542,841 326,620 216,221 

Zanzibar 
   Sheria na kanuni zake ni ngumu 17.3 11.2 26.2 

Taratibu zinahusisha taasisi nyingi 10.6 13.2 6.7 
Huchukua muda mrefu 20.6 13.2 31.5 
Gharama kubwa za kupata hati 22.4 18.1 28.9 
Gharama kubwa za upimaji 18.5 26.4 6.7 
Huduma hupatikana mbali 3.8 6.4 0 
Kuombwa rushwa 6.8 11.5 0 

Asilimia 100.0 100 100 
Jumla 13,013 7,740 5,273 
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20.1.3 Mgawanyo wa wamiliki kwa aina ya Vikwazo vya Ufuatiliaji na Upatikanaji wa 

Hati za Mashamba na Eneo, 2018 

Jedwali Na. 20.3 linaonesha mgawanyo wa wamiliki kwa aina ya vikwazo vya ufuatiliaji na 

upatikanaji wa hati za mashamba kwa Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar. Matokeo 

yanaonesha kwamba kitaifa kikwazo cha ufuatiliaji na upatikanaji wa hati kuchukua muda 

mrefu kimebainika kuwa ni kikwazo kikuu kwa maeneo ya mijini (asilimia 20) na vijijini 

(asilimia 18). Aidha, kikwazo cha kuombwa rushwa kimebainika kwa asilimia 17 mijini,  

asilimia 13 vijijini. Matokeo haya yanafanana na ya Tanzania Bara. 

 

Kwa upande wa Zanzibar, takwimu zimebainisha kwamba katika maeneo ya mijini, wamiliki 

wa rasilimali waliohojiwa walisema kuwa vikwazo vikuu walivyokumbana navyo ni gharama 

kubwa za upatikanaji wa hati, huduma za hati kupatikana mbali na kuombwa rushwa 

(asilimia 33 kila kimoja) ikilinganishwa na Vijijini ambapo vikwazo vikuu walivyokutana 

navyo wamiliki ni huduma za hati kupatikana mbali (asilimia 20) na taratibu za hati 

kuchukua muda mrefu (asilimia 19). 

 

Jedwali Na. 20.3: Mgawanyo wa Vikwazo vya Ufuatiliaji na Upatikanaji wa Hati ya Shamba na 

Eneo, Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Vikwazo Asilimia Mjini na Vijijini Asilimia Mijini Asilimia Vijijini 

Tanzania 
   Sheria na kanuni zake ni ngumu 13.1 13.4 13.0 

Taratibu zinahusisha taasisi nyingi 16.0 12.7 17.3 
Huchukua muda mrefu 18.7 19.5 18.4 
Gharama kubwa za kupata hati 12.4 12.6 12.3 
Gharama kubwa za upimaji 12.3 10.4 13.1 
Huduma hupatikana mbali 13.2 15.1 12.5 
Kuombwa rushwa 14.2 16.5 13.4 

Asilimia 100.0 100.0 100.0 
Jumla  667,666 185,840 481,826 

Tanzania Bara 
  Sheria na kanuni zake ni ngumu 13.1 13.5 13.0 

Taratibu zinahusisha taasisi nyingi 16.1 12.8 17.3 
Huchukua muda mrefu 18.8 19.6 18.4 
Gharama kubwa za kupata hati 12.4 12.4 12.4 
Gharama kubwa za upimaji 12.4 10.4 13.1 
Huduma hupatikana mbali 13.1 15 12.4 
Kuombwa rushwa 14.2 16.3 13.3 

Asilimia 100.0 100.0 100.0 
Jumla  660,899 184,305 476,594 

Zanzibar 
   Sheria na kanuni zake ni ngumu 10.4 0.0 13.5 

Taratibu zinahusisha taasisi nyingi 12.9 0.0 16.6 
Huchukua muda mrefu 14.9 0.0 19.2 
Gharama kubwa za kupata hati 13.1 33.4 7.2 
Gharama kubwa za upimaji 5.5 0.0 7.2 
Huduma hupatikana mbali 23.1 33.4 20 
Kuombwa rushwa 20.1 33.4 16.2 

Asilimia 100.0 100.0 100.0 
Jumla  6,767 1,535 5,232 
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20.2  Vikwazo Wanavyokutana Navyo Wamiliki wa Rasilimali katika Upimaji 

Viwanja na Mashamba 

Utafiti ulitaka kujua ni vikwazo gani vikuu wanavyokutana navyo wamiliki wa mashamba na 

majengo wakati wa kupimiwa rasilimali zao. Vikwazo hivyo vimechambuliwa kwa makundi 

kama ifuatavyo: sheria na kanuni zake ni ngumu; taratibu zinahusisha taasisi nyingi; 

huchukua muda mrefu; gharama kubwa za kupata hati; mgogoro wa ardhi; hakuna umuhimu; 

nina barua ya mtendaji wa mtaa/kijiji/shehia na inatosha, sijapata taarifa juu ya usajili na 

sababu ya huduma kuwa mbali. matokeo yamechambuliwa kwa maeneo na aina ya rasilimali.  

 

 

20.2.1 Vikwazo vya Upimaji  Viwanja kwa Eneo, Tanzania, Tanzania Bara na 

Zanzibar 

Wamiliki wa viwanja ambavyo havijapimwa wala kuombewa hati walihojiwa juu ya  

kikwazo kikuu kilichosababisha kutopimiwa viwanja vyao. Matokeo ya mgawanyo wa 

vikwazo vya upimaji wa viwanja kwa maeneo ya mijini na vijijini yameonesha kwamba kati 

ya wamiliki 1,041,005 wanaomiliki viwanja ambavyo havijapimwa wala kuombewa hati, 

asilimia 14 ya wamiliki wa mijini na asilimia 14 ya wamiliki wa vijijini bado hawajapata 

taarifa juu ya usajili. Aidha, asilimia 12 ya wamiliki wa vijijini walibainisha kuwa wana 

barua ya Mtendaji wa Kata/kijiji/Mtaa na inatosha. Kikwazo cha migogoro ya ardhi 

kimebainika kwa pande zote za mijini na vijijini kwa asilimia 12. Hali kama hii imejitokeza 

pia kwa upande wa Tanzania Bara (Jedwali Na. 20.4). 

 

Kwa upande wa Zanzibar, matokeo yanaonesha kwamba vikwazo vikuu vya upimaji viwanja 

katika maeneo ya mijini ni kutokuwa na taarifa juu ya usajili (asilimia 21) na kutoona 

umuhimu wa kupima viwanja na gharama kubwa za upimaji viwanja (asilimia 18 kila moja). 

Vikwazo vikuu vilivyobainika kwa wamiliki wa vijijini ni pamoja na kutokuwa na taarifa juu 

ya usajili (asilimia 18) na wamiliki kuwa na barua ya Mtendaji wa Kata/Shehia na kuhesabu 

kwamba barua hiyo inatosha (asilimia 18). Migogoro ya ardhi imejitokeza kama kikwazo 

kwa vijijini kwa asilimia 16 (Jedwali Na. 20.4).  
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Jedwali Na.20.4:  Mgawanyo wa wamiliki kwa aina ya Vikwazo vya Upimaji wa Viwanja na Eneo, 

Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar 2018. 

Sababu za Vikwazo Idadi 
Asilimia Mjini na 

Vijijini 
Asilimia 

Mijini 
Asilimia 
Vijijini 

Tanzania 
    Sheria na kanuni zake ni ngumu. 111,792 10.7 10.7 11.7 

Taratibu zinahusisha taasisi nyingi 105,160 10.1 10.1 9.4 
Huchukua muda mrefu 114,950 11.0 11.0 11.3 
Gharama kubwa za kupata hati 102,130 9.8 9.8 9.3 
Mgogoro wa ardhi 125,682 12.1 12.1 12.2 
Hakuna umuhimu 123,402 11.9 11.9 11.7 
Nina barua ya Mtendaji wa 
Mtaa/Kijiji/Shehia na inatosha 118,252 11.4 11.4 11.6 
Sijapata taarifa juu ya usajili 148,391 14.3 14.3 13.8 
Huduma kuwa mbali 91,247 8.8 8.8 9.0 

Asilimia   100.0 100.0 100.0 
Jumla  1,041,005 1,041,005 313,112 727,893 

Tanzania Bara   
   Sheria na kanuni zake ni ngumu. 108,364 10.8 8.1 11.9 

Taratibu zinahusisha taasisi nyingi 102,188 10.1 12.2 9.3 
Huchukua muda mrefu 112,317 11.1 11.0 11.2 
Gharama kubwa za kupata hati 97,618 9.7 10.6 9.3 
Mgogoro wa ardhi 120,558 12.0 11.6 12.1 
Hakuna umuhimu 119,108 11.8 11.8 11.8 
Nina barua ya Mtendaji wa 
Mtaa/Kijiji/Shehia na inatosha 115,153 11.4 11.2 11.5 
Sijapata taarifa juu ya usajili 141,812 14.1 15.0 13.7 
Huduma kuwa mbali 90,223 9.0 8.5 9.1 

Asilimia   100.0 100 100 
Jumla  1,007,342 1,007,342 294,116 713,226 

Zanzibar   
   Sheria na kanuni zake ni ngumu. 3,427 10.2 14.5 4.6 

Taratibu zinahusisha taasisi nyingi 2,972 8.8 4.7 14.2 
Huchukua muda mrefu 2,634 7.8 3.7 13.1 
Gharama kubwa za kupata hati 4,512 13.4 17.9 7.5 
Mgogoro wa ardhi 5,124 15.2 14.5 16.2 
Hakuna umuhimu 4,294 12.8 18.1 5.8 
Nina barua ya Mtendaji wa 
Mtaa/Kijiji/Shehia na inatosha 3,099 9.2 2.7 17.6 
Sijapata taarifa juu ya usajili 6,579 19.5 21.1 17.5 
Huduma kuwa mbali 1,023 3.0 2.7 3.5 

Asilimia   100.0 100 100 
Jumla 33,663 33,663 18,996 14,667 

 

 

20.2.2 Vikwazo vya Upimaji na Uombaji Hati za Viwanja kwa Mkoa. 

Katika urasimishaji rasilimali ardhi, upimaji ardhi ndiyo jambo la msingi kabla ya uombaji 

wa hati ya kiwanja kilichopimwa hufanyika. Wananchi wamekuwa wakipata vikwazo 

mbalimbali pindi wanapohitaji huduma ya kupimiwa ardhi kwa ajili ya viwanja. Jedwali Na. 

20.5 linaonesha mgawanyo wa wamiliki kwa aina ya vikwazo vya upimaji wa viwanja kati ya 

Mkoa mmoja na mwingine kwa Tanzania Bara na Zanzibar. 
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Jedwali Na. 20.5 linaonesha kuwa wamiliki wa rasilimali wa Mkoa wa Simiyu wametaja 

kikwazo kikuu kuwa ni upimaji kuchukua muda mrefu (asilimia 33), kikifuatiwa na gharama 

kubwa za kupata hati (asilimia 22) na gharama kubwa za upimaji (asilimia 22). Gharama 

kubwa za kupata hati zimeonekana kikwazo katika mikoa ya Geita (asilimia 26), Rukwa 

(asilimia 25) na Njombe (asilimia 22). Kikwazo kingine kikubwa ni taratibu za upimaji 

kuhusisha taasisi nyingi ambapo kikwazo hiki kimeonekana kuwa kikubwa katika mikoa ya 

Lindi (asilimia 38), Singida (asilimia 29) na Kigoma (asilimia 25). 

  

Wamiliki wa waliohojiwa juu ya vikwazo vya kupimiwa viwanja na kuomba hati wakataja 

kuwa kikwazo kikwazo kikuu ni huduma kupatikana mbali ni wa mikoa ya Shinyanga 

(asilimia 33), Tabora (asilimia 23), Njombe (asilimia 22) na  Mara na Mbeya asilimia 21 kila 

mmoja. Kikwazo cha sheria na kanuni zake kuwa ngumu kimeonekana ni kikwazo kikubwa 

kwa wamiliki wa rasilimali katika mikoa ya Kigoma (asilimia 25), Ruvuma (asilimia 21), 

Tabora (asilimia 19) na Singida (asilimia 18).  

Aidha kuombwa Rushwa ili kupimiwa ardhi na kupatiwa hati imeonekana ni kikwazo 

kikubwa katika mikoa ya Kusini Unguja (asilimia 33), Songwe (asilimia 32), Rukwa 

(asilimia 25), Mjini Magharibi (asilimia 24), na Pwani (asilimia 20).Vikwazo hivi 

vinavyokwamisha upimaji wa rasilimali ardhi na upatikanaji wa hati miliki Tanzania  

(Jedwali Na 20.5) 

 

 



200 
 

Jedwali Na. 20.5: Mgawanyo wa wamiliki waliopata Vikwazo vya Upimaji na Uombaji  Hati  za 

Viwanja kwa Aina ya Kikwazo na Mkoa, 2018. 

Mkoa 

Idadi ya 
wamiliki 

waliopata 
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Jumla 
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Tanzania Bara 
           Dodoma 76,170 7.1 100.0 12.3 13.6 17.3 17.3 16.0 12.3 11.1 0.0 

Arusha 71,175 6.6 100.0 15.5 13.4 16.5 7.2 15.5 18.6 13.4 0.0 
Kilimanjaro 113,958 10.6 100.0 15.1 15.1 9.4 12.3 19.8 13.2 15.1 0.0 
Tanga 22,263 2.1 100.0 13.3 20.0 20.0 6.7 16.7 13.3 10.0 0.0 
Morogoro 36,513 3.4 100.0 7.9 23.7 21.1 10.5 7.9 15.8 13.2 0.0 
Pwani 8,840 0.8 100.0 10.0 10.0 20.0 10.0 20.0 10.0 20.0 0.0 
Dar es Salaam 255,136 23.8 100.0 15.7 15.7 15.7 15.7 12.9 13.9 10.4 0.0 
Lindi 7,772 0.7 100.0 12.5 37.5 12.5 12.5 0.0 12.5 12.5 0.0 
Mtwara 25,609 2.4 100.0 9.1 13.6 27.3 4.5 18.2 13.6 13.6 0.0 
Ruvuma 20,688 1.9 100.0 20.8 4.2 25.0 20.8 4.2 8.3 16.7 0.0 
Iringa 33,179 3.1 100.0 11.8 8.8 32.4 8.8 17.6 5.9 14.7 0.0 
Mbeya 23,239 2.2 100.0 13.8 3.4 24.1 13.8 10.3 20.7 13.8 0.0 
Singida 26,610 2.5 100.0 17.9 28.6 10.7 10.7 7.1 10.7 14.3 0.0 
Tabora 27,509 2.6 100.0 19.2 19.2 19.2 0.0 15.4 23.1 3.8 0.0 
Rukwa 6,376 0.6 100.0 8.3 8.3 8.3 25.0 8.3 16.7 25.0 0.0 
Kigoma 12,317 1.1 100.0 25.0 25.0 12.5 12.5 12.5 0.0 12.5 0.0 
Shinyanga 4,077 0.4 100.0 16.7 0.0 16.7 0.0 33.3 33.3 0.0 0.0 
Kagera 30,466 2.8 100.0 3.4 20.7 10.3 20.7 13.8 13.8 17.2 0.0 
Mwanza 131,191 12.2 100.0 13.7 15.3 16.8 13.0 13.7 11.5 16.0 0.0 
Mara 30,490 2.8 100.0 16.7 12.5 4.2 12.5 20.8 20.8 12.5 0.0 
Manyara 43,072 4.0 100.0 7.1 16.1 17.9 12.5 21.4 14.3 10.7 0.0 
Njombe 5,800 0.5 100.0 0.0 11.1 11.1 22.2 22.2 22.2 11.1 0.0 
Katavi 12,651 1.2 100.0 12.0 20.0 12.0 12.0 12.0 8.0 24.0 0.0 
Simiyu 7,742 0.7 100.0 11.1 0.0 33.3 22.2 22.2 0.0 11.1 0.0 
Geita 20,655 1.9 100.0 10.5 15.8 10.5 26.3 15.8 10.5 10.5 0.0 
Songwe 17,868 1.7 100.0 10.5 15.8 10.5 10.5 15.8 5.3 31.6 0.0 

Jumla  1,071,369 100.0 100.0 13.7 15.4 16.1 13.2 14.8 13.5 13.2 0.0 

Zanzibar  
           Kaskazini Unguja 1,768 7.5 100.0 0.0 20.0 40.0 0.0 0.0 40.0 0.0 0.0 

Kusini Unguja 4,038 17.1 100.0 0.0 16.7 33.3 0.0 16.7 0.0 33.3 0.0 
Mjini Magharibi 12,794 54.3 100.0 20.0 16.0 8.0 8.0 12.0 12.0 24.0 0.0 
Kaskazini Pemba 3,002 12.7 100.0 12.5 12.5 25.0 25.0 0.0 25.0 0.0 0.0 
Kusini Pemba 1,980 8.4 100.0 0.0 25.0 0.0 0.0 50.0 25.0 0.0 0.0 

Jumla 23,582 100.0 100.0 12.4 16.7 16.2 7.5 13.6 14.8 18.7 0.0 

 

20.2.3 Vikwazo vya Upimaji na Uombaji wa Hati za Mashamba, Tanzania, Tanzania 

Bara na Zanzibar  

Wamiliki 3,671,279 wa mashamba ambayo hayajapimwa wala kuombewa hati walihojiwa 

juu ya kikwazo kikuu kilichosababisha kutopimiwa mashamba yao na hivyo kushindwa 

kuomba Hati. Jedwali Na. 20.6 linaonesha kwamba kwa Tanzania, vikwazo vikuu vya 

upimaji wa mashamba katika maeneo ya mijini gharama kubwa ya upimaji (asilimia 13), 

utaratibu wa upimaji kuhusisha taasisi nyingi (asilimia 12) na wamiliki kutokuwa na taarifa 
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juu ya usajili wa mashamba (asilimia 12), pamoja na migogoro ya ardhi na huduma kuwa 

mbali (asilimia 11 kila moja). Kwa maeneo ya vijijini matokeo yanabainisha kwamba 

vikwazo vikuu vya upimaji mashamba ni pamoja na kutokuwa na taarifa juu ya upimaji 

(asilimia 13), kutoona umuhimi wa kupima mashamba (asilimia 13) na ugumu wa sheria na 

kanuni za upimaji wa mashamba (asilimia 11 kila moja). Hali kama hii imejitokeza vile vile 

upande wa Tanzania Bara (Jedwali Na. 20.6) 

 

Kwa upande wa Zanzibar matokeo yamebainisha kwamba kwa maeneo ya mijini, kikwazo 

kikubwa cha upimaji wa mashamba ni utaratibu wa kupimiwa kuchukua muda mrefu kwa 

(asilimia 18), kikifuatiwa na kikwazo cha huduma kupatikana mbali (asilimia 14), sheria na 

kanuni za upimaji kuwa ngumu na kuona kuwa mmiliki akiwa na barua ya mtendaji wa 

mtaa/kijiji/shehia inatosha (asilimia 12) na kutokupata taarifa juu ya upimaji (asilimia 11). 

Vikwazo hivi vya mijini vimejitokeza pia katika maeneo ya vijijini Zanzibar kama vikwazo 

vikuu vya upimaji mashamba (Jedwali Na. 20.6). 

 

 
Jedwali Na. 20.6: Mgawanyo wa wamiliki kwa Aina ya Vikwazo vya Upimaji wa  Mashamba na Eneo 

Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

 Vikwazo 
Mjini na 
Vijijini 

Mijini Vijijini 

Tanzania 
   Sheria na kanuni zake ni ngumu. 11.0 11.4 10.9 

Taratibu zinahusisha taasisi nyingi 10.3 12.3 9.9 
Huchukua muda mrefu 10.5 9.4 10.8 
Gharama kubwa za kupata hati 10.8 12.5 10.4 
Mgogoro wa ardhi 10.3 11.1 10.2 
Hakuna umuhimu 12.1 9.8 12.6 
Nina barua ya Mtendaji wa Mtaa/Kijiji/Shehia na inatosha 11.2 10.6 11.3 
Sijapata taarifa juu ya usajili 12.5 11.8 12.6 
Huduma kuwa mbali 11.2 11.0 11.3 
Nyingine 0.1 0.2 0.1 

Asilimia 100.0 100.0 100.0 
Jumla  3,671,279 635,354 3,035,925 

 Tanzania Bara  
   Sheria na kanuni zake ni ngumu. 11.0 11.4 10.9 

Taratibu zinahusisha taasisi nyingi 10.3 12.3 9.9 
Huchukua muda mrefu 10.4 9.2 10.6 
Gharama kubwa za kupata hati 10.8 12.8 10.4 
Mgogoro wa ardhi 10.3 11.1 10.2 
Hakuna umuhimu 12.2 10.0 12.6 
Nina barua ya Mtendaji wa Mtaa/Kijiji/Shehia na inatosha 11.2 10.5 11.3 
Sijapata taarifa juu ya usajili 12.5 11.8 12.7 
Huduma kuwa mbali 11.2 10.8 11.3 
Nyingine  0.1 0.2 0.1 

Asilimia 100.0 100.0 100.0 
Jumla  3,599,244 611,540 2,987,704 

Zanzibar 
   Sheria na kanuni zake ni ngumu. 11.6 11.6 11.9 
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 Vikwazo 
Mjini na 
Vijijini 

Mijini Vijijini 

Taratibu zinahusisha taasisi nyingi 8.5 8.5 6.6 
Huchukua muda mrefu 17.8 17.8 19.6 
Gharama kubwa za kupata hati 9.1 9.1 10.1 
Mgogoro wa ardhi 9.1 9.1 8.8 
Hakuna umuhimu 6.8 6.8 7.6 
Nina barua ya Mtendaji wa Mtaa/Kijiji/Shehia inatosha 11.7 11.7 11.1 
Sijapata taarifa juu ya usajili 11.4 11.4 11.5 
Huduma kuwa mbali 14.0 14 12.8 
Nyingine  0.0 0.0 0.0 

Asilimia 100.0 100.0 100.0 
Jumla  72,035 23,814 48,221 

 

 

20.3.4 Vikwazo vya Upimaji na Uombaji Hati za Mashamba kwa Mkoa 

Vikwazo vya upimaji na uombaji hati za mashamba vimechambuliwa kwa kila mkoa 

Tanzania Bara na Zanzibar. Jedwali Na. 20.7. Matokeo yhayo yanaonesha kwamba kikwazo 

cha ugumu wa sheria na kanuni za upimaji na uombaji hati za mashamba kimejitokeza zaidi  

katika Mkoa wa Tabora (asilimia 50) na ukifuatiwa na Mkoa wa Njombe (asilimia 22) na 

Mkoa wa Mwanza (asilimia 21). Kikwazo cha taratibu za upimaji na uombaji hati za 

mashamba kuhusisha taasisi nyingi kimejitokeza zaidi katika Mkoa wa Simiyu (asilimia 100), 

ukifuatiwa na mkoa wa Lindi (asilimia 50) na Mkoa wa Mara (asilimia 33). 

 

Aidha, kikwazo cha upimaji wa mashamba na uombaji wa hati kuchukua muda mrefu 

kimebainika zaidi katika Mkoa wa Tanga (asilimia 60), ukifuatiwa na Mkoa wa Geita 

(asilimia 50) na Mkoa wa Mtwara (asilimia 40). Asilimia 50 ya wamiliki wa Mkoa wa 

Shinyanga, asilimia 40 ya wamiliki wa Mkoa Pwani, asilimia 29 ya wamiliki wa Mkoa wa 

Pwani walisema kikwazo kikuu ni gharama kubwa za kupata hati. 

 

Kwa upande wa Zanzibar,  matokeo ya utafiti yanaonesha  kwamba kikwazo kikuu cha 

upimaji na utoaji wa hati za mashamba ni kuwa mbali kimebainika zaidi katika mkoa wa 

Kusini Unguja (asilimia 100), ukifuatiwa na mikoa ya Mjini Magharibi na Kaskazini Pemba 

(asilimia 25 kila mmoja). Kikwazo cha ugumu wa sheria na kanuni za upimaji na uombaji wa 

hati za mashamba kilitajwa kuwa kikwazo kikuu katika Mkoa wa Kaskazini Unguja (asilimia 

67). 

 

Katika mikoa ya Kaskazini Unguja na Kusini Pemba (asilimia 33) ya watu waliohojiwa 

walisema rushwa imekuwa ni kikwazo kikuu katika kupima na kuomba hati za mashamba 

katika mikoa yao (Jedwali Na. 20.7). 
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Jedwali Na. 20.7: Mgawanyo wa Wamiliki wa Rasilimali kwa Aina ya Vikwazo vya Upimaji na  

Ufuatiliaji Hati ya Shamba, Tanzania Bara, Zanzibar na Mkoa, 2018 
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Tanzania 
Dodoma 46,078 7.0 

 
8.2 14.3 24.5 12.2 18.4 10.2 12.2 0.0 

Arusha 47,695 7.2 100.0 10.8 12.3 20.0 12.3 10.8 13.8 20.0 0.0 
Kilimanjaro 119,333 18.1 100.0 15.3 18.9 14.4 9.9 16.2 10.8 14.4 0.0 
Tanga 3710 0.6 100.0 0.0 0.0 60.0 20.0 0.0 20.0 0.0 0.0 
Morogoro 20,178 3.1 100.0 14.3 19.0 23.8 4.8 19.0 4.8 14.3 0.0 
Pwani 6,188 0.9 100.0 14.3 0.0 0.0 28.6 14.3 28.6 14.3 0.0 
Dar Es Salaam 73,807 11.2 100.0 13.6 12.3 21.0 14.8 7.4 17.3 13.6 0.0 
Lindi 1,943 0.3 100.0 0.0 50.0 0.0 0.0 0.0 0.0 50.0 0.0 
Mtwara 11,640 1.8 100.0 0.0 20.0 40.0 0.0 30.0 0.0 10.0 0.0 
Ruvuma 26,722 4.0 100.0 9.7 12.9 19.4 16.1 16.1 6.5 19.4 0.0 
Iringa 74,165 11.2 100.0 11.8 15.8 21.1 13.2 6.6 19.7 11.8 0.0 
Mbeya 12,020 1.8 100.0 6.7 6.7 20.0 13.3 6.7 26.7 20.0 0.0 
Singida 9,504 1.4 100.0 10.0 10.0 20.0 20.0 10.0 20.0 10.0 0.0 
Tabora 4,232 0.6 100.0 50.0 0.0 0.0 0.0 0.0 25.0 25.0 0.0 
Rukwa 2,125 0.3 100.0 0.0 25.0 25.0 0.0 0.0 0.0 50.0 0.0 
Kigoma 7,698 1.2 100.0 0.0 20.0 20.0 40.0 0.0 0.0 20.0 0.0 
Shinyanga 1,359 0.2 100.0 0.0 0.0 0.0 50.0 0.0 50.0 0.0 0.0 
Kagera 43,072 6.5 100.0 12.2 24.4 14.6 12.2 14.6 7.3 14.6 0.0 
Mwanza 67,098 10.2 100.0 20.9 16.4 13.4 14.9 10.4 14.9 9.0 0.0 
Mara 3,811 0.6 100.0 0.0 33.3 0.0 0.0 66.7 0.0 0.0 0.0 
Manyara 47,687 7.2 100.0 16.1 14.5 16.1 8.1 16.1 12.9 16.1 0.0 
Njombe 5,800 0.9 100.0 22.2 22.2 11.1 11.1 11.1 22.2 0.0 0.0 
Katavi 3,542 0.5 100.0 14.3 28.6 0.0 0.0 0.0 42.9 14.3 0.0 
Simiyu 860 0.1 100.0 0.0 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Geita 6,523 1.0 100.0 0.0 16.7 50.0 16.7 0.0 0.0 16.7 0.0 
Songwe 14,106 2.1 100.0 13.3 13.3 33.3 13.3 0.0 6.7 20.0 0.0 

Jumla  660,896 100.0 100.0 13.1 16.1 18.8 12.4 12.4 13.1 14.2 0.0 

Zanzibar 
           Kaskazini Unguja 1,061 15.7 100.0 66.6 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 33.4 0.0 

Kusini Unguja 673 9.9 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0       100.0 0.0 0.0 
Mjini Magharibi 2,047 30.2 100.0 0.0 0.0 25.0 25.0 0.0 25.0 25.0 0.0 
Kaskazini Pemba 1,501 22.2 100.0 0.0 25.0 0.0 25.0 25.0 25.0 0.0 0.0 
Kusini Pemba 1,485 21.9 100.0 0.0 33.3 33.3 0.0 0.0 0.0 33.3 0.0 

Jumla 6,767 100.0 100.0 10.4 12.9 14.9 13.1 5.5 23.1 20.1 0.0 

 

20.3  Vikwazo vya Ufuatiliaji Vibali vya Ujenzi   

Utafiti ulitaka kujua aina ya vikwazo wanavyokutana navyo wamiliki wa majengo wakati wa 

kufuatilia vibali vya ujenzi, vikwazo hivyo viliwekwa katika makundi yafuatayo: gharama 

kubwa, Sheria na taratibu ngumu, ukosefu wa elimu kuhusu uhitaji wa vibali, huduma ya 

vibali kuwa mbali, na vikwazo vingine. Matokeo ya uchambuzi huo yamebainishwa kwa aina 

ya vikwazo. 
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20.3.1 Vikwazo vya Ufuatiliaji Vibali vya Ujenzi kwa Maeneo  

Wamiliki wa majengo 6,141,986 ambayo hayana vibali vya ujenzi walihojiwa kuhusu 

vikwazo vikuu vilivyosababisha kujenga majengo bila vibali vya ujenzi. Jedwali Na. 20.8 

linaonesha vikwazo vya ufuatiliaji wa vibali vya ujenzi kwa eneo Tanzania Bara.  

 

Kitaifa matokeo ya utafiti yanaonesha kwamba kikwazo cha ukosefu wa elimu juu ya uhitaji 

wa vibali vya ujenzi kimebainika zaidi katika maeneo ya vijijini (asilimia 71) ukilinganisha 

na  maeneo ya mijini (asilimia 62). Kikwazo cha huduma ya vibali vya ujenzi kupatikana 

mbali kimebainika kwa maeneo yote ya mijini na vijijini kwa asilimia 13. Hali hii pia 

imejitokeza kwa upande wa Tanzania Bara ambapo asilimia 62 wamiliki wa mijini na 

asilimia 71 ya wamiliki wa Vijijni.  

 

Kwa upande wa Zanzibar, kikwazo cha ukosefu wa elimu kuhusu uhitaji wa vibali 

kimebainika pia ambapo asilimia 60 ya wamiliki wa mijini na asilimia 58 ya wamiliki wa 

vijijini wametaja kikwazo hicho. Kikwazo cha gharama kubwa ya ufuatiliaji wa vibali vya 

ujenzi kimebainika zaidi maeneo ya mijini (asilimia 19) ikilinganisha na maeneo ya vijijini 

(asilimia 16) (Jedwali Na. 20.8). 

 
Jedwali Na. 20.8: Mgawanyo wa Wamiliki (asilimia) kwa Aina ya Vikwazo vya Ufuatiliaji wa  Vibali 

vya Ujenzi na Eneo, Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Aina ya kikwazo Jumla  Mijini Vijijini 

Tanzania 
   Gharama kubwa 3.0 5.9 2.3 

Sheria na taratibu ngumu 10.3 13.6 9.4 
Ukosefu wa elimu kuhusu uhitaji wa vibali 69.1 62 70.8 
Huduma ya vibali ipo mbali 13.2 13.1 13.2 
Sababu za nyingine 4.5 5.5 4.3 

Asilimia  100.0 100.0 100.0 
Jumla  6,141,985 1,226,788 4,915,197 

Tanzania Bara 
   Gharama kubwa 2.8 5.5 2.1 

Sheria na taratibu ngumu 10.3 13.7 9.5 
Ukosefu wa elimu kuhusu uhitaji wa vibali 69.2 62 71 
Huduma ya vibali ipo mbali 13.3 13.2 13.3 
Sababu za nyingine 4.4 5.5 4.1 

Asilimia  100.0 100.0 100.0 
Jumla  6,039,346 1,190,092 4,849,254 

 Zanzibar  
   Gharama kubwa 16.9 19.1 15.6 

Sheria na taratibu ngumu 7.8 7.9 7.8 
Ukosefu wa elimu kuhusu uhitaji wa vibali 58.6 60.2 57.7 
Huduma ya vibali ipo mbali 7.1 9.4 5.7 
Sababu za nyingine 9.6 3.3 13.1 

Asilimia  100.0 100.0 100.0 
Jumla  102,639 36,696 65,943 
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20.3.2 Vikwazo vya Upatikanaji wa Vibali vya Ujenzi, Kimkoa  

Mgawanyo wa wamiliki kwa aina ya vikwazo vya upatikanaji wa vibali vya ujenzi 

umebainishwa kwa kila mikoa ya Tanzania Bara na Zanzibar kujitathmini katika suala la 

utoaji vibali vya ujenzi kwa wamiliki. Jedwali Na. 20.9 linaonesha mgawanyo wa wamiliki 

kwa aina ya vikwazo vya upatikanaji wa vibali vya ujenzi kati ya mkoa mmoja hadi 

mwingine. Matokeo yanaonesha kwamba wamiliki wote waliohojiwa katika mikoa ya 

Kilimanjaro, Iringa, Kigoma, Njombe, Mwanza, Mara, Manyara na Simiyu walisema 

kwamba gharama za upatikanaji wa vibali vya ujenzi si kikwazo kikubwa kwao. Kikwazo 

cha gharama kubwa ya upatikanaji wa vibali vya ujenzi kimejitokeza zaidi katika Mkoa wa 

Tabora (asilimia 16), ukifuatiwa na mikoa ya Dar es Salaam (asilimia 8) na Ruvuma (asilimia 

7). 

 

Kama ilivyokuwa katika rasilimali za viwanja na mashamba, kikwazo cha ukosefu wa elimu 

kuhusu uhitaji wa vibali vya ujenzi kimejitokeza zaidi pia katika rasilimali za majengo. 

Maatokeo yanaonesha kuwa kikwazo hiki kimebainika zaidi katika Mkoa wa Kigoma 

(asilimia 96) ukifuatiwa na mikoa ya Singida (asilimia 89) na Iringa (asilimia 86). Aidha, 

kikwazo cha ugumu wa sheria na taratibu za kupata vibali vya ujenzi kimeonekana kujitokeza 

zaidi katika mikoa ya Simiyu asilimia 50, Ruvuma (asilimia 34), Katavi (asilimia 29) na 

Shinyanga (asilimia 29).  

 

Kati ya wamiliki rasilimali 102,639 waliohojiwa Zanzibar, asilimia 26 ya wamiliki Mjini 

Magharibi, asilimia 9 ya wamiliki Kusini Unguja na asilimia 3 ya wamiliki wa Kaskazini 

Unguja ndio waliosema kwamba sheria na taratibu ngumu ndicho kikwazo kikubwa kwao 

katika kupata vibali vya ujenzi. Kwa upande mwinginme wamiliki mikoa ya Kaskazini 

Pemba na Kusini Pemba walisema kwamba sheria na taratibu ngumu si kikwazo kwao. 

 

Kama ilivyokuwa kwa Tanzania Bara, kikwazo cha ukosefu wa elimu kuhusu uhitaji wa 

vibali vya ujenzi kimejitokeza pia Zanzibar. Matokeo yanaonesha kwamba kikwazo hiki 

kimebainika zaidi katika Mkoa wa Kaskazini Pemba (asilimia 86) ukifuatiwa na mikoa ya 

Kusini Unguja (asilimia 77) na Kaskazini Unguja (asilimia 60). Aidha, kikwazo cha huduma 

ya vibali vya ujenzi kupatikana mbali haikuwa kikwazo kwa mikoa ya Kaskazini Pemba 

(Jedwali Na 20.9). 
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Jedwali Na. 20.9: Mgawanyo wa wamiliki (asilimia) kwa aina ya Vikwazo vya ufuatiliaji wa  vibali 

vya ujenzi na eneo na Mikoa Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

 

Mikoa Jumla Asilimia 

Aina ya kikwazo 

Jumla 

G
h

ar
am

a 
ku

b
w

a 

S
h

er
ia

 n
a 

ta
ra

ti
b

u
 

n
g

u
m

u
 

U
ko

se
fu

 w
a 

el
im

u
 

ku
h

u
su

 u
h

it
aj

i w
a 

vi
b

al
i 

H
u

d
u

m
a 

ya
 v

ib
al

i 

ip
o

 m
b

a
li 

N
yi

n
g

in
e 

 

Tanzania Bara 
        

Dodoma 356,402 5.9 100.0 0.8 2.9 80.5 2.9 12.9 
Arusha 193,715 3.2 100.0 6.1 17.8 64.0 11.4 0.8 
Kilimanjaro 303,171 5.0 100.0 0.0 0.0 66.0 24.8 9.2 
Tanga 338,392 5.6 100.0 1.5 4.8 84.6 7.2 1.8 
Morogoro 399,722 6.6 100.0 2.6 11.8 66.8 2.2 16.6 
Pwani 125,528 2.1 100.0 0.7 0.7 62.0 9.9 26.8 
Dar Es Salaam 268,804 4.5 100.0 8.1 12.5 64.1 11.9 3.4 
Lindi 144,746 2.4 100.0 1.3 8.1 79.9 10.1 0.7 
Mtwara 228,153 3.8 100.0 2.0 10.7 45.9 38.3 3.1 
Ruvuma 283,599 4.7 100.0 7.3 34 46.2 6.1 6.4 
Iringa 91,730 1.5 100.0 0.0 3.2 86.2 10.6 0.0 
Mbeya 205,946 3.4 100.0 1.2 7.8 84.0 6.6 0.4 
Singida 194,824 3.2 100.0 0.5 3.9 89.3 6.3 0.0 
Tabora 324,815 5.4 100.0 15.6 10.1 66.8 6.5 1.0 
Rukwa 129,116 2.1 100.0 0.4 7.8 71.2 12.8 7.8 
Kigoma 349,502 5.8 100.0 0.0 1.8 96.0 0.9 1.3 
Shinyanga 190,243 3.2 100.0 0.7 28.9 54.6 15.7 0.0 
Kagera 444,378 7.4 100.0 2.1 3.8 65.5 28.4 0.2 
Mwanza 382,558 6.3 100.0 0.0 5.8 65.2 28.3 0.8 
Mara 129,584 2.1 100.0 0.0 12.7 80.4 6.9 0.0 
Manyara 209,207 3.5 100.0 0.0 11.4 83.5 2.2 2.9 
Njombe 159,179 2.6 100.0 3.2 5.7 54.7 28.7 7.7 
Katavi 85,521 1.4 100.0 1.8 29.0 56.2 10.1 3.0 
Simiyu 85,163 1.4 100.0 0.0 49.5 46.5 4.0 0.0 
Geita 220,687 3.7 100.0 2.5 22.2 43.3 29.1 3.0 
Songwe 194,662 3.2 100.0 4.8 6.3 77.8 11.1 0.0 

Jumla  6,039,347 100.0 100.0 2.8 10.3 69.2 13.3 4.4 

Zanzibar 
        

Kaskazini Unguja 35,369 34.5 100.0 3.0 3.0 60.0 9.0 25. 
Kusini Unguja 14,807 14.4 100.0 0.0 9.1 77.3 13.6 0.0 
Mjini Magharibi 22,005 21.4 100.0 4.6 25.6 55.8 9.3 4.6 
Kaskazini Pemba 13,133 12.8 100.0 14.3 0.0 85.7 0.0 0.0 
Kusini Pemba 17,325 16.9 100.0 77.1 0.0 22.9 0.0 0.0 
Jumla  102,639 100 100.0 16.9 7.8 58.6 7.1 9.6 
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SURA YA 21 

TATHMINI YA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA MABORESHO YA 

KISHERIA NA KITAASISI TANZANIA 

Tathmini ya  Sekta Isiyo Rasmi 

uliofanyika nchini mwaka 2005 

ulibaini kuwa asilimia 89 ya rasilimali 

nchini na asilimia 98 ya biashara zote 

nchini zinamilikiwa katika Sekta isiyo 

ra smi. Aidha, utafiti ulibaini pia kuwa 

wamiliki walio wengi katika Sekta Isiyo Rasmi walikuwa wamejitengenezea mifumo yao 

wenyewe ya kumiliki mali na kufanya biashara nje ya mfumo wa kisheria uliopo kwa kuwa 

Sheria na Kanuni za kumiliki rasilimali na biashara zilikuwa na  mchakato mrefu na wa  

gharama. 

 

Matokeo hayo ya utafiti, yalisababisha kuandaliwa kwa mapendekezo ya maboresho 

mbalimbali ya kisheria na kitaasisi katika sheria zinazosimamia umiliki wa rasilimali na 

shughuli za kiuchumi nchini. Mwaka 2006, mapendekezo ya maboresho yaliandaliwa  katika 

makundi matano (5) ambayo ni maboresho ya urasimishaji wa ardhi Tanzania Bara na 

Zanzibar; maboresho kuruhusu matumizi ya kiuchumi ya ardhi; Maboresho kwa ajili ya 

urasimishaji wa biashara Tanzania Bara na Zanzibar; Maboresho ya kuruhusu ukuaji wa 

biashara na matumizi ya rasilimali za biashara na Maboresho ya masuala mtambuka kama 

vile utambulisho wa watu binafsi na urahisishaji wa kazi za utawala pamoja na kuunda taasisi 

maalumu kwa ajili ya kuratibu urasimishaji wa biashara na ardhi. 

Mapendekezo ya maboresho ya kisheria na kitaasisi katika shughuli za kiuchumi 

yaliyotokana na makundi hayo ni 24 ambapo kwa Tanzania Bara yapo 13 na Zanzibar yapo 

11. Aidha, kuhusu rasilimali, yaliandaliwa   mapendekezo ya maboresho 22 ambapo kati yake 

11 ni kwa ajili ya Tanzania Bara na 11 kwa ajili ya Zanzibar.  

Tathmini ya  Sekta Isiyo Rasmi wa mwaka 2018 umefanya tathmini ili kubaini utekelezaji wa 

mapendekezo ya maboresho ya kisheria na kitaasisi ya mwaka 2006. Utafiti umekusanya 

taarifa za utekelezaji kutoka kwa Wadau Mahsusi ambao walikuwa na jukumu la kufanya 

utekelezaji wa maboresho hayo.  Wadau mahsusi waliohojiwa ni  Viongozi wa Wizara za 

Kisekta wa Tanzania Bara na Zanzibar; Viongozi wa Kisiasa  ambao ni Wabunge wa Bunge 

Muhtasari 

 Asilimia 38 ya mapendekezo ya kisheria na kitaasisi 

katika shughuli za kiuchumi Tanzania Bara na asilimia 

45 ya yale ya Zanzibar yametekelezwa na; 

 Asilimia 55 ya mapendekezo ya kisheria na kitaasisi 

katika rasilimali Tanzania Bara na asilimia 45 ya yale 

ya Zanzibar yametekelezwa 
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la Jamhuri la Muungano ya Tanzania;  Wawakilishi wa Baraza la Mapinduzi Zanzibar; 

Madiwani wa Tanzania Bara na Zanzibar; Na Wakurugenzi wa Halmashauri za Wilaya, 

Manispaa na Majiji wa Tanzania Bara na Zanzibar. 

 

Sehemu hii pia imebainisha matokeo ya utafiti kuhusu utekelezaji wa mapendekezo ya 

maboresho ya sheria na kitaasisi baada ya utekelezaji kwa kipindi cha zaidi ya miaka 10 

kuanzia 2006 hadi 2018. Matokeo yamebainishwa katika makundi makuu mawili (2) ambayo 

ni: Mosi, utekelezaji wa mapendekezo ya maboresho ya kisheria na kitaasisi katika shughuli 

za kiuchumi Tanzania Bara na Zanzibar; na  Pili, utekelezaji wa mapendekezo ya maboresho 

ya kisheria na kitaasisi katika rasilimali Tanzania Bara na Zanzibar. 

 

21.1  Matokeo ya tathmini ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Maboresho ya Kisheria 

na Kitaasisi ya Shughuli za Kiuchumi Yaliyofanyika Tanzania Bara na Zanzibar 

Matokeo yanaonesha kuwa kati ya mapendekezo 13 ya maboresho ya kisheria na kitaasisi ya 

shughuli za kiuchumi Tanzania Bara, mapendekezo matano (asilimia 38) yametekelezwa. 

Kwa upande wa Zanzibar, kati ya mapendekezo 11 ya shughuli za kiuchumi, mapendekezo 

matano (asilimia 45) yametekelezwa. Matokeo kwa undani yamechambuliwa kama 

ifuatavyo: 

  

21.1.1  Mapendekezo ya Maboresho ya Kisheria ya Shughuli za Kiuchumi, Tanzania 

Bara 

Utafiti umebaini kuwa kati ya mapendekezo 13 ya maboresho ya kisheria ya shughuli za 

kiuchumi yaliyopendekezwa mwaka 2006 kwa Tanzania Bara ni mapendekezo matano tu 

(asilimia 38) ambayo yametekelezwa. Maboresho yaliyotekelezwa ni kama ifuatavyo:- 

 

(i) Kurahisishwa kwa Utaratibu, Muda na Ada za Kupata Leseni 

Sheria ya Fedha ya mwaka 2014 imefanyia mabadiliko Sheria ya Leseni ya mwaka 1972 na 

kuruhusu matumizi ya mfumo wa kielektroniki kwenye mchakato wa upatikanaji leseni za 

biashara; Muda wa kuanza na kuisha kwa leseni; Ada za Leseni mbalimbali zimepungua na  

Sheria imeruhusu leseni za biashara za daraja A zitolewe na Wakala wa Usajili wa Biashara 

na Leseni (BRELA). Utafiti pia umebaini kuwa maboresho haya yamewezesha kupungua 

kwa muda wa kupata leseni kutoka siku 86 mwaka 2005 hadi siku 14  mwaka 2018 kwa 

Tanzania Bara na siku 50 mwaka 2005 hadi siku 12 mwaka 2018 kwa Zanzibar kama 

ilivyobainika katika sura ya 13 ya ripoti hii. Aidha, gharama za kupata leseni za biashara pia 
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zimepungua kutoka Shilingi 249,900 (2005) hadi Shilingi 181,754 (2018) kwa Tanzania Bara 

na kutoka Shilingi 375,900 (2005) hadi 179,640 (2018) kwa Zanzibar.  

 

(ii) Kutambua na Kuwasajili  Wafanyabiashara Wadogo:  

Sheria ya Fedha ya Mwaka 2017 imeifanyia mabadiliko Sheria ya Usimamizi wa Kodi Na. 

438 ya Mwaka 2015 na kumpa mamlaka Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania 

ya kuwatambua na kuwasajili wafanya biashara wadogo wanaoendesha biashara katika 

mfumo usio rasmi kwa kuwapatia vitambulisho. 

 

(iii) Kusogeza huduma za urasimishaji karibu na wananchi  

Utafiti umebaini kuwa uanzishawaji wa Vituo vya Urasimishaji Biashara katika baadhi ya 

Halmashauri za wilaya Tanzania Bara (Morogoro, Mpwapwa, Kongwa, Chamwino, Bahi, 

Kasulu, Urambo na Bariadi). Vituo hivi vimewezesha huduma za urasimishaji na uendelezaji 

wa biashara kusogezwa karibu na wananchi na hivyo kupunguza muda na gharama. 

 

(iv) Kuanzishwa kwa Mfumo wa Kisheria wa Aina Mpya ya Kampuni ya Mwanahisa 

Mmoja 

Marekebisho ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002 yalifanyika kupitia Sheria ya 

Biashara (Marekebisho ya Nyongeza) ya Mwaka 2011 (Miscelleneous Amendments Act of 

2011). Marekebisho hayo yameruhusu uanzishwaji wa kampuni ya mwanahisa mmoja 

ambayo inaruhusu mtu mmoja pekee kuanzisha kampuni yenye ukomo wa kisheria. 

 

(v) Mwongozo wa Kuweka Mazingira Wezeshi kwa Wafanyabiashara - (Blue Print 

Regulatory Reforms) wa mwaka 2017/2018  

Serikali imeandaa Mwongozo wa kuweka mazingira wezeshi kwa wafanya biashara  

(Regulatory Reforms Blue Print) kwa ajili ya kuboresha mazingira ya biashara nchini. 

Mwongozo huu unatoa utaratibu wa kusajili na kutoa leseni za biashara nchini. Katika 

utekelezaji inatarajiwa kuwa mamlaka za usimamizi na usajili wa leseni za biashara 

zitaunganishwa ili kupunguza muda na gharama.  

 

21.1.2  Mapendezezo ya Maboresho ya Kisheria ya Shughuli za Kiuchumi, Zanzibar 

Utafiti umebaini kuwa kati ya mapendekezo 11 ya maboresho ya kisheria na kitaasisi ya 

shughuli za kiuchumi yaliyopendekezwa mwaka 2006, ni mapendekezo matano (asilimia 45) 
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ambayo yametekelezwa kwa upande wa Zanzibar. Maboresho yaliyotekelezwa ni kama  

ifuatavyo;- 

 

(i) Kugatua Madaraka ya Ofisi ya Mrajisi wa Biashara 

Mapendezo ya mwaka 2006 yalielekeza mamlaka ya kusajili biashara yaweze kugatuliwa na 

kushushwa katika ofisi za wilaya tofauti na ilivyokuwa kabla ambapo yalikuwa yakifanywa 

na Ofisi ya Mrajisi pekee.  Utafiti umebaini kuwa Sheria Na. 13 ya Usajili wa Biashara na 

Mali ya Mwaka 2012 imeundwa na  imegatua  madaraka ya Ofisi ya Mrajisi  na kupeleka 

mamlaka hayo ya kusajili shughuli za kiuchumi  katika ngazi ya Wilaya  ili kusogeza  

huduma karibu na wananchi. Aidha, Sheria hii, imeanzisha Wakala wa Usajili wa Biashara na 

Mali. Sheria pia imeruhusu usajili wa shughuli za kiuchumi kufanyika kwa njia ya 

kielektroniki ili kuongeza kasi ya usajili wa shughuli za kiuchumi. 

 

(ii) Urasimishaji wa Shughuli za Kiuchumi kuwa Hitaji la Kisheria 

Tathmini ya  mwaka 2005 ulibaini kuwa usajili wa biashara halikuwa hitaji la kisheria na 

hivyo usajili ulikuwa unafanywa kwa hiari. Utafiti huu, umebaini kuwa marekebisho 

yamefanywa na yamewezesha usajili wa shughuli za kiuchumi kunafanywa kwa mujibu wa 

sheria. Utafiti umebaini kuwa Sheria ya Biashara ya Mwaka 2013 imetungwa na kuweka 

sharti la kila mwananchi anayetaka kuendesha shughuli yoyote ya kiuchumi kuisajili na 

kuiendesha katika mfumo rasmi. 

 

(iii) Kurahisishwa kwa Utaratibu, Muda na Ada za Kupata Leseni 

Mapendekezo ya mwaka 2008 yalibainisha hitaji la kupunguza taasisi, muda na gharama 

ambazo zilikuwa zinatumika katika kusajili shughuli za kiuchumi. Utafiti umebaini kuwa 

Sheria ya Usimamizi wa Mfumo wa Utoaji Leseni ya mwaka 1986 imefanyiwa marekebisho 

mwaka 2013 na kuweka mfumo rahisi wa kutoa leseni kwa kupunguza taasisi zinazohusika, 

muda na gharama za kukamilisha utaratibu wa upatikanaji wa leseni. Maboresho haya 

yamewezesha kupungua kwa muda wa kupata leseni kutoka siku 50 mwaka 2005 hadi siku 

12 mwaka 2018. Aidha, utafiti umeonyesha gharama za kupata leseni za biashara pia 

zimepungua kutoka Shilingi 375,900 mwaka 2005 hadi 179,640 mwaka 2018.  

 

(iv) Kuanzishwa kwa Mahakama ya Biashara 

Katika Tathmini ya  mwaka 2005, ilibainika kuwa hapakuwa na mahakama maalum kwa ajili 

ya kutatua migogoro ya biashara. Hali hii ilisababisha migogoro ya biashara kuchukua muda 
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mrefu kutatuliwa katika mahakama za kawaida. Mapendekezo yalielekeza kuanzishwa kwa 

Mahakama ya biashara ili kushughulikia migogoro ya kibiashara. Matokeo yanabainisha 

kuwa, Sheria ya Mahakama ya Biashara Na. 9 ya Mwaka 2013 imeanzisha Mahakama ya 

Biashara Zanzibar ili iweze kurahisisha na kuharakisha utatuzi wa migogoro ya biashara kwa 

haraka na kwa ufanisi zaidi. 

 

(v) Kuanzishwa kwa Sheria ya Ukopaji wa Fedha kwa Kutumia Mali Inayohamishika  

Ukosefu wa Sheria inayosimamia ukopaji wa fedha kwa kutumia mali inayohamishika kama 

dhamana uliwakosesha fursa  wamiliki wa shughuli za kiuchumi kuweka dhamana mali zao 

na kukopa fedha.  Mapendekezo ya maboresho yameanzisha Sheria inayotambulika kama 

“Secured Transaction on Moveable Properties Act, 2013”. Sheria hii imekidhi mahitaji ya 

wakopaji fedha kwa kutumia mali inayohamishika.  

 

21.2  Matokeo ya Tathmini ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Maboresho ya 

Kisheria na Kitaasisi ya Rasilimali Yaliyofanyika Tanzania Bara na Zanzibar 

Katika mapendekezo ya rasilimali, matokeo yanaonesha kuwa, kati ya mapendekezo 11 ya 

maboresho ya kisheria na kitaasisi Tanzania Bara, mapendekezo sita (6) sawa na asilimia 55 

yametekelezwa. Vilevile, kati ya mapendekezo 11 ya maboresho ya rasilimali Zanzibar, 

mapendekezo matano (5) sawa na asilimia 45 yametekelezwa, matokeo kwa undani 

yamechambuliwa kama ifuatavyo: 

 

21.2.1  Mapendekezo ya Maboresho ya Kisheria ya Rasilimali Ardhi Tanzania Bara 

Utafiti umebaini kuwa kati ya mapendekezo 11 ya maboresho katika rasilimali    

yaliyopendekezwa (mwaka 2008) kwa Tanzania Bara ni mapendekezo saba (asilimia 54) 

ambayo yametekelezwa. Maboresho yaliyotekelezwa ni kama ifuatavyo;- 

 

(i) Mapitio ya  Sera ya Taifa ya  Ardhi ya mwaka 1995 

Sera ya Ardhi ya 1995 imekuwa na  mapungufu ya kiutekelezaji, mfumo wa kiutawala katika 

ardhi na ukosefu wa mpango kazi katika kusimamia utekelezaji na utawala wa ardhi. 

Mapungufu haya yameleta changamoto kwa wananchi kurasimisha rasilimali zao. 

Mapendekezo ya maboresho yaliyotolewa yalilenga kufanyika kwa mapitio ya Sera ya Ardhi 

ili kuwezesha marekebisho katika Sheria mbalimbali zinasimamia ardhi. Tathmini ya  mwaka 

2018 umebainika kuwa, Sera ya Ardhi imefanyiwa mapitio ili iendane na mabadiliko katika 

thamani ya ardhi, matumizi na usimamizi wa sekta ya adhi nchini. 
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(ii) Kugatua Mamlaka ya Mkurugenzi wa Upimaji na Ramani   

Kabla ya mependekezo ya maboresho ya mwaka 2008, ramani za upimaji zilikuwa 

zinapitishwa na Mkurugenzi wa Upimaji na Ramani ambaye alikuwa anapatikana katika 

Wizara ya Ardhi pekee. Mapendekezo yalitolewa ili kugatua mamlaka ya upitishaji wa 

ramani kufanyika katika ngazi ya wilaya kurahisisha urasimishaji.  Matokeo ya utafiti 

yanaonesha kuwa Sheria ya Mipango Miji Na. 8 ya Mwaka 2007 imefanyiwa marekebisho na 

kugatua madaraka ya Mkurugenzi wa Upimaji na Ramani kutoka katika Wizara kwenda 

kwenye Kanda. Hatua hii imesaidia upatikanaji wa ramani za upimaji kwa urahisi katika 

Halmashauri za Wilaya ambazo zinakuwa ziko karibu na Kanda husika. 

 

(iii) Kutolewa kwa Idhini ya Sekta Binafsi Kufanya Kazi za Upimaji wa Ardhi 

Sheria ya Upimaji Na. 324 ya Mwaka 1957 imefanyiwa mapitio  ili kuruhusu Usajili wa 

Makampuni  Binafsi ya Mipango Miji na Upimaji. Sheria hii imetoa idhini ya Upimaji 

kufanywa na mawakala au kampuni binafsi na sio Mkurugenzi wa Upimaji na Ramani pekee. 

 

(iv) Mabadiliko katika tozo za ardhi 

 Tozo ya mbele ya ardhi (PREMIUM) imepungua kutoka asilimia 7.5 hadi asilimia 2.5. 

Punguzo hili limewawezesha wananchi wengi kupima maeneo yao na hivyo utoaji wa hati 

kwa wananchi kufanyika. 

 

(v) Kupungua kwa Muda wa Kutoa Hati  

Wizara ya Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi Tanzania Bara imetoa miongozo ambayo 

imefanya maboresho katika muda wa upatikanaji wa ardhi. Awali, mchakato mzima wa 

kufutilia na kupata Hati Miliki ulikuwa unachukua zaidi ya siku 90. Utafiti umebaini kuwa, 

miongozo iliyotolewa na Wizara imepunguza muda wa kupata hati miliki kutoka siku 90 hadi 

siku 30. 

 

(vi) Kugatua  Mamlaka ya  Kamishna wa Ardhi 

Sheria za Ardhi zinamtambua Kamishna wa Ardhi  kama Mshauri  Mkuu wa Serikali kwa 

masuala yote yanayohusiana na utawala, usimamizi, umiliki na utumiaji endelevu wa ardhi. 

Sheria zimempa Kamishna wa Ardhi majukumu ya kipekee  ya kutoa hati za umiliki wa ardhi 

katika maeneo yaliyopimwa. Kumpa madaraka haya mtu mmoja imekuwa ikichelewesha 

zoezi zima la  utoaji wa Hati Miliki za rasilimali. Mapendekezo ya maboresho ya kisheria na 
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kitaasisi yalilenga katika kugawa madaraka ya Kamishna kwenda kwenye ngazi ya Wilaya. 

Utafiti umebaini kuwa   Sheria za Ardhi Na. 4 na Sheria ya Ardhi ya Vijiji No. 5 za mwaka 

1999 zimefanyiwa maboresho na kugatua Mamlaka ya Kamishna wa Ardhi kutoka katika 

Wizara ya Ardhi kwenda ofisi za ardhi za Kanda ambazo kwa sasa ndizo zinazohudumia 

Halmashauri za Wilaya zilizo karibu na Kanda husika. 

 

21.2.2  Mapendekezo ya maboresho ya kisheria katika rasilimali ardhi, Zanzibar 

Utafiti umebaini kuwa kati ya mapendekezo 11 ya maboresho katika rasilimali 

yaliyopendekezwa mwaka 2006 kwa Tanzania Bara ni mapendekezo matano (5) (asilimia 46) 

ambayo yametekelezwa. Kama ifuatavyo:- 

 

(i) Kuanzishwa kwa Sheria ya Kamisheni ya Ardhi Na. 5 ya mwaka 2015  

Sekta ya ardhi ilikuwa  ikiendeshwa  na Idara ya Ardhi, Upimaji na Ramani, Mipango Miji na 

Usajili wa Ardhi chini ya Wizara ya Ardhi, Nyumba, Maji na Nishati. Wakati wa 

mapendekezo ya maboresho ilibainika utekelezaji katika idara hizi haukuwa na uratibu hivyo 

ikapendekezwa kuundwa kwa chombo ambacho kitaratibu shughuli za idara hizi. Utafiti 

umebaini kuundwa kwa Kamisheni ya Ardhi chini ya Sheria ya Ardhi Na. 5 ya mwaka 2015. 

Jukumu kuu la Kamisheni hii ni kuratibu shughuli za usimamizi na utawala wa ardhi upimaji, 

mipango miji, ramani na usajili na kutoa ushauri kwa Wizara.  

 

(ii) Mapitio ya  Sera ya Ardhi ya Mwaka 2015  

Sera ya Ardhi ya Mwaka 2015 haikuwa imeruhusu ardhi kuwa na thamani ya kiuchumi ili 

kuwawezesha wamiliki wa ardhi kuitumia kwa ajili ya fursa nyingine za kiuchumi. Sera 

imefanyiwa mapitio na kuipa ardhi thamani ya kiuchumi ili kuruhusu matumizi ya ardhi kwa 

ajili ya kupata fursa za kiuchumi katika soko. 

 

(iii) Kuanzishwa kwa  Mji Mkuu na Miji Midogo Zanzibar  

Utafiti umebaini kuwa, Sheria ya Mipango Miji Na. 85 ya Mwaka 1955 imefanyiwa 

marekebisho na imeruhusu kuandaa Master Plan Mpya ya Zanzibar ambapo Mkoa wa Mjini 

Magharibi umekuwa Mji Mkuu wa Zanzibar. Aidha, imeanzishwa pia miji midogo katika 

baadhi ya mikoa ya Unguja na Pemba.  

 

(iv) Kuanzishwa kwa Mahakama za Ardhi kwa kila Mkoa 
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Tathmini ya  Sekta Isiyo Rasmi wa Mwaka 2005 ulibaini kuwepo kwa mahakama ya ardhi 

moja ambapo huchelewesha usuluhishaji wa migogoro ya ardhi. Pia, ilionekana kuwa kuna 

haja ya kusogeza huduma karibu na wananchi ili kuwezesha utatuzi wa migogoro kwa haraka 

pamoja na utekelezaji wa haraka wa maamuzi ya mahakama. Tathmini ya  mwaka 2018 

umebaini kuwa Sheria ya Mabaraza ya Ardhi  na Nyumba Na. 7 ya Mwaka  1994 imefanyiwa 

marekebisho na kuanzisha mahakama za ardhi katika kila Mkoa ili kurahisisha utatuzi wa 

migogoro ya ardhi na kusogeza huduma karibu na wananchi. 

 

(v) Kurahisishwa kwa utaratibu wa kutoa Hati  

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imetoa Mwongozo mpya wa kusajili na kutoa hati ya haki 

ya matumizi ya ardhi kwenye mfumo wa kielektroniki.  
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SURA YA 22 

TATHMINI YA URASIMISHAJI WA SHUGHULI ZA KIUCHUMI NA 

RASILIMALI 

Tanzania imetekeleza urasimishaji wa 

shughuli za kiuchumi na rasilimali 

kwa kipindi cha zaidi ya miaka 10 

tangu mwaka 2004. Urasimishaji wa 

rasilimali na shughuli za kiuchumi 

Tanzania Bara na Zanzibar 

unatekelezwa na MKURABITA, 

Wizara za Kisekta  pamoja  na wadau 

wengine wa Maendeleo na Sekta 

Binafsi. Utekelezaji huu unalenga 

kuwawezesha wamiliki wa rasilimali 

na shughuli za kiuchumi kuzifanya 

kuwa rasmi na kushiriki katika fursa 

za uchumi wa soko. Aidha, 

urasimisha wa shughuli za kiuchumi 

ulilenga kuleta maboresho katika 

upatikanaji wa leseni na mikopo kwa 

ajili ya uendeshaji wa shughuli za 

kiuchumi nchini. Kama ilivyo kwa shughuli za kiuchumi, urasimishaji wa rasilimali ulilenga 

kuweka mazingira ya kurahisisha upatikanaji wa hati miliki kwa wamiliki wa viwanja na 

mashamba ili waweze kuzipata kwa urahisi na kuzitumia kupata mikopo kutoka katika 

Taasisi za Fedha. Aidha, inatarajiwa kuwa urasimishaji wa ardhi utapunguza migogoro ya 

ardhi na kuwezesha makundi ya watumiaji wa ardhi kuzingatia matumizi bora ya ardhi. 

 

Katika kipindi hiki cha utekelezaji, tathmini ya urasimishaji ilikuwa haijafanyika. Tathmini 

ya  Sekta Isiyo Rasmi wa Mwaka 2018, pamoja na malengo mengine umelenga kufanya 

tathmini ya urasimishaji wa ardhi na shughuli za kiuchumi. 

  

Muhtasari 

 Sekta Isiyo Rasmi katika shughuli za kiuchumi Tanzania 

Bara imepungua kutoka asilimia 98.0 mwaka 2005 hadi 

93.3 mwaka 2018 ambapo kwa Zanzibar imepungua 

kutoka asilimia 97.0 mwaka 2005 hadi asilimia 74.4 

mwaka 2018.  

 Umiliki wa rasilimali katika Sekta Isiyo Rasmi Tanzania 

Bara umepungua kutoka asilimia 89.0 mwaka 2005 hadi 

asilimia 83.6 mwaka 2018 wakati kwa Zanzibar 

imepungua kutoka asilimia 100 mwaka 2005 hadi asilimia 

87 mwaka 2018. 

 Asilimia 11 ya wamiliki wa shughuli za kiuchumi 

Tanzania Bara wamekopa kiasi cha shilingi Trilioni 1.8 

kutoka SACCOs, Benki na Taasisi ndogo za fedha.  

 Asilimia 6 ya wamiliki wa shughuli za kiuchumi Zanzibar 

wamekopa kiasi cha Shilingi Bilioni 12 kutoka SACCOs, 

Benki na Taasisi ndogo za fedha. 

 Asilimia 2 ya wamiliki wa majengo, asilimia 1 ya wamiliki 

wa mashamba na asilimia 1 ya wamiliki wa viwanja  wa 

Tanzania wametumia rasilimali zao kukopa kiasi cha 

Shilingi trilioni 1.06  kutoka katika SACCOs, Benki na 

Taasisi za fedha ndogo. 

 Jumla ya Migogoro 25,409 ya matumizi ya ardhi 

Tanzania ilitambuliwa ambapo asilimia 64 ya migogoro 

hiyo imetatuliwa. 

 Migogoro ilikua katika makundi yafuatayo wananchi kwa 

wananchi; mipaka ya kijiji na kijiji; wawekezaji na 

wananchi; maeneo ya hifadhi za taifa na vijiji na wafugaji 

na wakulima 
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Sura hii inawasilisha tathmini ya urasimishaji wa rasilimali na shughuli za kiuchumi baada ya 

kipindi cha zaidi ya miaka 10 ya utekelezaji. Katika utafiti huu, tathmini ya urasimishaji 

imefanyika kwa kuzingatia vigezo vifuatavyo:  

i. Kupungua kwa ukubwa wa Sekta Isiyo Rasmi nchini tangu mwaka 2005; 

ii. Upatikanaji wa mikopo kwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi na rasilimali; 

iii. Upatikanaji wa leseni kwa ajili ya shughuli za kiuchumi; 

iv. Upatikanaji wa hati miliki kwa wamiliki wa rasilimali; na  

v. Kupungua kwa migogoro ya matumizi ya ardhi Tanzania Bara na Zanzibar 

Tathmini ya urasimishaji imegawanyika katika sehemu kuu mbili ambazo ni tathmini ya 

urasimishaji wa shughuli za kiuchumi na tathmini ya urasimishaji wa rasilimali.  

 

22.1 Tathmini ya Urasimishaji wa Shughuli za Kiuchumi 

Sehemu hii ya ripoti, inahusisha matokeo ya tathmini ya shughuli za kiuchumia kwa 

kuzingatia vigezo vya; Kupungua kwa ukubwa wa Sekta Isiyo Rasmi katika shughuli za 

kiuchumi; Upatikaji wa mikopo kwa ajili ya shughuli za kiuchumi; Upatikanaji wa leseni 

pamoja na upatikanaji wa taarifa za kodi kwa shughuli za kiuchumi. 

 

22.1.1 Hali halisi ya Sekta Isiyo Rasmi katika shughuli za kiuchumi 

Historia ya Sekta Isiyo Rasmi Tanzania ambayo imeelezwa katika sura ya Kwanza ya ripoti 

hii, inaonesha kwamba Sekta Isiyo Rasmi  katika shughuli za kiuchumi imekuwa ikiongezeka 

kwa mujibu wa Tafiti ambazo zimefanyika kabla ya utafiti huu. Tafiti zilizopita zinaonyesha 

kuwa kiwango cha ukubwa wa Sekta Isiyo Rasmi  kinatofautiana kutoka utafiti mmoja hadi 

mwingine. Kwa mfano, Matokeo ya Tathmini ya  Sekta Isiyo Rasmi  Tanzania wa mwaka 

2005, unaonesha kuwa asilimia 98 ya biashara za Tanzania shughuli za kiuchumi zilikuwa 

zinaendeshwa katika sekta isiyo rami. Aidha, Takwimu za utafiti huo pia zinaonyesha kuwa 

biashara za Tanzania Bara katika Sekta Isiyo Rasmi  zilikuwa 1,467,310 na Zanzibar 

zilikuwa 14,690, Matokeo ya Tathmini ya  Sekta Isiyo Rasmi  wa mwaka 2005 yalizingatia 

methodolojia ya kukusanywa taarifa za biashara yenyewe katika mikoa mbalimbali ya 

Tanzania. Baada ya utafiti huo serikali ilifanya uamuzi wa kuanza urasimishaji kwa lengo la 

kupunguza ukubwa wa sekta isiyo arsmi nchini. Hadi Mwaka 2018, urasimishaji ulikuwa 

umetekelezwa zaidi ya miaka 10 bila kufanya tathmini. 
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Serikali ilifanya uamuzi wa kufanya Tathmini ya  Sekta Isiyo Rasmi  wa mwaka 2018 kwa 

lengo la kujua hali halisi ya sekta hiyo kwa mwaka 2018. Utafiti huu umetumia methodolojia 

ya kuhoji kaya kama ilivyofafanuliwa katika Sura ya Pili ya ripoti hii ili kubaini umiliki wa 

shughuli za kiuchumi. Matokeo katika Sura ya Saba (7) na Nane (8) ya ripoti hii pamoja na 

Kielelezo Na. 22.1 yamebainisha kwamba wamiliki wa shughuli za kiuchumi wa Tanzania 

ambao wapo kwenye Sekta Isiyo Rasmi  ni asilimia 92.8. Aidha, matokeo pia yanaonesha 

ukubwa wa Sekta Isiyo Rasmi  kwa Tanzania Bara na Zanzibar ambapo Tanzania Bara ni 

asilimia 93.3 na Zanzibar ni asilimia 74.4 

 

Pamoja na Tafiti hizi kutumia methodolojia mbili tofauti lakini zote zimetoa matokeo ya 

ukubwa wa Sekta Isiyo Rasmi  kwa Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar katika vipindi 

viwili tofauti. Matokeo ya Tathmini ya  mwaka 2018, inaonesha kuwa Sekta Isiyo Rasmi  

katika shughuli za kiuchumi imepungua kulinganisha na matokeo ya Tathmini ya  mwaka 

2005. Sekta Isiyo Rasmi  kwa Tanzania imepungu kutoka asilimia 98 hadi asilimia 92.8. 

Aidha, Sekta Isiyo Rasmi  kwa Tanzania Bara na Zanzibar pia imepungua kutoka asilimia 98 

hadi 93.3 kwa Tanzania Bara na asilimia 97 hadi asilimia 74.4 kwa Zanzibar.  

 Kupungua kwa Sekta Isiyo Rasmi  kumesababishwa na maboresho ya Kisheria na Kitaasisi 

ambayo yamefanyika katika kipindi hiki cha zaidi ya miaka 10 mwaka 2005.  

 

 
Kielelezo Na. 22.1: Hali ya Sekta Isiyo Rasmi katika Shughuli za Kiuchumi, 2005 na 2018 

 

 

Tanzania Bara 
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22.1.2 Upatikanaji wa Mikopo katika Shughuli za Kiuchumi Tanzania  

Shughuli za kiuchumi Tanzania Bara na Zanzibar zinahitaji fedha kutoka vyanzo vingine 

tofauti na wamiliki wa shughuli za kiuchumi. Fedha hizi zinahitajika ili kuongeza mitaji ya 

kuwezesha ufanisi katika kuendesha  shughuli za kiuchumi. Miongoni mwa vyanzo  vya  

mitaji hii ni mikopo kutoka taasisi za fedha. Tafiti zilizopita ukiwemo Tathmini ya  Sekta 

Isiyo Rasmi wa Mwaka 2005, zinaonesha kuwa utaratibu wa upatikanaji wa mikopo kutoka 

taasisi za fedha kwa ajili shughuli za kiuchumi ulikuwa ni mgumu na mrefu. Kutoka na 

sababu hii, wamiliki wengi wa shughuli za kiuchumi walikuwa wanashindwa kupata mikopo 

kutoka taasisi za fedha. Katika kipengele hiki utafiti umeangalia idadi ya wamiliki wamiliki 

waliokopo, Kiasi cha fedha walichokopa, Taasisi za fedha zilizotoa mikopo, na hali halisi ya 

upatikanaji wa mikopo nchini kwa 2018. 

 

22.1.2.1 Idadi ya wamiliki waliokopa 

Katika Tathmini ya  Sekta Isiyo Rasmi wa mwaka 2018, taarifa kuhusu upatikanaji wa 

mikopo kwa shughuli za kiuchumi zilichambuliwa ili kutathmini idadi ya wamiliki waliokopa 

kutoka taasisi za fedha. Aidha, kiasi cha fedha walichokopa na taasisi walizokopa 

zimeainishwa. Matokeo ya idadi na kiasi cha fedha alichokopa mmiliki yamezingatia mkopo 

mmoja tu tena wa mwisho ambao mmliki wa shughuli za kiuchumi aliupata kutoka taasisi ya 

fedha. Kwa kuzingatia kigezo hicho, matokeo katika Kielelezo Na. 22.2 yanaonesha kuwa 

kati ya wamiliki wa shughuli za kiuchumi 8,497,805 wa Tanzania, waliokopa (asilimia 11) 

wakilinganishwa na amabao hawajakopa (89 asilimia). Kati ya wamiliki wa shughuli za 

kiuchumi 8,258,247 wa Tanzania Bara, waliokopa (asilimia 11) wakilinganishwa na amabao 

hawajakopa (asilimia 89). Kwa upande wa Zanzibar  kati ya wamiliki wa shughuli za 

kiuchumi 239,556 ni wamiliki 15,273, waliokopa (asilimia 6) wakilinganishwa na amabao 

hawajakopa (asilimia 94).   

 

Tafiti zilizopita hazikubainisha idadi ya wamiliki waliokopa fedha kutoka taasisi za fedha 

bali ziliainisha taratibu za ukopaji zilivyokuwa. Pamoja na idadi ya walimiliki wa shughuli za 

kiuchumi waliokopa kuwa ndogo kwa Tanzania Bara na Zanzibar kama ilivyobainishwa na 

utafiti huu, lakini inaonesha kuwa kwa sasa wamiliki wa shughuli za kiuchumi wanaweza 

kukopa fedha kutoka taasisi za fedha baada ya kurasimisha shughuli zao. Hali hii 

imethibitishwa na kiasi cha fedha walichokopa pamoja na taasisi za fedha zilizokopeshwa 

kama inavyoelezewa katika vipengele vinavyofuata. 
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Kielelezo Na. 22.2 Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Waliokopa na Wasiokopa, Tanzania, Tanzania 

Bara na Zanzibar, 2018 

 

 

Matokeo pia yanaonyesha hali ya kukopa nchini ambapo asilimia 9 ya wanaume 5,334,054 

wanaomiliki shughuli za kiuchumi walikopa ikilinganishwa na asilimia 13 ya wanawake 

waliokopa ya wamiliki wanawake 3,163,751. Kwa Upande wa Tanzania Bara matokeo 

yanaonesha asilimia 10 ya wanaume 5,169,417 wanaomiliki shughuli za kiuchumi walikopa 

ikilinganishwa na asilimia 13 ya wanawake waliokopa ya wamiliki wanawake 3,088,829 

waliokopa. Vile vile kwa upande wa Zanzibar asilimia 6 ya wanaume 164,636 wanaomiliki 

shughuli za kiuchumi walikopa ambapo wanawake waliokopa ni asilimia 6 ya wanawake 

74,922 wanaomiliki shughuli za kiuchumi (Jedwali Na. 22.1). 

 
Jedwali Na. 22.1:  Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Waliokopa na Wasiokopa kwa Jinsi, Tanzania, 

Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

 
Wamiliki wa Shughuli za kiuchimi Asilimia waliokopa Asilimia ya wasiokopa 

Me Ke Me Ke Me Ke 

Tanzania 5,334,053 3,163,751 9.4 13.2 90.6 86.8 

Tanzania Bara 5,169,417 3,088,829 9.5 13.3 90.5 86.7 

Zanzibar 164,636 74,922 6.4 6.4 93.6 93.6 

 

22.1.2.2 Kiasi cha Fedha Kilichokopwa na Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi 

Kutoka Taasisi za Fedha  

 

Katika kipengele Na. 22.1.2.1 cha ripoti hii kinaonesha kwamba wamiliki wa shughuli za 

kiuchumi waliokopa kwa Tanzania ni asilimia 11, Tanzania Bara asilimia 11 na Zanzibar ni 

asilimia 6. Pamoja na idadi hii kuwa ndogo lakini wamiliki hawa wa shughuli za kiuchumi 

wamekopa fedha nyingi kutoka taasisi za fedha. Jedwali Na. 22.1 linaonesha kuwa wamiliki 

wa shughuli za kiuchumi wa Tanzania wamekopa kiasi cha Shilingi trilioni 1.87 ambapo 

Tanzania Bara ni Shilingi trilioni 1.86 na Zanzibar ni Shilingi bilioni 12. Mgawanyo wa 

Wamiliki  
waliokopa  

Wamiliki  
wasiokopa  A

s
il
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ia
  

 

Tanzania Bara  
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fedha zilizokopwa na wamiliki kwa kuzingatia Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi  Tanzania 

unaonesha kuwa asilimia 70 ya thamani ya fedha zilizokopwa na  wamiliki wa shughuli za 

kiuchumi katika sekta rasmi na asilimia 30 ni zilizokopwa na wamiliki katika Sekta Isiyo 

Rasmi (Jedwali Na. 22.2 na Kielelezo Na. 22.3) 

 
Jedwali Na. 22.2:  Mgawanyo wa fedha zilizokopwa Na wamiliki wa shughuli za kiuchumi kwa sekta, 

Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Eneo 
Idadi ya 
wamiliki 

Jumla (Shillingi) 
Thamani ya mkopo (Idadi na Asilimia) 

Jumla Sekta Rasmi Isiyo Rasmi 

Tanzania 919,831 1,871,469,533,170 100.0 70.2 29.8 
Tanzania Bara 904,558 1,859,327,191,035 100.0 70.2 29.8 

Zanzibar 15,273 12,142,342,136 100.0 73.2 26.8 

 

 

Kiasi cha fedha alichokopa mmiliki kimezingatia mkopo mmoja tu tena wa mwisho ambao 

mmliki wa shughuli za uchumi aliupata kutoka taasisi ya fedha. Matokeo haya ni sawa pia 

kwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi wa Tanzania Bara. Aidha, asilimia 73 ya thamani ya 

wamiliki wa shughuli za kiuchumi wa Zanzibar ambao waliopo katika Sekta Rasmi 

ikilinganishwa na asilimia 27 ya mikopo iliyochgukuliwa na waliopo katika Sekta Isiyo 

Rasmi.  

 
Kielelezo Na. 22.3: Mgawanyo wa Kiasi cha fedha kilichokopwa(asilimia) na wamiliki wa shughuli za 

kiuchumi  kwa Sekta Tanzania, Tasnzania Bara na Zanzibar, 2018  

 

 

22.1.2.3 Taasisi Zinazohusika na Utoaji wa Mikopo kwa Ajili ya Shughuli za 

Kiuchumi 

 

Tathmini ya taaasisi zinazotoa mikopo kwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi inaonesha 

kuwa wamiliki wengi wa shughuli za kiuchumi wanapata mikopo kutoka SACCOS, Benki 
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pamoja na taasisi za fedha za biashara ndogondogo (mf. CEDA na PRIDE). Wamiliki wa 

shughuli za kiuchumi wa Tanzania Bara wanapata mikopo kutoka SACCOSS (asilimia 25) na 

benki (asilimia 21). Aidha, Wamiliki wa shughuli za kiuchumi wa Zanzibar, wameonekana 

kutotumia benki sana kupata mikopo badala yake wanapata mikopo kutoka SACCOSS 

(asilimia 24) na taasisi za biashara ndogondogo (asilimia 24). Vilevile, upande mwingine 

imeonekana kuwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi bado wanapata mikopo katika Vikundi 

vya kijamii vya fedha pamoja na mikopo binafsi.  

 

Katika hatua nyingine, tathmini ya mikopo kutoka Mifuko ya mikopo ya Maendeleo kwa 

Vijana na Wanawake na Mifuko ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya Tanzania Bara 

imeonesha kwamba ni wamiliki wachache ambao wamepata mikopo kutoka mifuko hii 

(Jedwali Na. 22.3) 

 
Jedwali Na. 22.3:  Mgawanyo wa Taasisi Zinazohusika na Utoaji wa Mikopo kwa kiwango cha 

wamiliki wa shughuli za kiuchumi Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018  

Taasisi Tanzania Tanzania Bara Zanzibar 

Benki  21.0 21.2 7.8 
Taasisi za fedha za biashara ndogo ndogo (mf. CEDA PRIDE) 19.3 19.3 23.9 
Vyama vya kuweka na kukopa  (SACCOS, VICOBA) 25.0 25.0 24.0 
Vikundi vya jamii vya kifedha 9.7 9.6 13.7 
Mifuko ya mikopo ya maendeleo kwa vijana na wanawake 0.9 0.9 0.0 

Mifuko ya uwezeshaji wananchi kiuchumi 1.0 1.0 0.0 

Akiba Binafsi 18.2 17.9 30.7 

Nyingine 4.8 4.9 0.0 

Asilimia 100.0 100.0 100.0 

Idadi ya wamiliki 919,831 904,558 15,273 

 

 

22.1.2.4 Matumizi ya Mikopo katika shughuli za kiuchumi 

 

Kumekuwa na dhana kuwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi wanatumia mikopo kwa 

matumizi mengine tofauti na uendelezaji biashara ambao kwa sehemu kubwa ndiyo lengo la 

mikopo hiyo. Utafiti pia ulikusanya taarifa za matumizi ya fedha za mikopo ili kubaini kama 

zimetumika kwa ajili ya shughuli za kiuchumi. Jedwali Na. 22.4 linaonesha kuwa zaidi ya 

asilimia 80 ya fedha za mikopo kwa Tanzania Bara na Zanzibar zinatumika kwa ajili ya 

kuongeza mtaji wa shughuli za kiuchumi. Aidha, Asilimia 20 zilizobaki zinaonesha kuwa 

fedha za mikopo zinatumika katika matumizi matumizi mengine kama ujenzi wa nyumba 

(asilimia 4), matibabu (asilimia 2), matumizi ya kaya (asilimia 5), Kulipa ada  za shule 

(asilimia 4) na matumizi mengine (asilimia 6). Na fedha za mikopo zilizotumika matumizi ya 
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kaya, kulipa ada na matumizi mengine zimebainika zaidi Tanzania Bara ikilinganishwa na 

Zanzibar. Matokeo yameonesha kuwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi wanatumia fursa ya 

mikopo kwa kukuza mitaji ya shughuli zao kama ambavyo elimu ya urasimishaji 

linavyoelekezwa wakati wa kujengewa uwezo katika Halmashauri mbalimbali nchini. 

 
Jedwali Na. 22.4: Mgwawanyo wa Matumizi ya Mikopo katika shughuli za kiuchumi, 2018 

Matumizi Tanzani Tanzania Bara Zanzibar 

Kuongeza Mtaji 79.5 79.5 85.1 
Ujenzi wa Nyumba 3.9 3.8 12.6 
Kugharamia Matibabu 1.7 1.7 2.3 
Kugharamia Sherehe 0.1 0.1 0.0 
Matumizi ya Kaya 4.7 4.8 0.0 
Kulipa Ada 4.1 4.1 0.0 
Matumizi Mengine 6.0 6.1 0.0 

Asilimia 100.0 100.0 100.0 
Idadi ya wamiliki 919,831 904,558 15,273 

 

22.1.3 Upatikanaji wa Leseni za Biashara Tanzania 

Katika Tathmini ya  Sekta Isiyo Rasmi wa mwaka 2005 ambao ripoti hii imefanya rejea 

ulikuwa unaonesha kuwa upatikanaji wa leseni kwa Tanzania Bara na Zanzibar ulikuwa na 

changamoto kuu tatu ambazo ni utaratibu ulikuwa mgumu sana na unachukuwa siku nyingi; 

Taratibu zilihusisha taasisi nyingi; na gharama ya kupata leseni ilikuwa kubwa. Utafiti huu 

ulilenga kubaini kama kuna mabadiliko kwa sasa kuhusu upatikanaji wa leseni kwa Tanzania 

Bara na Zanzibar. Matokeo ambayo yamebainishwa katika Kielelezo Na. 22.4 yanaonesha 

kuwa kwa sasa wamiliki wa shughuli za kiuchumi wana maoni tofauti kuhusu upatikaji wa 

leseni ikilinganishwa na matokeo ya Tafiti zilizopita. Matokeo yanabainisha kuwa zaidi ya 

asilimia 48 (Tanzania Bara) na asilimia 43 (Zanzibar) ya wamiliki wanaonesha kuwa hawana 

taarifa kuhusu leseni za biashara ikilinganishwa na asilimia 37 (Tanzania Bara) na asilimia 23 

(Zanzibar) ambao wamesema kuwa utatibu wa kupata leseni ni mgumu. Tathmini ya matokeo 

haya yanaonesha kuwa kwa sasa wamiliki wa shughuli za kiuchumi wanahitaji elimu zaidi ya 

upatikanaji wa leseni kuliko ilivyokuwa ambapo wengi walikuwa wanaona kuwa upatikanaji 

wa leseni ni mgumu. 

 

Tathmini ya upatikanaji wa leseni pia inapatikana katika Sura ya 13 na Sura ya 9 ya ripoti hii. 

Katika sura ya 13 na 9 utafiti unabainisha kuwa yapo maboresho ambayo yamefanyika 

kuhusu upatikanaji wa leseni Tanzania Bara na Zanzibar. Maboresho haya yanahusu Taasissi 

zinazohusika katika kutoa leseni pamoja na muda na gharama zinazotumika katika kupata 

leseni. Katika Sura ya 13 ya ripoti hii, matokeo yanaonesha kwamba kwa sasa upatikanaji wa 

leseni unapitia wastani wa taasisi mbili kwa Tanzania Bara na Zanzibar ikilinganishwa na 
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wastani wa taasisi tatu  kwa Tanzania na Taasisi tatu  kwa Zanzibar  ambazo zilibainishwa 

wakati wa Tathmini ya  mwaka 2005. Aidha, Wamiliki wa shughuli za kiuchumi wa 

Tanzania kwa sasa wanapata leseni kwa wastani wa siku 14 ambapo kwa Tanzania Bara ni 

wastani wa siku 18 na Zanzibar ni siku 6.  Muda uliobainishwa na utafiti huu ni pungufu ya 

muda   wa ufatiti wa mwaka 2005 ambao ulikuwa siku 86 kwa Tanzania Bara na siku 50 kwa 

Zanzibar 

 

Gharama za upatikanaji wa leseni zimeonekana kutokuwa kikwazo kikubwa katika makundi 

ya shughuli za kiuchumi isipokuwa katika biashara ya jumla na rejareja ambapo wamiliki 

bado wanakabiliana na gharama kubwa katika kupata leseni. Wamiliki wa shuguli za 

kiuchumi wa Tanzania Bara wanatumia wastani wa Shilingi 181,754 katika kupata leseni 

kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa na Wizara za Kisekta. Aidha, wamiliki wa Zanzibar 

wanatumia wastani wa Shilingi 179,640. Viwango hivi viko chini ukilinganisha na viwango 

ambavyo vilibainishwakatika tafiti zilizopita ambapo katika Tathmini ya  Mwaka 2005 kwa 

wastani ilikuwa inagharimu Shilingi 249,000 kwa Tanzania Bara na Shilingi 375,900 kwa 

Zanzibar kupata leseni.   

 

Kuna mabadiliko ambayo yametokea katika upatikanaji wa leseni kwa Tanzania Bara na 

Zanzibar. Mabadiliko haya yamechangiwa na maboresho ambayo yamefanyika ili kurahisisha 

upatikanaji wa leseni. Maboresho yaliyofanyika yamefafunuliwa katika Sura ya 21 ya ripoti 

hii ambayo yanahusisha mabadiliko ya sheria mbalimbali za Tanzania Bara na Zanzibar.  

 

Kielelezo Na. 22.4:  Maoni ya Wamiliki Kuhusu Upatikanaji wa Leseni za Biashara Tanzania, 2018 
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22.1.4 Upatikanaji wa Taarifa za Kodi na Kiasi cha Kodi Kinacholipwa kwa wamiliki 

wa Shughuli za kiuchumi  

Utekelezaji wa urasimishaji wa shughuli za kiuchumi unafanyika sambamba na utoaji wa 

elimu kuhusu upatikanaji wa taarifa za kodi pamoja na kiasi cha kodi ambacho mlipa kodi 

anapaswa kulipa. Elimu hii inatolewa kwa ushirikiano wa wadau mbalimbali ikiwa inalenga 

kuwajengea uwezo walipa kodi kufikia kiwango cha kulipa kodi kwa hiari kwa maendeleo ya 

nchi. 

 

Tathmini ya ulipaji wa kodi kwa shughuli za kiuchumi Tanzania imeoneshwa katika sura ya 

12 ya ripoti hii. Matokeo ya utafiti katika Sura ya 12 ya ripoti hii yanabainisha kuwa 

wamiliki wa shughuli za kiuchumi wanaolipa kodi bado ni wachache ambapo kati ya 

wamiliki wa shughuli za kiuchumi 8,497,803 wa Tanzania, wanaolipa kodi  ni asilimia 8 

wakilinganishwa na wamiliki ambao ni asilimia 92 wasiolipa kodi. Kwa upande wa Sekta 

rasmi wamiliki wanaolipa kodi ni asilimia 54 wakilinganishwa na na asilimia 46 katika sekta 

Isiyo Rasmi. 

 

Matokeo ya utafiti yanaonesha pia kuwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi wa Tanzania 

mijini wanalipa kodi kwa wingi zaidi (asilimia 54.0) kuliko wamiliki waliopo vijijini 

(asilimia 46.0). Tathmini ya ulipaji kodi kwa Tanzania Bara na Zanzibar haukuonesha sura 

tofauti na ile ambayo kwa ujumla imebainishwa na matokeo ya Tanzania .Wamiliki wa 

shughuli za kiuchumi wanaolipa kodi Tanzania Bara na Zanzibar bado ni wachache. 

 

Kielelezo Na. 22.5 kinabainisha sababu kuu zinazochangia katika wamiliki wengi wasishiriki 

katika kulipa kodi. Matokeo yanaonesha kuwa asilimia 58 ya wamiliki wa shughuli za 

kiuchumi wa Tanzania Bara na Zanzibar hawana taarifa kuhusu ulipaji wa kodi pamoja na 

kiwango cha kodi wanachopaswa kulipa. Aidha, Asilimia 26 ya wamiliki wanaona kuwa 

utaratibu wa kupata taarifa za kodi na kulipa kodi ni mgumu ambapo asilimia 12 ya wailiki 

wanaona kuwa utaratibu wa kupata taarifa za kodi na kulipa kodi ni rahisi. Matokeo haya 

yanaonesha kuwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi wa Tanzania Bara na Zanzibar 

wanahitaji elimu ya kulipa kodi ili kujengewa uwezo wa kulipa kodi.  
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Kielelezo Na. 22.5:  Upatikanaji wa Taarifa za Kodi na Kiasi cha Kodi kinachotakiwa kulipwa na 

Tanzanioa, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018  

 
 

22.2 Tathmini ya Urasimishaji wa Rasilimali 

Sehemu hii inahusisha matokeo ya tathmini ya urasimishaji wa rasilimali kwa Tanzania Bara 

na Zanzibar kwa kuzingatia vigezo vya: Kupungua kwa ukubwa wa Sekta Isiyo Rasmi katika 

rasilimali; upatikanaji wa mikopo kutokana na kutumia hati Miliki za viwanja na mashamba 

ambazo wamiliki wa rasilimali wanapata baada ya kurasimisha rasilimali zao; upatikanaji wa 

Hati Miliki za viwanja na mashamba pamoja na upatikanaji wa taarifa za kodi na ulipaji wa 

kodi ya majengo; na kupungua kwa migogoro ya matumizi ya ardhi. 

 

22.2.1 Hali halisi ya rasilimali katika Sekta Isiyo Rasmi  

Tathmini ya  Sekta Isiyo Rasmi Tanzania wa mwaka 1991 na 1995 haukuhusisha rasilimali 

bali uliangalia shughuli za kiuchumi katika Sekta Isiyo Rasmi katika. Utafiti kuhusu ukubwa 

na thamani ya rasilimali katika Sekta Isiyo Rasmi Tanzania ulifanyika kwa mara ya kwanza 

mwaka 2005. Matokeo ya Tathmini ya  Sekta Isiyo Rasmi Tanzania wa Mwaka 2005, 

unaonesha kuwa asilimia 89 ya rasilimali za Tanzania zilikuwa zinamilikiwa na wamiliki  

katika sekta isiyo rami. Utafiti huo pia unaonesha kuwa rasilimali za Tanzania Bara ambazo 

zilikuwa zinamilikiwa katika Sekta Isiyo Rasmi zilikuwa ni asilimia 80 na Zanzibar zilikuwa 

ni asilimia 100. Matokeo ya ukubwa wa Sekta Isiyo Rasmi yalizingatia methodolojia ya 

kukusanya taarifa za rasilimali katika mikoa mbalimbali ya Tanzania Bara na Zanzibar. 

Baada ya utafiti huo, Serikali ilifanya uamuzi wa kuanza urasimishaji wa rasilimali kwa 

lengo la kupunguza ukubwa wa Sekta Isiyo Rasmi nchini. Utekelezaji huu umefanyika kwa 

kipindi cha zaidi ya miaka 10.  
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Uamuzi wa Serikali wa kufanya Tathmini ya  Sekta Isiyo Rasmi mwaka 2018 ukikuwa na 

lengo la kutaka kujua hali halisi ya rasilimali ambazo bado zinamilikiwa katika Sekta Isiyo 

Rasmi kwa mwaka 2018. Utafiti huu umetumia methodolojia ya kuhoji kaya kama 

ilivyofafanuliwa katika Sura ya Pili ya ripoti hii ili kubaini umiliki wa rasilimali. Matokeo 

katika Sura ya 15 na 16 pamoja na Kielelezo Na. 22.6 yanabainisha kwamba wamiliki wa 

rasilimali wa Tanzania ambao wapo kwenye Sekta Isiyo Rasmi ni asilimia 83.6. Aidha, 

matokeo pia yanaonesha ukubwa wa Sekta Isiyo Rasmi kwa Tanzania Bara na Zanzibar 

ambapo Tanzania Bara ni asilimia 83.6 na Zanzibar ni asilimia 87.0. 

 

Pamoja na tafiti hizi za mwaka 2005 na mwaka 2018 kutumia methodolojia mbili tofauti 

lakini zote zimetoa matokeo ya ukubwa wa Sekta Isiyo Rasmi kwa Tanzania, Tanzania Bara 

na Zanzibar katika vipindi viwili tofauti. Kwa kuzingatia matokeo ya utafiti huu, inaonesha 

kuwa Sekta Isiyo Rasmi Tanzania imepungua. Tathmini pia inaonesha kuwa ukubwa wa 

rasilimali katika Sekta Isiyo Rasmi Tanzania umepungua kutoka asilimia 89.0 mwaka 2005 

hadi asilimia 83.6 mwaka 2018 ambapo upungufu kama huo umebainika pia kwa Tanzania 

Bara. Matokeo pia yanabainisha kuwa ukubwa wa rasilimali katika Sekta Isiyo Rasmi kwa 

Zanzibar umepungua kutoka asilimia 100.0 mwaka 2005 hadi kufikia asilimia 87.0 mwaka 

2018. 

 

Kupungua kwa Sekta Isiyo Rasmi Tanzania Bara na Zanzibar kumesababishwa na maboresho 

ya Kisheria na Kitaasisi ambayo yamefanywa na Serikali ili kuwezesha urasimishaji wa 

rasilimali kama yalivyoelezwa katika Sura ya 21 ya ripoti hii. 
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Kielelezo Na. 22.6: Hali halisi ya rasilimali katika Sekta Isiyo Rasmi katika rasilimali, Tanzania, 

Tanzania Bara na Zanzibar 2005 na 2018 

 
 

 

22.2.2 Upatikanaji wa Mikopo kwa Kutumia Hati Miliki 

Tathmini ya  mwaka 2005 ulibaini kuwa wamiliki wa rasilimali katika Sekta Isiyo Rasmi 

walikuwa hawatumii rasilimali zao kama dhamana kwa ajili ya kukopa fedha katika taasisi za 

fedha. Rasilimali hizi ambazo zilikuwa hazitumiki zilifafananishwa na mitaji ambayo ni mfu 

kwani zilikuwa hazimsaidii mmiliki kupata fedha za kuendeshea shughuli nyingine za 

kiuchumi. Sababu ambazo ziliainishwa na Tathmini ya  mwaka 2005 ni kuwa: utaratibu wa  

upatikanaji wa mikopo kutoka taasisi za fedha ulikuwa unalazimu rasilimali kurasimishwa na 

kupata hati miliki ambayo ingetumika kama dhamana. 

 

Katika kipengele hiki cha ripoti, utafiti umeangalia idadi ya wamiliki waliokopa, kiasi cha 

fedha walichokopa, taasisi za fedha zilizotoa mikopo, na hitimisho la hali halisi ya 

upatikanaji wa mikopo nchini kwa mwaka 2018. 

 

22.2.2.1 Idadi ya Wamiliki Waliotumia Hati Miliki Kukopa 

Katika utafiti huu wa Sekta Isiyo Rasmi wa mwaka 2018, taarifa kuhusu utumiaji wa 

rasilimali kama dhamana ya kupata mikopo zilichambuliwa ili kutathmini idadi ya wamiliki 

waliokopa fedha kutoka taasisi za fedha. Aidha, kiasi cha fedha walichokopa na taasisi 

walizokopa zimeainishwa. Matokeo ya idadi na kiasi cha fedha kilichokopwa na wamiliki  

yamezingatia mkopo mmoja tu tena wa mwisho ambao mmliki wa rasilimali aliupata kwa 

kutumia hati miliki ya kiwanja au shamba. Jedwali Na. 22.5 linaonesha kuwa kati ya 
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wamiliki wa majengo wa Tanzania 8,711,516 ni asilimia mbili ya wamiliki hao ambao 

walitumia hati miliki zao kama dhamana kwa ajili ya kupata mkopo. Kwa upande wa viwaja, 

kati ya wamiliki wa viwanja 2,688,344 Tanzania ni asilimia moja tu ndiyo waliotumia hati 

miliki zao kama dhamana ya kupata mkopo. Vile vile, kati ya wamiliki wa mashamba 65,794 

Tanzania ni asilimia 1 tu ndiyo  waliotumia hati za hakimiliki zao kama dhamana ya kupata 

mikopo katika taasisi za fedha.  

 

Matumizi ya hati miliki za viwanja na mashamba yanayomilikiwa Tanzania Bara na Zanzibar 

yameonekana kutofautiana. Matumizi ya hati miliki kwa Tanzania Bara hayana tofauti na 

yale yamebainishwa kwa Tanzania kwa ujumla. Hata hivyo wamiliki wa rasilimali Zanzibar 

wanatumia hati za majengo na mashamba tu kama dhamana ya kupata mkopo katika taasisi 

za fedha. Jedwali Na. 22.5 linaonesha kuwa kati ya wamiliki 234,517 wa majengo wa 

Zanzibar ni asilimia. 1.8 tu walitumia hati miliki majengo yao kama dhamana ya mkopo. 

Aidha, kati ya wamiliki 63,902 wa mashamba Zanzibar ni asilimia moja (1) tu  ndio 

waliotumia hati miliki za mashamba yao kukopa fedha katika taasisi za fedha.  

 

Pamoja na idadi ya wamiliki wa rasilimali waliotumia hati miliki kama dhamana kwa ajili ya  

kukopa kuwa ndogo kwa Tanzania Bara na Zanzibar kama ilivyobainishwa kwenye Jedwali 

Na 22.5, kwa sasa wamiliki wa rasilimali wanaweza kukopa fedha kutoka taasisi za fedha 

kwa kutumia rasilimali. Wamiliki wa rasilimali wameanza kutumia rasilimali zao kwa kama 

dhamana katika taasisi za fedha. Hali hii imethibitishwa na kiasi cha fedha walichokopa 

kutoka katika taasisi za fedha kwa kutumia hati miliki kama inavyoelezwa katika kipengele 

Na. 22.2.2.2 na 22.2.2.3 cha ripoti hii. 
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Jedwali Na. 22.5:  Mgawanyo wa wamiliki wa rasilimali waliotumia Hati Miliki kama dhamana ya 

mkopo, Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

 
Majengo Viwanja Mashamba 

Tanzania 
   Waliotumia  2.4 0.9 0.9 

Wasiotumia 97.6 99.1 99.1 

Asilimia 100.0 100.0 100.0 
Idadi  8,711,516 2,688,345 7,674,638 

Tanzania Bara 
   Waliotumia 2.4 1.0 0.9 

Wasiotumia 97.6 99.0 99.1 

Asilimia 100.0 100.0 100.0 
Idadi  8,477,000 2,610,724 7,610736 

Zanzibar 
   Waliotumia 1.8 - 0.6 

Wasiotumia 98.2 100.0 99.4 

Asilimia 100.0 100.0 100.0 
Idadi  234,517 77,620 63902 

 

 
22.2.2.2 Kiasi cha Fedha Kilichokopwa kwa kutumia Hati miliki  

Katika kipengele Na. 22.2.2.1 cha ripoti hii kinaonesha kwamba asilimia 2 ya wa majengo, 1 

ya wamiliki wa viwanja na asilimia 1 ya wamiliki wa mashamba Tanzania. Pamoja na idadi 

ya wamiliki wa rasilimali wnye hati miliki kuwa ndogo lakini wamiliki hawa wa rasilimali 

wamekopa fedha nyingi kutoka taasisi za fedha. Kiasi cha fedha alichokopa mmiliki wa 

rasilimali kimezingatia mkopo mmoja tu tena wa mwisho ambao mjasiriamali aliupata kutoka 

taasisi ya fedha. 

 

Jedwali Na. 22.6 linaonesha kuwa wamiliki wa rasilimali wa Tanzania wamekopa kiasi cha 

shilingi trilioni 1.06 ambapo Tanzania Bara ni shilingi trilioni 1.05 na Zanzibar ni shilingi 

trilioni 0.01. Kati ya fedha zilizokopwa na wamiliki wa rasilimali wa Tanzania asilimia 50.2 

zipo katika Sekta Rasmi na asilimia 49.8 zilikopwa na wamiliki katika sekta isiyo rasmi. Kwa 

upande wa Tanzania Bara asilimia 51 ya fedha za mikopo zilizokopwa na wamiliki wa 

majengo katika Sekta Rasmi na asilimia 49 zilikopwa na wamiliki wa majengo katika Sekta 

Isiyo Rasmi. Wamiliki wa majengo katika sekta rasmi Zanzibar walikopa asilimia 12 ya 

thamani ya mikopo na wale wa Sekta Isiyo Rasmi walikopa asilimia 88 ya thamani ya 

mikopo.  
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Jedwali Na. 22.6: Mgawanyo wa Kiasi cha Fedha Kilichokopwa na Wamiliki wa Rasilimali, 2018 

Rasilimali 
Jumla ya Mkopo 

(000,000) 

Sekta rasmi Sekta isiyo rasmi 

Kiasi cha Mkopo 
(000,000) 

Asilimia 
ya Mkopo 

Kiasi cha Mkopo 
(000,000) 

Asilimia 
ya Mkopo 

Majengo      
Tanzania  801,970 402,702 50.2 399,269 49.8 
Tanzania Bara  792,564 401,576 50.7 390,988 49.3 
Zanzibar 9,406 1,126 12.0 8,281 88.0 
Viwanja      
Tanzania  56,051 8,188 14.6 47,863 85.4 
Tanzania Bara  56,051 8,188 14.6 47,863 85.4 
Zanzibar - -  - - 
Mashamba      
Tanzania  203,055 121,836 60.0 81,219 40.0 
Tanzania Bara  203,055 121,836 60.0 81,219 40.0 
Zanzibar - -  - - 

 

22.2.2.3 Taasisi za Fedha Zinazotoa Mkopo kwa Kutumia Hati Miliki kama 

Dhamana  

 

Wamiliki wa rasilimali wamekuwa na changamoto ya kutumia hati miliki kama dhamana ya 

kupata mikopo kutoka katika taasisi za fedha. Changamoto inaongezeka pindi rasilimali 

inapokuwa shamba badala ya jengo au kiwanja. Katika siku za karibuni kumekuwa na dhana 

kuwa benki hazikubali hati za haki miliki ya kimila ambayo anapata mmiliki wa shamba 

mara anaporasimisha shamba lake. Kinyume na dhana hiyo, matokeo ya Utafiti yanabainisha 

kuwa kwa sasa mabenki yanakubali hati miliki za kimila kama dhamana kwa ajili ya mikopo.  

 

Utafiti umeangalia mwitikio wa benki za biashara katika kukubali matumizi ya hati miliki za 

kimila kama dhamana ya mikopo na kubaini kuwa asilimia 21 ya mikopo ambayo 

inapatikana kwa wamiliki wa mashamba Tanzania inatoka katika benki. Aidha, imeonekana 

pia kuwa asilimia 40 ya wamiliki wa mashamba ya Tanzania wanatumia hati miliki za kimila 

za mashamba yao kama dhamana kupata mikopo kutoka katika SACCOS. Hii inaashiria 

kuwa wamiliki wa mashamba wanatumia hati za mashamba yao yaliyorasimishwa kupata 

mikopo kutoka katika benki. Utafiti umeonesha kuwa benki ambazo zinatoa mikopo kwa 

kukubali hati miliki za kimila kama dhamana ya mikopo ni kama National Microfinance 

Bank (NMB), Cooperative and Rural Development Bank (CRDB), Tanzania Postal Bank 

(TPB), Tanzania Investment Bank (TIB) na Access Bank. 

 

Tathmini pia ya taasisi zinazotoa mikopo kwa wamiliki wa rasilimali inaonesha kuwa 

wamiliki wa rasilimali wanapata mikopo kutoka katka taasisi mbalimbali za fedha 

kutegemeana na aina ya rasilimali wanayomiliki. Jedwali Na.22.7 lnaonesha kuwa zaidi ya 
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asilimia 49 ya wamiliki wa majengo Tanzania wanapata mikopo kutoka benki na asilimia 21 

wanapata mikopo kutoka Taasisi za fedha za biashara ndogo ndogo (mf. CEDA na PRIDE).  

Matokeo ni tofauti kwa wamiliki wa viwanja ambao wengi wao wanapata mikopo kutoka 

SACCOS (asilimi 36) na benki (asilimia 33).  

 

Katika hatua nyingine, tathmini ya mikopo kutoka Mifuko ya mikopo ya maendeleo kwa 

vijana na wanawake na mifuko ya uwezeshaji wananchi kiuchumi ya Tanzania Bara 

imeonesha kwamba ni wamiliki wachache ambao wamepata mikopo kutoka mifuko kwa 

kutumia hati miliki zao. Jedwali Na. 22.7 linaonesha kuwa ni asilimia tatu  ya wamiliki 

waliokopa ndio wamepata mikopo kutoka mifuko hii kwa kutumia hati za majengo na 

asilimia 6 wametumia hati za viwanja. Aidha, ni asilimia 2 tu ya wamiliki ndio wametumia 

hati za mashamba yao kupata mikopo.  

 

Kwa upande wa Zanzibar matokeo yanaonesha kuwa, mifuko ya mikopo ya maendeleo kwa 

vijana na wanawake imetoa mikopo kwa kutumia hati miliki za majengo kwa asilimia 18. 

Jedwali Na. 22.7 linaonesha kuwa wamiliki wengi wa majengo wa Zanzibar wanapata 

mikopo kutoka katika SACCOS asilimia 43 na Taasisi za fedha za biashara ndogo ndogo (mf. 

CEDA PRIDE) asilimia 39. 

 

 
Jedwali Na. 22.7: Taasisi za fedha zinazotoa mikopo kwa kukubali Hati miliki kama dhamana. 

TAASISI ZA MIKOPO TANZANIA TANZANIA BARA ZANZIBAR 

Jengo 
   Benki  49.1 49.4 39.1 

Taasisi za fedha za biashara ndogo ndogo (mf. CEDA PRIDE) 20.6 21.0 0.0 
Vyama vya kuweka na kukopa (SACCOS/ VICOBA) 18.8 18.2 43.3 
Vikundi vya jamii vya kifedha 5.6 5.7 0.0 
Mifuko ya mikopo ya maendeleo kwa vijana na wanawake 0.9 0.6 17.6 
Mifuko ya uwezeshaji wananchi kiuchumi 2.3 2.3 0.0 
Nyingine taja 2.7 2.8 0.0 

Asilimia 100.0 100.0 100.0 
Idadi 191,810 187,675 4,135 

Kiwanja 
   Benki  32.9 32.9 0.0 

Taasisi za fedha za biashara ndogo ndogo (mf. CEDA PRIDE) 15.0 15.0 0.0 
Vyama vya kuweka na kukopa (SACCOS/ VICOBA) 35.6 35.6 0.0 
Vikundi vya jamii vya kifedha 5.8 5.8 0.0 
Mifuko ya mikopo ya maendeleo kwa vijana na wanawake 0.0 0.0 0.0 
Mifuko ya uwezeshaji wananchi kiuchumi 5.6 5.6 0.0 
Nyingine taja 5.0 5.0 0.0 

Asilimia 100.0 100.0 0.0 
Idadi 18,784 18,784 0.0 

Shamba 
   Benki  20.8 20.8 0.0 

Taasisi za fedha za biashara ndogo ndogo (mf. CEDA PRIDE) 13.5 13.5 0.0 
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Vyama vya kuweka na kukopa (SACCOS/ VICOBA) 39.2 39.2 0.0 
Vikundi vya jamii vya kifedha 12.8 12.8 0.0 
Mifuko ya mikopo ya maendeleo kwa vijana na wanawake 0.0 0.0 0.0 
Mifuko ya uwezeshaji wananchi kiuchumi 2.1 2.1 0.0 
Nyingine taja 11.7 11.7 0.0 

Asilimia 100.0 100.0 0.0 
Idadi 50,519 50,519 0.0 

 

 

22.2.2.4 Sababu za Kutokutumia Hati Miliki kama Dhamana ya Mkopo 

 Sehemu hii ya ripoti inabainisha sababu za wamiliki wengine kushindwa kutumia hati miliki 

kama dhamana ya mikopo kutoka taasisi za fedha. Utafiti umebaini kuwa zipo sababu 

ambazo bado zinazuia wamiliki wa rasilimali kutumia hati miliki kama dhamana ya mkopo. 

Sababu ambazo zimebainishwa kwa Tanzania Bara ni tofauati na zile ambazo zimeonekana 

kuathiri wamiliki wa rasilimali wa Zanzibar. Jedwali Na. 22.8 linaonesha kuwa wamiliki wa 

rasilimali Tanzania Bara wanaathiriwa na sababu kuu tatu ambazo ni: Taratibu za kukopa 

bado ni ngumu; Ukosefu wa elimu ya kukopa pamoja na wengine kutopenda kukopa. 

Wamiliki wa rasilimali wa Zanzibar wao wanaathiriwa zaidi na sababu za kutokupenda 

kukopa pamoja kuogopa kushindwa kulipa. 
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Jedwali Na. 22.8:  Sababu za Kutokutumia Hati Miliki kama Dhamana ya Mkopo, Tanzania, 

Tanzania Bara na Zanzibar 2018 

Sababu za kutotumia Rasilimali Tanzania Tanzania Bara Zanzibar 

MAJENGO 
   

Hakuna taasisi za fedha kwenye eneo 
langu 

7.9 8.1 1.0 

Taratibu za kukopa ni ngumu 22.4 22.8 7.8 
Riba ni kubwa 8.4 8.3 13.3 
Sina uwelewa wa mikopo 19.1 19.3 8.8 
Nitashindwa kulipa mkopo 18.2 18.0 26.3 
Sipendi kukopa 21.2 20.6 42.6 
Nyingine 2.8 2.9 0.2 

Jumla idadi 100.0 100.0 100.0 
Jumla    8,500,285 8,269,903 230,382 

KIWANJA 
   

Hakuna taasisi za fedha kwenye eneo 
langu 

6.6 6.8 0.5 

Taratibu za kukopa ni ngumu 26.4 26.7 13.0 
Riba ni kubwa 10.3 10.2 14.7 
Sina uwelewa wa mikopo 16.9 17.2 8.5 
Nitashindwa kulipa mkopo 14. 14.1 12.0 
Sipendi kukopa 24.7 23.9 51.3 
Nyingine 1.1 1.1 0.0 

Jumla idadi 100.0 100.0 100.0 
Jumla 2,663,451 2,585,831 77,620 

SHAMBA 
   

Hakuna taasisi za fedha kwenye eneo 
langu 

8.1 8.2 2.2 

Taratibu za kukopa ni ngumu 24.9 25 8.1 
Riba ni kubwa 7.1 7.1 12.6 
Sina uwelewa wa mikopo 21.1 21.1 12.8 
Nitashindwa kulipa mkopo 17.6 17.6 21.4 
Sipendi kukopa 19.4 19.2 42.9 
Nyingine 1.8 1.8 0.0 

Jumla idadi 100.0 100.0 100.0 
Jumla 7,608,844 7,545,296 63,548 

 

 

22.2.3 Upatikanaji wa Hati Miliki za Rasilimali  

Tathmini ya  Sekta Isiyo Rasmi wa mwaka 2005 ambao ripoti hii imefanya rejea ulikuwa 

unaonesha kuwa upatikanaji wa hati miliki kwa Tanzania Bara na Zanzibar ulikuwa na 

changamoto kuu tatu ambazo ni: utaratibu ulikuwa mgumu sana na kuchukua siku nyingi; 

Taratibu zilihusisha taasisi nyingi na gharama ya kupata hati miliki kuwa kubwa. Tathmini ya  

mwaka 2018 ulilenga kubaini kama kuna mabadiliko kwa sasa juu ya upatikanaji wa hati 

miliki kwa Tanzania Bara na Zanzibar.  

 

Matokeo yamebainishwa katika Kielelezo Na. 22.8 yanaonesha kuwa kwa sasa wamiliki wa 

rasilimali wana maoni tofauti ikilinganishwa na matokeo yao katika Tafiti zilizopita. 

Matokeo yanabainisha kuwa kwa mwaka 2005 zaidi ya asilimia 46 (Tanzania Bara) na 

asilimia 45 (Zanzibar) ya wamiliki walionesha kuwa hawana taarifa kuhusu hati miliki 
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ikilinganishwa na asilimia 44 (Tanzania Bara) na asilimia 34 (Zanzibar) ambao wamesema 

kuwa utaratibu wa kupata hati miliki ni mgumu. Tathmini ya matokeo haya inaonesha kuwa 

kwa sasa wamiliki wa rasilimali wanahitaji elimu zaidi ya upatikanaji wa hati miliki kuliko 

ilivyokuwa katika Tathmini ya  mwaka 2005 ambapo wengi walikuwa wanaona kuwa 

upatikanaji wa hati miliki  ni mgumu na hauwezekani.  

 

Tathmini ya upatikanaji wa hati miliki pia inapatikana katika Sura ya 19 na Sura ya 20 ya 

ripoti hii. Katika Sura ya 19 na 20 ya ripoti hii, Utafiti unabainisha kuwa yapo maboresho 

ambayo yamefanyika kuhusu upatikanaji wa hati miliki Tanzania Bara na Zanzibar. 

Maboresho haya yanahusu taasissi zinazohusika katika kutoa hati miliki pamoja na muda na 

gharama zinazotumika. Matokeo katika Sura ya 19 ya ripoti hii, yanaonesha kwamba kwa 

sasa upatikanaji wa hati miliki kwa viwanja na mashamba unapitia wastani wa taasisi mbili 

(2) kwa Tanzania Bara na taasisi tatu (3) kwa Zanzibar ikilinganishwa na wastani wa taasisi 

tatu (3) kwa Tanzania Bara na taasisi tatu(3) kwa Zanzibar zilizobainishwa wakati wa 

Tathmini ya  mwaka 2005.  

 

Aidha, wamiliki wa rasilimali wa Tanzania kwa sasa wanapata hati miliki kwa wastani wa 

siku 20. Wastani wa siku ambazo wamiliki wanatumia kupata hati kwa Tanzania Bara ni siku 

siku 18 na Zanzibar ni siku 10.  Muda unaotumika kwa sasa umeonyesha kuna maboresho 

ukilinganisha na muda mbao ulibainishwa na Tathmini ya  mwaka 2005 ambapo mmiliki 

alikuwa anapata hati miliki kwa siku 380 kwa Tanzania Bara na siku 311 kwa Zanzibar. 

 

Gharama za upatikanaji wa hati miliki zimeonekana kutofautina kati ya wamiliki wa viwanja 

na mashamba.  Gharama imebainishwa kwa kuangalia wastani wa taasisi ambazo mmiliki 

anapitia pamoja na wastani wa gharama kwa kila taasisi. Kwa kuzingatia vigezo hivi, 

Wamiliki wa rasilimali wa Tanzania kwa wastani wanatumia wastani wa Shilingi 198,000 

kwa wamiliki wa viwanja na Shilingi 96,930 kwa wamiliki wa mashamba. Aidha, wamiliki 

wa Viwanja wa Tanzania Bara wanatumia wastani wa shilingi 157,658 na wamiliki wa 

mashamba wanatumia wastani wa Shilingi  62,906.00  Aidha , wamiliki wa viwanja wa 

Zanzibar wanatumia wastani wa shililingi 472,974  ikilinganishwa na wastani wa Shilingi   

188,718.00 ambazo zinalipwa na wamiliki wa mashamba. 
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Viwango hivi viko chini ikilinganishwa na viwango ambavyo vilibainishwa na Tafiti 

zilizopita ambapo katika Tathmini ya  mwaka 2005 ilikuwa inagharimu Shilingi wastani wa 

1,536,795 kwa Tanzania Bara na 3,000,800 kwa Zanzibar kupata hati miliki . 

 

 
Kielelezo Na. 22.7: Mgwawanyo wa Maoni ya wamiliki juu ya upatikanaji wa Hati Miliki za Rasilimali 

Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

 
 

 

22.2.4 Upatikanaji wa Taarifa na Ulipaji wa Kodi za  Ardhi na Majengo  

Utekelezaji wa urasimishaji wa rasilimali unafanyika sambamba na utoaji wa elimu kuhusu 

upatikaji wa taarifa na ulipaji wa kodi za ardhi na majengo. Elimu hii inatolewa kwa 

ushirikiano wa wadau mbalimbali ikiwa inalenga kuwajengea uwezo walipa kodi kufikia 

kiwango cha kulipa kodi kwa hiari kwa maendeleo ya nchi. 

 

Tathmini ya ulipaji wa kodi ya ardhi na majengo Tanzania imeoneshwa katika Sura ya 18 ya 

ripoti hii. Takwimu katika sura ya 18 imbebainika kuwa kwa Tanzania Bara ni asilimia 16 ya 

wamiliki wa viwanja, asilimia 7 ya wamiliki wa viwanja vyenye majengo na asilimia 2 ya 

wamiliki wa mashamba ndio wanaolipa kodi ya ardhi. Aidha, asilimia 4 ya wamiliki wa 

viwanja wa Zanzibar ndio pekee wanaolipa kodi ya ardhi.   

 

Katika hatua nyingine ulipaji wa kodi ya majengo kwa Tanzania Bara unaonesha kuwa ni 

asilimia 27 ya wamiliki ndio wanaolipa kodi ya majengo. Hali ni tofauti kwa wamiliki wa 

majengo wa Zanzibar ambapo hapakuwa na ulipaji wa kodi ya majengo.  
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Jedwali Na. 22.8 linaonesha sababu kuu ambazo inachangia wamiliki wa rasilimali Tanzania 

Bara na Zanzibar kutokushiriki katika ulipaji wa kodi ya ardhi na majengo. Jedwali 

linaonesha kuwa asilimia 64 ya wamiliki wa viwanja na majengo Tanzania Bara na asilimia 

80 ya wamiliki wa rasilimali wa Zanzibar hawana taarifa kuhusu ulipaji wa kodi pamoja na 

kiwango cha kodi wanachopaswa kulipa. Takwimu hizi zinaonesha kuwa wamiliki wa 

rasilimali wa Tanzania Bara na Zanzibar wanahitaji elimu ya ulipaji kodi ili kujengewa 

uwezo wa kulipa kodi.  

 

Jedwali Na. 22.9: Maoni ya wamiliki juu ya Upatikanaji wa Taarifa za Kodi za ardhi na Majengo 

Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Maoni Tanzania Tanzania Bara Zanzibar 

Haiwezekani kupata taarifa za kodi na kiasi kinacholipwa 2.0 2.0 0.4 

Utaratibu wa kupata taarifa na kulipa kodi ni mgumu 23.7 24.1 9.5 

Utaratibu wa kupata taarifa na kulipa kodi ni rahisi 9.3 9.4 6.5 

Sipendi kujua taarifa wala kiasi cha ulipaji wa kodi wa rasilimali 0.7 0.6 4.1 

Sina taarifa zozote kuhusu kodi ya rasilimali 64.4 63.9 79.6 

Asilimia 100.0 100.0 100.0 
Idadi  10,904,395 10,612,711 291,684 

 

 

22.3 Migogoro ya Matumizi ya Ardhi  

Urasimishaji wa ardhi unahusisha pia utayarishaji wa Mipango ya Matumizi ya Ardhi ili 

kuwezesha watumiaji wa ardhi kutumia ardhi kadri ya mahitaji ya makundi mbalimbali 

katika jamii. Upangaji huu wa matumizi ya ardhi unalenga kupunguza migogoro kati ya 

makundi yanayotumia ardhi. Aidha, Mipango hii ya Matumizi inalenga kuhakikisha kuwa 

kila kundi katika jamii linatumia ardhi kadri ya mahitaji yake bila kuathiri matumizi ya 

makundi mengine. Katika kipindi hiki cha utekelezaji wa urasimishaji wa ardhi, 

kumekuwepo na taarifa kuhusu matukio ya migogoro ya matumizi ya ardhi kati ya makundi 

ya watumiaji wa ardhi Tanzania Bara na Zanzibar. Aidha, Serikali pamoja na Wadau 

mbalimbali wameshirikiana katika kuhakikisha kwamba migogoro hii inatatuliwa au kabisa 

ili kuwezesha watumiaji wa ardhi kutumia ardhi kwa amani na utulivu. 

 

22.3.1 Migogoro ya matumizi ya ardhi iliyotatuliwa 

Utafiti huu umekusanya taarifa za idadi ya migogoro ya matumizi ya ardhi ambayo 

imeripotiwa katika Mamlaka za Usimamizi wa Matumizi ya Ardhi ya Tanzania Bara na 

Zanzibar kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2005 hadi mwaka 2018. Taarifa za migogoro ya 

matumizi ya ardhi zimebainishwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa pamoja na Wizara za 
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Kisekta za Tanzania Bara na Zanzibar. Aidha, utafiti umebainisha aina ya migogoro ya ardhi  

ili kujua ni makundi yapi katika jamii yanaathirika zaidi na migogoro hii. Aidha, Utafiti pia 

umebainisha jitihada za Serikali pamoja na Wadau wengine katika kutatua migogoro ya 

Matumizi ya Ardhi kwa Tanzania Bara na Zanzibar.  

 

Katika kipindi cha kuanzia mwaka 2005 hadi mwaka 2018 kulikuwa na Migogoro 25,409 ya 

Matumizi ya ardhi ambayo iliripotiwa katika Mamlaka za Usimamizi wa matumizi ya radhi 

za Tanzania . Kati ya migogoro hii, Tanzania Bara ilikuwa 22,101 na Zanzibar ilikuwa 3,305. 

Kielelezo Na. 22.8 kinaonesha kuwa katika migogoro ya matumizi ya ardhi iliyoripotiwa 

Tanzania, asilimia 64 ya migogoro hiyo imetatuliwa. Aidha, katika migogoro ya ardhi  

iliyoripotiwa Tanzania Bara na Zanzibar ni asilimia 65 (Tanzania Bara) na asilimia 54 ya 

migogoro Zanzibar imetatuliwa. Matokeo haya yanaonesha kuwa jitihada za Serikali na 

Wadau wengine za kupunguza migogoro ya matumizi ya ardhi zimefanikiwa kwa kiasi 

kikubwa.  

 

 

Kielelezo Na. 22.8: Mgawanyo wa Migogoro ya Matumizi ya Ardhi Iliyotatuliwa Tanzania, Tanzania 

Bara na Zanzibar, 2018 

 

 

22.3.2 Mgawanyo wa Migogoro ya Matumizi ya Ardhi kwa Makundi ya Jamii 

Migogoro ya matumizi ya ardhi  inahusisha makundi mbalimbali ya jamii ambayo yanatumia 

ardhi Tanzania Bara na Zanzibar. Upangaji wa matumizi ya ardhi unahusisha makundi mbali 

mbali ya jamii wakati wa urasimishaji ili kutatua migogoro ya matumizi ya ardhi. Utafiti 

Migogoro iliyotatuliwa  Migogoro bado kutatuliwa  

A
si

lim
ia
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umebainisha mgawanyo wa migogoro ya matumizi ya ardhi kwa kuzingatia makundi ya  

jamii ambayo yanatumia ardhi.   

 

Jedwali Na. 22.10 linabainisha kuwa migogoro ya matumizi ya ardhi ipo katika makundi 

makuu matano kama ifuatavyo: wananchi kwa wananchi,  mipaka ya kijiji kwa kijiji; 

wawekezaji na wananchi; maeneo ya hifadhi za taifa na vijiji pamoja na wafugaji na 

wakulima. Aidha, imebainika kuwa migogoro ya matumzi ya ardhi kati ya wakulima na 

wafugaji ipo Tanzania Bara tu na siyo Zanzibar. 

 

 
Jedwali Na. 22.10: Mgawanyo wa Aina ya migogoro Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Makundi ya Migogoro Idadi Asilimia 

Tanzania    
  Mgogoro wa mipaka ya kijiji na kijiji 6,287 24.7 

Wafugaji na wakulima 2,707 10.7 

Wawekezaji na wananchi 4,278 16.8 

Wananchi kwa wananchi 6,810 26.8 

Maeneo ya hifadhi za taifa na vijiji 3,493 13.7 

Nyingine 1,834 7.2 

Jumla 25,408 100.0 

Tanzania Bara   
  Mgogoro wa mipaka ya kijiji na kijiji 5,667 25.6 

Wafugaji na wakulima 2,510 11.4 

Wawekezaji na wananchi 3,562 16.1 

Wananchi kwa wananchi 5,667 25.6 

Maeneo ya hifadhi za taifa na vijiji 3,076 13.9 

Nyingine 1,619 7.3 

Jumla 22,102 100.0 

Zanzibar    
  Mgogoro wa mipaka ya kijiji na kijiji 367 11.1 

Wafugaji na wakulima 0 0.0 

Wawekezaji na wananchi 918 27.8 

Wananchi kwa wananchi 1,469 44.4 

Maeneo ya hifadhi za taifa na vijiji 367 11.1 

Nyingine 184 5.6 

Jumla 3,306 100.0 

 

 

22.3.3 Aina ya Migogoro iliyojitokeza kwa Mikoa  

Utafiti ulilenga kujua aina ya makundi ya migogoro inayotambuiliwa na wadau mbalimbali 

katika mikoa. Aina ya migogogro iliyotambuliwa ni kama ifuatavyo: mgogoro ya mipaka kati 

ya kijiji na kijiji, wafugaji na wakulima; wawekezaji na wananchi; wananchi kwa wananchi; 

maeneo ya hifadhi za taifa na vijiji; na aina nyingine ya migogoro. Jedwali Na. 20.11 

linaonesha kuwa kwa wastani, asilimia 26.8 ya migogoro ya ardhi inatokana na wananchi 

kwa wananchi. 
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Jedwali Na. 22.11: Mgawanyo wa Makundi ya Aina ya Migogoro iliyojitokeza kwa wingi Mikoani, 

2018 

Mkoa 
Idadi ya 

migogoro 

Asilimia  

Jumla 

Mgogoro
wamipak
a ya kijiji 
na kijiji 

Wafugaji
na 

wakulima 

Wawekezaj
ina 

wananchi 

wananchi
kwa 

wananchi 

Maeneo 
ya 

hifadhi 
za taifa 
na vijiji 

Aina 
nyingine 

ya 
migogoro 

Tanzania 25,408 100.0 24.7 10.7 16.8 26.8 13.7 7.2 
Tanzania Bara 

        Dodoma - 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Arusha 1,214 100.0 26.7 6.7 20.0 26.7 13.3 6.7 
Kilimanjaro 1,133 100.0 14.3 7.1 21.4 28.6 14.3 14.3 
Tanga 1,457 100.0 27.8 22.2 22.2 22.2 5.6 0.0 
Morogoro 405 100.0 40.0 20.0 0.0 20.0 20.0 0.0 
Pwani 567 100.0 28.6 28.6 0.0 14.3 28.6 0.0 
Dar es Salaam 891 100.0 18.2 0.0 36.4 36.4 9.1 0.0 
Lindi 1,619 100.0 25.0 5.0 15.0 30.0 20.0 5.0 
Mtwara 324 100.0 50.0 0.0 0.0 0.0 0.0 50.0 
Ruvuma 972 100.0 41.7 25.0 8.3 16.7 8.3 0.0 
Iringa 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Mbeya 1,781 100.0 27.3 4.5 13.6 31.8 18.2 4.5 
Singida 729 100.0 33.3 0.0 11.1 33.3 11.1 11.1 
Tabora 729 100.0 22.2 11.1 11.1 33.3 22.2 0.0 
Rukwa 1,214 100.0 20.0 20.0 20.0 20.0 20.0 0.0 
Kigoma 486 100.0 33.3 16.7 0.0 33.3 0.0 16.7 
Shinyanga 1,619 100.0 20.0 10.0 30.0 25.0 10.0 5.0 
Kagera 2,105 100.0 23.1 19.2 11.5 23.1 11.5 11.5 
Mwanza 972 100.0 16.7 8.3 16.7 33.3 8.3 16.7 
Mara 567 100.0 28.6 14.3 14.3 14.3 28.6 0.0 
Manyara 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Njombe 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Katavi 729 100.0 11.1 11.1 22.2 11.1 22.2 22.2 
Simiyu 1,295 100.0 31.3 6.3 0.0 25.0 18.8 18.8 
Geita 162 100.0 50.0 0.0 50.0 0.0 0.0 0.0 
Songwe 1,133 100.0 28.6 7.1 21.4 35.7 7.1 0.0 

Jumla 22,102 100.0 24.7 10.7 16.8 26.8 13.7 7.2 

Zanzibar 
        KaskaziniUnguja 1,102 100.0 16.7 0.0 33.3 33.3 16.7 0.0 

KusiniUnguja 918 100.0 20.0 0.0 20.0 20.0 20.0 20.0 
MjiniMagharibi 735 100.0 0.0 0.0 25.0 75.0 0.0 0.0 
Kaskazini 
Pemba 0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Kusini Pemba 551 100.0 0.0 0.0 33.3 66.7 0.0 0.0 

Jumla 3,306 100.0 9.2 0.0 27.9 48.8 9.2 5.0 
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Kielelezo Na. 22.9: Mgawanyo wa Migogoro kwa Mikoa, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

 
Chanzo: Jedwali Na. 22.11 
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SURA YA 23 

HITIMISHO NA MAPENDEKEZO 

Sura hii inatoa hitimisho na mapendekezo yanayotokana na matokeo ya Tathmini ya  

tathmini ya Sekta Isiyo Rasmi nchini. Matokeo yamezingatia malengo mahsusi ya Tathmini 

ya  Sekta Isiyo Rasmi. Mapendekezo  yaliyotolewa yatawezesha serikali kufanya maboresho 

ya kisera, kisheria na kiutendaji. 

 

23.1  Hitimisho  

Utafiti umebaini kupungua kwa Sekta Isiyo Rasmi katika shughuli za kiuchumi Tanzania 

kutoka asilimia 98 mwaka 2005 hadi asilimia 92.8 mwaka 2018. Aidha kwa Tanzania Bara 

Sekta Isiyo Rasmi imepungua kutoka asilimia 98.0 mwaka 2005 hadi 93.3  mwaka 2018 na 

Zanzibar kutoka asilimia 97 mwaka 2005 hadi asilimia 74.4 mwaka 2018. Sekta Isiyo Rasmi 

katika rasilimali imepungua kutoka asilimia 89.0 mwaka 2005 hadi asilimia 83.3 mwaka 

2018 kwa Tanzania na Tanzania Bara na kutoka asilimia 100 mwaka 2005 hadi asilimia 87 

mwaka 2018 kwa Zanzibar. Kupungua kwa Sekta Isiyo Rasmi ina maana ya kuwepo kwa 

ongezeko la wananchi waliopata uwezo wa kutumia rasilimali na shughuli zao za kiuchumi  

kupata mikopo kutoka taasisi za fedha. Wamiliki wa rasilimali wamekopa jumla ya Shilingi 

trilioni 2.7 kutoka katika taasisi za fedha. 

 

Katika hatua nyingine kupungua kwa Sekta Isiyo Rasmi katika rasilimali kumewezesha 

utatuzi wa migogoro 16,261 kati ya 25,408 ya matumizi ya ardhi kwa kipindi cha kuanzia 

mwaka 2005 hadi 2018. Utatuzi wa migogoro umewezesha upatikanaji wa amani na usalama 

miongoni mwa makundi ya watumiaji wa ardhi Tanzania.  

 

Utafiti pia umeonesha hali ya ajira kwa Sekta Rasmi na Sekta Isiyo Rasmi kwa maeneo ya 

mijini na vijijini. Jumla ya wafanyakazi 11,665,033 wameajiriwa katika shughuli za kiuchumi 

ambapo wanaume (asilimia 62.2) na wanawake (asilimia 37.8). Aidha, idadi kubwa ya ajira 

zipo katika Sekta Isiyo Rasmi Tanzania (asilimia 87.4), Tanzania Bara (asilimia 87.8) na 

Zanzibar (asilimia 70.2) hali ambayo inachangia kukosa michango ya wafanyakazi kwenye 

pato la taifa kwa kuwa hawalipi kodi pamoja na tozo zingine za kisheria. 
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Utafiti umebaini kuwa yapo mapendekezo ya maboresho ya kisheria na kitaasisi katika 

kupungua kwa idadi ya taasisi, muda pamoja na wastani wa gharama za upatikanaji wa leseni 

na hati miliki kwa Tanzania Bara na Zanzibar. Pamoja na maboresho hayo bado kuna 

vikwazo vya sheria na kanuni kuwa ngumu, utaratibu mrefu na kuombwa rushwa ambavyo 

vinazuia wananchi kurasimisha shughuli za kiuchumi na rasilimali nchini. 

 

Matokeo yamebainisha kuwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi na rasilimali wanaolipa kodi 

ya mapato, ardhi na majengo bado ni wachache ikilinganishwa na wasiolipa. Asilimia 7 

pekee ya wamiliki wa shughuli za kiuchumi Tanzania ndiyo wanaolipa kodi ya mapato. 

Asilimia 16 ya wamiliki wa viwanja na asilimia 7 ya wamiliki wa majengo ndiyo wanalipa 

kodi ya ardhi. Aidha, asilimia 27 tu ya wamiliki wa majengo Tanzania Bara wanalipa kodi ya 

majengo. Kwa upande wa Zanzibar, asilimia 4 ya wamiliki wa viwanja wanalipa kodi ya 

ardhi. 

 

23.2  Mapendekezo  

Tathmini ya  Sekta Isiyo Rasmi nchini, umetoa mapendekezo ambayo yatawezesha Serikali 

ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar kufanya 

maboresho mbalimbali ya kisera, kisheria na kiutendaji kwa ajili ya kuongeza kasi ya 

urasimishaji rasilimali na shughuli za kiuchumi nchini. 

 

Mapendekezo hayo yameainishwa kisera, kisheria na ya kiutendaji kama ifuatavyo: 

 

23.2.1 Mapendekezo ya Kisera 

i. Urasimishaji wa shughuli za kiuchumi na rasilimali uingizwe katika vipaumbele vya bajeti ya 

serikali ili kuongeza kasi ya urasimishaji wa shughuli za kiuchumi na rasilimali zilizoko kwenye 

Sekta Isiyo Rasmi; 

ii. Mipango na Mikakati ya urasimishaji itoe kipaumbele kwenye shughuli za kilimo, misitu na 

uvuvi; biashara za jumla na rejareja; huduma za malazi na chakula kwa sababu ndizo zenye 

wamiliki wengi katika Sekta Isiyo Rasmi; 

iii. Mamlaka za Serikali za Mitaa ziandae mkakati mahsusi wa urasimishaji katika mikoa ambayo 

shughuli zake nyingi za kiuchumi na rasilimali zipo katika Sekta Isiyo Rasmi; 
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23.2.2 Mapendekekezo ya Kisheria 

i. Sheria na kanuni zinazoleta vikwazo kwa wananchi katika kurasimisha, kumiliki, kuendesha na 

kuendeleza rasilimali na shughuli za kiuchumi zifanyiwe marekebisho ili kuondokana na vikwazo 

hivyo; 

ii. Serikali kupitia Wizara za Kisekta, iendelee kutekeleza mapendekezo ya maboresho katika sheria 

mbalimbali ili kuondoa ugumu katika kurasimisha rasilimali na shughuli za kiuchumi nchini. 

 

23.2.3 Mapendekezo ya Kiutendaji 

i. Serikali iwekeze katika elimu kwa umma ili kuwawezesha wananchi wengi kutambua 

umuhimu wa urasimishaji wa shughuli za kiuchumi na rasilimali katika kukuza uchumi 

na kupunguza umaskini; 

ii. Mamlaka za Serikali za Mitaa ziongeze kasi ya kutenga maeneo yenye miundombinu 

wezeshi kwa ajili ya uendeshaji wa shughuli za kiuchumi; 

iii. Elimu iendelee kutolewa kwa wananchi ili kuongeza kiwango cha umiliki wa 

rasilimali na shughuli za uchumi kwa wanawake; 

iv. Serikali kwa kushirikiana na Wadau iongeze kasi ya urasimishaji wa shughuli za 

kiuchumi na rasilimali ili kuwezesha ajira kuendeshwa upatikanaji wa ajira katika 

mfumo rasmi;  

v. Utambuzi wa wamiliki wa shughuli za kiuchumi na rasilimali wasiolipa kodi ufanyike 

ili wamiliki wajengewe uwezo wa kulipa kodi na kuelimishwa kuhusu manufaa ya 

ulipaji wa kodi ya mapato, ardhi na majengo kwa maendeleo ya nchi; 

vi. Taasisi za fedha ziweke mazingira wezeshi kwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi na 

rasilimali ili waweze kukopa na elimu iendelee kutolewa kuhusu umuhimu wa mikopo 

katika kuendesha biashara zenye tija; 

vii. Jitihada za serikali na wadau kuhusu utatuzi wa migogoro ya matumizi ya ardhi 

ziendelee na; 

viii. Uanzishwaji wa vituo vya urasimishaji na uendelezaji wa biashara katika halmashauri na miji 

upewe kipaumbele ili wananchi wapate huduma katika eneo moja. 
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VIAMBATANISHO 

A. Madodoso yaliyotumika 
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Dodoso la shughuli za kiuchumi 
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Dodoso la rasilimali  
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Dodoso la wadau 
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B. Orodha ya timu ya watafiti 

B.1. Orodha ya ISS team  
NA. JINA  TAASISI NAFASI KATIKA TIMU 

1 Mujungu Masyenene MKURABITA Mwenyekiti 

2 Bakari Kombo Ofisi ya Mtakwimu Mkuu, Zanzibar Mjumbe 

3 Bw. Goodluck Kambindu OWK – Sera, Bunge, Kazi, Vijana na Walemavu Mjumbe 

4 Faraji  Hassan Mbulalina OR – TAMISEMI Mjumbe 

5 Francis Mjuni MKURABITA Mjumbe 

6 Harvey Kombe MKURABITA Mjumbe 

7 Hashim Njowele Ofisi ya Taifa ya Takwimu Mjumbe 

8 Japhet Werema MKURABITA Mjumbe 

9 Julieth Msuya Ofisi ya Taifa ya Takwimu Mjumbe 

10 Lameck Sangulla Wizara ya Viwanda na Biashara Mjumbe 

11 Makame Pandu MKURABITA Mjumbe 

12 Martin Kimario Ofisi ya Taifa ya Takwimu Mjumbe 

13 Melchior Mukandala Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi Mjumbe 

14 Rainer Kiama Ofisi ya Taifa ya Takwimu Mjumbe 

15 Sabina Raphael Daima Ofisi ya Mtakwimu Mkuu, Zanzibar Mjumbe 

16 Stephano G. Cosmas Ofisi ya Taifa ya Takwimu Mjumbe 

17 Talib Khatibu Shaban Wizara ya Ardhi, Maji, Nishati na Mazingira, , Zanzibar Mjumbe 

18 Zuwena Abdalla Wizara ya Biashara, Viwanda na Masoko, Zanzibar Mjumbe 

19 Jane Lyimo MKURABITA Katibu/Mratibu 
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B.2. Orodha ya timu ya Wasimamizi (RSM) 

 
Na. RSM MKOA WA KAZI Na. RSM MKOA WA KAZI 

1.  Leokadia Mtei Arusha 19.  Israel Mwakapalala Njombe 

2.  Albert Kapala Dar Es Salaam 20.  Said M. Said Pemba 

3.  Marium  Edimund Dar Es Salaam 21.  Said S. Hamad Pemba 

4.  Reginald Kessy Dar Es Salaam 22.  Kalisto Lugome Pwani 

5.  Iddy Muruke Dodoma 23.  Adam S.Ramadhan Rukwa 

6.  Khalid Msabaha Geita 24.  Mwantumu Athman Ruvuma 

7.  Peter Millinga Iringa 25.  Evarist Tairo Shinyanga 

8.  Fabian J. Fundi Kagera 26.  Nestory S. Mazinza Simiyu 

9.  Gideon Mokiwa  Katavi 27.  Naing'oya Kipuyo Singida 

10.  Moses Kahero Kigoma 28.  Dotto .I. Alley Songwe 

11.  Albert Kulwa Kilimanjaro 29.  Alfred Gewe Tabora 

12.  Lufingo J. Mateo Lindi 30.  Tonny Mwanjota Tanga 

13.  Juma Shabani Manyara 31.  Amina M. Denge Unguja 

14.  Ramadhani R. Mbega Mara 32.  Halima A. Mohammed Unguja 

15.  Theresia.A.Lyimo Mbeya 33.  Ramadhan K. Ramadhan Unguja 

16.  Charles Mtabo Morogoro    

17.  Tamali William Mtwara    

18.  Goodluck Lyimo Mwanza    
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B.3. Orodha ya timu ya Wadadisi 
No. JINA LA MDADISI MKOA  

 
No. JINA LA MDADISI MKOA  

 
No. JINA LA MDADISI MKOA  

1 Stephano J Tarimo Dar Es Salaam 
 

36 Ibrahim Mussa Tanga 
 

71 Wignus  G.Mwangosi Dodoma 

2 Elibariki Ndanshau Dar Es Salaam 
 

37 Hassan Bakari Tanga 
 

72 Proches Mtey Dodoma 

3 Issa R. Mohamed Dar Es Salaam 
 

38 Hussein S. Mgamba Tanga 
 

73 Ezekia Mwangoka Rukwa 

4 Vupoki Ngajilo Dar Es Salaam 
 

39 Karimmaster John Tanga 
 

74 Cledo Kafumu Rukwa 

5 Loyce C. Matogola Dar Es Salaam 
 

40 Mpoki Mwaikambo Shinyanga 
 

75 Edes Merano Rukwa 

6 Wesa Steven Dar Es Salaam 
 

41 Robert N Mlazi Shinyanga 
 

76 Christian Kizya Rukwa 

7 Edger H Bihanda Dar Es Salaam 
 

42 Joyce Ikowelo Shinyanga 
 

77 Rahim Mwele Mwanza 

8 Selemani Hassan Dar Es Salaam 
 

43 Aloyce Misayo Tabora 
 

78 Maximilian L. Rite Mwanza 

9 Rosetha V Gange Dar Es Salaam 
 

44 Redenta L. Sigalla Tabora 
 

79 Heri Humphrey Ngowo Mwanza 

10 Daghurbeth Kayombo Dar Es Salaam 
 

45 Fundi Kassim Tabora 
 

80 Lenard C.K .Nago Mwanza 

11 Hamis C. Sozigwa Dar Es Salaam 
 

46 Francis Bukwimba Tabora 
 

81 Fatuma Jume Iringa 

12 Emmanuel D. Mlilo Singida 
 

47 Reginald S Chami Kilimanjaro 
 

82 Alili A. Nzema Iringa 

13 Boniface Haule Singida 
 

48 Roseline Kimaro Kilimanjaro 
 

83 Beatus G.Katema Kagera 

14 Upendo Sostine Morogoro 
 

49 Shabani B. Kahona  Kilimanjaro 
 

84 Augustine Robert Kagera 

15 Fenelata Nguruwe Morogoro 
 

50 Fenias Ruhotora Kigoma 
 

85 Philemon Kwehabula Kagera 

16 Goodluck Munisi Morogoro 
 

51 Nasib Kibakuli Kigoma 
 

86 Godfrey Mbaga Kagera 

17 Emanuel Chifunda Morogoro 
 

52 Bahati Joshua  Manyara 
 

87 Tumaini Valentine Kagera 

18 Sesilia Makunja Morogoro 
 

53 Emmanuel Dionice Manyara 
 

88 Remigius M. Mtewele Njombe 

19 Zawadi J. Hamimu Pwani 
 

54 Benson Bungwe Mwaise Manyara 
 

89 Edmund Mgimba Njombe 

20 Imani Mwakinga Pwani 
 

55 Shaib J. Shabani Manyara 
 

90 Lidia K. Mwageni Njombe 

21 Ally Likusi Pwani 
 

56 Edmund Salaho Manyara 
 

91 Asela Itanisa Geita 

22 Lusano Ndwela Lindi 
 

57 Sada  A  Nihuka Ruvuma 
 

92 Sarah Michael Geita 

23 Albert Feni Lindi 
 

58 Othman  S  Athuman Ruvuma 
 

93 Revocatus Protus Geita 

24 Deogratius G Kakomekome Lindi 
 

59 Antony  R  Haule Ruvuma 
 

94 Likowala R. Msuku Mara 

25 Asajile Mwakasege Mtwara 
 

60 Mtende  Ally Ruvuma 
 

95 Deusdedith M. Byaro Mara 

26 Paschal S. Thobias Mtwara 
 

61 Ayubu M Loakaki Arusha 
 

96 Adventina P. Bernard Mara 

27 Domina Magawa Mtwara 
 

62 Rotiken S. Massey Arusha 
 

97 Paul Salasala Simiyu 

28 Musoma .J.Musoma Mbeya 
 

63 Memus D. Olesokoi Arusha 
 

98 Ramadhan Herman Simiyu 

29 Moza .A.Chitela Mbeya 
 

64 Saitoti Leyan Koika Arusha 
 

99 Ramadhan Hussein Simiyu 

30 Baraka .M.Mwakilima Mbeya 
 

65 Lilian Aloyce Chuwa Arusha 
 

100 Katarina Y. Yakoub Unguja 

31 Paul Mwaisemba Mbeya 
 

66 Ramadhan N Rashid Katavi 
 

101 Rauhiya J. Salum Unguja 

32 Elimringi Mafole Mbeya 
 

67 Thomas Antony Katavi 
 

102 Salum M. Juma Unguja 

33 Samwel W.Mwasandube Songwe 
 

68 Saumu H. Mohamed Dodoma 
 

103 Omar M. Bakari Unguja 

34 Keneth Mweniungu Songwe 
 

69 Zawadi O.Machupa Dodoma 
 

104 Juma M. Tamimu Pemba 

35 Amos Herbeth Tanga 
 

70 Barak Mhini Dodoma 
 

105 Rahma M. Mussa Pemba 
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C. Majedwali mbali mbali 

Kiambatisho Na. C1: Mgawanyo wa wamiliki (idadi/asilimia) wa shughuli za kiuchumi kwa Mkoa na aina ya shughuli, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Mkoa Idadi ya Wamiliki Jumla 
Shughuli za Kiuchumi (ISIC) (asilimia) 

A B C D E F G H I J K L M N O P Q R S T U 

Tanzania Bara 

                       Dodoma 346,058 100.0 0.0 0.3 5.7 0.0 0.0 2.7 19.0 1.9 9.2 0.0 0.0 0.5 0.3 0.5 0.0 0.0 0.0 0.5 4.6 0.0 0.0 

Arusha 367,618 100.0 52.5 0.4 0.8 0.0 0.0 2.8 26.7 2.6 4.8 0.2 0.4 0.2 5.6 0.2 0.0 0.4 0.2 0.4 1.8 0.0 0.0 

Kilimanjaro 191,363 100.0 17.4 0.0 10.7 0.6 0.0 9.6 53.4 3.9 1.1 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.6 2.2 0.6 0.0 

Tanga 534,304 100.0 60.8 0.1 4.0 0.0 0.0 2.5 19.9 3.5 4.0 0.1 0.6 0.0 0.4 0.0 0.3 0.0 0.3 0.7 2.6 0.1 0.0 

Morogoro 296,909 100.0 25.6 1.6 4.9 0.0 0.0 2.3 28.5 2.6 10.4 0.0 0.3 0.0 0.6 0.0 0.3 0.6 0.0 0.0 21.7 0.6 0.0 

Pwani 186,524 100.0 28.4 2.8 2.4 0.5 0.9 3.3 20.9 1.9 7.6 0.0 0.0 0.0 0.5 0.0 0.0 0.5 0.5 1.4 28.4 0.0 0.0 

Dar es Salaam 954,026 100.0 4.7 0.4 4.5 0.5 0.5 3.1 39.2 2.8 28.4 0.2 0.9 0.4 2.7 0.3 0.2 0.4 0.3 1.3 8.4 1.1 0.0 

Lindi 51,487 100.0 5.7 0.0 5.7 0.0 0.0 5.7 73.6 1.9 7.5 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Mtwara 391,120 100.0 78.3 0.0 5.4 0.0 0.0 4.2 6.8 1.2 1.8 0.0 0.3 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.6 0.9 0.6 0.0 

Ruvuma 292,219 100.0 79.1 3.8 4.7 0.0 0.0 1.8 6.2 1.8 1.8 0.3 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.6 0.0 0.0 0.0 0.0 

Iringa 115,151 100.0 4.2 0.0 3.4 0.8 0.0 2.5 63.6 0.8 3.4 0.0 0.8 0.8 1.7 0.0 0.0 0.0 0.0 0.8 14.4 2.5 0.0 

Mbeya 586,585 100.0 52.6 0.3 1.5 0.0 0.0 4.5 30.6 2.9 1.6 0.0 0.1 0.1 0.3 0.0 0.0 0.3 0.1 0.1 4.9 0.0 0.0 

Singida 297,463 100.0 55.9 1.6 6.7 0.0 0.0 1.9 23.6 0.6 6.4 0.0 0.3 0.0 0.6 0.0 0.0 0.0 0.3 0.6 1.3 0.0 0.0 

Tabora 185,155 100.0 47.4 0.0 8.0 0.0 0.6 1.1 29.7 0.6 8.6 0.6 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.6 2.3 0.6 0.0 

Rukwa 244,418 100.0 52.8 0.0 2.0 0.0 0.0 3.0 27.8 0.4 2.8 0.0 0.2 0.0 1.5 0.0 0.0 0.0 0.7 0.2 8.3 0.2 0.0 

Kigoma 612,784 100.0 79.1 0.0 8.8 0.0 0.0 0.3 10.3 0.0 1.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.5 0.0 0.0 

Shinyanga 334,963 100.0 66.9 2.4 4.1 0.0 0.2 1.8 13.6 2.0 2.6 0.2 0.0 0.0 0.0 0.4 0.6 2.6 0.6 0.0 1.0 0.8 0.0 

Kagera 234,270 100.0 28.3 0.4 8.1 0.0 0.0 5.4 43.5 4.9 0.9 0.9 0.0 0.0 1.8 0.0 0.0 0.4 0.9 0.9 3.6 0.0 0.0 

Mwanza 488,713 100.0 40.4 1.2 5.7 0.2 0.0 5.1 34.0 3.7 4.3 0.0 0.0 0.0 2.3 0.0 0.0 0.0 0.0 0.2 2.9 0.0 0.0 

Mara 111,798 100.0 39.8 1.1 2.3 1.1 0.0 2.3 30.7 3.4 4.5 0.0 0.0 1.1 0.0 1.1 0.0 0.0 0.0 0.0 8.0 4.5 0.0 

Manyara 306,118 100.0 88.9 0.3 1.3 0.0 0.0 1.0 1.8 1.3 2.8 0.0 0.0 0.3 0.5 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 2.0 0.0 0.0 
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Njombe 48,334 100.0 29.3 0.0 10.7 0.0 0.0 2.7 36.0 1.3 9.3 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 1.3 0.0 0.0 9.3 0.0 0.0 

Katavi 97,160 100.0 38.0 2.1 4.7 0.0 0.0 0.5 36.5 2.1 3.6 0.5 1.0 0.5 0.5 0.0 0.0 0.5 0.5 0.0 8.3 0.5 0.0 

Simiyu 314,844 100.0 89.1 0.0 0.0 0.0 0.0 0.5 5.7 1.1 1.1 0.3 0.0 0.0 0.3 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 1.9 0.0 0.0 

Geita 433,764 100.0 67.7 6.0 0.0 0.0 0.0 2.0 6.8 2.0 3.5 0.0 0.0 0.5 0.3 0.0 0.0 0.3 0.3 0.3 8.8 1.8 0.0 

Songwe 235,099 100.0 50.8 1.6 2.4 0.0 0.0 3.6 1.2 2.4 28.4 0.4 0.8 0.0 1.2 0.0 0.0 0.0 0.4 0.0 4.8 2.0 0.0 

Jumla 8,258,247 100.0 50.7 1.0 4.3 0.1 0.1 2.8 23.2 2.1 7.3 0.1 0.3 0.2 1.0 0.1 0.1 0.3 0.2 0.4 5.2 0.5 0.0 

Zanzibar 

 
 

                     Kaskazini Unguja 32,539 100.0 34.8 0.0 16.3 0.0 0.0 6.5 29.3 2.2 6.5 1.1 1.1 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 2.2 0.0 0.0 

Kusini Unguja 26,922 100.0 65.0 0.0 2.5 0.0 0.0 10.0 17.5 2.5 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 2.5 0.0 0.0 

Mjini Magharibi 108,491 100.0 15.1 0.0 6.1 1.4 0.0 6.6 59.0 1.9 5.2 0.0 0.0 0.0 0.5 0.0 0.9 0.5 0.0 0.0 2.8 0.0 0.0 

Kaskazini Pemba 42,401 100.0 62.8 0.9 13.3 0.0 0.9 5.3 12.4 1.8 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.9 0.9 0.0 0.9 0.0 0.0 

Kusini Pemba 29,205 100.0 22.0 3.4 15.3 1.7 1.7 23.7 25.4 1.7 3.4 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 1.7 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Jumla 239,558 100.0 50.2 1.0 4.4 0.1 0.1 3.0 23.6 2.1 7.2 0.1 0.3 0.2 1.0 0.1 0.1 0.3 0.2 0.4 5.1 0.5 0.0 

 

Ufafanuzi wa Shughuli za kiuchumi  

A. Kilimo, Misitu na Uvuvi 

 

L. Shughuli za mali isiyohamishika kwenye ardhi 

B. Uchimbaji wa Madini Mawe na Mchanga M. Shughuli za  kitaalamu, Kisayansi na Kiufundi 

C. Uzalishaji wa Bidhaa N. Shughuli za utawala na huduma za usaidizi 

D. Umeme, Gesi, Gesimvuke na Viyoyozi O. Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za lazima za usalama wa jamii 

E. Ugavi wa maji, Uzoaji wa maji taka, Uratibu wa taka na Shughuli za urekebishaji P. Elimu 

F. Ujenzi 

 

Q. Huduma za afya ya binadamu na kazi za uhifadhi jamii 

G. Biashara za Jumla na Rejareja;Ukarabati magari na pikipiki R. Sanaa na Burudani 

H. Usafirishaji na kuhifadhi S. Shughuli za huduma nyingine 

I. Huduma za Malazi na Huduma za Chakula T. 

Shughuli za kaya kama muajiri, uzalishaji wa bidhaa na huduma mchanganyiko kwa ajili ya 

matumizi ya kaya 

J. Habari na mawasiliano U Shughuli za mashirika na Jumuia za Kimataifa 

K. Huduma za kifedha na Bima 
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Kiambatisho Na. C2: Mgawanyiko wa Shughuli za kiuchughumi (Idadi/Asilimia) kwa aina shughuli, Eneo na Kipindi cha kuanza, Tanzania2018 

Shughuli ya kiuchumi 
Idadi ya 
shughuli 

 
Mijini 

 

Idadi ya 
shughuli 

 
Vijijini 

 
 Kipindi cha kuanza (asilimia)   Kipindi cha kuanza (asilimia)  
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Shughuli za kilimo cha mazao, uvuvi, ufugaji na mazao ya misitu 634,787 100.0 17.9 6.5 16.2 10.9 9.2 22.1 17.1 3,628,086 100.0 23.7 8.3 17.5 11.0 12.2 18.2 9.0 

Shughuli za uchimbaji madini mawe na mchanga 38,496 100.0 4.5 5.6 7.5 9.5 11.1 31.9 29.8 46,462 100.0 3.4 4.4 14.3 18.5 13.3 34.1 12.0 

Shughuli za utengenezaji wa bidhaa 159,026 100.0 10.6 2.6 11.2 11.1 15.6 25.6 23.3 216,073 100.0 9.1 1.9 14.1 10.4 15.4 29.1 20.0 

Umeme gesimvuke na viyoyozi 9,322 100.0 0.0 0.0 21.3 28.9 9.8 10.7 29.3 2,471 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 43.5 56.5 

Ugavi wa majiuzoaji wa taka uratibu wa taka na shughuli za 
urekebishaji 

8,048 100.0 0.0 0.0 19.8 6.2 0.0 40.5 33.6 884 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 100.0 0.0 

Ujenzi 133,388 100.0 4.2 7.8 11.8 10.0 29.3 24.1 12.8 121,758 100.0 11.8 3.2 17.9 13.8 14.4 29.6 9.3 

Biashara za jumla na rejareja;ukarabati magari na pikipiki 1,157,959 100.0 2.6 2.1 7.6 6.6 13.8 29.7 37.7 850,743 100.0 3.7 2.4 8.7 7.7 13.3 28.4 35.8 

Usafirishaji na Uhifadhi 111,108 100.0 0.9 3.9 3.0 9.5 9.8 39.4 33.5 70,519 100.0 1.1 0.0 6.2 2.9 8.0 45.9 35.9 

Shughuli za huduma za malazi na huduma ya chakula 412,385 100.0 1.3 0.9 5.4 5.2 11.0 25.1 51.1 201,623 100.0 3.9 2.7 10.1 10.3 16.1 27.9 28.9 

Habari na mawasiliano 6,577 100.0 0.0 0.0 0.0 13.9 13.1 41.1 32.0 4,082 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 100.0 0.0 

Shughuli za huduma za kifedha na Bima 13,976 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 6.5 23.4 70.1 7,291 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 25.1 34.2 40.7 

Shughuli za mali ardhi 8,896 100.0 0.0 0.0 20.5 0.0 10.2 31.4 37.9 3,860 100.0 0.0 0.0 19.0 0.0 0.0 61.1 19.9 

Shughuli za  kitaalamu kisayansi na kiufundi 63,205 100.0 6.4 3.5 17.8 13.8 20.7 24.3 13.5 20,544 100.0 13.8 0.0 4.7 14.9 20.6 33.4 12.6 

Shughuli za utawala na huduma za usaidizi 5,417 100.0 0.0 0.0 23.4 0.0 16.8 13.5 46.2 2,560 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 36.7 36.7 26.5 

Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za lazima za usalama wa 
jamii 

5,459 100.0 0.0 0.0 12.4 9.4 0.0 17.6 60.6 1,871 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 36.3 27.4 36.3 

Elimu 9,052 100.0 0.0 0.0 0.0 12.0 14.2 39.1 34.6 13,972 100.0 9.7 0.0 4.9 13.7 35.9 19.5 16.4 

Huduma za afya ya binadamu na kazi za uhifadhi jamii 8,138 100.0 9.8 11.2 0.0 42.0 0.0 25.8 11.2 9,815 100.0 0.0 6.9 8.8 27.6 17.1 24.4 15.1 

Sanaa Burudani 21,302 100.0 3.8 4.3 10.1 13.2 20.7 17.3 30.6 14,026 100.0 0.0 5.3 7.5 10.5 28.7 18.3 29.7 

Shughuli za huduma nyingine 241,076 100.0 1.8 3.6 10.6 7.0 13.4 26.9 36.8 191,410 100.0 4.9 3.7 9.3 9.8 15.4 26.3 30.6 

Shughuli za kaya kama muajiriuzalishaji wa bidhaa na huduma 
mchanganyiko kwa ajili ya matumizi ya kaya 

32,341 100.0 2.8 0.0 8.1 3.4 18.3 28.7 38.7 9,794 100.0 0.0 10.0 0.0 13.0 11.0 29.4 36.7 

Jumla 3,079,958 100.0 6.0 3.3 9.8 8.1 13.1 27.0 32.6 5,417,846 100.0 17.5 6.4 15.1 10.4 12.9 21.9 15.8 
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Kiambatisho Na. C3: idadi ya Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi, Wastani Wa Kipato cha Mmiliki (Shilingi) na Mgawanyo wa 

Kipato(shilingi million) kwa Aina ya Shughuli, Eneo na Sekta, Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Shughuli ya Kiuchumi 
Wastani wa 
Kipato kwa 

Mmiliki (Shilingi) 

Idadi ya 
Wamiliki 

Kipato kwa Mijini na Vijijini (Shilingi 
milioni)  

Kipato Mijini (Shilingi milioni) Kipato Vijijini (Shilingi milioni) 

Jumla Rasmi Isiyo Rasmi Jumla Rasmi Isiyo Rasmi Jumla Rasmi Isiyo Rasmi 

Tanzania 
           Shughuli za kilimo cha mazao uvuvi ufugaji na mazo ya misitu 240,851 4,262,873 1,026,719 70,672 956,047 236,419 19,825 216,595 790,300 50,847 739,452 

Shughuli za uchimbaji madini mawe na mchanga 6,321,892 84,958 537,095 507,484 29,611 499,069 494,439 4,631 38,026 13,046 24,980 

Shughuli za utengenezaji wa bidhaa 191,645 375,100 71,886 18,853 53,033 34,950 4,833 30,117 36,936 14,021 22,916 
Umeme gesi mvuke na viyoyozi 443,545 11,793 5,231 3,837 1,394 4,537 3,837 700 693 0 693 
Ugavi wa majiuzoaji wa taka uratibu wa taka na shughuli za 
urekebishaji 560,782 8,932 5,009 1,585 3,424 3,683 1,585 2,098 1,326 0 1,326 

Ujenzi 309,303 255,146 78,918 14,437 64,480 49,752 14,327 35,425 29,166 110 29,055 

Biashara za jumla na rejareja;ukarabati magari na pikipiki 551,015 2,008,703 1,106,825 695,861 410,964 878,932 633,089 245,843 227,893 62,772 165,121 
Usafirishaji na Uhifadhi 429,746 181,628 78,054 51,664 26,390 53,944 36,048 17,896 24,110 15,616 8,494 

Shughuli za huduma za malazi na huduma ya chakula 2,490,534 614,008 1,529,208 44,666 1,484,542 1,487,518 38,576 1,448,942 41,690 6,090 35,601 

Habari na mawasiliano 139,349 10,659 1,485 494 991 1,151 494 658 334 0 334 

Shughuli za huduma za kifedha na Bima 149,601 21,267 3,182 1,392 1,789 2,184 972 1,212 997 420 577 
Shughuli za mali ardhi 86,765 12,756 1,107 0 1,107 786 0 786 321 0 321 

Shughuli za  kitaalamu kisayansi na kiufundi 222,222 83,749 18,611 1,810 16,801 15,795 1,370 14,425 2,816 440 2,376 

Shughuli za utawala na huduma za usaidizi 416,441 7,977 3,322 2,541 781 3,136 2,541 595 186 0 186 

Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za lazima za usalama wa jamii 156,157 7,329 1,144 0 1,144 832 0 832 312 0 312 
Elimu 333,312 23,024 7,674 1,025 6,650 1,714 637 1,077 5,960 388 5,572 

Huduma za afya ya binadamu na kazi za uhifadhi jamii 140,443 17,953 2,521 1,291 1,231 1,246 576 669 1,276 714 562 

Sanaa Burudani 424,499 35,328 14,997 5,250 9,747 9,349 4,552 4,797 5,647 698 4,950 

Shughuli za huduma nyingine 381,718 432,486 165,088 66,311 98,776 111,537 44,341 67,196 53,551 21,971 31,580 
Shughuli za kaya kama muajiriuzalishaji wa bidhaa na huduma 
mchanganyiko kwa ajili ya matumizi ya kaya 431,437 42,136 18,179 13,256 4,923 16,626 13,256 3,369 1,553 0 1,553 

Shughuli za mashirika na jumuia za kimataifa 
 

0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Jumla 550,290 8,497,805 4,676,254 1,502,430 3,173,824 3,413,159 1,315,297 2,097,862 1,263,095 187,133 1,075,962 

Tanzania Bara 
           Shughuli za kilimo cha mazao uvuvi ufugaji na mazo ya misitu 236,423 4,184,603 989,335 58,047 931,288 219,293 14,660 204,634 770,042 43,388 726,654 

Shughuli za uchimbaji madini mawe na mchanga 6,382,612 83,593 533,542 507,484 26,058 499,069 494,439 4,631 34,472 13,046 21,427 

Shughuli za utengenezaji wa bidhaa 178,761 352,385 62,993 16,134 46,859 27,659 2,113 25,546 35,334 14,021 21,313 
Umeme gesimvuke na viyoyozi 500,732 9,763 4,889 3,837 1,051 4,236 3,837 399 652 0 652 
Ugavi wa majiuzoaji wa taka uratibu wa taka na shughuli za 
urekebishaji 576,509 8,061 4,647 1,585 3,062 3,321 1,585 1,736 1,326 0 1,326 

Ujenzi 283,160 233,986 66,255 14,437 51,818 41,849 14,327 27,522 24,406 110 24,296 

Biashara za jumla na rejareja;ukarabati magari na pikipiki 439,471 1,917,795 842,816 444,443 398,373 619,503 383,643 235,860 223,313 60,800 162,513 

Usafirishaji na Uhifadhi 430,201 176,955 76,126 49,782 26,345 53,405 35,554 17,851 22,721 14,228 8,494 
Shughuli za huduma za malazi na huduma ya chakula 2,523,834 605,267 1,527,593 44,034 1,483,559 1,485,994 37,945 1,448,050 41,599 6,090 35,509 

Habari na mawasiliano 140,703 10,305 1,450 494 956 1,151 494 658 298 0 298 

Shughuli za huduma za kifedha na Bima 143,677 20,913 3,005 1,215 1,789 2,184 972 1,212 820 243 577 

Shughuli za mali ardhi 86,765 12,756 1,107 0 1,107 786 0 786 321 0 321 
Shughuli za  kitaalamu kisayansi na kiufundi 221,437 83,237 18,432 1,810 16,621 15,616 1,370 14,246 2,816 440 2,376 
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Shughuli ya Kiuchumi 
Wastani wa 
Kipato kwa 

Mmiliki (Shilingi) 

Idadi ya 
Wamiliki 

Kipato kwa Mijini na Vijijini (Shilingi 
milioni)  

Kipato Mijini (Shilingi milioni) Kipato Vijijini (Shilingi milioni) 

Jumla Rasmi Isiyo Rasmi Jumla Rasmi Isiyo Rasmi Jumla Rasmi Isiyo Rasmi 

Shughuli za utawala na huduma za usaidizi 416,441 7,977 3,322 2,541 781 3,136 2,541 595 186 0 186 

Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za lazima za usalama wa jamii 139,697 6,306 881 0 881 591 0 591 289 0 289 

Elimu 351,551 21,642 7,608 974 6,634 1,673 611 1,062 5,936 363 5,572 

Huduma za afya ya binadamu na kazi za uhifadhi jamii 142,871 17,578 2,511 1,291 1,221 1,246 576 669 1,266 714 552 
Sanaa Burudani 424,499 35,328 14,997 5,250 9,747 9,349 4,552 4,797 5,647 698 4,950 

Shughuli za huduma nyingine 383,732 427,660 164,107 65,956 98,151 110,692 43,985 66,707 53,415 21,971 31,444 
Shughuli za kaya kama muajiriuzalishaji wa bidhaa na huduma 
mchanganyiko kwa ajili ya matumizi ya kaya 431,437 42,136 18,179 13,256 4,923 16,626 13,256 3,369 1,553 0 1,553 

Shughuli za mashirika na jumuia za kimataifa 
 

0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Jumla 525,995 8,258,247 4,343,795 1,232,572 3,111,223 3,117,381 1,056,461 2,060,920 1,226,414 176,111 1,050,303 

   Zanzibar 
   

0 0 0 0 0 0 0 0 

Shughuli za kilimo cha mazao uvuvi ufugaji na mazo ya misitu 477,621 78,270 37,383 12,625 24,758 17,126 5,165 11,961 20,257 7,460 12,798 
Shughuli za uchimbaji madini mawe na mchanga 2,603,359 1,365 3,554 0 3,554 0 0 0 3,554 0 3,554 

Shughuli za utengenezaji wa bidhaa 391,506 22,715 8,893 2,719 6,174 7,291 2,719 4,571 1,602 0 1,602 

Umeme gesimvuke na viyoyozi 168,512 2,030 342 0 342 301 0 301 41 0 41 
Ugavi wa majiuzoaji wa taka uratibu wa taka na shughuli za 
urekebishaji 415,703 870 362 0 362 362 0 362 0 0 0 
Ujenzi 598,400 21,160 12,662 0 12,662 7,902 0 7,902 4,760 0 4,760 

Biashara za jumla na rejareja;ukarabati magari na pikipiki 2,904,137 90,908 264,009 251,418 12,592 259,429 249,446 9,983 4,580 1,972 2,608 

Usafirishaji na Uhifadhi 412,496 4,673 1,928 1,883 45 539 494 45 1,389 1,389 0 

Shughuli za huduma za malazi na huduma ya chakula 184,717 8,741 1,615 631 983 1,523 631 892 91 0 91 

Habari na mawasiliano 99,912 354 35 0 35 0 0 0 35 0 35 
Shughuli za huduma za kifedha na Bima 499,559 354 177 177 0 0 0 0 177 177 0 

Shughuli za mali ardhi 
 

0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Shughuli za  kitaalamu kisayansi na kiufundi 349,829 512 179 0 179 179 0 179 0 0 0 

Shughuli za utawala na huduma za usaidizi 
 

0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Utawala wa umma na ulinzi;na huduma za lazima za usalama wa jamii 257,626 1,023 264 0 264 241 0 241 23 0 23 

Elimu 47,687 1,382 66 50 16 41 26 16 25 25 0 

Huduma za afya ya binadamu na kazi za uhifadhi jamii 26,628 375 10 0 10 0 0 0 10 0 10 

Sanaa Burudani 
 

0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Shughuli za huduma nyingine 203,294 4,826 981 356 626 845 356 489 136 0 136 
Shughuli za kaya kama muajiriuzalishaji wa bidhaa na huduma 
mchanganyiko kwa ajili ya matumizi ya kaya 

 
0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Shughuli za mashirika na jumuia za kimataifa 
 

0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Jumla 1,387,803 239,558 332,459 269,859 62,601 295,778 258,836 36,942 36,681 11,022 25,659 
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Kiambatisho Na. C4: Idadi ya Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi kwa Sekta na Mkoa na Mgawanyo (asilimia) wa Wamiliki kwa 

Sekta, Mkoa na kundi la kipato, Tanzania 2018  

   Kundi la kipato(Shilingi kwa mwezi)  

Mkoa/Sekta  Jumla ya wamiliki Jumla  Chini ya 100,000 100,000 -  300,000 300,001 -  500,000 500,001 -  700,000 700,001 -  900,000 900,001 -  1,100,000 Zaidi ya 1,100,000 

Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi       

Tanzania Bara          
Dodoma 346,058 100.0 59.0 30.2 5.2 1.6 1.1 0.5 2.4 
Arusha 367,618 100.0 51.1 34.7 6.4 2.6 1.6 0.6 3.0 

Kilimanjaro 191,363 100.0 16.3 39.9 18.0 11.8 5.1 0.0 9.0 

Tanga 534,304 100.0 64.2 30.4 3.3 1.1 0.3 0.1 0.6 

Morogoro 296,909 100.0 53.1 30.1 7.4 1.9 1.0 0.6 5.8 

Pwani 186,524 100.0 37.9 31.8 12.8 5.2 1.9 0.9 9.5 

Dar es Salaam 954,026 100.0 39.9 36.5 9.6 4.8 2.1 1.2 5.9 

Lindi 51,487 100.0 56.6 24.5 5.7 3.8 3.8 0.0 5.7 

Mtwara 391,120 100.0 51.2 30.7 8.3 2.4 1.5 2.1 3.9 

Ruvuma 292,219 100.0 51.6 31.6 7.4 2.4 2.1 0.9 4.1 

Iringa 115,151 100.0 41.5 50.8 5.9 0.0 0.0 0.8 0.8 

Mbeya 586,585 100.0 45.2 37.3 6.4 3.4 2.0 1.2 4.4 

Singida 297,463 100.0 39.0 39.0 12.8 3.2 2.2 1.0 2.9 

Tabora 185,155 100.0 49.1 36.6 5.1 2.9 1.1 0.6 4.6 

Rukwa 244,418 100.0 69.6 24.1 2.6 0.4 0.9 0.4 2.0 

Kigoma 612,784 100.0 74.1 21.9 1.3 0.5 0.3 0.8 1.3 

Shinyanga 334,963 100.0 72.6 20.5 4.9 1.2 0.2 0.0 0.6 

Kagera 234,270 100.0 55.6 37.7 1.3 0.9 0.0 0.9 3.6 

Mwanza 488,713 100.0 50.6 33.2 5.9 4.1 1.8 1.0 3.3 

Mara 111,798 100.0 44.3 25.0 9.1 9.1 0.0 2.3 10.2 

Manyara 306,118 100.0 55.0 32.7 2.8 1.3 1.3 1.3 5.8 

Njombe 48,334 100.0 44.0 34.7 9.3 4.0 1.3 0.0 6.7 

Katavi 97,160 100.0 55.7 32.8 4.2 2.6 0.5 0.5 3.6 

Simiyu 314,844 100.0 39.3 29.8 6.6 9.0 5.2 1.6 8.5 
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   Kundi la kipato(Shilingi kwa mwezi)  

Mkoa/Sekta  Jumla ya wamiliki Jumla  Chini ya 100,000 100,000 -  300,000 300,001 -  500,000 500,001 -  700,000 700,001 -  900,000 900,001 -  1,100,000 Zaidi ya 1,100,000 

Geita 433,764 100.0 67.7 21.1 4.5 2.5 1.5 0.8 2.0 
Songwe 235,099 100.0 57.6 32.4 5.2 1.2 1.2 0.4 2.0 
Zanzibar          
Kaskazini 
Unguja 32,539 

100.0 
38.4 34.7 10.6 6.0 2.1 1.0 7.2 

Kusini Unguja 26,922 100.0 19.6 25.0 21.7 16.3 2.2 3.3 12.0 

Mjini Magharibi 108,491 
100.0 

55.0 35.0 7.5 0.0 0.0 0.0 2.5 
Kaskazini 
Pemba 42,401 

100.0 
50.5 27.4 7.1 5.7 2.8 0.5 6.1 

Kusini Pemba 29,205 100.0 31.0 41.6 9.7 4.4 1.8 0.9 10.6 
Jumla 8,497,805 100.0 52.5 31.6 6.4 3.1 1.5 0.9 4.0 

          Sekta Rasmi           
Tanzania Bara          
Dodoma 25,390 100.0 23.1 36.7 13.6 5.8 3.4 2.3 15.2 
Arusha 30,818 100.0 14.8 55.6 14.8 3.7 3.7 3.7 3.7 
Kilimanjaro 27,952 100.0 23.8 47.6 14.3 4.8 0.0 0.0 9.5 
Tanga 20,778 100.0 7.7 23.1 23.1 3.8 7.7 0.0 34.6 
Morogoro 22,100 100.0 25.0 50.0 14.3 7.1 0.0 0.0 3.6 
Pwani 25,636 100.0 17.4 43.5 17.4 0.0 4.3 0.0 17.4 
Dar es Salaam 113,900 100.0 17.2 34.5 17.2 6.9 3.4 0.0 20.7 

Lindi 8,743 100.0 24.8 29.6 15.2 8.8 2.4 2.4 16.8 

Mtwara 10,476 100.0 33.3 22.2 0.0 11.1 11.1 0.0 22.2 

Ruvuma 24,136 100.0 22.2 22.2 11.1 11.1 0.0 22.2 11.1 

Iringa 6,831 100.0 57.1 28.6 3.6 0.0 0.0 10.7 0.0 

Mbeya 20,034 100.0 0.0 85.7 14.3 0.0 0.0 0.0 0.0 

Singida 23,759 100.0 8.0 64.0 4.0 0.0 12.0 0.0 12.0 

Tabora 19,045 100.0 20.0 32.0 12.0 8.0 12.0 0.0 16.0 

Rukwa 5,845 100.0 0.0 44.4 11.1 5.6 11.1 0.0 27.8 

Kigoma 21,555 100.0 18.2 54.5 27.3 0.0 0.0 0.0 0.0 

Shinyanga 13,589 100.0 71.4 28.6 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Kagera 27,314 100.0 45.0 40.0 10.0 0.0 0.0 0.0 5.0 

Mwanza 30,044 100.0 30.8 46.2 7.7 0.0 0.0 7.7 7.7 
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   Kundi la kipato(Shilingi kwa mwezi)  

Mkoa/Sekta  Jumla ya wamiliki Jumla  Chini ya 100,000 100,000 -  300,000 300,001 -  500,000 500,001 -  700,000 700,001 -  900,000 900,001 -  1,100,000 Zaidi ya 1,100,000 

Mara 19,056 100.0 10.0 30.0 20.0 10.0 3.3 3.3 23.3 
Manyara 4,615 100.0 0.0 13.3 26.7 20.0 0.0 0.0 40.0 
Njombe 10,311 100.0 66.7 33.3 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Katavi 9,615 100.0 18.7 50.0 12.5 6.2 6.2 0.0 6.2 
Simiyu 6,882 100.0 21.1 47.4 5.3 10.5 0.0 0.0 15.8 
Geita 9,784 100.0 12.5 12.5 0.0 25.0 12.5 0.0 37.5 
Songwe 13,166 100.0 33.3 11.1 11.1 0.0 0.0 11.1 33.3 
Zanzibar          
Kaskazini 
Unguja 6,720 100.0 14.3 50.0 28.6 0.0 0.0 0.0 7.1 
Kusini Unguja 2,692 100.0 32.8 29.0 12.1 6.8 3.7 2.3 13.3 
Mjini Magharibi 38,893 100.0 5.3 26.3 15.8 31.6 0.0 0.0 21.1 
Kaskazini 
Pemba 4,503 100.0 50.0 25.0 25.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Kusini Pemba 8,415 100.0 46.1 27.6 5.3 5.3 2.6 1.3 11.8 
Jumla 612,597 100.0 24.1 35.9 13.4 5.9 3.4 2.3 15.0 

      
Sekta Isiyo Rasmi 

     Tanzania Bara          
Dodoma 320,668 100.0 14.8 55.6 14.8 3.7 3.7 3.7 3.7 
Arusha 336,799 100.0 23.8 47.6 14.3 4.8 0.0 0.0 9.5 
Kilimanjaro 163,411 100.0 7.7 23.1 23.1 3.8 7.7 0.0 34.6 
Tanga 513,525 100.0 25.0 50.0 14.3 7.1 0.0 0.0 3.6 

Morogoro 274,809 100.0 17.4 43.5 17.4 0.0 4.3 0.0 17.4 
Pwani 160,888 100.0 17.2 34.5 17.2 6.9 3.4 0.0 20.7 
Dar es Salaam 840,126 100.0 24.8 29.6 15.2 8.8 2.4 2.4 16.8 
Lindi 42,744 100.0 33.3 22.2 0.0 11.1 11.1 0.0 22.2 
Mtwara 380,643 100.0 22.2 22.2 11.1 11.1 0.0 22.2 11.1 

Ruvuma 268,083 100.0 57.1 28.6 3.6 0.0 0.0 10.7 0.0 
Iringa 108,320 100.0 0.0 85.7 14.3 0.0 0.0 0.0 0.0 

Mbeya 566,552 100.0 8.0 64.0 4.0 0.0 12.0 0.0 12.0 

Singida 273,704 100.0 20.0 32.0 12.0 8.0 12.0 0.0 16.0 
Tabora 166,111 100.0 0.0 44.4 11.1 5.6 11.1 0.0 27.8 
Rukwa 238,573 100.0 18.2 54.5 27.3 0.0 0.0 0.0 0.0 
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   Kundi la kipato(Shilingi kwa mwezi)  

Mkoa/Sekta  Jumla ya wamiliki Jumla  Chini ya 100,000 100,000 -  300,000 300,001 -  500,000 500,001 -  700,000 700,001 -  900,000 900,001 -  1,100,000 Zaidi ya 1,100,000 

Kigoma 591,228 100.0 71.4 28.6 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Shinyanga 321,374 100.0 45.0 40.0 10.0 0.0 0.0 0.0 5.0 
Kagera 206,956 100.0 30.8 46.2 7.7 0.0 0.0 7.7 7.7 
Mwanza 458,669 100.0 10.0 30.0 20.0 10.0 3.3 3.3 23.3 
Mara 92,741 100.0 0.0 13.3 26.7 20.0 0.0 0.0 40.0 
Manyara 301,504 100.0 66.7 33.3 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Njombe 38,023 100.0 18.7 50.0 12.5 6.2 6.2 0.0 6.2 
Katavi 87,546 100.0 21.1 47.4 5.3 10.5 0.0 0.0 15.8 
Simiyu 307,963 100.0 12.5 12.5 0.0 25.0 12.5 0.0 37.5 
Geita 423,980 100.0 33.3 11.1 11.1 0.0 0.0 11.1 33.3 
Songwe 221,933 100.0 14.3 50.0 28.6 0.0 0.0 0.0 7.1 
Zanzibar          
Kaskazini 
Unguja 25,819 

100.0 
32.8 29.0 12.1 6.8 3.7 2.3 13.3 

Kusini Unguja 24,230 100.0 5.3 26.3 15.8 31.6 0.0 0.0 21.1 
Mjini Magharibi 69,598 100.0 50.0 25.0 25.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Kaskazini 
Pemba 37,898 

100.0 
46.1 27.6 5.3 5.3 2.6 1.3 11.8 

Kusini Pemba 20,790 100.0 0.0 25.0 25.0 0.0 16.7 8.3 25.0 
Jumla  7,885,208 100.0 54.7 31.3 5.9 2.9 1.4 0.8 3.1 
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Kiambatisho Na. C5: idadi ya wamiliki wa shughuli za Kiuchumi wenye Usajiri au Leseni na Asilimia ya Waliopitia Taasisi za 

kutoa Leseni kwa Mkoa na Taasisi za Leseni, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018. 

Mkoa 
Idadi ya Wenye 
Usajiri /Leseni 

Taasisi za leseni 
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Tanzania Bara 
                   

Dodoma 25,390 70.4 66.7 66.7 0.0 11.1 0.0 0.0 0.0 3.7 88.9 11.1 7.4 0.0 3.7 0.0 0.0 11.1 

Arusha 30,818 33.3 23.8 71.4 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 11.9 76.2 59.5 4.8 0.0 2.4 2.4 0.0 0.0 

Kilimanjaro 27,952 38.5 15.4 80.8 3.8 3.8 0.0 0.0 0.0 7.7 38.5 7.7 3.8 0.0 0.0 0.0 7.7 3.8 

Tanga 20,778 50.0 14.3 50.0 0.0 0.0 3.6 0.0 0.0 0.0 71.4 17.9 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Morogoro 22,100 39.1 21.7 39.1 0.0 13.0 0.0 0.0 0.0 4.3 69.6 17.4 4.3 0.0 0.0 0.0 0.0 8.7 

Pwani 25,636 86.2 37.9 69.0 0.0 10.3 3.4 0.0 0.0 0.0 6.9 10.3 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Dar es Salaam 113,900 75.2 31.2 60.0 0.0 3.2 2.4 0.0 0.0 7.2 58.4 44.0 1.6 0.0 9.6 0.8 0.0 11.2 

Lindi 8,743 33.3 11.1 100.0 11.1 33.3 11.1 0.0 0.0 0.0 88.9 66.7 22.2 11.1 0.0 0.0 0.0 0.0 

Mtwara 10,476 66.7 55.6 66.7 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 11.1 66.7 11.1 0.0 0.0 0.0 0.0 11.1 0.0 

Ruvuma 24,136 71.4 53.6 82.1 0.0 7.1 0.0 0.0 0.0 0.0 21.4 14.3 3.6 0.0 0.0 0.0 0.0 3.6 

Iringa 6,831 71.4 28.6 85.7 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 42.9 42.9 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Mbeya 20,034 56.0 12.0 64.0 0.0 0.0 4.0 0.0 0.0 4.0 84.0 76.0 4.0 0.0 0.0 0.0 0.0 4.0 

Singida 23,759 48.0 32.0 56.0 0.0 8.0 4.0 0.0 0.0 0.0 84.0 76.0 4.0 0.0 4.0 0.0 0.0 8.0 

Tabora 19,045 50.0 50.0 55.6 5.6 5.6 0.0 0.0 0.0 0.0 50.0 5.6 0.0 5.6 0.0 0.0 0.0 33.3 

Rukwa 5,845 45.5 54.5 81.8 9.1 9.1 9.1 9.1 0.0 9.1 18.2 27.3 18.2 0.0 0.0 0.0 0.0 9.1 

Kigoma 21,555 71.4 50.0 57.1 42.9 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 21.4 57.1 21.4 0.0 14.3 0.0 0.0 0.0 

Shinyanga 13,589 20.0 35.0 75.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 35.0 0.0 5.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
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Kagera 27,314 46.2 19.2 57.7 0.0 11.5 0.0 0.0 0.0 3.8 61.5 46.2 0.0 0.0 3.8 3.8 0.0 3.8 

Mwanza 30,044 36.7 30.0 66.7 3.3 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 16.7 23.3 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Mara 19,056 20.0 26.7 86.7 0.0 6.7 6.7 0.0 0.0 20.0 66.7 73.3 6.7 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Manyara 4,615 33.3 16.7 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 50.0 16.7 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Njombe 10,311 43.7 0.0 62.5 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 25.0 31.2 25.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Katavi 9,615 15.8 10.5 68.4 0.0 0.0 26.3 0.0 0.0 0.0 57.9 57.9 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Simiyu 6,882 0.0 0.0 62.5 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 100.0 87.5 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Geita 9,784 33.3 11.1 44.5 0.0 22.2 0.0 0.0 0.0 11.1 44.5 33.3 0.0 0.0 11.1 0.0 0.0 33.3 

Songwe 13,166 21.4 14.3 100.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 50.0 57.1 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Jumla 551,374 52.9 30.0 66.0 2.5 5.0 2.1 0.1 0.0 4.9 54.1 37.1 3.5 0.4 3.4 0.5 0.6 6.0 

Zanzibar 

 

                  

Kaskazini Unguja 6,720 52.6 52.6 94.7 0.0 5.3 0.0 0.0 0.0 0.0 15.8 5.3 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Kusini Unguja 2,692 50.0 75.0 75.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Mjini Magharibi 38,893 17.1 80.3 92.1 1.3 9.2 0.0 1.3 0.0 1.3 10.5 5.3 0.0 0.0 1.3 0.0 0.0 1.3 

Kaskazini Pemba 4,503 16.7 58.3 66.7 0.0 0.0 8.3 0.0 8.3 0.0 16.7 50.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 8.3 

Kusini Pemba 8,415 0.0 47.1 82.4 0.0 5.9 0.0 0.0 0.0 0.0 29.4 23.5 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 5.9 

Jumla 61,223 20.1 70.8 88.4 0.8 7.2 0.6 0.8 0.6 0.8 13.7 10.8 0.0 0.0 0.8 0.0 0.0 2.3 
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Kiambatisho Na. C6: Mgawanyo(Idadi na Asilimia) wa Wamiliki wa Rasilimali kwa mkoa, aina ya rasilimali na jinsi, Tanzania, 

Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Mkoa 

Wamiliki wa Majengo Wamiliki wa Viwanja Wamiliki wa Mashamba Wamiliki wa Rasilimali walau moja 

 Asilimia  Asilimia  Asilimia  Asilimia 

 Idadi Jumla Me Ke Idadi Jumla Me Ke Idadi Jumla Me Ke Idadi Jumla Me Ke 

Tanzania Bara 
                Dodoma 511,563 100.0 72.6 27.4 134,473 100.0 76.9 23.1 500,279 100.0 69.7 30.3 600,899 100.0 67.8 32.2 

Arusha 364,683 100.0 74.0 26.0 78,513 100.0 80.4 19.6 228,202 100.0 74.9 25.1 413,111 100.0 72.5 27.5 

Kilimanjaro 407,453 100.0 75.2 24.8 50,529 100.0 70.2 29.8 384,877 100.0 75.7 24.3 454,757 100.0 73.0 27.0 

Tanga 411,117 100.0 75.5 24.5 70,498 100.0 75.8 24.2 385,886 100.0 72.5 27.5 478,647 100.0 71.9 28.1 

Morogoro 498,692 100.0 68.4 31.6 196,018 100.0 66.2 33.8 446,805 100.0 63.7 36.3 664,922 100.0 61.1 38.9 

Pwani 182,104 100.0 67.5 32.5 81,328 100.0 72.8 27.2 173,264 100.0 68.4 31.6 251,056 100.0 64.4 35.6 

Dar es Salaam 517,562 100.0 63.2 36.8 318,009 100.0 55.6 44.4 242,379 100.0 62.8 37.2 830,103 100.0 59.7 40.3 

Lindi 253,548 100.0 68.6 31.4 101,030 100.0 68.3 31.7 271,034 100.0 64.9 35.1 337,092 100.0 63.4 36.6 

Mtwara 320,113 100.0 81.1 18.9 125,717 100.0 68.5 31.5 338,737 100.0 75.6 24.4 395,776 100.0 72.4 27.6 

Ruvuma 326,699 100.0 85.2 14.8 68,960 100.0 73.8 26.3 338,767 100.0 80.4 19.6 387,901 100.0 79.3 20.7 

Iringa 236,157 100.0 63.2 36.8 24,396 100.0 76.0 24.0 280,070 100.0 58.5 41.5 323,008 100.0 57.4 42.6 

Mbeya 391,057 100.0 72.1 27.9 103,374 100.0 76.0 24.0 317,333 100.0 69.4 30.6 485,616 100.0 68.0 32.0 

Singida 237,590 100.0 83.6 16.4 139,703 100.0 86.4 13.6 194,824 100.0 85.9 14.1 253,746 100.0 83.1 16.9 

Tabora 416,863 100.0 73.6 26.4 101,571 100.0 64.6 35.4 304,712 100.0 79.5 20.5 489,867 100.0 71.3 28.7 

Rukwa 178,531 100.0 75.3 24.7 62,698 100.0 75.4 24.6 164,716 100.0 81.0 19.0 223,164 100.0 74.8 25.2 

Kigoma 426,485 100.0 65.3 34.7 98,538 100.0 71.9 28.1 426,485 100.0 63.9 36.1 511,166 100.0 63.3 36.7 

Shinyanga 211,985 100.0 81.7 18.3 59,111 100.0 77.0 23.0 151,515 100.0 82.5 17.5 242,559 100.0 79.6 20.4 

Kagera 578,847 100.0 78.6 21.4 98,751 100.0 70.2 29.8 587,251 100.0 75.3 24.7 697,558 100.0 72.9 27.1 

Mwanza 475,694 100.0 77.5 22.5 159,232 100.0 74.2 25.8 433,633 100.0 67.7 32.3 675,986 100.0 69.5 30.5 

Mara 289,658 100.0 75.0 25.0 94,012 100.0 74.3 25.7 285,846 100.0 74.2 25.8 376,047 100.0 74.0 26.0 

Manyara 258,432 100.0 81.3 18.8 42,303 100.0 87.3 12.7 223,051 100.0 87.2 12.8 273,045 100.0 81.7 18.3 

Njombe 185,602 100.0 68.4 31.6 58,001 100.0 77.8 22.2 187,535 100.0 67.4 32.6 217,180 100.0 66.2 33.8 

Katavi 108,800 100.0 83.3 16.7 55,665 100.0 75.5 24.5 104,751 100.0 83.1 16.9 142,198 100.0 79.0 21.0 

Simiyu 155,702 100.0 68.5 31.5 135,056 100.0 66.2 33.8 214,197 100.0 71.9 28.1 279,575 100.0 67.1 32.9 

Geita 277,218 100.0 77.3 22.7 90,232 100.0 74.7 25.3 170,679 100.0 79.0 21.0 315,267 100.0 75.5 24.5 

Songwe 254,847 100.0 77.5 22.5 63,006 100.0 83.6 16.4 253,907 100.0 76.7 23.3 292,463 100.0 75.6 24.4 
Jumla  8,477,002 100.0 74.4 25.6 2,610,724 100.0 73.8 26.2 7,610,735 100.0 73.5 26.5 10,612,709 100.0 70.9 29.1 
Zanzibar 
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Mkoa 

Wamiliki wa Majengo Wamiliki wa Viwanja Wamiliki wa Mashamba Wamiliki wa Rasilimali walau moja 

 Asilimia  Asilimia  Asilimia  Asilimia 

Kaskazini Unguja 45,979 100.0 73.8 26.2 15,562 100.0 70.5 29.5 17,684 100.0 56.0 44.0 56,590 100.0 67.5 32.5 
Kusini Unguja 20,191 100.0 86.7 13.3 8,750 100.0 76.9 23.1 3,365 100.0 100.0 0.0 24,903 100.0 83.8 16.2 
Mijini Magharibi 98,768 100.0 79.3 20.7 41,963 100.0 72.0 28.0 23,029 100.0 73.3 26.7 131,520 100.0 76.7 23.3 

Kaskazini Pemba 37,898 100.0 68.3 31.7 7,880 100.0 66.7 33.3 13,884 100.0 64.9 35.1 43,527 100.0 66.4 33.6 

Kusini Pemba 31,680 100.0 81.3 18.8 3,465 100.0 85.7 14.3 5,940 100.0 83.3 16.7 35,145 100.0 78.9 21.1 

Jumla  234,516 100.0 77.9 22.1 77,620 100.0 74.4 25.6 63,902 100.0 75.5 24.5 291,685 100.0 74.7 25.3 
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Kiambatanisho Na. C7: Mgwanyo wa Wamiliki wa Rasilimali Kiwanja kwa Idadi, Muda na Gharama Zilizotumika Kupata Hati ya 

Kiwanja Kwenye Taasisi Kimkoa, 2018. 

Eneo 
Ofisi ya Serikali ya 

kijiji/Mtaa 
Ofisi ya kata/Shehia 

Halimashauri ya 
Mji/wilaya/manispaa/jiji 

Msajili wa nyaraka 
Wakala wa Taifa wa 

nyumba (THB) 
Wizara ya ARDHI/Msajili 

wa Ardhi Zanzibar 
Kampuni Binafsi 

Bodi ya Uhaulishaji 
ardhi Zanzibari 
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Tanzania Bara 
                     

 
  

Dodoma 72.7 4 10,531 69.7 4 11,003 72.7 29 467,508 0 0 0 4.5 4 9,042 1.51 2 12,059 4.5 3 869,303 0 0 0 
Arusha 62.2 4 9,589 46.7 3 9,695 66.7 22 435,471 0 0 0 20.0 5 8,065 0 0 0 13.3 5 845,887 0 0 0 
Kilimanjaro 75.0 4 9,232 66.7 4 11,707 66.7 22 476,068 0 0 0 12.5 4 8,814 0 0 0 8.3 6 823,373 0 0 0 
Tanga 50.0 4 15,910 60.0 4 7,089 60.0 11 649,708 0 0 0 50.0 5 8,663 0 0 0 30.0 6 894,629 0 0 0 
Morogoro 38.9 5 7,876 55.6 4 8,284 66.7 6 488,790 0 0 0 61.1 4 8,525 0 0 0 33.3 3 701,583 0 0 0 
Pwani 55.6 5 8,599 66.7 5 6,593 44.4 6 424,002 0 0 0 44.4 4 8,487 0 0 0 44.4 5 735,266 0 0 0 
Dar Es Salaam 65.7 4 10,820 61.4 4 10,959 65.1 23 397,816 0 0 0 10.2 5 6,932 1.8 31 413,606 9.0 4 784,045 0 0 0 
Lindi 0.0 - - 33.3 5 7,107 66.7 2 595,883 0 0 0 33.3 3 9,831 33.3 3 57,526 33.3 2 866,791 0 0 0 
Mtwara 64.3 4 6,374 50.0 5 7,342 57.1 5 507,783 0 0 0 57.1 5 6,600 0 0 0 64.3 4 664,839 0 0 0 
Ruvuma 80.0 5 7,655 80.0 4 8,366 40.0 5 504,354 0 0 0 40.0 5 6,571 0 0 0 40.0 5 961,442 0 0 0 
Iringa 33.3 4 10,420 66.7 4 12,883 60.0 20 402,579 0 0 0 6.7 5 7,538 0 0 0 13.3 4 656,376 0 0 0 
Mbeya 42.9 3 19,220 50.0 4 7,403 57.1 4 613,360 0 0 0 50.0 5 7,942 0 0 0 35.7 4 820,168 0 0 0 
Singida 22.2 4 5,490 55.6 5 7,797 77.8 8 552,069 0 0 0 77.8 5 8,548 0 0 0 33.3 5 758,727 0 0 0 
Tabora 0.0 - - 50.0 2 8,000 50.0 2 941,650 0 0 0 0.0 - - 0 0 0 50.0 7 669,263 0 0 0 
Rukwa 0.0 - - 0.0 - - 0.0 - 

 
0 0 0 0.0 - - 0 0 0 0 0 

 
0 0 0 

Kigoma 100.0 1 5,999 0.0 - - 100.0 1 441,262 0 0 0 0.0 - - 100 1 120,973 0.0 0 
 

0 0 0 
Shinyanga 33.3 4 7,008 66.7 6 4,983 66.7 8 707,598 0 0 0 66.7 5 11,947 0 0 0 33.3 5 924,084 0 0 0 
Kagera 61.1 5 7,341 55.6 4 7,875 44.4 5 527,564 0 0 0 55.6 5 7,799 0 0 0 55.6 4 773,227 0 0 0 
Mwanza 57.5 4 11,125 58.9 4 10,653 71.2 25 430,123 0 0 0 2.7 2 6,845 0 0 0 2.7 7 705,095 0 0 0 
Mara 80.0 5 8,411 40.0 4 8,554 40.0 22 404,842 0 0 0 0.0 - - 0 0 0 20.0 5 558,261 0 0 0 
Manyara 64.7 4 7,502 76.5 5 7,260 35.3 4 496,644 0 0 0 47.1 4 8,420 0 0 0 64.7 5 678,894 0 0 0 
Njombe 50.0 7 8,893 66.7 4 7,141 16.7 2 331,899 0 0 0 50.0 7 7,569 0 0 0 16.7 4 859,733 0 0 0 
Katavi 63.6 5 8,582 27.3 3 6,274 45.5 13 638,575 0 0 0 36.4 5 6,980 0 0 0 45.5 4 622,919 0 0 0 
Simiyu 50.0 3 10,272 50.0 2 6,706 50.0 4 922,962 0 0 0 0.0 - - 0 0 0 50.0 2 761,730 0 0 0 
Geita 33.3 7 9,731 66.7 3 8,973 66.7 3 956,301 0 0 0 100.0 4 5,561 0 0 0 33.3 7 592,974 0 0 0 
Songwe 62.5 3 6,942 50.0 4 6,083 75.0 7 484,725 0 0 0 37.5 4 9,076 0 0 0 62.5 5 759,920 0 0 0 
Jumla 61.0 4 10,107 59.8 4 10,052 63.9 20 456,026 0 0 0 20.2 5 7,842 1.2 15 223,814 18.0 4 750,623 0 0 0 
Zanzibar 

        
385,455 

               
Kaskazini Unguja 50.0 5 14,733 33.3 5 12,377 66.7 35 466,734 100.0 39 193,481 0.0 - - 0.0 0 0 0.0 0 0 0 0 0 
Kusini Unguja 66.7 4 10,839 100.0 3 11,947 66.7 41 601,317 100.0 24 244,778 0.0 3 7,580 0.0 0 0 0.0 0 0 0 0 0 
Mjini Magharibi 50.0 4 7,787 30.0 5 5,642 60.0 4 477,320 10.0 2 8,686 40.0 - - 60.0 5 8,785 0.0 0 0 30.0 3.7 8,659 
Kaskazini Pemba 50.0 5 4,794 100.0 3 5,949 50.0 7 219,904 0.0 - - 0.0 - - 50.0 4 8,485 0.0 0 0 100.0 6.5 5,796 
Kusini Pemba 50.0 5 9,537 50.0 6 14,266 25.0 10 493,514 100.0 45 210,997 0.0 3 7,580 0.0 0 0 0.0 0 0 0.0 0.0 - 
Jumla 52.8 4 9,696 50.1 4 10,016 55.9 19 385,455 55.3 33 200,060 17.1 - - 28.7 5 8,750 0.0 0 0 19.1 4.6 7,716 
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Kiambatanisho Na. C8: Mgwanyo wa Wamiliki wa Rasilimali Jengo kwa Idadi, Muda na gharama zilizotumika kupata hati ya Kiwanja 

kwenye Taasisi kimkoa, 2018. 

Eneo 
Serikali ya 
kijiji/Mtaa 

Ofisi ya 
kata/Shehia 

Mji/wilaya/manispaa/jiji nyaraka - Zanzibar 
Taifa wa nyumba 

(THB) 
ARDHI/Msajili wa Ardhi 

Zanzibar 
Kampuni Binafsi 

Uhaulishaji ardhi 
Zanzibari 

Ofisi Nyingine 

 Mikoa 
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Dodoma 74290 57 3 9419 71 4 10839 68 25 479,557 0 
 

  6 4 11374 3 6 34154 6 5 761,028 0 
 

  3 90 70990 
Arusha 69708 65 4 9527 55 4 10497 65 26 512,107 0 

 
  20 5 10119 0 

 
  18 5 728,724 0 

 
  0 

  Kilimanjaro 111808 63 4 11710 58 3 11466 55 30 439,022 0 
 

  0 
 

  0 
 

  0 
  

0 
 

  0 
  Tanga 20036 48 4 7793 59 4 11483 59 23 562,520 0 

 
  63 8 29786 4 17 17296 30 5 790,815 0 

 
  4 

  Morogoro 34591 39 6 9237 44 5 11316 67 24 649,739 0 
 

  25 5 11394 6 151 123292 42 5 867,423 0 
 

  0 
  Pwani 4420 40 5 6528 80 4 12747 40 23 641,811 0 

 
  80 4 10751 0 

 
  40 4 688,218 0 

 
  0 

  Dar Es Salaam 241468 63 4 9659 52 4 11514 56 27 462,630 0 
 

  20 5 12514 3 25 80246 25 5 737,705 0 
 

  0 
  Lindi 6800 71 3 8726 57 3 12248 43 7 525,279 0 

 
  57 6 10835 0 

 
  43 5 673,208 0 

 
  0 

  Mtwara 19789 47 4 7453 76 4 9602 65 14 614,279 6 3 65003 47 3 13405 12 16 39346 35 5 694,387 6 2 20512 0 
  Ruvuma 18964 55 5 7957 55 5 10359 45 20 671,745 0 

 
  45 5 12597 0 

 
  55 4 713,874 0 

 
  0 

  Iringa 33179 65 4 11651 62 3 11676 71 26 474,433 0 
 

  3 3 12096 0 
 

  3 2 658,420 0 
 

  0 
  Mbeya 21636 56 4 8433 44 4 12607 70 15 571,758 0 

 
  59 5 11897 4 30 52706 30 5 668,884 0 

 
  0 

  Singida 20908 55 4 7705 36 5 7885 59 20 578,644 0 
 

  50 4 10270 5 2 12538 45 4 765,681 0 
 

  0 
  Tabora 27509 77 4 6888 69 4 8888 85 26 517,621 0 

 
  23 5 9683 0 

 
  42 4 778,374 0 

 
  0 

  Rukwa 5845 82 4 20358 45 3 21638 64 28 520,965 0 
 

  27 4 12574 9 2 8005 27 3 696,856 0 
 

  0 
  Kigoma 6159 50 5 3879 0 

 
  25 20 820,126 0 

 
  50 7 12552 0 

 
  50 5 665,939 0 

 
  0 

  Shinyanga 3397 40 6 10062 60 5 11987 80 23 592,096 0 
 

  80 4 9250 0 
 

  40 4 723,078 0 
 

  0 
  Kagera 25213 71 4 7148 42 5 9859 54 22 524,351 0 

 
  58 4 12501 4 7 1205606 42 5 678,845 0 

 
  0 

  Mwanza 128187 64 4 10831 63 4 11246 54 32 429,952 0 
 

  2 3 10853 0 
 

  4 6 809,289 0 
 

  0 
  Mara 22868 50 3 6074 39 3 10614 56 31 492,084 0 

 
  50 5 11225 0 

 
  44 5 768,678 0 

 
  6 7 60020 

Manyara 41534 56 4 6708 52 5 11154 43 21 577,647 0 
 

  48 4 11225 0 
 

  54 4 762,642 0 
 

  0 
  Njombe 5156 87 4 16135 25 4 10498 25 46 254,173 0 

 
  37 5 10366 12 30 261089 12 5 784,279 0 

 
  0 

  Katavi 11639 35 4 7999 35 4 18207 61 14 505,152 0 
 

  39 5 14237 4 13 8501 48 5 805,518 0 
 

  0 
  Simiyu 6882 50 4 6146 62 4 14071 38 18 542,103 0 

 
  50 4 12098 0 

 
  50 4 687,842 0 

 
  0 

  Geita 16307 53 4 7372 47 6 11340 47 41 830,420 0 
 

  73 5 11680 0 
 

  60 4 787,912 0 
 

  0 
  Songwe 15046 81 4 7386 50 5 13465 56 30 542,612 0 

 
  50 4 11649 0 

 
  37 4 796,396 0 

 
  0 

  
Tanzania Bara 993338 61 4 9565 55 4 11232 58 26 500,636 0 3 65003 23 5 12719 2 32 130977 23 5 750,639 0 2 20512 0 80 

20637
8 

Kaskazini 
Unguja 1768 80 4 10929 60 7 12303 60 57 440,318 100 21 135275 0 

 
  0 

 
  20 5 585,151 20 7 11385 0 

  Kusini Unguja 4038 67 6 11621 33 5 8905 50 34 437,906 83 38 199635 17 7 5929 17 2 44806 17 4 638,850 17 5 14467 0 
  Mjini Magharibi 11258 36 4 6656 50 4 11225 41 26 603,220 41 5 25966 50 4 13656 64 5 51050 64 4 795,948 68 4 32966 0 
  Kaskazini 

Pemba 2627 57 4 11319 29 7 11959 57 31 425,031 100 29 161151 14 5 16871 14 7 43072 14 6 677,418 0 
 

  0 
  Kusini Pemba 1980 50 2 11807 75 4 9695 25 21 489,680 100 25 300993 0 

 
  0 

 
  0 

  
0 

 
  0 

  Zanzibar 21672 49 4 9603 47 4 10864 45 31 517,466 66 22 142887 31 5 13055 38 5 50167 40 4 769,705 40 4 30658 0 
  

Tanzania 1015009 60 4 9566 55 4 11225 58 26 500,915 2 20 137041 23 5 12729 3 24 107083 23 5 751,331 1 4 29461 0 80 
20637

8 



315 
 

Kiambatanisho Na. C9: Mgwanyo wa Wamiliki wa Rasilimali Shamba kwa Idadi, Muda na gharama zilizotumika kupata hati ya 

Shamba kimkoa, 2018. 

 

Eneo Idadi  Ofisi ya kata/Shehia 
Mji/wilaya/manispa
a/jiji Nyaraka - Zanzibar Taifa wa nyumba (THB) 

ARDHI/Msajili wa 
Ardhi Zanzibar Kampuni Binafsi 

Uhaulishaji ardhi 
Zanzibari Ofisi Nyingine 
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Tanzania Bara 
                         Dodoma 46078 59 3 12,085 59 4 11,875 369,050 27 185,179 0 0 0 0.0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Arusha 47695 80 4 9,570 52 4 9,300 473,115 30 133,801 0 0 0 7.7 6 8,393 0 0 0 11 4 188,769 0 0 0 
Kilimanjaro 115033 62 4 10,342 60 4 11,110 416,001 30 180,456 0 0 0 0.0 0 0 0 0 0 0 0 

 
0 0 0 

Tanga 3710 0 0 0 60 5 8,733 450,450 4 9,081 0 0 0 60.0 5 7,224 0 0 0 60 5 127,727 0 0 0 
Morogoro 20178 48 5 6,899 48 3 7,217 602,844 4 8,070 0 0 0 52.4 4 7,496 0 0 0 43 5 149,460 0 0 0 
Pwani 4420 60 3 5,039 60 6 6,022 623,848 6 8,322 0 0 0 60.0 5 8,141 0 0 0 40 4 145,118 0 0 0 
Dar Es Salaam 72896 55 3 9,683 59 4 10,566 505,256 29 161,470 0 0 0 8.7 5 7,051 0 0 0 9 4 207,321 0 0 0 
Lindi 1943 100 5 6,061 100 2 4,730 385,012 19 15,143 0 0 0 50.0 6 6,944 0 0 0 50 7 75,379 0 0 0 
Mtwara 10476 67 4 7,732 33 3 7,992 548,059 11 23,172 0 0 0 33.3 3 8,988 0 0 0 56 5 131,273 0 0 0 
Ruvuma 25860 70 4 7,322 70 4 7,607 549,661 10 17,333 0 0 0 46.7 5 7,619 0 0 0 40 4 174,300 0 0 0 
Iringa 74165 58 4 8,104 53 5 7,338 510,248 11 138,226 0 0 0 46.1 4 7,722 0 0 0 42 5 166,113 0 0 0 
Mbeya 11219 71 4 7,608 50 4 7,815 426,482 5 7,602 0 0 0 64.3 5 8,102 0 0 0 64 5 144,655 0 0 0 
Singida 5702 17 5 7,887 33 2 5,820 597,221 4 7,912 0 0 0 50.0 4 6,442 0 0 0 67 6 122,441 0 0 0 
Tabora 4232 25 4 4,268 50 2 6,608 540,484 14 40,896 0 0 0 25.0 4 7,049 0 0 0 50 3 277,279 0 0 0 
Rukwa 1594 67 2 30,120 0 0 0 839,389 5 9,562 0 0 0 33.3 2 6,743 0 0 0 67 4 178,489 0 0 0 
Kigoma 7698 40 3 6,325 40 5 7,655 432,371 4 6,658 0 0 0 40.0 7 6,749 0 0 0 60 6 144,747 0 0 0 
Shinyanga 1359 0 0 0 50 7 7,734 

 
0 0 0 0 0 50.0 7 8,112 0 0 0 100 6 99,951 0 0 0 

Kagera 42022 50 4 7,897 50 4 7,858 503,385 5 7,308 0 0 0 57.5 5 7,018 0 0 0 55 5 148,213 0 0 0 
Mwanza 66096 67 4 10,705 67 4 10,341 425,886 28 146,469 0 0 0 6.1 5 7,484 0 0 0 3 6 140,649 0 0 0 
Mara 3811 100 5 8,419 67 5 5,681 664,658 5 7,819 0 0 0 66.7 4 7,557 0 0 0 33 2 372,516 0 0 0 
Manyara 43072 57 4 7,262 46 4 7,534 610,563 6 16,090 0 0 0 48.2 4 7,785 0 0 0 50 4 182,106 0 0 0 
Njombe 3222 40 5 10,169 60 3 7,044 609,436 5 7,601 0 0 0 60.0 4 6,656 0 0 0 80 3 295,101 0 0 0 
Katavi 3036 50 5 6,122 33 7 6,717 477,061 5 8,086 0 0 0 50.0 3 9,200 0 0 0 17 2 271,385 0 0 0 
Simiyu 860 100 2 10,456 0 0 0 

 
0 0 0 0 0 0.0 0 0 0 0 0 100 5 161,799 0 0 0 

Geita 5436 80 5 6,737 60 5 10,582 250,028 7 7,062 0 0 0 60.0 4 6,869 0 0 0 40 4 215,335 0 0 0 
Songwe 14106 40 3 10,885 53 4 7,806 415,023 5 12,290 0 0 0 46.7 4 7,254 0 0 0 47 4 160,627 0 0 0 
Tanzania Bara 635921 60 4 9,309 56 4 9,380 480,005 20 114,672 0 0 0 24.6 4 7,534 0 0 0 24 5 162,526 0 0 0 
Kaskazini 
Unguja 1061 100 0 0 100 5 8,498 777,523 30 141,981 100 8 124,385 66.6 6 7,467 33 4 4,560 0 0 

 
33 3 7,686 

Kusini Unguja 673 0 3 12,994 50 1 14,838 
 

0 0 100 40 299,188 0.0 0 0 0 0 0 0 0 
 

0 0 0 
Mjini Magharibi 2047 75 0 0 25 6 8,915 423,608 2 6,773 0 0 0 75.0 5 7,531 100 4 6,765 0 0 

 
0 0 0 

Kaskazini 
Pemba 1501 33 4 11,311 67 5 15,158 499,483 23 244,166 100 21 214,236 0.0 0 0 0 0 0 0 0 

 
0 0 0 

Kusini Pemba 1485 34 4 15,031 61 7 12,203 237,642 57 237,642 100 29 242,181 0.0 0 0 0 0 0 0 0 
 

0 0 0 

Zanzibar 6767 59 4 12,607 56 5 11,130 509,383 27 174,793 70 23 214,943 33.1 5 7,508 35 4 6,440 0 0 
 

5 3 7,686 
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Kiambatanisho Na. C10: Mgwanyo wa Wamiliki wa Rasilimali Jengo, Shamba na Kiwanja kwa Sekta Kimkoa, 2018. 

Mikoa  

Jengo Shamba Kiwanja 

Idadi ya 
Wamiliki 

Jumla 
Sekta Rasmi  

(Asilimia) 
Sekta Isiyo Rasmi 

(Asilimia) 
Idadi ya 
Wamiliki 

Jumla 
Sekta Rasmi  

(Asilimia) 
Sekta Isiyo Rasmi 

(Asilimia) 
Idadi ya 
Wamiliki 

Jumla 
Sekta Rasmi  

(Asilimia) 
Sekta Isiyo Rasmi 

(Asilimia) 

Dodoma 511,563 100.0 14.5 85.5 500,279 100.0 9.2 90.8 134,473 100.0 46.2 53.8 
Arusha 364,683 100.0 19.1 80.9 228,202 100.0 20.9 79.1 78,513 100.0 42.1 57.9 
Kilimanjaro 407,453 100.0 27.4 72.6 384,877 100.0 29.9 70.1 50,529 100.0 51.1 48.9 
Tanga 411,117 100.0 4.9 95.1 385,886 100.0 1.0 99.0 70,498 100.0 10.5 89.5 
Morogoro 498,692 100.0 6.9 93.1 446,805 100.0 4.5 95.5 196,018 100.0 8.8 91.2 
Pwani 182,104 100.0 2.4 97.6 173,264 100.0 2.6 97.4 81,328 100.0 9.8 90.2 
Dar Es Salaam 517,562 100.0 46.7 53.3 242,379 100.0 30.1 69.9 318,009 100.0 47.6 52.4 
Lindi 253,548 100.0 2.7 97.3 271,034 100.0 0.7 99.3 101,030 100.0 2.9 97.1 
Mtwara 320,113 100.0 6.2 93.8 338,737 100.0 3.1 96.9 125,717 100.0 13.0 87.0 
Ruvuma 326,699 100.0 5.8 94.2 338,767 100.0 7.6 92.4 68,960 100.0 6.3 93.8 
Iringa 236,157 100.0 14.0 86.0 280,070 100.0 26.5 73.5 24,396 100.0 60.0 40.0 
Mbeya 391,057 100.0 5.5 94.5 317,333 100.0 3.5 96.5 103,374 100.0 10.9 89.1 
Singida 237,590 100.0 8.8 91.2 194,824 100.0 2.9 97.1 139,703 100.0 6.1 93.9 
Tabora 416,863 100.0 6.6 93.4 304,712 100.0 1.4 98.6 101,571 100.0 2.1 97.9 
Rukwa 178,531 100.0 3.3 96.7 164,716 100.0 1.0 99.0 62,698 100.0 0.0 100.0 

Kigoma 426,485 100.0 1.4 98.6 426,485 100.0 1.8 98.2 98,538 100.0 1.6 98.4 
Shinyanga 211,985 100.0 1.6 98.4 151,515 100.0 0.9 99.1 59,111 100.0 3.4 96.6 
Kagera 578,847 100.0 4.4 95.6 587,251 100.0 7.2 92.8 98,751 100.0 19.1 80.9 
Mwanza 475,694 100.0 26.9 73.1 433,633 100.0 15.2 84.8 159,232 100.0 45.9 54.1 
Mara 289,658 100.0 7.9 92.1 285,846 100.0 1.3 98.7 94,012 100.0 6.8 93.2 
Manyara 258,432 100.0 16.1 83.9 223,051 100.0 19.3 80.7 42,303 100.0 30.9 69.1 
Njombe 185,602 100.0 2.8 97.2 187,535 100.0 1.7 98.3 58,001 100.0 6.7 93.3 
Katavi 108,800 100.0 10.7 89.3 104,751 100.0 2.9 97.1 55,665 100.0 10.0 90.0 
Simiyu 155,702 100.0 4.4 95.6 214,197 100.0 0.4 99.6 135,056 100.0 1.3 98.7 
Geita 277,218 100.0 5.9 94.1 170,679 100.0 3.2 96.8 90,232 100.0 3.6 96.4 
Songwe 254,847 100.0 5.9 94.1 253,907 100.0 5.6 94.4 63,006 100.0 11.9 88.1 
Jumla  8,477,002 100.0 11.7 88.3 7,610,735 100.0 8.4 91.6 2,610,724 100.0 19.2 80.8 
Kaskazini Unguja 45,979 100.0 3.8 96.2 17,684 100.0 6.0 94.0 15,562 100.0 13.6 86.4 
Kusini Unguja 20,191 100.0 20.0 80.0 3,365 100.0 20.0 80.0 8,750 100.0 23.1 76.9 
Mjini Magharibi 98,768 100.0 11.4 88.6 23,029 100.0 8.9 91.1 41,963 100.0 12.2 87.8 
Kaskazini Pemba 37,898 100.0 6.9 93.1 13,884 100.0 10.8 89.2 7,880 100.0 9.5 90.5 
Kusini Pemba 31,680 100.0 6.3 93.8 5,940 100.0 25.0 75.0 3,465 100.0 57.1 42.9 
Jumla  234,516 100.0 9.2 90.8 63,902 100.0 10.6 89.4 77,620 100.0 15.4 84.6 
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 Maeneo ya Utafiti 

Na.  Mkoa Wilaya Kata/shehia Kijiji /Mtaa 

1 Arusha Arusha Mlangarini Manyire 

2 Arusha Arusha Moivo Moivo 

3 Arusha Arusha Oldonyosambu Losinoni 

4 Arusha Arusha Oljoro Oljoro 

5 Arusha Arusha Oltrumet Ekenywa 

6 Arusha Arusha Sokon II Sekei 

7 Arusha Arusha Mjini Baraa Ofisini 

8 Arusha Arusha Mjini Baraa Sorenyi 

9 Arusha Arusha Mjini Daraja 2 Darajani 

10 Arusha Arusha Mjini Elerai Sakina 

11 Arusha Arusha Mjini Sokon I Madukani 

12 Arusha Arusha Mjini Sokon I Olevolos 

13 Arusha Arusha Mjini Sombetini Osunyai 

14 Arusha Karatu Baray Jobaj 

15 Arusha Karatu Baray Mbuganyekundu 

16 Arusha Karatu Kansay Kambi ya Faru 

17 Arusha Karatu Karatu Karatu Mjini 

18 Arusha Longido Kamwanga Kitendeni 

19 Arusha Longido Tingatinga Tingatinga 

20 Arusha Meru Kikatiti Kikatiti 

21 Arusha Meru Maroroni Maroroni 

22 Arusha Meru Nkoanrua Nkoanrua 

23 Arusha Meru Nkoaranga Ngyani 

24 Arusha Meru Poli Ndatu 

25 Arusha Meru Poli Poli 

26 Arusha Monduli Monduli Juu Emairete 

27 Arusha Monduli Mswakini Mswakini Juu 

28 Arusha Ngorongoro Alailelai Alailelai 

29 Arusha Ngorongoro Malambo Malambo 

30 Arusha Ngorongoro Samunge Samunge 

31 Dar es Salaam Ilala Buguruni Malapa 

32 Dar es Salaam Ilala Buguruni Mnyamani 

33 Dar es Salaam Ilala G/Mboto Guluka kwalala 

Na.  Mkoa Wilaya Kata/shehia Kijiji /Mtaa 

311 Mbeya Kyela Kyela Ndandalo 

312 Mbeya Kyela Mwaya Masebe 

313 Mbeya Kyela Mwaya Ndola 

314 Mbeya Kyela Ngana Mwalisi 

315 Mbeya Mbarali Chimala Lyambogo 

316 Mbeya Mbarali Igava Igunda Muungano 

317 Mbeya Mbarali Lugelele Mapogoro B 

318 Mbeya Mbarali Madibira Mahango 

319 Mbeya Mbarali Madibira Mkunywa 

320 Mbeya Mbarali Ruiwa Ijumbi 

321 Mbeya Mbeya Bonde la Songwe Kasale Idiga 

322 Mbeya Mbeya Iwindi Iwindi 

323 Mbeya Mbeya Iwindi Mwampalala 

324 Mbeya Mbeya Tembela Simambwe 

325 Mbeya Mbeya Utengule Usongwe Mbalizi 

326 Mbeya Mbeya Jiji Igawilo Mwanyanje 

327 Mbeya Mbeya Jiji Ilomba Ituha 

328 Mbeya Mbeya Jiji Itezi Gombe Kaskazini 

329 Mbeya Mbeya Jiji Iyela Airport 

330 Mbeya Mbeya Jiji Iyela Iyela II 

331 Mbeya Mbeya Jiji Iyunga Inyala 

332 Mbeya Mbeya Jiji Ruanda Ilolo 

333 Mbeya Rungwe Isongole Ndaga 

334 Mbeya Rungwe Kambasegela Katela 

335 Mbeya Rungwe Lufingo Lugombo 

336 Mbeya Rungwe Lufingo Simike 

337 Mbeya Rungwe Mpombo Kasanga 

338 Mjini Magharibi Magharibi Fuoni Kibondeni Michenzani 

339 Mjini Magharibi Magharibi Kiembesamaki Kiembe Samaki 

340 Mjini Magharibi Magharibi Mombasa Mbuyu Mnene 

341 Mjini Magharibi Magharibi Mtoni Kidatu Matopeni 

342 Mjini Magharibi Magharibi Mtoni Kidatu Mnarani 

343 Mjini Magharibi Magharibi Mwakaje Mwachalale 
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34 Dar es Salaam Ilala Kariakoo Kariakoo kaskazini 

35 Dar es Salaam Ilala Kimanga Kimanga 

36 Dar es Salaam Ilala Kinyerezi Bonyokwa 

37 Dar es Salaam Ilala Kipawa Karakata 

38 Dar es Salaam Ilala Kitunda Kitunda kati 

39 Dar es Salaam Ilala Kitunda Kitunda kati 

40 Dar es Salaam Ilala Kivule Kipunguni 'B' 

41 Dar es Salaam Ilala Kiwalani Kigilagila 

42 Dar es Salaam Ilala Kiwalani Yombo 

43 Dar es Salaam Ilala Majohe Kichangani 

44 Dar es Salaam Ilala Majohe Kichangani 

45 Dar es Salaam Ilala Mchikichini Ilala Kota 

46 Dar es Salaam Ilala Tabata Tabata kisiwani 

47 Dar es Salaam Ilala Vingunguti Kombo 

48 Dar-es-salaam Kinondoni Bunju Basihaya 

49 Dar-es-salaam Kinondoni Bunju Bunju A 

50 Dar-es-salaam Kinondoni Goba Kinzudi 

51 Dar-es-salaam Kinondoni Hananasif Hananasif 

52 Dar-es-salaam Kinondoni Hananasif Mkunguni A 

53 Dar-es-salaam Kinondoni Hananasif Mkunguni B 

54 Dar-es-salaam Kinondoni Kawe Ukwamani 

55 Dar-es-salaam Kinondoni Kunduchi Mtongani 

56 Dar-es-salaam Kinondoni Kunduchi Mtongani 

57 Dar-es-salaam Kinondoni Kunduchi Tegeta 

58 Dar-es-salaam Kinondoni Mabibo Jitegemee 

59 Dar-es-salaam Kinondoni Mabwepande Bunju B 

60 Dar-es-salaam Kinondoni Makongo Mlalakuwa 

61 Dar-es-salaam Kinondoni Makuburi Kajima 

62 Dar-es-salaam Kinondoni Makuburi Makoka 

63 Dar-es-salaam Kinondoni Makumbusho Kisiwani 

64 Dar-es-salaam Kinondoni Makumbusho Mchangani 

65 Dar-es-salaam Kinondoni Makurumla Kagera 

66 Dar-es-salaam Kinondoni Makurumla Kilimahewa 

67 Dar-es-salaam Kinondoni Manzese Mnazimmoja 

68 Dar-es-salaam Kinondoni Manzese Mwembeni 

69 Dar-es-salaam Kinondoni Manzese Uzuri 

344 Mjini Magharibi Magharibi Mwanakwerekwe Kwa Babu Jeshi 

345 Mjini Magharibi Magharibi Mwanyanya Kibweni 

346 Mjini Magharibi Magharibi Pangawe Jangamizini 

347 Mjini Magharibi Mjini Kwaalinatu Mchanga Mwingi 

348 Mjini Magharibi Mjini Magomeni Kwa Najim 

349 Mjini Magharibi Mjini Nyerere Misufini 

350 Mjini Magharibi Mjini Vikokotoni Mkamasini 

351 Morogoro Gairo Gairo Mkalama 

352 Morogoro Gairo Idibo Leshata 

353 Morogoro Kilombero Idete Idete 

354 Morogoro Kilombero Ifakara Viwanja sitini 

355 Morogoro Kilombero Kidatu Msolwa station 

356 Morogoro Kilombero Mang'ula Mang'ula B 

357 Morogoro Kilombero Mang'ula Msalise 

358 Morogoro Kilombero Mang'ula Mwaya 

359 Morogoro Kilombero Mlimba Viwanja sitini 

360 Morogoro Kilosa Kidodi Iwemba 

361 Morogoro Kilosa Kimamba A Kimamba A 

362 Morogoro Kilosa Kitete Mabwegere 

363 Morogoro Kilosa Mamboya Mtumbatu 

364 Morogoro Kilosa Mamboya Nyangala 

365 Morogoro Kilosa Mikumi Ihombwe 

366 Morogoro Kilosa Mikumi Mikumi 

367 Morogoro Morogoro Kibogwa Mambani 

368 Morogoro Morogoro Selembala Kiganila 

369 Morogoro Morogoro Tununguo Tununguo 

370 
Morogoro 

Morogoro 
Manispaa 

Bigwa Misongeni 'A' 

371 
Morogoro 

Morogoro 
Manispaa 

Mafiga Madox 

372 
Morogoro 

Morogoro 
Manispaa 

Mazimbu Lugala 

373 
Morogoro 

Morogoro 
Manispaa 

Mji Mpya Makaburi "B " 

374 
Morogoro 

Morogoro 
Manispaa 

Uwanja wa taifa Ukutu 

375 Morogoro Mvomero Bunduki Kibigiri 

376 Morogoro Mvomero Mvemero Mvomero 
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70 Dar-es-salaam Kinondoni Mbezi juu Mbezi mtoni 

71 Dar-es-salaam Kinondoni Msasani Bonde la Mpunga 

72 Dar-es-salaam Kinondoni Ndugumbi Kagera Mikoroshini 

73 Dar-es-salaam Kinondoni Ndugumbi Mpakani 

74 Dar-es-salaam Kinondoni Saranga Michungwani 

75 Dar-es-salaam Kinondoni Sinza Sinza E 

76 Dar-es-salaam Kinondoni Tandale Sokoni 

77 Dar-es-salaam Temeke Azimio Azimio kaskazini 

78 Dar-es-salaam Temeke Azimio Azimio kusini 

79 Dar-es-salaam Temeke Azimio Mbuyuni 

80 Dar-es-salaam Temeke Chamazi Magengeni 

81 Dar-es-salaam Temeke Chang'ombe Toroli 

82 Dar-es-salaam Temeke Charambe Rangi tatu 

83 Dar-es-salaam Temeke Keko Keko Magurumbasi B 

84 Dar-es-salaam Temeke Kiburugwa Kiburugwa No.3 

85 Dar-es-salaam Temeke Kilakala Kilakala 

86 Dar-es-salaam Temeke Mbagala Mangaya 

87 Dar-es-salaam Temeke Mbagala kuu Makuka 

88 Dar-es-salaam Temeke Mianzini Majimatitu A 

89 Dar-es-salaam Temeke Mtoni Mtoni 

90 Dar-es-salaam Temeke Mtoni Sabasaba 

91 Dar-es-salaam Temeke Sandali Kimbunga 

92 Dar-es-salaam Temeke Sandali Mwembemnofu 

93 Dar-es-salaam Temeke Somangila Mwera 

94 Dar-es-salaam Temeke Tandika Kilimahewa 

95 Dar-es-salaam Temeke Tandika Mabatini 

96 Dar-es-salaam Temeke Tandika Maguruwe 

97 Dar-es-salaam Temeke Tandika Maguruwe 

98 Dar-es-salaam Temeke Temeke Temeke 

99 Dar-es-salaam Temeke Vijibweni Vijibweni 

100 Dar-es-salaam Temeke Yombo vituka Sigara 

101 Dodoma Bahi Lamaiti Lukali 

102 Dodoma Bahi Makanda Makanda 

103 Dodoma Bahi Mtitaa Mtitaa 

104 Dodoma Bahi Zanka Mayamaya 

105 Dodoma Chamwino Haneti Kwahemu 

377 Morogoro Mvomero Mvemero Wami Dakawa 

378 Morogoro Mvomero Sungaji Mbogo 

379 Morogoro Ulanga Chirombola Mzelezi 

380 Morogoro Ulanga Iragua Kidugalo 

381 Mtwara Masasi Chiungutwa Mipande 

382 Mtwara Masasi Chiungutwa Mpeta 

383 Mtwara Masasi Mchauru Nangomwa 

384 
Mtwara 

Mtwara 
Manispaa 

Ufukoni Matopeni 

385 Mtwara Mtwara Vijijini Mahurunga Mahurunga 

386 Mtwara Mtwara Vijijini Muungano Majengo 

387 Mtwara Mtwara Vijijini Nanyamba Nanyamba 

388 Mtwara Mtwara Vijijini Naumbu Imekuwa 

389 Mtwara Nanyumbu Nandete Nakole 

390 Mtwara Nanyumbu Napacho Nakopi 

391 Mtwara Newala Mdimbampelempele Ngalu 

392 Mtwara Newala Nanguruwe Mtawe 

393 Mtwara Tandahimba Lukokoda Ghanajuu 

394 Mtwara Tandahimba Mihuta Namedi 

395 Mtwara Tandahimba Tandahimba Matogoro 

396 
Mwanza 

Ilemela 
Manispaa 

Bugogwa Igombe 'A' 

397 
Mwanza 

Ilemela 
Manispaa 

Bugogwa Shibula 

398 
Mwanza 

Ilemela 
Manispaa 

Ilemela Kabambo 

399 
Mwanza 

Ilemela 
Manispaa 

Ilemela Nsumba 

400 
Mwanza 

Ilemela 
Manispaa 

Pasiansi Pasiansi Mashariki 'B' 

401 Mwanza Kwimba Ilula Ilula 

402 Mwanza Kwimba Iseni Nyashana 

403 Mwanza Kwimba Nkalalo Mwaging'hi 

404 Mwanza Magu Kahangara Bugabu 

405 Mwanza Magu Kahangara Kahangara 

406 Mwanza Magu Kongolo Kongolo 

407 Mwanza Misungwi Buhingo Kabale 

408 Mwanza Misungwi Misasi Inonelwa 

409 Mwanza Misungwi Misungwi Misungwi 
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106 
Dodoma Chamwino 

Iringa Mvumi 
Zamani 

Ikombolingo 

107 Dodoma Chamwino Mlowa Bwawani Mlowa Bwawani 

108 Dodoma Chamwino Mvumi Mission Mvumi Mission 

109 Dodoma Chemba Dalai Dalai 

110 Dodoma Chemba Lalta Wairo 

111 Dodoma Chemba Makorongo Babayu 

112 Dodoma Dodoma Mjini Dodoma Makulu Dodoma Makulu 

113 Dodoma Dodoma Mjini Ipagala Swaswa 

114 Dodoma Dodoma Mjini Kikuyu-Kusini Maghorofani 

115 Dodoma Dodoma Mjini Majengo Fatina 

116 Dodoma Dodoma Mjini Mtumba Mtumba 

117 Dodoma Dodoma Mjini Zuzu Chididimo 

118 Dodoma Kondoa Bolisa Bolisa 

119 Dodoma Kondoa Itaswi Kisaki 

120 Dodoma Kondoa Kalamba Loo 

121 Dodoma Kondoa Kikore Kikore 

122 Dodoma Kondoa Kondoa Mjini Mnarani 

123 Dodoma Kongwa Chamkoroma Tubugwe kibaoni 

124 Dodoma Kongwa Hogoro Nyerere 

125 Dodoma Kongwa Njoge Hembahemba 

126 Dodoma Kongwa Sagara Msingisa 

127 Dodoma Mpwapwa Berege Berege 

128 Dodoma Mpwapwa Kibakwe Kibakwe 

129 Dodoma Mpwapwa Rudi Mtamba 

130 Dodoma Mpwapwa Wotta Mwanawotta 

131 Geita Bukombe Igulwa Igulwa 

132 Geita Bukombe Ng'anzo Kakoyoyo 

133 Geita Bukombe Uyovu Kanembwa 

134 Geita Chato Bwanga Kalembela 

135 Geita Chato Nyamirembe Nyamirembe 

136 Geita Geita Bugalama Lwenge 

137 Geita Geita Bung'wangoko Mshinde 

138 Geita Geita Busanda Msasa 

139 Geita Geita Kalangalala Msalala Road 

140 Geita Geita Katoro Katoro 

410 
Mwanza 

Nyamagana 
Manispaa 

Mbugani Mabatini Kaskazini 

411 
Mwanza 

Nyamagana 
Manispaa 

Mbugani Mbugani "B" 

412 
Mwanza 

Nyamagana 
Manispaa 

Mbugani Nyerere "B" 

413 
Mwanza 

Nyamagana 
Manispaa 

Mkolani Mkolani 'C' 

414 
Mwanza 

Nyamagana 
Manispaa 

Pamba Miembeni "B" 

415 Mwanza Sengerema Chifunfu Chifunfu 

416 Mwanza Sengerema Chifunfu Lukumbi 

417 Mwanza Sengerema Kalebezo Nyashana 

418 Mwanza Sengerema Katwe Kahunda 

419 Mwanza Sengerema Katwe Mwangika 

420 Mwanza Sengerema Mwabaluhi Kanyamwanza 

421 Mwanza Sengerema Nyanzenda Nyanzenda 

422 Mwanza Ukerewe Bukanda Hamuyebe 

423 Mwanza Ukerewe Bukongo Bukongo 

424 Mwanza Ukerewe Namagondo Namagondo 

425 Mwanza Ukerewe Nansio Mdoe 

426 Njombe Ludewa Ludende Maholong'wa 

427 Njombe Ludewa Manda Nsungu 

428 Njombe Ludewa Milo Mapogolo 

429 Njombe Makambako Mji Mjimwema Mjimwema "B" 

430 Njombe Makambako Mji Mlowa Idofi 

431 Njombe Makete Mlondwe Mbela 

432 Njombe Makete Tandala Usagatikwa 

433 Njombe Njombe Igongolo Ibiki 

434 Njombe Njombe Mtwango Itunduma 

435 Njombe Njombe Mji Ihanga Ihanga 

436 Njombe Njombe Mji Mjimwema Mjimwema 

437 Njombe Njombe Mji Ramadhani Kibena Kati 

438 Njombe Wang'ing'ombe Igwachanya Chalowe 

439 Njombe Wang'ing'ombe Igwachanya Mtapa 

440 Njombe Wang'ing'ombe Mdandu Mdandu 

441 Njombe Wang'ing'ombe Saja Ikulimambo 

442 Pwani Bagamoyo Kerege Mapinga 
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141 Geita Geita Lwamgasa Lwamgasa 

142 Geita Geita Nyakagomba Isima 

143 Geita Geita Nyarugusu Nyarugusu 

144 Geita Mbogwe Bukandwe Bukandwe 

145 Geita Nyang'hwale Kharumwa Kharumwa 

146 Iringa Iringa Itunundu Itunundu 

147 Iringa Iringa Lumuli Isupilo 

148 Iringa Iringa Nzihi Magubike 

149 Iringa Iringa Wasa Ikungwe 

150 Iringa Iringa Manispaa Mkwawa Don Bosco 

151 Iringa Iringa Manispaa Mkwawa Lukosi 

152 Iringa Kilolo Image Iyai 

153 Iringa Kilolo Mtitu Lulanzi 

154 Iringa Kilolo Ukumbi Winome 

155 Iringa Mafinga Mji Kinyanambo Upendo 

156 Iringa Mufindi Idunda Mkangwe 

157 Iringa Mufindi Igombavu Igombavanu 

158 Iringa Mufindi Igowole Nzivi 

159 Iringa Mufindi Makungu Makungu 

160 Kagera Biharamulo Nyakahura Ngararambe 

161 Kagera Biharamulo Runazi Migango 

162 Kagera Biharamulo Ruziba Rugondo 

163 Kagera Bukoba Butulage Rugaze 

164 Kagera Bukoba Karabagaine Itahwa 

165 Kagera Bukoba Katoma Kashenge 

166 Kagera Bukoba Kyamulaile Omukihisi 

167 
Kagera 

Bukoba 
Manispaa 

Hamugembe Kashabo 

168 
Kagera 

Bukoba 
Manispaa 

Rwamishenye National(NHC) 

169 Kagera Karagwe Bugene Bugene 

170 Kagera Karagwe Kituntu Katwe 

171 Kagera Karagwe Nyabiyonza Bukangara 

172 Kagera Karagwe Nyakakika Nyakakika 

173 Kagera Karagwe Rugu Ruhita 

174 Kagera Kyerwa Kyerwa Kagenyi 

175 Kagera Kyerwa Nyakatuntu Rukili 

443 Pwani Bagamoyo Magomeni Makurunge 

444 Pwani Bagamoyo Mandera Makole 

445 Pwani Bagamoyo Miono Kikaro 

446 Pwani Kibaha Kikongo Kikongo 

447 Pwani Kibaha Mji Maili Moja Maili Moja 

448 Pwani Kibaha Mji Picha ya Ndege Muharakani 

449 Pwani Kisarawe Cholesamvula Yombo Lukinga 

450 Pwani Kisarawe Kisarawe Kisarawe 

451 Pwani Mkuranga Kisiju Sotele 

452 Pwani Mkuranga Mwalusembe Mwalusembe 

453 Pwani Rufiji Kibiti Kingwira 

454 Pwani Rufiji Mchukwi Mchukwi A 

455 Pwani Rufiji Mwaseni Mloka 

456 Pwani Rufiji Umwe Umwe Kati 

457 Rukwa Kalambo Katazi Katazi 

458 Rukwa Kalambo Kisumba Kisumba kati 

459 Rukwa Kalambo Mkowe Mkowe 

460 Rukwa Kalambo Mwazye Msoma 

461 Rukwa Nkasi Kipili Kipili 

462 Rukwa Nkasi Kipili Mkinga 

463 Rukwa Nkasi Mtenga Paramawe 

464 Rukwa Nkasi Nkomolo Mlungusi 

465 Rukwa Nkasi Wampembe Kizumbi 

466 Rukwa Sumbawanga Ilemba Ilemba B 

467 Rukwa Sumbawanga Ilemba Sakalilo 

468 Rukwa Sumbawanga Kaengesa Kaengesa "B" 

469 Rukwa Sumbawanga Kaoze Kiandaigonda 

470 Rukwa Sumbawanga Laela Mtindilo 

471 Rukwa Sumbawanga Miangalua Miangalua 

472 Rukwa Sumbawanga Mpui Mpui B 

473 
Rukwa 

Sumbawanga 
Manispaa 

Chanji Msua 

474 
Rukwa 

Sumbawanga 
Manispaa 

Izia Mbugani 

475 
Rukwa 

Sumbawanga 
Manispaa 

Old Sumbawanga Edeni "A" 

476 
Rukwa 

Sumbawanga 
Manispaa 

Pito Pito 
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176 Kagera Kyerwa Rutunguru Chababara 

177 Kagera Kyerwa Songambele Migina 

178 Kagera Missenyi Buyango Kakono 

179 Kagera Missenyi Mabale Nyankele 

180 Kagera Muleba Izigo Itoju 

181 Kagera Muleba Kabirizi Kashanda 

182 Kagera Muleba Kimwani Kyota 

183 Kagera Muleba Kyebitembe Kisana 

184 Kagera Muleba Muleba Muleba 

185 Kagera Muleba Ngenge Ngenge 

186 Kagera Ngara Bugarama Nyarulama 

187 Kagera Ngara Bugarama Rwinyana 

188 Kagera Ngara Muganza Mukalinzi 

189 Kagera Ngara Murusagamba Murusagamba 

190 Kaskazini Pemba Micheweni Konde Chanjaani 

191 Kaskazini Pemba Micheweni Konde Upembani 

192 Kaskazini Pemba Micheweni Sizini Sizini 

193 Kaskazini Pemba Wete Kiuyu Kigongoni Fimbo 

194 Kaskazini Pemba Wete Piki Piki 

195 Kaskazini Pemba Wete Utaani Mkwajuni 

196 Kaskazini Unguja Kaskazini A Chutama Chutama 

197 Kaskazini Unguja Kaskazini A Kikobweni Kikobweni 

198 Kaskazini Unguja Kaskazini A Mkokotoni Mzambarauni 

199 Kaskazini Unguja Kaskazini A Nungwi Kiungani 

200 
Kaskazini Unguja Kaskazini B 

Donge 
Mchangani 

Donge Mchangani 

201 Kaskazini Unguja Kaskazini B Misufini Mabuzini 

202 Katavi Mlele Itenka Itenka "B" 

203 Katavi Mlele Kasansa Igalukilo 

204 Katavi Mlele Magamba Magamba 

205 Katavi Mlele Majimoto Majimoto 

206 Katavi Mlele Mamba Kabunde 

207 Katavi Mlele Nsenkwa Mtakuja 

208 Katavi Mpanda Kabungu Kamsanga 

209 Katavi Mpanda Kabungu Mnyagala 

210 Katavi Mpanda Kapalamsenga Itunya 

477 
Rukwa 

Sumbawanga 
Manispaa 

Senga Senga 

478 Ruvuma Mbinga Kambarage Malindindo 

479 Ruvuma Mbinga Kilimani Nzopai 

480 Ruvuma Mbinga Mkako Lihale 

481 Ruvuma Mbinga Utiri Mtama 

482 Ruvuma Mbinga Utiri Utiri 

483 Ruvuma Namtumbo Msindo Lumecha 

484 Ruvuma Namtumbo Namabengo Utwango 

485 Ruvuma Nyasa Chiwanda Mtupale 

486 Ruvuma Nyasa Kilosa Nangombo 

487 Ruvuma Songea Gumbiro Ngadinda 

488 Ruvuma Songea Mpitimbi Mpitimbi"A" 

489 Ruvuma Songea Wino Matetereka 

490 
Ruvuma 

Songea 
Manispaa 

Bombambili Sokoine 

491 
Ruvuma 

Songea 
Manispaa 

Majengo Matuli 

492 
Ruvuma 

Songea 
Manispaa 

Mletele Liumbu 

493 
Ruvuma 

Songea 
Manispaa 

Mwengemshindo LuwilaKati 

494 Ruvuma Tunduru Mchoteka Mkolola 

495 Ruvuma Tunduru Muhuwesi Majimaji 

496 Ruvuma Tunduru Nakayaya Kangomba 

497 Ruvuma Tunduru Nandembo Majala 

498 Ruvuma Tunduru Tuwemacho Tuwemacho 

499 Shinyanga Kahama Bugarama Ilogi 

500 Shinyanga Kahama Igwamanoni Luhaga 

501 Shinyanga Kahama Lunguya Lunguya 

502 Shinyanga Kahama Mega Mbizi 

503 Shinyanga Kahama Mpunze Bulima 

504 Shinyanga Kahama Segese Segese 

505 Shinyanga Kahama Ulewe Itega 

506 Shinyanga Kahama Mji Kagongwa Kagongwa 

507 Shinyanga Kahama Mji Mhungula Mhungula 

508 Shinyanga Kahama Mji Nyihogo Mayila 

509 Shinyanga Kahama Mji Zongomera Seeke 
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211 Katavi Mpanda Mji Kakese Mwamkulu 

212 Katavi Mpanda Mji Kawajense Majengo Mapya 

213 Katavi Mpanda Mji Makanyagio Kachoma 

214 Katavi Mpanda Mji Makanyagio Makanyagio 

215 Katavi Mpanda Mji Nsemulwa Migazini 

216 Kigoma Buhigwe Mwayaya Kibwigwa 

217 Kigoma Buhigwe Rusaba Kinazi 

218 Kigoma Kakonko Muhange Rubale 

219 Kigoma Kasulu Asantenyerere Asante Nyerere 

220 Kigoma Kasulu Muzye Muzye 

221 Kigoma Kasulu Rusesa Rusesa 

222 Kigoma Kasulu Mji Murufiti Murufiti 

223 Kigoma Kibondo Busunzu Kisogwe 

224 Kigoma Kibondo Kumsenga Kibuye 

225 Kigoma Kigoma Bitale Bubango 

226 Kigoma Kigoma Matendo Pamila 

227 
Kigoma 

Kigoma 
Manispaa 

Mwanga 
Kaskazini 

Ujenzi 

228 Kigoma Uvinza Ilagala Mwakizega 

229 Kigoma Uvinza Nguruka Nyangabo 

230 Kigoma Uvinza Sunuka Sunuka 

231 Kilimanjaro Hai Masama Kati Mroma 

232 Kilimanjaro Hai Masama Kusini Kware 

233 
Kilimanjaro Moshi 

Kibosho 
Magharibi 

Manushi ndoo 

234 Kilimanjaro Moshi Kimochi Shia 

235 Kilimanjaro Moshi Kindi Kindi 

236 Kilimanjaro Moshi Mabogini Muungano 

237 
Kilimanjaro Moshi 

Marangu 
magharibi 

Komela 

238 
Kilimanjaro Moshi 

Marangu 
magharibi 

Nduweni 

239 Kilimanjaro Moshi Manispaa Pasua Majengo mapya 

240 Kilimanjaro Moshi Manispaa Rau Sabasaba 

241 Kilimanjaro Mwanga Lang'ata Kagongo 

242 Kilimanjaro Mwanga Lembeni Lembeni 

243 Kilimanjaro Mwanga Shighatini Lambo 

244 Kilimanjaro Rombo Kisale Msaranga Mahorosha 

510 Shinyanga Kishapu Bubiki Nyasamba 

511 Shinyanga Kishapu Bunambiyu Ngwanghili 

512 Shinyanga Kishapu Shagihilu Shagililu 

513 
Shinyanga 

Shinyanga 
Manispaa 

Kitangili Songambele 

514 
Shinyanga 

Shinyanga 
Manispaa 

Kizumbi Mwamashele 

515 
Shinyanga 

Shinyanga 
Manispaa 

Ndala Mlepa 

516 Shinyanga Sinyanga Iselamagazi Mwamakaranga 

517 Shinyanga Sinyanga Itwangi Butini 

518 Shinyanga Sinyanga Lyabukande Lyabukande 

519 Shinyanga Sinyanga Lyamidati Kizungu 

520 Simiyu Bariadi Ikungulyabashashi Ikungulyabashashi 

521 Simiyu Bariadi Matongo Matongo 

522 Simiyu Bariadi Mwaumatondo Mwashagata 

523 Simiyu Bariadi Sapiwi Mwandama 

524 Simiyu Busega Kabita Bukabile 

525 Simiyu Busega Kabita Nyamikoma 

526 Simiyu Busega Mwamanyili Bulima 

527 Simiyu Itilima Lagangabilili Isengwa 

528 Simiyu Itilima Lugulu Ikungulipu 

529 Simiyu Itilima Nyamalapa Bunamhala Mbugani 

530 Simiyu Maswa Busilili Bushitala 

531 Simiyu Maswa Kadoto Malekano 

532 Simiyu Maswa Nyabubinza Mwanhegele 

533 Simiyu Meatu Itinje Itinje 

534 Simiyu Meatu Mwanhuzi Mshikamano 

535 Simiyu Meatu Mwanyahina Mwagwila 

536 Singida Ikungi Ihanja Ihanja 

537 Singida Ikungi Mtunduru Masweya 

538 Singida Ikungi Muhintiri Muhintiri 

539 Singida Iramba Kiomboi Old Kiomboi 

540 Singida Iramba Mgongo Kizonzo 

541 Singida Iramba Ndulungu Mwanduigembe 

542 Singida Iramba Shelui Nselembwe 

543 Singida Manyoni Kintinku Kintinku 
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245 Kilimanjaro Rombo Nanjara reha Urauri 

246 Kilimanjaro Rombo Olele Kilema 

247 Kilimanjaro Same Makanya Makanya 

248 Kilimanjaro Same Maore Maore 

249 Kilimanjaro Same Vunta Papa 

250 Kilimanjaro Siha Gararagua Magadini 

251 Kusini Pemba Chake Chake Pujini Pujini 

252 Kusini Pemba Chake Chake Tibirinzi Muharitani 

253 Kusini Pemba Chake Chake Tibirinzi Pondeani 

254 Kusini Pemba Mkoani Muambe Chaleni 

255 Kusini Unguja Kati Kiboje Mkwajuni Mkwajuni 

256 
Kusini Unguja Kusini 

Jambiani 
Kikadini 

Miuli 

257 Lindi Kilwa Mandawa Hotelitatu 

258 Lindi Kilwa Mandawa Kiwawa 

259 Lindi Kilwa Masoko Masoko 

260 Lindi Lindi Mandwanga Mikongi 

261 Lindi Lindi Nahukahuka Nahukahuka 

262 Lindi Lindi Nangaru Muungano 

263 Lindi Lindi Sudi Mtegu 

264 Lindi Lindi Manispaa Mtanda Nanembo 

265 Lindi Liwale Likongowele Kuchocholokana 

266 Lindi Nachingwea Chiola Chiola 

267 Lindi Nachingwea Kiparamnero Nambalapala 

268 Lindi Ruangwa Makanjiro Chilangalile 

269 Lindi Ruangwa Malolo Michenga"B" 

270 Lindi Ruangwa Nachingwea Kilimanihewa 

271 Lindi Ruangwa Namichiga Namichiga"B" 

272 Manyara Babati Arri Arri 

273 Manyara Babati Ayasanda Endanachan 

274 Manyara Babati Gallapo Hallu 

275 Manyara Babati Kiru Kirusix 

276 Manyara Babati Ufana Ufana 

277 Manyara Babati Mji Bagara Negamsi 

278 Manyara Hanang Dirma Dirma 

279 Manyara Hanang Ganana Qedangonyi 

544 Singida Manyoni Makutopora Mbwasa 

545 Singida Mkalama Nduguti Nduguti 

546 Singida Singida Ilongero Mwahango 

547 Singida Singida Ntonge Mkimbii 

548 Singida Singida Mjini Mandewa Mandewa 

549 Singida Singida Mjini Mtipa Manga 

550 Songwe Chunya Galula Galula 

551 Songwe Chunya Mkwajuni Mkwajuni 

552 Songwe Chunya Totowe Namambo 

553 Songwe Ileje Itale Itale 

554 Songwe Ileje Mlale Mlale 

555 Songwe Mbozi Halungu Sasenga 

556 Songwe Mbozi Igamba Mbozi 

557 Songwe Mbozi Itaka Hamwelo 

558 Songwe Mbozi Nanyala Lusungo 

559 Songwe Mbozi Wasa Isalalo 

560 
Songwe 

Mbozi Mji 
Mdogo 

Mlowo Mlowo 

561 Songwe Momba Kapele Kapele 

562 Songwe Momba Nzoka Ipatikana 

563 Songwe Momba Nzoka Nzoka 

564 Songwe Tunduma Mji Tunduma Majengo Mapya 

565 Tabora Igunga Igoweko Buhekela 

566 Tabora Igunga Mwamashimba Jogohya 

567 Tabora Igunga Nkinga Nkinga 

568 Tabora Igunga Nkinga Nkinga 

569 Tabora Kaliua Igagala Mtakuja Magharibi 

570 Tabora Kaliua Sasu King'wangoko 

571 Tabora Kaliua Seleli Bulela 

572 Tabora Nzega Igusule Ilalo 

573 Tabora Nzega Itobo Itobo 

574 Tabora Nzega Karitu Bulunde 

575 Tabora Nzega Nzega Mjini Nyasa Mapya 

576 Tabora Nzega Nzega Ndogo Zogolo 

577 Tabora Nzega Sigili Iboja 

578 Tabora Sikonge Mole Mole 
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280 Manyara Hanang Gehandu Gehandu 

281 Manyara Hanang Lalaji Diroda 

282 Manyara Kiteto Lengatei Lengatei 

283 Manyara Kiteto Loolera Lembapuri 

284 Manyara Kiteto Olboroti Kiperesa 

285 Manyara Kiteto Partimbo Ilera 

286 Manyara Mbulu Bargish Laghandamur 

287 Manyara Mbulu Daudi Moringa 

288 Manyara Mbulu Maretadu Qamtananat 

289 Manyara Mbulu Uhuru Uhuru 

290 Manyara Simanjiro Endonyongijape Lolmorijoi 

291 Manyara Simanjiro Msitu wa Tembo Msitu wa tembo 

292 Manyara Simanjiro Terrat Engonongoi 

293 Mara Bunda Kasuguti Ragata 

294 Mara Bunda Namhula Karukekere 

295 Mara Butiama Muriaza Muriaza 

296 Mara Butiama Nyegina Mkirira 

297 Mara Musoma Makojo Chimati 

298 Mara Musoma Murangi Mabuimerafuru 

299 
Mara 

Musoma 
Manispaa 

Iringo Iringo 'C' 

300 
Mara 

Musoma 
Manispaa 

Mukendo Mukendo 

301 Mara Rorya Mirare Ryagobo 

302 Mara Rorya Rabour Oliyo 

303 Mara Serengeti Kisangura Kisangura 

304 Mara Tarime Kibasuka Nyakunguru 

305 Mara Tarime Nyamisangura Mwangaza 

306 Mara Tarime Susuni Matamankwe 

307 Mara Tarime Turwa Tagota 

308 Mbeya Chunya Lupatingatinga Lupa 

309 Mbeya Chunya Mamba Mamba 

310 Mbeya Kyela Kyela Kalumbulu 
 

579 Tabora Sikonge Pangale Usesule 

580 
Tabora 

Tabora 
Manispaa 

Isevya Kazima 

581 
Tabora 

Tabora 
Manispaa 

Mbugani Kamna 

582 
Tabora 

Tabora 
Manispaa 

Tumbi Tumbi 

583 Tabora Urambo Muungano Kalemela 'A' 

584 Tabora Urambo Urambo Urambo kusini 

585 Tabora Uyui Kigwa Kigwa "B" 

586 Tabora Uyui Mabama Mbiti 

587 Tabora Uyui Tura Tura 

588 Tabora Uyui Ufulumwa Bulima 

589 Tanga Handeni Kabuku ndani Msilwa 

590 Tanga Handeni Kiva Zavuza 

591 Tanga Handeni Mgambo Komsanga 

592 Tanga Handeni Mkata Manga 

593 Tanga Handeni Mji Malezi Kwedinguzu 

594 Tanga Kilindi Jaila Sangeni 

595 Tanga Kilindi Kimbe Vunila 

596 Tanga Kilindi Songe Songe 

597 Tanga Korogwe Magoma Makangara 

598 Tanga Korogwe Mswaha Mswaha Majengo 

599 Tanga Korogwe Mswaha Tabora 

600 Tanga Korogwe Mjini Kilole Manzese 

601 Tanga Lushoto Gare Boheloi 

602 Tanga Lushoto Kilole Kilole 

603 Tanga Lushoto Kwekanga Kigumbe 

604 Tanga Lushoto Kwemashai Kilangwi 

605 Tanga Lushoto Malibwi Malibwi 

606 Tanga Lushoto Mngaro Mng'aro 

607 Tanga Lushoto Ngwelo Kihutu 

608 Tanga Lushoto Soni Soni 

609 Tanga Mkinga Moa Zingibari 

610 Tanga Mkinga Parungu  Kasera Mzingi Mwagogo 

611 Tanga Muheza Kicheba Kwalubuye 

612 Tanga Muheza Lusanga Lusanga B 

613 Tanga Muheza Mlingoni Kibaoni 

614 Tanga Muheza Ngomeni Umba 
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615 Tanga Pangani Tungamaa Langoni 

616 Tanga Tanga Duga Duga Dampo 

617 Tanga Tanga Duga Magomeni B 

618 Tanga Tanga Majengo Chunda Reli 

619 Tanga Tanga Marungu Marunngu 

620 Tanga Tanga Ngamiani Kati Swahili 
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A. Thamani ya rasilimali 

Date 
NCPI  

September 2015=100 
NCPI  Jan 2005=100 NCPI IN DECIMAL Property Value 

Purchasing 
 power 

Value of money 
 eroded by inflation 

Real value of money 
 at particular year 

Jan-05 40.68 100.0 1.00 34,134,500,000,000 34,134,500,000,000 - 34,134,500,000,000 

Feb-05 40.60 99.8 1.00 
 

34,198,844,672,327 (64,344,672,327) 34,070,155,327,673 

Mac-05 40.61 99.8 1.00 
 

34,194,019,667,157 (59,519,667,157) 34,074,980,332,843 

Apr-05 40.91 100.6 1.01 
 

33,938,869,144,394 195,630,855,606 34,330,130,855,606 

Mei-05 41.28 101.5 1.01 
 

33,641,573,554,382 492,926,445,618 34,627,426,445,619 

Jun-05 41.26 101.4 1.01 
 

33,651,608,955,996 482,891,044,004 34,617,391,044,004 

Jul-05 41.04 100.9 1.01 
 

33,834,533,737,798 299,966,262,202 34,434,466,262,202 

Ago-05 41.47 101.9 1.02 
 

33,482,531,429,591 651,968,570,409 34,786,468,570,409 

Sep-05 41.41 101.8 1.02 
 

33,533,463,100,190 601,036,899,810 34,735,536,899,810 

Okt-05 41.98 103.2 1.03 
 

33,078,342,329,985 1,056,157,670,015 35,190,657,670,015 

Nov-05 42.25 103.9 1.04 
 

32,864,258,333,067 1,270,241,666,933 35,404,741,666,933 

Dec-05 42.97 105.6 1.06 
 

32,316,063,887,460 1,818,436,112,540 35,952,936,112,540 

Jan-06 43.41 106.7 1.07 
 

31,990,723,440,296 2,143,776,559,704 36,278,276,559,704 

Feb-06 43.77 107.6 1.08 
 

31,726,254,048,223 2,408,245,951,777 36,542,745,951,777 

Mac-06 44.11 108.4 1.08 
 

31,479,421,036,263 2,655,078,963,737 36,789,578,963,737 

Apr-06 44.53 109.5 1.09 
 

31,186,740,640,493 2,947,759,359,507 37,082,259,359,507 

Mei-06 45.29 111.3 1.11 
 

30,660,179,089,713 3,474,320,910,287 37,608,820,910,287 

Jun-06 44.96 110.5 1.11 
 

30,887,478,969,947 3,247,021,030,053 37,381,521,030,053 

Jul-06 43.66 107.3 1.07 
 

31,804,668,991,548 2,329,831,008,452 36,464,331,008,452 

Ago-06 43.74 107.5 1.08 
 

31,745,066,157,983 2,389,433,842,017 36,523,933,842,017 

Sep-06 43.81 107.7 1.08 
 

31,694,916,707,124 2,439,583,292,876 36,574,083,292,876 

Okt-06 44.50 109.4 1.09 
 

31,207,302,603,938 2,927,197,396,062 37,061,697,396,062 

Nov-06 44.87 110.3 1.10 
 

30,945,456,434,111 3,189,043,565,889 37,323,543,565,889 

Dec-06 45.83 112.7 1.13 
 

30,298,352,042,658 3,836,147,957,342 37,970,647,957,342 

Jan-07 46.45 114.2 1.14 
 

29,896,457,910,921 4,238,042,089,080 38,372,542,089,080 

Feb-07 46.96 115.4 1.15 
 

29,569,601,592,652 4,564,898,407,348 38,699,398,407,348 

Mac-07 47.30 116.3 1.16 
 

29,355,639,207,756 4,778,860,792,244 38,913,360,792,244 

Apr-07 47.27 116.2 1.16 
 

29,376,896,006,603 4,757,603,993,397 38,892,103,993,397 

Mei-07 47.54 116.9 1.17 
 

29,207,698,621,396 4,926,801,378,604 39,061,301,378,604 

Jun-07 47.58 117.0 1.17 
 

29,186,685,888,575 4,947,814,111,425 39,082,314,111,425 
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Date 
NCPI  

September 2015=100 
NCPI  Jan 2005=100 NCPI IN DECIMAL Property Value 

Purchasing 
 power 

Value of money 
 eroded by inflation 

Real value of money 
 at particular year 

Jul-07 47.61 117.0 1.17 
 

29,165,703,368,166 4,968,796,631,834 39,103,296,631,834 

Ago-07 47.17 115.9 1.16 
 

29,440,851,513,149 4,693,648,486,851 38,828,148,486,851 

Sep-07 47.44 116.6 1.17 
 

29,270,918,748,282 4,863,581,251,718 38,998,081,251,718 

Okt-07 47.64 117.1 1.17 
 

29,144,750,995,057 4,989,749,004,943 39,124,249,004,943 

Nov-07 48.16 118.4 1.18 
 

28,834,039,363,979 5,300,460,636,021 39,434,960,636,021 

Dec-07 48.76 119.9 1.20 
 

28,476,208,606,534 5,658,291,393,466 39,792,791,393,466 

Jan-08 50.45 124.0 1.24 
 

27,523,401,211,071 6,611,098,788,929 40,745,598,788,929 

Feb-08 51.14 125.7 1.26 
 

27,154,948,718,286 6,979,551,281,714 41,114,051,281,714 

Mac-08 51.58 126.8 1.27 
 

26,920,698,994,770 7,213,801,005,230 41,348,301,005,230 

Apr-08 51.85 127.5 1.27 
 

26,778,543,488,527 7,355,956,511,473 41,490,456,511,473 

Mei-08 51.89 127.6 1.28 
 

26,760,879,541,635 7,373,620,458,365 41,508,120,458,365 

Jun-08 51.99 127.8 1.28 
 

26,708,027,244,976 7,426,472,755,024 41,560,972,755,024 

Jul-08 52.13 128.1 1.28 
 

26,637,881,408,483 7,496,618,591,517 41,631,118,591,517 

Ago-08 51.79 127.3 1.27 
 

26,813,941,431,011 7,320,558,568,989 41,455,058,568,989 

Sep-08 52.95 130.2 1.30 
 

26,224,624,036,923 7,909,875,963,078 42,044,375,963,078 

Okt-08 53.26 130.9 1.31 
 

26,072,939,193,521 8,061,560,806,479 42,196,060,806,479 

Nov-08 54.08 132.9 1.33 
 

25,676,894,547,544 8,457,605,452,456 42,592,105,452,456 

Dec-08 55.35 136.1 1.36 
 

25,089,358,927,099 9,045,141,072,901 43,179,641,072,901 

Jan-09 56.95 140.0 1.40 
 

24,380,705,159,326 9,753,794,840,674 43,888,294,840,674 

Feb-09 57.94 142.4 1.42 
 

23,964,267,396,817 10,170,232,603,183 44,304,732,603,183 

Mac-09 58.29 143.3 1.43 
 

23,822,368,399,953 10,312,131,600,048 44,446,631,600,048 

Apr-09 58.08 142.8 1.43 
 

23,906,595,984,160 10,227,904,015,840 44,362,404,015,840 

Mei-09 57.78 142.0 1.42 
 

24,034,060,062,274 10,100,439,937,726 44,234,939,937,726 

Jun-09 57.54 141.4 1.41 
 

24,134,142,406,377 10,000,357,593,623 44,134,857,593,623 

Jul-09 57.81 142.1 1.42 
 

24,019,830,304,985 10,114,669,695,015 44,249,169,695,015 

Ago-09 58.05 142.7 1.43 
 

23,920,691,854,433 10,213,808,145,567 44,348,308,145,567 

Sep-09 59.35 145.9 1.46 
 

23,396,478,307,450 10,738,021,692,550 44,872,521,692,550 

Okt-09 60.00 147.5 1.47 
 

23,142,894,115,869 10,991,605,884,131 45,126,105,884,131 

Nov-09 60.82 149.5 1.50 
 

22,830,328,297,760 11,304,171,702,240 45,438,671,702,240 

Dec-09 62.12 152.7 1.53 
 

22,352,337,953,234 11,782,162,046,766 45,916,662,046,766 

Jan-10 63.15 155.2 1.55 
 

21,988,885,303,588 12,145,614,696,412 46,280,114,696,412 

Feb-10 63.53 156.2 1.56 
 

21,858,563,246,293 12,275,936,753,707 46,410,436,753,707 
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Date 
NCPI  

September 2015=100 
NCPI  Jan 2005=100 NCPI IN DECIMAL Property Value 

Purchasing 
 power 

Value of money 
 eroded by inflation 

Real value of money 
 at particular year 

Mac-10 63.56 156.2 1.56 
 

21,846,792,345,245 12,287,707,654,756 46,422,207,654,756 

Apr-10 63.53 156.2 1.56 
 

21,858,563,246,293 12,275,936,753,707 46,410,436,753,707 

Mei-10 62.36 153.3 1.53 
 

22,266,461,792,052 11,868,038,207,948 46,002,538,207,948 

Jun-10 61.68 151.6 1.52 
 

22,513,592,333,584 11,620,907,666,416 45,755,407,666,416 

Jul-10 61.44 151.0 1.51 
 

22,601,389,072,490 11,533,110,927,510 45,667,610,927,510 

Ago-10 61.88 152.1 1.52 
 

22,438,879,084,690 11,695,620,915,310 45,830,120,915,310 

Sep-10 62.02 152.5 1.52 
 

22,389,345,135,275 11,745,154,864,725 45,879,654,864,725 

Okt-10 61.96 152.3 1.52 
 

22,412,564,053,684 11,721,935,946,316 45,856,435,946,316 

Nov-10 62.14 152.8 1.53 
 

22,344,967,434,990 11,789,532,565,010 45,924,032,565,010 

Dec-10 63.07 155.0 1.55 
 

22,016,146,370,038 12,118,353,629,962 46,252,853,629,962 

Jan-11 64.56 158.7 1.59 
 

21,507,299,467,669 12,627,200,532,331 46,761,700,532,331 

Feb-11 66.00 162.2 1.62 
 

21,040,339,145,890 13,094,160,854,110 47,228,660,854,110 

Mac-11 66.94 164.5 1.65 
 

20,744,469,573,362 13,390,030,426,638 47,524,530,426,638 

Apr-11 67.66 166.3 1.66 
 

20,523,549,800,328 13,610,950,199,672 47,745,450,199,672 

Mei-11 68.15 167.5 1.68 
 

20,375,440,968,556 13,759,059,031,444 47,893,559,031,444 

Jun-11 68.71 168.9 1.69 
 

20,209,127,205,277 13,925,372,794,723 48,059,872,794,723 

Jul-11 69.78 171.5 1.72 
 

19,900,684,689,505 14,233,815,310,495 48,368,315,310,495 

Ago-11 70.75 173.9 1.74 
 

19,626,460,467,857 14,508,039,532,143 48,642,539,532,143 

Sep-11 72.44 178.1 1.78 
 

19,169,159,936,033 14,965,340,063,967 49,099,840,063,967 

Okt-11 73.06 179.6 1.80 
 

19,006,684,774,893 15,127,815,225,107 49,262,315,225,107 

Nov-11 74.06 182.1 1.82 
 

18,749,692,218,262 15,384,807,781,738 49,519,307,781,738 

Dec-11 75.54 185.7 1.86 
 

18,382,954,400,638 15,751,545,599,362 49,886,045,599,362 

Jan-12 77.30 190.0 1.90 
 

17,962,969,963,909 16,171,530,036,091 50,306,030,036,091 

Feb-12 78.80 193.7 1.94 
 

17,621,945,333,538 16,512,554,666,462 50,647,054,666,462 

Mac-12 79.63 195.7 1.96 
 

17,439,106,557,069 16,695,393,442,931 50,829,893,442,931 

Apr-12 80.28 197.4 1.97 
 

17,295,891,421,010 16,838,608,578,990 50,973,108,578,990 

Mei-12 80.58 198.1 1.98 
 

17,233,036,425,177 16,901,463,574,823 51,035,963,574,823 

Jun-12 80.66 198.3 1.98 
 

17,214,868,101,391 16,919,631,898,609 51,054,131,898,609 

Jul-12 80.75 198.5 1.98 
 

17,197,283,367,138 16,937,216,632,862 51,071,716,632,862 

Ago-12 81.30 199.9 2.00 
 

17,079,755,345,439 17,054,744,654,561 51,189,244,654,561 

Sep-12 82.23 202.1 2.02 
 

16,887,372,971,954 17,247,127,028,046 51,381,627,028,046 

Okt-12 82.48 202.7 2.03 
 

16,836,274,107,698 17,298,225,892,302 51,432,725,892,302 
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Date 
NCPI  

September 2015=100 
NCPI  Jan 2005=100 NCPI IN DECIMAL Property Value 

Purchasing 
 power 

Value of money 
 eroded by inflation 

Real value of money 
 at particular year 

Nov-12 83.03 204.1 2.04 
 

16,724,788,087,092 17,409,711,912,908 51,544,211,912,908 

Dec-12 84.64 208.1 2.08 
 

16,405,233,690,236 17,729,266,309,764 51,863,766,309,764 

Jan-13 85.75 210.8 2.11 
 

16,193,851,115,941 17,940,648,884,059 52,075,148,884,059 

Feb-13 86.97 213.8 2.14 
 

15,966,656,745,222 18,167,843,254,778 52,302,343,254,778 

Mac-13 87.40 214.9 2.15 
 

15,887,112,100,818 18,247,387,899,182 52,381,887,899,182 

Apr-13 87.82 215.9 2.16 
 

15,812,281,986,415 18,322,218,013,585 52,456,718,013,585 

Mei-13 87.30 214.6 2.15 
 

15,906,102,401,498 18,228,397,598,503 52,362,897,598,503 

Jun-13 86.83 213.4 2.13 
 

15,992,825,138,178 18,141,674,861,822 52,276,174,861,822 

Jul-13 86.83 213.5 2.13 
 

15,991,640,970,954 18,142,859,029,046 52,277,359,029,046 

Ago-13 86.79 213.3 2.13 
 

16,000,063,061,674 18,134,436,938,326 52,268,936,938,326 

Sep-13 87.21 214.4 2.14 
 

15,923,188,654,637 18,211,311,345,364 52,345,811,345,364 

Okt-13 87.69 215.6 2.16 
 

15,835,196,333,895 18,299,303,666,105 52,433,803,666,105 

Nov-13 88.21 216.8 2.17 
 

15,741,974,721,334 18,392,525,278,666 52,527,025,278,666 

Dec-13 89.35 219.7 2.20 
 

15,540,344,017,155 18,594,155,982,846 52,728,655,982,846 

Jan-14 90.92 223.5 2.24 
 

15,272,175,468,994 18,862,324,531,006 52,996,824,531,006 

Feb-14 92.17 226.6 2.27 
 

15,065,047,818,773 19,069,452,181,227 53,203,952,181,227 

Mac-14 92.71 227.9 2.28 
 

14,977,556,268,460 19,156,943,731,540 53,291,443,731,540 

Apr-14 93.34 229.5 2.29 
 

14,876,641,285,897 19,257,858,714,103 53,392,358,714,103 

Mei-14 92.96 228.5 2.29 
 

14,937,503,096,176 19,196,996,903,825 53,331,496,903,825 

Jun-14 92.40 227.1 2.27 
 

15,028,668,995,599 19,105,831,004,401 53,240,331,004,401 

Jul-14 92.51 227.4 2.27 
 

15,010,262,868,274 19,124,237,131,727 53,258,737,131,727 

Ago-14 92.61 227.6 2.28 
 

14,994,749,563,310 19,139,750,436,691 53,274,250,436,691 

Sep-14 92.99 228.6 2.29 
 

14,933,314,571,155 19,201,185,428,845 53,335,685,428,845 

Okt-14 92.84 228.2 2.28 
 

14,956,320,318,147 19,178,179,681,854 53,312,679,681,854 

Nov-14 93.37 229.5 2.30 
 

14,872,606,732,931 19,261,893,267,069 53,396,393,267,069 

Dec-14 93.60 230.1 2.30 
 

14,835,552,169,172 19,298,947,830,828 53,433,447,830,828 

Jan-15 94.54 232.4 2.32 
 

14,688,214,979,035 19,446,285,020,965 53,580,785,020,965 

Feb-15 96.03 236.1 2.36 
 

14,460,672,566,837 19,673,827,433,163 53,808,327,433,163 

Mac-15 96.68 237.7 2.38 
 

14,363,102,616,328 19,771,397,383,672 53,905,897,383,672 

Apr-15 97.50 239.7 2.40 
 

14,242,115,707,895 19,892,384,292,105 54,026,884,292,105 

Mei-15 97.91 240.7 2.41 
 

14,182,759,185,345 19,951,740,814,655 54,086,240,814,655 

Jun-15 98.07 241.1 2.41 
 

14,159,426,946,589 19,975,073,053,411 54,109,573,053,411 
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Date 
NCPI  

September 2015=100 
NCPI  Jan 2005=100 NCPI IN DECIMAL Property Value 

Purchasing 
 power 

Value of money 
 eroded by inflation 

Real value of money 
 at particular year 

Jul-15 98.48 242.1 2.42 
 

14,100,929,390,599 20,033,570,609,401 54,168,070,609,401 

Ago-15 98.49 242.1 2.42 
 

14,098,559,649,340 20,035,940,350,660 54,170,440,350,660 

Sep-15 98.64 242.5 2.42 
 

14,077,482,128,876 20,057,017,871,124 54,191,517,871,124 

Okt-15 98.72 242.7 2.43 
 

14,066,017,519,890 20,068,482,480,110 54,202,982,480,110 

Nov-15 99.54 244.7 2.45 
 

13,950,192,967,627 20,184,307,032,373 54,318,807,032,373 

Dec-15 100.00 245.8 2.46 
 

13,885,981,145,794 20,248,518,854,206 54,383,018,854,206 

Jan-16 100.71 247.6 2.48 
 

13,788,085,737,061 20,346,414,262,940 54,480,914,262,940 

Feb-16 101.44 249.4 2.49 
 

13,688,321,683,936 20,446,178,316,064 54,580,678,316,064 

Mac-16 101.93 250.6 2.51 
 

13,623,717,796,508 20,510,782,203,492 54,645,282,203,492 

Apr-16 102.46 251.9 2.52 
 

13,552,722,952,018 20,581,777,047,983 54,716,277,047,983 

Mei-16 103.00 253.2 2.53 
 

13,481,532,460,807 20,652,967,539,193 54,787,467,539,193 

Jun-16 103.47 254.3 2.54 
 

13,420,945,253,118 20,713,554,746,882 54,848,054,746,882 

Jul-16 103.50 254.4 2.54 
 

13,416,589,786,750 20,717,910,213,250 54,852,410,213,250 

Ago-16 103.28 253.9 2.54 
 

13,445,277,769,474 20,689,222,230,526 54,823,722,230,526 

Sep-16 103.05 253.3 2.53 
 

13,474,803,299,354 20,659,696,700,646 54,794,196,700,646 

Okt-16 103.17 253.6 2.54 
 

13,458,976,184,281 20,675,523,815,719 54,810,023,815,719 

Nov-16 104.32 256.4 2.56 
 

13,311,212,465,104 20,823,287,534,896 54,957,787,534,896 

Dec-16 105.04 258.2 2.58 
 

13,219,374,500,408 20,915,125,499,592 55,049,625,499,592 

Jan-17 105.92 260.4 2.60 
 

13,110,487,907,897 21,024,012,092,103 55,158,512,092,103 

Feb-17 106.97 263.0 2.63 
 

12,980,860,333,813 21,153,639,666,187 55,288,139,666,187 

Mac-17 108.44 266.6 2.67 
 

12,804,934,894,343 21,329,565,105,657 55,464,065,105,657 

Apr-17 109.04 268.0 2.68 
 

12,735,064,804,509 21,399,435,195,491 55,533,935,195,491 

Mei-17 109.26 268.6 2.69 
 

12,709,186,230,830 21,425,313,769,170 55,559,813,769,170 

Jun-17 109.10 268.2 2.68 
 

12,727,821,543,956 21,406,678,456,045 55,541,178,456,045 

Jul-17 108.85 267.6 2.68 
 

12,757,537,100,160 21,376,962,899,840 55,511,462,899,840 

Ago-17 108.46 266.6 2.67 
 

12,802,526,980,001 21,331,973,019,999 55,466,473,019,999 

Sep-17 108.48 266.7 2.67 
 

12,800,040,434,712 21,334,459,565,288 55,468,959,565,288 

Okt-17 108.41 266.5 2.66 
 

12,809,192,842,365 21,325,307,157,635 55,459,807,157,635 

Nov-17 108.94 267.8 2.68 
 

12,746,629,180,528 21,387,870,819,472 55,522,370,819,472 

Dec-17 109.21 268.5 2.68 
 

12,714,903,044,159 21,419,596,955,841 55,554,096,955,841 

Jan-18 110.13 270.7 2.71 
 

12,608,929,573,942 21,525,570,426,058 55,660,070,426,058 

Feb-18 111.33 273.7 2.74 
 

12,472,346,258,963 21,662,153,741,037 55,796,653,741,037 
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Date 
NCPI  

September 2015=100 
NCPI  Jan 2005=100 NCPI IN DECIMAL Property Value 

Purchasing 
 power 

Value of money 
 eroded by inflation 

Real value of money 
 at particular year 

Mac-18 112.70 277.0 2.77 
 

12,321,542,773,389 21,812,957,226,611 55,947,457,226,611 

 

 

B. Krish Grid: Namna ya kuchagua shughuli ya kiuchumi na rasilimali ya kuhoji 

TARAKIMU YA MWISHO YA NAMBA 
YA DODOSO LA KAYA 

IDADI YA SHUGHULI/RASILIMALI ZINAZOSTAHILI 

 
1 2 3 4 5 6 7 8 

0 1 2 2 4 3 6 5 4 

1 1 1 3 1 4 1 6 5 

2 1 2 1 2 5 2 7 6 

3 1 1 2 3 1 3 1 7 

4 1 2 3 4 2 4 2 8 

5 1 1 1 1 3 5 3 1 

6 1 2 2 2 4 6 4 2 

7 1 1 3 3 5 1 5 3 

8 1 2 1 4 1 2 6 4 

9 1 1 2 1 2 3 7 5 

 
MAELEZO JINSI YA KUTUMIA KRISH GRID: 

 mdadisi tumia jedwali hili endapo  mhojiwa ana shughuli ya kiuchumi/rasilimali zaidi ya moja katika mkoa wa mahojiano au zote zipo nje ya mkoa 

wa mahojiano ili kupata shughuli/rasilimali moja ya kuhoji 

 angalia tarakimu ya mwisho ya namba ya dodoso la kaya unayohoji kutoka katika fomu ya kuorodheshea kaya. hii ndio namba ya safu mlalo 

unayopaswa kuifuata. 

 angalia idadi ya shughuli/rasilimali za mwanakaya zilizopo ndani ya mkoa wa mahojiano au nje ya mkoa. hii ni safu wima ambayo unatakiwa 

kwenda.  

 fuata safu mlalo na safuwima hizo mpaka kwenye kisanduku zinapokutana na zungushia namba ya mstari kwenye hicho kisanduku. hii ndio namba 

ya mstari ya shughuli/rasilimali  iliyochaguliwa kwa mahojiano  

 kwa mfano: kama namba ya dodoso la kaya ni ‘716’ na mhojiwa ana ishughuli/rasilimali  tatu.  kwa kuwa tarakimu ya mwisho katika namba ya 

dodoso la kaya ni '6' nenda safumlalo ya '6' na kwa kuwa kuna shuguli/rasilimali '3'  nenda safuwima ya '3'. fuata safumlalo na safuwima hizo na 

angalia namba iliyopo kwenye kisanduku ambapo safu hizo zinakutana ('2') na zungushia hiyo namba. sasa nenda kwenye orodha ya 

shughuli/rasilimali na chukua shughuli/rasilimali namba 2 kwa ajili ya mahojiano 


